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UTANGULIZI

Uchumi wa Zanzibar umeendelea kukua kwa kasi, licha ya kukabiliwa na
mabadiliko ya sera za kichumi na kisiasa ambazo pia huathiri mwenendo wa
viashrira vya ukuaji wa uchumi na maendeleo endelevu. Hali ya muunganiko
wa sera shindanishi ambazo huathiri biashara za kimataifa sambamba na
athari za mabadiliko ya tabia nchi, Zanzibar inahitaji sera madhubuti na
mikakati ya kukabiliana na mabadiliko kwa lengo la kukuza uchumi na
kuleta maendeleo endelevu ya wananchi wa Zanzibar, kwa kutanua wigo wa
shughuli za huduma, biashara za kimataifa (uingizaji na usafirishaji wa mazao
ya biashara), uhaulishaji wa huduma zitokanazo na utalii pamoja shughuli
zinazotokana na huduma hizo. Aidha, Serikali imeweka mkazo zaidi katika
kudhibiti mfumko wa bei hasa kwa bidhaa muhimu za chakula , kwa kufuatilia
kwa karibu mwenendo wa bei za bidhaa muhimu katika soko la dunia
sambamba na kushajiisha uzalishaji wa ndani hasa kwa mazao ya chakula,
ili kuondokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa hizo. Moja ya hatua hizo ni
kutoka misamaha na nafuu ya ushuru wa forodha kwa bei za vyakula muhimu
vinavyoagizwa na wafanyabiashara hapa nchini ikiwa kama sera ya kudhibiti
athari za kupanda kwa bei za bidhaa hizo katika soko la dunia.

Kwa mwaka 2025/2026 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imepiga
hatua kubwa katika kuandaa sera madhubuti za mipango ya maendeleo
yenye kuchochea ukuaji wa uchumi wenye lengo la kuimarisha ustawi wa
wananchi kiuchumi na kijamii pamoja na kusimamia misingi ya utawala bora
kama ilivyoainishwa katika Dira ya Maendeleo ya Zanzibar (ZDV 2050)
na kutafsiriwa na Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar wa muda wa kati
(ZADEP 2021-2026) pamoja na Mipango mengine ya Kitaifa ikiongozwa na
[lani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2025 - 2030 na Hotuba
ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mheshimiwa
Dkt. Hussein Ali Mwinyi aliyoitoa wakati akizindua Baraza la kumi na moja
mwezi wa Januari 2026.

Aidha, Mpango huu pia umezingatia Sera, Mipango na Mikakati ya kufikia
Malengo ya Dira za Kisekta, Kikanda na Kimataifa kama vile Dira ya
Maendeleo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) ya mwaka 2050; Dira
ya Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC) ya mwaka 2050;
Ajenda ya Maendeleo ya Afrika ya mwaka 2063; na Malengo ya Maendeleo
Endelevu (SDGs) ya mwaka 2030.
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Kwa mwaka 2025, kasi ya ukuaji wa uchumi wa Dunia imeongezeka kwa
wastani wa asilimia 3.4, ikilinganishwa na asilimia 3.2 mwaka 2024. Uchumi
wanchi Zilizoendelea umefikia ukuaji wa wastani wa asilimia 1.7 mwaka 2025
ikilinganishwa na asilimia 1.6 mwaka 2024. Uchumi wa Nchi Zinazoendelea
na Zinazoibukia kiuchumi umefikia ukuaji wa wastani wa asilimia 4.2 mwaka
2025, ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2024.

Aidha, mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa Zanzibar umeendelea kuimarika
na kufikia wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2025 ikilinganishwa na ukuaji wa
asilimia 7.1 mwaka 2024. Pato halisi la Taifa (GDP at constant price) limefikia
thamani ya TZS 4,307.9 bilioni mwaka 2025 kutoka thamani ya TZS 4,026.4
bilioni mwaka 2024. Hata hivyo, Pato la Taifa kwa bei ya soko (GDP at current
price) limeongezeka na kufikia thamani ya TZS 7,029.9 bilioni mwaka 2025
kutoka thamani ya TZS 6,572.6 bilioni mwaka 2024.

Kuongezeka kwa Pato la Taifa ni kiashiria cha kuimarika kwa uchumi wa
Zanzibar ikiwa ni matokeo ya juhudi za Serikali katika kubuni na kutekeleza
miradi ya maendeleo, kuweka mazingira mazuri ya kuwavutia wawekezaji,
kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma za kiuchumi na kijamii, kuongeza
wigo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani na kusimamia nidhamu ya matumizi
bora ya rasilimali fedha.

Mwaka 2025, Kasi ya mfumuko wa bei imepungua kufikia wastani wa
asilimia 4.1 kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2024. Kupungua kwa kasi
ya mfumko wa bei kumetokana na kushuka kwa bei za bidhaa za chakula na
zisizo za chakula katika soko la dunia. Serikali inaendelea na juhudi za kufatilia
na kusimamia mwenendo wa bei za bidhaa na huduma, ikiwemo kupunguza
ushuru na msamaha wa kodi kwa bidhaa muhimu za chakula zinazoingizwa
nchini, kutoa bei elekezi za bidhaa za chakula na vifaa vya ujenzi, Juhudi hizo
zimepelekea wananchi kupata huduma muhimu na zimeweza kupunguza kasi
ya mfumko wa bei nchini na kuendelea kuwa na kiwango cha tarakimu moja.

Katika juhudi za kufanikisha Mpango wa Maendeleo kwa mwaka wa fedha
2024/2025, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imetekeleza miradi mikubwa
ya kimkakati sambamba na utekelezajiwa miradi ya kijamii ikiwemo ujenzi
wa miundombinu ya mawasiliano, afya, elimu na programu ndogo zenye
lengo la kuwajengea uwezo na mazingira bora wananchi wenye kipato cha
chini na mahitaji maalum, juu ya utoaji huduma za kibiashara, kilimo, uvuvi,
utalii na ujasiriamali kwa ajili ya kuinua vipato vyao.
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SURA YA KWANZA

1.0 HALI YA UCHUMI
1.1 Uchumi wa Dunia

Kwa mujibu wa Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Duniani “World Economic
Outlook” (WEO) ya mwezi April 2026, iliotolewa na Shirika la Fedha
Duniani (IMF). Uchumi wa Dunia umekuwa kwa kasi ya wastani wa asilimia
3.4 mwaka 2025, ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa wastani wa asilimia
3.2 mwaka 2024. Ukuaji wa uchumi wa Dunia ni matokeo ya kuimarika kwa
uchumi katika nchi Zilizoendelea, Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi
pamoja na nchi zilizoko Kusini mwa Jangwa la Sahara, ambazo huchangia
wastani mdogo ikilinganishwa na maeneo mengine.

Ukuaji wa uchumi wa Dunia umetokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa
bidhaa za chakula na kilimo na kupungua kwa bei za bidhaa muhimu za
chakula na nishati katika soko la dunia, hali iliyopelekea kuongezeka kwa
mabhitaji na matumizi.Vikwazo vya biashara za kimataifa pamoja na ongezeko
la tozo za forodha nchini marekani, kumepelekea kuongezeka kwa upatikanaji
wa bidhaa hizo katika soko Dunia. Aidha, kuimarika kwa masoko ya hisa
kwa nchi zilizoendelea kumeongeza upatikanaji wa mitaji kwa kampuni za
uwekezaji na kuongeza kasi ya ukuaji uchumi katika nchi zinazoendelea.

Ukuaji wa uchumi kwa Nchi Zilizoendelea umefikia wastani wa asilimial.9
mwaka 2025 ikilinganishwa na asilimia 1.7 mwaka 2024 kutokana na kuimarika
kwa sera za usimamizi wa fedha na uwekezaji. Uchumi wa Nchi Zinazoendelea
na Zinazoibukia kiuchumi umefikia wastani wa asilimia 4.4 mwaka 2025,
ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 4.2 mwaka 2024. Kwa upande
wa Nchi za Afrika, kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia
4.2 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2024. Ukuaji huo
umetokana na kuimarika kwa mazingira ya uwekezaji ikiwemo miundombinu
ya mawasiliano na kupelekea kuvutia wawekezaji binafsi hasa katika sekta za
nishati na madini pamoja na kuimarika kwa mifumo ya technologia ya huduma
za fedha katika nchi za Nigeria, Senegal na Ghana.

Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, kasi ya ukuaji uchumi mwaka 2025
imefikia wastani wa asilimia 4.5 kutoka wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2024,
kuimarika kwa uchumi katika nchi za eneo hili, kumetokana na uwekezaji
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wa miradi mikubwa ikiwemo miradi ya nishati ya umeme na teknolojia ya
huduma za kifedha na benki, ambapo kumeshajihisha zaidi wawekeza;ji
binafsi kuekeza katika miradi ya maendeleo. Kasi ya ukuaji wa uchumi
kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki imefikia wastani wa asilimia
5.7 mwaka 2025, kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2024. Ukuaji huo
umetokana na kuimarika kwa uwekezaji wa uma, viwanda na huduma kwa
nchi ya Uganda, kuimarika kwa miradi ya miundombinu, utalii pamoja na
kuimarika kwa sekta ya uchimbaji madini na gesi asilia kwa Tanzania vile
vile kuimarika kwa sekta ya kilimo,ujenzi na huduma kwa nchi ya Kenya na
kuimarika viwanda kwa nchi ya Rwanda.

1.2 Uchumi wa Nchi Zilizoendelea

Hizi ni nchi ambazo zina wastani mkubwa wa Pato la Taifa (GDP)
ikilinganishwa na nchi nyengine duniani. Miongoni mwa nchi hizi ni badhi
ya nchi za Jumuiya ya Umoja wa Ulaya, pamoja na nchi za Japan, Marekani,
Canada, Ujerumani Ufaransa, Norway na Uingereza. Katika kipindi chamwaka
2025, uchumi wa nchi hizi umetkia wastani wa asilimia 1.9 ikilinganishwa na
wastani wa asilimia 1.8 mwaka 2024. Ukuaji huo umetokana na kuimarika kwa
biashara za kimataifa sambamba na kuongezeka kwa mabhitaji na uzalishaji wa
bidhaa za kieletroniki, gari na mashine zenye kutumia teknologia ya kisasa ya
kupunguza matumizi ya hewa ya mkaa (Green energy) kama vile nishati za
umeme, gesi na nguvu za jua.

Kiujumla, ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea unategemeana na ukuaji wa
uchumi wa nchi zenye nguvu na ushawishi zaidi katika biashara za kimataifa
ikiwemo Marekani ambayo kasi ya ukuaji wake umefikia wastani wa asilimia
2.1 mwaka 2025, kutoka 2.8 mwaka 2024, Uingereza, kasi ya ukuaji uchumi
ilifikia wastani wa asilimia 1.3 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 1.1
mwaka 2024. Nchi ya Japani, kasi ya ukuaji ilifikia wastani wa asilimia 1.2
mwaka 2025, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 0.1 mwaka 2024. Jumuia
ya Ulaya, kasi ya ukuaji uchumi ilifikia wastani wa asilimia 1.4 mwaka 2025
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 0.9 mwaka 2024.

1.3 Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi

Mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa Dunia huchangiwa zaidi na kasi ya ukuaji
wa uchumi kwa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi zikiwemo
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India, China na Afrika ya Kusini, Brazil na Urusi. Nchi hizi ni maarufu
sana katika biashara za kimataifa kutokana na uwezo mkubwa wa kusarifu,
kuzalisha na kusafirisha malighafi na bidhaa katika soko la dunia. Nchi hizi
pia ni kiunganishi cha biashara za kimataifa, mitaji na uwekezaji kwa nchi
za Kusini mwa Jangwa la Sahara na nchi Zilizoendelea duniani kwa kusaidia
teknolojia na utaalamu wa kuzalisha na usarifu wa bidhaa viwandani kufikia
viwango vya kimataifa. Kwa mwaka 2024, ukuaji wa uchumi kwa nchi hizi
umefikia wastani wa asilimia 4.4 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.3
mwaka 2024.

Nchi ya Brazil kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia
2.3 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2024. Ukuaji huo
umeathiriwa na madiliko ya sera za fedha ikiwemo udhibiti wa mikopo na
usimamizi wa deni la taifa na kuongezeka kwa vikwazo vya biashara za
kimataifa hasa kutoka nchi ya Marekani. Kwa upande wa nchi ya India, kasi
ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia 7.6 mwaka 2025, kutoka
wastani wa asilimia 6.5 mwaka 2024, kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji
viwandani, na kuimarika kwa masoko ya fedha na kuvutia mitaji ya uwekezaji.
Nchi ya China kwa mwaka 2025, kasi ya ukuaji uchumi imefikia wastani wa
asilimia 5.0 sawa na mwaka 2025. Kasi hii ya ukuaji wa uchumi imetokana na
kuimarika kwa sekta ya utalii na uzalishaji wa vifaa vyenye kutumia nguvu ya
nishati ya umeme na jua kama vile gari na mashine za viwandani. Hata hivyo,
kasi ya ukuaji wa uchumi wa China imeathiriwa na vikwazo vya kibiashara
za kimataifa (Ongezeko kubwa la ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazoingia
Marekani).

Kwa upande wa nchi ya Urusi, kasi ya ukuaji wa uchumi imepungua hadi
kufikia wastani wa asilimia 1.0 mwaka 2025, kutoka wastani wa asilimia

4.1 mwaka 2024. Hali ya mgogoro wa kivita na Ukraine pamoja na vikwazo
vya biashara za kimataifa hasa kutoka kwa nchi zinazounda Jumuiya ya
Ulaya na washirika NATO zimeendelea kuathiri ukuaji wa uchumi kwa nchi
ya Urusi (Mchoro Nambari 1).



Mchoro Nambari 1: Ukuaji wa Uchumi wa Dunia, nchi Zilizoendelea na Nchi
Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi 2022-2025.
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Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia na OECD, 2026.

1.4  Hali ya Uchumi wa Bara la Afrika
1.4.1 Uchumi wa Afrika

Uchumi wa Bara la Afrika umekua kwa kasi ya wastani wa asilimia 4.2 mwaka
2025, kutoka wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2024 (Mchoro Nambari 2).
Kwa Kanda ya Kaskazini mwa Bara la Afrika, uchumi umefikia wastani wa
asilimia 4.1 mwaka 2025 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 2.7 mwaka
2024; Kanda ya Kusini imefikia wastani wa asilimia 2.0 mwaka 2025 kutoka
wastani wa asilimia 1.8 mwaka 2024; Kanda ya Magharibi ukuaji wa uchumi
umefikia wastani wa asilimia 4.7 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 4.6
mwaka 2024; Kanda ya Afrika Mashariki ukuaji wa uchumi umefikia wastani
wa asilimia 6.4 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2024. Kwa
nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ukuaji wa uchumi umefikia wastani wa
asilimia 4.5 mwaka 2025 kutoka ukuaji wa wastani wa asilimia 3.8 mwaka
2024. Kanda ya Afrika ya Kati imefikia wastani wa asilimia 3.9 mwaka 2025
kutoka wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2024. Kasi ya ukuaji uchumi katika
Kanda hii imeonekana kuzorota kutokana na kupungua kwa kasi ya ukuaji
wa uchumi katika nchi wazalishaji wa mafuta zikiwemo Equatorial Guinea
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asilimia (-1.6) na Gabon asilimia 2.3 mwaka 2025. Hali hii imeathiriwa na
uzalishaji mdogo wa mafuta na gesi. (Mchoro nambari 2).

Mchoro Nambari 2: Wastani wa Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za Afrika
mwaka (2020 - 2025).

Asilimia

2021 2022 2023 2024 2025
Chanzo: Uchumi wa Afrika, (AfDB) 2026

Kwa mwaka 2025, nchi za Afrika ambazo uchumi wake ulikuwa kwa
kasi kubwa ni pamoja na;

(a) Jamhuri ya Afrika ya Kati (Central Africa)

Kwa mwaka 2025, uchumi wa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati umekua kwa
wastani wa asilimia 4.8 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 1.9 mwaka
2024. Kasi ya ukuaji huo imetokana na kuimarika kwa sekta ya kilimo hasa
katika usafirishaji wa mbao, pamba na bidhaa za chakula viwandani na
kuongezeka kwa mitaji ya uwekezaji.

(b) Chad

Uchumi wa nchi ya Chad umekua kwa kasi ya wastani wa asilimia 5.6 kutoka
wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2024. Ukuaji huo umetokana na kupungua
kwa athari za kiuchumi na kibajeti zilizotokana na wimbi la wakimbizi kutoka
Sudan na kuongezeka kwa uzalishaji wa nishati ya mafuta baada ya kuanza
program ya ukarabati wa miundombinu iliochakaa na kuimarika kwa sekta ya
kilimo baada ya mafuriko yalioikumba nchi hiyo mwaka 2024.
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(¢) Zimbabwe

Zimbabwe ni moja ya nchi inayotumia sarafu mbili (Dola ya Zimbabwe
na Dola ya Marekani). Uchumi wa nchi hii hutegemea kilimo, madini na
usafirishaji wa mazao ya biashara hasa tumbaku. Kwa mwaka 2025, Ukuaji
wa uchumi wa nchi hii ulifikia wastani wa asilimia 7.5, kutoka wastani wa
asilimia 1.7 mwaka 2024. Hii imetokana na kuimarika kwa sekta ya kilimo
baada ya athari za ukame, sekta ya madini na usafirishaji wa mazao ya biashara
hasa tumbaku.

Kwa mwaka 2025, miongoni mwa nchi za Afrika zilizokuwa na Kasi
Ndogo ya Ukuaji wa Uchumi ni;

(a) Cabo Verde

Kasi ya ukuaji wa uchumi imepungua na kufikia wastani wa asilimia 5.5
mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 7.2 mwaka 2024. Upungufu huo
umetokana na ukuaji mdogo wa sekta ya utalii, kupungua kwa uhaulishaji
wa fedha za kigeni (Remittance) kutoka kwa Wazawa wanaofanyakazi nje ya
nchi.Uchumi wa Carbo verde unategemea kwa kiwango kikubwa cha sekta ya
uhuduma hususani utalii ambao unachangia kwa kiwango kikubwa mapato ya
fedha za kigeni, ajira, na shughuli za biashara.

(b) Equatorial Guinea

Equatorial Guinea ni maarufu katika uchimbaji na usafirishaji wa nishati ghafi
ya mafuta na gesi duniani. Kwa mwaka 2025, uchumi wa Equatorial Guinea
umekua kwa kasi pungufu ya wastani wa asilimia hasi ya (6.4) kutoka wastani
wa asilimia 0.9 mwaka 2024. Hali hii imetokana na kupungua kwa uzalishaji
wa nishati ghafi ya mafuta na gesi. Mwaka 2025 uzalishaji wa mafuta na
gesi umeshuka kwa takribani 16.8 kutokana na visima vya mafuta kuzeeka na
kupungua kwa kiwango cha uzalishaji.

(¢) Niger

Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi hii imepungua na kufikia wastani wa
asilimia 6.9 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 10.3 mwaka 2024,
hali iliyochangiwa zaid kutokana na vikazo vya kiuchumi vilivyowekwa
na jumuiya ya kiuchumi kwa nchi za Afrika magharibi kutoka (ECOWAS),
pamoja na kuyumba kwa sekta ya fedha na uwekezaji. Hata hivyo, Athari
hizo zinatarajiwa kupungua kufuatia hatua za hivi karibuni kutangaza nia ya
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kujiondoa katika Uanachama wa ECOWAS jambo ambalo linaweza kuleta
muelekeo mpya wa kiuchumi na biashara katika ukanda huo.

Jadweli Nambari 1: Ukuaji Halisi wa Uchumi kwa Kanda za Afrika kwa
Mwaka 2024 -2025

UKUAJI HALISI (%)
et 2024 | 205

Afrika 3.5 4.2
Kanda ya Kusini 1.8 2

Kanda ya Kaskazini 27 4.1
Kanda ya Magharibi 4.7 4.8
Kanda ya Mashariki 4.3 6.4
Kanda ya Kati 4.3 3.9

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi Barani Afrika, (AfDB) 2026.

1.4.2 Uchumi wa Nchi za Visiwa Vilivyo Barani Afrika

Zanzibar ni moja ya visiwa maarufu sana duniani ambavyo hutegemea sana
mapato ya fedha za kigeni, yatokanayo na uhaulishaji wa huduma za utalii
(Receipts from Service Transfer), shughuli za uchumi wa buluu, usarifu na
usafirishaji wa bidhaa za viungo zikiwemo karafuu na mwani.

Licha ya mafanikio makubwa ya kiuchumi yaliojitokeza katika miaka ya hivi
karibuni, Zanzibar inaendelea kukabiliwa na ushindani mkubwa kutoka nchi
zenye uchumi wa visiwa barani Afrika na Duniani kote kama vile Mauritius,
Seychelles, Comoro na Madagascar, ambazo pia ni maarufu sana katika
sekta ya utalii na biashara za viungo (spices). Hivyo, ni muhimu kufatilia
mwenendo wa uchumi wa nchi hizo ili kubuni sera zenye kubaini fursa mpya
za kiuchumi na kubadili changamoto za ukuaji wa uchumi kuwa fursa za
maendeleo endelevu katika mzingira ya uchumi shindani. Kwa mwaka 2025,
uchumi wa visiwa hivyo uliripotiwa kama ifuatavyo:

a. Comoro

Visiwa vya Comoro ni moja ya visiwa ambavyo vinapatikana ndani ya bahari ya
Hindi ambavyo ni mshirika wa kibiashara na Zanzibar hasa katika biashara za
viungo, bidhaa za kilimo na utamaduni. Kwa mwaka 2025, uchumi wake umekua
na kufikia wastani wa asilimia 3.8 kutoka wastani wa asilimia 3.3 mwaka 2024.
Kasi ya ukuaji wa uchumi wa visiwa vya Comoro ilitokana na kuimarika kwa
sekta ya fedha, na huduma, kuongezeka kwa shughuli za biashara na mchango
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wa sekta ya kilimo na uvuvi pamoja na fedha kutoka nje pamoja na fedha kutoka
kwa wazawa wanofanya kazi nje ya nchi (remittence). Sekta hizi zimesababisha
kuongezeka kwa mahitaji ya ndani na mzunguko wa fedha, licha ya uchumi
kuendelea kubaki kua mdogo na unaotegemea sekta chache.

b. Madagascar

Uchumi wa Madagascar hutegemea sana sekta ya utalii, kilimo na uzalishaji
viwandani. Kwa mwaka 2025, kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya Madagascar
imepungua na kufikia wastani wa asilimia 2.8 kutoka wastani wa asilimia
4.2 mwaka 2024. Upungufu huo umetokana na kuongezeka kwa ushuru wa
forodha kwa bidhaa zinazosafirishwa kwenda Marekani na kuathiri uzalishaji
viwandani hasa kwa bidhaa za nguo na kilimo.

c¢. Mauritius

Kwa mwaka 2025, kasi ya ukuaji uchumi imepungua kufikia wastani wa
asilimia 3.1 kutoka wastani wa asilimia 4.9 mwaka 2024. Kasi ndogo ya
ukuaji wa uchumi ilisabishwa na kuanguka kwa sekta ya utalii pamoja na
kuyumba kwa sekta ya fedha na thamani ya sarafu ya nchi hiyo.

d. Seychelles

Nchi ya Seychelles ni moja ya visiwa maarufu kwa uvuvi na utalii duniani.
Kasi ya ukuaji uchumi wa nchi hiyo imeongezeka hadi kufikia wastani wa
asilimia 5.1 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 2.9 mwaka 2024.
Sababu za ukuaji huo ni kuongezeka kwa uhaulishaji wa huduma za kitalii na
uwekezaji katika miradi ya miundombinu ya Teknolojia ya Mawasiliano na
Habari (TEHAMA).

Kwa mujibu wa tathmini ya pamoja ya mwenendo wa uchumi kwa nchi
za visiwa barani Afrika, Zanzibar imeendelea kuwa na ukuaji wa uchumi
endelevu wenye kasi zaidi ikilinganishwa na nchi nyengine za visiwa Barani
Afrika. Zanzibar imendelea kuwa kitovu muhimu cha biashara za kimataifa
pamoja na uhaulishaji wa huduma za utalii pamoja na shughuli za uchumi wa
buluu na mazao ya baharini. Hii imetokana na juhudi za makusudi za Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar katika kuandaa sera na kubuni mikakati madhubuti
inayoendana na mabadiliko ya kiuchumi na teknolojia kwa lengo la kuinua
vipato vya wananchi. Miongoni mwa juhudi hizo ni pamoja na kuvutia mitaji
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ya uwekezaji hasa katika sekta za utalii na miundombinu ya barabara, afya,
elimu na mawasiliano, pamoja na kuitangaza Zanzibar katika masoko mapya
ya utalii kupitia ndege za kimataifa za moja kwa moja (Direct International
Flights). Hatua hiyo imeongeza idadi ya watalii wa kimataifa na siku za kutalii
kwa mwaka 2025 (Mchoro Nambari 3).

Mchoro Nambari 3: Wastani wa Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za Visiwa
Vilivyo Barani Afrika ikiwemo Zanzibar kwa mwaka (2024-2025).

Madagascar 4.2

Comoro 303

SGYChelleS 2‘9 _

Mauritius 4.9

ZanZibar 7.1 _

0.0 2.0 4.0 6.0 8.0 10.0 12.0 14.0 16.0

Zanzibar Mauritius Seychelles Comoro Madagascar
2024 7.1 4.9 2.9 3.3 4.2

m2025 7.0 3.1 5.1 3.8 2.8

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi Barani Afrika, (AfDB) 2026.

1.4.3 Uchumi wa baadhi ya Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, kasi ya ukuaji uchumi kwa
mwaka 2025, imefikia wastani wa asilimia 4.5 kutoka wastani wa asilimia
3.8 mwaka 2024, kuimarika kwa uchumi katika nchi za eneo hili kumetokana
na uwekezaji wa miradi mikubwa ikiwemo miradi ya nishati ya umeme na
kukua kwa teknolojia ya huduma za kifedha na benki ambazo zimeongeza
matumizi jumuishi ya huduma za kifedha (Financial inclusion) nakushajihisha
urasimishaji wa shuguli za kibiashara, ujasiriamali na uwekezaji binafsi.
Mwenendo wa ukuaji uchumi kwa baadhi ya nchi za Kusini mwa Jangwa la
Sahara ni kama ifutatvyo;



(a) Burkina Faso

Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi ya Burkina Faso imefikia wastani wa
asilimia 5.0 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 4.8 mwaka 2024. Kasi
hii ya ukuaji uchumi imetokana na kuimarika kwa sekta ya kilimo hasa kwa
mazao ya chakula na usindikaji wa bidhaa hizo viwandani na kuongezeka
kwa thamani ya mauzo ya dhahabu katika soko la dunia.

(b) Ethiopia

Kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya Ethiopia imefikia wastani wa asilimia 9.2
mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 8.1 mwaka 2024. Kuongezeka kwa
kasi ya ukuaji wa uchumi katika nchi hii, kumetokana na uwekezaji mkubwa
wa miundombinu ya kuzalishia umeme, kukua kwa biashara ya nishati ya
umeme na kuongezeka kwa mitaji ya uwekezaji hasa katika teknolojia ya
mawasiliano na usafirishaji.

(¢) South Afrika

Kwa mwaka 2025, ukuaji wa uchumi wa nchi ya South Afrika umefikia
wastani wa asilimia 1.1 kutoka wastani wa asilimia 0.5 mwaka 2024. Hii ni
kutokana na kumarika kwa sekta ya viwanda, kilimo na madini, kuongezeka
kwa thamani ya usafirshaji kwa bidhaa zitokanazo na kilimo, mifugo na
kupanda kwa thamani ya mauzo ya dhahabu ndani na nje ya nchi.
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Jadweli Nambari 2: Mwenendo wa Uchumi kwa Nchi za Uchumi wa Visiwa na
Baadhi ya Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara mwaka (2024 - 2025) kwa
Asilimia

Nchi za Uchumi wa Visiwa Afrika na Nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara mm

Nchi za Uchumi wa Visiwa (Island Economies) (%) (%)
Comoro 33 38
Mauritius 4.9 3.1
Madagasca 4.2 2.8
Seychelles 2.9 5.1
Zanzibar 7al 7.0
Angola 4.4 3.1
Cameroon a5 31
Ghana 5.7 6.0
Namibia 3.7 24
Nigeria 4.1 4.0
Ethiopia 8.1 9.2
Malawi 1.8 74
Mali 4.7 4.8
Niger 10.3 6.9
Zambia 4.0 3.8

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi Barani Afrika, (AfDB) 2026.

1.4.4 Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki

Kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia 5.7 mwaka 2025,
kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2024. Hii imetokana na kuimarika
kwa uwekezaji wa uma, viwanda na huduma kwa nchi ya Uganda, kuimarika
kwa miradi ya miundombinu, utalii pamoja na kuimarika kwa sekta ya
uchimbaji madini na gesi asilia kwa Tanzania vile vile kuimarika kwa sekta
ya kilimo,ujenzi na huduma kwa nchi ya Kenya na kuimarika viwanda kwa
nchi ya Rwanda.

