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1.0  UTANGULIZI 

Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2026/2027 ni hatua ya mwanzo ya utekelezaji 
wa mipango ya muda wa kati katika kipindi cha pili cha Awamu ya Nane ya 
uongozi wa Dkt. Hussein Ali Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi. Kupitia utekelezaji wa mpango huu, Serikali inalenga 
kuongeza kasi ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi pamoja na kuimarisha 
misingi ya uchumi endelevu na utawala bora. Uzingatiaji wa malengo ya mipango 
ya muda wa kati na muda mrefu ya Kitaifa na Kimataifa pamoja na maelekezo 
mbali mbali ya Serikali kwa Wizara na Taasisi katika uandaaji wa Mpango huu 
utaimarisha uwajibikaji, usimamizi bora wa rasilimali na utekelezaji wenye tija 
wa shughuli za maendeleo nchini.

kwa mwaka wa 2026, uchumi wa Zanzibar unakadiriwa kukua kwa asilimia 
7.5 kutokana na Serikali kuendelea kuchukua juhudi za kuimarisha sekta ya 
utalii, kudhibiti mfumuko wa bei, uhamasishaji katika ukusanyaji wa mapato, 
uimarishaji wa mazingira ya biashara na uwekezaji pamoja na kuendelea na 
utekelezaji miradi mikubwa ya maendeleo. Miradi hiyo itahusisha sekta za 
ujenzi, uzalishaji, utalii pamoja na utoaji wa huduma muhimu za kijamii ikiwemo 
afya, elimu, maji, umeme na usalama wa nchi na wananchi. Vile vile, Serikali 
itaendelea kuweka mazingira bora yatakayowezesha sekta binafsi kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za maendeleo na kuchangia ukuaji wa uchumi wa 
Zanzibar.

Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2026/2027, utaelekeza nguvu katika 
utekelezaji wa programu na miradi inayolenga kukuza uchumi jumuishi, 
kuimarisha upatikanaji na ubora wa huduma za jamii, kuongeza mapato ya 
Serikali, kupanua fursa za ajira, pamoja na kuimarisha ulinzi na usalama wa nchi 
na wananchi. Lengo kuu ni kufanikisha matokeo ya haraka na yenye tija katika 
maendeleo ya Taifa, sambamba na kuinua ustawi wa wananchi kwa kuzingatia 
usawa wa kijinsia na ujumuishwaji wa makundi yote ya kijamii.
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Kitabu hiki kinaelezea Mwelekeo wa Hali ya Uchumi kwa mwaka 2026 na 
Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2026/2027 kwa kuzingatia utekelezaji wa 
malengo yaliyobainishwa katika mipango ya muda wa kati ya kitaifa. Vile vile, 
kiimezingatia malengo na mikakati ya Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050, 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ya mwaka 2030 (SDGs), Dira ya Maendeleo 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 2050, Dira ya Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) 2050 pamoja na Ajenda ya Maendeleo ya Afrika 
2063. Hivyo, utekelezaji wa Mpango huu unatarajiwa kuchangia kwa kiasi 
kikubwa katika kufikia maendeleo endelevu na ustawi wa wananchi wa Zanzibar.

2.0   MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 

2.1   Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), 
ya mwezi wa April 2026, uchumi wa dunia umetikisika na unatarajiwa kufikia 
kiwango cha wastani wa ukuaji wa asilimia 3.1 mwaka 2026, ukilinganishwa na 
ukuaji wa asilimia 3.4 mwaka 2025. Ukuaji huu mdogo unatokana na kuzuka 
kwa vita vya Mashariki ya kati (Marekani-Israili dhidi ya Irani) ambavyo 
vitapelekea kupanda kwa bei za bidhaa za mafuta, kupanda mfumko wa bei 
pamoja na masharti magumu ya kifedha Duniani. Aidha, kupungua kwa kasi 
ya ukuaji uchumi wa Nchi Zilizoendelea hasa kwa Mataifa makubwa kama 
vile Japan ambayo kwa mwaka 2026 uchumi wake unatarajiwa kufikia wastani 
wa asilimia 0.7 kutoka wastani wa asilimia 1.2 mwaka 2025, Canada kufikia 
asilimia 1.5 mwaka 2026 kutoka wastani wa asilimia 1.7 mwaka 2025 pamoja 
na nchi nyengine za Umoja wa Ulaya zinazotarajiwa kupungua kufikia wastani 
wa asilimia 2.6 mwaka 2026 kutoka wastani wa 3.0 mwaka 2025. 
 Kwa Nchi Zilizoendelea, kasi ya ukuaji wa uchumi inatarajiwa kufikia wastani 
wa asilimia 1.8 mwaka 2026 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 1.9 mwaka 
2025. Uchumi wa nchi za Umoja wa Ulaya unatarajiwa kufikia wastani wa 
asilimia 1.1 mwaka 2026 kutoka ukuaji wa asilimia1.4 mwaka 2025. Hali hii 
inatokana na kuongezeka kwa ugumu wa sera za kifedha hususan ongezeko 
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la viwango vya riba katika nchi nyingi zilizoendelea kwa lengo la kudhibiti 
mfumko wa bei, kupungua kwa upatikanaji wa mikopo, uwekezaji na uzalishaji 
hasa katika sekta ya viwanda na ujenzi. Aidha, uwepo wa migogoro ya kisiasa za 
Kijiografia (Geopolitics) na kiusalama hususan vita kati ya Marekani na Israili 
dhidi ya Irani, ambavyo vinaathiri ukanda wa Mashariki ya Kati na kuathiri 
mtiririko wa biashara ya kimataifa, kwa kuongezeka bei za nishati, gharama za 
usafirishaji na upatikanaji wa bidhaa muhimu katika masoko ya dunia.

Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi, unatarajiwa 
kufikia wastani wa asilimia 3.9 mwaka 2026 ukilinganishwa na wastani wa 
asilimia 4.4 mwaka 2025. Kuongezeka kwa mvutano wa kisiasa kati ya Marekani 
na Israili dhidi ya Irani kunachangia kuleta athari hasi kwa uchumi wa Nchi 
Zinazoendelea kwa kupanda kwa bei za nishati na kuvurugika kwa minyororo 
ya usambazaji hususan kwa nchi zinazoagiza nishati kutoka nje. China ni moja 
ya nchi ambayo inaongoza katika kuchangia ukuaji wa uchumi wa nchi hizi, 
mwaka 2026 uchumi wa China unatarajiwa kukua kwa asilimia 4.4 kutoka 
asilimia 5.0 mwaka 2025.  

Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi wa China, kama mdau mkubwa wa 
biashara na uwekezaji kwa nchi nyingi zinazoendelea, kunatarajiwa kuwa na 
athari za moja kwa moja katika biashara ya kimataifa na bei za bidhaa. Kupungua 
kwa mahitaji ya China kunaweza kushusha bei za malighafi na bidhaa za msingi 
katika soko la dunia, hali itakayopunguza mapato ya nchi zinazotegemea mauzo 
ya bidhaa hizo na hivyo kudhoofisha mizani ya biashara katika kipindi kifupi.
Kwa kuzingatia uhusiano wa karibu uliopo kati ya uchumi wa Nchi Zinazoendelea 
na mwenendo wa uchumi wa Dunia pamoja na Nchi Zilizoendelea, kasi ya 
ukuaji wa uchumi wa nchi hizo inatarajiwa kupungua kutokana na kudorora 
kwa mahitaji ya kimataifa. Hali hii inatarajiwa kupunguza uhitaji wa bidhaa na 
huduma kutoka nchi zinazoendelea na kudhoofisha mauzo ya nje, mapato ya 
fedha za kigeni na shughuli za uzalishaji katika sekta mbalimbali.
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2.2   Mwelekeo wa Uchumi wa Bara la Afrika

Uchumi wa Bara la Afrika unatarajiwa kukua kwa kiwango cha wastani wa 
asilimia 4.2 mwaka 2026, sawa na ukuaji kama huo wa mwaka 2025. Ukuaji 
huu unatokana na ongezeko la uwekezaji katika miundombinu, nishati na sekta 
za huduma, pamoja na kuendelea kuimarika kwa matumizi ya ndani katika 
baadhi ya nchi. Aidha, kuongezeka kwa uzalishaji wa mafuta na gesi katika nchi 
kama Nigeria, Angola, Libya na Algeria, pamoja na kuanza kwa uzalishaji mpya 
katika nchi ya Senegal na Mozambique, kunatarajiwa kuongeza mchango wa 
sekta ya nishati katika ukuaji wa bara la Afrika. Katika ngazi ya nchi, ukuaji 
wa juu unatarajiwa kwenye baadhi ya nchi kama Uganda, Guinea, Benin na 
Rwanda, ambazo zinatarajiwa kufikia ukuaji wa zaidi ya asilimia 6.0 kutokana 
na uwekezaji katika miundombinu, viwanda, kilimo cha kisasa na kuimarika 
kwa mahitaji ya ndani. 

Licha ya matarajio ya kuongezeka wa ukuaji wa uchumi wa Afrika mwaka 
2026, kasi hiyo bado iko chini ya kiwango kinachohitajika kufikia maendeleo 
jumuishi na endelevu. Hivyo, nchi za Afrika zinahitaji kuimarisha mageuzi ya 
kimuundo, kuongeza thamani ya uzalishaji, kuimarisha biashara ya kikanda 
kupitia utekelezaji wa “African Continental Free Trade Area”, na kuwekeza 
katika rasilimali watu na teknolojia ili kuongeza ushindani na ustahimilivu wa 
uchumi dhidi ya mishtuko ya nje.

2.3 Mwelekeo wa Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa la 
      Sahara 

Uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara (Sub-Saharan Afrika) 
unatarajiwa kupungua na kufikia wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2026 
ukilinganisha na wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2025. Upungufu huu mdogo 
unatokana na kupanda kwa bei za nishati na chakula, madeni makubwa ambayo 
huathiri uwekezaji na biashara pamoja na kupungua kwa usafirishaji wa mauzo 
ya malighafi katika Ukanda huu kutokana na mabadiliko ya bei za bidhaa 
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duniani. Aidha, kasi ya ukuaji wa uchumi katika baadhi ya nchi kama vile Niger, 
Sychells, Namibia, Togo, Zimbabwe na Senegal imepungua. Kwa upande wa 
nchi ya Senegal kasi ya ukuaji uchumi inatarajiwa kupungua na kufikia asilimia 
2.2 mwaka 2026 kutoka wastani wa asilimia 7.9 mwaka 2025. Upungufu huu 
unatokana na kukamilika kwa hatua ya awali ya miradi mikubwa ya mafuta na 
gesi na kuingia hatua ya kawaida ya uzalishaji pamoja na mabadiliko ya bei za 
mafuta ambayo huathiri mapato ya nchi na kwa upande wa Seychells kasi ya 
ukuaji inatarajiwa kufikia wastani wa asilimia 1.5 mwaka 2026 kutoka wastani 
wa asilimia 5.1 mwaka 2025. Hii imesababishwa na kupungua kwa mapato 
ya utalii kutokana na mwenendo wa hali ya uchumi duniani na mvutano wa 
kijiografia.
 
Hata hivyo, nchi kama vile Nigeria kasi ya ukuaji Uchumi inatarajiwa kukua 
na kufikia wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2026 ukilinganisha na wastani wa 
asilimia 4.0 mwaka 2025, Guinea unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 
8.7 mwaka 2026 ukilinganisha na wastani wa asilimia 6.7 mwaka 2025. Hii 
inatokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa madini hasa madini ya ‘bauxite’ na 
‘iron ore’, kuongezeka kwa miradi mikubwa ya uwekezaji kama vile miradi ya 
migodi, miundombinu na usafirishaji ambayo huongeza ajira na uzalishaji kwa 
kiwango kikubwa. Aidha, nchi ya Ethiopia kasi ya ukuaji uchumi inatarajiwa 
kufikia asilimia 9.2 mwaka 2026 sawa na ukuaji kama huo kwa mwaka 2025.

Mwelekeo wa uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara unaonesha 
uwepo wa fursa za kuimarika endapo nchi zitaendelea kutekeleza mageuzi ya 
kimuundo, kuboresha mazingira ya biashara, na kuwekeza katika sekta zenye tija 
kubwa ili kuongeza ushindani na ustahimilivu wa uchumi dhidi ya changamoto 
za migogoro ya vita baina ya Marekani- Israil na Iran inayoendelea.

2.4  Mwelekeo wa Uchumi wa Afrika ya Mashariki

Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki kwa mwaka 
2026 unatarajiwa kufikia ukuaji wa wastani wa asilimia 5.7 sawa na ukuaji kama 
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huo kwa mwaka 2025. Ongezeko hilo linatokana na kupungua kwa vikwazo 
vya biashara na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa kati ya nchi wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na kuongezeka kwa uwekezaji wa ndani 
na sekta binafsi kwenye viwanda na biashara. 

Kwa kuangalia mwenendo wa uchumi kwa Nchi za Afrika Mashariki kwa 
mwaka 2026, Uchumi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, umefikia 
wastani wa asilimia 5.9 mwaka 2026 sawa na ukuaji kama huo mwaka 2025. 
Hii ni kutokana na Serikali kudumisha utulivu wa mfumuko wa bei, kuongezeka 
kwa uzalishaji wa dhahabu, madini mengine pamoja na maandalizi ya gesi 
asilia. Nchi ya Kenya, kasi ya ukuaji wa uchumi inatarajiwa kufikia wastani 
wa asilimia 4.5 mwaka 2026 kutoka asilimia 4.9 mwaka 2025. Hii inatokana 
na mapato mengi hutumika kulipia madeni ya Serikali na kupelekea kupunguza 
uwezo wa Serikali kuwekeza kwenye miradi mipya ya Serikali, kupanda kwa 
bei za mafuta duniani ambayo huathiri mfumuko wa bei na kuongezeka kwa 
gharama za uzalishaji na uagiziaji kutoka nje. Kwa upande wa Burundi kasi 
ya ukuaji wa uchumi inatarajiwa kufikia wastani wa asilimi 3.8 mwaka 2026 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.9 mwaka 2025. Hii ni kutokana na 
kupungua kwa uwekezaji wa sekta binafsi na miundombinu, mabadiliko ya 
tabianchi ambayo huathiri uzalishaji pamoja na kutokuwa na mashirikiano 
mazuri na nchi wanachama wa kibiashara.
  
Hata hivyo, baadhi ya nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki uchumi wake 
unaendelea kuimarika. Uchumi wa Uganda unatarajiwa kukua kwa kasi 
ya wastani wa asilimia 7.5 kwa mwaka 2026 kutoka wastani wa asilimia 6.7 
mwaka 2025. Hii ni kutokana na kuimarika kwa sekta ya kilimo kama vile 
kilimo cha kahawa, chai pamoja na pamba ambayo ndio uti wa mgongo wa 
uchumi wa Taifa hilo. Aidha, kuwepo kwa miradi mikubwa ya uzalishaji wa 
mafuta na gesi ambayo itapelekea kuongezeka kwa ajira na fedha za kigeni. 
Nchi ya Rwanda kasi ya ukuaji uchumi unatarajiwa kufikia wastani wa asilimia 
7.2 kwa mwaka 2026 kutoka asilimia 7.0 mwaka 2025, ukuaji huu utatokana na 
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kuengezeka kwa uwekezaji katika sekta binafsi na uchumi wa kidijitali, kuwepo 
kwa sera nzuri za kiuchumi na utulivu wa mfumuko wa bei na kuwepo  kwa 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Mageuzi ya Kiuchumi, na nchi ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo  kasi ya ukuaji uchumi inatarajiwa kufikia wastani 
wa asilimia 5.9 mwaka 2026 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.7 mwaka 
2025. Ukuaji huu unatokana na kuongezeka kwa uzalishaji na mauzo ya madini 
muhimu kama cobalt na shaba (copper), licha ya changamoto za miundombinu, 
usalama na utawala.

2.5  Mwelekeo wa Mfumuko wa Bei wa Dunia

Kasi ya mfumuko wa bei duniani inatarajiwa kuongezeka na kufikia wastani 
wa asilimia 4.4 mwaka 2026 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.1 mwaka 
2025. Kuongezeka kwa kasi ya mfumuko wa bei duniani kunatokana na kupanda 
kwa ushuru wa bidhaa zinazoingizwa kutoka nchi Washirika wa Biashara 
duniani pamoja na uharibifu wa miundombinu muhimu ya nishati kumepelekea 
kuongezeka kwa bei za nishati na chakula.

Kwa upande wa Nchi za Umoja wa Ulaya kasi ya mfumuko wa bei inatarajiwa 
kufikia wastani wa asilimia 2.6 mwaka 2026 kutoka wastani wa asilimia 
2.1 mwaka 2025. Nchi Zilizoendelea kasi ya mfumuko wa bei inatarajiwa 
kuongezeka na kufikia wastani wa asilimia 2.8 kwa mwaka 2026 kutoka wastani 
wa asilimia 2.5 mwaka 2025 na kwa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia 
kiuchumi mfumuko wa bei unatarajiwa kufikia wastani wa asilimia 5.5 mwaka 
2026 kutoka wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2025. 
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3.0  MWELEKEO WA UCHUMI WA ZANZIBAR 2026

Uchumi wa Zanzibar mwaka 2026 unatarajiwa kuimarika zaidi, sekta 
zinazotarajiwa kukua kwa kasi kubwa zaidi ni pamoja na sekta ya miundombinu, 
biashara, uwekezaji, sekta za huduma na viwanda. 

Malengo na Shabaha za Uchumi Jumuishi kwa Mwaka 2026

Mwelekeo wa hali ya uchumi wa Zanzibar kwa mwaka 2026 unakwenda 
sambamba na utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya mwaka 2050, 
Mpango wa Maendeleo wa Muda wa Kati (ZADEP) na Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi ya mwaka 2025-2030. Kwa takwimu za awali, uchumi 
wa Zanzibar unakadiriwa kukua kwa asilimia 7.5 mwaka 2026 kutoka ukuaji wa 
asilimia 7.0 mwaka 2025 kutokana na sababu zifuatazo: 
   i	 Kuongezeka kwa uingiaji wa watalii watakaotembelea Zanzibar kwa 

asilimia 9.3 kutoka watalii 917,167 kwa mwaka 2025 hadi watalii 1,002,917 
mwaka 2026 kutokana na kuongeza masoko mapya ya utalii;

ii	 Kuendelea kutekelezwa kwa miradi mikubwa ya maendeleo ikiwemo 
Miundombinu ya Barabara za Mjini na Vijijini, Ujenzi wa Uwanja 
wa Ndege - Pemba, Ujenzi wa Mji wa Serikali, Ujenzi wa Bandari ya 
Mangapwani na Mpigaduri na Ujenzi wa Mji wa Michezo - Fumba. Miradi 
mengine itakayochangia ukuaji wa uchumi ni ujenzi wa miundombinu 
ya huduma za jamii ikiwemo miundombinu ya afya, elimu, maji safi na 
salama, umeme na ujenzi wa viwanja vya michezo kwa kila Wilaya; 

iii	 Kuendelea na hatua za kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei ili kubakia kwa 
tarakimu moja;

iv	 Kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji ili kuongeza thamani na 
miradi ya uwekezaji kwa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi;

v	 Kuongezeka kwa mchango wa sekta binafsi kutokana na juhudi za Serikali 
za kukuza uwekezaji, uwezeshaji wananchi kiuchumi na kuongeza ajira;

vi	 Kuongezeka kwa uhamasishaji wa ukusanyaji wa mapato pamoja na 
usimamizi wa matumizi ya Serikali; na
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vii	Kuongezeka kwa uzalishaji katika sekta ya uchumi wa buluu pamoja na 
kuimarisha matumizi endelevu ya bahari.

Shabaha za Uchumi Jumla ni kama ifuatavyo:

i.	 Ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 7.5 mwaka 2026; 
ii.	Mfumuko wa bei kubaki kwenye wigo wa tarakimu moja chini ya kiwango 

cha asilimia 5 kama ilivyo shabaha iliyowekwa kwa nchi za Afrika 
Mashariki;

iii.	Uwiano wa mapato ya ndani kufikia asilimia 41 ya Pato la Taifa mwaka 
2026 kutoka asilimia 33.4 mwaka 2025;

iv.	Uwiano wa mapato ya kodi kufikia asilimia 36 ya Pato la Taifa mwaka 
2026 kutoka asilimia 33 mwaka 2025;

v.	 Nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kuwa chini ya asilimia 3.0; 
vi.	Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya 

uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi cha miezi minne; na
vii.	 Kipato cha mwananchi kuendelea kubakia juu ya wastani wa Dola za 

Kimarekani 1,449. 
 
Matarajio ya Ukuaji huo yanategemea misingi ifuatayo:

i.	 Kuendelea kuimarika kwa usimamizi wa sera za kifedha; 
ii.	Kuimarika kwa upatikanaji wa nishati ya mafuta na gesi ili kuweza 

kupunguza gharama za bei za nishati hizo;
iii.	Kuendelea kuimarika kwa miundombinu na huduma za bandari zetu ambazo 

zitapunguza gharama za upatikanaji wa huduma na bidhaa muhimu;  
iv.	Kuwa na uwekezaji zaidi katika sekta ya viwanda ili kuongeza thamani ya 

bidhaa kwa matumizi ya ndani na usafirishaji nje ya nchi;  
v.	 Kuanza kwa miradi inayotarajiwa kuwa ni nyenzo za kuwezesha Zanzibar 

kukaribisha timu kwa mazoezi na baadhi ya mechi za mashindano ya mpira 
wa miguu kuwania Kombe la Afrika (AFCON 2027); na

vi.	Kuendelea kuwepo kwa hali ya usalama nchini na kwa nchi jirani.
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Aidha, Serikali inataendelea kuchukua hatua za kuweka utulivu wa bei kwa 
wananchi ikiwemo: -

i.	 Kuendelea kutoa bei elekezi na kusimamia bidhaa zinazoingia nchini 
zikiwemo bidhaa za chakula na vifaa vya ujenzi;

ii.	Kuendelea kutekeleza Sera ya Fedha kupitia Benki Kuu ya Tanzania ili 
kutunza thamani ya Shilingi ya Tanzania na kudhibiti kasi ya mfumuko wa 
bei;

iii.	Kupitia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) Serikali itaendelea kudhibiti 
mwenendo wa sarafu ya Tanzania dhidi ya sarafu nyengine duniani;

iv.	Kuendelea kushajihisha na kuimarisha shughuli za uzalishaji viwandani;
v.	 Kuimarisha maghala na mifumo ya uhifadhi wa chakula ili kuwa na 

uhakika wa chakula nchini; na
vi.	Kuendelea kutoa na kusimamia utoaji wa ruzuku hasa kwa vyakula vikuu 

vinavyolimwa hapa nchini.

Hata hivyo, makadirio ya kasi ya ukuaji wa uchumi yanaweza kuwa chini ya 
wastani wa asilimia 7.5 ikiwa mgogoro wa vita baina Marekani-Israili dhidi 
ya Irani utaendelea kudumu kwa muda mrefu na kupelekea kuathiri baadhi ya 
shughuli kuu za uchumi zikiwemo sekta ya utalii, usafirishaji, uwekezaji na 
biashara sambamba na kupanda kwa bei za mafuta ambazo zitaathiri uzalishaji 
wa ndani na uchumi wa Zanzibar ifikapo mwishoni mwa mwaka 2026. 

Kufuatia mwenendo wa sasa wa uchumi wa dunia, hatua madhubuti za sera 
zinazopendekezwa ili kudhibiti athari hizo na kuimarisha uhimilivu wa uchumi 
wa Zanzibar mwaka 2026 zinajikita katika maeneo yafuatayo:

i.	 Sera za Fedha na Bajeti: Serikali inapaswa kulenga matumizi yenye tija 
kubwa, hususan katika miundombinu muhimu, afya, nishati na uzalishaji. 
Aidha, kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani bila kuongeza mzigo 
mkubwa kwa walipa kodi, pamoja na kuboresha usimamizi wa matumizi 
ya umma, kutasaidia kudhibiti nakisi ya bajeti na kuongeza ufanisi wa 
matumizi ya rasilimali;
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ii.	 Sera za Fedha na Uthabiti wa Kifedha: Kupitia Benki Kuu ya Tanzania, 
juhudi zielekezwe katika kudhibiti mfumuko wa bei ili ubaki katika 
tarakimu moja, kusimamia ukwasi (liquidity) kwa uangalifu na kulinda 
uthabiti wa sekta ya fedha. Hatua hizi zitasaidia kupunguza athari za 
mfumuko wa bei za bidhaa kutoka nje, hususan nishati na chakula. Serikali 
inapaswa kuimarisha usimamizi wa bei za bidhaa muhimu na kuanzisha 
akiba ya kimkakati ya chakula na nishati ili kukabiliana na athari za 
mtikisiko wa uchumi wa dunia, kupunguza utegemezi na matumizi ya 
fedha za kigeni katika miamala ya ndani na kuimarisha uzalishaji wa 
ndani wa bidhaa za msingi. Vilevile, kupunguza utegemezi wa uagizaji na 
hivyo kupunguza athari za mabadiliko ya bei za bidhaa kutoka nje ya nchi 
katika uchumi wa Zanzibar.

iii.	 Usimamizi wa Sekta ya Nje: Kuimarisha mapato ya fedha za kigeni kupitia 
sekta ya utalii, mauzo ya bidhaa nje ya nchi ikiwa ni pamoja na bidhaa 
za kilimo, mazao ya baharini na uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje 
(FDI). Pia, juhudi za kubadili vyanzo vya nishati na kuongeza matumizi 
ya nishati mbadala zitasaidia kupunguza utegemezi wa mafuta kutoka nje 
na hivyo kupunguza athari za mabadiliko ya bei za bidhaa hiyo;

iv.	 Kuimarisha Sekta za Uzalishaji wa Ndani: Kuwekeza zaidi katika 
kilimo, uvuvi, viwanda vidogo na vya kati (SMEs), kuongeza thamani 
ya bidhaa (value addition) pamoja na kuimarisha miundombinu ya usafiri 
na usafirishaji. Hatua hizi zitapunguza utegemezi wa uagizaji wa bidhaa 
kutoka nje na kuongeza ajira pamoja na mapato ya ndani;

v.	 Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji: Kuendelea kurahisisha 
taratibu za uwekezaji, kupunguza urasimu na kuimarisha miundombinu ya 
biashara na huduma. Hii itasaidia kuvutia wawekezaji zaidi na kuchochea 
ukuaji wa sekta binafsi ambayo ni msingi muhimu wa Uchumi; na

vi.	 Kuimarisha Mifumo ya Hifadhi ya Jamii: Kusimamia mifumo ya kusaidia 
kaya zilizo katika mazingira magumu dhidi ya athari za mfumuko wa bei, 
hususan kwa bidhaa muhimu za chakula. Hii itasaidia kulinda ustawi wa 
wananchi na kudumisha utulivu wa kijamii na kiuchumi.
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Kwa ujumla, utekelezaji madhubuti wa sera hizi utawezesha Zanzibar kupunguza 
athari za mishtuko ya nje (external shocks), kuimarisha uthabiti wa uchumi, na 
kulinda matarajio ya ukuaji wa uchumi kwa mwaka 2026 licha ya changamoto 
za kimataifa zinazoendelea.