(a) Tanzania

Uchumi wa Tanzania umekua kwa kasi ya wastani wa asilimia 5.9 mwaka
2025, kutoka wastani wa asilimia 5.4 mwaka 2024. Uchumi wa Tanzania
umeonekana kuimarika baada ya kuongezeka kwa miradi na usajili wa mitaji
mikubwa ya uwekezaji hasa katika sekta za utalii, madini, na uzalishaji
viwandani kwa vifaa vya ujenzi, pembejeo za kilimo na mbolea.
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Aidha kukamilika kwa miradi ya bandari kavu za Kwala zikisaidiwa na
Bandari jumuishi za Dar es Salaam, Mtwara na Tanga kumeongeza thamani
ya usafirishaji wa mizigo na biashara za kikanda na kimataifa.

(b) Kenya

Ukuaji wa uchumi wa nchi hii umefikia wastani wa asilimia 4.9 mwaka 2025
kutoka wastani wa asilimia 4.7 mwaka 2024. Ukuaji mdogo huo umetokana
na kuimarika kwa sekta ya usafirishaji baada ya kufanyika kwa uwekezaji
wa miundombinu ya barabara na bandari za Mombasa na Lamu pamoja na
kuongezeka uwekezaji katika masoko ya fedha na hatifungani.

(¢) Uganda

Kasi ya ukuaji uchumi wa Uganda imekua na kufikia wastani wa asilimia 6.7
mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 6.3 mwaka 2024. Kuongeza huko
kumetokana na ukuaji wa sekta ya kilimo na kuongeza uzalishaji wa mazao
ya chakula hasa mazao ya matunda na mbogamboga na kuongezeka kwa
usambazaji wa nishati ya mafuta, gesi na umeme.

(d) Rwanda

Kwa mwaka 2025, uchumi wa Rwanda umefikia wastani wa asilimia 7.0
kutoka wastani wa asilimia 8.9 mwaka 2024. Kasi hii ya ukuaji wa uchumi
imetokana na kupungua kwa uzalishaji wa bidhaa za kilimo na chakula
viwandani na kupungua kwa shughuli za kibiashara hasa eneo la mashariki
baada ya kuzorota kwa uhusiano baina ya nchi hiyo na Jamhuri ya Demokrasia
ya Congo (DRC).

(¢) Burundi

Uchumi wa Burundi umefikia wastani wa asilimia 3.9 mwaka 2025 kutoka
wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2024. Kukua kwa uchumi wa Burundi,
kumetokana na kuimarika kwa usambazaji wa miundombinu ya umeme na
maji ambayo imeongeza shughuli za kiuchumi na uzalishaji viwandani.

(f) Sudani ya Kusini

Uchumi wa nchi hii umekua kwa wastani wa asilimia 46.1 mwaka 2025 kutoka
upungufu wa asilimia (26.1) mwaka 2024. Hali hii imetokana na kurejea kwa
uthibiti wa miundombinu ya kusafirishia mafuta, kuongezeka kwa shughuli

12



za biashara, ufugaji na ujasirimali baada ya kusitishwa kwa vita baina ya
makundi ya kijeshi na Serikali.

(g) Jamhuri ya Demokrasia ya Congo

Kwa mwaka 2025, uchumi wa nchi hii umefikia wastani wa asilimia 5.7 kutoka
wastani wa asilimia 6.5 mwaka 2024. Kasi ndogo ya Ukuaji uchumi imetokana
na kuzorota kwa hali ya amani na utulivu baada ya kuzuka kwa mapigano ya
mara kwa mara baina ya majeshi ya serikali na Waasi wa M23 hasa katika eneo
la mashariki ambalo lina utajiri mkubwa wa madini ya kimkakati.

(h) Somalia

Nchi hii hutegemea sana usafirishaji wa mifugo na samaki, kwa asilimia 76
ya jumla ya thamani kwa bidhaa zinazosafirishwa nje. Kwa mwaka 2025,
uchumi wa Somalia umefikia wastani wa asilimia 3.8 kutoka wastani wa
asilimia 3.7 mwaka 2024. Ukuaji wa uchumi nchini Somalia, umetokana na
kuongezeka kwa shughuli za ufugaji na uvuvi pamoja na ujenzi na ukarabati
wa nyumba za biashara na makaazi kupitia uhaulishaji wa fedha za kigeni
kutoka kwa Wazawa (Remittances) nje ya nchi (Mchoro Nambari 4).

Mchoro Nambari 4: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa nchi za Afrika Mashariki
mwaka 2024 na 2025.

JAMHURI YA KIDEMOKRASIA YA CONGO [DRC)

EOMALIA
- )

BURUNDI

KENYA

LG A N D

RWANDA

TANZIAMIA

Jamnuri ya
Somalka Kidemokrasis
¥ Con o [DRC)
w2024 5.4 B9 6.3 a.7 .5 M1 a7 6.5

= 2025 2.9 e w7 4.8 2.2 403 .0 &7

Sudant ya

Tanzania Fveania U mnin Kemyn Burundi
K H‘I M bind

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi Duniani (WEQ)na Barani Afrika, (AfDB) 2026.
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14.5 Nchizenye Uhusiano wa Kibiashara na Zanzibar (Zanzibar Trading Partners)

Zanzibar ni moja ya nchi yenye kutegemea Uchumi wa Huduma (Service
Oriented Economy), ambao fursa za ukuaji wa uchumi zinatokana na wigo
wa shughuli za huduma, biashara za kimataifa (uingizaji na usafirshaji wa
mazao ya biashara), uhaulishaji wa huduma zitokanazo na utalii na uhaulishaji
wa fedha za kigeni kutoka kwa Wazawa wanaoishi nje ya nchi (Remittance).
Uchambuzi wa fursa za kiuchumi na tathmini ya vihatarishi vyake, ni muhimu
sana katika kubuni sera na mikakati ya kuimarisha ukuaji wa uchumi endelevu
wenye ushindani baina ya nchi zenye uhusiano na Zanzibar kiuchumi na
kibiashara. Kuimarika kwa uchumi kwa nchi za China, India, Jumuiaya ya
Umoja wa Ulaya, Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE), India, na Uturuki ni
muhimu sana katika kuimarisha wigo wa biashara za kimataifa na kuinua hali
za wanachi kiuchumi na kijamii. Aidha, kuanguka kwa uchumi wa nchi hizi
kunaweza kuathiri mwenendo wa uchumi wa Zanzibar ikizingatiwa kuwa
Zanzibar hutegemea mitaji ya uwekezaji, biashara za kimataifa (uingizaji na
usafirshaji wa mazao ya biashara).

a) China

Kwa mwaka 2025, kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya China ilifikia wastani wa
asilimia 5.0 sawa na ukuaji kama huo kwa mwaka 2024. Ukuaji wa uchumi wa
China umendelea kuimarika, hasa katika uwekezaji wa kimataifa katika masoko
ya hisa na mitaji. Kwa upande wa biashara za kimataifa China imeendelea
kujikita zaid katika soko la Afrika baada ya Makarekani kupandisha ushuru wa
forodha kwa bidhaa zinazoingizwa kutoka katika nchi hiyo.

b) India,

Kwa mwaka 2025, kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia
7.6, kutoka wastani wa asilimia 6.5 mwaka 2024, ukuaji huo umetokana na
kuongezeka kwa uzalishaji viwandani hasa katika teknolojia ya mawasilino na
vipuri vya kuendeshea mitambo viwandani pamoja kupungua kwa sekta zisizo
rasmi hasa kwa viwanda vidogo vya uzalishaji bidhaa za nguo na chakula.

¢) Jumuiya ya Nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E)

Kasi ya ukuaji uchumi imefikia wastani wa asilimia 4.8 mwaka 2025 kutoka
wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2024. Kasi hii ya ukuaji wa uchumi imetokana
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na kuongezeka kwa uzalishaji wa mafuta pamoja na kukua kwa tecknolojia na
mawasiliano ambazo pia zimechochea ukuaji wa sekta ya huduma na uchumi
wa kidigitali.

d) Ukanda wa Nchi za Ulaya

Kasi ya ukuaji uchumi imefikia wastani wa asilimia 1.4 mwaka 2025 kutoka
wastani wa asilimia 0.8 mwaka 2025. Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji wa
uchumi katika eneo hili kumetokana na kurejea kwa fursa za ajira na biashara
baina ya nchi wanachama wa Jumuiya hiyo, kupungua kwa bajeti ya kufadhili
wakimbizi na vita kutoka Ukraine na kuongezeka kwa thamani ya usafirishaji
wa bidhaa kwenda Marekani na China baada ya nchi hizo mbili (Marekani na
China) kuwekeana zuio la ongezeko la ushuru wa forodha kutoka kila upande.
Kuimarika kwa uchumi katika eneo hilo huongeza wigo wa wageni kuongeza
safari za kutalii, ikizingatiwa kuwa kwa mwaka 2025, Zanzibar ilipokea
jumla ya idadi ya watalii 611,892 kati ya 917,167 kutoka Bara la Ulaya sawa
na asilimia 66.6. Ongezeko hilo limekwenda sambamba na kuongezeka kwa
mapato ya fedha za kigeni kutokana na uhaulishaji wa huduma za kitalii
(Receipts from Service Export) na shughuli zinazohusiana nazo.

e) Uturuki

Kwa mwaka 2025, kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya Uturuki ilifikia wastani
wa asilimia 3.2 kutoka wastani wa asilimia 2.7 mwaka 2024. Kasi hii ya
ukuaji wa uchumi ilitokana na mabadiliko ya sera za biashara za kimataifa
zikiongozwa na Marekani na baadhi ya nchi zinazounda Jumuiya ya Ulaya,
kuongezeka kwa biashara za uuzaji na ukodishaji majengo, kuwepo kwa sera
za uthibiti wa fedha na utulivu wa bei za masoko ya fedha na mitaji.

1.5 Hali ya Mfumko wa Bei
1.5.1 Mfumko wa Bei wa Dunia

Kwa mwaka 2025, Kasi ya mfumko wa bei duniani imefikia wastani wa
asilimia 4.1 kutoka wastani wa asilimia 5.8 mwaka 2024. Kupungua kwa
mfumko wa bei duniani kumetokana na mabadiliko ya biashara za kimataifa
ambayo yameongeza upatikanaji wa bidhaa muhimu kama vile mbolea,
vyakula, nishati za mafuta na kemikali zinazotumika viwandani. Aidha,
utulivu wa bei za masoko ya fedha duniani sambamba na sera ya kupunguza
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matumizi ya Dola ya Marekani kwa biashara za kimataifa kwa baadhi ya nchi
kumepunguza gharama za uagiziaji wa bidhaa na huduma.

Kasi ya mfumko wa bei kwa Nchi Zilizoendelea imepungua kwa wastani wa
asilimia 2.5 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 2.6 mwaka 2024.

Hii ni kutokana na Benki kuu ya Marekani (U.S. Federal Reserve) na
Benki Kuu ya Ulaya (European Central Bank) kudhibiti mfumuko wa bei
kwa Kuongeza viwango vya riba kuwa juu na kudhibiti kiwango cha fedha
kwenye uchumi na kupelekea kupunguza matumizi kupita kiasi kwa ajili ya
kupunguza kasi ya kupanda kwa bei. Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia
kiuchumi zimefikia wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2025 kutoka wastani wa
asilimia 8.0 mwaka 2024. Hali hiyo imetokana na kupungua kwa uzalishaji
wa nishati mbadala itokanayo na nafaka na mabaki ya kilimo (Biomass), na
kusababisha kushuka kwa bei za masoko ya minada ya bidhaa ghafi duniani
(Commodity Auction Markets) kama vile nafaka, mabaki ya kilimo na bidhaa
nyenginezo zinazotumika kuzalisha nishati hiyo. (Mchoro nambari 5).

1.5.2 Mfumko wa Bei kwa Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara

Kasi ya mfumko wa bei katika ukanda wa nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la
Sahara imepungua na kufikia wastani wa asilimia 12.5 mwaka 2025 kutoka
wastani wa asilimia 20.7 mwaka 2024. Kupungua kwa mfumko wa bei katika
enco hilo kumetokana na kuongezeka kwa shughuli za kilimo hasa mazao
ya chakula baada nchi zilizokumbwa na madiliko ya tabia nchi ikiwemo
mafuriko na ukame katika nchi za Malawi, Jamhuri ya Afrika ya kati, Chad
na Mali. Aidha, kuimarika kwa miundombinu ya usafiri wa reli, barabara na
bandari, inayounganisha kusini, mashariki na kati ya eneo hilo (Lobito and
East — Southern Corridors), kumepunguza ghrama za usafirishaji mizigo na
bei za bidhaa kwa ujumla.
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Mchoro Nambari 5: Kasi ya Mfumko wa Bei Duniani Mwaka (2021 - 2025)

5.9]

2021 2022 2023 2024 2025

Mfum ko wa Beiwa Nchiza Kusini mwa Jangwa la Sahara s Mfumko wa Beiwa MNchi Zinazoibukia Kiuchumi

mem Mfum ko wa Bei wa Nchi Zilizoendelea o Mfumko wa Beiwa Dunia

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia (IMF), 2026.

1.5.3 Mfumko wa bei wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki

Mfumko wa bei wa Jumuiya ya Afrika Mashariki unajumuisha Nchi nane
(8) zikiwemo Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda, Jamhuri ya
Demokrasia ya Congo, Sudan ya Kusini na Somalia. Kwa mwaka 2025,
mfumko wa bei wa Jumuiya hii umepungua na kufikia wastani wa asilimia
10.4, kutoka wastani wa asilimia 10.5 mwaka 2024. Hii imesababishwa na
kupungua kwa gharama za uagiziaji wa bidhaa kutokana na kuimarika kwa
miundombinu ya usafiri na ufanisi wa bandari tegemezi za Dar es salaam -
Tanzania na Mombasa - Kenya. (Mchoro nambari 6).

(a) Tanzania

Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi ya Tanzania, imefikia asilimia 3.2
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.3 mwaka 2024. Kushuka kwa kasi ya
mfumko wa bei kulichangiwa na utulivu wa bei za nishati ya mafuta, utulivu
wa sarafu ya Tanzania, kuongezeka kwa mazao ya chakula na viwanda vidogo
na vya kati vya kusarifu mazao ya chakula pamoja na kuimarika ufanisi wa
miundombinu ya usafirishaji na bandari.

(b) Kenya

Mwaka 2025, mfumko wa bei kwa nchi ya Kenya umefikia wastani wa asilimia
4.1 kutoka wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2024. Kushuka kwa mfumko wa bei
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kumetokana na kurejea kwa hali ya utulivu wa kisiasa, kurejea kwa biashara
baina ya nchi wanachama, kuimarika kwa miundombinu ya usafirishaji
ambayo imepelekea kupunguza gharama za usafirishaji wa bidhaa.

(¢) Uganda

Mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2025 kutoka wastani
wa asilimia 3.3 mwaka 2024. Moja ya sababu za kupanda kwa mfumko wa
bei nchini Uganda ni kutokana na kuongezeka kwa bei za usafiri wa ndani,
kupungua kwa uzalishaji bidhaa viwandani na kuongezeka kwa bei za huduma
muhimu (Utilities).

(d) Rwanda

Mwaka 2025, kasi ya mfumko wa bei nchini Rwanda, imeongezeka hadi
kufikia wastani wa asilimia 7.0 kutoka wastani wa asilimia 4.8 mwaka 2024.
Hii imetokana na kupungua kwa uzalishaji wa ndani hasa mazao ya kilimo na
kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa za chakula hasa katika maeneo ya karibu
na mashiriki ya DRC baada ya kurejea kwa matishio ya vita.

(e) Burundi

Kwa nchi ya Burundi kasi ya mfumko wa bei imeongezeka kwa wastani wa
asilimia 34.2 mwaka 2025, kutoka wastani wa asilimia 20.2 mwaka 2024.
Kupanda zaidi kwa mfumko wa bei nchini Burundi kumetokana na kuyumba
kwa sarafu ya nchi hiyo na kuongezeka kwa bei za huduma za msingi kama
vile maji na umeme na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji viwandani na
pembejeo za kilimo.

(f) Sudani ya Kusini

Mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 97.8 mwaka 2025 kutoka
wastani wa asilimia 99.8 mwaka 2024. Hali hii imetokana na kurejea kwa
uthibiti wa miundombinu ya kusafirishia mafuta, kuongezeka kwa shughuli
za biashara, ufugaji na ujasiriamali.

(g) Jamhuri ya Demokrasia ya Congo

Mfumo wa bei wa nchi ya Congo, umepungua na kufikia wastani wa asilimia
7.4 kutoka wastani wa asilimia 17.7 mwaka 2024. Kushuka kwa mfumko
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wa bei katika nchi hiyo kumetokana na kuimarika kwa sarafu ya nchi hiyo,
kupungua kwa gharama za uagiziaji wa bidhaa baada ya ufanisi wa bandari
tegemezi kupitia nchi jirani ya Tanzania.

(h) Somalia

Mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 4.8 mwaka 2025 kutoka wastani
wa asilimia 6.1 mwaka 2024. Kupungua kwa kasi ya mfumko wa bei kwa
nchi ya Somalia kumetokana na kushuka kwa bei za chakula na zisizo za
chakula baada ya kupungua kwa machafuko ya kivita na hali ya ukame katika
miaka ya hivi karibuni na kupelekea kuimarika kwa shughuli za kilimo cha
mazao ya chakula na ufugaji.

Mchoro Nambari 6: Kasi ya Mfumko wa Bei kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki (2024-2025)
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2025 3.2 7.0 T8 4.5 0.2 .8 a8 T4 1.2

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia (IMF) na Afirika, (AfDB), 2026

1.5.4 Mfumko wa bei kwa Nchi zenye Uhusiano wa Kibiashara na
Zanzibar (Zanzibar Trading Partners)

Zanzibar ni moja ya nchi yenye kutegemea zaidi Uchumi wa Huduma
(Service Oriented Economy), ambao fursa za ukuaji wa uchumi zinatokana
na shughuli za huduma. Uchambuzi wa fursa za kiuchumi na tathmini ya
vihatarishi vyake baina ya nchi zenye uhusiano na Zanzibar ni muhimu sana
katika kubuni sera na mikakati ya kuthibiti mfumko wa bei.
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Kupanda au kushuka kwa mfumko wa bei kwa nchi za China, India, Jumuiya
ya Umoja wa Ulaya, Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE), India, na Uturuki
kunapunguza au kuongeza gharama za uagiziaji wa bidhaa zinazotoka katika
nchi hizo hali inayoathiri mwenendo wa mfumko wa bei hasa kwa bidhaa
muhimu za chakula, na zisizo za chakula, dawa, na pembejeo za kilimo, hapa
nchini. Aidha, kwa upande wa huduma kupanda au kushuka kwa mfumko
wa bei kunaweza kupandisha au kushusha gharama za huduma za kitalii
(Zanzibar Tourism Destination Cost) ikilinganishwa na nchi nyegine zenye
kutegemea uchumi wa huduma. Katika mwaka 2025, hali ya mfumko wa bei
kwa nchi washirika wa kibiashara iliripotiwa kama ifuatavyo:

(a) China

Mfumko wa bei kwa nchi ya china imefikia wastani wa asilimia 0.2 mwaka
2025 sawa na mwaka uliopita wa 2024. Hii ni kutokana na kuimarika kwa sera
ya udhibiti wa sarafu ya China wenye lengo la kuongeza wigo wa biashara
za kimataifa. Zanzibar huagiza bidhaa za nguo, dawa, vifaa vya kieletroniki,
mashine za uzalishaji viwandani, na vifaa vya ujenzi.

(b) Jumuiya ya Nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E)

Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi za UAE imepanda na kufikia wastani wa
asilimia 5.8 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2024. Hii
imetokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa zisizo za chakula, vifaa vya
kieletroniki, kodi za majengo, pamba na nguo.

(¢) India

Kwa mwaka 2025, kasi ya mfumko wa bei imepungua na kufikia wastani
wa asilimia 2.1 kutoka wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2024. Kupungua
kwa mfumko wa bei kumetokana na kuimarika kwa sarafu yao kutokana na
usafirishaji wa bidhaa za viwandani, kushuka kwa bei za vyakula hasa vyakula
vya nafaka kama mchele, ngano, adesi na mbaazi pamoja na kupungua kwa
mahitaji ya bidhaa za nafaka katika kuzalishia nishati ya umeme (Biomass),
katika soko la dunia.

(d) Ukanda wa nchi za Ulaya (Euro Zone)

Kwa mwaka 2025, kasi ya mfumko wa bei imepungua na kufikia wastani
wa asilimia 2.1 kutoka wastani wa asilimia 2.4 mwaka 2024. Kupungua kwa
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mfumko wa bei kumetokana na kushuka kwa bei za chakula na zisizo na
chakula na kushuka kwa bei ya nishati ya gesi.

(e) Thailand

Kwa mwaka 2025, kasi ya mfumko wa bei imepungua na kufikia wastani
wa asilimia 0.1 kutoka wastani wa asilimia 0.4 mwaka 2024. Kupungua kwa
mfumko wa bei kumetokana na kushuka kwa bei za bidhaa za chakula na
bidhaa za kilimo. Zanzibar huagiza bidhaa muhimu za mchele, (Thailand rice/
Mapembe), nguo na vyombo vya usafiri. Kufuatilia kwa karibu mwenendo
wa mfumko wa bei wa Thailand kumesaidia serikali kudhibiti bei za bidhaa
za chakula zinazoingizwa hapa nchini (Food Price Ceiling).

(f) Uturuki

Kwa mwaka 2025, kasi ya mfumko wa bei imepungua na kufikia wastani
wa asilimia 34.9 kutoka wastani wa asilimia 58.5 mwaka 2024. Kupungua
kwa mfumko wa bei kwa nchi ya Uturuki kumetokana na kushuka kwa bei
za bidhaa za chakula na huduma za msingi kama umeme na gesi pamoja na
kuendeleza sera za udhibiti wa sarafu yao (Lira). Zanzibar huagiza bidhaa
nyingi kutoka nchi hiyo zikiwemo nguo, mashine za uzalishaji viwandani,
vifaa tiba, dawa za binadamu na huduma za kitabibu na matibabu.

Jadweli Namba 3: Mfumko wa Bei kwa Nchi zenye Uhusiano wa Karibu wa
Kibiashara na Zanzibar (Trading Partners) 2024 na 2025.

Nchi zenye Uhusiano Zaidi wa Kibiashara na Zanzibar mm

India 4.6 2.1
Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) 4.0 5.8
China 0.2 0.2
Ukanda wa Nchi za Ulaya (Euro zone) 2.1 2.4
Thailand 0.4 -0.1
Uturuki 58.5 38.9

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2026

1.5.5 Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya bidhaa katika Soko la Dunia

Kuweka mikakati na sera ya kudhibiti mfumko wa bei ili kunusuru upandaji
wa bei za bidhaa zinazoagizwa kuja katika soko la ndani ni moja ya juhudi za
Serikali za kuleta maendeleo kwa wananchi wake sambamba na kuhakikisha
wananchi wa vipato vya chini wanamudu gharama za maisha. Katika
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kufanikisha hilo, Serikali inaendelea kufatilia kwa karibu mwenendo wa bei
za bidhaa muhimu katika soko la dunia kwa lengo la kudhibiti mfumko wa
bei hasa kwa bidhaa muhimu hapa nchini.

Moja ya hatua hizo ni kutokana na misamaha nafuu ya ushuru wa forodha
kwa bei za vyakula vinavyoagizwa na wafanyabiashara hapa nchini ikiwa
kama sera ya kudhibiti athari za kupanda kwa bei za bidhaa hizo katika
soko la dunia. Kwa mwaka 2025, bei za bidhaa zenye matumizi makubwa
zinazoagizwa hapa nchini kwa mujibu wa takwimu za bei katika soko la dunia
ni kama ifuatavyo:

i. Nishati ya Mafuta

Bei ya nishati ya mafuta kwa mwaka 2025, ilifikia wastani wa Dola za
Kimarekani 67.4 kwa pipa kutoka Dola za Kimarekani 78.7 kwa pipa mwaka
2024. Sawa na punguzo la asilimia 14.4. katika kipindi hicho bei za mafuta
duniani zimeonekana kushuka kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa
bidhaa hizo hasa kwa nchi zisizo mwanachama wa OPEC, kuongezeka
kwa matumizi ya nishati mbadala hasa nishati za nguvu ya jua na gesi na
mabadiliko ya sera za biashara za kimataifa.

ii. Mchele

Kwa mwaka 2025, bei ya mchele, imeshuka kufikia Dola za Kimarekani

407.8 kwa tani ikilinganishwa na Dola za Kimarekani 588.4 kwa tani mwaka
2024. Sawa na punguzo la asilimia 30.7. Hii ni kutokana na kuongezeka
kwa uzalishaji wa bidhaa hiyo katika nchi zinazozalisha mchele kwa wingi,
zikiwemo Thailand, Vietnam na India na kupungua kwa usafirishaji wa bidhaa
hiyo kwenda soko la Marekani na baadhi ya nchi za ulaya kutokana na zuio la
ongezeko la ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazoingizwa kutoka nchi hizo.

iii. Unga wa Ngano

Kwa mwaka 2025, bei ya unga wa ngano katika soko la dunia ilishuka
na kufikia wastani wa Dola za Kimarekani 219.6 kwa tani ikilinganishwa
na wastani wa Dola za Kimarekani 230.8 kwa tani mwaka 2024. Sawa na
upungufu wa asilimia 4.9. Hii ni kutokana kupungua kwa gharama za
uzalishaji na usambazaji, baada ya baadhi ya nchi wanachama wa BRICS,
kama Urusi, Brazil na China kufanya biashara za kimataifa kwa makubaliano
ya sarafu zao.
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iv. Sukari

Kwa mwaka 2025, bei ya sukari katika soko la dunia imepungua na kufikia
wastani wa Dola za kimarekani 370.0 kwa tani ikilinganishwa na wastani
wa Dola za Kimarekani 450.0 kwa tani mwaka 2024, sawa na punguzo la
asilimia 17.1. Kupungua kwa bei ya sukari katika soko la dunia kumetokana
na kuongezeka kwa uzalishaji wa sukari katika nchi za Brazil na India ambao
ni wazalishaji wakuu duniani pamoja na kupungua kwa usafirishaji wa bidhaa
hiyo kwenda soko la Marekani kutokana ongezeko la ushuru wa forodha
(Jadweli nambari 4):

Jadweli nambari 4: Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya Bidhaa katika Soko la Dunia

BIDHAA 2024 2025 TOFAUTI
Beikwa(USD) | Beikwa (USD) Aslimia (%)

Mchele Tani 588.4 407.8 -30.69
Unga wa Ngano Tani 230.8 219.6 -4.85
Sukari Tani 450.0 370.0 -17.78
Nishati ya Mafuta Pipa 78.7 67.4 -14.36

Chanzo: Takwimu za Bidhaa za Dunia, 2026.

Tanbihi; Takwimu hizi zinaonyesha hali halisi ya bei za bidhaa muhimu kwa
mwaka 2025 katika soko la dunia.
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SURA YA PILI

2.0 HALI YA UCHUMI WA ZANZIBAR
2.1  Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi

Kwa mwaka 2025 uchumi wa Zanzibar umeendelea kuimarika ambapo kwa
mujibu wa viashiria vya kiuchumi, Pato Halisi la Taifa (GDP at Constant Price)
limeongezeka na kufikia thamani ya TZS 4,307.9 bilioni kutoka thamani ya
TZS 4,026.4 bilioni mwaka 2024 sawa na kasi ya ukuaji wa asilimia 7.0 kwa
mwaka 2025 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 7.1 kwa mwaka 2024.
Aidha, pato la Taifa kwa bei ya soko (GDP at Current Price) limeongezeka
na kufikia thamani ya TZS 7,029.9 bilioni kutoka thamani ya TZS 6,572.6
bilioni mwaka 2024. (Mchoro nambari 7)

Mchoro Nambari 7: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi mwaka (2021-2025)
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Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 2026

Kuongezeka kwa Pato la Taifa na kuimarika kwa hali ya ukuaji wa uchumi
kumetokana na sababu zifuatazo:-
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1l

iil.

1v.

Kuimarika kwa sekta ya Kodi za bidhaa, ambapo kwa mwaka 2025
imekuwa kwa wastani wa asilimia 12.8 kutoka wastani wa asilimia
7.0 mwaka 2024,

Kuongezeka kwa uingiaji wa watalii nchini wapatao 917,167
mwaka 2025 kutoka watalii 736,755 mwaka 2024 sawa na
ongezeko la asilimia 24.5 na

Kuongezeka kwa miradi mipya ya uwekezaji kwa asilimia 3.8
kufikia miradi 136 yenye thamani ya TZS 1,894,078 milioni
iliyosajiliwa mwaka 2025 kutoka miradi 131 yenye thamani ya
TZS 1,877,760 milioni iliyosajiliwa mwaka 2024.