4.0   MPANGO WA MAENDELEO KWA MWAKA 2026/2027

Kwa mwaka 2026/2027, Mpango wa Maendeleo utaelekeza nguvu katika 
utekelezaji wa programu na miradi inayolenga kukuza uchumi jumuishi, 
kuimarisha upatikanaji na ubora wa huduma za jamii, kuongeza mapato ya 
Serikali, kupanua fursa za ajira, pamoja na kuimarisha ulinzi na usalama wa nchi 
na wananchi. Lengo kuu ni kufanikisha matokeo ya haraka na yenye tija katika 
maendeleo ya Taifa, sambamba na kuinua ustawi wa wananchi kwa kuzingatia 
usawa wa kijinsia na ujumuishwaji wa makundi yote ya kijamii. Vipaumbele 
vitajikita katika kukamilisha miradi ya kimkakati, hususan ile inayohusiana 
na maandalizi ya Mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON) 
2027, kwa kuzingatia viwango vya kimataifa na ufanisi unaotakiwa. Aidha, 
Serikali itaendelea kukamilisha miradi iliyoanzishwa katika miaka iliyopita 
ili kuhakikisha inaleta matokeo yaliyokusudiwa na kuongeza thamani katika 
uchumi.

Utekelezaji wa Mpango huu utaongozwa na misingi ya utawala bora, uwajibikaji 
na uwazi, pamoja na matumizi yenye tija ya rasilimali za umma (value for 
money). Vile vile, mifumo ya ufuatiliaji na tathmini itaendelea kuimarishwa 
ili kuhakikisha utekelezaji unafanyika kwa ufanisi na malengo yaliyokusudiwa 
yanafikiwa kwa wakati.

4.1  Miradi ya Kimkakati kwa Mwaka 2026/2027

Katika Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2026/2027, Serikali imedhamiria 
kutekeleza miradi maalum ya kimkakati katika maeneo mahsusi manne ambayo 
ni: (i) Kuimarisha Mageuzi ya Kiuchumi; (ii) Kuimarisha Miundombinu 
Wezeshi; (iii) Kukuza Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii; na (iv) 
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Kuimarisha Utawala Bora na Uhimilivu. Lengo ni kuimarisha ukuzaji wa 
uchumi jumuishi, miundombinu itakayosaidia upatikanaji na ubora wa huduma 
za jamii na utawala bora. Kwa kuzingatia maeneo hayo, programu na miradi ya 
kimkakati inayotarajiwa kutekelezwa ni ifuatayo:

(i)  Kuimarisha Mageuzi ya Kiuchumi: Programu na miradi  itakayotekelezwa 	

      katika eneo hili ni kama ifuatavyo:

a)	 Programu ya Kuimarisha Bandari;
b)	 Programu ya Kutengeneza Miundombinu ya Mafuta na Gesi Asilia;
c)	 Programu ya Uimarishaji wa Miundombinu ya Utalii;
d)	 Mradi wa Ujenzi wa Masoko;
e)	 Mradi wa Ujenzi wa Viwanda vya Kuchakata Samaki;
f)	 Mradi wa Ujenzi wa Madiko na Masoko ya Kisasa ya Samaki;
g)	 Mradi wa Ujenzi wa Miundombinu ya Uimarishaji wa Zao la Mwani;
h)	 Mradi wa Ukarabati wa Maghala na Uhifadhi wa Chakula;
i)	 Mradi wa Uhimilivu wa Mifumo ya Chakula Tanzania (TFSRP); na
j)	 Mradi wa Kuwasaidia Wajasiriamali Wadogo Wadogo, Wakati na 

Wakubwa.

(ii) Kuimarisha Miundombinu Wezeshi: Programu na miradi itakayotekelezwa
       katika eneo hili ni kama ifuatavyo:

a)	 Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu na za Ndani;
b)	 Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini;
c)	 Programu ya Ujenzi wa Barabara zinazoingia katika Mji wa Michezo 

Fumba;
d)	 Program ya Kuimarisha Huduma za Usambazaji Maji Safi na Salama 

Zanzibar;
e)	 Programu ya Kuimarisha Viwanja vya Ndege; 
f)	 Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Umeme Zanzibar; na
g)	 Mradi wa Uwekaji wa Taa kwa Barabara ambazo hazina Taa za 

Barabarani Mjini na Vijijini.
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(iii)  Kukuza Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii: Programu na miradi
       itakayotekelezwa katika eneo hili ni kama ifuatavyo:

a)	 Programu ya Uimarishaji wa Miundombinu ya Elimu;
b)	 Mradi wa Ujenzi wa Mji wa Michezo – Fumba;
c)	 Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Makaazi;
d)	 Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Hospitali ya Rufaa ya Mnazi Mmoja;
e)	 Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa na Kufundishia ya Binguni; na
f)	 Mradi wa Ujenzi wa Hospitali za Mikoa.

(iv) Kuimarisha Utawala Bora na Uhimilivu: Programu na miradi    
       itakayotekelezwa  katika eneo hili ni kama ifuatavyo:

a)	 Mradi wa Ujenzi wa Chuo cha Kijeshi cha Kisasa cha Idara Maalum za 
SMZ;

b)	 Mradi wa Ujenzi wa Mji wa Serikali; na
c)	 Mradi wa Uboreshaji wa Mahkama.

4.2  Rasilimali kwa Ajili ya Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa 
       Mwaka 2026/2027

Kwa mwaka 2026/2027, jumla ya TZS 5,779.15 bilioni zinatarajiwa kutumika 
kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa programu 38 na miradi 54 ya maendeleo. 
Kati ya kiasi hicho, TZS 4,433.80 bilioni, sawa na asilimia 76.72 ya bajeti 
ya maendeleo, zinatokana na mapato ya ndani. Aidha, TZS 1,345.35 bilioni, 
sawa na asilimia 23.28, zinatarajiwa kupatikana kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo, ambapo TZS 240.10 bilioni ni ruzuku na TZS 1,105.25 bilioni ni 
mikopo. Muhtasari fedha zilizopangwa kwa utekelezaji wa programu na miradi 
ya maenendeleo kutoka Serikalini na Washirika wa Maendeleo kwa Maeneo 
Makuu manne ya Kimkakati unaonekana katika Jadweli Nambari 1. 
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5.0	 UCHAMBUZI WA MAKADIRIO KWA PROGRAMU NA MIRADI YA 
MAENDELEO NA SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA 
KWA MWAKA 2026/2027

5.1  Afisi ya Rais Ikulu

Afisi ya Rais Ikulu inajukumu la kusimamia na kuratibu kwa ufanisi shughuli 
za Kiongozi Mkuu wa Nchi na kuhakikisha kuwa utekelezaji wa majukumu 
ya Serikali unazingatia Katiba ya Zanzibar pamoja na sheria na taratibu 
zilizowekwa. Afisi hii inawajibu wa kuimarisha uratibu wa maamuzi na 
maelekezo yanayotolewa na Baraza la Mapinduzi, ili kuhakikisha utekelezaji 
wake unakuwa wenye tija, uwazi na ufanisi katika maendeleo ya Zanzibar. 
Aidha, Afisi ya Rais Ikulu ina jukumu la kuendeleza na kuimarisha ushirikiano 
wa Wazanzibari wanaoishi nje ya nchi (Diaspora), kwa lengo la kuwashirikisha 
kikamilifu katika maendeleo ya Taifa kupitia uwekezaji, uhamishaji wa maarifa 
na ushirikiano wa kiuchumi na kijamii. 

Kwa mwaka 2026/2027, Afisi ya Rais Ikulu imepanga kutekeleza mradi mmoja 
wa maendeleo wenye thamani ya TZS 7.00 bilioni, kutoka Serikalini.

Mradi wa Uimarishaji wa Majengo ya Ikulu  

Mradi una lengo la kuboresha na kuendeleza miundombinu ya majengo ya Ikulu 
ili yawe salama, yanayokidhi mahitaji ya kiutendaji ya Afisi ya Rais. Mradi huu 
utahusisha ukarabati na ujenzi wa sehemu muhimu za majengo, uboreshaji wa 
mifumo ya umeme, maji na TEHAMA, pamoja na kuimarisha viwango vya 
usalama na mazingira ya kazi. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa 
jumla ya TZS 7.00 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuanza na ujenzi wa Afisi na nyumba katika eneo la Afisi za Ikulu – 
Bwefum;

ii.	Ukarabati wa miundombinu ya majengo ya Ikulu;
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iii.	Kuimarisha Afisi ya Usalama Serikalini; na 
iv.	Kuimarisha mifumo ya TEHAMA na mawasiliano ya Ikulu.

5.2   Afisi ya Rais - Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora 

Afisi inadhamana ya kusimamia utekelezaji wa sera, sheria na miongozo 
inayohusiana na masuala ya utawala bora Zanzibar ili kuhakikisha uwajibikaji, 
uwazi na usimamizi bora wa rasilimali za umma kwa manufaa ya wananchi. 
Afisi hii ina jukumu la kuhakikisha uwepo wa utumishi wa umma wenye ufanisi, 
unaozingatia viwango vya juu vya utendaji na utoaji wa huduma bora kwa jamii 
kwa kuzingatia misingi ya haki, sheria na demokrasia, ili kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma zinazozingatia haki za binadamu kwa misingi ya usawa. Kwa 
mwaka 2026/2027, Afisi imepanga kutekeleza miradi mitatu (3) ya maendeleo 
kwa jumla ya gharama ya TZS 5.05 bilioni, kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Mradi wa Upatikanaji wa Haki za Kisheria

Mradi unalengo la kuwawezesha wananchi kupata haki kwa wakati na kwa 
usawa, pamoja na kuimarisha upatikanaji wa haki kwa wote kupitia mifumo 
thabiti ya kisheria. Kwa mwaka 2026/2027, Mradi umepagiwa kiasi cha TZS 
1.72 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuimarisha mifumo ya kisheria pamoja na kuongeza uwezo wa Taasisi za 
sheria na rasilimali watu;

ii.	 Kuziwezesha Asasi za Kiraia kutoa msaada wa kisheria na kuhamasisha 
jamii kuhusu haki za kisheria na za kibinadamu, hususan kwa makundi 
hatarishi; na

iii.	Kuanzisha na kuimarisha utaratibu wa uelimishaji kwa jamii kuhusu 
huduma za haki na za kisheria.
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Mradi wa Utoaji wa Huduma ya Haki kwa Kuzingatia Jinsia 

Mradi huu una lengo la kuimarisha upatikanaji wa haki kwa wanawake na 
wasichana kwa kuwawezesha kupata huduma za kisheria katika kukabiliana na 
kesi za udhalilishaji na ukatili wa kijinsia. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu 
umepangiwa jumla ya TZS 147.50 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuimarisha mazingira wezeshi yatakayochochea kuimarika kwa mfumo 
wa kisheria na kisera katika kuzuia na kukabiliana na ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto; na

ii.	 Kuimarisha uwezo wa uratibu wa sekta mbalimbali katika kuzuia na 
kukabiliana na vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto. 

Mradi wa Kujenga Msingi Imara wa Mapambano Dhidi ya Rushwa Tanzania

Mradi huu una lengo la kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu madhara ya 
rushwa pamoja na kukuza ushirikiano kati ya Taasisi za umma, Sekta binafsi, 
na jamii katika kuzuia na kupambana na vitendo vya rushwa. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 3.18 bilioni kutoka kwa Washrika 
wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuimarisha usimamizi na ubora wa taarifa zinazowasilishwa kwa 
wachunguzi wa masuala ya rushwa;

ii.	Kuimarisha mfumo wa haki jinai kwa kulinda haki za watuhumiwa, 
waathirika na mashahidi;

iii.Kuimarisha uongozi na uwajibikaji wa taasisi mbalimbali katika usimamizi 
wa taarifa za kiutawala; na 

iv.	Kuongeza uwezo wa mfumo wa haki jinai katika utambuzi, ufuatiliaji na 
usimamizi wa mali kwa mujibu wa taratibu za kisheria.
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5.2.1	 Mahkama Kuu

Afisi hii ina jukumu la kupokea, kusikiliza na kutoa maamuzi katika mashauri 
ya jinai na madai yanayowasilishwa mahkamani, kwa lengo la kuhakikisha 
upatikanaji wa haki kwa wakati na kwa usawa nchini. Kwa mwaka 2026/2027, 
Afisi imepanga kutekeleza mradi mmoja (1) wa maendeleo wenye thamani ya 
TZS 36.60 bilioni, (TZS 1.60 bilioni kutoka Serikalini na TZS 35.00 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Mradi wa Uboreshaji wa Mahkama

Mradi huu una lengo la kuimarisha mifumo na miundombinu ya Mahkama ili 
kuwezesha upatikanaji wa haki pamoja na kuongeza tija na ufanisi kwa watendaji 
wa Mahkama nchini. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya 
TZS 36.60 bilioni, (TZS 1.60 bilioni zitatokana na Serikali na TZS 35.00 bilioni 
zitatokana na Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali 

i.	 Ununuzi wa samani kwa ajili ya majengo ya Mahkama;

ii.	Ununuzi wa vifaa saidizi vya TEHAMA; na

iii.	 Ununuzi wa huduma za kimtandao.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo 

i.	 Ujenzi wa majengo ya Mahkama za Wilaya katika maeneo ya Kijichi, 

Makunduchi, Chwaka, Kinduni na Kigunda;

ii.	Ukarabati wa majengo ya Mahkama ya Mahonda na Wete; na

iii.	 Kujenga uwezo kwa watumishi kuhusu usimamizi na utekelezaji wa 

miradi.

5.3	 Afisi ya Rais - Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum 
za SMZ

Afisi ina jukumu la kusimamia, kuratibu na kuendeleza utawala bora katika 
Mikoa na Serikali za Mitaa, pamoja na kutoa huduma za kiutawala kwa Idara 
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Maalum. Aidha, Afisi inahakikisha uwepo wa ufanisi, uwajibikaji, uwazi na 
ushirikishwaji wa wananchi katika mifumo ya utawala, kwa lengo la kuimarisha 
maendeleo endelevu, kudumisha utulivu na kuboresha utoaji wa huduma za 
umma kwa viwango vya kitaifa na kimataifa. Kwa mwaka 2026/2027, Afisi 
imepanga kutekeleza miradi tisa (9) ya maendeleo yenye jumla ya thamani ya 
TZS 358.03 bilioni, (TZS 350.18 bilioni kutoka Serikalini na TZS 7.86 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Mradi wa Ujenzi wa Masoko 

Mradi huu una lengo la kuimarisha na kuboresha miundombinu ya masoko 
nchini, ili kuwezesha wafanyabiashara na wajasiriamali kufanya shughuli 
zao katika mazingira bora, salama na yenye tija pamoja na wananchi kupata 
huduma. Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kuchochea ukuaji wa biashara, 
ajira, kuongeza kipato cha wananchi na kuimarisha uchumi wa ngazi ya jamii. 
Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 65.00 bilioni 
kutoka Serikalini.  

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

    •  Ujenzi wa soko la Kibandamaiti na Kinyasini.

Mradi wa Ujenzi wa Kituo na Maegesho ya Vyombo vya Usafiri katika Soko 
la Mwanakwerekwe

Mradi huu utahusisha ujenzi wa kituo cha kisasa na maegesho ya vyombo vya 
usafiri yatakayozingatia miundombinu imara, salama na endelevu katika soka 
la Mwanakwerekwe. Utekelezaji wa mradi huu unalenga kuongeza ufanisi wa 
huduma za usafirishaji, kupunguza msongamano wa magari pamoja na kuchochea 
ukuaji wa shughuli za kiuchumi. Aidha, mradi unatarajiwa kuboresha mazingira 
ya biashara na huduma kwa watumiaji wa soko, kwa kuimarisha urahisi wa 
upatikanaji wa huduma na usalama. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za 
Serikali na kwa mwaka 2026/2027 umepangiwa jumla ya TZS 47.00 bilioni.
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Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

   •  Kuanza na ujenzi wa kituo na maegesho ya vyombo vya moto.

Mradi wa Ujenzi wa Chuo cha Kisasa cha Kijeshi cha Idara Maalum za SMZ 
– (Awamu ya Kwanza)  

Mradi huu una lengo la kuimarisha na kuendeleza uwezo wa mafunzo ya kijeshi 
na kiusalama kwa watendaji wa Idara Maalum za Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, kwa kuwezesha upatikanaji wa mafunzo ya kitaalamu na ya vitendo 
yanayokidhi viwango vya kimataifa. Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa 
kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa majukumu ya kiusalama, kuimarisha 
taaluma na weledi wa watumishi, pamoja na kuchochea fursa za ajira kupitia 
maendeleo ya sekta ya mafunzo ya kijeshi na ulinzi. Mradi huu unatekelezwa 
kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 2026/2027 umepangiwa jumla ya TZS 
70.00 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuanza ujenzi wa majengo ya utawala pamoja na miundombinu ya msingi 
ya Chuo cha Kijeshi -Kikungwi;

ii.	 Ujenzi wa madarasa, vyumba vya majaribio (simulation) na viwanja vya 
mafunzo ya kijeshi na michezo;

iii.	Ujenzi wa kituo cha afya na maeneo ya chakula kwa walimu na wanafunzi;
iv.	Ujenzi wa mabweni ya askari wanafunzi na maafisa, pamoja na nyumba za 

walimu; na
v.	 Ujenzi wa bohari ya vifaa vya kijeshi, barabara za ndani na bustani za 

chuo.

Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Idara Maalum za SMZ 

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuboresha upatikanaji wa huduma za afya 
za kibingwa kwa maafisa na wapiganaji, kwa lengo la kupunguza rufaa zisizo 
za lazima na kuimarisha mfumo wa utoaji wa huduma za afya ndani ya Idara 
Maalum. Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kuongeza ufanisi, kupunguza 
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gharama za rufaa na kuimarisha ustawi wa watumishi. Mradi huu unatekelezwa 
kwa fedha za Serikali na kwa mwaka wa fedha 2026/2027 umepangiwa jumla 
ya TZS 30.00 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuanza ujenzi wa hospitali ya rufaa ya Idara Maalum za SMZ- Kama;
ii.	 Ununuzi wa vifaa tiba na vifaa saidizi kwa ajili ya hospitali ya Rufaa ya 

Idara Maalum;
iii.	 Uandaaji wa mfumo wa taarifa za hospitali (Hospital Management 

Information System); na
iv.	 Ununuzi wa vyombo vya usafiri kwa ajili ya utoaji wa huduma za afya na 

rufaa za dharura.

Mradi wa Kuimarisha Haki Jinai 

Mradi unatarajia kujenga Chuo cha mafunzo cha kisasa katika eneo la Hanyegwa 
Mchana kwa lengo la kubadilisha tabia za watoto na vijana kwa kuwapa msaada 
unaohitajika kupitia chuo hicho ili kubadilisha tabia zao na kuweza kurejea katika 
jamii wakiwa raia wema na kuweza kushiriki katika shughuli za uzalishaji. Mradi 
huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 2026/2027, umepangiwa 
kiasi cha TZS 40.00 bilioni.

Shughuli Iliopangwa Kutekelezwa

•	 Kuendelea na ujenzi wa Chuo cha Kurekebisha Tabia cha Hanyegwa 
Mchana.

Mradi wa Ujenzi wa Afisi za Masheha Zanzibar 

Mradi una lengo la kuratibu shughuli mbalimbali za Serikali na kijamii kama vile 
usajili wa vizazi na vifo, uidhinishaji wa nyaraka na utoaji wa taarifa muhimu 
wa wananchi. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 
2026/2027, umepangiwa kiasi cha TZS 40.00 bilioni. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.   Ujenzi wa Afisi za Masheha kwa Shehia 276 Unguja na Pemba; na 
ii.  Ununuzi wa samani za Afisi za Masheha kwa Shehia 276.

Mradi wa Kuimarisha Ulinzi na Usalama

Mradi huu una lengo la kuimarisha usalama wa jamii kwa kuhakikisha uwepo wa 
miundombinu ya kisasa ya ulinzi na usalama, ikijumuisha uwekaji wa mifumo 
na vifaa vya kisasa vya ulinzi. Hatua hii inalenga kulinda wananchi na mali zao 
dhidi ya uhalifu pamoja na kupunguza viashiria hatarishi vya kiusalama katika 
jamii. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 2026/2027 
umepangiwa jumla ya TZS 40.18 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Ujenzi wa vituo vya kamera za ufuatiliaji wa matukio katika maeneo ya 
Maisara - Unguja na Chake Chake, Wete na Mkoani - Pemba;

ii.	Matengenezo, uboreshaji na uendeshaji wa mfumo wa kamera za ulinzi 
(CCTV) pamoja na vifaa vya mawasiliano vya ulinzi na usalama; na

iii.	 Ununuzi wa sare na vyombo vya usafiri kwa ajili ya Idara Maalum za 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Mradi wa Usafi na Upendezeshaji wa Miji

Mradi huu una lengo la kuimarisha mazingira bora ya Miji kwa kuhakikisha 
usimamizi imara wa taka ngumu na majitaka, kuongeza na kuendeleza maeneo 
ya kijani, pamoja na kuboresha mandhari ya Miji ili iwe safi, salama na yenye 
kuvutia kwa wakaazi na wageni. Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kuchangia 
katika kuboresha afya ya jamii, kuimarisha uhimilivu wa Miji na kuongeza 
mvuto wa kiuchumi na kijamii wa maeneo ya mbalimbali ya Miji. Mradi huu 
unatekelezwa kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 2026/2027 umepangiwa 
jumla ya TZS 18.00 bilioni.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Usafishaji wa barabara katika Mkoa wa Mjini Magharibi pamoja na 
matengenezo ya alama za barabarani;

ii.	 Ukusanyaji na uondoshaji wa taka ngumu kutoka maeneo ya makaazi na 
biashara;

iii.	Uanzishaji, uendelezaji na uhifadhi wa bustani za barabarani pamoja na 
maeneo ya wazi; na

iv.	Upendezeshaji na uboreshaji wa mandhari ya miji ili kuongeza mvuto na 
hadhi ya maeneo ya mijini.

Mradi wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi Katika Ngazi ya Jamii

Mradi huu una lengo la kuimarisha uwezo wa jamii na maeneo mbalimbali katika 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi yanayoendelea kujitokeza kwa 
kasi. Mradi unatambua umuhimu wa ushiriki wa wananchi katika kubuni na 
kutekeleza mikakati endelevu ya kukabiliana na changamoto hizo, kupitia mbinu 
shirikishi, elimu ya mazingira pamoja na matumizi ya teknolojia za kisasa. 
Utekelezaji wa mradi huu unalenga kuimarisha ustahamilivu wa jamii dhidi ya 
athari za mabadiliko ya tabianchi na kuchochea maendeleo endelevu ya kijamii 
na kiuchumi. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo 
na kwa mwaka 2026/2027 umepangiwa jumla ya TZS 5.64 bilioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuanzisha na kuimarisha miundombinu ya umwagiliaji pamoja na 

kuanzisha jumuiya za watumiaji maji;
ii.	 Utoaji wa mafunzo kwa wanajamii kuhusu uendeshaji na matengenezo ya 

mabwawa ya kuvunia maji ya mvua pamoja na usimamizi wa vyanzo vya 
maji;

iii.	Kuwezesha shughuli za kiuchumi na kijamii kwa utoaji wa mitaji, vifaranga 
vya kuku, vifaa vya ufugaji na uanzishwaji wa miradi ya ufugaji; na 

iv.	Uratibu wa shughuli za mradi. 
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5.3.1	 Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar 

Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar ina jukumu la kusajili na 
kutoa vyeti vya matukio muhimu ya kijamii, ikiwemo vizazi, vifo, ndoa na 
talaka, pamoja na kusimamia utoaji wa vitambulisho vya Mzanzibari Mkaazi. 
Kwa mwaka 2026/2027, Wakala umepanga kutekeleza miradi miwili (2) ya 
maendeleo yenye jumla ya gharama ya TZS 4.26 bilioni, ambapo TZS 4.00 
bilioni zitatokana na Serikali na TZS 257.25 milioni zitatokana na Washirika wa 
Maendeleo.

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Afisi ya Wakala wa Usajili wa Matukio 
ya Kijamii Zanzibar

Mradi una lengo la kuweka miundombinu ili kuimarisha utoaji wa huduma, 
vituo vya utoaji wa huduma za jamii katika maeneo ya mijini na vijijini kwa 
kuhakikisha huduma zinapatikana kwa urahisi kwa wananchi wote. Mradi huu 
unatekelezwa kwa fedha za Serikali kwa mwaka 2026/2027,mradi  umepangiwa 
kiasi cha TZS 1.64 bilioni.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

●	 Kukamilisha ujenzi wa Afisi ya Usajili Wilaya ya Kaskazini ‘B’ Mahonda 
Unguja. 

 
Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Usajili wa Matukio ya Kijamii

Mradi huu una lengo la kuimarisha mifumo ya usajili wa matukio ya kijamii ili 
kuongeza ufanisi wa utoaji huduma wa usajili wa vizazi, vifo, ndoa na talaka 
na kupunguza upotevu wa kumbukumbu, kuimarisha usalama wa taarifa za 
wananchi na kuwapunguzia gharama na muda wa kupata huduma sambamba na 
kupata takwimu sahihi kwa ajili ya miradi ya maendeleo ya huduma za jamii. 
Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 2.62 bilioni, 
(TZS 2.36 bilioni kutoka Serikali na TZS 257.25 milioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo).
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Kuimarisha na kuboresha mfumo wa vitambulisho vya Mzanzibari Mkaazi;
ii.	 Kuimarisha mfumo wa Usajili wa Matukio ya Kijamii, ikijumuisha 

uboreshaji wa uwezo wa kuhifadhi na kusimamia kumbukumbu za vifo 
kwa njia ya kidijitali;

iii.	 Kuanzisha kituo cha urejeshaji wa huduma baada ya majanga (Disaster 
Recovery Center) kwa ajili ya kuhakikisha mwendelezo wa mifumo ya 
usajili; na

iv.	 Kusajili watoto wenye umri chini ya miaka mitano ili kuongeza wigo wa 
usajili wa vizazi.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo

    •	 Kujenga uwelewa, ufuatiliaji na tathmini ya usajili wa vizazi na vifo.

5.3.2	 Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo (KMKM)

Kikosi kina lengo la kuhakikisha usalama wa rasilimali za bahari, kulinda uchumi 
wa Taifa dhidi ya upotevu unaosababishwa na biashara haramu, na kuimarisha 
nidhamu na ufanisi wa kijeshi katika kulinda mamlaka ya nchi. Kwa mwaka 
2026/2027 Kikosi kimepanga kutekeleza mradi mmoja utakaogharimu jumla ya 
TZS 12.78 bilioni kutoka Serikalini.

Mradi wa Kuimarisha Shughuli za Uzamiaji na Uokozi Baharini

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha uwezo wa kukabiliana na 
majanga ya baharini katika ukanda wa bahari ya hindi, hususan katika maeneo 
ya Unguja na Pemba. Mradi unalenga kupunguza athari zitokanazo na ajali za 
vyombo vya usafiri wa baharini, ikiwemo kuzama kwa meli za abiria na mizigo 
pamoja na vyombo vingine vya usafiri wa majini. Utekelezaji wa mradi huu 
unatarajiwa kuongeza ufanisi wa operesheni za uokozi, kuimarisha usalama wa 
abiria na mali zao, pamoja na kuchangia katika ustawi wa shughuli za kiuchumi 
zinazotegemea usafiri wa baharini. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za 
Serikali na kwa mwaka 2026/2027 umepangiwa jumla ya TZS 12.78 bilioni. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ununuzi wa meli ‘Landcraft’; 
ii.	 Kukamilisha ujenzi wa vituo vya uzamiaji na uokozi Ukunjwi - Pemba na 

Kizimkazi - Unguja; na
iii.	 Ununuzi wa vipuri.

5.3.3	 Kikosi cha Valantia

Kikosi kina jukumu la kudumisha amani, ulinzi na usalama katika Mikoa, Wilaya 
na Shehia. Kutoa huduma ya ulinzi kwa kushirikiana na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Taasisi nyengine za ulinzi na usalama za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar. Kwa mwaka 2026/2027, Kikosi kimepanga kutekeleza 
mradi mmoja wa maendeleo utakaogharimu jumla ya TZS 6.40 bilioni kutoka 
Serikalini.

Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba na Mahanga ya KVZ
Mradi unatekeleza azma ya Serikali ya kuwa na Idara Maalum za SMZ zenye 
majengo mazuri yatakayoimarisha utendaji kazi kwa wafanyakazi wake. Kwa 
mwaka 2026/2027 mradi unalenga kutumia TZS 6.40 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kukamilisha ujenzi wa hospitali katika kambi ya Mtoni; na
ii.	 Ununuzi wa samani na vifaa tiba vya hospitali.

5.3.4	 Chuo Cha Mafunzo 

Chuo kina jukumu la kukuza maadili mema, nidhamu, uwajibikaji, weledi 
pamoja na kurekebisha  tabia za wanafunzi ili kuwaandaa kuwa raia wema, wenye 
uzalendo na mchango chanya kwa Taifa. Chuo hichi kinatoa elimu ya vitendo na 
ujuzi wa kitaalamu unaowawezesha wanafunzi kumudu kutekeleza majukumu 
mbalimbali katika taaluma zao, pamoja na kujiajiri na kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za kiuchumi. Vile vile, Chuo kinaweka mazingira bora na salama ya 
kufanyia kazi kwa watendaji na askari, ili kuongeza ufanisi, nidhamu na weledi 
katika utekelezaji wa majukumu yao. Kwa mwaka 2026/2027, Chuo kimepanga 
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kutekeleza mradi mmoja wa maendeleo wenye jumla ya gharama ya TZS 3.40 
bilioni, kutoka Serikalini.

Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Makaazi na Mahanga

Mradi huu unatekeleza azma ya Serikali ya kuhakikisha watendaji wa Chuo 
cha Mafunzo wanapata makaazi bora na salama, pamoja na kuwepo kwa 
mazingira mazuri na wezeshi ya kufanyia kazi, ili kuongeza ufanisi, uwajibikaji 
na weledi katika utekelezaji wa majukumu yao. Kwa mwaka 2026/2027, mradi 
umepangiwa jumla ya TZS 3.40 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kukamilisha ujenzi wa kituo cha afya Ubago na Tungamaa;
ii.	 Kukamilisha ujenzi wa nyumba nne (mbili Ubago na mbili Kinumoshi) 

pamoja na ukarabati wa nyumba mbili Kengeja;
iii.	Kufanya ukarabati wa vyuo vya urekebishaji tabia katika kambi ya 

Tungamaa, Kengeja, Kinumoshi na Ubago; na
iv.	Kukamilisha uzio katika kambi ya Bumbwini.

5.3.5	 Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU) 

Jeshi la Kujenga Uchumi Zanzibar (JKU) lina majukumu ya msingi ya kutoa 
mafunzo ya uzalendo, nidhamu na maadili mema kwa vijana; kuendeleza ujuzi 
wa kiufundi na ujasiriamali; kuongeza uzalishaji kupitia miradi ya kilimo na 
mifugo; kushiriki katika shughuli za uzalishaji mali na utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo; pamoja na kuchangia juhudi za Serikali za kupunguza ukosefu wa ajira 
kupitia mafunzo ya stadi za kazi. Kwa mwaka 2026/2027, Kikosi kimepangiwa 
jumla ya TZS 12.76 bilioni kutoka Serikalini kwa ajili ya kutekeleza miradi 
miwili (2) ya maendeleo. 

Mradi wa Ujenzi wa Dakhalia 

Mradi una lengo la kutoa huduma ya malazi kwa wanafunzi wanaoishi mbali 
na maeneo yao ya makaazi. Dakhalia itasaidia kuinua kiwango cha ufaulu na 
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kulinda usalama wa wanafunzi dhidi ya unyanyasaji. Kwa mwaka 2026/2027, 
mradi umepangiwa jumla ya TZS 8.52 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 

•   Kuendelea na ujenzi wa dakhalia ya skuli ya sekondari JKU - Mtoni. 

Mradi wa Uimarishaji wa Utoaji wa Huduma za Wakala wa Ulinzi JKU 

Mradi una lengo la kuimarisha uwezo wa kulinda raia na mali zao katika maeneo 
tofauti ikiwemo Taasisi za Serikali, biashara na makaazi binafsi. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 4.24 bilioni kutoka Serikalini.
 
Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 

•   Kuendelea na ujenzi wa Afisi za Wakala wa Ulinzi wa JKU - Mtoni.

5.3.6  Kikosi cha Zimamoto na Uokozi 

Kikosi kina jukumu la kulinda maisha ya wananchi, mali zao na mazingira kwa 
kutoa huduma za haraka na za kitaalamu za kuzima moto na uokozi katika matukio 
ya dharura na majanga mbalimbali. Aidha, Kikosi kinahusika na kuelimisha na 
kuhamasisha jamii kuhusu kinga na udhibiti wa ajali za moto, kufanya ukaguzi 
wa usalama wa majengo na maeneo ya umma, pamoja na kuandaa na kuratibu 
mipango ya maandalizi na mwitikio wa dharura kwa kushirikiana na Taasisi 
husika, ili kuimarisha usalama na ustahamilivu wa jamii dhidi ya majanga. 

Kwa mwaka 2026/2027, Kikosi kimepanga kutekeleza miradi miwili ya 
maendeleo itakayogharimu jumla ya TZS 7.56 bilioni (TZS 4.00 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 3.56 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Mradi wa Ujenzi wa Mahanga na Nyumba za Maaskari 

Mradi huu unatekeleza malengo ya Serikali ya kuhakikisha Kikosi cha 
Zimamoto na Uokozi kinapata Afisi bora, za kisasa, salama na zenye mazingira 
wezeshi ya kufanyia kazi. Aidha, mradi huu unalenga kuimarisha mazingira ya 
kazi ili kuwawezesha watumishi kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi. 
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Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 4.00 bilioni kutoka 
Serikalini. 

Shughuli zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kuendelea na ujenzi wa Afisi Kuu Chanjani - Pemba;
ii.	 Ununuzi na ufungaji wa mifumo ya mawasiliano; na
iii.	Kuendelea na ujenzi wa kituo cha zimamoto eneo la Mji wa Michezo - 

Fumba. 

Mradi wa Ununuzi wa Magari na Vifaa vya Kuzimia Moto 

Mradi huu una lengo la kuimarisha uwezo wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
kwa kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kisasa na vya kutosha kwa ajili ya 
kutoa huduma za uokozi kwa ufanisi. Mradi huu inalenga kuwezesha uokoaji wa 
haraka wa maisha ya wananchi na kulinda mali zao pindi zinapotokea ajali za 
moto na majanga mengine. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla 
ya TZS 3.56 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

•	 Ununuzi wa vifaa vya kisasa na magari maalum kwa ajili ya utoaji wa 
huduma za uokozi na uzimaji moto.

5.4  Afisi ya Makamo wa Kwanza wa Rais

Afisi ina jukumu la kusimamia utekelezaji wa maeneo mtambuka yakiwemo 
mazingira, masuala ya watu wenye ulemavu, UKIMWI na udhibiti wa dawa 
za kulevya. Aidha, Afisi imepewa dhamana ya kuhakikisha mshikamano wa 
kitaifa, uratibu wa kisera na ushirikiano na taasisi mbalimbali za Serikali katika 
utekelezaji wa ajenda za maendeleo endelevu.

Kwa mwaka 2026/2027, Afisi imepanga kutekeleza miradi minne (4) ya 
maendeleo yenye jumla ya gharama ya TZS 7.11 bilioni, (TZS 5.00 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 2.11 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
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Mradi wa Uhimili wa Mabadiliko ya Tabianchi na Usimamizi wa Mazingira 

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kutathmini na kupunguza athari za maeneo 
yaliyo hatarini kutokana na mabadiliko ya tabianchi, pamoja na kuchukua hatua 
mahsusi za kuhimili na kudhibiti athari za mabadiliko hayo hususan katika 
ukanda wa pwani. Utekelezaji wa mradi unatarajiwa kuimarisha uhimilivu wa 
jamii dhidi ya athari za tabianchi na kuchangia katika uhifadhi endelevu wa 
mazingira. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 5.00 
bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Urejeshaji wa uoto wa asili kupitia upandaji wa miti na uhifadhi wa maeneo 

yaliyoharibiwa; na
ii.	 Ujenzi wa urejeshaji wa maeneo ya fukwe yaliyoathirika na mabadiliko ya 

tabianchi.

Mradi wa Kuimarisha Uhimili wa Mabadiliko ya Tabianchi kwa Jamii za 
Pwani ya Zanzibar

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha uwezo wa jamii za pwani ya 
Zanzibar kuhimili na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa njia 
endelevu na shirikishi. Utekelezaji wa mradi unalenga kuongeza ustahamilivu 
wa jamii, kulinda mazingira ya pwani na kuimarisha usalama wa rasilimali za 
asili. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 1.41 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shuguli Zilizopangwa kutekelezwa 

i.	 Ujenzi wa miundombinu ya udhibiti wa mmong’onyoko wa udongo, katika 
maeneo ya Bumbwini Mafufuni na Kiongwe Kidogo;

ii.	 Urejeshaji wa uoto wa asili na uhifadhi wa mazingira kupitia upandaji wa 
miti pamoja na uanzishaji na uimarishaji wa vitalu vya mikoko na miti 
mingine;



MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 2026 NA MPANGO WA  MAENDELEO 2026/2027 32

iii.	Ujenzi wa visima na makinga maji katika eneo la Tovuni – Pemba, pamoja 
na kuimarisha uelewa wa jamii kuhusu usimamizi wa pamoja wa vyanzo 
vya maji; na

iv.	Kusaidia wakulima kuanzisha mashamba darasa na kufanya kilimo cha 
majaribio katika maeneo yenye changamoto ya udongo wa chumvi.

Mradi wa Kuwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa Kukabiliana na Athari za 
Mabadiliko ya Tabianchi Tanzania (Scale)

Mradi huu una lengo la kuimarisha uwezo wa mamlaka za serikali za mitaa 
katika kupanga, kuratibu na kutekeleza hatua madhubuti za kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi ili kuongeza ustahamilivu wa jamii, kulinda 
mazingira na kuhakikisha maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi. Kwa 
mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 551.78 milioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

•	 Kukuza mfumo wa Kitaifa na Serikali za Mitaa katika kusimamia hatari 

zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi na hatua za kukabiliana nayo.

Mradi Shirikishi wa Kuhimili Mifumo ya Ikolojia ya Bahari na Ukanda wa 
Pwani na Shughuli za Kujipatia Kipato 

Mradi huu una lengo la kuimarisha ustahimilivu wa mifumo ya ikolojia ya bahari 
na ukanda wa pwani pamoja na kuboresha uwezo wa jamii za eneo la Kusini 
Mashariki Pemba, kujipatia kipato kwa njia endelevu ili kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi na kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali za 
bahari na pwani. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 
153.79 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

•	 Kuimarisha mifumo ya ikolojia ya bahari na ukanda wa pwani ili kuboresha 

maisha ya jamii na mazingira.
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5.4.1	 Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira (ZEMA)

Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar ni Taasisi iliyoanzishwa 
kwa mujibu wa sheria na kupewa jukumu la kuhakikisha kuwa mazingira ya 
Zanzibar yanatunzwa, yanahifadhiwa na yanaendelezwa kwa njia endelevu 
kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vijavyo. Mamlaka hii inahusika na kuratibu, 
kusimamia utekelezaji wa sera, sheria na mikakati ya usimamizi wa mazingira 
pamoja na kuhakikisha uzingatiaji wa viwango vya ulinzi wa mazingira katika 
shughuli zote za maendeleo. Kwa mwaka 2026/2027, Mamlaka ya Usimamizi 
wa Mazingira imepanga kutekeleza miradi mitatu (3) itakayogharimu jumla ya 
TZS 2.50 bilioni kutoka Serikalini. 

Mradi wa Kuirithisha Zanzibar ya Kijani

Lengo la mradi huu ni kuchochea na kuimarisha jitihada za kujenga Zanzibar ya 
kijani kupitia uhifadhi endelevu wa mazingira, ongezeko la uoto wa asili na ule 
uliopandwa, pamoja na kuhamasisha matumizi endelevu ya rasilimali za asili ili 
kuboresha ustawi wa jamii na kulinda mazingira kwa manufaa ya vizazi vya sasa 
na vijavyo. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 1.00 
bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Uhamasishaji wa jamii kuhusu Mpango wa Kuirithisha Zanzibar ya Kijani;
ii.	 Ununuzi na usambazaji wa mbegu na miche kwa ajili ya vitalu vya miti; na
iii.	Uandaaji wa Mpango wa Kuirithisha Zanzibar ya Kijani na Mkakati wa 

Mawasiliano.

Mradi wa Mfumo wa Kitaifa wa Taarifa za Usimamizi wa Mazingira  

Mradi una lengo la kuandaa mfumo utakaokusanya, kuhifadhi, kuchambua na 
kusambaza taarifa sahihi na kwa wakati kuhusu hali ya mazingira nchini. Mfumo 
huu utasaidia kuimarisha uratibu wa Taasisi mbalimbali zinazohusika na masuala 
ya mazingira kwa kuwezesha upatikanaji wa takwimu na taarifa zinazohitajika 
katika kufanya maamuzi, upangaji wa sera na ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
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miradi ya mazingira. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 
1.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuendeleza mfumo wa kidigitali wa tathmini ya mazingira na utoaji wa 
vibali pamoja na moduli za mfumo wa ufuatiliaji wa mazingira; na

ii.	 Ununuzi wa miundombinu ya TEHAMA na usimamizi wa taarifa za 
mazingira.

Mradi wa Kuwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa Kukabiliana na Athari za 
Mabadiliko ya Tabianchi Tanzania (Scale)

Mradi huu una lengo la kuimarisha uwezo wa mamlaka za Serikali za mitaa 
katika kupanga, kuratibu na kutekeleza hatua madhubuti za kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi ili kuongeza ustahimilivu wa jamii, kulinda 
mazingira na kuhakikisha maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi. Kwa 
mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 111.98 Milioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuandaa na kutekeleza orodha ya ukaguzi kwa ajili ya miradi midogo ya 
‘Scale’;

ii.	 Kuandaa na kutekeleza muongozo wa ufuatiliaji wa mazingira kwa ajili ya 
mradi wa ‘Scale’; na

iii.	Kusaidia uratibu wa mradi.

5.4.2	 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Madawa ya Kulevya

Mamlaka inajukumu la kuratibu, kusimamia na kutekeleza sera, mipango na 
mikakati ya kudhibiti matumizi na usambazaji wa madawa ya kulevya Zanzibar. 
Utekelezaji wa majukumu haya unachangia moja kwa moja katika kulinda 
afya ya jamii, kuimarisha usalama wa raia pamoja na kupunguza athari hasi 
za kijamii na kiuchumi hususan kwa vijana ambao ni rasilimali muhimu katika 
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maendeleo ya Taifa. Katika mwaka 2026/2027, Mamlaka imepanga kutekeleza 
mradi mmoja (1) wa maendeleo wenye thamani ya TZS 8.25 bilioni, kutoka 
Serikalini.

Mradi wa Kuimarisha Mamlaka ya Kupambana na Dawa za Kulevya

Mradi huu unalengo la kutoa tiba na marekebisho ya tabia kwa wanaotaka 
kuachana na matumizi ya dawa za kulevya. Kwa mwaka 2026/2027 mradi 
umepangiwa kutumia TZS 8.25 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

•	 Kuanza ujenzi wa kituo cha tiba na marekebisho ya tabia, Kangagani-

Pemba. 

5.5 Afisi ya Makamu wa Pili wa Rais - Sera, Uratibu na Baraza la Wawakilishi

Afisi ina dhamana ya kusimamia, kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa shughuli 
za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, pamoja na kuratibu masuala ya Muungano 
kati ya Zanzibar na Tanzania Bara kwa kuzingatia misingi ya Katiba, sheria na 
kanuni husika. Aidha, Afisi ina jukumu la kuimarisha utawala bora, kulinda na 
kuendeleza haki za binadamu pamoja na kuhakikisha ushirikishwaji mpana wa 
wadau katika mchakato wa maendeleo. Majukumu haya yanatekelezwa kwa 
kuzingatia nguzo ya utawala bora na Taasisi imara ambayo inalenga kujenga 
Serikali yenye ufanisi, uwajibikaji, uwazi na inayotoa huduma bora kwa 
wananchi. Kupitia uratibu madhubuti wa shughuli za Serikali na masuala ya 
Muungano, Afisi inachangia moja kwa moja katika kuimarisha mshikamano wa 
Kitaifa, utulivu wa kisiasa na mazingira wezeshi ya ukuaji wa uchumi jumuishi 
na endelevu. 

Kwa mwaka 2026/2027, Afisi imepanga kutekeleza programu moja (1) ya 
kimkakati itakayogharimu jumla ya TZS bilioni 40.00, kutoka kwa kwa 
Washirika wa Maendeleo.
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Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini Awamu ya Nne (TASAF IV)

Mpango huu unatekelezwa kwa lengo la kuziwezesha kaya zenye kipato cha 
chini sana kuongeza kipato, kupanua fursa za kiuchumi na kuimarisha uwezo wa 
kugharamia mahitaji muhimu ya kibinadamu, hususan chakula, afya na elimu. 
Aidha, mpango unalenga kuchochea uwezeshaji wa jamii kupitia utekelezaji wa 
miradi inayoibuliwa na wananchi katika sekta za elimu, afya pamoja na utoaji 
wa ajira za muda mfupi. Utekelezaji wa programu hii ni nguzo muhimu ya 
maendeleo jumuishi ya kijamii na kupunguza umasikini, inayolenga kuinua hali 
ya maisha ya wananchi, kupunguza pengo la kipato na kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma bora za msingi kwa wote. Kupitia TASAF IV, Serikali inaimarisha 
mtaji wa watu, kuongeza uhimilivu wa kaya maskini dhidi ya mishtuko ya 
kiuchumi na kuweka msingi wa ushiriki wao katika uchumi wa kisasa na 
endelevu. Kwa mwaka 2026/2027, Mpango huu umepangiwa jumla ya TZS 
bilioni 40.00, kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kuendelea na uhaulishaji wa fedha kwa kaya za walengwa wa TASAF; na 
ii.	 Kuanza utekelezaji wa ujenzi wa miradi midogo ya kijamii itakayoibuliwa 

na wananchi, hususan katika sekta za elimu, maji na afya.

5.6   Wizara ya Afya 

Wizara ina jukumu la kusimamia na kuratibu sekta ya afya kwa kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma za kinga, tiba na uimarishaji wa afya ya jamii, sambamba 
na kutoa miongozo na maelekezo ya kitaalamu ili kujenga jamii yenye afya 
bora na yenye tija ili kuweza kuimarisha uwezo katika utoaji wa huduma bora, 
salama na zenye usawa kwa wananchi wote. Majukumu haya yanatekelezwa 
kwa kuzingatia maendeleo ya rasilimali watu na ustawi wa jamii, inayolenga 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za afya, kuongeza matarajio ya maisha 
na kuimarisha ustahaimilivu wa jamii dhidi ya magonjwa na changamoto za 
kiafya.
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Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza programu nane (8) 
na miradi mitatu (3) ya maendeleo yenye jumla ya gharama ya TZS 203.76 
bilioni.  (TZS 100.52 bilioni kutoka Serikalini na TZS 103.24 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo). 

Programu ya Kumaliza Malaria Zanzibar

Programu ina lengo la kutokomeza maradhi ya malaria kwa kuhakikisha kwamba 
maradhi haya yanamalizika hapa Zanzibar. Aidha, programu hii inatekelezwa 
kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 
2026/2027 programu imepangiwa jumla ya TZS 8.69 bilioni (TZS 1.00 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 7.69 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali

i.	 Uratibu na usimazi wa uendeshaji wa shughuli za malaria;
ii.	 Utumiaji wa taarifa na ufuatiliaji wa wagonjwa katika hospitali, vituo na 

majumbani; na
iii.	 Ufuatiliaji wa mwenendo wa ugonjwa wa malaria;

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo

i.	 Uratibu na usimazi wa uendeshaji wa shughuli za malaria;
ii.	 Utumiaji wa taarifa na ufuatiliaji wa wagonjwa katika hospitali, vituo na 

majumbani;
iii.	 Kuimarisha uchunguzi na matibabu ya ugonjwa wa malaria katika 

hospitali na vituo vya afya;
iv.	 Ufuatiliaji wa mwenedo wa ugonjwa wa malaria; na
v.	 Uthibiti wa mbu waenezao ugonjwa wa malaria.