Kuongezeka kwa mapato ya ndani kufikia TZS 1,615.8 bilioni
Julai-Machi mwaka 2025/26 ikilinganishwa na jumla ya TZS
1,299.0 bilioni zilizokusanywa katika kipindi kama hicho mwaka
2024/2025 sawa na ongezeko la asilimia 24.3

Miongoni mwa sababu zilizopelekea kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi
mwaka 2025 ikilinganishwa na mwaka 2024 ni kutokana na:

1.

il.

Kupungua kwa mchango wa sekta ya kilimo ambayo inajumuisha
sekta ndogo ya Mazao, Ufugaji, Misitu na Uvuvi kufikia asilimia
23.5 mwaka 2025 kutoka asilimia 24.3 mwaka 2024

Kupungua kwa ukuaji wa sekta ya viwanda ambayo inajumuisha
sekta ndogo ya uchimbaji mawe na mchanga, Ujenzi, Umeme
na Gesi, Utengenezaji wa Bidhaa za Viwandani na shughuli za
Usambazaji Maji na Maji taka kufikia asilimia 19.3 mwaka 2025
kutoka asilimia 20.2 mwaka 2024.

2.2 Pato la Mwananchi

Kuongezeka kwa Pato la Taifa kumepelekea kuongezeka kwa kipato cha
Mwananchi. Kwa mwaka 2025 Pato la Mwananchi Zanzibar limeongezeka

na kufikia TZS 3.3 milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,320 kutoka TZS 3.2
milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,243 mwaka 2024. Zanzibar inakadiriwa
kufikia idadi ya watu 2,099.0 milioni ambapo kasi ya ongezeko la idadi ya
watu limefikia wastani wa asilimia 3.7 (Mchoro nambari §8).
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Mchoro Nambari 8: Idadi ya Watu Pamoja na Pato la Mwananchi kwa Thamani
ya (TZS) na (USD) (2021 - 2025)
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Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 2026

2.3 Mwenendo wa Mfumko wa Bei Zanzibar

Kasi ya mfumko wa bei kwa mwaka 2025 imepungua na kufikia wastani
wa asilimia 4.1 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2024.
Upungufu huo umesababishwa na kupungua kwa bei za bidhaa za chakula
ambapo mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2025 kutoka
wastani wa asilimia 8.4 mwaka 2024. Aidha, kwa upande wa bidhaa zisizo za
chakula kwa mwaka 2025 mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 3.4
ukilinganisha na wastani wa asilimia 2.7 mwaka 2024, (Mchoro nambari 9).
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Mchoro Nambari 9: Kasi ya Mfumko wa Bei wa Zanzibar (2021-2025)
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Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2026

Serikali inaendelea kuchukua hatua za kupunguza na kudhibiti kasi ya
mfumko wa bei na kuhakikisha upatikanaji wa huduma na bidhaa muhimu
kwa wananchi. Hatua zilizochukuliwa ni kama ifuatavyo:-

11.

1il.

1v.

Kupunguza ushuru na misamaha ya kodi kwa bidhaa muhimu za
chakula na zisizo za chakula zinazoingizwa nchini;

Kuendelea kutoa bei elekezi na kusimamia baadhi ya bidhaa za chakula
zinazoingia nchini zikiwemo mchele, sukari na vifaa vya ujenzi;

Kupitia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) inaendelea kufuatilia na
kuchukua hatua za kudhibiti, kushuka kwa thamani ya sarafu ya
Tanzania dhidi ya sarafu nyengine duniani;

Kuimarisha ufanisi wa Bandari ya Malindi kwa ununuzi wa
vifaa vya kisasa kwa ajili ya kupunguza muda wa kutoa mizigo
bandarini;

Serikali kuimarisha maghala na mifumo ya uhifadhi wa chakula ili
kuwa na uhakika wa chakula nchini (Food Security) sambamba na
kuendelea kutoa na kusimamia utoaji wa ruzuku kwa pembejeo za
kilimo ili kuengeza uzalishaji wa mazao ya chakula;
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2.4 Mwenendo wa Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya
Kimarekani.

Mwenendo wa thamani ya sarafu ya Tanzania dhidi ya sarafu nyengine Duniani
ni muhimu kutokana na mauzo na ununuzi wa bidhaa nje ya nchi. Kwa mwaka
2025 Fedha ya Tanzania ilibadilishwa kwa wastani wa TZS 2,538 kwa Dola
moja ya kimarekani ikilinganishwa na wastani wa TZS 2,597.0 kwa mwaka
2024. Sawa na ongezeko la thamani kwa wastani wa asilimia 2.2 Benki Kuu
ya Tanzania inaendelea kuchukua hatua madhubuti za kudhibiti Sarafu ya
Tanzania katika hali ya utulivu kwa kuongeza mzunguko wa fedha (Money
circulation), kupitia usafirishaji wa madini ya dhahabu na bidhaa za chakula.

Akiba ya Fedha za Kigeni

Fedha za kigeni zinaendelea kuhifadhiwa (Foreign reserve) ili kukidhi
mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi. Katika kipindi
cha mwaka 2024/25, kiwango cha akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za
Marekani 6.2 bilioni ikilinganishwa na dola za Marekani 5.3 bilioni kipindi
kama hicho mwaka 2023/2024. Kiasi hicho kinatosheleza malipo ya uagizaji
wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha miezi minne. Kiasi
hicho ni zaidi ya lengo la nchi la kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayokidhi
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa miezi isiyopungua minne.

Mchoro Nambari 10: Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola moja ya
Kimarekani (2021-2025)

TZS/1USD

2,533.50

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, 2026
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2.5 Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar

Serikali inaendelea kuimarisha sekta ya utalii ikiwa ni kiongozi kwa uchumi
wa Zanzibar inayochangia zaidi ya asilimia 30 ya Pato la Taifa. Kwa mwaka
2025 idadi ya watalii imeongezeka kwa asilimia 24.5 kufikia watalii 917,167
ikilinganishwa na watalii 736,755 waliorikodiwa mwaka 2024. Ongezeko hili
limepelekea kuongezeka kwa thamani ya mauzo yatokanayo na uhaulisha;ji
wa huduma (Receipts from Service Account) yenye jumla ya Dola za
kimarekani 1,409.4 milioni kwa mwaka ulioishia Disemba 2025, kutoka dola
za kimarekani 1,126.4 milioni mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia
25.1 na kuongezeka kwa wastani wa siku za kutalii (Average days of stay)
kufikia siku 7 kutoka siku 6 mwaka 2024. Jitihada zilizochukuliwa na Serikali
pamoja na Sekta Binafsi ni:

L.

11.

1il.

1v.

V1.

Vil.

Kuitangaza Zanzibar kimataifa kupitia ziara za Viongozi Wakuu
na wanadiplomasia;

Kuongezeka kwa mawakala wa usafirishaji wa watalii mfano
(kampuni ya Tui, Fisherman Tour and Travel Agency);

Kuimarika kwa uwekezaji Nchini, kuimarika kwa masoko ya utalii
Duniani;

Kuimarika kwa miundombinu ya usafirshaji, kuimarika kwa
huduma za Kitalii nchini zikiwemo hoteli za Nyota tano sambamba
na huduma zinazotolewa;

Kuendelea kushiriki katika makongamano ya kibiashara na
uwekezaji katika mataifa mbali mbali duniani; na

Kuhamasisha masoko mapya ya utalii na kuleta ndege za moja
kwa moja (Direct Flights) kuja Zanzibar; na

Kuendelea kuimarika kwa hali ya amani na utulivu nchini.
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Mchoro Nambari 11: Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar (2021-2025)
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Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 2026.

Nchi ambazo zimeongoza kwa kuleta watalii wengi mwaka 2025 ni Itali
watalii 104,265 sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 11.4, Ufaransa
watalii 71,268 sawa na ongezeko la asilimia 7.8, Ujerumani watalii 70,619
sawa na ongezeko la asilimia 7.7, Poland watalii 55,678 sawa na ongezeko
la wastani wa asilimia 6.1. Uingereza watalii 53,309 sawa na ongezeko la
asilimia 5.8 na nchi nyengine za Afrika watalii 73,328 sawa na ongezeko la
asilimia 8.0

2.6 Ukuaji wa Sekta katika Pato la Taifa
2.6.1 Sekta ya Huduma

Sekta ya Huduma inajumuisha sekta ndogo za Elimu, Chakula na Vinywaji,
Afya, Mawasiliano, Malazi, Sanaa, Burudani na Ubunifu, na nyenginezo.
Sekta hii ni miongoni mwa sekta muhimu katika kuimarisha Uchumi wa
Zanzibar. Sekta ya Huduma imekua na kufikia wastani wa asilimia 7.9 mwaka
2025 ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 9.0 mwaka 2024.
Ukuaji huo mdogo umesababishwa na kushuka kwa ukuaji wa sekta ndogo
ya Huduma ya Chakula na Vinywaji, ambapo kwa mwaka 2025 ukuaji wa
sekta hiyo umefikia wastani wa asilimia 13.4 kutoka wastani wa asilimia 16.3
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mwaka 2024. Sekta ndogo ya Malazi na Chakula imekua na kufikia wastani
wa asilimia 11.8 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimial3.7 mwaka 2024,
sekta ndogo ya Malazi imekua na kufikia wastani wa asilimia 11.5 mwaka
2025 kutoka wastani wa asilimia 13.2 mwaka 2024. Sekta ndogo ya Huduma
na Fedha kwa mwaka 2025 imekua na kufikia wastani wa asilimia 13.2 kutoka
wastani wa asilimia 13.7 mwaka 2024, sekta ndogo ya biashara na ukarabati
imekuwa na kufikia wastani wa asilimia 5.7 mwaka 2025 kutoka wastani wa
asilimia 11.6 mwaka 2024, sekta ndogo ya Ustawi wa Afya ya Jamii kwa
mwaka 2025 imekua na kufika wastani wa asilimia 4.9 kutoka wastani wa
asilimia 8.2 mwaka 2024, sekta ndogo ya Elimu imekua kwa ukuaji mdogo
na kufikia wastani wa asilimia 6.7 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia
7.0, sekta ndogo ya Mali zisizohamishika (Real Estate Activities) kwa mwaka
2025 imekua na kufikia wastani wa asilimia 1.4 kutoka wastani wa asilimia
7.3 mwaka 2024. Aidha, sekta ndogo ya Taaluma ya Sayansi na Ufundi kwa
mwaka 2025 imekua kwa wastani wa asilimia 3.9 kutoka wastani wa asilimia
6.6 mwaka 2024. (Mchoro Namba 12.).

Mchoro Namba 12 : Ukuaji wa Sekta ya Huduma katika Pato la Taifa (2021-2025)
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Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 2026.

Kwa upande wa sekta zilizoonesha ukuaji mzuri kwa mwaka 2025, sekta
ndogo ya usafirishaji na Uhifadhi kwa mwaka 2025 imekua na kufikia wastani
wa asilimia 5.0 kutoka wastani wa asilimia 0.0 mwaka 2024, sekta ndogo ya
Huduma ya Utawala imekua na kufikia wastani wa asilimia 8.1 mwaka 2025
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.9 mwaka 2024.
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Sekta ndogo ya Habari na Mawasiliano kwa mwaka 2025 imekua na kufikia
wastani wa asilimia 8.8 kutoka wastani wa asilimia 4.9 mwaka 2024, hii
imetokana na upanuzi wa miundo mbinu ya mawasiliano visiwani,ukuaji wa
huduma za kifedha kidijitali ,kuimarika kwa huduma za Serikali Mtandao
(e-Government) na ukuaji wa utalii unaotegemea teknolojia. sekta ndogo ya
Utawala wa Umma kwa mwaka 2025 imekua na kufikia wastani wa asilimia
4 .4 kutoka wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2024,

Sekta ndogo ya Sanaa, Burudani na Ubunifu imekua na kufikia wastani wa
asilimia 9.7 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 8.5 mwaka 2024 ukuaji
huo umetokana na kuwepo kwa mafunzo na mikutano ya kuhamasisha nafasi
ya sanaa katika maendeleo ya Taifa, kuwepo kwa matumizi ya Tehama katika
shughuli za Baraza la Sanaa kulikopelekea udhibiti mzuri wa kazi za sanaa,
matumizi mazuri ya mitandao ya jamii, kuimarisha mashirikiano ya kitaasisi
katika kazi za kila siku za Baraza la Sanaa, kuwepo kwa ziara za ukaguzi
katka maeneo ya Taasisi mbali mbali za sanaa na uwelewa mzuri wa elimu na
nafasi ya sanaa katika jamii.

2.6.2 Sekta ya Viwanda

Sekta ya Viwanda imejumuisha sekta ndogo ya Uzalishaji Viwandani, Ujenzi,
Uchimbaji Mawe na Mchanga, Umeme na Gesi, na nyenginezo. Mwaka 2025,
sekta ya Viwanda imekua kwa kasi ndogo na kufikia wastani wa asilimia
3.2 kutoka wastani wa asilimia 5.7 mwaka 2024. Upungufu huu mdogo
umetokana na kupungua kwa sekta ndogo ya Umeme na Gesi, ambapo kwa
mwaka 2025 , sekta hiyo imekua na kufikia wastani wa asilimia 8.5 kutoka
wastani wa asilimia 11.2 mwaka 2024.

Sekta ndogo ya Uchimbaji Mawe na Mchanga, imekua na kufikia wastani wa
asilimia 4.0 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 17.0 mwaka 2024, sekta
ndogo ya Usambazaji Maji Safi na Maji Taka kwa mwaka 2025 imekua kwa
wastani wa asilimia 2.9 kutoka wastani wa asilimia 6.3 mwaka 2024, sckta
ndogo ya Ujenzi, kwa mwaka 2025 imekua na kufikia wastani wa asilimia 0.4
mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 6.3 mwaka 2024.

Sekta iliyoonesha ukuaji mzuri kwa mwaka 2025 ni sekta ndogo ya Uzalishaji
Viwandani, kwa mwaka 2025, sekta hii imekua kwa wastani wa asilimia 5.4
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kutoka wastani wa asilimia 3.3 mwaka 2024. Hali hii imetokana na kuanza
kwa uzalishaji kwa baadhi ya viwanda vipya vikiwemo vya nguo (MAMA
AFRICA TEXTILE), kiwanda cha Maji cha (Ikram Water), kuongezeka kwa
uzalishaji wa kiwanda cha (Drop na Zainab bottler) na kuongezeka kwa
uzalishaji kwa kiwanda Unga cha Bakhresa. (Mchoro namba. 13):

Mchoro Nam 13 : Ukuaji wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa (2021-2025)
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Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 2026.

2.6.3 Sekta ya Kilimo

Sekta ya Kilimo inajumuisha sekta ndogo za Misitu, Ufugaji, Uvuvi na Mazao.
Sekta hii ni muhimu kwa Uchumi wa Zanzibar na ndio tegemeo kubwa la
upatikanaji wa chakula nchini. Kwa mwaka 2025, sekta ya Kilimo imekua
kwa kasi na kufikia wastani wa asilimia 5.4 kutoka wastani wa asilimia 3.3
mwaka 2024. Ukuaji huo umetokana na kukua kwa sekta ndogo ya Ufugaji,
kwa mwaka 2025 sekta hii imekua na kufikia wastani wa asilimia 4.9 kutoka
wastani wa asilimia hasi 10.8 mwaka 2024.

Sekta ndogo ya Uvuvi kwa mwaka 2025 imekua kwa kasi ndogo na kufikia
wastani wa asilimia 5.7 kutoka wastani wa asilimia 14.2 mwaka 2024 jambo
linaloonesha kuwa sekta inaendelea kukua lakini si kwa kasi kama ilivyokua
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awali, hali hii inaonesha umuhimu wa kuimarisha uwezeshaji, miundo mbinu
na sera ili kuongeza tija na kasi ya ukuaji wa sekta.

Sekta ndogo ya Mazao kwa mwaka 2025 ukuaji wake umekua kwa wastani
wa asilimia 6.4 kama ilivyokua kwa mwaka 2024 na sekta ndogo ya Misitu
kwa mwaka 2025 imekuwa kwa wastani wa asilimia 0.1 kama ilivyokua kwa
mwaka 2024.

2.7 Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa
2.7.1 Sekta ya huduma

Sekta ya huduma ina mchango mkubwa zaidi katika kukuza Uchumi wa
Zanzibar. Mchango wa sekta ya huduma katika Pato la Taifa umeongezeka
na kufikia wastani wa asilimia 48.1 mwaka 2025 kutoka asilimia 46.8 mwaka
2024. Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa sekta ndogo ya Huduma
ya chakula na Malazi ambayo imechangia kwa wastani wa asilimia 17.5
mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 16.9 mwaka 2024. Sekta ndogo ya
malazi imechangia wastani wa asilimia 14.3 mwaka 2025 kutoka wastani wa
asilimia 13.9 mwaka 2024, sekta ndogo ya biashara na ukarabati kwa mwaka
2025 imechangia wastani wa asilimia 6.5 kutoka wastani wa asilimia 6.1
mwaka 2024, sekta ndogo ya huduma ya Chakula na Vinywaji imechangia
kwa wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 3.0
mwaka 2024, sekta ndogo ya bima na Fedha kwa mwaka 2025 imechangia
wastani wa asilimia 6.0 kutoka wastani wa asilimia 5.7 mwaka 2024.

Hata hivyo, sekta ambayo mchango wake umepungua ni sekta ndogo ya
Utawala kwa mwaka 2025 sekta hii imechangia kwa wastani wa asilimia 4.3
kutoka wastani wa asilimia 4.4 mwaka 2024.

2.7.2 Sekta ya Viwanda

Kwa mwaka 2025 mchango wa sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa
umefikia wastani wa asilimia 19.3 kutoka wastani wa asilimia 20.2 mwaka
2024. Sekta ndogo ambazo mchango umepungua ni sekta ndogo ya Ujenzi ,
kwa mwaka 2025 sekta hii imechangia kwa wastani wa asilimia 9.5 kutoka
wastani asilimia 10.0 mwaka 2024, hii imetokana na miradi mingi kusimama
kwa utekelezaji wake na miradi mengine kutokuanza kabisa. Sekta ndogo
ya Uzalishaji viwandani imechangia wastani wa asilimia 7.4 mwaka 2025
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kutoka wastani wa asilimia 7.8 mwaka 2024, hii ni kutokana na kiwanda cha
Basra kusitisha uzalishaji katika mwaka mzima uliopita na kupungua kwa
kiwango cha uzalisha;ji katiaka kiwanda cha sukari.

Hata hivyo sekta ndogo ya Uchimbaji Mawe na Mchanga kwa mwaka
2025 imechangia kwa wastani wa asilimia 0.8 kama ilivyochangia mwaka
2024, sekta ndogo ya Usambazaji Maji Safi na Maji Taka kwa mwaka 2025
imechangia kwa wastani wa asilimia 0.5 kama ilivyochangia mwaka 2024 na
sekta ndogo ya umeme na gesi imechangia kwa wastani wa asilimia 1.0 kama
ilivyochangia mwaka 2024. (Mchoro nambari 14.)

Mchoro Namba 14: Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa (2021-2025)
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40
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Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2026.

2.7.3 Sekta ya Kilimo

Kwa mwaka 2025 mchango wa sekta ya kilimo umepungua na kufikia wastani
wa asilimia 23.5 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 24.3 mwaka 2024.
Mchango huu umetokana na kupungua kwa sekta ndogo ya Ufugaji ambayo
imechangia kwa wastani wa asilimia 10.0 mwaka 2025 kutoka wastani wa
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asilimia 10.5 mwaka 2024, sekta ndogo ya Mazao imechangia wastani wa
asilimia 6.5 mwaka 2025 kutoka wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2024.

Sektandogo ya Uvuvi imechangia wastani wa asilimia 5.8 mwaka 2025 kutoka
wastani wa asilimia 5.7 mwaka 2024.Hii inaonesha kuwa sekta inaendelea
kuwa thabiti na yenye nafasi muhimu katika Uchumi wa Zanzibar. Na sekta
ndogo ya Misitu kwa mwaka 2025 imechangia kwa wastani wa asilimia 1.2
kama ilivyochangia mwaka 2024.

2.7.3.1 Sekta ndogo ya Mazao

Sekta hii imejumuisha Uzalishaji wa mazao ya Chakula na mazao ya Biashara.
Kwa upande wa uzalishaji wa mazao ya Chakula kwa mwaka 2025 ni kama
ifuatavyo:-

(a) Zao la Mpunga.

Kwa upande wa Zanzibar kuna njia mbili za uzalishaji wa zao la Mpunga.
Mpunga unaotegemea umwagiliaji maji na njia ya kutegemea mvua. Kwa
mwaka 2025, kilimo cha mpunga kwa njia ya kutegemea mvua uzalishaji
wake umeongezeka na kufikia tani 33,327.90 zenye thamani ya TZS 39,108.90
milioni kutoka tani 29,767.50 zenye thamani ya TZS 32,463.70 milioni
mwaka 2024. Hali hii imetokana na kuongezeka kwa eneo la uzalishaji na
kuongezeka kwa tija ya uzalishaji kwa eneo.

Pia eneo la uzalishaji wa mpunga wa kutegemea mvua limeongezeka na
kufikia ekari 25,170.40 mwaka 2025 kutoka ckari 24,565.40 mwaka 2024.

Kwa upande wa zao la mpunga kwa njia ya umwagiliaji maji, uzalishaji
umeongezeka na kufikia tani 12,682.40 zenye thamani ya TZS 18,360.60 milioni
mwaka 2025 kutoka tani 11,634.50 zenye thamani ya TZS 15,653.80 milioni
mwaka 2024. Hii imetokana na kuongezeka kwa tija ya uzalishaji kwa eneo.

Eneo la uzalishaji wa mpunga wa njia ya umwagiliaji maji limepungua na
kufikia ekari 4,976 mwaka 2025 kutoka ekari 5,750 mwaka 2024. Upungufu
huo umesababishwa na kubadilisha matumizi ya mashamba ya uzalishaji wa
zao la mpunga na kuzalisha mazao ya mboga mboga.

36



(b) Zao la Muhogo

Kwa mwaka 2025 uzalishaji wa zao la muhogo umeongezeka na kufikia tani
179,125.60 zenye thamani ya TZS 156,969.50 milioni ikilinganishwa na tani
117,871.70 zenye thamani ya TZS 95,996.40 milioni mwaka 2024. Aidha,
eneo la uzalishaji limeongezeka na kufikia ekari 30,515.43 mwaka 2025
kutoka ekari 20,080.40 mwaka 2024.

(¢) Zao la Ndizi

Kwa mwaka 2025 uzalishaji wa ndizi umeongezeka na kufikia tani 74,204.90
zenye thamaniya TZS 114,869.50 milioni kutoka tani 62,808.30 zenye thamani
ya TZS 90,360.10 milioni mwaka 2024. Eneo la uzalishaji limeongezeka na
kufikia ekari 8,628.48 mwaka 2025 kutoka ekari 7,303.30 mwaka 2024.

(d) Zao la Viazi Vikuu

Kwa mwaka 2025 uzalishaji wa zao la viazi vikuu limeongezeka na kufikia
tani 15,985.30 zenye thamani yz TZS 20,480.80 milioni kutoka tani 14,293.40
zenye thamani ya TZS 17,019.60 milioni mwaka 2024. Eneo la uzalisha;ji
limeongezeka na kufikia ekari 3,197.06 mwaka 2025 kutoka ekari 2,876.70
mwaka 2024.

(e) Zao la Njugu Nyasa

Kwa mwaka 2025 uzalishaji wa zao la njugu nyasa umeongezeka na kufikia
tani 610.1 zenye thamani ya TZS 1,508.20 milioni kutoka tani 519.4 zenye
thamani ya TZS 1,193.40 milioni mwaka 2024. Kwa upande wa enco la
uzalishaji limeongezeka na kufikia ekari 1,270.95 mwaka 2025 kutoka ekari
1,082.10 mwaka 2024.

(f) Mboga mboga za Majani

Mboga za Majani hujumuisha kilimo cha mazao ya mboga mboga na
matunda kama vile matikiti, tungule, matango, mabilingani, bamia, pili
pili na nyenginezo za aina hiyo. Mwaka 2025, uzalishaji wa mazao hayo
umeongezeka na kufikia tani 96,843.20 kutoka tani 80,044.20 mwaka 2024.

Jumla ya ekari 25,352.30 zimetumika katika ulimaji wa mazao mwaka
2025, ikilinganishwa na ekari 23,264.90 mwaka 2024. Uzalishaji wa Mazao
hayo umeongezeka kutokana na muamko wa wakulima katika kilimo cha
mboga mboga, hali ya hewa yakuridhisha, Kudhibiti miripuko ya wadudu
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na magonjwa kwenye kilimo, pamoja na upatikanaji wa mbolea kwa ajili ya

mazao hayo. (Jadweli Namba 5)

Jadweli Namba 5: Eneo la Uzalishaji kwa ekari kwa mazao ya chakula (2021-2025)

Zao Ekari
2021 2022 2023 2024 2025

Mpunga 25,383.60 26,243.00 25,591.30 24,565.40 25,170.40
Muhogo 30,948.60 34,500.80 37,548.90 20,080.40 30,515.43
Ndizi 7,104.00 6,085.70 8,664.40 7,303.30 8,628.48
Njugu 775 1,300.50 1,454.30 1,082.10 1,270.95
nyasa

Viazi 1,549.30 1,338.40 1,848.30 2,876.70 3,197.06
vikuu

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 2026.
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Serikali imechukua hatua za kuendeleza na kukuza kilimo ili kuongeza
uzalishaji na kuhakikisha upatikanaji wa chakula, hatua zilizochukuliwa ni
pamoja na:-

11.

1il.

1v.

Vi.

Vii.

Viil.

1X.

xi.

Xil.

Kufanya ukarabati mabonde 8 ya Umwagiliaji Maji; Mtwango,
Mwera, Bumbwisudi, Kibokwa, Kianga, Saninga, Kinyakuzi,
Weni, Makombeni na Tibirinzi.

Kuendelea na kuboresha miundo mbinu katika mabonde 6 ya
umwagiliaji maji: Cheju, Kilombero, Kinyasini, Kibokwa, Chaani
na Mlemele.

Kufanya ukarabati na utunzaji wa miundombinu ya umwagiliaji
(Visima na Pampu) katika Mabonde yote ya Umwagiliaji Maji na
kutoa mafunzo kwa wakulima na wataalamu juu ya usimamizi na
uendeshaji wa skimu pamoja na kushajiisha wakulima kuchangia
gharama.

Kufanya mapitio ya ‘Mpango Mkuu wa Umwagiliaji Maji wa
Mwaka 2002’ (Irrigation Master Plan).

Mafunzo ya udereva wa zana za kilimo kwa madereva wa Wakala
wa Matrekta na zana za kilimo na wakulima.

Uzalishaji wa mbegu ya mpunga katika eneo la ekari 2.5 Kibonde
Mzungu na ekari | Mwera kupitia Mradi wa Uhimilivu wa Chakula.

Ukarabati wa visima katika maeneo 6 ya vitalu.
Kudhibiti miripuko ya wadudu na magonjwa kwenye kilimo.
Kugawa mitego na dawa kwa wakulima.

Ukarabati wa maghala 8 (Unguja 3 na Pemba 5) na ujenzi wa
vihenge.

Ujenzi wa kituo cha uhifadhi wa chakula — Unguja.

Ununuzi wa chakula cha akiba.
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MAZAO YA BIASHARA:

Mazao makuu ya biashara kwa uchumi wa Zanzibar ni karafuu na mwani.
Kwa mwaka 2025, mavuno ya zao la karafuu yameongezeka na kufikia tani
5,230.4 zenye thamani ya TZS 78,152.5 milioni ikilinganishwa na tani 1,167.4
zenye thamani ya TZS 17,250.7 milioni mwaka 2024.

Ongezeko hili limesababishwa na kuwepo kwa msimu mkubwa wa uzalishashi
wa zao hilo.

Kwaupande wa zao lamwani mwaka 2025 kwaujumlauzalishajiumeongezeka
na kufikia tani 20,074.6 zenye thamani ya TZS 14,253.4 milioni kutoka tani
19,716.0 zenye thamani ya TZS 16,144.6 milioni mwaka 2024. Hii imetokana
na kushuka bei kwa zao la mwani katika soko la Dunia.
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2.7.3.2 Sekta Ndogo ya Mifugo

Kwa mwaka 2025 jumla ya idadi ya ng’ombe waliochinjwa imepungua na
kufikia 31,747 ikilinganishwa na ng’ombe 31,953 mwaka 2024 sawa na
upungufu la asilimia - 0.64. Kwa mwaka 2025, idadi ya kuku waliochinjwa
imefikia jumla ya kuku 1,472,903 ikilinganishwa na idadi ya kuku 1,085,856
waliochinjwa mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 35.64. Kwa mwaka
2025 idadi ya mbuzi waliochinjwa imeongezeka na kufikia mbuzi 11,814
ikilinganishwa na mbuzi 11,282 waliochinjwa mwaka 2024 sawa na ongezeko
la asilimia 4.71. Idadi ya kondoo waliochinjwa mwaka 2025 imeongezeka na
kufikia kondoo 1,781 ikilinganishwa na kondoo 795 waliochinjwa mwaka
2024 sawa na ongezeko la asilimia 124.0. Kwa ujumla, ongezeko hilo ni
kutokana na kuongezeka kwa mabhitaji ya mazao ya mifugo.