Programu ya Shirikishi ya UKIMWI, Homa ya Ini, Kifua Kikuu na Ukoma

Programu ina lengo la kupambana na maradhi ya Ukimwi, Homa ya Ini, Kifua 
Kikuu na Ukoma. Lengo kuu ni kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi vya 
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Ukimwi, vifo vitokanavyo na maradhi ya kifua Kikuu, homa ya Ini na kupunguza 
maambukizi ya Ukoma. Programu hii inatekelezwa kwa mashirikiano baina 
ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2026/2027, programu 
imepangiwa jumla ya TZS 5.63 bilioni (TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini na 
TZS 4.63 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Kuimarisha huduma za matibabu kwa watu na makundi maalum wanaoishi 

na VVU;
ii.	 Kuimarisha utoaji wa huduma za kinga na tiba ya homa ya Ini katika 

jamii;
iii.	 Uhamasishaji na kuongeza uelewa katika jamii, juu ya kinga dhidi ya 

maambukizi ya Ukimwi, magonjwa ya kujamiana, homa ya Ini, Kifua 
Kikuu na Ukoma;

iv.	 Kufanya uhamasishaji kwa wanaume juu ya upimaji wa virusi vya ukimwi 
wakati wa mahudhurio ya kliniki; 

v.	 Kuimarisha huduma za kupunguza maambukizi ya VVU kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto; na 

vi.	 Uratibu na usimamizi wa kazi za programu.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo

i.	 Kuimarisha huduma za matibabu kwa watu na makundi maalum wanaoishi 

na VVU;
ii.	 Uhamasishaji na kuongeza uelewa katika jamii, juu ya kinga dhidi ya 

maambukizi ya Ukimwi, magonjwa ya kujamiana, homa ya Ini, Kifua 
Kikuu na Ukoma;

iii.	 Uratibu na usimamizi wa kazi za programu; na
iv.	 Kuimarisha huduma za kupunguza maambukizi ya VVU kutoka kwa 

mama kwenda kwa mtoto.
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Programu Shirikishi ya Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto

Programu ina lengo la kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi pamoja na vifo 
vya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano. Programu hii inatekelezwa 
kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 
2026/2027, TZS 5.32 bilioni zimetengwa (TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini na 
TZS 4.32 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali

i.	 Uratibu na usimamizi wa huduma za afya ya mama na mtoto;
ii.	 Kuimarisha matibabu mjumuisho ya watoto chini ya miaka mitano pamoja 

na kuboresha matumizi ya muongozo wa matibabu ya watoto;
iii.	 Kuimarisha utoaji wa huduma za afya ya uzazi na kupunguza matatizo 

yatokanayo na vifo vya mama na mtoto pamoja na kutoa elimu juu ya 
athari za mimba za utotoni; na

iv.	 Kuimarisha huduma za damu salama kwa mama wajawazito na watoto.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo

i.	 Ukarabati wa kona rafiki za afya kwa vijana, ununuzi wa chanjo, dawa na 
vifaa tiba;

ii.	 Kutoa taaluma juu ya wajibu wa wanaume katika huduma za uzazi wa 
mpango; 

iii.	 Kuimarisha utoaji wa huduma za afya ya uzazi na kupunguza matatizo 
yatokanayo na vifo vya mama na mtoto;

iv.	 Kuimarisha utoaji wa huduma za chanjo ya mama na mtoto;
v.	 Uratibu na usimamizi wa huduma za afya ya mama na mtoto;
vi.	 Kuimarisha huduma za mama na watoto chini ya umri wa miaka mitano;
vii.	 Ukarabati na uwekaji wa vifaa katika vituo vya mkono kwa mkono 

kutokana na kujikinga na ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi ya watoto 
katika Mikoa mitatu; 
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viii.	Kuimarisha utoaji wa huduma za afya ya uzazi na kupunguza matatizo 
yatokanayo na vifo vya mama na mtoto; na

ix.	 Kuimarisha huduma za damu salama kwa mama wajawazito na watoto.

Programu ya Kuimarisha Huduma za Mama na Mtoto 

Programu hii inalenga kuboresha afya na ustawi wa mama na mtoto kwa 
kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za afya. Programu inajikita katika 
kuimarisha miundombinu ya afya, upatikanaji wa vifaa na dawa muhimu, 
pamoja na kuongeza uwezo wa watumishi wa afya ili kupunguza vifo vya mama 
na mtoto na kuongeza matumizi ya huduma za afya, kwa kuzingatia viwango 
vya kitaifa. Kwa mwaka 2026/2027, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 
23.40 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuimarisha uratibu na usimamizi wa mradi;
ii.	 Ujenzi wa vituo vya afya – Fuoni na Jang’ombe - Unguja
iii.	 Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi hospitali ya Wilaya ya Micheweni - 

Pemba na Kivunge - Unguja; na
iv.	 Kusomesha madaktari wa fani maalum. 

Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Afya 

Programu inalenga kuboresha upatikanaji wa huduma bora za afya kwa kukarabati 
vituo vya kutolea huduma ili kukidhi viwango vya Kitaifa. Utekelezaji wake 
unatarajiwa kuongeza ufanisi wa utoaji huduma, kupunguza msongamano 
kwa wagonjwa, na kuboresha hali ya afya ya jamii. Kwa mwaka 2026/2027 
programu inatarajia kugharimu jumla ya TZS 47.67 bilioni (TZS 34.81 bilioni 
kutoka Serikalini TZS 12.86 bilioni kutoka kwa washirika wa maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa fedha za Serikali
i.	 Kuendelea na ujenzi wa hospitali ya Mkoa wa Kaskazini – Unguja;
ii.	 Kuanza ujenzi wa hospitali ya Mkoa wa Kusini - Unguja, Kaskazini na 

Kusini – Pemba;
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iii.	 Ujenzi wa Maabara ya Wakala wa Chakula, Dawa na Vipodozi, 
Chamanangwe – Pemba; na

iv.	 Ujenzi wa Kituo cha Usimamizi na Udhibiti wa Maradhi ya Mripuko.
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo 
i.	 Ujenzi wa Hospitali ya Mkoa wa Kusini Unguja; 
ii.	 Ujenzi wa hospitali ya Mkoa wa Kaskazini na Kusini – Pemba.

Programu ya Ukarabati na Ujenzi wa Vituo vya Afya ya Msingi

Programu ina lengo la kuimarisha afya ya msingi kwa kuimarisha miundombinu 
ya vituo vya afya ya msingi ili viweze kutoa huduma za afya ya msingi zenye 
kiwango na kuimarisha afya ya jamii. Programu hii inatekelezwa na Serikali 
ambapo kwa mwaka 2026/2027 imepangiwa jumla ya TZS 40.05 bilioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuendelea na ujenzi wa zahanati 10; na 
ii.	 Kuendeleza ujenzi wa vituo vya afya ya msingi 50 Unguja na Pemba. 

Programu ya Jamii ni Afya 

Program hii ina lengo la kuimarisha upatikanaji wa huduma za afya karibu 
na wananchi kwa kuwapelekea wahudumu za afya katika ngazi ya shehia ili 
waweze kusaidia wananchi huduma za awali. Kwa mwaka 2026/2027 jumla ya 
TZS 3.00 bilioni zimetengwa (TZS 2.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS 1.00 
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kutoka Serikalini

i.	 Kuongeza idadi na kuwajengea uwezo wahudumu wa afya ngazi ya jamii;
ii.	 Uratibu wa shughuli za wahudumu wa afya wa jamii; na
iii.	 Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini wa kazi za wahudumu wa afya ngazi 

ya jamii; 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kutoka Washirika wa Maendeleo
      •	 Uratibu wa shughuli za wahudumu wa afya ya jamii.
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Programu ya Kuimarisha Nguvu Kazi Katika Sekta ya Afya

Program ina lengo la kuimarisha upatikanaji wa madaktari bingwa na bobezi ili 
kuimarisha huduma za matibabu katika ngazi ya Wilaya, Mkoa na Rufaa. Kwa 
mwaka 2026/2027, Programu hii imepangiwa jumla ya TZS 2.00 bilioni kutoka 
Serikalini. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 
•	 Kusomesha madaktari bingwa na wabobezi katika fani za afya; 

Mradi wa Ukarabati na Utanuzi wa Hospitali ya Mnazi Mmoja. 

Mradi una lengo la kuimarisha huduma katika hospitali ya Mnazi Mmoja kwa 
kuboresha miundombinu ya utoaji wa huduma za afya na ununuzi wa vifaa 
tiba vya kisasa. Kupitia mradi huu Serikali imepanga kufanya ukarabati katika 
hospitali ya Mnazi mmoja ili kuiwezesha kutoa huduma nzuri na zenye kukidhi 
mahitaji. Kwa mwaka 2026/2027, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 
60.89 bilioni (TZS 15.70 bilioni kutoka Serikalini na TZS 45.19 kwa Washirika 
wa Maendeleo).

Shughuli ilizopangwa Kutekelezwa kwa fedha za Serikali

•	 Ukarabati wa hospitali ya Mnazi Mmoja.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa fedha za Washirikaw a Maendeleo
i.	 Ukarabati na utanuzi wa hospitali ya Mnazi Mmoja; na
ii.	 Usimamizi wa mradi. 

Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa na Kufundishia Binguni 

Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma za afya katika ngazi ya Rufaa kwa 
kiwango cha kibingwa na bobezi sambamba na kuimarisha huduma za kufundishia 
taaluma za afya. Kwa mwaka 2026/2027 mradi umepangiwa kutumia jumla ya 
TZS 6.11 bilioni (TZS 1.97 bilioni kutoka Serikalini na TZS 4.14 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo).
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Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali 

•	 Usimamizi wa ujenzi katika hospitali ya Binguni.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo 
•	 Ujenzi wa majengo ya hospitali ya Binguni.

Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Kidigitali

Mradi huu una lengo la kuimarisha upatikanaji wa taarifa za afya na kuhakikisha 
taarifa zote za afya zinapatikana kwenye mfumo mama wa taarifa ili ziweze 
kutumika katika utungaji wa sera, uandaaji wa miongozo na utoaji wa maamuzi 
katika ufuatiliaji wa mienendo ya maradhi kwa lengo la kupunguza vifo na 
kukabiliana na maradhi ya miripuko. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 

•	 Kuendelea na uimarishaji wa mifumo ya kidigitali kwa afya katika ngazi 
       zote.

5.6.1	 Hospitali ya Mnazi Mmoja
Hospitali hii imeanzishwa kwa lengo la kuboresha upatikanaji wa huduma za 
afya, kutoa huduma za rufaa  pamoja na kuimarisha matibabu ya kibingwa 
katika sekta ya afya. Kupitia uwepo wa madaktari bingwa, vifaa tiba vya kisasa 
na miundombinu ya hospitali, Mnazi Mmoja imeendelea kuwa nguzo muhimu 
katika utoaji wa huduma za afya zenye ubora, usalama na ufanisi kwa wananchi 
wote. Aidha, hospitali  hutoa huduma za dharura, upasuaji, mama na mtoto, 
maabara pamoja na mafunzo kwa wataalamu wa afya ili kuimarisha maendeleo 
ya sekta ya afya nchini. Kwa mwaka 2026/2027, Taasisi imepanga kutumia 
jumla ya TZS 3.00 bilioni kutoka Serikalini kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 
mmoja wa maendeleo. 

Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Macho

Mradi unalenga kuboresha miundombinu, vifaa tiba na huduma za kibingwa 
ili kuongeza ubora wa huduma za afya, kupunguza rufaa za wagonjwa nje ya 
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Zanzibar na kuboresha ustawi wa wananchi. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu 
umepangiwa jumla ya TZS 3.00 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 

     •	 Ujenzi wa hospitali ya macho – Mazizini.

5.7  Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi

Wizara ina jukumu la kusimamia na kuratibu matumizi bora, yenye tija na 
endelevu ya ardhi kwa lengo la kuzuia migogoro, kudhibiti matumizi holela, 
na kulinda mazingira sambamba na kuendeleza ustawi wa kijamii na kiuchumi. 
Aidha, Wizara inasimamia maendeleo ya miji na makaazi kwa kuzingatia viwango 
vya kisasa vya upangaji miji na ujenzi wa miundombinu, ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma muhimu za kijamii, usalama na mazingira 
rafiki ya afya. Majukumu haya yanatekelezwa kwa kuzingatia maendeleo ya 
miji na makaazi endelevu, inayolenga kujenga miji jumuishi, salama, himilivu 
na yenye ushindani wa kiuchumi.
 
Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutumia jumla ya TZS bilioni 300.92 
kutoka Serikalini kwa ajili ya utekelezaji wa programu moja ya maendeleo. 

Programu ya Ujenzi wa Nyumba na Uimarishaji wa Miji 

Programu inalenga kuboresha miundombinu na huduma za mijini ili kuimarisha 
ustawi wa wakaazi na kukuza maendeleo endelevu ya miji. Kupitia utekelezaji 
wake, inatarajiwa kuongeza ufanisi wa utoaji wa huduma za kijamii na kiuchumi, 
kupunguza msongamano wa watu mijini, kudhibiti uchafuzi wa mazingira, na 
kuifanya miji kuwa salama, nadhifu na yenye kuvutia kwa uwekezaji. Programu 
hii pia ina mchango mkubwa katika kujenga miji jumuishi na himilivu, inayoweza 
kukabiliana na changamoto za ukuaji wa kasi wa miji. Kwa mwaka 2026/2027, 
programu imepangiwa kiasi cha TZS 300.92 bilioni kutoka Serikalini. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i	 Kuendelea na ujenzi wa nyumba za makaazi katika eneo la Chumbuni, 

Saateni, Kikwajuni, Kisakasaka na Mabaoni;
ii	 Kuendeleza Miji ya Kale na maeneo ya ng’ambo (Kwahani, Shaurimoyo 

na Mwembeshauri); na
iii	 Kuimarisha maeneo ya pembezoni mwa barabara kuu (Uwanja wa Ndege-

Amani, Kiembesamaki- Mnazi Mmoja, Chukwani - Mazizini, Amani - 
Kwabiziredi na Fumba - Kiembesamaki).

5.8  Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda

Wizara ina lengo la kukuza viwanda vidogo vidogo na vya kati sambamba na 
kuimarisha mazingira ya kufanya biashara, ili kuleta maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi nchini. Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza 
programu mbili kwa gharama ya TZS 34.26 bilioni kutoka Serikalini.

Programu ya Kuendeleza Viwanda 

Programu hii ina lengo la kukuza uchumi kupitia uimarishaji wa sekta ya viwanda 
na mazingira mazuri ya biashara ili kuongeza uzalishaji wa ndani, kuimarisha 
thamani ya mazao, na kuongeza ajira. Pia inalenga kuboresha miundombinu, 
kuimarisha mazingira ya uwekezaji na kukuza matumizi ya teknolojia za kisasa 
ili kuchochea ukuaji wa uchumi. Kwa mwaka 2026/2027, programu imepangiwa 
jumla ya TZS 25.74 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ujenzi wa majengo sita (6) (Dunga 4 na Chamanangwe 2) ya viwanda 

vidogo na vya kati;
ii.	 Ujenzi wa uzio maeneo ya viwanda Dunga - Unguja na Chamanangwe – 

Pemba;
iii.	 Ujenzi wa barabara na miundombinu ya maji katika maeneo ya viwanda 

Chamanangwe - Pemba; na
iv.	 Uendeshaji na usimamizi wa miradi ya Dunga na Chamanangwe.
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Programu ya Kuendeleza Vituo vya Biashara na Maonesho Dimani - 
Zanzibar
Mradi huu una lengo la kutoa huduma za kuimarisha sekta ya biashara na 
viwanda kwa kutoa msaada kwa wafanyabiashara wadogo wadogo na wa kati. 
Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 8.52 bilioni kutoka 
Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ujenzi wa kumbi mbili (2) za maonesho; na 
ii.	 Ujenzi wa mikahawa ya kisasa katika eneo la maonesho.

5.9   Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali

Wizara ina jukumu la kuhakikisha upatikanaji wa elimu jumuishi, bora na yenye 
usawa kwa wananchi wote, kuanzia elimu ya awali hadi elimu ya juu pamoja 
na mafunzo ya amali yanayolenga kukuza ujuzi wa vitendo na ajira kwa jamii. 
Kwa kutambua umuhimu wa elimu katika maendeleo ya kijamii, kiuchumi na 
kiteknolojia, Wizara imeweka mikakati na sera madhubuti zinazolenga kuboresha 
ubora wa elimu kwa kuimarisha miundombinu ya kujifunzia na kufundishia 
pamoja na kuongeza uwezo wa walimu na wakufunzi. Aidha, Wizara inaendeleza 
mafunzo ya amali ili kuwajengea vijana stadi zinazokidhi mahitaji ya soko la 
ajira na kuchochea ubunifu na ujasiriamali. 

Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza programu moja (1) na 
miradi miwili (2) ya maendeleo itakayogharimu jumla ya TZS 711.07 bilioni 
(TZS 466.08 bilioni kutoka Serikalini na TZS 244.99 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo).

Programu ya Uimarishaji wa Miundombinu ya Elimu

Programu ina lengo la kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia katika 
ngazi zote za elimu. Hivyo, inajikita katika ujenzi, ukarabati na upanuzi wa 
majengo ya skuli ili kuweka mazingira bora ya kujifunzia. Aidha, Programu 
imeanzishwa ili kuondoa utaratibu wa wanafunzi kuingia skuli kwa zamu na kuwa 
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na mkondo mmoja, uwepo wa maabara za kutosha, maktaba na miundombinu 
ya TEHAMA. Programu inatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali na 
Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2026/2027, programu imepangiwa jumla 
ya TZS 598.41 bilioni (TZS 355.18 bilioni kutoka Serikalini na TZS 243.23 
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali

i.	 Kujenga madarasa 1,600 kupitia skuli 20 za kisasa za maandalizi, tano (5) 
za ghorofa za msingi, 10 za ghorofa za sekondari, mbili (2) za sekondari 
za wanawake na tano (5) za sekondari za amali;

ii.	 Kuendelea na ujenzi wa skuli tatu (3) zenye dakhalia kwa Mashirikiano 
na BADEA;

iii.	 Kufanya ukarabati wa madarasa chakavu na ukamilishaji wa madarasa 
yaliyoanzishwa na wananchi.

iv.	 Kujenga vyoo 800 na sehemu za kunawia mikono kwa skuli za maandalizi, 
msingi na sekondari; 

v.	 Kujenga karakana moja (1) kila Wilaya ili kuwezesha utoaji wa mafunzo 
ya amali na ufundi kwa wanafunzi wa sekondari;

vi.	 Kujenga viwanja vya michezo katika skuli za michepuo ya michezo 
Unguja na Pemba na kuzipatia vifaa;

vii.	 Kufanya ukarabati wa vituo vya elimu mbadala na watu wazima Rahaleo, 
Forodhani na jengo la Afisi Pemba;

viii.	 Ujenzi wa jengo la Afisi ya Mamlaka ya Mafunzo ya Amali; 
ix.	 Kuanza ujenzi wa vyuo vya Mafunzo ya Amali pamoja na kuvipatia 

vifaa vya kufundishia na kujifunzia; 
x.	 Ujenzi wa majengo ya utawala na taaluma ikiwemo Chuo cha ubaharia, 

skuli ya elimu na lugha, skuli ya afya na kliniki ya meno, skuli ya 
biashara, Taasisi ya utalii, dakhalia, kituo cha huduma kwa wanafunzi, 
nyumba za wafanyakazi na viwanja vya michezo katika Chuo cha Taifa 
cha Zanzibar;
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xi.	 Kujenga ukumbi, dakhalia ya wanawake na karakana katika Taasisi ya 
Sayansi na Teknolojia ya Karume - Unguja; pamoja na Jengo la utawala, 
Afisi za walimu, madarasa, maabara na karakana kwa Pemba;

xii.	 Ujenzi wa majengo ya utawala, madarasa, maabara, nyumba za walimu 
na migahawa katika Chuo cha Teknolojia cha India (IIT Madras);

xiii.	 Ujenzi wa Afisi ya Baraza la Mitihani na Kituo cha kuchapisha mitihani 
Kisakasaka, Afisi mbili (2) za Elimu na Ukaguzi za Mikoa; 

xiv.	 Ujenzi wa nyumba za walimu; na
xv.	 Ukarabati wa jengo la Afisi na ujenzi wa ghala Mazizini-Unguja.

Shuguli zilizopangwa kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo

i.	 Kujenga madarasa 1,600 kupitia skuli maandalizi, msingi na sekondari, 
ii.	 Kujenga vyoo 800 na sehemu za kunawia mikono kwa skuli za maandalizi, 

msingi na sekondari; 
iii.	 Kujenga skuli mbili (2) za ufundi ili kuwajengea vijana ujuzi unaoendana 

na mahitaji ya soko la ajira; 
iv.	 Kuanza ujenzi wa vyuo vya Mafunzo ya Amali pamoja na kuvipatia 

vifaa vya kufundishia na kujifunzia;
v.	 Kuendelea na ujenzi wa Chuo cha Ubaharia;
vi.	 Ujenzi jengo jipya la utawala, skuli ya elimu na lugha, Kituo cha huduma 

kwa wanafunzi, nyumba za wafanyakazi na viwanja vya michezo katika 
Kampasi ya Tunguu;

vii.	 Kujenga dakhalia ya wanawake na karakana katika Taasisi ya Sayansi 
na Teknolojia ya Karume - Unguja; pamoja na jengo la utawala, afisi za 
walimu, madarasa, maabara na karakana kwa Pemba; na

viii.	 Kuendelea na ujenzi wa jengo la Afisi Mazizini – Unguja na Chake 
Chake Pemba na ununuzi wa samani za Afisi.

Mradi wa Kuimarisha Upatikanaji wa Vifaa vya Kujifunzia na Kufundishia

Mradi una lengo la kuhakikisha upatikanaji wa vifaa bora, vya kutosha na 
kisasa vya kujifunzia na kufundishia ili kuboresha ubora wa elimu katika 
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ngazi zote. Aidha, mradi unazingatia umuhimu wa matumizi ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TEHAMA) katika kuboresha ufundishaji na ufunzaji, 
ikiwa ni pamoja na matumizi ya vifaa vya kidijitali. Mradi huu unatekelezwa 
kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 67.66 bilioni (TZS 65.90 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 1.76 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo)

Shuguli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali

i.	 Ununuzi wa samani za skuli (viti na meza), vifaa vya maabara, maktaba 
na vifaa vya usafi kwa ajili ya skuli mpya; 

ii.	 Ununuzi wa gari maalum kwa ajili ya Maktaba Tembezi (Mobile Library); 
iii.	 Ununuzi wa samani na vifaa kwa skuli za mafunzo ya amali; 
iv.	 Kuimarisha karakana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzipatia vifaa 

na mashine za kisasa; 
v.	 Kutayarisha na kuchapisha vitabu vya mtaala mpya kwa madarasa ya 

kidato cha tatu, nne na sita na ununuzi wa vitabu vya maktaba; 
vi.	 Kutoa mafunzo ya matumizi ya mtaala mpya kwa walimu wa kidato cha 

tatu, nne na sita;
vii.	 Kutayarisha vifaa vya utekelezaji wa mtaala rekebifu kwa wanafunzi 

wenye mahitaji maalum;
viii.	Uanzishaji wa huduma za maktaba mtandao pamoja na Hifadhi ya Taifa 

ya Taarifa; na 
ix.	 Kusambaza vifaa ikiwemo vya TEHAMA kwa ajili ya kufundishia na 

kujifunzia kwa skuli zote.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo

i.	 Ununuzi wa samani, vifaa vya mafunzo ya amali, utaoji wa mafunzo;
ii.	 Kutayarisha na kuchapisha vitabu vya mtaala mpya kwa madarasa ya 

kidato cha tatu, nne na kidato cha sita na ununuzi wa vitabu vya maktaba;
iii.	 Kutoa mafunzo ya matumizi ya mtaala mpya kwa walimu wa kidato cha 

tatu, nne na sita;
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iv.	 Kutayarisha vifaa vya utekelezaji wa mtaala rekebifu kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu;

v.	 Kusambaza vifaa ikiwemo vya TEHAMA kwa ajili ya kufundishia na 
kujifunzia kwa skuli zote;

vi.	 Kuanzisha mfumo wa tathmini ya kitaifa na kufanya tathmini hizo kwa 
darasa la pili, tatu na kidato cha pili; na

vii.	 Kuunganisha skuli za msingi na sekondari katika mkonga wa Taifa. 

Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Juu

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo kuwapatia mikopo itakayowawezesha 
wanafunzi kuendelea na masomo ya elimu ya juu ili kuongeza idadi ya wataalam, 
watafiti na wabunifu wazalendo katika kukuza maendeleo ya Taifa. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 45.00 bilioni kutoka Serikalini.

Shuguli Iliyopangwa Kutekelezwa 

    ●	 Kuwapatia mikopo wanafunzi wa elimu ya juu Zanzibar.

5.10 Wizara ya Fedha na Mipango 

Wizara ina jukumu la kusimamia fedha za umma, kupanga bajeti, na kuandaa 
pamoja na kutekeleza mikakati ya maendeleo ya taifa kwa kuhakikisha 
utekelezaji madhubuti wa miradi ya maendeleo, usimamizi bora wa rasilimali, na 
uimarishaji wa ukusanyaji wa mapato na utafutaji fedha kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo. Aidha, Wizara ina wajibu wa kuandaa na kutekeleza sera za 
kifedha zinazolenga kuchochea ukuaji wa uchumi. Kwa mwaka 2026/2027, 
Wizara imepanga kutekeleza programu nne (4) zitakazogharimu TZS 977.73 
bilioni, (TZS 938.06 bilioni zitatokana na Serikali na TZS 39.66 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo).

Programu ya Ujenzi wa Afisi za Serikali Zanzibar

Programu hii inalenga kujenga na kukarabati majengo ya Afisi za Serikali ili 
kuimarisha ufanisi wa utendaji kazi wa taasisi na idara za umma, pamoja na 
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kuboresha mazingira ya kazi kwa watumishi wa Serikali kwa lengo la kuongeza 
ubora wa utoaji huduma kwa wananchi. Aidha, programu hii inahusisha 
ujenzi wa Afisi mpya za Serikali katika maeneo yaliyopangwa ili kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma za Serikali unakuwa karibu na wananchi, sambamba na 
uimarishaji wa majengo ya zamani ili kuhakikisha usalama, uimara na uendelevu 
wa huduma. Kwa mwaka 2026/2027, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 
166.96 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kukamilisha ujenzi wa Afisi za Serikali ikiwemo Mamalaka ya Kuzuia 

Rushwa na Uhujumu wa Uchumi, Shirika la Magazeti, Afisi ya Nyaraka 
na Chuo cha Utawala wa Umma; 

ii.	 Kuanza ujenzi wa Chuo Kikuu cha Kiislam-Mazizini, Wakala wa 
Uchapaji wa Serekali, Tume ya Utangazaji, Afisi za Wakuu wa Mikoa na 
Wilaya pamoja na Afisi ya Tume ya Uchaguzi-Pemba; na

iii.	 Kuendelea na ujenzi wa Mji wa Serikali na Baraza la Wawakilishi katika 
eneo la Kisakasaka.

Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar (BIG-Z) 

Programu hii inalenga kuimarisha miundombinu, huduma za msingi pamoja na 
kuimarisha haiba ya Miji ya Zanzibar. Kwa mwaka 2026/2027, programu hii 
imepangiwa jumla ya TZS 32.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Ujenzi wa kituo cha kukusanyia taka Fuoni – Chunga zinazotoka katika 
vizimba; 

ii.	 Kuendelea na ujenzi wa vizimba vya kukusanyia taka Unguja 61 na 
Pemba 28; 

iii.	 Ununuzi wa magari 26 ya kubebea taka kwa ajili ya Manispaa za Unguja 
na Pemba; 

iv.	 Kuendelea na ujenzi wa mradi salama wa watembea kwa miguu katika 
Mji Mkongwe; 
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v.	 Kuendeleza maeneo ya utalii katika vijiji vya Nungwi, Chwaka na 
Makunduchi – Unguja; 

vi.	 Kuendelea na uandaaji wa Mpango Mkuu wa Matumizi ya Ardhi kwa 
Kisiwa cha Pemba; na 

vii.	 Kuendelea na uandaaji wa Mfumo wa Utambuzi wa Taarifa za Kijiografia 
na Maeneo.

Programu ya Mageuzi Katika Usimamizi wa Fedha za Umma (PFMRP) 

Programu hii ina lengo la kuimarisha usimamizi wa fedha za umma katika utoaji 
wa huduma ya ukaguzi wa fedha za umma, usimamizi wa mapato na matumizi 
ya Serikali. Kwa mwaka 2026/2027, programu imepangiwa jumla ya TZS 3.24 
bilioni (TZS 700 milioni kutoka Serikalini na TZS 2.54 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali

i.	 Kuwajengea uwezo Maafisa wa Uchumi 12 kuhusu ushirikiano wa 
Kiuchumi wa Kikanda; 

ii.	Kuandaa toleo la pili la tovuti ya takwimu za uchumi Zanzibar;
iii.	Kuwajengea uwezo Maafisa Mipango ishirini 20 kuhusu uchambuzi wa 

upembuzi yakinifu kwa programu na miradi ya maendeleo;
iv.	Kufanya mapitio ya Mpango Mkakati wa Programu ya mageuzi katika 

usimamizi wa fedha za umma;
v.	 Kukamilisha Tathmini ya uwajibikaji na usimamizi wa matumizi ya fedha 

za umma;
vi.	Kuandaa mafunzo kwa wafanyakazi 80 kuhusu masuala ya ununuzi wa 

kijani.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo

i.	 Kuandaa, kuboresha na kuunganisha mifumo sita (6) ya usimamizi wa 
fedha;
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ii.	Kuandaa na kufanya mapitio ya sheria, sera, kanuni na miongozo 
inayohusiana masuala mbali mbali ya mapato, matumizi, udhibiti na 
ukaguzi;

iii.	Kuandaa tafiti za masuala ya usimamizi wa mageuzi ya fedha za umma;
iv.	Usimamizi na uendeshaji wa mradi; na
v.	 Kuwajengea uwezo watumishi mbali mbali kuhusiana na mageuzi ya fedha 

za umma.

Programu ya Kuwezesha Mfuko wa Huduma za Afya Zanzibar kwa Wote

Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuhakikisha wananchi wa Zanzibar 
wanapata fursa ya kujiunga na Mfuko wa Huduma za Afya na wanapata haki ya 
msingi ya huduma za afya ikiwa ni msingi wa ustawi wa kijamii na kiuchumi. 
Kwa mwaka 2026/2027, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 350.00 milioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kufanya upembuzi yakinifu kuhusu kuanzishwa kwa mfuko wa usawa wa 

afya Zanzibar;
ii.	Kufanya ufuatiliaji na tathmini wa mradi kwa upande wa Unguja na Pemba;
iii.	Kusaidia huduma za kiutawal na uratibu wa mfuko wa usawa wa afya; na
iv.	Kuhamasisha na kupata rasilimali za kifedha kwa ajili ya bima ya afya ya 

pamoja kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Programu ya Msaada wa Kiufundi kwa ajili ya Kukuza Uwezo wa 
Uhamasishaji na Utafutaji Rasilimali Fedha

Programu ina Lengo la kuimarisha uwezo wa kitaasisi na kiufundi katika 
uhamasishaji, usimamizi na uendelevu wa rasilimali fedha kwa maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi. Kwa mwaka 2026/2027, Mradi huu umepangiwa jumla ya 
TZS 4.77 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 
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Shughuli Ziliopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali fedha za mabadiliko ya tabianchi 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo;

ii.	Kuwajengea uwezo wasimamizi wa mradi wa Bima ya Afya katika 
utekelezaji bora wa bima ya afya kwa wote ikijumuisha usimamizi wa 
fedha, mifumo ya bima na mifumo ya malipo; na

iii.	Kutoa mafunzo kwa watendaji wa Wizara ya Fedha na Mipango juu ya 
usimamizi wa Fedha.

5.10.1	 Tume ya Mipango Zanzibar 

Tume ya Mipango ina jukumu la kuandaa, kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa 
mipango ya maendeleo ya muda mfupi, wa kati na mrefu ya taifa, pamoja na 
Dira ya Maendeleo ya Zanzibar na mikakati yake ya utekelezaji. Aidha, Tume 
husimamia uratibu na ulinganifu wa mipango ya sekta zote ili kuhakikisha 
matumizi bora ya rasilimali za Taifa, hufanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya 
maendeleo ili kuhakikisha thamani ya fedha inafikiwa, na huimarisha mifumo 
ya takwimu na taarifa kwa ajili ya maamuzi ya kisera na kiutawala. Pia, Tume 
huratibu masuala ya maendeleo endelevu, kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu 
sera za kiuchumi, kijamii na kimazingira, kuratibu ushirikiano wa maendeleo na 
washirika wa kimataifa, na kukuza matumizi ya tafiti na ushahidi katika kupanga 
na kutekeleza maendeleo ya taifa.

Kwa mwaka 2026/2027, Tume ya Mipango imepangiwa jumla ya TZS 29.02 
bilioni kutoka Serikalini kwa kutekeleza programu moja na miradi mitatu ya 
maendeleo. 

Programu ya Uratibu wa Mikakati ya Ukuaji Shirikishi

Programu ina lengo la kuhakikisha ukuaji wa kiuchumi unaonufaisha makundi 
yote ya jamii kwa kuimarisha ushirikiano wa wadau, kuratibu mikakati ya 
maendeleo na kufuatilia utekelezaji wake. Programu hii inalenga kuinua hali 
ya kipato cha mwananchi kwa kuanzisha jukwaa la kitaifa la wafanyabiashara 
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wadogo wadogo na wa kati (MSME), kufanya utafiti wa kina wa umasikini 
katika maeneo yaliyoainishwa katika ripoti ya Mapato na Matumizi ya Kaya 
(HBS 2024/25). Vilevile, inajumuisha kuimarisha utambuzi, upimaji na usajili 
wa ardhi ili kuongeza usalama wa umiliki na kuwezesha matumizi bora ya 
rasilimali ardhi kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Kwa mwaka 2026/2027, 
program hii imepangiwa kutumia TZS 9.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuanzisha jukwaa la kitaifa la wafanyabiashara wadogo wadogo na wa 
kati (MSME);

ii.	Kuhamasisha urasimishaji kwa wafanyabiashara wadogo, wakati na 
wakubwa (MSMEs) na ubunifu;

iii.	Kufanya tafiti ndogo ndogo za kiuchumi na kijamii kwa kuzingatia makundi 
hatarishi; na

iv.	Kuratibu shughuli za utambuzi, upimaji na usajili wa ardhi.

Mradi wa Uratibu na Usimamizi wa Mipango ya Maendeleo

Mradi una lengo la kuratibu shughuli za upangaji na usimamizi wa rasilimali 
fedha zinazotengwa na kutolewa katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo. 
Mradi pia una lengo la kuimarisha uwezo wa Wizara na Taasisi za Serikali ili 
ziweze kusimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa ufanisi kwa kuweka 
mifumo ya uwazi na jumuishi. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa TZS 
14. 90 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kukamilisha uandaaji wa Mpango wa Maendeleo wa Muda wa Kati 
(ZADEP) wa 2026- 2031; 

ii.	Kuwajengea uwezo wadau wakiwemo watendaji wa Wizara/Taasisi za 
Serikali juu Mpango wa Maendeleo wa Muda wa Kati (ZADEP) wa 2026- 
2031; 
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iii.	Kuandaa Mpango wa Utekelezaji, Mkakati wa Mawasiliano na Mkakati 
wa Utafutaji wa Rasilimali Fedha kwa Mpango wa Maendeleo wa Muda 
wa Kati (ZADEP) wa 2026- 2031; 

iv.	Kuandaa Mwelekeo wa Muda Mrefu wa Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 
ya 2050;  

v.	 Kuratibu zoezi la uthamini na uhakiki wa mali za wananchi wanaopisha 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo; 

vi.	Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA kwa ajili ya uendelezaji wa Mfumo 
Jumuishi wa Uratibu wa Mipango ya Maendeleo (ZiPS) pamoja na 
kuunganisha Mfumo huo na mifumo mengine inayohusiana na miradi ya 
maendeleo; na 

vii.	 Kuratibu zoezi la uandaaji wa upembuzi yakinifu kwa programu na 
miradi ya maendeleo.

Mradi wa Kuimarisha Ufanisi katika Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo 
ya Taifa

Mradi huu unalengo la kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 
Mipango, Sera na Mikakati ya Kisekta, Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ikiwemo 
Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 2026-2031, Ajenda ya Afrika 
2063 na Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030. Mradi unahusisha 
utekelezaji wa mifumo ya kufuatilia na kupima maendeleo ya miradi ya maendeleo 
ili kuhakikisha malengo yaliyowekwa yanafikiwa kwa vigezo vilivyowekwa. 
Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa TZS 2.42 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuandaa Nyenzo ya Ufuatiliaji na Tathmini (M&E framwork) wa 
Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 2026-2031; 

ii.	 Kushiriki katika mikutano na majukwaa ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa 
ya Mipango ya Maendeleo na Malengo ya Maendeleo Endelevu;

iii.	 Kufanya mapitio ya Dira ya Maendeleo Zanzibar 2050; 
iv.	 Kufanya tathmini ya programu na miradi ya maendeleo;
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v.	 Kuwajengea uwezo Maafisa wa Ufuatiliaji na Tathmini kutoka MDAs, 
Taasisi zinazojitegemea, LGAs na NSA; 

vi.	 Kuandaa na kuchapisha ripoti ya utekelezaji ya mwaka 2026/2027;
vii.	 Kuandaa na kuchapisha Ripoti ya Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 

Endelevu 2026/2027; na
viii.	Kuwajengea uwezo wadau juu ya Sera ya Ufatiliaji na Tathmini ya 

Zanzibar 2026.

Mradi wa Kuendeleza Tafiti za Kimkakati

Mradi una lenga kukuza uwezo wa kitaasisi na kitaalamu katika kufanya tafiti 
zenye mwelekeo wa kimkakati, ambazo zitasaidia kutoa mapendekezo ya kisera, 
kubaini maeneo ya vipaumbele vya maendeleo na kusaidia katika uundaji wa 
mipango inayozingatia ushahidi. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa 
kiasi cha TZS 2.20 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kukamilisha Ajenda ya Taifa ya Utafiti, Sera ya Utafiti; 
ii.	 Kuandaa Mpango wa Utekelezaji wa Ajenda Mpya ya Utafiti ya Zanzibar 

(2026–2031);
iii.	 Kufanya tafiti nne (4) za kimkakati na kuimarisha masuala ya ubunifu 

katika maeneo ya kiuchumi na kijamii ikiwemo zao la karafuu, uzalishaji 
wa chumvi na sekta miliki (real estate) na teknolojia.

iv.	 Kuanzisha na kuunganisha mfumo wa kuhifadhi tafiti kwa kushirikiana 
na Taasisi za utafiti Zanzibar; 

v.	 Kuandaa mpango wa utekelezaji wa uchumi wa kidigital kwa Zanzibar 
na kuandaa muhtasari wa Sera; na

vi.	 Kuanzisha mfumo wa takwimu za kiuchumi Zanzibar.

5.10.2	Afisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali

Afisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ni Taasisi yenye jukumu la msingi la 
kukusanya, kuchambua na kutoa takwimu rasmi za Taifa zinazotumika katika 
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kupanga, kutekeleza na kufuatilia mipango ya maendeleo ya kiuchumi, kijamii 
na kisiasa, na sekta nyingine muhimu za maendeleo ya Taifa ili kusaidia maamuzi 
ya kisera na kiutawala yanayotokana na ushahidi. Afisi inatekeleza programu 
moja (1) na mradi mmoja (1), kwa mwaka 2026/2027 imepangiwa jumla ya TZS 
8.52 bilioni (TZS 1.86 bilioni kutoka Serikalini na TZS 6.65 bilioni Washirika 
wa Maendeleo).

Programu ya Uimarishaji Takwimu Tanzania Awamu ya Pili (TSMP-II) 

Programu ina lengo la kuimarisha shughuli za kitakwimu Zanzibar kwa 
kuwezesha ukusanyaji, upatikanaji na utoaji wa takwimu za kawaida (routine 
data) kwa wakati. Programu hii itawezesha uzalishaji na usimamizi wa takwimu, 
uimarishaji wa mifumo ya kitakwimu na miundombinu, maendeleo ya rasilimali 
watu kwa Taasisi za Serikali kupitia Mfumo wa Takwimu Zanzibar ili kusaidia 
uimarishaji na upatikanaji wa takwimu rasmi. Kwa mwaka 2026/2027, Programu 
imepangiwa kutumia jumla ya TZS 6.40 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Uchapishaji wa matoleo rasmi ya takwimu kwa mwaka wa fedha 2026/2027 
kwa ajili ya matumizi ya mipango na maamuzi ya kisera;

ii.	 Kufanya Utafiti wa Ufuatiliaji wa Kaya (National Panel Survey – NPS) 
kwa lengo la kufuatilia mabadiliko ya kijamii na kiuchumi;

iii.	Kufanya Utafiti wa Watu Wenye Uwezo wa Kufanya Kazi kwa mwaka 
2026/2027 ili kupata takwimu za nguvu kazi na ajira;

iv.	Kufanya Utafiti wa Sekta isiyo Rasmi kwa mwaka 2026 ili kubaini mchango 
wake katika uchumi wa Taifa;

v.	 Kufanya Sensa ya Viwanda ya Mwaka na Robo Mwaka kuhusu uzalishaji 
mali viwandani ili kupima mwenendo wa sekta ya viwanda;

vi.	Kufanya Utafiti wa Ajira na Mapato kwa mwaka 2025/2026 ili kubaini hali 
ya ajira na viwango vya mapato;

vii.	 Kufanya Utafiti wa Sekta ya Kilimo kwa mwaka 2025 kwa lengo la 
kuboresha takwimu za uzalishaji na tija;
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viii.	 Kuwajengea uwezo watakwimu na watendaji katika Mfumo wa Takwimu 
Zanzibar ili kuongeza ufanisi na ubora wa takwimu; na

ix.	 Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa shughuli za mradi kwa kuhakikisha 
ufanisi na uwajibikaji.

Mradi wa Uimarishaji wa Takwimu za Jinsia

Mradi una lengo la kuimarisha uzalishaji na matumizi ya takwimu za jinsia 
ambazo husaidia katika kubuni sera na mipango ya kijamii, kiuchumi, na kisiasa 
ambayo inazingatia mahitaji na haki za jinsia hasa katika masuala ya elimu, 
afya, ajira na haki za kijamii. Vile vile, kutoa elimu ya dhana ya udhalilishaji wa 
kijinsia na aina zake, kutambua makundi au maeneo ambayo yako katika hatari 
zaidi ya udhalilishaji wa kijinsia. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 2.11 bilioni (TZS 1.86 bilioni kutoka Serikalini na TZS 250.00 
milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa na Serikali 

i.	 Kufanya vikao vya uhamasishaji kati ya mtumiaji na mzalishaji wa takwimu 
za jinsia;

ii.	 Kufanya mafunzo ya dhana na tafsiri ya jinsia;
iii.	Kuboresha mfumo wa watumiaji wa takwimu za kijinsia;
iv.	Kufanya ziara za masomo ya muda mfupi kuhusiana na masuala ya takwimu 

za kijinsia;
v.	 Kutoa matoleo ya takwimu za udhalilishaji wa kijinsia kila mwezi;
vi.	Kuandaa mpango mkakati wa takwimu za kijinsia wa Zanzibar; na
vii.	 Uratibu wa shughuli za takwimu za jinsia.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Washirika wa Maendeleo
i	 Kuandaa mfumo wa kidigitali wa ukusanyaji na usimamizi wa takwimu za 

ukatili na udhalilishaji wa kijinsia; na
ii	 Kutoa mafunzo ya mfumo kwa wadau wanaotumia takwimu za kijinsia.
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5.11  Wizara ya Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo

Wizara ina jukumu la kuendeleza sekta ya habari, sanaa, utamaduni na michezo 
nchini kwa kusimamia taarifa kupitia magazeti, redio na televisheni, kuendeleza 
utamaduni na urithi wa Taifa, pamoja na kukuza sanaa na ubunifu kwa ajili ya 
ajira na maendeleo ya kiuchumi. Aidha, Wizara inahusika na kuimarisha michezo 
kwa kukuza vipaji, kuboresha miundombinu na kuhakikisha ushiriki katika 
mashindano ya Kitaifa na Kimataifa, ambapo moja ya mashindano makubwa 
kwa Taifa ni AFCON. Ushiriki wa timu ya Taifa katika AFCON ni kielelezo 
cha jitihada za Serikali katika kukuza michezo na kuimarisha mshikamano wa 
Kitaifa. Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza programu moja 
(1) na mradi mmoja (1) utakaogharimu TZS 219.90 bilioni kutoka Serikali. 

Programu ya Kuimarisha na Kuendeleza Viwanja vya Michezo

Programu hii inalenga kuiwezesha sekta ya michezo kwa kujenga na kuimarisha 
miundombinu ya michezo itakayokidhi viwango vya Kitaifa na Kimataifa, 
pamoja na kuimarisha afya ya jamii kupitia ushiriki wa michezo na mazoezi ya 
mwili. Kwa mwaka 2026/2027, programu imepangiwa jumla ya TZS 204.90 
bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuendelea na ujenzi wa Mji wa Michezo - Fumba; na
ii.	 Kuendelea na ujenzi wa viwanja vya michezo vya Wilaya na Mkoa.

Mradi wa Ujenzi wa Kijiji cha Utamaduni na Kituo cha Ubunifu wa Kazi 
za Sanaa Bweleo

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuwa na kivutio mama cha kuhifadhi, 
kulinda, kuendeleza na kurithisha amali, ujuzi, maadili, lugha, sanaa na fani zote 
za utamaduni ili kuendeleza mila, silka, desturi na maadili ya Wazanzibari. Kwa 
mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 15.00 bilioni 
kutoka Serikalini. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ujenzi wa Chuo cha Utamaduni na Sanaa; na
ii.	 Ununuzi wa vifaa vya Afisi kwa ajili ya Chuo cha Utamadumi.

5.12	 Wizara ya Kazi na Uwekezaji

Wizara ina jukumu la kusimamia Sera, Sheria, kanuni za ajira, mahusiano 
ya kikazi, kukuza ajira za staha pamoja na kutatua migogoro kwa waajiri na 
waajiriwa. Aidha, inahamasisha na kurahisisha uwekezaji wa ndani na nje 
ya nchi kupitia maboresho ya sera rafiki, kupunguza vikwazo vya kiutawala 
na taratibu za uwekezaji ili kuongeza ufanisi, ushindani na tija ya kiuchumi. 
Kuimarisha uwekezaji katika visiwa, maeneo huru ya kiuchumi na uchumi wa 
buluu kwa matumizi endelevu ya rasilimali za bahari. Kwa mwaka 2026/2027, 
Wizara imepanga kutekeleza programu moja (1) ya maendeleo itakayogharimu 
TZS 15.00 bilioni kutoka Serikalini.

Programu ya Uimarishaji wa Maeneo Huru ya Uwekezaji 

Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kukuza maeneo huru ya uwekezaji 
kupitia uimarishaji wa miundombinu ya barabara, maji, umeme na mawasiliano 
katika maeneo yaliyoainishwa kwa uwekezaji, ili kuvutia wawekezaji wa ndani 
na nje ya nchi. Kwa mwaka 2026/2027, Programu imepangiwa kutumia jumla 
ya TZS 15.00 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kusambaza miundombinu ya barabara katika eneo la uwekezaji Fumba; na

ii.	 Ujenzi wa maghala ya Uwekezaji katika maeneo ya Viwanda Amani.
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5.13  Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo

Wizara ina jukumu la kuendeleza sekta za kilimo na mifugo ambazo ni muhimu 
katika kukuza uchumi kupitia kuongeza uzalishaji, kuwa na uhakika wa chakula, 
kutoa ajira kwa wananchi. Aidha, kuimarisha akiba ya chakula, kuboresha 
miundombinu ya mifugo, kuendeleza tafiti za kilimo na mifugo, kuimarisha 
mashamba ya viungo na bustani za mimea. Kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo 
na utoaji wa mafunzo kwa wakulima na wafugaji ili kuongeza tija na ufanisi wa 
uzalishaji.
 Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza programu tatu (3) na 
mradi mmoja (1) itakayogharimu jumla ya TZS 145.00 bilioni (TZS 86.55 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 58.46 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Programu ya Maendeleo ya Kilimo

Programu ina lengo la kusimamia sekta za kilimo kwa kuongeza upatikanaji wa 
mazao ya kilimo yaliyosalama, upatikanaji wa chakula katika ngazi ya Kitaifa 
pamoja na kuwajengea uwezo wakulima juu ya mifumo ya chakula. Kwa mwaka 
2026/2027, programu inatarajia kutekeleza mradi minne (4) ya Maendeleo.

Mradi wa Kuimaarisha Kiwango Bora cha Akiba ya Chakula 

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimaarisha kiwango bora cha akiba ya 
chakula kimkakati ili kushughulikia uhaba wa chakula nchini na kukabiliana 
na mahitaji ya dharura katika ngazi ya Kaya na Taifa. Kwa mwaka 2026/2027, 
mradi umepangiwa jumla ya TZS 75.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Ujenzi wa miundombinu ya kuhifadhi chakula Mangapwani-Unguja na 
Chamanangwe-Pemba (Silos Complex);

ii.	 Ukarabati wa maghala 11 Unguja na Pemba; na
iii.	Ununuzi wa chakula cha akiba. 
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Mradi wa Mabadiliko ya Mfumo wa Chakula kwa Kukuza Uchumi Jumuishi 

Mradi una lengo la kubadili mifumo ya chakula ili kuchochea uchumi jumuishi, 
kuongeza usalama wa chakula na lishe nchini pamoja na kuimarisha minyororo 
ya thamani ya mazao ya chakula ikiwemo: migomba, mihogo na mwani kwa 
kutumia mbinu jumuishi zinazokabiliana na mabadiliko ya tabianchi, kuongeza 
ujuzi na uwezo wa vijana na wanawake waweze kujiajiri na kupata fursa za 
kilimo katika miradi ya kijamii. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 4.63 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuanzisha mashamba 20 ya mfano ya uzalishaji wa zao la muhogo na 

20 ya kilimo mchanganyiko cha mwani pamoja na ufugaji wa majongoo 
bahari katika eneo moja;

ii.	 Kusaidia upatikanaji wa mbegu bora za mwani;
iii.	Kuwajengea uwezo wakulima 300 katika kilimo bora cha muhogo;
iv.	Kutoa huduma za kuanzisha biashara kwa wanawake na vijana 700 katika 

biashara za kilimo na uongezaji thamani katika zao la mwani, majongoo 
bahari, muhogo na ndizi;

v.	 Kuanzisha vituo viwili vya huduma za malezi pamoja na utoaji wa vifaa 
vinavyopunguza mzigo wa malezi ili kuboresha upatikanaji wa huduma za 
malezi kwa wanawake na vijana; na

vi.	Kuimarisha miundombinu na kuwapa vifaa vikundi sita (6) vya mwani 
katika masuala ya usarifu, kufungasha na kuongeza thamani ili kuongeza 
ushidani wa kibiashara.

Mradi wa Kuendeleza Mifumo ya Chakula, Matumizi na Urejeshaji wa Ardhi 

Mradi umeanzishwa kwa lengo la uendelezaji wa mifumo ya chakula, matumizi 
endelevu ya ardhi na urejeshaji wa uoto wa asili katika maeneo yaliyoathirika 
pamoja na uhifadhi wa misitu na kusimamia rasilimali hiyo. Mradi huu 
unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo na kwa mwaka 2026/2027, 
umepangiwa jumla ya TZS 841.73 milioni.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kusimamia eneo la ardhi la Kaskazini-Unguja na rasilimali zake kwa 
namna ya kuunganisha maslahi ya watu na mazingira; 

ii.	 Uhifadhi na ukarabati wa makaazi ya asili kwa kulinda, kusimamia na 
kurejesha maeneo ya asili; na 

iii.	Kuandaa mipango ya usimamizi na matumizi bora ya ardhi na maji kwa 
ngazi ya shehia na vijiji na kuwapatia mafunzo juu ya mipango husika.