2.7.3.3 Sekta Ndogo ya Uvuvi.

Zanzibar ni visiwa vilivyozungukwa na bahari, shughuli za uvuvi ni maarufu
sana ambazo huinua hali ya kipato kwa wananchi wake.

Kwa mwaka 2025 upatikanaji wa samaki umeongezeka na kufikia tani 79,431
zenye thamani ya TZS 624,954 milioni kutoka tani 78,943 zenye thamani ya
TZS 618,183 milioni mwaka 2024. Sawa na ongezeko la asilimia 0.61 ya
tani za upatikanaji wa samaki, ongezeko hili limetokana na kuimarika kwa
shughuli za uvuvi mdogo, usimamizi bora wa rasilimali za Bahari, pamoja na
kuongezeka kwa mahitaji ya soko.

2.7.3.4 Sekta ndogo ya Misitu

Misitu ni rasilimali muhimu kwa Uchumi wa Zanzibar. Serikali inaendelea
na mikakati ya kutunza na kuhifadhi misitu ya asili ili kupunguza athari za
tabianchi. Bidhaa za misitu zilizouzwa kwa mwaka 2025 ni kama ifuatavyo:
Jumla ya Boriti 1,691.3 zenye thamani ya TZS 228.0 milioni ikilinganishwa
na boriti 3,200.0 zenye thamani ya TZS 395.5 milioni zimeuzwa mwaka 2024,
nguzo 2,256.3 zenye thamani ya TZS 413.7 milioni zimeuzwa mwaka 2025
ikilinganishwa na nguzo 2,333.0 zenye thamani ya TZS 389.0 milioni zimeuzwa
mwaka 2024, mapau 2,843.1 zenye thamani ya TZS 1,279.4 mwaka 2025

ikilinganishwa na mapau 2,455.0 yenye thamani ya TZS 982.0 milioni
yameuzwa mwaka 2024, jumla ya mizigo ya kuni 28,541.0 zenye thamani
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ya TZS 1,427.0 yameuzwa mwaka 2025 ikilinganishwa na mizigo 21,002.0
yenye thamani ya TZS 1,050.0 milioni yameuzwa mwaka 2024, fito 1,345.8
zenye thamani ya TZS 246.7 milioni mwaka 2025 ikilinganishwa na fito
1,201.0, zenye thamani ya TZS 200.0 milioni zimeuzwa kwa mwaka 2024 na
kwa upande wa makaa jumla ya tani 1,427.0 zenye thamani ya TZS 2,411.1
milioni mwaka 2025 ikilinganishwa na tani 2,207.0 zenye thamani ya TZS
2,759.0 milioni zimeuzwa mwaka 2024 .

2.8 Ukuzaji Rasilimali

Ukuzaji rasilimali nchini umeendelea kuchangia Ukuaji wa Uchumi kupitia
ongezeko la upatikanaji wa ajira, ukusanyaji wa mapato, uingiaji wa fedha
za kigeni, uimarishaji wa miundombinu, pamoja na ujenzi wa nyumba za
biashara.

Kwa mwaka 2025, Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) imesajili
jumla ya miradi 136 yenye thamani ya TZS 1.89 trilioni kutoka miradi 131
yenye thamani ya TZS 1.87 trilioni mwaka 2024 sawa na asilimia 0.86 ya
thamani ya miradi hiyo. Miradi yenye thamani kubwa zaidi iliyowekezwa
nchini ni miradi ya nyumba za biashara/mali zisizohamishika (Real Estate)
yenye thamani ya TZS 803.2 bilioni ikifuatiwa na miradi ya hoteli na
migahawa (Accommodation and Food Services) yenye thamani ya TZS 726.6
bilioni. (Jadweli Nambari 8):
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Jadweli Namba 8: Idadi ya Miradi na Thamani iliyoidhinishwa na ZIPA

ORODHA
YA MIRADI

2023

2024

2025

Miradi

TZS Mil

Miradi

TZS Mil

Miradi

TZS Mil

Kilimo ,
Misitu na

Uvuvi

139,512

44,945

4,208

Uchimbaji
Madini, Mawe
na

Mchanga

Uzalishaji
Viwandani

1,030,080

194,144

16

2,882

305,843

Umeme na
Gesi

1,495,920

747

Shughuli za
Usimamizi wa
Taka

Taka

1,275

Shughuli za
Ujenzi

24,480

1,275

Biashara za
(jumla na reja
reja), pamoja
na Vyombo
vya

Moto

13,968

103,887

255

Usafiri na
Uhifadhi

9,600

44,322

37,485

Huduma za
Malazi na
Migahawa

44

1,248,666

56

553,165

55

726,674

Huduma za

Fedha na Bima

4,800

Habari na
Mawasiliano

1,275

Huduma za
Ukodishaji

33

286,909

37

902,686

47

803,216
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wa Nyumba

za Biashara

Shughuli za 0 0 0 - 0 0
Kiutawala

Elimu 0 0 1 249 1 2,550
Huduma za 2 6,840 5 11,579 1 1,785
Afyana Kazi

za Kijamii

Sanaa na 11 380,475 6 7,844 3 4,080
Michezo

Huduma 2 4,800 2 14,193 1 1,275
Nyenginezo

Jumla 114 4,646,050 131 1,877,760 136 1,894,078

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026

2.8.1 Mgawanyo wa Umiliki wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA

Kwa mwaka 2025, Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar, ilisajili jumla ya
miradi mipya 31 yenye thamani ya TZS 447.2 bilioni ni miradi iliyowekezwa
na Wazawa ikilinganishwa na miradi 26 iliyosajiliwa kuwekezwa mwaka 2024,
ambapo miradi 105 yenye thamani ya TZS 1.4 trilioni ni miradi iliyowekezwa
na wageni mwaka 2025 ikiwa ni sawa na miradi 105 iliyosajiliwa kuwekezwa
mwaka 2024. Hivyo, miradi 31 ya wazawa na miradi 105 ya wageni imefikisha
jumla ya miradi mipya 136 iliyosajiliwa na ZIPA mwaka 2025.

JadweliNamba 9: Mchanganuo wa Umiliki wa Miradina Thamaniiliyoidhinishwa

na ZIPA
Idadi ya)| Thamani |Idadiya Thamani |Idadiya| Thamani [Idadiya Thaman i
Miradi TZS Miradi TZS Miradi TZS Miradi TZS
Umiliki (000,000) (000,000) (000,000) (000,000)
(2022) (2023) (2024) (2025)
Wazawa 35| 216,512 28 | 226,075 26 | 520,201 31| 447,219
Wageni 58| 4,333,557 86| 4,419,975 105 | 1,357,559 105 | 1,446,859
Jumla 93 | 4,550,069 114 | 4,646,050 131 | 1,877,760 136 1,894,078

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026
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2.8.2 Mgawanyo wa Miradi Iliyosajiliwa na ZIPA Kulingana na Mabara

Kwa mwaka 2025, Jumla ya miradi 49 iliyosajiliwa ni kutoka Bara la Afrika,
miradi 51 kutoka Bara la Australia, miradi 29 kutoka Bara la Asia miradi
4 kutoka Bara la Ulaya na miradi 3 kutoka Bara la Amerika. Miradi hio
imewekezwa katika sekta mbali mbali nchini zikiwemo sekta za kilimo, misitu
na uvuvi; sekta za mahoteli na migahawa; sekta za nyumba zisizohamishika,
na nyenginezo.

Jadweli Namba 10: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa kwa Mabara (2021-2025)

Mabara 2021 2022 2023 2024 2025
Afrika 38 37 38 36 49
Ulaya 36 33 44 0 4
Asia 13 17 25 29
Amerika 9 7 47 3
Australia 0 42 51

Jumla 97 93 114 131 136

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026

2.8.3 Nafasi za Ajira Zilizosajiliwa na Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji
Zanzibar (Z1PA) Kutoka Miradi ya Uwekezaji

Kwa mwaka 2025, miradi 136 iliyosajiliwa na ZIPA imechangia upatikanaji
wa ajira mpya 6,494 kutoka ajira 4,109 mwaka 2024 sawa na ongezeko la
asilimia 58.0. Kati ya ajira hizo, jumla ya ajira mpya 3,888 kati ya ajira mpya
6,494 sawa na asilimia 60 zilizosajiliwa mwaka 2025 zimetokana na miradi
ya sekta ya huduma za hoteli na migahawa, ikifuatiwa na miradi ya sekta
ya mali zisizohamishika kufikia ajira 1,527 sawa na asilimia 24. Kuendelea
kuimarika kwa sekta ndogo ya utalii visiwani Zanzibar kumesaidia kuongeza
nafasi za ajira kupitia miradi mipya iliyosajiliwa mwaka 2025.
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Jadweli Namba 11: Idadi ya Ajira Zilizosajiliwa katika Miradi ya Uwekezaji ZIPA

AJIRA ZA SEKTA 2021 2022 2023 2024 2025
Kilimo , Misitu na Uvuvi 496 446 65 454 55
Uchimbaji Madini, Mawe |0 0 0 0 50

na Mchanga

Uzalishaji Viwandani 2,779 206 100 176 589
Umeme na Gesi 0 100 120 0 0
Shughuli za Usimamizi wa 30 0 0 0 140
Taka Taka

Shughuli za Ujenzi 520 383 70 0 25
Biashara za (jumla na reja 40 127 39 201 8
reja), pamoja na Vyombo vya

Moto

Usafiri na Uhifadhi 266 400 15 318 60
Huduma za  Malazi na | 2,043 1,240 4,442 1,834 3,888
Migahawa

Huduma za Fedha na Bima 19 0 20 0 10
Habari na Mawasiliano 0 30 0 0 0
Huduma za Ukodishaji wa 234 903 1,019 933 1,527
Nyumba za Biashara

Shughuli za Kiutawala 20 0 0 0 0
Elimu 215 20 0 10 15
Huduma za Afya na Kazi za 900 20 25 130 15
Kijamii

Sanaa na Michezo 190 95 204 38 97
Huduma Nyenginezo 39 0 27 15 15
Jumla 7,791 3,970 6,146 4,109 6,494

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026

2.9 Hali ya Upatikanaji wa Ajira Zanzibar

Kwamwaka2024/2025,jumlayaajirampya85,182zilisajiliwazikilinganishwa
na ajira 83,430 za mwaka 2023/24, ambapo ajira za wanaume zilikuwa 42,760
sawa na asilimia 50.1 na wanawake ajira 42,422 sawa na asilimia 49.8.
Katika ajira mpya hizo, nafasi za ajira za Serikali zimefikia 41,377 (wanaume
16,110 na wanawake 25,267); ajira za Mashirika ya Serikali zimefikia 9,299
(wanaume 5,611 na wanawake 3,688), na ajira za Sekta Binafsi zimefikia
34,506 (wanaume 21,039 na wanawake 13,467). Wastani wa mchanganuo

48



wa ajira za Serikali umefika asilimia 49, ikifuatiwa na asilimia 41 ya ajira za
Sekta Binafsi, na asilimia 11 ya ajira za Mashirika ya Serikali Zanzibar.

Jadweli Namba 12: Mchanganuo wa Ajira Mpya kwa Sekta na Jinsia (2019/20

—2024/25)
Sekta Jinsia 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25
Wanaume 15,545 16,190 15,541 15,603 15,786 16,110
Serikali
Wanawake 19,888 22,556 21,648 22,264 22,498 25,267
Jumla 35,433 38,746 37,189 37,867 38,284 41,377
ndogo
Wanaume | 4,306 4,526 . 4,522 4,442 5,224 5,611
Mashirika
.ya . Wanawake | 2,153 2,476 2,365 2,411 3,206 3,688
Serikali
Jumla 6,459 7,002 6,887 6,853 8,430 9,299
ndogo
Wanaume |17,102 14,141 15,947 23,598 22,619 21,039
Binafsi
Wanawake | 8,101 6,767 8,609 13,907 14,097 13,467
Jumla 25,203 20,908 24,556 37,505 36,716 34,506
ndogo
Wanaume | 36,953 34,857 36,010 43,643 43,629 42,760
LLinit Wanawake | 30,142 31,799 32,622 38,582 39,801 42,422
Jumla Kuu | 67,095 66,656 68,632 82,225 83,430 85,182

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026
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SURA YA TATU

3.0 SEKTA YA NJE

Sekta ya biashara ina mchango mkubwa katika uchumi wa Zanzibar kupitia
fursa za ajira, mabadilishano ya fedha za kigeni, maendeleo ya viwanda
pamoja na kuongeza mapato ya Serikali. Zanzibar imeendelea kupiga hatua
ya ushindani wa biashara hali iliyopelekea kukuza uchumi wake pamoja na
kuimarisha uhusiano bora baina ya mataifa mengi ikiwemo nchi za Falme za
Kiarabu, China, India, Singapore, Uganda, Oman na nyenginezo.

3.1 Usafirishaji wa Bidhaa Kwenda Nje ya Nchi

Kwa mwaka 2025, usafirishaji wa bidhaa kwenda nje ya nchi umefikia thamani
ya'TZS 92.4 bilioni kutoka thamani ya TZS 105.2 bilioni ya mwaka 2024 sawa
na upungufu wa asilimia 12.0. Upungufu huu umetokana na usafirishaji wa
bidhaa za baharini kufikia thamani ya TZS 35.5 bilioni mwaka 2025 kutoka
thamani ya TZS 36.1 bilioni mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 2.0.
Upungufu huo umechangiwa na upatikanaji mdogo wa samaki aina ya dagaa
mwaka 2025 kufikia tani 18,318 kutoka tani 18,678 mwaka 2024 sawa na
upungufu wa tani 360.

3.1.1 Usafirishaji wa Mazao Makuu ya Biashara

Mazao makuu ya biashara nchini ni zao la karafuu na mwani, hata hivyo
kuimarika kwa sekta ya uchumi wa buluu kumesaidia kuimarika kwa
usafirishaji wa bidhaa nyengine za baharini ikiwemo majongoo bahari, dagaa
kavu, kaa, kamba, samaki, ngisi, pweza, makome, na nyenginezo, aidha
usafirishaji wa bidhaa za viungo ikiwemo mdalasini na hiliki zimeendelea
kusafirishwa na kuongeza thamani ya usafirishaji. Usafirishaji wa mazao
hayo huimarisha mchango wa ukuaji wa uchumi wa Zanzibar kupitia ajira,
kuongeza thamani ya usafirishaji na kuongeza fedha za kigeni. Mbali na
hayo, mazao ya karafuu na mwani hutumiwa na wazawa kama kiungo katika
vyakula na tiba za asili.

Kwa mwaka 2025, usafirishaji wa zao la karafuu umefikia jumla ya tani
3,186.1 zenye thamani ya TZS 52.8 bilioni kutoka tani 1,974.4 zenye thamani

ya TZS 30.7 bilioni zilizosafirishwa mwaka 2024. Ukuaji huo umechangiwa
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kwa kuimarika uzalishaji wa zao la karafuu kufikia tani 5,230.4 mwaka
2025 kutoka tani 1,167.4 mwaka 2024 zilizonunuliwa na ZSTC kutoka kwa
wakulima nchini.

Mchoro Namba 15: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa Zao la Karafuu 2025.
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TZS Mil
Tani 6,775.50 6,452.80 3,197.30 1,974.40 3,186.10

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026

Kwa mwaka 2025, bidhaa za baharini zimeendelea kusafirishwa nchini
ambapo usafirishaji wa dagaa kavu umefikia jumla ya tani 6,035 zenye
thamani ya TZS 27.9 bilioni mwaka 2025 kutoka tani 5,466.62 zenye thamani
yaTZS 24.5 bilioni mwaka 2024. Zao la mwani limefikia jumla ya tani 3,901.8
zenye thamani ya TZS 5.2 bilioni mwaka 2025 kutoka tani 7,089.5 zenye
thamani ya TZS 10.7 bilioni mwaka 2024. Usafirishaji wa Majongoo bahari
umefika tani 29 zenye thamani ya TZS 726.3 milioni mwaka 2025 kutoka
tani 22.5 zenye thamani ya TZS 679.6 milioni mwaka 2024. Usafirisha;ji
wa Kaa umefikia tani 299 zenye thamani ya TZS 1.1 bilioni mwaka 2025
kutoka tani 304.9 zenye thamani ya TZS 1.5 bilioni mwaka 2024. Aidha,
Serikali inaendelea kutekeleza mikakati mbalimbali ya kuimarisha sekta ya
Uchumi wa Buluu ikiwemo kutumia rasilimali za bahari kwa njia endelevu ili
kuongeza uzalishaji, ajira, kipato cha wananchi, pamoja na kuchochea ukuaji
wa uchumi.
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Jadweli Namba 13: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa (Baadhi ya) Bidhaa za

Baharini 2025.
2024 2025
THAMANI THAMANI
TANI TZS,Mil TANI TZS,Mil
Dagaa kavu 5,466.6 24,598.1 6,034.9 27,903.2
Mwani 7,089.5 10,738.7 3,901.8 5,225.5
Kaa 304.9 1,516.5 298.8 1,128.9
Majongoo
bahari 22.6 679.7 29.5 726.4
Unga wa
Dagaa 368.5 524.7 28.2 102.6
Samaki 1.5 16.3 4.6 69.3
Kamba 4.8 130.0 1.5 46.5
Ngisi 0.0 0.1 30.0 18.1

Chanzo: MoBEF na OCGS, 2026

3.2 Uagiziaji wa Bidhaa Kutoka Nje ya Nchi

Kwa mwaka 2025, thamani ya Uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi imefikia
TZS 2.4 trilioni kutoka thamani ya TZS 1.6 trilioni mwaka 2024 sawa na
ongezeko la asilimia 50.0. Bidhaa zinazoingia nchini ni bidhaa za vyakula,
nishati ya mafuta, bidhaa za mashine, vifaa vya viwandani, zana za kilimo,
mali ghafi za viwandani, nguo na mapambo, bidhaa za Samani na thamani,
vifaaa vya ujenzi na ofisini, na nyenginezo.

Miongoni mwa bidhaa kuu zinazoingia nchini ni pamoja na bidhaa za
nishati ya mafuta ikiwemo petroli, dizeli, mafuta ya taa na mafuta ya ndege.
Kwa mwaka 2025, uagiziaji wa bidhaa za nishati ya mafuta umeongezeka
ikilinganishwa na mwaka 2024 ambapo mafuta ya petroli yamefikia jumla
ya lita 131.1 milioni mwaka 2025, kutoka lita 113.5 milioni mwaka 2024.
Mafuta ya dizeli yamefikia jumla ya lita 88.9 milioni mwaka 2025 kutoka lita
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76.6 milioni mwaka 2024 na mafuta ya ndege yamefikia jumla ya lita 63.9
milioni mwaka 2025 kutoka lita 55.5 milioni mwaka 2024.

Kwaupande wa uagiziaji wa mafuta ya taa yameendelea kupungua hadi kufikia
lita 900,000 mwaka 2025 kutoka lita 1.0 milioni mwaka 2024. Kuendelea
kwa harakati za uhamisishaji wa utumiaji nishati ya umeme na gesi salama
za kupikia nchini kumesaidia kupunguza uhitaji mkubwa wa matumizi ya
nishati ya mafuta ya taa kwa wakaazi wa Zanzibar.

Jadweli Namba 14: Uagiziaji wa Bidhaa za Nishati ya Mafuta, Mwaka 2025

Lita (Mil)
Mwaka Petroli Diseli Mafuta ya JET A-1
Taa
2023 110.9 71.8 2.9 47.9
2024 113.5 76.6 1.0 55.5
2025 131.1 88.9 0.9 63.9

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026

3.3 Urari wa Biashara

Kwa mwaka 2025, nakisi ya biashara imeongezeka kufikia thamani ya TZS 2.4
trilioni kutoka thamani ya TZS 1.4 trilioni mwaka 2024 sawa na ongezeko la
asilimia 63.3, hali iliyosababishwa na ongezeko kubwa la thamani ya uagiziaji
kuliko usafirishaji wa bidhaa kutoka Zanzibar kutokana na kuongezeka kwa
uhitaji wa bidhaa za chakula na zisizo za chakula ambazo hazizalishwi hapa
nchini. Hata hivyo, kuna haja ya kuongeza uzalishaji wa ndani na kupunguza
utegemezi wa bidhaa zinazozalishwa nje ya nchi kutasaidia kupunguza nakisi
ya biashara nchini.
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Mchoro Namba 16: Unaonesha Thamani ya Usafirishaji, Thamani ya Uagiziaji
na Urari wa Biashara mwaka 2025.
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Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026

3.4 Uhaulishaji wa Bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara

Kwa mwaka 2025, uhaulishaji wa bidhaa kutoka Zanzibar kwenda Tanzania
Bara umefikia thamani ya TZS 155.3 bilioni kutoka thamani ya TZS 280.8
bilioni mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 45.0. Kupungua huko
kumechangiwa na udhibiti wa uhaulishaji wa bidhaa ya mafuta ya kula kwa
kipindi hicho. Kwa upande wa uhaulishaji wa bidhaa kutoka Tanzania Bara
kuja Zanzibar umefikia thamani ya TZS 668.6 bilioni mwaka 2025 kutoka
thamani ya TZS 549.6 bilioni mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia
22.0. Miongoni mwa bidhaa zinazohaulishwa baina ya Zanzibar na Tanzania
Bara ni pamoja na mchele wa mbeya, mchele wa basmati, mafuta ya kupikia,
vitunguu, tungule, mkaa, mayai, bidhaa za matunda, na nyenginezo.Hii ni
kwasababu ya kuzibiti hali.
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Mchoro Namba 17: Uhaulishaji wa bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania
Bara mwaka 2025.
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Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026
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SURA YA NNE

4.0 SEKTA YA FEDHA

Sekta ya Fedha ina mchango mkubwa katika kukuza maendeleo ya uchumi
wa nchi kupitia kuwezesha upatikanaji wa huduma za kifedha, kuimarisha
uwekezaji, kuongeza mzunguko wa fedha katika uchumi, na kusaidia
utekelezaji wa shughuli mbalimbali za maendeleo ya kijamii na kiuchumi pia
inanafasi muhimu katika kuchochea maendeleo ya uchumi wa nchi. Sekta hii
inajumuisha huduma za Mabenki, Bima, Mfuko wa hifadhi ya jamii, Soko
la mitaji na dhamana, Mifumo ya malipo na huduma ndondogo za Fedha
(Microfinance).Kwa kipindi cha Julai hadi Machi, 2025/2026.Utekelezaji wa
Sekta ya Fedha ulikuwa kama ifuatavyo:-

4.1 Sekta Ndogo Ya Benki

Sekta hii ni muhimu katika ukuaji wa Uchumi, inayojumuisha Benki Kuu
ya Tanzania ikiwa ndiyo msimamizi mkuu wa shughuli za fedha nchini; pia
benki za biashara; mawakala wa huduma za kibenki, huduma ndogo ndogo za
fedha na mitandao ya simu. Katika robo ya nne ya mwaka 2025(Oktoba hadi
Disemba 2025) Sekta ndogo ya fedha na huduma ya bima ilichangia asimilia
4.5 katika pato la taifa.

4.1.1. Benki Kuu ya Tanzania (BOT)

Jukumu la msingi la Benki Kuu ya Tanzania ni kuandaa na kutekeleza sera ya
fedha inayolenga kudhibiti mfumuko wa bei na kujenga mfumo wa fedha ulio
imara na unaofaa kwa ukuaji endelevu wa Uchumi wa taifa.

Majukumu mengine ya Benki Kuu ya Tanzania
*  Kutoa sarafu ya nchi ambayo ni Shilingi ya Tanzania
*  Kusimamia na kudhibiti mabenki na taasisi za fedha
*  Kusimamia na kudhibiti mifumo ya malipo nchini.
»  Kuhifadhi akiba ya nchi ikiwemo fedha za kigeni
*  Benki ya Serikali
*  Benki ya Mabenki; na
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*  Kutoa ushauri juu ya masuala ya uchumi na fedha kwa Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

4.1.2 Mafanikio

Benki Kuu, katika kutekeleza majukumu yake ya msingi kwa mujibu wa
malengo na miongozo iliyowekwa, imeendelea kupata mafanikio makubwa
na ya kuridhisha katika nyanja mbalimbali za kiuchumi na kifedha. Mafanikio
haya yametokana na usimamizi thabiti wa sera, ufuatiliaji wa karibu wa
mwenendo wa uchumi, pamoja na utekelezaji madhubuti wa majukumu yake
ya kisheria na kiudhibiti, kama ifuatavyo:

1) Kuandaa na Kutekeleza Sera ya Fedha

Utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 2025/26 umekuwa wa mafanikio
makubwa, katika robo ya tatu Benki Kuu iliendelea kuitekeleza Sera ya
Fedha kwa kutumia Mfumo wa Riba (interest rate based monetary policy).
Aidha, kwa kuzingatia mafanikio yaliyojitokeza katika robo ya tatu ya mwaka
2025/26, inayojumuisha kipindi cha Januari hadi Machi 2026, Benki kuu kwa
kupitia Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ilifanya kikao cha kawaida, tarehe
1 Aprili 2026, kufanya tathmini ya mwenendo wa uchumi na Riba ya Benki
Kuu (Central Bank Rate-CBR).

Kutokana na tathmini hiyo, Kamati iliamua kiwango cha Riba ya Benki
Kuu kubaki asilimia 5.75 kwa robo ya pili ya mwaka 2026. Kiwango hicho
kilionekana ni sahihi kwa sasa katika kudhibiti mfumuko wa bei kubakia ndani
ya lengo la asilimia 3 hadi 5. Aidha, kiwango hicho kitawezesha kupunguza
athari za mgogoro wa kisiasa unaoendelea Mashariki ya Kati kwenye uchumi
wa nchi yetu. Mgogoro huo umeathiri biashara, uwekezaji, na ustahimilivu
wa uchumi wa dunia.

2) Usimamizi na Udhibiti wa Mifumo ya Malipo Nchini

Mifumo ya Malipo ya Taifa inajumuisha shughuli zote zinazohusiana na malipo,
michakato, mifumo, miundombinu, taasisi na watumiaji katika nchi. Benki Kuu
imeendelea kusimamia na kudhibiti mifumo ya malipo nchini kwa kuzingatia
sheria mbalimbali. Mifumo ya malipo nchini ipo katika makundi mawili;
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a. Mifumo inayoendeshwa na Benki Kuu, ikijumuisha hasa mifumo
ya malipo makubwa (zaidi ya shilingi milioni 10) kama vile
Tanzania Interbank Settlement System (TISS); mfumo wa utumayji
pesa kwa njia ya elektroniki (Electronic Funds Transfer, EFT)
ambao hutumika kupitisha malipo mengi yenye thamani ndogo na
mfumo wa malipo ya hundi (TACH).

b. Mifumo inayosimamiwa na Benki Kuu ikiwemo;

1 Mitandao yamalipo yakadi (Card Payment Schemes/Switches)
mfano Umoja Switch, VISA Switch, MasterCard Switch na
UnionPay Switch.

11 Mitandao ya malipo ya kieletroniki inayotumiwa na mabenki
kama vile mifumo ya huduma za kibenki kwa njia ya simu
za mkononi (mobile banking); huduma za kibenki kupitia
mtandao (internet banking); mashine za fedha (ATMs) na
mashine za malipo ya kadi (POS).

iii  Mifumo ya huduma za kifedha kwa njia ya simu za mikononi
(mobile/electronic money).

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2025/26, mifumo ya malipo nchini
imeendelea kuwa salama na kufanya kazi kwa ufanisi na matumizi ya malipo
kwa njia ya mtandao (Digital payment platforms) pia imeendelea kuimarika.
Vilevile, malipo ya EFT yameendelea vizuri, huku idadi ya matumizi
ikiongezeka, kutokana na serikali kutumia mfumo huu.

3) Kusambaza Noti na Sarafu

Benki Kuu — Zanzibar imeendelea kutimiza jukumu lake la kusambaza fedha
(noti na sarafu) ili kutosheleza mahitaji ya uchumi bila kusababisha mabadiliko
ya kasi ya upandaji wa bei ya bidhaa na huduma (yaani mfumko wa bei). Katika
kipindi cha Julai, 2025 hadi Machi, 2026, Benki Kuu ilisambaza Zanzibar jumla
ya TZS Bilioni 663.18, kati ya hizo 576.64 TZS Billioni zilisambazwa kupitia
Ofisi ya Unguja na 86.54 TZS Bilioni kupitia Kituo cha Pemba.

4) Kuhifadhi Akiba ya Nchi

Benki Kuu ni mtunzaji wa hazina ya fedha za kigeni kwa kuzingatia malengo
ya usalama, ukwasi, faida na usimamizi wa madeni ya nje. Hadi kufikia Machi
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2026, akiba ya fedha za kigeni iliongezeka hadi kufikia Dola billioni
6.2. Akiba itatosheleza kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa
kipindi kisichopungua miezi 4.8 .

5) Utoaji wa Huduma za Kibenki kwa Serikali na Mabenki

Miongoni mwa huduma za kibenki zinazotolewa ni kutunza fedha za Serikali
na taasisi zake pamoja na kufanya malipo kwa Serikali. Kutoa mikopo ya
muda mfupi kwa Serikali kwa kutumia huduma yake ya overdraft. Kutunza
amana za benki za biashara hapa nchini zikiwemo amana za kisheria (statutory
minimum reserve requirement) zinazotakiwa kuwekwa Benki Kuu pamoja na
kiasi cha amana kinachohitajika kwa ajili ya malipo au matumizi ya kila siku
(Clearing balances). Benki Kuu inaendelea kuwa mhifadhi na mlipaji mkuu
wa Serikali ya Mapinduzi — Zanzibar na Taasisi za Jamhuri ya Muungano
zilizopo Zanzibar pamoja na kutoa huduma za kibenki kwa Benki za Biashara
zilizopo Zanzibar.

6) Kusimamia Sekta ya Fedha (Mabenki na Taasisi Nyingine za Fedha)

Benki Kuu ina mamlaka na jukumu la kusimamia sekta ya kibenki na Taasisi
zote zinazotoa huduma ya fedha zikiwemo maduka ya kubadilisha fedha za
kigeni, makampuni yanayotoa karadha (finance lease companies),

Taasisi zinazotoa hudumandogo ndogo za fedha, Taasisi zinazohusika na utoa;ji
wa taarifa za wakopaji (Credit Reference Bureaus) na mikopo ya nyumba
(Mortgage financing). Benki Kuu hutoa leseni kwa ajili ya uanzishwaji wa
benki na asasi nyingine za fedha, ikiwa ni pamoja na kutoa kanuni mbali
mbali za uendeshaji na pia iliendelea kuchambua taarifa zinazowasilishwa na
benki na taasisi nyenginezo za fedha na kufanya ukaguzi wa mara kwa mara
ili kuhakikisha uthabiti na uadilifu wa sekta ya fedha.

4.1.3 Huduma za Kibenki

Huduma za kibenki zinaendelea kuimarika kila siku zikichagizwa zaidi na
kukua kwa teknolojia, utumiaji wa njia mbadala wa kufikisha huduma kwa
wateja ikiwa ni pamoja na mawakala wa benki (Agent Banking). Hadi kufikia
Disemba 2025, idadi ya benki zilizokuwa zikitoa huduma ziliongezeka na
kufikia 15, huku idadi ya matawi ya benki yakiwa 58, ambapo Pemba ilikuwa
na matawi 20 na Unguja ikiwa na matawi 38. Idadi ya ATM zikiwa 389.
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Vilevile , Maduka ya kubadili fedha za kigeni (Bureau de Change) yalikuwa
13 yenye matawi 34, hata hivyo benki zote za biashara pia zilitoa huduma ya
kubadili fedha. Vile vile, Benki imerahisisha ubadilishaji wa fedha za kigeni
na ilifanya maboresho ya kanuni za fedha za kigeni kwa kuruhusu hoteli
kufungua madirisha ya kubadili fedha za kigeni ili kuwa na kiasi cha mtaji.

a. Amana

Kwa kipindi cha Julai -Machi 2025, Amana katika benki za biashara zilizopo
Zanzibar ziliongezeka kwa asilimia 22.8 na kufikia shilingi 3,711 bilioni
kutoka shilingi 3,021.25 bilioni ukilinganisha na kipindi kama hichi mwaka
2024. PBZ ilikuwa na asilimia 51.0 ya Amana zote; ikifuatiwa na benki za
CRDB kwa asilimia 12.7, NMB kwa asilimia 10.8, NBC asilimia 8.4 na bakaa
ilikuwa kwa benki nyingine za biashara.

b. Mikopo

Hadi kufikia mwezi Disemba, 2025, thamani ya mikopo iliyotolewa na benki
zabiashara, Zanzibar iliongezeka na kufikia TZS 2,510.2 bilioni ukilinganisha
na shilingi TZS 2,171.3 billioni katika mwaka 2024. Mikopo binafsi (ambayo
zaidi inalenga wafanyakazi wa muda mrefu au wenye mikataba) ilichukua
asilimia 26.1 ya mikopo yote iliyotolewa katika kipindi kinachoishia Disemba
mwaka 2025. Hii ilifuatiwa mikopo iliyoelekezwa katika sekta ya biashara na
utalii ambazo kwa pamoja zilipata asilimi 25.8 ya mikopo yote iliyotolewa.
Aidha, kwa upande mikopo iliyoelekezwa katika Sekta ya utalii, iliongezeka
kwa asilimia 14.8 hadi kufikia TZS 136.7 billioni ilikinganishwa na kipindi
kama hicho mwaka 2024.
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Mchoro Namba 18: Sekta zilizonufaika na mikopo

TZS (Billioni)
Dec- Dec-25
24
Mikop 65
o 5.
binafsi 4
Mikopo 85
binafsi 8. Ut 136.7
o
11 alii
Utalii Bias
Biashar hara 509.
a Ujenzi 366. Ujen 9
Usafiris 2 z1 >7
Uzalishaji risha
viwandani 24 Jji
Taasisi za 3 Uzalishaji 46.9
fedha viwandan
Kilimo 46. 1 12.4
2
Taasisi za 0.8
46. fedha
2 253
Kilimo
0.
7 454
.8

Chanzo: Benki za Biashara

¢. Wakala wa Huduma za Kibenki

Hadi kufikia mwezi Disemba 2025, idadi ya mawakala wa benki (agent
banking) waliongezeka na kufikia mawakala 8,597 ambao ni asilimia 4.6
ya mawakala wote nchini Tanzania ikilinganishwa na mawakala 6,379
waliokuwepo kipindi kama hicho mwaka 2024. Pemba kulikwa na mawakala
4,462 na Unguja mawakala 4,135. Thamani ya miamala pia ilipungua na

61



kufikia Bilioni 532.57 kutoka Billion 921.04 katika kipindi kama hicho
mwaka 2024. Na kwa upande wa kutoa thamani ya miamala ilipungua hadi
kufikia TZS 305.61 bilioni kutoka TZS 370.78 bilioni mwaka 2024.

Jadweli 15: Wakala wa benki, Zanzibar

KUWEKA
Disemba, 2024 Disemba, 2025
Idadi ya Idadi Thamani ya Idadi ya Thamani ya
Mawakala va Miamala Mawakala Miamala
Miamala Idadi ya
Miamala
1 2 4,462 1 2 2.,481.
PEMBA. 3380 666,573 515,866,076,855.25 .46 75,37 92,708,932,481.80
UNGUJA 2999 549,449 405,173,605,376.51 4,135 468,767 439,859,198,
. 6,379 1,216,022 | 921,039,682,231.8 8,597 544,138 532,568,131,176.3
Zanzi bar
KUTOA
Disemba, 2024 Disemba, 2025

Idadi ya Idadi Thamani ya Miamala Idadi Idadi Thamani ya Miamala

Mawa va 170,368,580, va va 48,312,814,

kala Miamala 649.00 Mawakala Miamala 362.00

200,415,162, 257,294,471,
362.70 670.00
3380 432,232 4,462 166,505
PEMBA
2999 452,878 4,135 578,646
UNGUJA
R 6,379 885,110 370,783,743,011.7 8,597 745,151 305,607,286s5,032.0

Zanzi bar

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

4.1.4 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji wa Fedha za Kigeni (Exchange
Rate Movement).

Hadi kufikia Machi 2026, shilingi ya Tanzania iliendelea kuwa tulivu dhidi
ya dola ya Marekani. Kwa wastani, shilingi ilibadilika hadi kufikia 2,559.80
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kwa Dola, ikilinganishwa na 2,550.81 kwa Dola mwezi uliopita, na 2,613.68
katika kipindi kama hicho mwaka 2025. Aidha, shilingi iliendelea kuimarika,
kutokana na kuwepo kwa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni, mfumuko
mdogo wa bei ikilinganishwa na nchi washirika wa kibiashara, pamoja na
nakisi ndogo ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho wa mali
kutoka nchi za nje. Hali hii pia iliimarishwa na hatua zilizochukuliwa ili
kuongeza utulivu katika soko la fedha za kigeni nchini.

4.1.5 Benki Ya Watu Wa Zanzibar (PBZ)

Benki ya Watu wa Zanzibar PBZ katika kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026, benki ilitarajia kupata Mapato kutoka vyanzo vyake vya riba na visivyo
na riba kwa TZS. 223 bilioni na ikafanikiwa kupata mapato halisi kwa TZS.
201 billioni ambayo ni sawa na asilimia 90 ya lengo. Vilevile ikilinganishwa
na kipindi kama hicho cha mwaka 2024, benki ilipata mapato ya TZS.162
bilioni. Hivyo mapato ya mwaka 2025 yameongezeka kwa asilimia 24. Hii
imetokana na Uboreshaji wa mikakati ya uuzaji wa huduma za kifedha,
Upanuzi wa mtandao wa matawi na huduma bora.

4.1.5.1 Miradi Ya Maendeleo Ya Benki Ya Watu Wa Zanzibar PBZ —
Iliyokamilika Kutoka Julai 2025 Hadi Machi 2026

Kwa upande wa miradi, iliyofanikiwa ndani ya kipindi cha Julai 2025 mpaka
Disemba 2025.

1. Kuanza kwa utoaji wa huduma za kibenki kituo cha Ubungo, pamoja
na kuboresha tawi la Mpirani kuwa katika muonekano wa kisasa.

i1.  Kuanza kwa utoaji wa huduma za kibenki tawi la Arusha, pamoja
na vituo vya kutolea huduma vya Konde na Madungu kwa upande
wa pemba.

1.  Kufikia Machi 2026 benki imefanikiwa kua na mawakala 2,311
ukilinganisha na kipindi kama hicho cha mwaka 2025 ilikua na
mwakala 1,626 ikiwa sawa na ongezeko la asilimia 42

iv. Benki imefanikiwa kuongeza ATM 3 kwa kipindi cha Julai 2025
hadi Machi 2026 na kufanya PBZ kufikia idadi ya ATM 55.
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v. Benki imefanikiwa kuanzisha huduma ya LIPA HAPA, ambayo
inawezesha ufanyikaj wa malipo wa huduma na bidhaa kupitia
mabenki mengine na mitandao tofaut ya simu kwa uharaka na ufanisi.

vi. Kuendelea kuboresha PBZ App ili kusaidia wateja kupata huduma
iliyokuwa nzuri zaidi na sehem yoyote na wakati wowote.

4.2 Mamlaka Ya Usimamizi Wa Bima Tanzania (TIRA)

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Sura 394, shughuli za Mamlaka hufanyika
Tanzania Bara na Visiwani. TIRA inaongozwa na Kamishna wa Bima ambaye
ndie Mtendaji Mkuu wa Mamlaka chini ya uongozi wa Bodi ya Bima ya
Taifa (National Insurance Board). Kamishna wa Bima anasaidiwa na Naibu
Kamishna wa Bima ambaye anaongoza shughuli za Mamlaka kwa upande wa
Zanzibar.

Majukumu mahsusi ya Mamlaka ni; kusajili na kutoa leseni kwa watoa
huduma za Bima; kusimamia mwenendo,ustahimilivu, uendelevu na ukwasi
kwa watoa huduma za Bima; Kulinda maslahi ya wateja, walaji na wanufaika
wa huduma na bidhaa za Bima; Kuendeleza soko la Bima; Kutoa elimu kwa
umma na kuishauri Serikali kuhusu masuala ya Bima.

1) Usajili wa watoa huduma za Bima

Mamlaka imesajili aina kumi na saba (17) ya watoa huduma za Bima hapa
Tanzania ambao wanaleta jumla ya watoa huduma 2,425. Kati ya aina hizo 17,
ni aina sita (6) tu ndiyo zinapatikana na kutoa huduma hapa Zanzibar ambazo
zinapelekea kuwa na jumla ya watoa huduma 113 sawa na aslimia 4.66% ya
wasajiliwa wote Tanzania na asilimia 6.32% ukilinganisha na uwiano wa zile
aina sita za Bima zinazotoa huduma hapa Zanzibar.

64



Jadweli Namba 16: Ulingano wa watoa huduma za Bima Zanzibar ukilinganisha

na Tanzania.

. Idadi % ya
Na. Watoa huduma za Bima
Tanzania Zanzibar Jumla
1 Kampuni za Bima 35 18 51.43%
2 Washauri wa 146 2 1.37%
Bima/Madalali
Mawakala wa Bima 1,419 81 5.70%
Benki wakala 35 17.14%
Watoa huduma za afya 154 3.31%
(HSPs)
Jumla 1,789 113 6.32%

2) Mfumo wa Kusimamia na Kudhibiti Soko la Bima

Katika kuhakikisha soko la Bima linakua imara, thabiti na kutoa huduma
kwa mujibu wa Sheria, Mamlaka ina mfumo unaojulikana kama TIRA RBS
unatumika kuwasilisha hesabu, kuchambua na kutoa taarifa mbalimbali
zinazohusu utendaji wa soko la Bima nchini. Pia ipo mifumo mengine
ya TEHAMA inayotumika na Mamlaka kama; TIRA-ORS unaotumika
kusajili wa watoa huduma za Bima na TIRA-MIS unatumika kuhakiki
Bima zilizotolew. Mifumo hii inasomana na baadhi ya mifumo mengine ya
Serikali kama; NIDA, TRA, BRELA, ZRA, BPRA, Polisi n.k kwa lengo la
kubadilishana taarifa sahihi na kamili kulingana na mahitajii. Mifumo hii pia
imeunganishwa na mifumo ya kampuni zote za Bima nchini.

3) Msuluhishi wa migogoro ya Bima (Ombudsman)

Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima Tanzania (TIO) ni Taasisi
inayojitegemea iliyoanzishwa chini ya sheria ya Bima ya Mwaka 2009 Sura
ya 394. Lengo la kuanzisha ofisi hii ni kutatua migogoro baina ya wateja
wa Bima na kampuni za Bima kupitia njia za usuluhishi nje ya utaratibu wa
kawaida wa kimahakama. TIO imefungua madawati kwenye ofisi za Kanda
kwa lengo la kupokea na kusajili migogogoro ambayo hapo awali walalamikaji
walikuwa wanapeleka moja kwa moja ofisini kwao (TIO). Lengo la kufungua
madawati haya ni kuisogeza ofisi karibu na wananchi na kuwapunguzia
gharama za usafiri. Maafisa kutoka TIO huwa wanatembelea ofisi za Kanda
ikiwemo Zanzibar pale uhitaji wa kufanya hivyo unapotokea na hushirikiana
kwa karibu na maafisa wengine wa Kanda hizo.
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4) Mipango Mikakati na Matarajio ya baadaye ya Mamlaka.

Mpango Mkakati wa Mamlaka ni kuendeleza Mpango Mkuu wa Taifa wa
Sekta ya Fedha nchini (Financial Sector Development Master Plan-2020-
2030). Mpango huu unalenga kuongeza uelewa wa Bima hadi kufikia asilimia
80, matumizi ya Bima asilimia 50, na pia kuhamasisha Kampuni za Bima
kuandaa bidhaa za Bima zinazohitajika na wananchi ili kuakisi uchumi wa
kijani na uchumi wa bluu.

Matarajio ya baadaec ya Mamlaka yanaendana na shabaha mahususi
zilizoainishwa katika Mpango Mkuu wa Maendeleo wa Sekta ya Fedha

(FSDMP 2020/21 — 2029/30) na kwenye Sera ya Uchumi wa Bluu kama
ifuatavyo: -

1. Kukamilishwa kwa Sera ya Bima ya Taifa (National Insurance
Policy - NIP);

ii. Kuendelea na uunganishwaji wa mifumo ya TEHAMA ya
usimamizi wa Bima kati ya TIRA na Taasisi zingine za Serikali
kama Mamlaka ya Usafiri na Usalama Barabarani Zanzibar
(ZARTSA)

iii. Kushiriki kwenye mchakato wa marekebisho ya Sheria ya Bima
kwa Vyombo vya Moto Zanzibar unaoratibiwa na ZARTSA ili
iendane na uhalisia wa sasa

1v. Kukamilisha kwa Kanuni za Bima za Lazima. TIRA kama
msimamizi wa Bima inaendelea kukamilisha kanuni za Bima za
lazima katika maeneo ya; Majengo ya Biashara, Masoko ya Umma,
Bidhaa zinazotoka nje, Vyombo vya Usafiri wa Majini kama vile
Meli, Boti na Feri au Vivuko.

Aidha, Mamlaka kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaendelea na
utekelezaji wa matakwa ya Mpango Mkuu wa Serikali wa Kuendeleza Sekta ya
Fedha (FSDMP) ikiwemo, kutekeleza mkakati wa kitaifa wa elimu ya Bima;
kutekeleza mkakati wa kitaifa wa Bima jumuishi na kuweka na kutekeleza
mfumo madhubuti wa kushughulikia madai, malipo na malalamiko ya wateja.
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4.2.1 Hali Ya Soko La Huduma Za Bima Zanzibar.

Hali ya soko la Bima kwa upande wa Zanzibar kwa kipindi cha Oktoba hadi
Disemba 2025 imeimarika kwenye bidhaa nyingi kasoro Vyombo vya Moto
na Anga. Biashara ya Bima imekuwa kwa asilimia 222% ambapo kukua huko
kumesababishwanakuongezekakwakiwango kikubwabidhaa zinazoundakundi
la Bima nyinginezo ikiwemo Bima za Miamala ya Fedha (Money Insurance),
Bima ya Wasafiri Wanaoingia nchini (Inbound Travelling Insurance), Bima za
Wizi, Fidia kwa Wafanyakazi (Worksman Compensation), Hati Funganii, nk.
Makampuni ya Bima yanayotoa huduma yameendeelea kubaki kumi na nane
(18) huku Mawakala wa wa Bima wakiongezeka na kufikia 81.

Biashara zenye thamani ya Bilioni 94.77 kwa bidhaa zote za Bima
ziliandikishwa ambapo madai yaliyolipwa yalikuwa na thamani ya Bilioni
14,33 ambayo yalilipwa kwa wahanga 3,594 .

4.2.2 Mafanikio Ya TIRA Na Bima

[.  Utekelezaji wa bima ya wageni wanaoingia nchini kama hatua ya
kimkakati ya kuimarisha sekta ya utalii zanzibar

II. Kuimarika kwa huduma za takaful

III. Kuimarishwakwaushirikianowataasisi(inter-agency coordination)
kwenye utekelezaji wa bima za lazima. Kuwa na mashirikiano ya
kimfumo na ZRA, Jeshi la Polisi Zanzibar na sasa wapo kwenye
majadiliano na ZARTSA.

IV. Uhamasishaji na elimu ya bima kwa umma ambapo tumekuwa
tukishiriki matukio mbalimbali ikiwemo maonyesho ya biashara
na nanenane.

V. Kufungua Ofisi za Kanda za Unguja na Pemba

4.2.3 Matumizi ya Bima Kwa SMZ

Katika kutambua matumizi ya Bima kwenye mali za serikali, TIRA imekuwa
ikifanya kaguzi mbalimbali kwa vyombo vya moto vinavyopita kwenye
barabara za umma kwa lengo la kuhakikisha mtu wa tatu analindwa pindi janga
linapotokea. Vilevile TIRA imekuwa ikifanya uhakiki wa Bima kwa majengo
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ya watu binafsi hasa mahoteli kwa lengo la kuwahamasisha kukata Bima ili
kuweza kufidiwa pale majanga ambayo hayakutarajiwa pindipo yanapotokea.

Muitikio wa matumizi ya Bima za lazima na zile za hiyari bado ni mdogo,
hali ambayo inayotaka kuongezewa nguvu kwenye suala zima la utoaji elimu
kwa Umma.

4.2.3.1 Kuendelea Kutoa Elimu Endelevu ya Bima kwa Umma

Katika jitithada za kuimarisha utoaji wa elimu ya Bima kwa Umma, mbinu
mbalimbali zimeendelea kutumika ikiwemo kutoa elimu kupitia warsha na
matamasha mbalimbali yalifanyika Zanzibar.

4.3 Utekelezaji Wa Bima Ya Safari (Inbound Travel Insurance)

i.  Shirika la Bima la Zanzibar (ZIC) kupitia bidhaa mpya ya Bima
ya Safari (Inbound Travel) ambayo ilianza kutekelezwa tarche 24
Julai 2024, limeendelea kufanya maboresho katika upatikanaji wa
huduma hiyo kwa watalii na wageni wanaoingia Zanzibar hivyo
kupunguza changamoto zilizojitokeza awali wakati wa utekelezaji.
Bidhaa hiyo inalenga kutoa kinga ya Bima kwa wageni na watalii
wote wanaoingia Zanzibar kutoka nje ya nchi. Huduma hiyo
inaendelea kuwapa watalii na wageni uhakika wa kinga dhidi ya
majanga mbalimbali wakati wakiwa Zanzibar. Utekelezaji wa Bima
ya safari kwa watalii na wageni wanaoingia Zanzibar imechangia
kuongeza mapato ya Sekta ndogo ya Bima na kuchochea ukuaji wa
Sekta ya Utalii Zanzibar.

4.4 Changamoto

1. Ushiriki mdogo wa wananchi katika pogramu za elimu kwa umma
kama vile maonesho .

i1.  Kiasi kidogo cha adhabu kwa vyombo vya moto kutokana na
makosa ya bima. Hali hiyo inapelekea baadhi ya watu kuamua
kutokuwa na Bima.

iii. Baadhi ya vyombo vya moto vya Serikali kutokuwa na Bima
wakati ni takwa la kisheria na inapaswa kuwa mfano.
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Jadweli Namba 17: Hali ya soko la huduma za Bima Zanzibar kwa bidhaa za

Bima Julai 2025- Machi 2026

Nam. Bidhaa Jumla ya ada za Bima Ziada/
Julai-Disemba 2025 Julai25- Pungufu
Machi2026
1 Moto 6,519,894,433 13,307,901,462 104%
2 Ufundi 423%
1,141,532,379 5,966,885,287
3 Majini 128%
1,422,757,363 3,250,021,156
4 Vyombo 43%
5,635,852,469 8,063,893,974
vya
Moto
5 Mchang 37%
anyiko 27,699,303,816 38,021,576,493
6 Anga 3049%
714,749,378 22,505,619,093
7 Afya - 0%
764,278,069
8 Nyenginezo 98%
1,221,103,533 2,414,133,525
9 Maisha 49%
315,589,407 471,365,127
Jumla 44,670,782,777 94,765,674,187 112%

Chanzo: Kampuni za Bima zilizopo Zanzibar
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4.5 Shirika La Bima Zanzibar (ZIC)

Shirika la Bima la Zanzibar ni Taasisi ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
iliyoanzishwa mwaka 1969 kwa legal notes Namba 11 ya mwaka 1969.
Shirika kwa sasa linafanya kazi zake chini ya Sheria ya Msajili wa Hazina
namba 6 ya mwaka 2021 na Sheria ya bima namba 10 ya mwaka 2009 ya
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania.

Shirika lilianzishwa likiwa na Ofisi moja tu iliyopo Zanzibar. Baada ya
kuanzishwa kwa soko huria mwaka 1990, Shirika lilifungua Ofisi Pemba
na Tanzania Bara. Shirika la Bima la Zanzibar hadi sasa lina jumla ya Ofisi
kumi na moja (11). Ofisi hizo ni kama zifuatazo: - Ofisi ya Makao Makuu
Mpirani, Ofisi ya Tawi Amani Unguja, Ofisi ya Tawi Pemba, Kanda ya Pwani
Dar es salaam, Kanda ya Ziwa Mwanza, Kanda ya kati Dodoma, Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini Mbeya, Kanda ya Kaskazini Arusha, Kanda ya Kusini
Mtwara, Ofisi ya mauzo Tanga, na Ofisi ya mauzo Kahama. Vile vile Shirika
linatoa huduma zake katika maeneo mbali mbali kupitia ofisi za Mawakala
na Madalali ambapo hadi sasa Shirika lina jumla ya Mawakala mia moja
na thelathini (130) na Madalali kumi (10). Vilevile Shirika lina jumla ya
Wafanyakazi mia moja themanini na mbili (182) kati ya hao wanaume ni mia
na nne (104) na wanawake ni sabini na nane (78).

4.5.1 Majukumu Makuu ya Shirika la Bima Zanzibar

Shirika la Bima la Zanzibar limepangiwa kutekeleza miongoni mwa majukumu
yake kama ifuatavyo: -

1.  Kusimamia mapato ya Shirika kutokana na vyanzo mbali mbali
vya mapato. Mapato hayo yanajumuisha bima za Magari, bima za
Moto, Meli, na mchanganyiko pamoja na mapato yatokanayo na
Uwekezaji;

i1.  Kusimamia Mali za Shirika kupitia usimamizi wa ununuzi, utunzaji
na uondoaji wa mali za Shirika kwa mujibu wa Sheria za Ununuzi;

iii. Kusimamia fedha za Shirika. Katika jukumu hili Shirika
linasimamia utekelezaji wa Bajeti yake kwa kila mwaka wa fedha,
huduma za Uhasibu na ukaguzi wa ndani na ukaguzi wa nje;
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1v.

Shirika linasimamia maendeleo ya Sekta ya Bima Tanzania kwa
kushirikiana na wadau wote na;

Kusimamia Teknolojia ya Habari, na Mawasiliano (TEHAMA)
kupitia mifumo inayohusisha kudhibiti mapato na matumizi ya
Shirika.

4.5.2 Utekelezaji wa Bajeti ya Shirika kwa Mwaka wa Fedha 2025/2026

Shirika la Bima la Zanzibar utekelezaji wa bajeti yake umegawika katika
maeneo makuu manne (4), maeneo hayo ni.

i
1
il

v

Mapato yatokanayo na mauzo ya bima;
Utekelezajiwa matumizi ya uwendeshaji (Management Expenses)
Utekelezaji wa matumizi ya Madai kwa wateja na

Utekelezaji wa matumizi ya ujira kwa Mawakala na Madalali.

a. Mapato

Katika kipindi cha Julai — Machi 2026, Shirika limefanikiwa kukusanya jumla
ya TZS 122.9 bilioni ya mauzo ya bima ambayo ni sawa na asilimia 112 ya
makadirio ya kukusanya TZS 109.7 bilioni katika kipindi cha tathmini.

Shirika limeweza kufikia malengo ya ukusanyaji wa mapato hayo katika
kipindi hicho kwa kutekeleza mikakati ifuatayo: -

1.

ii.

111

Shirika limeendelea kutoa taaluma na kujitangaza kwa Wananchi
na kwa Taasisi mbalimbali za Serikali na binafsi juu ya suala
la kujiwekea kinga mali zao kwa lengo la kuongeza mapato ya
Shirika;

Shirika limeendelea kuzidisha mashirikiano ya utekelezaji wa
majukumu yake kwa mawakala na madalali wake wanaofanya
baishara ya kuuza bima kwa niaba ya Shirika;

Shirikalimeendeleakushirikiana kikamilifu namabenkimbalimbali
katika mfumo wa “Bancassurance” kwa lengo la kuongeza mapato
yake; na
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iv. Shirika limeendelea kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar na Serikali ya Jamhuri ya Muungano Tanzania kwa
kuhakikisha Miradi mikubwa ya Maendeleo na Mkakati kwa
Wananchi inakatiwa kinga za bima na Shirika.

b. Matumizi

Utekelezaji wa matumizi ya Shirika kwa mwaka fedha kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, yamegawika katika mchanganuo kama ufuatavyo: -

1 TZS 12.7 bilioni zilitumika kwa ajili ya gharama za uwendeshaji
wa ofisi (Management Expenses) sawa na asilimia 88 ya makadirio
ya matumizi katika kipindi cha tathmini ambayo ni TZS 14.4
bilioni;

i1 TZS 8.1 bilioni zimetumika kulipa madai 884 mbalimbali ya wateja
waliopata ajali na kutimiza matakwa ya Sheria za bima ambayo ni
sawa na asilimia 48 ya makadirio TZS 16.8 bilioni katika kipindi
cha tathmini;

i1 TZS 6.26 milioni zimetumika katika kulipa ujira kwa mawakala
na madalali wanaofanya biashara ya bima kwa niaba ya Shirika
ambayo sawa na asilimia 64 ya makadirio katika kipindi cha
tathmini ya TZS 9.8 bilioni.