Mradi wa Uhimilivu wa Mifumo ya Chakula Tanzania 

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kusaidia uhimilivu wa mfumo wa chakula 
kwa kuimarisha utoaji wa huduma za kilimo, kupitisha teknolojia za kilimo 
zinazohimili mabadiliko ya tabianchi na kuimarisha uwezo wa nchi katika 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na kujenga uwezo wa uhimilivu katika 
mifumo ya chakula. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 
39.71 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuanza ukarabati wa majengo ya maabara za Taasisi ya Utafiti wa Mifugo 

- Kizimbani Unguja;
ii.	 Kuendeleza tafiti za kupata mbegu bora zinazoweza kuhimili athari za 

mabadiliko ya tabianchi;
iii.	Kuanza ukarabati wa vituo vya huduma kwa wakulima na miundombinu 

ya uzalishaji wa mbegu;
iv.	Kufundisha maafisa ugani kuhusiana namna bora ya kutoa huduma kwa 

kutumia teknolojia ya habari;
v.	 Kutoa mafunzo kwa wakulima juu ya mbinu bora za uzalishaji, na teknolojia 

ya kilimo shadidi;
vi.	Kuanza ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji katika mabonde 10 

ya Bumbwisudi, Mtwango, Kianga, Kibokwa na Mwera kwa Unguja, 
Makombeni, Tibirinzi, Weni, Saninga na Kinyakuzi kwa Pemba; na
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vii.	Kuwafundisha vijana kutoa huduma mashambani kwa kutumia trekta 
ndogo ndogo za kilimo.

Programu ya Maendeleo ya Mifugo

Programu ina lengo la kuimarisha na kuinua sekta ya mifugo kwa wafugaji 
wadogo wadogo, kudhibiti maradhi ya mifugo na kuongeza uzalishaji wa mifugo 
na mazao yake. Kwa mwaka 2026/2027, Programu inatarajia kutekeleza miradi 
mitatu (3).

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Mifugo

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuendeleza miundombinu ya mifugo kwa 
kutoa huduma bora kwa jamii za wafugaji na wakulima, kuimarisha na kuongeza 
ufanisi katika vituo vya vizuizi vya mifugo. Kwa mwaka 2026/2027, mradi 
umepangiwa jumla ya TZS 2.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ukarabati wa miundombinu ya karantini Kisakasaka na Donge Muanda, 

kwa Unguja na Nziwengi – Gando-Pemba;
ii.	 Ununuzi wa mitambo ya kuzalisha gesi ya ‘Liquid Nitrogen’; 
iii.	Ujenzi wa vituo vya kisasa vya matibabu ya mifugo na ushauri wa kitaalamu 

katika kila Wilaya;
iv.	Kudhibiti wanyama waharibifu wa mazao ya kilimo na mifugo; 
v.	 Kuzindua na kuimarisha maudhui ya kilimo TV; na
vi.	Uimarishaji wa kituo cha kupandishia ng’ombe kwa njia ya sindano.

Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Chakula kwa Kuongeza Tija na Uzalishaji 
Kupitia Huduma za Kisasa za Kilimo katika Umwagiliaji

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuchangia uimarishaji, uhakika wa chakula 
na kuongeza kiwango cha kipato kwa wakulima wa mpunga Zanzibar, pamoja 
na kuongeza tija ya mpunga katika mashamba ya umwagiliaji. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 3.47 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kukamilisha ujenzi wa maghala na hifadhi katika skimu sita (6) za 
umwagiliaji;

ii.	 Kuwajengea uwezo wakulima na maafisa ugani;
iii.	 Ununuzi wa vifaa vya ziada vya usimamizi wa maji (vifaa vya kupimia 

kiwango cha maji, vifaa vya kupimia pH) kwenye maeneo ya mradi; na
iv.	 Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mradi. 

Mradi wa Mageuzi ya Uzalishaji wa Maziwa kwa Wafugaji Wadogo 
Unaozingatia Mabadiliko ya Tabianchi

Mradi una lengo la kuchangia mabadiliko katika mnyororo wa thamani wa 
maziwa ili kuboresha maisha ya watu, kuongeza uhakika wa chakula, na 
kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi. Mradi huu unatekelezwa kwa 
fedha za Washirika wa Maendeleo na kwa mwaka 2026/2027, umepangiwa 
jumla ya TZS 7.80 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Utoaji wa ng’ombe wa maziwa na msaada wa ujenzi wa mabanda ya 
ng’ombe kwa kaya zilizo katika mazingira magumu; 

ii.	 Kujenga uwezo kwa wakulima wadogo kupitia skuli za wakulima wa 
mifugo; 

iii.	 Kutoa msaada wa huduma za ugani na huduma za afya ya mifugo;
iv.	 Kuunda na kuimarisha vikundi vya wazalishaji wa maziwa na vyama 

vya ushirika; 
v.	 Uanzishaji na ukarabati wa vituo vya kukusanyia maziwa; 
vi.	 Usimamizi na ufuatiliaji wa mradi; na
vii.	 Uhamasishaji wa matumizi ya nishati bora na nishati jadidifu kwa ajili 

ya kupoza maziwa na usindikaji mdogo wa maziwa.
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Programu ya Maendeleo ya Tafiti za Kilimo na Mifugo

Programu ina lengo la kuimarisha miundombinu na uwezo wa utafiti wa kilimo 
na mifugo katika maabara za Unguja na Pemba, shamba la viungo na uanzishwaji 
wa bustani ya mimea. Kwa mwaka 2026/2027, programu inatarajia kutekeleza 
miradi miwili (2).

Mradi wa Kuimarisha Shamba la Viungo na Bustani ya Mimea

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha utendaji na uzalishaji wa Shamba 
la viungo la Kizimbani na kuanzisha bustani ya mimea itakayosaidia utafiti 
wa kilimo, uhifadhi wa mimea, elimu kwa umma na utalii endelevu chini ya 
usimamizi wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo na Mifugo Zanzibar. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 5.55 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Uanzishwaji wa mashamba darasa kwa mazao ya viungo, mimea tiba na 
aina ya viumbe hai adimu;

ii.	 Ujenzi wa kituo cha taarifa na nyaraka kwa ajili ya aina za viumbe hai za 
mimea na elimu kwa wageni;

iii.	 Kuhifadhi na kuboresha miundombinu ya utafiti wa kilimo; 
iv.	 Uchimbaji wa kisima kirefu na uwekaji wa miundombinu ya kuhifadhi 

maji na umwagiliaji; na
v.	 Uanzishwaji wa vivutio vya kiutalii kwa watalii wa ndani na nje.

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu na Uwezo wa Utafiti wa Kilimo, Maliasili 
na Mifugo

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha uwezo wa kufanya utafiti wa 
kilimo, maliasili na mifugo, kupitia uanzishaji wa maabara za utafiti, vituo vya 
utafiti na majaribio ya Wanyama pamoja na kituo madhubuti cha uhifadhi wa 
kumbukumbu na nyaraka kwa taarifa za utafiti wa kilimo, maliasili na mifugo. 
Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 3.00 bilioni kutoka 
Serikalini.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuanza ujenzi wa maabara kuu za utafiti Chamanagwe - Pemba; na
ii.	 Ujenzi wa mabanda ya utafiti wa kuku, sungura na mbuzi katika kituo 

cha utafiti wa mifugo Chamanangwe - Pemba. 

Mradi wa Ulinzi wa Misitu ya Mwambao wa Zanzibar kwa Manufaa 
Mchanganyiko

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kulinda makaazi ya nchi kavu na ya pwani 
ya Zanzibar kwa manufaa mbali mbali kwa kutumia mbinu ya usimamizi wa 
kimandhari. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo na 
kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 1.99 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kufanya mapitio ya kina ya sera na kanuni zilizopo (Misitu, Mazingira 

na Uchumi wa Buluu);
ii.	 Kufanya mashauriano na wadau Unguja na Pemba kuhusu mapungufu 

ya sera na changamoto za utekelezaji na usimamizi;
iii.	 Kufanya tathmini ya hali ya utekelezaji na usimamizi shirikishi wa 

misitu;
iv.	 Kufanya mapitio na uidhinishaji wa miongozo ya usimamizi shirikishi 

wa misitu; 
v.	 Kutoa mafunzo na usaidizi wa kitaalamu katika uhifadhi wa mazingira 

na misitu; na
vi.	 Kuimarisha uwezo jumuishi wa kijinsia katika usimamizi wa misitu ya 

jamii.

5.14	 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
Wizara imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha ustawi wa jamii kupitia upatikanaji 
wa huduma bora kwa jamii, wazee na watoto. Miongoni mwa majukumu yake ni 
kuhudumia na kulinda wazee na watoto, kutokomeza ukatili na unyanyasaji wa 
kijinsia dhidi ya wanawake na watoto wa kike, pamoja na kuimarisha na kukuza 
usawa wa kijinsia nchini. 
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Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza miradi minne (4) 
itakayogharimu jumla ya TZS 16.90 bilioni (TZS 7.00 bilioni kutoka Serikalini 
na TZS 9.90 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
 Mradi wa Hifadhi ya Wazee
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kukuza ustawi wa wazee kwa kuimarisha 
usalama wao, kuhakikisha wanaishi katika makaazi mazuri na wanapata huduma 
za msingi. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 3.50 
bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuendelea na ukarabati wa makaazi ya wazee Sebleni na Limbani; na     
ii.	 Ununuzi wa vifaa na samani kwa makaazi ya wazee.

Mradi wa Ujenzi wa Nyumba ya Kulelea Watoto 
Mradi una lengo la kutoa makaazi salama, yenye heshima na yanayokidhi 
mahitaji ya msingi kwa watoto waliopoteza wazazi au walezi, kupitia ushirikiano 
wa wadau mbalimbali. Mradi unakusudia kuboresha ustawi wa watoto yatima, 
kuwawezesha kisaikolojia, kijamii na kuwaandaa kuwa raia wenye mchango 
chanya katika jamii. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 
3.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

  ●	 Kuanza na ujenzi wa kituo cha kulelea Watoto Unguja.  

Mradi wa Kutokomeza Uzalilishaji na Ukatili wa Kijinsia kwa Wanawake na 
Wasichana
Mradi una lengo la kuimarisha haki za wanawake na wasichana kwa kupambana 
na ukatili wa kijinsia sambamba na uhamasishaji wa haki za binaadamu. Kwa 
mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 636.32 milioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kutafsiri kwa lugha ya kiswahili Mpango wa Kutokomeza Vitendo vya 

Ukatili na Udhalilishaji; 
ii.	 Kuandaa mikutano ya vikundi kazi kwa ajili ya kupambana vitendo vya 

udhalilishaji;
iii.	 Ununuzi wa vifaa vya Afisi; 
iv.	 Kuratibu utekelezaji wa mradi; 
v.	 Kufanya mafunzo kwa maafisa juu ya modeli mpya (Modeli Sasa) ili 

kuweza kutumika katika kufanya mikutano ya kampeni ya kijamii; na
vi.	 Kutathmini mbinu za kijamii katika kuzuia na kukabiliana na ukatili 

dhidi ya wanawake na watoto.

Mradi wa Kukuza Usawa wa Kijinsia Tanzania (Pamoja) 
Mradi una lengo la kukuza fursa za kiuchumi kwa wanawake pamoja na 
kukabiliana na vitendo vya ukatili na udhalilishaji Tanzania. Kwa mwaka 
2026/2029, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 9.26 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuwajengea uwezo wanawake juu ya stadi za maisha na biashara;
ii.	 Kufanya mafunzo kwa vikundi vya wanawake au binafsi kwenye 

mpango wa biashara;
iii.	 Kutambua vikundi vya jamii kwa ajili ya majukwaa ya wajasiriamali 

wanawake ili kuwawezesha kiuchumi; 
iv.	 Kutathmini masoko na mifumo ya biashara; 
v.	 Ununuzi wa vifaa vya kufunzia kwa makundi yaliotambuliwa;
vi.	 Kufanya tafiti ya kuelewa hali ya desturi za kijamii na tabia hasi za 

usawa wa kijinsia na ukatili wa udhalilishaji;
vii.	 Kufanya ziara ya kimafunzo Rwanda kwa kujifunza ‘Bandebehero 

model’;
viii.	 Kujenga na kununua vifaa vya jengo la huduma za kisaikolojia na 

nyumba salama;
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ix.	 Kukuza fursa za kiuchumi kwa wanawake kupitia mifumo ya kijamii;
x.	 Ubunifu na ushirikishwaji; 
xi.	 Usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya mradi; na 
xii.	 Kuimarisha huduma za kuzuia na kukabiliana na ukatili wa kijinsia.

5.15	 Wizara ya Maji, Nishati na Madini

Wizara inasimamia sekta kuu tatu maji, nishati na madini ambazo ni nguzo 
muhimu katika kuchochea maendeleo ya taifa na kuboresha ustawi kwa jamii. 
Wizara inalenga kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za maji safi na salama, 
kuimarisha upatikanaji wa nishati ya uhakika na nafuu, pamoja na kusimamia 
matumizi bora ya rasilimali madini kwa ajili ya kukuza uchumi na kuboresha 
maisha ya wananchi.
 Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza programu mbili (2) na 
mradi mmoja (1) itakayogharimu jumla ya TZS 458.82 bilioni (TZS 315.42 
bilioni kutoka Serikalini na TZS 143.40 bilioni kwa Washirika wa Maendeleo).

Program ya Kuimarisha Mifumo ya Maji Zanzibar
Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuhakikisha uwepo wa mifumo 
madhubuti na imara ya usambazaji wa maji safi na salama pamoja na kuimarisha 
miundombinu ya usafirishaji wa maji taka sambamba na upatikanaji endelevu wa 
maji safi na salama katika maeneo ya Mijini na Vijijini kwa Unguja na Pemba. 
Kwa mwaka 2026/2027, programu hii itatekelezwa kupitia miradi kumi na mbili  
(12) ya maendeleo kama ifuatavyo:

Mradi wa Uimarishaji wa Huduma za Maji kwa Mikoa ya Unguja

Mradi huu una lengo la kuhakikisha miundombinu ya usambazaji wa maji safi 
na salama katika Mikoa yote ya Unguja ina kuwa imara na kuweza kuhakikisha 
upatikajani wa huduma hiyo Mijini na Vijijini. Kwa mwaka 2026/2027, mradi 
huu umepangiwa kiasi cha TZS 35.55 bilioni kutoka Serikalini.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Uimarishaji wa huduma za maji Mkoa wa Magharibi;
ii.	 Uimarishaji wa huduma za maji Mkoa wa Kusini Unguja; na
iii.	 Uimarishaji wa miundonbinu ya maji Kaskazini Unguja.

Mradi wa Uhuishaji na Uimarishaji wa Huduma za Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira Zanzibar 

Mradi huu unalenga kuboresha miundombinu ya maji, kuongeza ufanisi wa 
usambazaji na kuimarisha mifumo ya usimamizi wa rasilimali za maji ili kukidhi 
mahitaji ya sasa na ya baadaye. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa 
jumla ya TZS 13.90 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kumlipa Mshauri Elekezi kwa ajili ya kazi za usimamizi wa mradi; na
ii.	 Kumlipa Mkandarasi kwa ajili ya kazi ya ujenzi wa miundombinu ya 

Maji 

Mradi wa Kuimarisha Usalama wa Maji Zanzibar

Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma za upatikanaji wa maji safi na 
salama katika maeneo ya mjini na vijijini Unguja na Pemba. Mradi unatarajia 
kuijengea uwezo sekta ya maji juu ya usimamiaji wa usalama na upatikanaji wa 
maji nchini kwa kuanda mikakati na miongozo ya mageuzi, kuanzisha mfumo 
jumuishi wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na uchafuzi wa mazingira 
sambamba na kutoa mafunzo ya usimamiaji wa rasilimali maji pamoja na 
uimarishaji wa huduma za uendeshaji wa Mamlaka ya Maji Zanzibar. Kwa 
mwaka 2026/2027. Mradi huu umepangiwa jumla ya 9.61 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuandaa mkakati na muongozo wa usimamizi wa maji;
ii.	 Kuanzisha mifumo jumuishi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

na uchafuzi wa mazingira;      
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iii.	 Kuwajengea uwezo watendaji wa Wizara na Taasisi zake;           
iv.	 Malipo kwa Washauri Elekezi wa kazi mbalimbali ikiwemo utayarishaji 

wa michoro na ramani, usanifu wa mradi na mchanganuo wa gharama; 
na

v.	 Uendeshaji wa mradi.

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Maji Mkoa wa Mjini Magharibi
Mradi huu unalenga kuboresha na kuimarisha upatikanaji wa huduma za maji safi 
kwa wakaazi wa eneo la Mjini Magharib kupitia uendelezaji wa miundombinu ya 
kisasa ya usambazaji maji kwa kubadilisha na kupanua mtandao wa usambazaji 
wa maji ili kuongeza uwezo wa upatikanaji na kupunguza upotevu wa maji. 
Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 25.00 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kumlipa Mshauri Elekezi kwa ajili ya kazi za usimamizi wa mradi; na
ii.	 Kumlipa Mkandarasi kwa ajili ya kazi ya ujenzi wa miundombinu ya 

Maji.

Mradi wa Usimamizi na Uangalizi Bora wa Rasilimali Maji 
Mradi unalenga kuimarisha usimamizi na uendelevu wa rasilimali maji kwa 
kutambua na kusajili visima binafsi, kuboresha ubora wa maji kupitia matibabu 
stahiki, na kulinda vyanzo vya maji dhidi ya uharibifu. Kwa mwaka 2026/2027, 
mradi umepangiwa jumla ya TZS 30.00 milioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kujengea uwezo na kusajili Jumuiya za uhifadhi wa vyanzo vya maji 

katika ngazi ya Shehia; 
ii.	 Kuanzisha Jumuiya mpya za uhifadhi wa vyanzo vya maji katika ngazi 

ya Shehia za Mkoa Mjini Magharibi;
iii.	 Mafunzo kwa wafanyakazi juu ya ubora wa maji na kufanya uchambuzi 

wa maji taka;
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iv.	 Ununuzi wa vifaa vya ufuatiliaji wa ubora wa maji; na
v.	 Kuandaa muongozo wa ujenzi wa miundombinu ya maji safi na maji 

taka.

Mradi wa Uandaaji wa Mpango Mkuu wa Rasilimali Maji, Usambazaji Maji 
na Usafi wa Mazingira
 Mradi huu unalenga kuandaa Mpango Mkuu wa Maji na Usafi wa Mazingira kwa 
Unguja na Pemba ili kuboresha upangaji, usimamizi na uendelezaji endelevu wa 
rasilimali maji, pamoja na huduma za usambazaji na usafi wa mazingira. Kwa 
mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 840.74 milioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo.
 Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuanda Mpango Mkuu wa Usambazaji Maji, Rasimali Maji na Usafi wa 
Mazingira-Unguja na Pemba; na

ii.	 Kuwajengea uwezo watendaji wa Wizara juu ya usimamizi wa rasilimali 
maji.

Mradi wa Kuimarisha Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira (Awamu ya II) 

Mradi huu una lengo la kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za maji safi, 
usimamizi endelevu wa maji taka katika visiwa vya Zanzibar na kuimarisha 
uwezo wa Taasisi katika kusimamia rasilimali za maji kwa ufanisi na endelevu. 
Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 2.50 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuajiri Mshauri Elekezi kwa ajili ya kazi za utayarishaji michoro na 

ramani, usanifu wa mradi, mchanganuo wa gharama pamoja na uandaji 
wa nyaraka za zabuni za ununuzi kwa Mkandarasi katika kazi;

ii.	 Kufanya utafiti wa msingi kuhusu upatikanaji wa huduma za maji taka;
iii.	 Kupitia na kuandaa rasimu ya sheria za maji safi na usafi wa mazingira 

2006 pamoja na kanuni zake; na
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iv.	 Ununuzi wa vifaa vya kisasa vya uchunguzi na ufatiliaji wa maji ya 
chini ya ardhi na miundombinu ya usambazaji maji.

Mradi wa Uimarishaji wa Miundombinu ya Maji 

Mradi unalenga kuboresha upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama kwa 
wananchi kupitia ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya usambazaji wa maji 
katika skimu husika. Mradi utasaidia kuongeza kiwango cha upatikanaji wa 
maji, kupunguza upotevu wa maji pamoja na kuboresha afya na maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 
50.20 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kujenga na kukarabati miundombinu ya maji katika skimu tisa (9) 

Pandani, Ole, Muambe – Kengeja, Madenjani, Wingwi, Chokocho, 
Sizini, Chambani na Wawi; 

ii.	 Kufunga mabomba na vifaa vya usambazaji wa maji; na 
iii.	 Kufanya ufuatiliaji na matengenezo ya mfumo wa maji.

Mradi wa Udhibiti, Ugavi na Matumizi Endelevu ya Nishati ya Umeme 

Mradi unalenga kuboresha udhibiti, ugavi na matumizi endelevu ya nishati ya 
umeme kwa kuongeza upatikanaji wa umeme wa uhakika, salama na wenye 
gharama nafuu kwa jamii. Mradi utajikita katika kuimarisha miundombinu ya 
umeme, matumizi ya teknolojia rafiki kwa mazingira, pamoja na kuhamasisha 
matumizi bora ya nishati ili kupunguza upotevu wa umeme na athari za 
mabadiliko ya tabianchi. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha 
TZS 9.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuboresha na kusambaza miundombinu ya umeme; 
ii.	 Kufunga vifaa vya matumizi bora ya nishati na teknolojia rafiki kwa 

mazingira; na 
iii.	 Kutoa mafunzo kwa wataalamu wa sekta ya nishati. 
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Mradi wa Ujenzi wa Matangi 

Mradi unalenga kuongeza uwezo wa uhifadhi na usambazaji wa maji safi kwa 
wananchi. Mradi huu utasaidia kuhakikisha upatikanaji wa maji ya uhakika, 
kupunguza changamoto za upungufu wa maji pamoja na kuboresha huduma za 
kijamii na afya. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 5.13 
bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

   i.	 Kujenga matangi 10 ya kuhifadhi maji; na 
  ii.	 Kufunga mifumo ya mabomba ya kuingiza na kusambaza maji. 

Mradi wa Uimarishaji wa Miundombinu ya Usambazaji Maji Safi katika Mji 
wa Michezo

Mradi unalenga kuboresha huduma ya maji safi na salama kwa wakaazi wa eneo 
hilo kupitia ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya usambazaji wa maji. Mradi 
utasaidia kuongeza upatikanaji wa maji ya uhakika, kupunguza upotevu wa maji 
pamoja na kusaidia maendeleo ya makaazi, huduma za kijamii na shughuli za 
kiuchumi katika Mji wa Michezo. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa 
kiasi cha TZS 19.20 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kujenga na kukarabati miundombinu ya usambazaji maji safi; 
ii.	 Kufunga mabomba na vifaa vya kusambaza maji kwa wananchi; na 
iii.	 Kujenga vituo vya kuhifadhi na kusambaza maji. 

Mradi wa Uwekaji wa Mifumo ya Usafirishaji wa Maji Taka katika Mji wa 
Michezo- Fumba 
Mradi una lengo la kuboresha usafi wa mazingira na huduma za maji taka kupitia 
uwekaji wa mifumo bora ya ukusanyaji na usafirishaji wa maji taka katika eneo 
la Mji wa Michezo uliopo Fumba. Mradi utasaidia kupunguza uchafuzi wa 
mazingira, kuimarisha afya ya jamii pamoja na kusaidia maendeleo endelevu ya 
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makaazi na miundombinu ya kisasa. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa 
kiasi cha TZS 6.29 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kujenga na kufunga mifumo ya mabomba ya maji taka; 
ii.	 Kujenga vituo vya kukusanyia na kusambaza maji taka; na 
iii.	 Kufanya ukaguzi na majaribio ya mfumo wa maji taka. 

Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Umeme Zanzibar

Programu ina lengo la kuhakikisha kuwa upatikanaji wa huduma ya uhakika 
na endelevu ya nishati ya umeme katika maeneo yote ya Zanzibar. Program 
inatarajia kuimarisha mifumo na miundombinu ya usambazaji wa umeme ili 
wananchi waweze kufaidika na huduma hiyo katika maeneo yote ya Mijini na 
vijijini kwa Unguja na Pemba. Program hii inatekelezwa kupitia miradi tisa (9) .

Mradi wa Maboresho ya Mfumo wa Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

Mradi unalenga kuimarisha mfumo wa usafirishaji na usambazaji wa umeme 
katika kwa kuongeza uwezo wa miundombinu ya mtandao wa umeme, kuboresha 
usimamizi wa mfumo wa umeme pamoja na kuongeza ufanisi wa utoaji wa 
huduma kwa wananchi. Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kuongeza 
uhakika wa upatikanaji wa umeme, kupunguza muda wa hitilafu za umeme na 
kupanua huduma katika maeneo mapya yanayohitaji kuunganishwa na mtandao 
wa umeme. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 41.72 
bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Uwekaji wa waya chini ya ardhi katika eneo la Mji wa Michezo- Fumba;
ii.	 Kujenga na kufanya maboresho ya njia kuu za umeme za mkondo wa 

33kV zenye urefu wa kilomita 320 kutoka kituo cha Wesha kuelekea 
Kaskazini na Kusini mwa Pemba;
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iii.	 Kujenga njia mpya za umeme za mkondo wa 33kV kutoka Wesha hadi 
Gombani, Chanjaani, Zaire na Uwanja wa Ndege kwa kutumia nyaya za 
ardhini kwa urefu wa kilomita 80;

iv.	 Kujenga njia za kuunganisha mtandao wa umeme kwa mfumo wa “ring 
circuits” pamoja na kufikisha huduma katika maeneo mapya kwa urefu 
wa kilomita 115;

v.	 Kuweka mfumo wa mawasiliano wa “fiber optic” katika njia zote 
za umeme zitakazojengwa kwa jumla ya kilomita 320 ili kuimarisha 
mawasiliano na uendeshaji wa mfumo wa umeme;

vi.	 Kufunga mfumo wa “Distribution Management System (DMS)” pamoja 
na mfumo wa “Mini-SCADA” kwa ajili ya kusimamia mwenendo wa 
mtandao wa umeme katika Kisiwa cha Pemba;

vii.	 Kufunga vifaa vya kisasa vya udhibiti wa mtandao ikiwemo “auto-
reclosers circuit breakers” katika maeneo 19 na “load break switches” 
maeneo 35;

viii.	 Kutoa mafunzo kwa watendaji wa Shirika la Umeme kuhusu matumizi, 
uendeshaji na matengenezo ya mifumo mipya ya kisasa itakayofungwa;

ix.	 Kununua trekta mbili zenye uwezo wa 250HP pamoja na krini za tani 10 
kwa ajili ya kubeba nguzo na kufanya kazi za miundombinu ya umeme; 
na

x.	 Kununua gari tisa (9) yenye krini za tani 7 kila moja kwa ajili ya shughuli 
za ujenzi na matengenezo ya njia za umeme.

Mradi wa Kuanzisha Vinu vya Kufua Umeme kwa Kutumia Majenereta 

Mradi unalenga kuimarisha upatikanaji wa umeme wa uhakika, salama na 
endelevu kwa kutafuta vyanzo mbadala vya uzalishaji wa umeme vitakavyosaidia 
kuongeza nguvu katika mfumo wa gridi ya umeme Zanzibar. Katika kufanikisha 
azma hiyo, Serikali imepanga kuanzisha kinu cha kuzalisha umeme chenye 
uwezo wa MW100 kwa Unguja na MW 34 kwa Pemba kwa kutumia majenereta 
ya kisasa. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 59.62 
bilioni kutoka Serikalini. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i	 Kufanya upembuzi yakinifu na tathmini ya athari kwa mazingira na 

jamii; 
ii	 Ununuzi na ufungaji wa majenereta ya kisasa ya kuzalisha umeme; 
iii	 Ujenzi wa miundombinu ya vinu vya kuzalisha umeme; 
iv	 Ujenzi wa mifumo ya kuhifadhia na kusambaza mafuta kwa ajili ya 

uendeshaji wa majenereta; 
v	 Ujenzi wa vituo vya kupozea na kusambaza umeme; 
vi	 Ufungaji wa mifumo ya udhibiti, uendeshaji na usimamizi wa mitambo; 

na 
vii	 Kuwajengea uwezo wataalamu wa ndani kupitia mafunzo maalumu ya 

uendeshaji na matengenezo ya mitambo hiyo.

Mradi wa Ujenzi wa Kituo Kipya cha Kupozea Umeme

Mradi unalenga kuimarisha mfumo wa uzalishaji na usambazaji wa umeme 
kupitia ujenzi wa kituo kipya cha kupozea na kuunganishia umeme katika eneo la 
Wesha. Kituo hicho kitapokea umeme unaozalishwa na majenereta yanayotumia 
mafuta ya HFO/LNG kwa lengo la kukuza nguvu ya umeme unaozalishwa na 
kuunganisha huduma hiyo katika mfumo wa usafirishaji wa umeme uliopo. 
Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kuongeza upatikanaji wa umeme wa 
uhakika, kuimarisha uthabiti wa huduma pamoja na kuongeza ufanisi wa mfumo 
wa usambazaji umeme Pemba. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa 
kiasi cha TZS 20.48 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizpangwa Kutekelezwa 

i.	 Kutengeneza miundombinu ya kuwezesha ujenzi wa kituo cha kukuza 
umeme;

ii.	 Kufunga transfoma mbili kwa ajili ya kukuza umeme kutoka 11kV 
kwenye 132kV; na 

iii.	 Kuunganisha kituo cha uzalishaji umeme na mfumo wa gridi ya taifa 
yenye kiwango cha 132kV. 
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Mradi wa Uwekaji wa Miundombinu ya Kuhifadhi na Kusafirisha Umeme 
Mradi unalenga kuanzisha na kuimarisha vyanzo mbadala vya uzalishaji wa 
umeme kwa ajili ya kuongeza upatikanaji wa nishati katika Gridi ya Taifa. Aidha, 
mradi unahusisha uwekaji wa miundombinu ya kuhifadhi umeme pamoja na 
ujenzi wa njia za kusafirishia umeme katika eneo la Bambi-Unguja. Utekelezaji 
wa mradi unatarajiwa kuongeza uthabiti wa huduma ya umeme, kupunguza 
upotevu wa nishati, pamoja na kuimarisha ufanisi wa mfumo wa usambazaji 
wa umeme. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 32.16 
bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ununuzi na ufungaji wa mitambo ya kuhifadhi umeme;
ii.	 Ujenzi wa njia za kusafirishia umeme;
iii.	 Ujenzi wa kituo cha kupozea na kuunganishia umeme;
iv.	 Ufungaji wa mfumo wa usimamizi wa nishati na majaribio na kuingiza 

mfumo katika matumizi rasmi;
v.	 Kazi za ujenzi wa miundombinu ya ardhini; na
vi.	 Kufanya mafunzo ya kitaalamu pamoja na uhamishaji wa maarifa kwa 

watendaji husika.

Mradi wa Uwekaji wa Miundombinu ya Kuzalisha Umeme kwa Kutumia 
Nishati ya Jua katika Visima vya Maji

Mradi unalenga kuweka miundombinu ya kuzalisha umeme kwa kutumia nishati 
ya jua katika visima 79 vya maji ambayo itasaidia kupunguza changamoto ya 
upatikanaji wa maji inayosababishwa na kukatika au kuzimika kwa umeme 
katika baadhi ya maeneo. Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kuongeza 
uhakika wa huduma ya maji, kupunguza gharama za matumizi ya nishati pamoja 
na kuimarisha matumizi ya nishati safi na endelevu. Kwa mwaka 2026/2027, 
mradi umepangiwa kiasi cha TZS 12.58 bilioni kutoka Serikalinio. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Ununuzi na ufungaji wa paneli na pampu za umeme wa jua;
ii.	 Uwekaji wa mifumo ya udhibiti na uhifadhi wa nishati; na
iii.	 Ujenzi wa miundombinu ya usalama na majengo yanayohusiana na 

mradi;

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu na Uzalishaji wa Umeme 
Mradi unalenga kuzalisha umeme wa jua wenye uwezo wa 30 MW pamoja 
na kuweka mfumo wa kuhifadhi nishati ya umeme wenye uwezo wa 20MWh. 
Aidha, mradi unakusudia kuimarisha upatikanaji na uthabiti wa huduma ya 
umeme, kupunguza upotevu wa nishati katika mfumo wa usambazaji, pamoja 
na kuendeleza matumizi ya nishati safi na endelevu Zanzibar. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 31.00 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuzalisha umeme wa 30 MW kwa kutumia nishati ya jua;
ii.	 Kuweka mfumo wa kuhifadhi nishati ya umeme wenye uwezo wa 

20MWh;
iii.	 Kujenga laini za usambazaji wa umeme za mkondo wa 33kV zenye 

urefu wa kilomita 210; na
iv.	 Kuweka mfumo wa utambuzi wa hitilafu katika miundombinu ya 

umeme. 

Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati Zanzibar 

Mradi una lengo la kuimarisha miundombinu ya umeme na kuzijengea uwezo 
Taasisi zinazoshughulikia masuala ya nishati ili ziweze kuimarisha utoaji wa 
huduma za usambazaji wa umeme katika maeneo tofauti ya visiwa vya Unguja 
na Pemba. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 65.79 
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuendelea na ujenzi wa laini kubwa ya umeme yenye uwezo wa kilovoti 

132 pamoja na kufanya malipo kwa Mshauri Elekezi; 
ii.	 Uwekaji wa mfumo wa kidigitali wa usimamizi na uendelezaji wa 

miundombinu ya umeme; 
iii.	 Kuanza ujenzi wa miundombinu ya umeme wa jua pamoja vituo vya 

kupozea umeme katika maeneo ya Makunduchi, Ubago na Matemwe; 
iv.	 Kusimamia masuala ya jinsia katika sekta ya nishati; na 
v.	 Kuwajengea uwezo watendaji katika sekta ya nishati.

Mradi wa Ulazaji wa Waya wa Umeme Baharini 

Mradi una lengo kuondoa changamaoto za umeme kwa ujenzi wa miundombinu 
ya nyaya za chini ya bahari. Mradi unatarajiwa kuweka waya mpya pamoja na 
ujenzi wa vituo vya kupokelea umeme katika maeneo ya Unguja na Pemba. Kwa 
mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 16.72 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 

•	 Kukamilisha taratibu za manunuzi ili kumpata Mshauri Elekezi na 
Mkandarasi wa utengenezaji wa nyaya za baharini, vifaa na usafirishaji wa 
umeme chini ya bahari.

Mradi wa Uimarishaji wa Sekta ya Madini
Mradi unalenga kuongeza ufanisi, usimamizi, maendeleo endelevu ya shughuli 
za uchimbaji na biashara ya madini. Mradi utasaidia kuboresha miundombinu, 
mazingira ya kazi, kuongeza mapato ya sekta ya madini, pamoja na kuimarisha 
mchango wa sekta hiyo katika ukuaji wa uchumi na ajira kwa wananchi. Kwa 
mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 1.50 bilioni kutoka 
Serikalini.



MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 2026 NA MPANGO WA  MAENDELEO 2026/2027 83

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuboresha miundombinu na vifaa vya shughuli za madini; 
ii.	Kutoa mafunzo kwa wachimbaji na wadau wa sekta ya madini; na 
iii.	 Kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa shughuli za uchimbaji. 

5.16  Wizara ya Mawasiliano, Teknolojia ya Habari na Ubunifu

Wizara ina lengo la kuharakisha mageuzi ya kidijitali kwa kusimamia maendeleo 
ya miundombinu ya TEHAMA na ubunifu. ili kuongeza ufanisi wa Serikali, 
kukuza uchumi wa kidijitali, kuimarisha usalama wa mifumo, taarifa na 
kuinua ustawi wa wananchi kwa ushindani wa Kitaifa na Kimataifa. Wizara hii 
inatekeleza miradi kupitia sekta kuu tatu ambazo ni Mawasiliano, Teknolojia 
ya Habari (TEHAMA) na Ubunifu. Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga 
kutekeleza programu moja ya maendeleo.

Programu ya Mageuzi ya Kidigitali

Programu ina lengo la kuimarisha mshikamano wa juhudi za Kitaifa katika 
kuendeleza mageuzi ya kidijitali kwa kuboresha huduma na miundombinu, 
kuimarisha mifumo na usalama wa taarifa, pamoja na kuweka mazingira wezeshi 
ya sera na miongozo. Kwa mwaka 2026/2027, programu imepangiwa jumla ya 
TZS 41.37 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuanzisha Mji wa Teknolojia, kuboresha na kuendeleza ujuzi wa kidijitali 
kwa wananchi, vijana na watumishi wa umma; na

ii.	 Kuanzisha Mfumo wa Serikali wa Kubadilishana Taarifa (Zanzibar 
Government Interoperability Platform- Zanxchange).

5.17 Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi

Wizara ina lengo la kusimamia fursa na vipaumbele vya uchumi unaotegemea 
rasilmali za baharini kwa ajili ya kuijenga Zanzibar mpya yenye uchumi wa 
kisasa. Aidha Wizara inazingatia kuimarisha usimamizi na matumizi endelevu 
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ya bahari pamoja na kusimamia fursa za uwezeshaji na uwekezaji katika sekta ya 
uvuvi, mazao ya baharini, kilimo cha mwani, utafutaji na uchimbaji wa mafuta 
na gesi asilia. 
Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza programu tatu (3) 
zitakazogharimu jumla ya TZS 193.24 bilioni (TZS 130.26 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 62.98 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Programu ya Kuimarisha Uvuvi wa Bahari Kuu

Programu hii inalenga kuendeleza sekta ya uvuvi wa bahari kuu kwa kutumia 
mbinu na teknolojia za kisasa, ili kuongeza mchango katika uchumi na kuboresha 
maisha ya wananchi. Kwa mwaka 2026/2027, programu inatarajia kutekeleza 
miradi minne (4) ya maendeleo. 

Mradi wa Ujenzi wa Viwanda vya Kusarifu na Kuchakata Samaki

Mradi una lengo la kuimarisha sekta ya uvuvi katika kuongeza thamani bidhaa 
ya dagaa kwa kujenga viwanda vitakavyoshughulikia ukusanyaji, uhifadhi na 
usambazaji wa dagaa kwa masoko ya ndani na nje ya nchi ili kuongeza kipato 
na maendeleo endelevu kwa jamii. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa 
kiasi cha TZS 39.00 bilioni Kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kuanza ujenzi wa viwanda vya kuchakata Samaki Mkoani na Chamanangwe 
- Pemba; na

ii.	 Kuanza ujenzi wa kiwanda cha minofu ya samaki Fungurefu - Unguja.

Mradi wa Uwanzishwaji wa Eneo Huru la Uwekezaji wa Uchumi wa Buluu 
Mradi una Lengo la kuimarisha uchumi wa Taifa kupitia rasilimali za bahari kwa 
kuanzisha eneo maalum la uwekezaji litakalovutia wawekezaji wa ndani na nje, 
kuongeza fursa za ajira na kuchochea maendeleo ya viwanda vinavyohusiana 
na uchumi wa buluu. Kwa mwaka wa 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha 
TZS 5.00 bilioni Kutoka Serikalini.
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Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 
●	 Uwekaji wa miundombinu ya maji, umeme, barabara, mitaro na uzio 

kwa eneo la uwekezaji Fungurefu.

Mradi wa Kukuza Usimamizi Endelevu wa Uvuvi na Ukuzaji wa Mazao ya 
Baharini Tanzania – TASFAM
Mradi una lengo la kuimarisha usimamizi wa rasilimali za bahari na kuboresha 
upatikanaji wa fursa za kiuchumi kwa walengwa. Kwa mwaka 2026/2027, mradi 
umepangiwa kiasi cha TZS 45.41 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Ujenzi wa madiko mawili (2) ya kisasa ya Samaki Kizimkazi na Wete;
ii.	 Ujenzi wa bandari ndogo ya uvuvi - Malindi;
iii.	 Ujenzi wa maghala ya kuhifadhia mwani kwa maeneo ya Fungurefu, 

Pongwe, Tumbe, Chokocho na Kiuyu Mbuyuni;
iv.	 Uwekaji wa mitambo ya kuzalisha barafu na vyumba baridi katika 

maeneo ya Nungwi na Malindi - Unguja na Tumbe – Pemba;
v.	 Ujenzi wa chuo cha Uvuvi – Fungurefu Unguja; 
vi.	 Ununuzi wa lori la kuhifadhia samaki;
vii.	Ununuzi wa boti tisa (9) kwa ajili ya doria na utafiti; na
viii.	Kufanya ukarabati wa Afisi katika majengo ya Nyangumi, Jodari na 

ZAFIRI.

Mradi wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo na Uvuvi
Mradi una lengo la kuongeza tija endelevu, faida na biashara ya mbegu za mazao, 
uvuvi na ufugaji wa samaki, kwa kutilia mkazo uwezeshaji wa wanawake na 
ushiriki wa vijana. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 
13.50 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ununuzi wa meli mbili (2) zenye mita 18m na 25m za uvuvi wa bahari 

kuu;
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ii.	 Kuendelea kufanya utafiti wa uzalishaji na ukuzaji wa samaki wakiwemo 
majongoo bahari, kaa na mwatiko;

iii.	 Ujenzi wa vituo viwili vya mafunzo ya uvuvi na ufugaji wa viumbe 
bahari Unguja na Pemba;

iv.	 Ujenzi wa vituo vya kusarifu mwani na ununuzi wa vifaa vya maabara 
ya uzalishaji mbegu za mwani;

v.	 Ununuzi wa gari aina ya lori na jokofu la tani 10 kwa ajili ya Kampuni 
ya Uvuvi;

vi.	 Kufanya ukarabati wa makaushio manne (4) na chanja 80 zilizopo Kiuyu 
Mbuyuni - Pemba; na

vii.	 Kuanzisha mashamba darasa mawili ya ufugaji wa samaki kwa kutumia 
mabwawa na matangi; na 

viii.	Kuanzisha karakana kwa ajili ya matengenezo ya vifaa na mitambo - 
Unguja na Pemba.

Programu ya Kuendeleza Wavuvi Wadogo Wadogo 

Lengo la Programu hii ni kuboresha uwezo wa wavuvi wadogo kwa kuwapatia 
rasilimali, ujuzi, na mazingira bora ya kufanya shughuli zao ili kuongeza ufanisi 
na uzalishaji katika shughuli zao. Kwa mwaka 2026/2027, programu inatarajia 
kutekeleza miradi minne (4) ya maendeleo.

Mradi wa Ujenzi wa Madiko na Masoko ya Kisasa ya Samaki

Mradi una lengo la kuwawezesha wavuvi kwa kupata huduma bora na masoko 
ya uhakika, kwa kuwajengea miundombinu ya kisasa ya kuhifadhia na kuuzia 
samaki katika maeneo mbalimbali ya Unguja na Pemba. Kwa mwaka 2026/2027, 
mradi umepangiwa kiasi cha TZS 24.04 bilioni Kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuendelea na ujenzi wa madiko na masoko ya samaki matano (5) katika 

maeneo ya Msuka, Kiwani na Kengeja kwa Pemba, Fukuchani na 
Pitanazako kwa Unguja; na 
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ii.	 Kuanza ujenzi wa madiko na masoko mapya kwa maeneo ya Kichuwani, 
Kojani na Mtambwe kwa Pemba, Unguja Ukuu, Kigomani, Tumbatu na 
Nungwi kwa Unguja. 

Mradi wa Uidhinishwaji wa Maabara ya ZAFIRI kwa Bidhaa za Uvuvi na 
Ufugaji wa Viumbe Maji na Kulipa Hadhi Zao la Mwani

Mradi una lengo la kuimarisha ubora na ushindani wa bidhaa za uvuvi na ufugaji 
wa viumbe maji ili uweze kutoa huduma za upimaji na uthibitishaji wa viwango 
vinavyokubalika Kitaifa na Kimataifa. Mradi pia unalenga kuimarisha uzalishaji 
wa zao la mwani kwa kuboresha miundombinu ya uhifadhi na uchakataji wa 
mwani, ili kuwawezesha wakulima kuongeza ubora wa mazao yao. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 16.21 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Uboreshaji wa miundombinu ya maabara pamoja na ununuzi wa vifaa;
ii.	 Ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba;
iii.	 Ujenzi wa kitalu cha utoaji mbegu bora na himilivu za mwani - Pemba.
iv.	 Ujenzi wa kiwanda cha kusarifu mwani - Unguja; na 
v.	 Ujenzi wa vituo 10 vya kusarifu mwani Unguja na Pemba.

Mradi Jumuishi wa Uwezeshaji wa Wanawake katika Ufugaji wa Mazao ya 
Baharini.

Mradi una lengo la kuwawezesha wakulima wa mwani na wasindikaji wa mazao 
ya baharini kufikia maendeleo endelevu ya mnyororo wa thamani. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 1.11 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuanzisha mashamba nane (8) ya majaribio ya ufugaji wa mwani na 

majongoo bahari;
ii.	 Ujenzi wa kiwanda cha kusarifu mwani na majongoo bahari – Chokocho 

Mkoani Pemba;
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iii.	 Kutoa mafunzo kwa wanawake ambao ni wakulima wa mwani na 
majongoo bahari; na

iv.	 Kutoa mafunzo ya teknolojia ya kisasa ya kilimo cha mwani, kaa na 
majongoo bahari kwa wafanyakazi wa Wizara ya Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi.

Mradi wa Mashirikiano ya Kulinda na Kusimamia Mazingira ya Bahari na 
Ukanda wa Pwani

Mradi una lengo la kuimarisha sekta ya uvuvi na usimamizi wa mazingira ili 
kuboresha usalama wa chakula, uhimilivu, pamoja na kuongeza ushiriki katika 
usimamizi wa matumizi ya rasilimali asilia kwa jamii za pwani. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 2.96 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kufanya mafunzo kwa Maafisa Uvuvi wa Wilaya wanaohusika na 
usimamizi wa maeneo ya Hifadhi za Bahari;

ii.	 Uhamasishaji wa jamii juu ya uanzishwaji wa maeneo ya hifadhi kwa 
uvuvi wa pweza;

iii.	Uandaaji wa mpango juu ya usimamizi wa ufungaji wa pweza 
unaozingatia eneo husika Kusini-Mashariki Pemba;

iv.	 Ununuzi wa mtambo baridi unaotumia nishati ya jua pamoja na 
kuwajengea uwezo juu ya uendeshaji wa mtambo; 

v.	 Kuwajengea uwezo wavuvi juu ya mbinu bora za uhifadhi wa samaki 
baada ya mavuno; 

vi.	Ununuzi wa mashine za boti na zana za uvuvi kwa wavuvi wadogo 
wadogo unaozingatia uhifadhi wa mazingira;

vii.	Kununua majokofu ya kuhifadhia samaki kwa wavuvi na wajasiriamali 
wa samaki;

viii.Kuwajengea uwezo wakulima wa mwani juu ya mbinu bora za ukulima 
wa mwani unaozingatia uhifaddi wa mazingira; na
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ix.	Ununuzi wa vifaa vya ukulima wa mwani kama chanja za kuanikia 
mwani pamoja na mashine za kutengenezea sabuni. 

Programu ya Kutengeneza Miundombinu ya Mafuta na Gesi Asilia

Programu hii ina lengo la kuimarisha miundombinu inayohusiana na uzalishaji, 
usambazaji na uhifadhi wa mafuta na gesi asilia ambayo itaongeza ufanisi katika 
mifumo ya usimamizi wa mafuta na gesi asilia itakayosaidia ukuaji wa uchumi. 
Kwa mwaka 2026/2027, programu inatarajia kutekeleza miradi miwili (2) ya 
maendeleo.

Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kuhifadhia Taarifa za Mafuta na Gesi Asilia 
Mradi una lengo la kuimarisha usimamizi wa taarifa za mafuta na gesi asilia kupitia 
kituo cha Taifa cha kuhifadhi taarifa, ili kuhakikisha taarifa hizo zinatunzwa 
kwa usahihi na usalama. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya 
TZS 11.00 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 

•	 Kuanza kwa ujenzi wa kituo cha kudumu cha kuhifadhia taarifa za 
mafuta na gesi asilia.

Mradi wa Kufanya Utafiti wa Utafutaji wa Mafuta na Gesi Asilia kwa Njia ya 
Mtetemo 3D

Mradi una lengo la kukusanya na kuchambua taarifa za utafutaji wa mafuta na 
gesi asilia kwa kutumia teknolojia ya mtetemo wa 3D ili kubaini kwa usahihi 
uwepo, ukubwa na muundo wa hifadhi za mafuta na gesi asilia. Kwa mwaka 
2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 35.00 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kutoa uelewa na kushirikisha jamii juu ya suala la utafutaji na uchimbaji 

wa mafuta;
ii.	 Kufanya zoezi la uchukuaji, usafishaji na kutoa tafsiri za taarifa za mafuta 

na gesi asilia;
iii.	Kusimamia ubora wa zoezi la uchukuaji wa taarifa; na
iv.	 Kufanya tathmni ya kimazingira (EIA).
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5.18	 Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi

Wizara ina jukumu la kuendeleza miundombinu ya barabara kwa kupanga, 
kujenga, kukarabati na kudumisha mtandao wa barabara ili uwe salama, wa 
kudumu na wenye kukidhi viwango vya Kimataifa. Aidha, inasimamia ujenzi 
na matengenezo ya majengo ya umma pamoja na kuendeleza miundombinu ya 
usafiri wa anga na majini kupitia ujenzi na uboreshaji wa viwanja vya ndege, 
bandari na huduma za meli. Katika utekelezaji wa majukumu hayo, Wizara 
itaendelea na ujenzi wa barabara kuu, matengenezo na ukarabati wa barabara 
za mijini, pamoja na uwekaji wa taa za barabarani katika maeneo ya mijini na 
vijijini.

Kwa mwaka 2026/2027, Wizara inategemea kutekeleza programu saba (7) na 
miradi mitatu (3) yenye jumla ya TZS 1.79 trilioni, ambapo TZS 1.24 trilioni 
kutoka Serikali na TZS 557 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu 

Programu ina lengo la kuunganisha miji mikuu ya Zanzibar kwa ujenzi wa 
barabara kuu zenye urefu km 159.5 – Unguja na Pemba kwa lengo la kurahisisha 
huduma za usafiri ili kukuza shughuli za kiuchumi, kijamii na uwekezaji. Barabara 
hizi ni kiunganishi cha miji na maeneo mengine ya kiuchumi ikiwemo viwanja 
vya ndege na bandari. Kwa mwaka 2026/2027, programu imepangiwa jumla ya 
TZS 556.50 bilioni (TZS 342.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS 214.50 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali 

i.	 Ujenzi wa barabara ya Mwera – Dole – Mfenesini (km 14.3) na Dunga – 
Kilombero – Kinyasini (km 19.00); 

ii.	 Ujenzi wa barabara ya Mkokotoni – Kinazini Junction - Nungwi (km 
18.0), Mahonda – Donge – Mkokotoni (km 13.1), Mkwajuni – Matemwe 
(km7.0);

iii.	 Ujenzi wa barabara ya Tunguu – Dunga Jumba la Mawe (km 7.0), 
Mfenesini – Bumbwini (km 7.0);
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iv.	 Ujenzi wa barabara ya Amani – Dunga (km 12.7), Jendele – Cheju – 
Kaebona – Unguja Ukuu (km7.0);

v.	 Ujenzi wa barabara ya Paje – Michamvi (km18.0);
vi.	 Ujenzi wa barabara ya Chake Chake – Wesha (km 7.4), Chwale – Kilindini 

– Konde Sokoni (km 24.4) na Kilindini – Micheweni (km5.2);
vii.	 Kufanya upembuzi yakinifu wa uanzishwaji wa reli ya Zanzibar; 
viii. Kufanya upembuzi yakinifu wa ujenzi wa daraja la Charawe – Chwaka;
ix.	 Kuandaa Mpango Mkuu wa Usafiri Tanzania (JICA); na
x.	 Ujenzi wa mitaro/misingi ya kuondolea maji ya mvua (Storm Water) 

katika maeneo mbalimbali ya Mji wa Zanzibar.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo
i.	 Kukamilisha ujenzi wa barabara ya Chake Chake – Wete (km 22.1); na
ii.	 Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Tunguu – Makunduchi (km 48), 

Mkoani – Chake Chake (km 43.5) na Fumba – Kisauni (km 12).