¢. Mafanikio

Chini ya usimamizi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Shirika limeendelea
kufanya kazi zake kwa kutoa huduma bora kwa Wananchi Tanzania nzima na
limepata mafanikio mbalimbali kama ifuatavyo: -

a) Uwanzishwaji wa Bima ya lazima ya Wasafiri wanaoingia Nchini
(Mandatory Inbound Travel Insurance)

Shirika limefanikiwa kuendelea kutoa kinga ya bima ya lazima ya Wasafiri
wanaoingia Nchini ni bima inayowakinga wageni wote wanaoingia Zanzibar
dhidi ya majanga mabalimbali yanayowapata wanapokua Nchini. Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar imeifanya kuwa sharti kwa wageni wote wanaoingia
Nchini ili kuhakikisha wageni wanakuwa na kinga dhidi ya afya zao, na
majanga mengine.
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i Faida zinazopatikana kwa Wageni

* Kugharamiwa matibabu, pamoja na huduma nyengine pale
inapotokea dharura kama vile ajali, kupoteza mizigo yao pamoja
na huduma nyengine za dharura.

* Kupata usalama na utulivu wanapokua Nchini.

ii Faida Kwa Serikali

«  Kupunguza mzigo wa kugharamia matibabu ya wageni.
» Kuongeza mapato kupitia ada za bima.

» Kuimarisha taswira ya Zanzibar nje ya mipaka yake kama eneo
salama la utalii.

ili Faida Kwa Shirika
» Kuongezeka kwa mapato Shirika la Bima la Zanzibar

* Kuimarika kwa teknolojia na mifumo ya usajili wa wageni pamoja
na kupanua wigo wa kutoa huduma za Shirika kimataifa.

»  Kuongezeka kwa utambulisho na ushindani wa Shirika kimataifa.
iv Faida kwa Sekta ya Utalii Nchini
* Kuongeza uaminifu wa kimataifa kwa Zanzibar.

« Kuwavutia waandaaji wa safari na kuongeza ushindani wa Zanzibar
dhidi ya visiwa vingine vya utalii.

b) Kukuwa kwa Sehemu ya Soko la Bima na Nafasi ya Shirika.

Kwa mwaka fedha 2025/2026 Shirika limeendelea na limeimarisha nafasi yake
katika soko la bima Tanzania kwa kiwango kikubwa ambapo sehemu ya soko
(Market share) ni asilimia 11.02, na vilevile, Shirika limefanikiwa kushika
nafasi ya 3 kati ya makampuni 30 yanayofanya biashara ya bima Tanzania.
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Mafanikio haya yamepatikana kutokana na:

Ufanisi wa mikakati ya uuzaji na usambazaji wa huduma ya bima.
Ushindani ulioboreshwa dhidi ya makampuni mengine ya bima.
Kuongezeka kwa uaminifu kwa wateja wa Shirika.

Kuwepo kwa mashirikiano mazuri ya kimkakati kati ya Shirika,
Mawakala na Madalali.

Shirika limeweza kulipa madai ya aina mbalimbali ya halali na
yaliyohakikiwa kwa wateja wake kwa wakati.

Wafanyakazi wameendelea kupatiwa mafunzo mbalimbali ya
kuwajengea uwezo na kuboresha utendaji kazi wao.

Shirika limefanikiwa kuongeza wigo wa Biashara ya Bima kwa
mashirikiano ya kimkakati na Makampuni na Mabenki mbalimbali
katika mfumo wa (Bancassurance) kama vile (VodaBima, Zanztel
Yas Bima, Shirika la Posta Tanzania, NMB Bank, CRDB Bank,
EXIM Bank, TCB Bank, DCB Bank, NBC Bank, BOA Bank,
Mwalimu Commercial Bank, Equity Bank, MUKOBA Bank na
PBZ Bank).

¢) Mageuzi ya Kidijitali (ZIC Digital Transformation)
Shirika limefanikiwa kufanya mageuzi makubwa katika sekta ya bima Nchini
kupitia “Digital Transformation” kama ifuatavyo: -

i Kuanzishwa kwa Programu ya Bima kiganjani (ZIC Bima App)

Kuwawezesha wateja kununua bima moja kwa moja
kwa kutumia simu zao;

Kufanya Malipo ya bima kwa njia za kidijitali;

Kuwapunguzia wateja uhitaji wa kufika ofisini kwa kupata
huduma za bima;

Kuongeza upatikanaji wa huduma kwa mikoa yote Tanzania.
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ii Kuanzishwa kwa Mfumo wa Kidijitali wa Usimamizi wa Madai
(Digital Claims Management System)

 Kumuwezesha mteja kuleta madai pasi na kufika ofisini kwa
kutumia njia ya kidjijitali;

» Kuliwezesha Shirika kupokea madai na kuyafanyia kazi kwa
wakati kwa mujibu wa miongozo ya Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) na;

» Kuongeza uwazi na uwajibikaji kwa Shirika pamoja na kupunguza
malalamiko ya wateja.

iili Shirika limefanikiwa kuanzisha Kituo cha Huduma kwa Wateja cha
Saa 24/7 (24/7 Customer Service Centre)

» Kutoa huduma kwa wateja kupitia kituo cha huduma kwa wateja
(Call Center), (WhatsApp), na Mitandao ya kijamii (Social Media).

+ Kuwahudumia wateja na kupata majibu ya shida zao ndani ya
muda mfupi.

 Kutunza kumbukumbu ya malalamiko ya wateja pamoja na
mtiririko wa shida zao na kuzitumia kumbukumbu hizo kwa ajili
ya kuboresha huduma za Shirika.

d) Mafanikio katika kutoa kinga ya bima kwa Ulinzi kwa Miradi ya
Kimkakati ya Serikali

Shirika limefanikiwa kutoa kinga dhidi ya majanga yatokanayo na miradi
mbalimbali ya Serikali kama vile, Barabara kuu na zandani, Miradi ya
kimaendeleo kama Hospitali na Majengo mbalimbali ya Serikali.

Vile vile, Shirika limefanikiwa kuhakikisha kuwa sekta ya uvuvi kupitia Sera ya
Uchumi wa buluu inalindwa kwa kuhakikisha boti zilizotolewa kwa shughuli
za uvuvi zinapatiwa kinga dhidi ya majanga mbalimbali kama vile kuzama,
kupotea n.k ili kuhakikisha Uchumi wa Wananchi unaendelea kubaki salama.

e) Uzinduzi na umiliki wa ZIC Takaful (Bima ya Kiislamu)

Shirika limefanikiwa kuwa taasisi ya kwanza Tanzania kuanzisha kampuni
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tanzu ya Bima ya Kiislamu Takaful, hatua iliyoleta mabadiliko makubwa
katika wigo wa kifedha nchini.

Huduma Zinazotolewa Kupitia Kampuni Tanzu Ya Takaful

Bima inayozingatia misingi na maadili ya Shariah.
Mfumo wa uwakala unaofuata kanuni na taratibu za Kiislamu.

Ujumuishwaji wa Wananchi ambao hapo awali hawakunufaika na
bima za kawaida.

Faida kwa Taifa

Upanuzi wa  soko la bima na utoaji huduma
jumuishi kwa Wananchi unaofuata misingi ya Kisharia.

Kuimarika Kwa ujumuishwaji wa kifedha miongoni mwa jamii
zenye imani tofauti.

Kuongezeka ~ Kwa mapato ya Taifa kupitia
huduma mpya za kifedha ya Bima ya Kiislamu.

Kuchochea maendeleo ya sekta ya fedha yenye uadilifu na miiko
ya kidini kwa Wananchi.

f) Uwanzishwaji wa kutoa huduma za Bima ya Maisha

Shirika lipo katika hatua za kuanza kutoa huduma za Bima ya Maisha kwa

Wananchi.

Faida za Bima

Kuongeza mapato ya Shirika.
Kuongeza wigo wa kuweza kuwafikia Wananchi.

Kutoa  huduma zote za bima chini ya Shirika
moja kwa Wananchi.

Kuwapa kinga za maisha pale panapotokea majanga ya maisha
yao.

Kuwapatia huduma za akiba ya muda mrefu Kwa mujibu wa
matakwa ya Wananchi kwa bidhaa (Product) watakayohitaji.
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Kupunguzaatharizautegemezi kwa wanufaika pindi panapotokezea
majanga ya kifo au ulemavu wa kudumu.

4.5.3 Changamoto na Utatuzi

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa majukumu
yake, Shirika linakabiliwa na changamoto mbali mbali licha ya jitihada
zinazochukuliwa na Shirika katika kuzipatia ufumbuzi, changamoto hizo ni

kama zifuatazo: -

Baadhi ya Taasisi za Serikali Zanzibar bado zinashindwa kulipia
malipo ya bima kwa wakati licha ya kuwahi kuchukuwa ankara za
malipo hayo na Taasisi nyengine za Serikali kutokata kabisa kinga
za Bima za magari na mali za Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

4.5.3.1 Utatuzi wa Changamoto:

Shirika linaendelea kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango pamoja
na Ofisi ya Msajili wa Hazina Zanzibar katika kuzifuatilia Taasisi hizo
na kuhakikisha zinakata bima za mali na magari ya Serikali.

Shirika linakabiliana na changamoto ya kutokupewa kipaumbele
na usaidizi kutoka kwa Taasisi na Idara Kuu za Serikali zenye
dhamana ya kusimamia Miradi Mikubwa ya Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar katika kuipa kinga za bima Miradi hiyo inayotekelezwa
hapa Nchini.

Shirika linandelea kuomba usaidizi kupitia Wizara ya Fedha na
Mipango kutoa miongozo kwa Taasisi na Idara zote zenye dhamana
ya kusimamia Miradi Mikubwa ya Serikali kwa kuweka vipengele
katika mikataba kwa kuhakikisha Kinga za bima zinatolewa na
Shirika la Bima la Zanzibar badala ya kupewa Makampuni binafsi
ya bima Nchini.

Kuwepo kwa ushindani mkubwa katika soko la bima Tanzania
unaosababishwa na kuongezeka kwa Makampuni yanayotoa
huduma hizo za bima kwa Wananchi, vilevile kuruhusiwa kwa
Mabenki katika mfumo wa Benki Bima “Bancassurance” kutoa
huduma za bima Nchini.
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* Shirika linaendelea kuleta ushindani utakaowezesha kufikia
malengo yake ya ukusanyaji wa mapato yanayotokana na mauzo
ya bima.

4.6 Mfuko Wa Hifadhi Ya Jamii Zanzibar (ZSSF)

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF), umeanzishwa chini ya sheria
nambari 2 ya mwaka 1998 ambayo ilifanyiwa mapitio makubwa na kuundwa
upya na sheria nambari 2 ya mwaka 2005. Lengo kuu ni kutoa hifadhi ya
jamii kwa njia ya kulipa mafao kwa wanachama wachangiaji katika sekta za
Serikali na sekta Binafsi.

Malengo mengine madogo ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ni haya yafuatayo:
1.  Kusajili wanachama waajiri, waajiriwa na wanaojiajiri.
ii. Kukusanya michango ya wanachama.

1. Kuweka taarifa za wanachama kwa usahihi na

iv. Kuwekeza fedha zinazokusanywa ili kuwezesha kuwalipa wanachama
mafao yao.

Ripoti hii inaeleza utekelezaji wa shughuli za Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
Zanzibar na Maendeleo yake kwa kipindi cha kuanzia Julai 2025 hadi Machi
2026 kwa mwaka wa fedha 2025/2026 ikijumuisha mafanikio, changamoto,
mikakati pamoja matarajio ya baadae kama ifuatavyo: -

4.6.1 Utekelezaji Kwa Kipindi Cha Julai 2025 Hadi Machi 2026

Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, Mfuko umeendelea na
utekelezaji wa majukumu yake kwa mujibu wa Mpango Kazi wa Mwaka wa
fedha 2025/2026 kama ifuatavyo: -

1) Usajili wa Wanachama

i. Usajili wa waajiri
Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi Machi 2026, Mfuko
umesajili waajiri 263 sawa na asilimia 90 ya makisio ya kuwasajili waajiri

293 na hadi sasa. Mfuko una Waajiri waliosajiliwa wamekifikia 3,668
ukilinganisha na kipindi kama hiki cha Julai 2024 hadi Machi 2025. Mfuko
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ii.

iil.

ulitarajia kusajili waajiri 289, Waajiri 245 wamesajiliwa, ikiwa ni sawa
na asilimia 85. Idadi ya wanachama wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii hadi
kufikia mwezi Machi 2025 ni 3,327 kwa Mfuko wa lazima.

Idadi ya wanachama kwa Mfuko wa lazima

Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi Machi 2026, Mfuko
umesajili waajiriwa 12,418 sawa na asilimia 62 ya makisio ya kuwasajili
waajiriwa 20,160 na hadi sasa Mfuko una wajiriwa waliosajiliwa ni
166,464 ukilinganisha na kipindi kama hiki cha Julai 2024 hadi Machi
2025. Mfuko ulitarajia kusajili waajiriwa 21,792 na kufanikiwa kusajili
waajiriwa 11,655, sawa na asilimia 53. Idadi ya wanachama wa Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii hadi kufikia mwezi Machi 2025 ni 153,351 kwa
Mfuko wa lazima.

Idadi ya wanachama kwa Mfuko wa Hiari

Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi Machi 2026, Mfuko
wa Hiari umesajili wanachama 1,963 sawa na asilimia 24 ya makisio ya
kuwasajili wanachama 470. Hadi sasa idadi ya wanachama wa Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii wamefikia 13,968 kwa Mfuko wa kujichangia kwa
Hiari ukilinganisha na kipindi kama hiki cha Julai 2024 hadi Machi 2025.
Mfuko wa Hiari ulitarajia kusajili wanachama 1,797, Wanachama 769
wamesajiliwa, sawa na asilimia 43. Idadi ya wanachama wa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii hadi kufikia mwezi Machi 2025, ni 13,364 kwa Mfuko
wa kujichangia kwa Hiari.

Kwa kulinganisha utekelezaji wa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai
2025 hadi Machi 2026 na Julai 2024 hadi Machi 2025, malengo ya usajili
yameonekana kutokufikiwa. Hii imetokana na kupungua kwa ajira za
Serikali, kutokukamilika vielelezo vya kufanyiwa usajili kwa baadhi ya
waajiriwa ambapo kumechangia kupungua kwa usajili wa wanachama.
Kwa upande wa Mfuko wa Hiari bado mwamko ni mdogo wajamii katika
kujiwekea akiba ya baadae ndio sababu ya kutofikia malengo ya usajili.

4.6.2 Michango Ya Wanachama

Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi Machi 2026, Mfuko
ulipanga kukusanya TZS 155.08 bilioni kutoka kwa michango ya wanachama
nazilikusanywaTZS 135.90bilioni sawana asilimia 88 yaufanisi ukilinganisha
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kipindi kama hiki cha Julai 2024 hadi Machi 2025. Mfuko ulikusanya TZS
117.18 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 16. Mchanganuo wa michango ya
wanachama kama ufuatavyo: -

1i.

1il.

1v.

Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi Machi 2026,
Mfuko ulipanga kukusanya TZS 146.27 bilioni kutokana na Mfuko
wa lazima. Hadi kufikia March 2026 mfuko ulikusanya TZS 129.10
bilioni sawa na asilimia 88 ya lengo. Ukilinganishana TZS 111.24
bilioni zilizokusanywa kwa kipindi kama hicho mwaka 2024 sawa
na ongezeko la asilimia 16.

Kwa kipindi cha miezi tisa Julai 2025 hadi Machi 2026, Mfuko
ulipanga kukusanya TZS 54.51 milioni kutokana na adhabu ya
michango. Hadi machi 2026 Mfuko ulikusanya jumla ya TZS
56.44 milioni sawa na asilimia 104 ukilinganisha kipindi kama
hiki mwaka 2024 Mfuko ulikusanya TZS 31.10 milioni sawa na
ongezeko la asilimia 81.

Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi Machi 2026,
Mfuko ulipanga kukusanya TZS 524.85 milioni kutokana na Mfuko
wa hiari. Hadi kufikia Machi 2026 Mfuko ulikusanya jumla ya TZS
409.55 milioni sawa na asilimia 78 ukilinganisha na kipindi kama
hichi mwaka 2024,Mfuko ulikusanya TZS 422.52 milioni sawa na
upungufu wa asilimia 3.

Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi Machi 2026,
Mfuko ulipanga kukusanya TZS 7.31 bilioni kutokana na Skimu
ya Fidia na zilikusanywa TZS 6.33 bilioni sawa na asilimia 87
ukilinganisha mwaka Julai 2024 hadi Machi 2025, Mfuko ulikusanya
jumla ya TZS 5.48 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 16

Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi Machi 2026,
Mfuko ulipanga kukusanya TZS 922.04 milioni kutokana na
Hifadhi ya Jamii kwa Misingi ya Shariahadi kufikia Machi 2026,
Mfuko haujaanza kukusanya michango kutokana na Hifadhi ya
Jamii kwa Misingi ya Sharia.
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4.6.3 Malipo ya Mafao na Marejesho kwa Wanachama

Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi Machi 2026, Mfuko
ulipanga kutumia jumla ya TZS 83.38 bilioni kulipia mafao. Hadi kufikia
Machi 2026 Mfuko umelipa jumla ya TZS 69.18 bilioni sawa na asilimia
83 ya makadirio ukilinganisha na kipindi kama hichi 2024 Mfuko ulitumia
jumla ya TZS 66.86 bilioni, kwa ajili ya kulipa mafao sawa na ongezeko la
asilimia 3. Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa idadi ya wastaafu
waliostaafu katika kipindi hicho.

Mchanganuo wa michango ya wanachama kwa Kkipindi cha Julai 2025
hadi Machi 2026 kama ufuatavyo: -

1.

1.

iii.

1v.

Mfuko ulipanga kulipa mafao ya uzeeni (kiinua mgongo) kwa TZS
26.58 bilioni kwa wanachama 1,021. Jumla ya wanachama 864
wamelipwa mafao yao na jumla ya TZS 22.67 bilioni zimetumika
sawa na asilimia 85 ya makadirio ukilinganisha kipindi kama hicho
mwaka 2024. Mfuko uliwalipa jumla ya wanachama 855 kwa jumla
ya TZS 23.59 bilioni zimetumika sawa na upungufu wa asilimia 4.

Mfuko ulipanga kulipa mafao ya urithi kwa TZS 3.59 bilioni kwa
wanachama 114. Jumla ya wanachama 117 wamelipwa mafao na jumla
ya TZS 3.82 bilioni zimetumika sawa na asilimia 107 ya makadirio.
Ukilinganisha Julai 2024 hadi Machi 2025. Mfuko umelipa jumla ya
TZS 3.37 bilioni kwa wanachama 61 sawa na ongezeko la asilimia 13.

Mfuko ulipanga kulipa wastaafu 13,993 kwa TZS 40.90 bilioni. Jumla
ya wastaafu 14,335 wamelipwa pencheni na jumla ya TZS 32.27 bilioni
zimetumika sawa na asilimia 79 ya makadirio ukilinganisha Julai 2024
hadi Machi 2025. Mfuko uliwalipa jumla ya wastaafu 13,419 kwa jumla
ya TZS 32.46 bilioni zimetumika sawa na upungufu wa asilimia 0.6.

Mfuko ulipanga kulipa mafao ya ulemavu kwa TZS 1.22 bilioni
kwa wanachama 58. Jumla ya wanachama 12 wamelipwa mafao
na jumla ya TZS 487.97 milioni zimetumika sawa na asilimia 40 ya
makadirio. Ukilinganisha na mwaka uliopita kuanzia Julai 2024 hadi
Machi 2025, Mfuko uliwalipa jumla ya wanachama 14 kwa jumla ya
TZS 541.10 milioni zimetumika sawa na upungufu wa asilimia 10.
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Vi.

Vil.

viil.

1X.

Mfuko ulipanga kulipa mafao ya uzazi kwa TZS 236.69 milioni kwa
wanachama 1,443. Jumla ya wanachama 1,376 wamelipwa mafao
na jumla ya TZS 215.71 milioni zimetumika sawa na asilimia 91 ya
makadirio. Ukilinganisha na mwaka uliopita kuanzia Julai 2024 hadi
Machi 2025, Mfuko uliwalipa jumla ya wanachama 1,213 kwa jumla
ya TZS 253.63 milioni zimetumika sawa na upungufu wa asilimia 15.
Mfuko ulipanga kulipa marejesho ya TZS 7.75 bilioni kwa
wanachama 442. Jumla ya wanachama 440 wamelipwa mafao
na jumla ya TZS 7.12 bilioni zimetumika sawa na asilimia 92 ya
makadirio.Ukilinganisha na mwaka uliopita kuanzia Julai 2024 hadi
Machi 2025, Mfuko uliwalipa jumla ya wanachama 183 kwajumla
ya TZS 4.91 bilioni zimetumika sawa na ongezeko la asilimia 45.

Mfuko ulipanga kulipa marejesho kwa wanachama wa mfuko wa
kujichangia kwa Hiari kwa TZS 337.50 milioni kwa wanachama
1,968. Jumla ya wanachama 496 wamelipwa mafao na jumla ya
TZS 222.99 milioni zimetumika sawa na asilimia 66 ya makadirio.
Ukilinganisha na mwaka uliopita kuanzia Julai 2024 hadi Machi
2025, Mfuko uliwalipa jumla ya wanachama 394 kwa jumla ya TZS
192.39 milioni zimetumika sawa na na ongezeko la asilimia 16.

Mfuko ulipanga kulipa mafao ya upotevu wa ajira kwa TZS 2.42
bilioni kwa wanachama 300. Jumla ya wanachama 768 wamelipwa
mafao na jumla ya TZS 2.13 bilioni zimetumika sawa na asilimia
88 ya makadirio. Ukilinganisha na mwaka uliopita kuanzia Julai
2024 hadi Machi 2025, Mfuko uliwalipa jumla ya wanachama 355
kwajumla ya TZS 1.36 bilioni zimetumika sawa na ongezeko la
asilimia 57.

Mfuko ulipanga kulipa mafao ya kuumia kazini (Fidia) kwa TZS
360.19 milioni kwa wanachama 125. Jumla ya wanachama 65
wamelipwa mafao na jumla ya TZS 250.85 milioni zimetumika sawa
na asilimia 70 yamakadirio. Ukilinganisha na mwaka uliopita kuanzia
Julai 2024 hadi Machi 2025, Mfuko uliwalipa jumla ya wanachama
73 kwa jumla ya TZS 180.09 milioni zimetumika sawa na ongezeko
la asilimia 39.
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4.6.4 Uwekezaji
a) Mapato ya Uwekezaji
i. Mapato yatokanayo na Uwekezaji wa kawaida

Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, Mfuko ulipanga kukusanya
TZS 118.44 bilioni kutoka mapato ya uwekezaji na mapato mengineyo.
Mfuko ulikusanya jumla ya TZS 204.92 bilioni sawa na asilimia 173 ya
ufanisi na ukilinganisha na mwaka uliopita kuanzia Julai 2024 hadi Machi
2025 Mfuko umeweza kukusanya TZS 85.50 bilioni katika uwekezaji
sawa na ongezeko la asilimia 140.

iil. Mapato yatokanayo na Uwekezaji wa Sharia

Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, Mfuko ulipanga kukusanya
TZS 7.81 bilioni kutoka mapato ya uwekezaji kwa Skimu ya Sheria. Mfuko
ulikusanya jumla ya TZS 5.53 bilioni sawa na asilimia 71 ya ufanisi.

b) Thamani ya Uwekezaji hadi kufikia Machi 2026

Uwekezaji wa Mfuko unajumuisha uwekezaji wa mabenki, hati fungani,
ununuzi wa hisa, uwekezaji wa majengo na mikopo hadi kufikia Machi
2026, thamani ya uwekezaji wa Mfuko imeongezeka kwa asilimia 27
sawa na TZS 1.481 trilioni ukilinganisha na uwekezaji hadi kufikia
Machi 2025 kwa kiasi TZS 1.165 trilioni. Ongezeko hilo limechangiwa
na uwekezaji wa ziada uliofanywa katika kipindi hicho kutokana na
ongezeko la mapato ya uwekezaji na mapato mengineyo.

4.6.5 Utekelezaji wa Miradi

Pamoja na kuwekeza kwenye masoko ya fedha, na maeneo mengine yenye
fursa nzuri za uwekezaji, Mfuko unaendelea kutekeleza miradi mbali mbali
ya kijamii yenye tija na maslahi kwa taifa kama inavyoonekana hapo chini:

1. Kwa upande wa mradi wa ujenzi wa nyumba za gharama nafuu
uliyopo Mombasa Zanzibar, majengo 14 yamekamilika kujengwa
na utekelezaji umefikia asilimia 100. Mradi huo umefunguliwa
rasmi na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi.
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ii. Kwa upande wa mradi wa ujenzi wa Soko la Mombasa uliyopo
Mombasa Zanzibar, kwa sasa mradi huo umekamilika na utekelezaji
umefikia asilimia 100. Mradi huo tayari umefunguliwa rasmi na
Rais wa Zanzibar.

iii. Ujenzi wa Kituo cha kisasa cha Mabasi Malindi, kwa sasa mradi huo
wa ujenzi umekamilika na utekelezaji umefikia asilimia 100. Mradi
huo tayari umeshawekewa jiwe la msingi na Waziri wa Nchi — Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ.

iv. Kwaupande wa ujenzi wa kituo cha mabasi Jumbi na Koani, taratibu
za kupata eneo la awamu ya kwanza Jumbi limeshakamilika na
eneo hilo limeshasafishwa. Kwa upande wa awamu ya pili Jumbi
na Koani tayari tathmini imeshakamilika kwa wamiliki wa maeneo
hayo na fidia zao zinaendelea kutolewa hadi kukamilika kwake.

4.6.6 Mafanikio

i

il

iil.

Utekelezaji wa ahadi ya Mh. Rais ya Ongezeko la kima cha chini cha
Pencheni

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar umefanya malipo kwa ongezeko la
pensheni kutoka TZS 90,000 hadi kufikia TZS 180,000 kuanzia mwezi
Julai 2023. Hii ikiwa ni kutekeleza ahadi ya Mheshimiwa Rais aliyoitoa
katika Sherehe za Mei Mosi mwaka 2023.

Uimarishaji Utendaji kazi

Mfuko umeweza kuboresha, kuimarisha usimamizi na utendaji kazi
kwa kuongeza ufanisi wa watendaji kwa kuweka utaratibu maalum wa
kuwapima jambo ambalo limeweza kuongeza uwazi na uwajibikaji katika
kutekeleza majukumu ya Mfuko na kufanikisha kufikiwa kwa malengo.
Mfuko umeanzisha mfumo wa kielektroniki wa Rasilimali watu (ARUTTI)
kwa ajili ya kuwapima watendaji wake.

Uwekezaji

Kutokana na Uwekezaji mzuri unaoendelea kufanyika pia kuongezeka kwa
Mapato ya uwekezaji na Ukusanyaji wa Michango, Mfuko umeendelea
kuimarika uhimilivu wake na kuongezeka uwezo wa kulipa Mafao kwa
miaka 25 ijayo bila ya kutetereka.
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Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar unaendelea kuongeza juhudi katika
utafutaji wa fursa za uwekezaji zenye faida, tija na salama kwa ajili ya michango
ya wanachama ndani na nje ya nchi kwa mustakabali mpana wa uhimilivu wa
Mfuko. Thamani ya Mfuko imekuwa kutoka TZS 1.165 trilioni katika kipindi
cha Machi 2025 hadi kufikia TZS. 1.481 trilioni katika kipindi cha Machi 2026,
sawa na ongezeko la TZS 316 bilioni sawa na wastani wa asilimia 27.

iv. Mifumo ya Tehama

Muendelezo wa kusimamia mifumo mipya ya mawasiliano na TEHAMA
kwa lengo la kuboresha utendaji kazi na kurahisisha huduma kwa
wanachama na wateja kwa ujumla, mifumo ambayo imesaidia wafanyakazi
wetu kujipima utendaji kazi na ufanisi wa huduma wanazozitoa. Mifumo
hiyo imesaidia wanachama kupata taarifa fupi kupitia simu zao za
mkononi ikiwemo kujua mienendo ya michango yao na taarifa mbalimbali
zinazohusiana na Mfuko. Mifumo yenyewe ni kama ifuatayo: -

a) Mfumo wa ukusanyaji michango -Employers’ Portal.
b) Mfumo wa Uhakiki kwa wastaafu-Mobile App.

c) Mfumo wa Utunzaji na utafuataji wa nyaraka kwa kutumia makabati
ya kielektroniki (Electronic document management system).

d) Mfumo maalum wa kielektroniki wa mchakato wa upitiaji wa Mafaili
ya wastaafu- Fumis CAG.

e) Mfumo wa Fao la Upotevu wa Ajira - Fumis Labor Commission.
f) Mfumo wa kuangalia michango na salio - Whatsapp Chatbot.

v. Kuogezeka Ukwasi wa Mfuko.
Kutokana na utofauti baina ya dhima, mapato ya uwekezaji na rasilimali
unazomiliki, Mfuko umeendelea kuongeza ukwasi wake na unaweza
kumudu kulipa mafao kwa wanachama wake bila ya wasiwasi wowote.
Aidha Mfuko unalipa pencheni kwa wastaafu kila ifikapo tarehe 15 ya
kila mwezi ili kuwapunguzia wazee msongamano katika Mabenki.

4.6.7 Changamoto

Pamoja na mafanikio makubwa yaliopatikana, changamoto zilizojitokeza
kama zifuatazo:-
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ii.

1il.

Kukosa utayari wa kufuata Sheria za Hifadhi ya Jamii kwa
baadhi ya waajiri na waajiriwa wa sekta binafsi hali inayopelekea
kutokuwajibika katika uchangiaji na usajili.

Kushuka kwa viwango vya faida katika uwekezaji wa soko la fedha
duniani.

Kukosekana kwa sera za kodi za uwekezaji wa nyumba za gharama
nafuu kwa taasisi za Serikali kunapelekea Mfuko kushindwa
kutimiza malengo yake.

4.6.8 Hatua za Kuondoa Changamoto Zilizojitokeza

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar umepanga kufanya yafuatayo ili kuondoa
changamoto zilizojitokeza: -

1.

11.

111

pamoja na wachangiaji kwa hiari umuhimu wa kujisajili na kuchangia
Mfuko unaendelea kutoa elimu kwa ajili ya kuelewesha waajiri, waajiriwa
pamoja na kuwachukulia hatua kwa waajiri wanaokiuka Sheria;

Mfuko utaendelea kutafuta fursa za uwekezaji zenye tija pamoja na
kuongeza juhudi katika utafutaji wa masoko yenye faida ndani na
nje kwa mustakabali mpana wa uhimilivu wa Mfuko na;

Kuendelea kufanya mazungumzo na Serikali na mamlaka husika
juuya uanzishwaji wa sera ya uwekezaji wa nyumba za gharama
nafuu ili kuwezesha taasisi za Serikali kushiriki katika uwekezaji
huo kwa lengo la kuwasaidia wananchi na taifa kwa ujumla.

4.6.9 Mikakati ya Mfuko

Pamoja na utekelezaji wa majukumu ya kawaida, Mfuko pia umepanga
kutekeleza mikakati yake ya baadae kama ifuatayo: -

1.

11.

111.

Kuendeleza na kuimarisha mashirikiano na taasisi za Serikali
kwa lengo la kuimarisha usajili wa wanachama na kuwasilisha
michango na kusaidia ukusanyaji wa mapato ya Serikali;

Kufanya miradi yenye tija kubwa na maslahi ya moja kwa moja
kwa wananchi na Mfuko kwa ujumla;

Kuendelea kufanya uwekezaji wa fedha kwa kipindi cha muda
mfupi na muda mrefu katika hatifungani, uwekezaji katika mabenki

94



1v.

na kuendelea kutoa mikopo kwa Serikali, Mashirika, Taasisi na
Kampuni binafsi yenye tija katika Mfuko;

Kusimamia uwekezaji wa majengo kwa kuhakikisha kuwa malipo
yanalipwa kwa wakati, mikataba inasainiwa na hali ya majengo
inaendelea kuwa vizuri; na

Kukamilisha utoaji wa huduma za hifadhi ya jamii kwa kuzingatia
misingi ya Sharia.

4.6.10 Matarajio ya Baadae

1.

1.

1il.

1v.

Kuendeleza kufanya tathmini katika soko la fedha na soko la
majengo ili kuengeza fursa za uwekezaji na faida kupitia uwekezaji
wa Mfuko;

Kuendeleza kufanya uhakiki kwa wanachama wake na kuendelea
kuweka sawa taarifa za wanachama wa Mfuko kwa lengo la
kuboresha taarifa zao na kurahisisha ulipaji wa mafao kwa wakati;

Kuendelea kusimamia uwekezaji wa majengo kwa ajili ya
kukusanya mapato kwa wakati na kuhakikisha majengo yanakuwa
katika hali nzuri;

Kufuatilia maendeleo ya ujenzi wa miradi ya Mfuko kwa ukaribu
na kuhakikisha miradi inamalizika kwa wakati uliopangwa; na

Kutafuta washirika wa kuwekeza katika sekta ya uchumi wa bluu
kwa njia ya hisa na kuendelea kufuatilia uwekezaji uliofanyika
katika Shirika la ZAFICO na Mwani.

4.7 Huduma Ndogo Za Fedha (Microfinance)

Utekelezaji wa shughuli za usimamizi na udhibiti wa huduma ndogo za fedha
umewezeshwa kupitia Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2023
pamoja na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha za mwaka 2025, ambapo kwa
upande wa Zanzibar, jukumu la usimamizi wa shughuli hizo limekabidhiwa
Benki Kuu ya Tanzania. Mfumo huu wa usimamizi umeanzishwa kwa lengo
la kuhakikisha taasisi zote zinazotoa huduma ndogo za fedha zinafanya kazi

kwa kuzingatia sheria, kanuni na viwango vinavyolinda maslahi ya wananchi

pamoja na kuimarisha uthabiti wa sekta ya fedha.
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Kwa mujibu wa sheria hiyo, watoa huduma ndogo za fedha wamegawanywa
katika daraja kuu nne (Four Tiers) kulingana na aina na ukubwa wa huduma
wanazotoa.

Daraja 1 inahusisha mabenki na taasisi za fedha zinazopokea amana kutoka
kwa wateja.

Daraja 2 linajumuisha taasisi za huduma ndogo za fedha ambazo hazipokei
amana kutoka kwa wateja.

Daraja 3 inahusisha Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS),
ambavyo huanzishwa kwa lengo la kuwawezesha wanachama kuweka akiba
na kupata mikopo kwa masharti nafuu.

Daraja 4 inajumuisha vikundi vya kijamii vinavyotoa huduma ndogo za
kifedha katika ngazi ya jamii vinavyojulikana kama Community Groups.

Aidha, mfumo huu wa daraja 4 (Tiers 4) umeanzishwa kwa lengo la kuweka
mazingirabora yausimamizi wa hudumandogo za fedha, kuongeza uwajibikaji
wa taasisi zinazotoa huduma hizo, kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma
za kifedha pamoja na kukuza ujumuishaji wa huduma za fedha kwa wananchi
wengi Zaidi.

4.8 Idara Ya Maendeleo Ya Ushirika

Idara ya Maendeleo ya Ushirika Zanzibar ipo chini ya Wizara ya Vijana, Ajira
na Uwezeshaji Zanzibar. Idara hii ina dhamana ya kusimamia maendeleo na
ustawi wa Vyama vya Ushirika Zanzibar. Idara imeanzishwa rasmi mwaka
1980, kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Zanzibar Nambari 3
ya mwaka 1979. Hivi sasa Idara ya Maendeleo ya Ushirika inaendeshwa
kwa mujibu wa Sera ya Maendeleo ya Ushirika 2014, Sheria ya Vyama vya
Ushirika Nambari 15 ya mwaka 2018 na Kanuni ya mwaka 2019.

4.8.1 Maendeleo ya Ushirika Zanzibar

Katika kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, Idara ya Maendeleo ya
Ushirika, imetekeleza majukumu yafuatayo: -

1. Idara imesimamia Mikutano Mikuu ya Vyama vya Akiba na
Mikopo (SACCOS) 13, (Unguja 8; Pemba 5), vikiwemo BoT
SACCOS, Dhowshed SACCOS, Mshikamano SACCOS, Bandarini
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1.

1.

Taxi SACCOS, Teacher’s Development SACCOS (TDS), Beach
Porters SACCOS. Melinne SACCOS na Watanga SACCOS na
kwa upande wa Pemba ni Nanga ya Shaba SACCOS, Sawazisho
SACCOS, Pemba Teacher's SACCOS, Beach Porters SACCOS
na Mshikamano SACCOS. Mikutano Mikuu hiyo imeonesha
uimarikaji wa Utawala Bora, Uwajibikaji wa Viongozi, Usimamizi
na Udhibiti mzuri wa Fedha pamoja na Faida iliyotengenezwa
kwa kipindi cha mwaka. Aidha, Melinne SACCOS, Watanga
SACCOS na Bandarini Taxi SACCOS walifanya Uchaguzi wa
Viongozi ambao wataongoza SACCOS hizo kwa kipindi cha
miaka mitatu ili kudumisha Demokrasia ndani ya SACCOS ya
kuwapa haki Wanachama ya kuchagua Viongozi wanaowataka.
Lengo la mikutano hiyo ni kutoa Haki kwa Wanachama ya kujadili
shughuli za Vyama vyao ikiwemo mafanikio na changamoto.
Pia kuidhinisha Mipango kazi na Bajeti, kujadili utekelezaji wa
shughuli za Ushirika, kuthibitisha Wanachama wapya na kuwatoa
Wanachama waliokosa sifa za kuwa Wanachama wa Chama cha
Ushirika.

Imekagua Hesabu za Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo
(SACCOS) 14, (Unguja 8; Pemba 6). Matokeo yameonesha baadhi
ya Vyama vinafanya shughuli zake bila ya kuwa na makisio ya
mapato na matumizi, elimu ndogo juu ya uendeshaji na usimamizi,
elimu ndogo juu ya usimamizi wa fedha, utunzaji wa kumbukumbu
na mbinu za kubuni miradi ya uzalishaji.

Imefanya ukaguzi wa kawaida na ufuatiliaji kwa Vyama vya
SACCOS 26, (Pemba 20; Unguja 6). Lengo ni kujiridhisha juu ya
uendeshaji wa shughuli za Vyama kwa ujumla, ikiwemo utunzaji wa
vitabu vya hesabu, kumbukumbu, uendeshaji vikao zinaendeshwa
kwa mujibu wa sheria Nam. 15 ya mwaka 2018, Kanuni na Sheria
zao ndogo ndogo, pamoja na kutoa ushauri wa kitaalamu kwa
changamoto zinazoonekana. Aidha jumla ya SACCOS 3 za Unguja
zimekata leseni kwa upande wa Unguja, SACCOS zenyewe ni
Beach Porters SACCOS (Daraja B), Airport SACCOS (Daraja A)
na Melinne SACCOS (Daraja A).
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1v.

vi.

vil.

Idara imeshiriki katika Uzinduzi wa Taarifa ya Utendaji wa Vyama
Vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) vya Tanzania Bara
pamoja na Maadhimisho ya Siku ya Vyama vya Akiba na Mikopo
hadi tarehe 2 Oktoba. Ambapo shughulli hizi zilisimamiwa
na kuendeshwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
Bara (TCDC) kwa kushirikiana na chama Kikuu cha Akiba na
Mikopo (SCCULT), lengo hasa ni kujifunza na kupata uelewa wa
Maadhimisho haya yanavyofanyika ili na Zanzibar nayo iweze
kuadhimisha siku hiyo, vile vile kuelewa namna ya kuandaa
Taarifa hiyo ya Utendaji ya Vyama vya SACCOS na Zanzibar iweze
kuandaa.

Idara imeshiriki kutatua migogoro 6 kutoka vyama 6 vya ushirika,
vyenye mivutano bainaya Viongozi wakuu wa S4CCOSna Viongozi
wa Kamati mbali mbali za Ushirika kutokana na kukiukwa Taratibu
za fedha, vyama vyenyewe ni Watanga SACCOS cha Unguja
na kwa upande wa Pemba ni Dhowshed SACCOS, Shikamana
SACCOS, Nanga ya Shaba SACCOS, Sawazisho SACCOS, Beach
Porters SACCOS, vyama hivi vyote vina chanzo kinachofanana
cha Migogoro ambayo ni kugombaniana kazi (kutaka kazi ya
aina moja katika maeneo ya bandari). Hadi sasa migogoro hiyo
imefikia hatua nzuri ya Usuluhishi na hatua za kuweka saini hati za
maridhiano zinaendelea.

Imeshiriki Kikao na Viongozi wa Vyama vya SACCOS na Uzalishaji
kuhusiana na ujio wa Coop Bank kwa upande wa Zanzibar ili kuja
kujitambulisha na kuhamasisha vyama kununua Hisa katika Benki
hiyo, washiriki wa kikao hicho ni 69 (w’ke 16: w’me 53). Matokeo
ya uhamasishaji huo Chama cha Ushirika cha Wachukuzi Bandarini
Unguja (Beach Porters) kimenunua Hisa zenye thamani ya Shilingi
2,000,000/= na kupatiwa Hati ya umiliki wa Hisa. Aidha, baada ya
mwaka mmoja wataweza kupatiwa faida ya uwekezaji wa Hisa.

Ilishiriki kikao cha Viongozi wa SACCOS, ZASCCU na CUZA
(Jumla ya washiriki wa kikao hicho cha Viongozi ni vyama 6 vya
SACCOS), kuhusiana na maazimio yaliyotokana na kikao cha siku
ya Uhamasishaji wa ununuzi wa Hisa katika Coop Bank, moja
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wapo ni kumteua M/kiti wa CUZA kuungana na uongozi wa Coop
Bank kwenda kuonana na Mhe. Rais kwa ajili ya kumuelezea lengo
la kufungua Branch katika Visiwa vya Zanzibar, kufuatia agizo
lake alilolitoa katika uzinduzi wa Baraza la 11 la Wawakilishi
lililofanyika tarehe 10/11/2025.

viil.Idara kwa kushirikiana na BoT Ofisi ndogo ya Zanzibar pamoja

na Wizara ya Fedha Zanzibar ilitoa Mafunzo kwa Viongozi,
Wanachama na Watendaji wa SACCOS mbali mbali ziliopo Unguja
kuhusiana na Elimu ya Fedha.

4.8.2 Mafanikio

Mafanikio yaliyopatikana kwa SACCOS ni pamoja na: -

Kukua kwa Demokrasia katika SACCOS; Kwa sasa SACCOS
zinaendesha Mikutano yao na Wanachama wanapata fursa ya kuhoji
na kupata maelezo ya kutosha juu ya shughuli zinazoandaliwa na
SACCOS zao kupitia Mikutano Mikuu. Hii ni kutokana na kufuatwa
kwa Sheria na Kanuni za Ushirika na pia taaluma za Ushirika kwa
Wanachama na Viongozi wa SACCOS.

Wanachama wameanza kupata uelewa wa Kanuni mpya ya
SACCOS ya mwaka 2024.

SACCOS 7zipatazo 29 zimewekeza kwa thamani ya Tzsh.
1,622,878,800/- katika vitega uchumi mbali mbali, lengo ni
kutanua fursa za maendeleo na kujiongezea kipato, baadhi ya
maeneo ambayo SACCOS zimewekeza ni Majengo/Nyumba,
Maduka, Mashamba, Gari (Mizigo, Utalii, Taxi), Maholi, Boti za
Utalii, Viwanda, Vinu vya Kukobolea na Kusaga Nafaka, Uwakala
wa Fedha, Hati Fungani, Uwakala wa Bima, Maegesho, Biashara
n.k.

SACCOS 24 zimezalisha ajira rasmi 546 (Ke 80; Me 466) za nafasi
mbali mbali zikiwemo za Mameneja, Wahasibu, Makarani Fedha,
Madereva, Maafisa Mikopo, Maafisa Manunuzi, Afisa Mipango,
Afisa Elimu, Karani, Wachukuzi, Wahudumu na Walinzi.
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4.8.3 Changamoto

Changamoto zinazo zikabili SACCOS za Zanzibar ni kama zifuatazo: -

Uwekaji wa Taarifa za SACCOS; Baadhi ya SACCOS wanatumia njia
za Kawaida katika uwekaji wa Taarifa zao hali ambayo inapelekea
kupotea na kutokupatikana kwa wakati zinapohitajika. Idara
imewashauri kutumia angalau (Excel Sheet) katika kuweka taarifa
zao 1li iwe wepesi kupatikana wakati zitakapohitajika.

Ucheleweshaji wa taarifa za SACCOS; Baadhi ya SACCOS
zinachelewesha taarifa za mwenendo wa Ushirika wao hii hupelekea
kutokupatikana kwa taarifa za Portfolio ndani ya wakati. Idara
imechukuwa hatua ya kuhamasisha SACCOS kutumia mifumo
kurahisisha upatikanaji wa portfolio kwa wakati.

Ufuatwaji wa Sheria; Baadhi ya SACCOS hazifuati sheria hivyo
kupelekea migogoro kwenye vyama vyao na ukiukwaji wa utekelezaji
wa majukumu yao. Katika kulitatua hili Idara inaendelea kutoa
taaluma ya Sheria na kanuni za ushirika ili kupunguza migogoro
kwenye vyama vyetu. Jumla ya SACCOS 3 zilifundishwa.

Kuibua mbinu za uwekezaji (Taaluma ya Uwekezaji); baadhi ya
vyama vya ushirika havina taaluma ya uwekezaji, hali hii inapelekea
kukosa kuwana vyanzo ambavyo vitawasaidia wanachama na ushirika
kwa ujumla. Katika kulitatua hili Idara tayari imeanzisha programu
za mafunzo ambazo zimejumuisha somo la Uwekezaji katika vyama
vya ushirika. Jumla ya SACCOS
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SURA YA TANO

5.0 SEKTA YA MIUNDOMBINU

Sekta ya miundombinu ni miongoni mwa kichocheo kikubwa cha ukuaji
wa uchumi wa nchi, maendeleo ya jamii na kukuza uwekezaji katika sekta
mbalimbali kama vile biashara na utalii. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar,
inaendelea kuchukua juhudi za kuimarisha miundombinu nchini ili kurahisisha
upatikanaji wa huduma kwa wananchi wake.

5.1 Wakala wa Barabara

Wakala wa ujenzi wa barabara wa Serikali ni taasisi yenye kujitegemea ambayo
imeundwa kwa Sheria Namba 11 kifungu Namba 3 (1) ya mwaka 2019.

Serikali iliiwezesha wakala wa barabara kwa kuwapatia vifaa vipya na
rasilimali watu ilikuingia katika soko la ushindani na mapato yanayopatikana
katika biashara na shughuli zinazofanywa na wakala, yanatumika kuendeshea
kazi zao za kila siku.

Taasisi hii imetokana na mageuzi yaliyofanywa ya muundo wa Idara ya
Ujenzi na Utunzaji wa Barabara (UUB) kwa lengo la kuimarisha huduma
zinazotolewa na taasisi hiyo. Hata hivyo, Zanzibar ina barabara zenye urefu
wa kilomita 1,803.60 kati ya hizo zenye lami ni kilomita 1,218.17 na zisizo na
kilomita 576.25 barabara za mijini ni kilomita 133.1 na barabara za ndani ni
kilomita 735.94 (Jadweli namba 20):
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Jadweli Nambari 20: Mchanganuo wa Barabara za Zanzibar kwa mwaka 2025

Zenye Hali Nzuri Zilizo Afadhali Zenye Hali
Aina za Mbaya
Urefu

Barabar a Asilimia Asilimia Asilimia
(km)

km km km

(%) (%) (%)

Barabar

a Kuu za 358.31 236.72 66.07 30.08 8.4 91.51 25.53

Lami

Barabar a
Kuu
zisizoku a 0 0 0 0 0 0 0
na
lami

Barabar a

zenye 407.34 298.47 73.37 18.54 4.55 90.33 22.17
lami

Barabar a

zisizoku a

na 168.91 51.93 30.74 69.67 41.25 47.31 28.01

lami

Barabar a
za Mjini

zenye 111.91 95.76 85.57 16.15 14.43 0 0
lami

Barabara 21.19 0 o| 13.86 65.41 7.33 34.59

za

Mjini
zisizoku a
na

lami

Barabar a
za ndani

zenye 340.61 237.52 69.73 79.6 23.37 23.49 6.9
lami
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Barabar a

za Ndani
zisizokua
na 395.33 126.25 31.94 105.18 26.61 163.9 41.45
lami
Jumla 58.03 18.47 423.87
(km) 1,803.60 [1,046.65 333.08
23.5

Chanzo: Wakala wa Barabara, 2026

5.1.1 Mchanganuo Wa Matumizi Ya Fedha Kwa Ujenzi na Matengenezo
ya Barabara Kwa Mwaka Wa Fedha (Julai 2025 - Machi 2026)
iliofanywa na Wakala wa Barabara.

Kwa kipindi cha julai 2025-Machi 2026, Wakala wa barabara umeweza
kutumia jumla ya TZS 7.5 Bilioni kwa ajili ya kufanya ukarabati katika
maeneo mbali mbali kwa Matengenezo ya Muda Maalum kama vile Ujenzi
wa Barabara mbalimbali za ndani, Ujenzi wa Barabara Mchangani Msikitini
kwa kiwango cha lami, na Ujenzi wa Barabara ya Uchukuni Pemba kwa
Kiwango cha Lami na matengenezo mengineyo. (Jadweli nambari 21 ).
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Jadweli Nambari 21: Mchanganuo Wa Matumizi Ya Fedha Kwa Ujenzi Wa
Barabara Kwa Mwaka Wa Fedha Unguja na Pemba, (2025-Machi 2026)

MCHANGANUO WA MATUMIZI YA FEDHA KWA MWAKA 2025 -
2026 HADI MACHI

S/N | JINA LA MRADI KIPIMO GHARAMA
(FEDHA)

Ujenzi wa njia za watembea kwa miguu

1 pamoja na taa za barabarani Kizimkazi 2.6 Km 2,730,000,000
Ujenzi wa Barabara Mchangani

2 N 1.4 Km 345,000,000

Msikitini

3 Ujenzi wa Barabara ya Uchukuni 4.5 Km 300,000,000

4 U]§n21 wa Barabara ya Pandani 39K 290.957.670
Mlindo

5 UJe.n21 wa Barabara .ya Mgelema Wambaa, 6.65 2.751,754,935.51
Msiwakwe Wete Spitali. Km
Kazi za uzibaji wa mashimo na utiaji wa 4,874

6 viraka Barabarani kwa mita za 239,841,577
Unguja na Pemba mraba

7 Matengenezo ya dharura LS 393,250,000
Uwekaji wa Alama na michoro Barabarani

8 . 18 Km 329,941,255.20
kwa Unguja na Pemba

o Utunzaji wa Barabara kwa 303.81 50.000.000
kuimarisha mfumo wa matengenezo km > >
(RMMS)

10 Kazi za Uk'atajl wa I’Ilé'l_]al’ll , Usafi 118.6 54,261,896
wa madaraja na kalvati Km

Chanzo: Wakala wa Barabara, 2026
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5.3 Nishati ya Umeme.

Nishati ya umeme ni kiungo muhimu katika kuhakikisha maeneo yote ya
maendeleo ya kiuchumi na kijamii yanafanya kazi zake kwa ufanisi. Nishati
hii hutumika kwa shughuli mbalimbali zikiwemo miradi ya uwekezaji,
viwandani na majumbani.

Idadi ya wateja waliounganishwa na huduma ya umeme katika Gridi ya Taifa
imeongezeka na kufikia wateja 41,225 mwaka 2025 ikilinganishwa na wateja
32,547 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 26.6.

Ongezeko hilo linatokana na jitihada za serikali za kuwekeza katika huduma
hii na kupunguza gharama za uunganishwaji wa umeme kwa wananchi
(Jadweli nambari 22).

Jadweli Nambari 22: Idadi ya Wateja Wapya Waliounganishwa na Gridi
ya Taifa Zanzibar (2021 — 2025).

Eneo 2021 2022 2023 | 2024 2025 Asilimia (%) ya
ukuaji kwa
mwaka
2025

Unguja 25,346 | 23,046 | 31,053 | 27,796 34,702 24.84
Pemba 7,703 4,974 4,785 4,751 6,523 37.29
Zanzibar 3,349 2,820 35,838 | 32,547 41,225 26.66

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2026

Kiwango cha umeme kilichosambazwa kimeongezeka na kufikia 949,957
kWh mwaka 2025 kutoka 671,732 kWh mwaka 2024, sawa na ongezeko la
asilimia 41.4 Thamani ya mauzo ya umeme katika kipindi hicho imeongezeka
na kufikia TZS 224,486 bilioni mwaka 2025 kutoka TZS 195,517 bilioni
mwaka 2024. Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa huduma za
upatikanaji wa umeme katika mahoteli, viwandani na majumbani. (Jadweli
nambari 23.).
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Jadweli namba 23: Kiwango cha Umeme kilichosambazwa (2021-2025) (KWH “000”)

MAELEZO 2021 2022 2023 2024 2025
Majumbani 13 25 27 37 -
(20)

Majumbani 2,494 1,710 1,853 1513 227,193
na Biashara

(Z1)

Viwanda 8,914 13,070 21,516 21,307 32,273
Vidogo vidogo

(Z 2

Viwanda vya 142,154 162,707 182,799 206,380 194,833
Kati na

Vikubwa (Z3)

TUKUZA 286,136 323,763 354,507 442,495 495,658
Jumla 439,711 501,275 560,702 671,732 949,957

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2026

Jadweli Nambari 24 : Thamaniya Umeme Uliosambazwa (2021 — 2025) (TZS Milioni)

MAELEZO 2021 2022 2023 2024 2025
Majumbani (Z0) 2.9 7.7 7.9 10 -
Majumbani na 698 479 520 903 4380
Biashara (Z1)

ViwandaVidogovid ogo 2,038 2,773 4,306 4230 6,031
(Z2)

Viwanda  vya Kati 24,263 28,284 31571 38,291 37,800
na Vikubwa (Z3)

TUKUZA 97,997 110,291 | 122,043 | 152,083 176,274
Jumla 124,9999 | 141,835 | 158,448 | 195,571 | 224,486

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2026
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5.4 Mamlaka ya Maji Zanzibar (Rand Water).

Maji ni rasilimali muhimu kwa maisha na maendeleo ya mwanadamu. Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea kuweka mkazo katika kuhakikisha
upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi wake, na kuendelea kuvitunza,
na kuhifadhi vyanzo vya asili vya maji. Hili ni moja ya lengo la Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ya kuwaondolea wananchi changamoto za upatikanaji
wa huduma muhimu ya maji safi na salama na maendeleo katika jamii.

Kwa mwaka 2025, visima vinavyozalisha maji vimeongezeka na kufikia jumla ya
visima 408 kutoka visima 389 mwaka 2024. Hii imetokana na kuongezeka kwa
idadi ya watu na makaazi na kupelekea kuongezeka uchimbaji wa visima katika
maeneo hayo ilikupata huduma ya maji safi na salama. (Jadweli nambari 25 )

Jadweli Nambari 25: Visima Vinavyozalisha Maji na Kutoa Huduma (2021 — 2025)

Mkoa 2021 2022 2023 2024 2025
Kaskazini Unguja 46 46 47 51 51
KusiniUnguja 48 44 44 59 75
MjiniMaghribi 81 81 82 132 126
Kaskazini Pemba 48 49 53 53 76
Kusini Pemba 70 81 83 94 80
Jumla 293 301 309 389 408

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2026

5.4.1 Usimamizina Uendelezaji Rasilimali Majina Utatuzi wa Changamoto
za Maji.

Mamlaka ya Maji Zanzibar (Rand Water) inaendelea kutatua tatizo la
kuondosha wavamizi na waharibifu katika maeneo ya vianzio vya maji na

kufanya shughuli ambazo hazistahiki katika sehemu hizo kama vile kilimo,
ujenzi wa nyumba na makaazi. Wanachi wanazidi kupata uelewa juu ya
umuhimu wa kutunza vyanzo vya maji na kushirikiana na Serikali na kuunga
mkono hatua za Mamlaka ya Maji ya kuvitunza vyanzo hivyo. Kwa mwaka
2025, imeibuka migogoro 1,596 inayohusiana na maeneo ya uzalishaji wa
mayji, kati ya migogoro hiyo 1,268 imetatuliwa 328 bado inaendelea. Aidha
Mamlaka ya Maji Zanzibar inaendelea kuchukua juhudi za kutatua migogoro
iliyobakia, (Jadweli nambari 26).
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Jadweli Nambari 26: Migogoro ya Watumiaji Maji Iliyopatiwa Ufumbuzi (2020-2025)

Hali ya | 2021 2022 2023 2024 2025
migogoro

Migogoro 3 5 120 298 1,268
iliyomalizika

Migogoro 6 2 2 100 328
inayoendelea

Jumla 9 7 122 398 1,596

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2026

Vile vile kwa mwaka 2025, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeweza kuzalisha
na kusambaza maji jumla ya Cubic Meter 218.0 milioni ukilinganisha na
Cubic Meter 223.7 mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia hasi 2.5 na
kukusanya TZS 4,328 bilioni kwa mikoa yote ya Unguja na Pemba.