Programu ya Ujenzi wa Barabara za Ndani 

Programu itahusisha ujenzi wa barabara za ndani na vijijini zenye urefu wa km 
144.71 pamoja na km 46.2 zinazoingia katika maeneo ya Hoteli za Kitalii Unguja 
na Pemba. Programu itaunganisha mitaa na maeneo mengine ikiwemo barabara 
kuu. Aidha, kukamilika kwa programu hii kutasaidia kupunguza msongamano 
katika barabara kuu pamoja na kuongeza haiba ya kupendezesha miji na mitaa. 
Kwa mwaka 2026/2027, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 151.72 bilioni 
kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Ujenzi wa barabara ya Chanjamjawiri – Tundauwa (km 12), Macho Mane 
– Wawi – Vitongoji (km 5.0), Mizingani – Wambaa – Sisumizini – Fundu 
Lagoon (km 8.0), Mtambile – Kengeja – Mwambe (km 5.0);

ii.	 Ujenzi wa barabara ya Kwakozi – Mwera Pongwe (km 1.64), Kwakibunju 
– Maungani – Kisakasaka (km 3.59), Maungani Vijijini – Shakani (km 
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5.9) Shakani – Nyamanzi (km 1.2), Jumbi – Ipa (km 1.2), Bavuai camp – 
Migombani JWTZ (km 3.75);  

iii.	 Ujenzi wa barabara zinaingia katika maeneo mbali mbali ikiwemo kambi 
ya JKU Kama (km 0.95), Ziwani Police (km 2.67), Mitondooni Bakery, 
(km 1.79), Kisauni Mtundani (km 1.57), Kisauni Msikiti/Kanisa (km 
1.71), Mwera (km 1.31), Vituo vya Michezo vya Wilaya (km 5);

iv.	 Ujenzi wa barabara ya Mtambile – Kangaani (km 3.4), Jadida – Bugujiko 
– Mtemani (km 2), Kuyuni – Kalani – Zawadini (km 1.54); 

v.	 Ujenzi wa barabara ya Kizimbani – Popo (km 1.5), Kwale – Kidemeni 
Pemba (km 1.0), Machui/Dole – Kizimbani (km 8), Kiboje – Uchukuni 
(km 3.8); 

vi.	 Ujenzi wa barabara za kuingia hoteli ya Michamvi (km 18), Muyuni – 
Nungwi (km13.3);

vii.	 Ujenzi wa barabara za kuunganisha hoteli (Chwaka – Uroa – Pongwe – 
Matemwe – Muyuni pamoja na Makunduchi – Paje – Bwejuu – Michamvi 
km 15); na

viii.	Ujenzi wa barabara nyenginezo za jamii na hoteli (Unguja na Pemba, km 
50).

Mradi wa Ujenzi wa Barabara Zinazoingia katika Mji wa Michezo Fumba

Mradi unalenga kurahisisha upatikanaji wa huduma, kuongeza fursa za uwekezaji, 
pamoja na kuimarisha hadhi ya eneo hilo kama sehemu muhimu ya maendeleo 
ya kisasa Zanzibar. Kwa mwaka 2026/2027 mradi umepangiwa jumla ya TZS 
269.08 bilioni kutoka Serikalini kwa ajili ya kutekeleza shughuli zifuatazo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Ujenzi wa barabara ya Mazizini (ZRA) – Fumba (km 19.9); na
ii.	 Ujenzi wa barabara za ndani zinazoingia katika Mji wa Michezo wa 

Fumba.
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Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini 

Programu inalenga kuimarisha haiba ya mji wa Zanzibar kwa ujenzi wa barabara 
katika maeneo ya mjini. Programu inahusu ujenzi wa km 54.93 za barabara za 
mjini na uimarishaji wa barabara katika maeneo ya mkoa wa Mjini Magharibi. 
Kwa mwaka 2026/2027, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 95.00 bilioni 
kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Ujenzi wa barabara ya Maruhubi – Karakana – Mtopepo (km 1.4), Mtoni 
– Bububu (km 4.2), barabara ya Karume (Kariakoo – Mkunazini na 
Mlandege - Maisara – Bwawani km 3.0); 

ii.	 Ujenzi wa barabara ya Fuoni – Kombeni – Kisauni – Fumba (km 25);
iii.	 Ujenzi wa barabara zinazozunguka ziwa Maboga (km 11);
iv.	 Ujenzi wa barabara ya Kariakoo – Magomeni – Mwanakwerekwe (km 

2.7), Kariakoo (km 2.73), Amani – Biziredi (km 2.5); na
v.	 Ujenzi wa madaraja matatu (3) ya watembea kwa miguu.

Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar (BIG-Z)
Programu hii ina lengo la kuimarisha miundombinu ambayo itashajihisha ukuaji 
wa uchumi katika visiwa vya Zanzibar. Kwa mwaka 2026/2027, programu 
imepangiwa jumla ya TZS 162.50 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ujenzi wa bwawa la Mwantenga na Ziwa Maboga; na
ii.	 Ujenzi wa barabara ya Mnazi Mmoja – Malindi (Creek Road) na Malawi 

Road (km 2.4).

Programu ya Utunzaji na Matengenezo wa Barabara
Programu ina lengo la kuboresha usalama barabarani, kurahisisha usafiri, 
kupunguza gharama za uzalishaji na kuvutia uwekezaji sambamba na 
kushughulikia changamoto za uchakavu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko 
la matumizi ya barabara. Kwa mwaka 2026/2027, programu imepangiwa jumla 
ya TZS 45.20 bilioni kutoka Serikalini. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kukarabati na kuboresha barabara zilizochakaa; na
ii.	 Kuimarisha mifumo ya maji ili kukabiliana na athari za tabianchi.

Programu ya Kuimarisha Viwanja vya Ndege.

Programu ina lengo la kuimarisha miundombinu ya usafirishaji wa abiria na 
mizigo kwa njia ya anga ili iweze kufikia viwango vya Kimataifa na kuwa 
na uwezo wa kupokea ndege aina ya “Code 4C”. Aidha, programu inalenga 
kuongeza idadi ya wasafiri hususan watalii wanaoingia Zanzibar. Kwa mwaka 
2026/2027, programu imepangiwa jumla ya TZS 210.50 bilioni, ambapo TZS 
70.50 bilioni ni kutoka Serikali na TZS 140.00 bilioni ni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali.
i.	 Ujenzi wa jengo la kuongozea ndege (Control tower); 
ii.	 Ujenzi wa maegesho ya mdege (Apron); 
iii.	 Usimamizi wa mradi wa ujenzi wa uwanja wa ndege Pemba; na
iv.	 Ujenzi wa jengo la abiria Terminal II AAKIA.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo

     ●	 Ujenzi wa uwanja wa ndege wa Pemba.

Programu ya Kuimarisha Bandari 

Programu inalenga kuimarisha miundombinu ya bandari ili kuongeza ufanisi wa 
huduma za usafirishaji na biashara ya baharini nchini. Utekelezaji wa programu 
unatarajiwa kuongeza uwezo wa bandari kuhudumia mizigo na meli kwa ufanisi 
zaidi, kuimarisha usalama wa huduma za bandari, na kupunguza gharama za 
usafirishaji na matengenezo ya meli. Aidha, maendeleo hayo yataiwezesha 
Zanzibar kuwa kitovu cha shughuli za usafirishaji wa mizigo kwa kupitishia 
katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kwa mwaka 2026/2027, programu 
imepangiwa jumla ya TZS 265.50 bilioni (TZS 225.50 bilioni kutoka Serikalini 
na TZS 40.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Ujenzi wa bandari jumuishi ya Mangapwani; na
ii.	 Ujenzi wa barabara zinazoingia maeneo ya bandari ya Mangapwani.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo
     ●	 Ujenzi wa bandari ya abiria na mizigo ya Mpigaduri - Maruhubi.

Mradi wa Uwekaji wa Taa kwa Barabara za Mjini na Vijijini 
Mradi una lengo la kuboresha usalama na ufanisi wa matumizi ya barabara kwa 
kuweka mifumo ya kisasa ya taa katika maeneo ya mjini na vijijini. Kupitia 
utekelezaji wake, mradi utapunguza ajali na vitendo vya uhalifu, kurahisisha 
shughuli za kiuchumi nyakati za usiku, na kuongeza ubora wa maisha kwa 
wananchi. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla ya TZS 8.00         
bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
    ●	 Uwekaji wa taa za barabarani.

Mradi wa Ujenzi wa Mitaro/Misingi ya Kuondoa Maji ya Mvua katika Maeneo 
ya Mji wa Zanzibar

Mradi una lengo la kuimarisha miundombinu ya maji machafu na ukusanyaji 
wa maji ya mvua ili kusaidia kupunguza athari za mafuriko wakati wa mvua 
kubwa. Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kuboresha mazingira ya makazi 
na shughuli za kijamii na kiuchumi kwa kupunguza uharibifu wa barabara, 
nyumba na miundombinu mingine. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 30.00 bilioni kutoka Serikalini.
 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kujenga mitaro ya maji ya mvua; 
ii.	 Kujenga mabwawa ya kutunzia maji ya mvua; na 
iii.	Kujenga mitaro katika barabara zinazoendelea kujengwa.
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5.19	 Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale

Wizara ina jukumu la kusimamia sekta ya utalii na mambo ya kale kwa kuibua na 
kuendeleza vivutio vipya vya utalii pamoja na kuendelea kuitangaza sekta kuwa 
kivutio kikuu cha utalii duniani.  Aidha, Wizara imepanga kuimarisha uhifadhi 
wa urithi wa kihistoria, kiutamaduni, kuboresha miundombinu ya maeneo ya 
utalii, kuongeza ubunifu wa bidhaa za utalii zenye tija pamoja na kuendeleza 
kampeni za Kimataifa za kuitangaza Zanzibar katika masoko mapya ya watalii. 
Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza programu mbili na mradi 
mmoja wa maendeleo kwa jumla ya TZS 57.53 bilioni (TZS 42.50 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 15.03 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Programu ya Kuimarisha Maeneo ya Kihistoria

Programu ina lengo la kuendeleza Sekta ya Utalii kwa kulinda, kuhifadhi na 
kutunza maeneo ya kihistoria yaliopo nchini kwa faida ya kizazi cha sasa na 
baadae. Vile vile, programu inasimamia kukuza shughuli za utalii kwa kuongeza 
fursa za ajira, vivutio vya utalii na kuongeza pato la Taifa. Kwa mwaka 
2026/2027, programu imepanga kutekeleza miradi mitatu (3) yenye jumla ya 
TZS 45.53 bilioni (TZS 30.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 15.03 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Mradi wa Ukarabati wa Makumbusho na Maeneo ya Kihistoria
Mradi una lengo la kuimarisha uhifadhi, mvuto na ubora wa huduma katika maeneo 
ya urithi wa Zanzibar. Mradi huu utaongeza thamani ya utalii wa kihistoria ili 
kuchochea mapato na ajira. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa jumla 
ya TZS 15.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Usanifu na uboreshaji wa makumbusho na maeneo ya kihistoria;
ii.	Kuimarisha makumbusho na maeneo ya kihistoria Mnazi Mmoja na Amani 

- Unguja;
iii. Kuyafanyia matengenezo maeneo ya kihistoria ya Kichokochwe, Fufuni, 

Jambangome, Ole Mandani, Chwaka Tumbe na Mkamandume Pujini kwa 
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Pemba, Mvuleni, Msikiti wa Kizimkazi, Pango la Kuumbi, Dunga, Bi-
Khole - Bungi, Mnazi Mmoja, Makumbusho ya bahari, Bustani ya Victoria, 
Makumbusho ya Sanaa ya Kisasa kwa Unguja; na

iv.	Kuweka uzio katika maeneo ya kihistoria. 

Mradi wa Ukarabati wa Majengo ya Mji Mkongwe 

Mradi una lengo la kulinda maisha ya wakaazi na wageni kwa kupunguza 
hatari ya kuanguka kwa majengo chakavu, kuimarisha usalama wa makaazi na 
mazingira ya kuishi. Mradi utachangia kuboresha ustawi wa jamii, kulinda urithi 
wa Mji Mkongwe na kuimarisha mazingira salama na endelevu ya makaazi. 
Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 15.00 bilioni 
kutoka Serikalini.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
•	 Kuendelea na ukarabati wa nyumba 15 hatarishi katika eneo la Mji 

Mkongwe. 

Mradi wa Kukamilisha Ukarabati wa Jengo la Beit Al Jaib
Mradi unalenga kurejesha alama muhimu ya kihistoria katika urithi wa Mji 
Mkongwe, pamoja na kuimarisha na kuongeza mvuto wa Mji Mkongwe kwa 
watalii. Aidha, hatua hii inalenga kuanzisha na kuimarisha mashirikiano ya 
kimkakati baina ya Zanzibar na Oman katika usimamizi na uendelezaji wa pamoja 
wa hazina hii ya kihistoria. Kwa mwaka 2026/2027, mradi huu umepangiwa 
jumla ya 15.03 bilioni kutoka Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
   ●	 Kuendelea na ukarabati wa jengo la Beit Al Jaib.

Programu ya Kuendeleza na Kuimarisha Vivutio vya Utalii 
Programu ina lengo la kuimarisha na kuongeza ubora wa vivutio vya utalii ili 
kuvutia wageni na kuongeza ushindani. Programu itajumuisha uendelezaji wa 
miundombinu, uhifadhi wa rasilimali za asili na kihistoria pamoja na kuboresha 
huduma za utalii kwa lengo la kuongeza mapato na ajira. Kwa mwaka 2026/2027, 
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programu imepanga kugharimu jumla ya TZS 11.00 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

•	 Kuendeleza na kuimarisha vivutio kumi (10) vya utalii katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo Nyanjali (Mangapwani), Mkokotoni, Kajengwa, Uzi, 
Kilimani Muungoni kwa Unguja na Vitongoji, Gando, Pango Samaki – 
Muambe, Kisiwa Ndege – Tumbe, Pembeni – Ziwani na Popo Kidike kwa 
Pemba.

Mradi wa Ugatuzi na Uendeshaji wa Chuo cha Maendeleo ya Utalii Zanzibar 
ZITOD

Mradi huu unalenga kuimarisha hadhi, uwezo na utendaji wa chuo husika ili 
kukiwezesha kutambulika rasmi kama Kituo cha Umahiri katika utoaji wa 
mafunzo ya utalii na ukarimu. Kupitia mradi huu, chuo kitaimarishwa katika 
maeneo ya miundombinu ya mafunzo, rasilimali watu, mitaala inayokidhi 
viwango vya Kimataifa, pamoja na upatikanaji wa vifaa vya kisasa vya kujifunzia. 
Aidha, mradi unalenga kukifanya chuo kutambulika Kikanda na Kimataifa 
kama Taasisi bora ya mafunzo ya utalii na ukarimu kupitia ushirikiano na vyuo 
na taasisi za kimataifa, uimarishaji wa viwango vya ubora pamoja na kupata 
ithibati kutoka taasisi zinazotambulika Kimataifa. Kwa mwaka 2026/2027, 
Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kufanya ukarabati wa miundombinu ya Chuo ikiwemo majengo 
yanayotoa huduma mbalimbali za mafunzo na vitendo (majiko, sehemu 
za kufulia nguo na madarasa); na

ii.	 Ununuzi wa vifaa vya mafunzo, kuimarisha mazingira ya kujifunzia, 
miundombinu ya usafi na usalama.
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5.20	 Wizara ya Vijana, Ajira na Uwezeshaji 

Wizara imeanzishwa kwa lengo la kuwawezesha vijana kiuchumi kwa kukuza 
ujuzi wa kisasa katika masuala ya ujasiriamali, biashara, ubunifu na matumizi ya 
teknolojia pamoja na kuongeza fursa za ajira zenye tija. Aidha, Wizara inalenga 
kuimarisha ushiriki wa vijana katika maendeleo ya Taifa kwa kuwawezesha 
kushiriki katika shughuli za uzalishaji, uwekezaji, kilimo, uvuvi, viwanda 
vidogo, uchumi wa buluu na huduma mbalimbali za kijamii na kiuchumi ili 
kuongeza kipato chao na kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira miongoni mwa 
vijana. 

Kwa mwaka 2026/2027, Wizara imepanga kutekeleza mradi mmoja (1) 
utakaogharimu jumla ya TZS 10.00 bilioni kutoka Serikalini.

Mradi wa Vituo vya Mafunzo Kwa Vijana Awamu ya Pili 

Mradi una lengo la kuwajengea uwezo vijana kwa kuwapatia mafunzo ya stadi 
za maisha na ufundi. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 
10.00 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 

•	 Ujenzi wa vituo viwili (2) vya uwezeshaji wananchi kiuchumi na vijana 
Unguja na Pemba.

5.20.1	 Wakala wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Zanzibar 

Wakala wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Zanzibar ni taasisi iliyoanzishwa 
kwa lengo la kuratibu, kuimarisha na kusimamia juhudi za uwezeshaji wa 
wananchi kiuchumi ili kuongeza ushiriki wao katika shughuli za uzalishaji na 
biashara, kupunguza umaskini na kuongeza ajira kwa vijana, wanawake na 
makundi maalum. Taasisi hii hutekeleza majukumu ya kuandaa na kusimamia 
programu za uwezeshaji kiuchumi, kutoa elimu ya ujasiriamali na stadi za kazi, 
kuratibu upatikanaji wa mikopo na mitaji midogo, kuwezesha vikundi vya 
kijamii na vyama vya ushirika, kufuatilia na kutathmini miradi ya kiuchumi 
pamoja na kukuza biashara ndogo ndogo na za kati (SMEs) kupitia ushirikiano 
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kati ya Serikali na wadau wa maendeleo kwa lengo la kuwawezesha wananchi 
kujitegemea kiuchumi. 
Kwa mwaka 2026/2027, Taasisi imepanga kutekeleza miradi miwili (2) 
itakayogharimu TZS 47.30 bilioni (TZS 37.20 bilioni kutoka Serikalini na TZS 
10.10 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Mradi wa Kuwasaidia Wajasiriamali Wadogo Wadogo na Wakati 

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuwawezesha wajasiriamali wadogo na 
wakati kwa kuwapatia mikopo itakayowasaidia kuongeza mitaji yao ili waweze 
kujitegemea. Mradi unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar na Serikali ya Abudhabi kupitia Mfuko wa Khalifa 
(Khalifa Fund). Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kutumia jumla 
ya TZS 42.30 bilioni (TZS 37.20 bilioni kutoka Serikalini na TZS 5.10 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Iliopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali 
    •	 Kutoa mikopo kwa wajasiriamali, wazalishaji wadogo na wakati.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo 
i.	 Kutoa mikopo kwa wafanyabiashara, wazalishaji na wajasiriamali wadogo 

na wakati; na 
ii.	 Kuratibu na kusimamia utoaji na urejeshwaji wa mikopo. 

Mradi wa Kukuza Usawa wa Kijinsia Tanzania (Pamoja) 
Mradi una lengo la kukuza fursa za kiuchumi kwa wanawake pamoja na 
kuwezesha vikundi vya kijamii kutoa mafunzo ya ujasiriamali na kukuza 
masoko ya bidhaa. Kwa mwaka 2026/2027, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 
5.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 

•	 Kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa wanawake wajasiriamali, 
wazalishaji na wafanyabiashara.
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6.0   UFUATILIAJI NA TATHMINI
Kwa mwaka 2026/2027, Serikali kupitia Tume ya Mipango Zanzibar imepanga 
kusimamia na kufuatilia pamoja na kufanya Tathmini ya Mpango wa Maendeleo 
kama ifuatavyo:

i.	 Kuandaa na kuchapisha Mapitio ya Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050 
kwa kipindi cha miaka mitano (5) ya 2021-2026;

ii.	 Kutoa uwelewa kwa Wizara, Idara, Taasisi zinazojitegemea, Serikali za 
Mitaa, Taasisi Binafsi, Mashirika ya Kitaifa na Kimataifa pamoja na Asasi 
za Kiraia juu ya matumizi ya Sera ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Zanzibar 
ya mwaka 2026;

iii.	Kuandaa na kuchapisha ripoti ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo 
(ZADEP 2021-2026);

iv.	Kufanya tathmini ya utekelezaji wa programu na miradi ya maendeleo 
iliyokamilika na inayoendelea; 

v.	 Kufanya ufuatiliaji na tathmini juu ya utendaji wa Vitengo vya Ufuatiliaji 
na Tathmini kwa Wizara, Taasisi na Serikali za Mitaa na kuvijengea uwezo 
ili viweze kufanya majukumu yao ipasavyo;

vi.	Kuandaa Mkakati wa Mawasiliano wa kupata taarifa za Ufuatiliaji na 
Tathmini pamoja na Kuimarisha mfumo wa ZiPS;

vii.	 Kuandaa na kuchapisha Ripoti ya Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu kwa Zanzibar kwa mwaka 2026–2027; na 

viii.	Kuandaa na kuchapisha ripoti ya Hiari ya Utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu (Voluntary Local Review) kwa ngazi ya Mikoa kwa 
mwaka 2026/2027.

7.0  WASHIRIKA WA MAENDELEO

Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2026/2027, Washirika wa 
Maendeleo watakaochangia bajeti ya programu na miradi ya maendeleo ni pamoja 
na: ADAPTATION FUND (AF), AfDB, ALSF, AUSTRIA, BADEA, SHEIKH 
ZAID CHARITABLE FOUNDATION - ABUUDHABI UAE, LAD,  EDF EU, 
EDCF, KOREA, EXIM BANK OF KOREA, GEF/UNDP, WORLDBANK/
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KOREA/UNCDF, ENABEL, EU, UNDP/FAO, FCDO, WORLD BANK/
IMF/AfDB/EU, PHARM ACCESS INTERNATIONAL, UNICREDIT 
BANK (AUSTRIA), GERMAN/GIZ, GERMAN-KfW, KFW, DLI-GPE/
SIDA, UNICREDIT BANK (AUSTRIA), GLOBAL FUND,  INDIA –EXIM 
BANK, UNDP/IRISH EMBASSY, JICA, KOICA, WORLD BANK/NORWAY, 
BADEA/SAUDI FUNDS/KUWAIT FUNDS, KOREAN GOVERNMENT, 
GIZ/KFW, BIG WIN PHILANTHROPY UK, AMREF, NETHERLAND, 
NORWAY, NORAD, IFAD/ OPEC, IFAD, GATE FOUNDATION,  SAUDI 
FUNDS, STBF, SULTANATE OF OMAN, UAE, NEMC, UKEF – CITI BANK, 
UKEF - DEUTCH BANK, UNDP, UNFPA, UNICEF, GAVI, UN-WOMEN, na 
WORLD BANK (IDA). 

8.0  HITIMISHO 

Kitabu hiki cha Mwelekeo wa Hali ya Uchumi kwa mwaka 2026 na Mpango wa 
Maendeleo kwa mwaka 2026/2027 kimeandaliwa kwa ushirikiano wa karibu kati 
ya Serikali, Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia pamoja na 
wananchi kwa lengo la kuweka msingi madhubuti wa utekelezaji wa vipaumbele 
vya maendeleo ya Taifa. Ushirikiano huo umechangia kuandaliwa kwa Mpango 
unaolenga kuongeza tija katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo na 
kuimarisha ustawi wa wananchi.

Katika kufanikisha utekelezaji wa Mpango huu, Serikali itaendelea kuelekeza 
nguvu katika kukuza uchumi, kuimarisha huduma za jamii, kuongeza fursa 
za ajira na kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji. Utekelezaji wa 
programu na miradi iliyopangwa unatarajiwa kuwa nyenzo muhimu katika 
kufikia malengo ya Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050 pamoja na Mipango 
mingine ya maendeleo ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa.

Kwa upande mwingine, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali zinapaswa 
kuhakikisha kuwa maeneo yote ya vipaumbele yaliyoainishwa katika Kitabu 
hiki yanatekelezwa kwa ufanisi kwa kuzingatia mipango na bajeti zilizopangwa. 
Aidha, Tume ya Mipango itaendelea kuratibu utekelezaji wa programu na miradi 
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ya maendeleo pamoja na usimamizi wa mtiririko wa fedha ili kuhakikisha 
utekelezaji wa shughuli hizo unafanyika kwa wakati na kuzingatia malengo 
yaliyowekwa.

Sambamba na hilo, Taasisi zote za Serikali zinatakiwa kuimarisha mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini kwa kuwasilisha taarifa sahihi za utekelezaji wa shughuli 
za maendeleo kila robo mwaka kwa Tume ya Mipango. Taarifa hizo zitasaidia 
kupima kiwango cha utekelezaji wa malengo yaliyokusudiwa pamoja na 
kuhakikisha matumizi bora na yenye tija ya rasilimali za umma na misaada ya 
Washirika wa Maendeleo.

Mafanikio ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2026/2027 
yatategemea ushirikiano, uwajibikaji na mshikamano wa wadau wote katika 
kuunga mkono juhudi za Serikali za kuijenga Zanzibar yenye uchumi imara, 
maendeleo endelevu na maisha bora kwa wananchi wake. 

Kurasa zinazofuata zinaonesha viambatisho vya mgawanyo wa fedha za 
programu na miradi ya maendeleo kwa Wizara, Idara na Taasisi mbalimbali kwa 
mwaka 2026/2027 ikijumuisha fedha za Serikali na Washirika wa Maendeleo.
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