Upungufu huo umetokana na kupungua kwa idadi ya visima vya maji vilivyo
chimbwa kwa mwa 2025. (Jadweli nambari 27)

Jadweli Namba 27: Ukusanyaji Mapato, Uzalishaji na Usambazaji Maji (2025)

Mwaka |Jumla ya | Makadirio ya | Upungufu Ukusanyaji
uzalishaji wa maji | mahitaji ya | katika mahitaji| wa mapato
(Milion Cubic | maji (Milion Cubic | ya maji
meter) meter) (asilimia)

2021 131.8 240.7 45.20 2,613

2022 108.5 188.6 42.4 2,271

2023 192 276 30 2,127

2024 223.7 276 18.9 3,317

2025 218.0 252.0 34.0 4,328

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2026

5.4.2 Juhudi, Huduma, na Mchanganuo wa Utekelezaji wa Huduma ya
Maji Mkoa wa Mjini kwa Mwaka 2025.

1. Juhudi zinazochukuliwa kuwafikia wasiopata huduma ya maji.

a) Wizara kupitia Rand Water Zanzibar inaendelea na utekelezaji wa
miradi midogo ikiwa ni utatuzi wa dharura kwa maeneo yenye
changamoto ya maji kwa muda mrefu kwa kutumia fedha zake za

ndani. Aidha; matarajio yetu ni kuongeza mtandao wa maji katika

108



maeneo yaliyokuwa hayajafikiwa na huduma ya maji pamoja na
maeneo mengine yaliyoharibiwa miundombinu kutokana na ujenzi
wa barabara.

b) Utekelezaji wa Miradi mbali mbali ya maji kutoka kwa Wafadhili na
washirika wa maendeleo

2. Huduma za maji Mkoa wa Mjini 2025.

Mamlaka ya Maji Zanzibar kwa mwaka 2025, kwa upande wa Mkoa wa Mjini
imelaza mtandao wa maji wenye urefu wa kilomita 467 kupitia Mradi wa
Uhaulishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji Zanzibar pamoja
na juhudi za kazi za kawaida za Mamlaka ya Maji Zanzibar ambapo jumla ya
kilomita 4.8. Hivyo; kufanya jumla ya kilomita 471.8 kwa mwaka 2025.

3. Mchanganuo/mfumo wa usambazaji maji Mjini

Mamlaka ya Maji Zanzibar inaendelea kutoa huduma kupitia mifumo miwili
mikuu.

1. Usukumaji wa maji moja kwa moja (Direct Pumping); na

ii. Mifumo ya kuhifadhi maji kwenye matangi ya chini (Storage Tanks)
kisha kupandishwa kwa matangi ya juu (Elevated tank) na baadae
kuruhusiwa maji kwenda yenyewe kwa wananchi yamekarabatiwa na
kujengwa kwa lengo la kusambaza huduma ya maji kwa ufanisi zaidi
badala ya kutumia mfumo wa usukumaji wa moja kwa moja (Direct
Pumping) kunakopelekea kuharibika kwa pampu mara kwa mara.

Mamlaka ya Maji Zanzibar kwa mwaka 2025, imeweza kusimamia na kuendeleza
kusambaza huduma ya maji safi na salama ili kurahisisha shughuli za maendeleo
Unguja na Pemba. Hata hivyo miradi mitatu (3) ya usambazaji maji imetekelezwa
katika kipindi cha mwaka 2025 na miradi minane (8) iliyotekelezwa mwaka
2024, miradi hiyo mitatu (3) imetekelezwa chini ya ufadhili wa Washirika wa
Maendeleo kwa mwaka 2025. (Jadweli nambari 28 ).

109



Jadweli Nambari 28 : Idadi ya miradi ya maji na wafadhili (2021-2025)

Aina ya Ufadhili 2021 2022 2023 2024 2025
Serikali ya

Mapinduzi ya 1 1 2 1 0
Zanzibar

Washirika wa |, 1 3 7 3
Maendeleo

Jumla 2 2 5 8 3

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2026
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SURA YA SITA

6.0 SEKTAYAELIMU
6.1 Elimu na Mafunzo ya Amali

Uwekezaji katika rasilimali watu ni jambo muhimu linaloendelea kutiliwa
mkazo kitaifa na kimataifa. Elimu inaanza tokea elimu ya msingi na kuendelea
na elimu ni haki ya msingi ya binaadamu katika kukuza na kuendeleza
maendeleo ya uchumi wa nchi.

Serikali inaendelea kuwekeza katika sekta ya elimu kwa ujenzi wa skuli mpya
zenye vifaa vya kisasa vya maabara na kushajihisha wanafunzi kwa kuendelea
kuwapa hamasa pale wanapofaulu kwa madaraja ya juu na kuondoa michango
ya wanafunzi. Kuwekeza katika sekta ya elimu kunalihakikishia taifa kuwa na
wataalamu na kuweza kutatua changamoto za maendeleo za sasa na baadae.

Kwa mwaka 2025, Zanzibar imeripotiwa kuwa na jumla ya skuli za Maandalizi
300 kutoka skuli 349 mwaka 2024, (kati ya Skuli hizo, Serikali ina jumla ya skuli
84 mwaka 2025 kutoka skuli 67 mwaka 2024 na skuli Binafsi ni 216 mwaka 2025
kutoka skuli 282 mwaka 2024) sawa na upungufu wa asilimia 14.0. Hii inatokana
na baadhii ya skuli kupandisha daraja kutoka maandalizi kwenda msingi.

Skuli za Msingi mwaka 2025 zimefikia 642 kutoka skuli 627 mwaka 2024,
ambapo (mwaka 2025 skuli za Serikali zimefikia 336 kutoka skuli 328 mwaka
2024) na skuli Binafsi mwaka 2025 zimefikia 306 kutoka skuli 299 mwaka 2024.

Aidha, skuli za Sekondari mwaka 2025 zimeongezeka na kufikia skuli 244
kutoka skuli 236 mwaka 2024 (jumla ya skuli za Serikali ni 221 mwaka 2025
kutoka skuli 217 mwaka 2024 na skuli Binafsi ni 23 mwaka 2025 kutoka
skuli 19 mwaka 2024). Vyuo vya Amali 69 (Serikali 13 na Binafsi 56), Taasisi
23 (Serikali 12 na Binafsi 11) na Vyuo vikuu 3.

Idadi ya wanafunzi waliopata fursa ya kujiunga na elimu ya Maandalizi;
Serikali na Binafsi mwaka 2025 imeongezeka kufikia wanafunzi 105,101
kutoka wanafunzi 103,581 mwaka 2024. Hii imetokana na muamko wa wazazi
unaotokana na uhamasishaji unaofanywa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali juu ya umuhimu wa elimu kwa jamii na Taifa kwa ujumla. Hata hivyo,
idadi ya wanafunzi wanaoendelea na masomo katika skuli za Msingi za
Serikali na Binafsi kwa mwaka 2025 imeongezeka kufikia wanafunzi 403,886
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kutoka wanafunzi 391,388 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 3.2.
Hii imetokana na jitihada zinazochukuliwa na Serikali kuweka miundombinu
mizuri ya kujisomea kwa wanafunzi hao.

6.1.1 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa
Skuli za Serikali

Kwamwaka 2025 jumlayawanafunzi 107,273 wameandikishwa katika skuli za
Maandalizi na Msingi za Serikali kutoka wanafunzi 111,273 walioandikishwa
kwa mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 3.6 Kwa upande wa skuli
za Maandalizi za Serikali kwa mwaka 2025 idadi imeongezeka na kufikia
wanafunzi 63,099 kutoka wanafunzi 62,974 mwaka 2024 sawa na ongezeko
la asilimia 0.2. Kati ya hao, wanafunzi wa kiume kwa mwaka 2025 ni 31,759
kutoka wanafunzi 31,573 mwaka 2024, sawa na ongezeko la asilimia 0.6 na
wanafunzi wa kike kwa mwaka 2025 ni 31,340 kutoka wanafunzi 31,401
kutoka mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 0.1.

Kwa upande wa skuli za Msingi za Serikali kwa mwaka 2025 idadi imefikia
wanafunzi 331,108 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 327,500 mwaka 2024
sawa na ongezeko la asilimia 1.1 ambapo wanafunzi wa kiume ni 168,553
mwaka 2025 kutoka wanafunzi 165,592 mwaka 2024 na wanafunzi wa kike
ni 162,465 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 161,908 mwaka 2024.

Idadi ya wanafunzi wapya walioandikishwa darasa la kwanza katika skuli
za Msingi za Serikali na Binafsi kwa mwaka 2025 imeongezeka na kufikia
wanafunzi 61,501 kutoka wanafunzi 48,299 mwaka 2024, sawa na ongezeko
la asilimia 27.3. Kati ya hao wanafunzi wa kiume ni 31,541 mwaka 2025
kutoka wanafunzi 24,795 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 27.2 na
wanafunzi wa kike ni 29,960 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 23,504 mwaka
2024 sawa na ongezeko la asilimia 27.4 Hii ni kutokana na kuongezeka kwa
uhamasishaji unaofanya na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali pamoja na
ukaribu wa skuli hizo kwa jamii.

Idadiyawanafunzi waliofaulu Kidato cha Pili kwamwaka 2025 wameongezeka
na kufikia wanafunzi 21,489 kutoka wanafunzi 18,934 mwaka 2024 sawa na
ongezeko la asilimia 13.5, ambapo wanafunzi wa kiume ni 8,579 mwaka 2025
kutoka wanafunzi 8,905 mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 3.7 na
wanafunzi wa kike ni 12,910 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 10,029 mwaka
2024 sawa na ongezeko la asilimia 29.1. Hii imetokana na kuwepo kwa
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mazingira mazuri na maabara za kisasa kwa skuli mbalimbali za Unguja na
Pemba kulikopelekea kuongezeka kwa shauku ya wanafunzi katika kujifunza.

Kwa upande wa Kidato cha nne kwa mwaka 2025 idadi ya wanafunzi
waliofaulu imepungua na kufikia 19,075 kutoka wanafunzi 21,333 mwaka
2024 sawa na upungufu wa asilimia 10.6 kati ya hao wanafunzi wa kiume ni
7,399 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 8,724 mwaka 2024 sawa na upungufu wa
asilimia 15.2 na wanafunzi wakike ni 11,676 mwaka 2025 kutoka wanafunzi
12,609 mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 7.3. (Jadweli namba 29).

Jadweli Namba 29: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za Serikali
kuanzia kidato cha I-1V (2021-2025)

Kidato Jumla
Mwaka
Jinsia | I 11 v
2021 Wanaume 15,445 14,964 10,688 8,897 49,994
Wanawake 16,710 16,260 15,051 12,693 60,714
Jumla 32,155 31,224 25,739 21,590 110,708
2022 Wanaume 7,610 13,670 8,922 9,206 39,408
Wanawake 11,075 14,960 12,261 12,902 51,198
Jumla 18,685 28,630 21,183 22,108 90,606
2023 Wanaume 12,841 9,138 10,658 8,937 41,574
Wanawake 11,547 12,068 14,292 13,029 50,936
Jumla 24,388 21,206 24,950 21,966 92,510
2024 Wanaume 18,739 11,571 7,747 9,806 47,863
Wanawake 20,962 11,134 11,506 13,522 57,124
Jumla 39,701 22,705 19,253 23,328 104,987
Wanaume 19,745 17,990 8.661 7,101 53,497
2025 Wanawake 22.484 20,686 9,781 11,057 64,008
Jumla 42,229 38,676 18,442 18,158 117,505

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026
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6.1.2 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa
Skuli za Binafsi

Kwa mwaka 2025 idadi ya wanafunzi walioandikishwa katika skuli za
Maandalizi kwa skuli binafsi imeongezeka na kufikia 42,002 kutoka wanafunzi
40,607 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 3.4 ambapo wanafunzi
wa kiume wamefikia 20,944 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 20,422 mwaka
2024, wanafunzi wa kike wamefikia 21,058 mwaka 2025 kutoka wanafunzi
20,185 mwaka 2024.

Kwa mwaka 2025 Idadi ya wanafunzi kwa skuli za Msingi imeongezeka na
kufikia 72,868 kutoka wanafunzi 63,888 mwaka 2024 sawa na ongezeko la
asilimia 14. Kati ya hao wanafunzi wa kiume wamefikia 36,269 mwaka 2025
kutoka wanafunzi 31,702 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 14.4 na
wanafunzi wa kike wamefikia 36,599 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 32,186
mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 13.7.

Idadi ya wanafunzi katika skuli za Sekondari (Kidato cha Kwanza hadi cha
Nne) kwa mwaka 2025, imeongezeka na kufikia wanafunzi 12,078 kutoka
wanafunzi 11,647 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 3.7 Ambapo
idadi ya wanafunzi wa kike imeongezeka na kufikia 6,566 mwaka 2025
kutoka wanafunzi 6,174 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 6.3 na
idadi ya wanafunzi wa kiume pia imeongezeka na kufikia 5,512 mwaka
2025 kutoka wanafunzi 5,473 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimial.
(Jadweli namba 30).
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Jadweli Namba 30: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za Binafsi
Kidato I-1V (2021-2025)

Mwaka Kidato Jumla
Jinsia I I I v

2021 Wanaume 1,608 1,501 1,403 1,282 5,794
Wanawake 1,665 1,527 1,837 1,602 6,631
Jumla 3,273 3,028 3,240 2,884 12,425

2022 Wanaume 1,590 1,522 1,586 1,227 5,925
Wanawake 1,742 1,613 1,769 1,634 6,758
Jumla 3,332 3,135 3,355 2,861 12,683

2023 Wanaume 605 1,517 1,672 1,418 5,212
Wanawake 475 1,766 1,898 1,672 5,811
Jumla 1,080 3,283 3,570 3,090 11,023

2024 Wanaume 1,696 557 1,620 1,600 5.473
Wanawake 1,919 517 1,891 1,847 6,174
Jumla 3,615 1,074 3,511 3,447 11,647

2025 Wanaume 1,851 1,589 646 1,426 5,512
Wanawake 2,137 1,940 676 1,813 6,566
Jumla 3,988 3,529 1,322 3,239 12,078

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026.

6.1.3 Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari kwa Jinsia kwa skuli za
Serikali na Binafsi.

Idadi ya wanafunzi wa Kidato cha Kwanza kwa mwaka 2025 imeongezeka
na kufikia wanafunzi 46,217 kutoka wanafunzi 43,316 mwaka 2024 sawa
na ongezeko la asilimia 6.7, ambapo skuli za Serikali ni wanafunzi 42,229
mwaka 2025 kutoka wanafunzi 39,701 mwaka 2024 na skuli Binafsi ni
wanafunzi 3,988 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 3,615 mwaka 2024.

Wanafunzi wa kidato cha Pili kwa mwaka 2024 wameongezeka kufikia
wanafunzi 42,205 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 23,779 mwaka 2024 kati
ya hao wakiume ni 19,579 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 12,128 mwaka
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2024 na wanafunzi wa kike ni 20,686 mwaka 2025 kutoka wanafunzi 11,651
mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 77.5.

Kwa upande wa kidato cha Tatu, kwa mwaka 2025 idadi imepungua na kufikia
wanafunzi 19,764 kutoka wanafunzi 22,764 sawa na upungufu wa asilimia
13.1, ambapo wanafunzi wa kiume ni 9,307 mwaka 2025 kutoka wanafunzi
9,367 mwaka 2024 na wakike ni 10,457 mwaka 2025 kutoka wanafunzi
13,397 mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 22.

Aidha, wanafunzi wa Kidato cha Nne kwa mwaka 2025 wamepungua na kufikia
21,397 kutoka wanafunzi 26,775 mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia
20.0, ambapo kwa mwaka 2025 wanafunzi wakiume wamefikia 8,527 kutoka
wanafunzi 11,406 mwaka 2024 na wakike ni 12,870 mwaka 2025 kutoka
wanafunzi 15,369 mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 16.3.

Kwa upande wa Kidato cha Tano kwa mwaka 2025, idadi imeongezeka
na kufikia wanafunzi 5,699 kutoka wanafunzi 5,530 mwaka 2024 sawa na
ongezeko la asilimia 3 kati ya hao wanafunzi wakiume kwa mwaka 2025 ni
2,632 kutoka wanafunzi 2,483 mwaka 2024 na wakike kwa mwaka 2025 ni
3,067 kutoka wanafunzi 3,047 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia
1. Hii imesababishwa na uwepo wa walimu wazuri wenye viwango vya
kufundisha pamoja kujielewa kwa wanafunzi wenyewe juu ya matumizi bora
ya mitandao ya kijamii kwa ajili ya kujisomea.

Kwa upande wa Kitado cha Sita kwa mwaka 2025 idadi ya wanafunzi
imeongezeka na kufikia 4,965 kutoka wanafunzi 3,476 mwaka 2024 sawa na
ongezeko la asilimia 42.8 Kati ya hao wanaume ni 2,196 waka 2025 kutoka
wanafunzi 1,710 mwaka 2024 na wanawake ni 2,769 mwaka 2025 kutoka
wanafunzi 1,766 mwaka 2024. Hii inatokana na uwepo wa mazingira mazuri
ya kujisomea ikiwemo vifaa vya kisasa, walimu wenye sifa na matumizi
mazuri ya mitandao ya kijamii. (Jadweli namba 31).
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Jadweli Namba 31: Idadi ya Wanafunzi wa Shule za Sekondari kwa Jinsia na Kiwango:
Kidato I-VI (2021-2025)

Mwak a Kidato
Jinsia Jumla
1§ 11 111 1A% A% VI

2021 Wanaume |17,053 [16,465 |12,091 |10,179 |1,953 | 1,250 | 58,991

Wanawake | 18,375 [17,787 |16,888 | 14,295 2,090 | 1,403 | 70,838

Jumla 35,428 (34,252 (28,979 |24,474 |4,043 |2,653 |129,809

2022 Wanaume | 9,200 15,192 {10,508 {10,433 |1,511 |1,715 | 38,051

Wanawake | 12,817 |16,573 |14,030 |14,536 |1,467 | 1,891 |61,314

Jumla 22,017 31,765 |24,538 (24,969 |2,978 |3,606 | 109,873

2023 Wanaume | 13,446 |10,655 |12,330 |10,355 |1,898 |1,317 [38,480

Wanawake | 12,022 [13,834 |16,190 |14,701 |1,933 | 1,364 | 60,613

Jumla 25,468 (24,489 |28,520 |25,056 (3,831 |2,681 |110,045

2024 Wanaume | 20,435 (12,128 |9,367 11,406 |2,483 [1,710 [57,529

Wanawake |22,881 |[11,651 |13,397 [15,369 |3,047 | 1,766 |68,111

Jumla 43,316 (23,779 (22,764 |26,775 |5,530 |3,476 | 125,640

2025 Wanaume |21,596 |19,841 |9,307 8,527 2,632 (2,196 | 64,099

Wanawake | 24,621 [22,626 |10,457 [12,870 |3,067 |2,769 | 76,410

Jumla 46,217 (42,467 |19,764 |21,397 |5,699 |4,965 |140,509

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026.
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6.2 Idadi ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu

Zanzibar ina jumla ya Vyuo Vikuu vitatu, kati ya hivyo kimoja ni cha Serikali
na Vyuo Vikuu Viwili ni vya Binafsi. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa
katika Vyuo Vikuu vya Serikali na Binafsi imeongezeka na kufikia wanafunzi
14,053 kwa mwaka wa masomo 2025/26 kutoka wanafunzi 13,038 kwa
mwaka wa masomo 2024/25 sawa na ongezeko la asilimia 7.8 ambapo
wanaume ni 5,381 kutoka wanafunzi 5,061 mwaka 2024/25 na wanawake
ni 8,672 kutoka wanafunzi 7,977. Hii inatokana na muamko wa wanafunzi
pamoja na miundombinu ya kujifunzia ikiwemo majengo ya kisasa yenye
vifaa vya kisasa vya kujifundishia pamoja na juhudi za Serikali kutoa mikopo
kwa wahitaji kuanzia ngazi ya stashahada (Diploma).

6.2.1 Idadi ya Mikopo iliyotolewa

Kwa mwaka wa masomo 2025/2026 jumla ya wanafunzi waliomba mkopo
kupitia Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar ni 11,780 kutoka
wanafunzi 7,183 kwa mwaka wa masomo 2024/25, kati ya hao wanaume
ni 4,919 kutoka wanafunzi 3,216 na wanawake ni 6,861 kutoka wanafunzi
3,967. Aidha, Bodi ya Mikopo Zanzibar kwa mwaka wa masomo 2025/26
ilifanikiwa kutoa mikopo kwa wanufaika 8,957 kutoka wanufaika 4,629 kwa
mwaka wa masomo 2024/2025 kati ya hao wanaume ni 3,595 kutoka 1,839
na wanawake ni 5,362 kutoka 2,790. Hali hii imesababishwa na ufaulu mzuri
kwa wanafunzi na Bodi kuanza kuwapa mikopo wanafunzi wanaomaliza
elimu ya diploma. (Jadweli namba 32).
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Jadweli Namba 32: Idadi ya Wanafunzi wa Vyuo Vikuu Walioomba na Waliopata
Mkopo Kutoka Bodi ya Mikopo Mwaka 2024/25 na 2025/2026

Walioomba Mkopo

2024/25 2025/26

‘Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla
3,216 3,967 7,183 4919 6,861 11,780
Waliopata Mkopo

2024/25 2025/26

‘Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla
1,839 2,790 4,629 3,595 5,362 8,957
Wanaoendelea na kunufaika na

Mkopo

2024/25 2025/26

‘Wanaume ‘ Wanawake ‘ Jumla Wanaume ‘ Wanawake ‘ Jumla
3,627 5,299 8,926 4,376 5,242 9,618

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2026

6.2.2 Mwenendo wa utoaji wa mikopo na Utaratibu wa kurejesha mikopo

Utoaji wa mikopo ya elimu ya juu Zanzibar ulianza mwaka wa fedha
2006/2007 na hadi kufikia March mwaka wa fedha 2025/2026 jumla ya TZS
138,932,484,435/- zilishatumika kwa utoaji wa Mikopo hiyo kwa wanafunzi
27,411. Bajeti ya utoaji mikopo mwaka wa fedha 2025/2026 ni TZS
35,000,000,000/- kwa wanafunzi 14,495 (4,877 wapyana 9,618 wanaondelea.

Aidha, katika utaratibu wa urejeshaji wa mikopo mnufaika hutakiwa kuanza
kulipa mkopo wake miaka miwili tangu kumaliza masomo yake na kupata
ajira. Mkopo huo hulipwa kwa kiwango maalum cha malipo kwa mwezi na
mnufaika hulipa deni hilo bila ya nyongeza yoyote (Riba).

6.2.3 Ukusanyaji wa marejesho ya mikopo

Urejeshaji wa mikopo ya elimu ya Juu Zanzibar ulianza mwaka wa fedha2011/12
(mwezi Februari 2012) takribani miaka sita (6) tangu kuanza utoaji wa mikopo;
na hadi mwezi Aprili 2026 wadaiwa 8,329 wameanza kurejesha mikopo yao na
jumla ya deni lao ni TZS 69,882,915,134.14/-. Aidha, hadi Machi 2026 jumla
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ya TZS 35,178,944,200.83/-zimekusanywa kutoka kwa wanufaika 8,329 kati
ya hao wanufaika 4,195 wamemaliza kulipa mikopo yao.

Kwa kipindi cha miezi tisa ya mwazo ya mwaka wa fedha 2025/2026 (Julai
2025 — Machi 2026) jumla ya TZS 4,307,823,460 za marejesho ya mikopo
zimekusanywa ikiwa ni wastani wa TZS 475,000,000.00 kwa mwezi.

6.2.4 Urejeshaji wa Mikopo ya Elimu ya Juu

Kuna changamoto nyingi katika urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu,
miongoni mwa hizo ni;

1.

11.

1il.

1v.

V1.

Vil.

Wanufaika wengi wa mikopo kutokuwa tayari kurejesha mikopo yao
kwa hiyari pale muda wa kurejesha mkopo unapofika.

Kuwepo kwa wanufaika wenye madeni makubwa ambao imekuwa
vigumu kulipa madeni yao kupitia mishahara yao na kumaliza kwa
wakati.

Kuwepo wadaiwa wanaostaafu kazi kabla ya kumaliza kulipa madeni
yao yamkopo wa elimu ya juu Zanzibar. Kwa sasa utaratibu hauruhusu
kukata kiinua mgongo cha mstaafu anayepokea mafao yake kutoka
ZSSF kulipa deni la mkopo wa elimu ya juu Zanzibar.

Kuwepo wanufaika wanaochukuwa likizo bila malipo kabla ya
kumaliza kulipa madeni yao na kupelekea marejesho ya mikopo yao
ya kila mwezi kusita.

Baadhi ya wanufaika wa mkopo wa elimu ya juu Zanzibar wamekopa
mikopo mingine na hivyo kutowezekana kulipa kiwango kinachotakiwa
cha mkopo wa elimu ya juu kutokana na kuwepo kwa muongozo
unaokataza kukata zaidi thuluthi mbili ya mshahara wa mfanyakazi.

Ugumu wa kuwatambua na kupata marejesho ya mkopo kutoka kwa
wanufaika wanaofanya kazi katika baadhi ya Taasisi za SMT.

Ugumu wa kupata orodha za waajiriwa wapya wa Taasisi za SMT
kwa ajili ya kuhakiki walionufaika na mikopo ya Bodi ya Mikopo ya
Elimu ya Juu Zanzibar
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Viil.

6.2.5

a)

b)

d)

6.2.6

1.

Ugumu wa kupata marejesho ya mikopo kutoka kwa wafanyakazi wa
Sekta Binafsi. Mara nyingi waajiri wa Taasisi huwa hawako tayari
kutoa mashirikiano na kuwakata wafanyakazi wao.

Mapendekezo ya Kutatua Changamoto za Urejeshaji Mkopo wa
Elimu ya Juu;

Elimu iendelee kutolewa kwa jamii juu ya umuhimu na wajibu wa
kurejesha mikopo ya Elimu ya Juu;

Kuwepo na ufuatiliaji wa kutosha wa makubaliano kati ya BMEJZ
ya HESLB ya kubadilishana taarifa za waajiriwa katika Taasisi za
Muungano na Taasisi za SMZ ili kuwatambua wanufaika wa mkopo
wa BMEJZ wanaofanya kazi katika Taasisi za Muungano;

Waajiri wote (Serikalini na Taasisi Binafsi) waendelee kupewa elimu
juu ya wajibu wa kutekeleza Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya
Juu Zanzibar (BMEJZ) na Sheria ya Utumishi wa Umma inayowataka
kuwasilisha BMEJZ orodha za wafanyakazi wapya wanaowaajiri,

Makubaliano ya hiari ya kupokea mikato ya mikopo ya wafanyakazi
wa Taasisi za SMT kupitia Hazina-SMT yafikiwe ili kuondoa
changamoto ya kuchelewa kupokea mikato ya taasisi kwa wakati;

Ziwepo njia mbadala za kubadilishana taarifa na Taasisi nyengine ili
kuwapata wanufaika wa mkopo kama vile uhakiki wa wanufaika wa
mikopo wakati wa kutoa leseni za aina mbalimbali, kuomba mikopo
katika Taasisi za Fedha na wakati wa kuomba hati ya kusafiria; na

Mkopo wa elimu ya juu uwe ni mkato wa lazima (compulsory
deduction) kama ilivyo mikato ya kodi ya mapato na mifuko ya
hifadhi ya jamii ili kusiwe na kikwazo cha thuluthi moja.

Mikakati ya Bodi, Juu ya Urejeshajiwa Mikopo kwa Wanufaika
wa mikopo ya Elimu ya juu

Kuendelea kuunganisha mfumo wa Usimamizi wa Mikopo wa
Bodi (ZOLAS) na mifumo ya TEHAMA ya ndani ya Nchi yenye
taarifa za Watumishi wa Serikali na Sekta binafsi, taarifa za walipa
kodi ili kuwabaini wadaiwa wa BMWEIJZ;
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1.

iil.

1v.

Vi.

Vil.

Kuwakumbusha Waajiri jukumu lao la kuwasilisha taarifa za
waajiriwa wapya BMWEIJZ kila unapofanyika uajiri;

Kuendelea kutoa taaluma kwa jamii na wahitimu wote
waliokopeshwa na BMWEIJZ juu ya jukumu la kurejesha mikopo;

Kuendelea kufanya ziara za ukaguzi katika Taasisi za Serikali na
Binafsi kuwatafuta Waajiriwa ambao ni wanufaika wa mikopo.

Kuwatumia wadhamini wa wadaiwa katika kuwatafuta
waliowadhamini na kuwataka waanze kurejesha mikopo yao;

Kuwashajiisha wahitimu kuwa Wazalendo kwa kurejesha mikopo
yao kwa hiyari kupitia vyombo vya habari na makongamano;

Kufanya kazi kwa mashirikiano na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Tanzania (HESLB) kwa kubadilishana taarifa za wajiriwa
katika Taasisi za Serikali na Binafsi na kufanya ziara za pamoja
kwenye Taasisi.
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SURA YA SABA

7.0 SEKTA YA AFYA

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea kufanya mapinduzi makubwa
ya utoaji wa huduma bora za Afya kwa wote nchini, utoaji wa huduma
unaenda sambamba na maendeleo ya kiteklonojia ili kuboresha huduma
hizo, ujenzi wa miundombinu ya Afya kwa kujenga na kukarabati vituo vya
hospitali ili huduma zipatikane karibu na wananchi. Vilevile Serikali imetoa
fursa mbalimbali za uwekezaji ndani ya sekta ya Afya kwa lengo la kuongeza
rasilimali watu na fedha kwa maendeleo endelevu ya sekta ya Afya nchini.
Aidha, Serikali inaendeleza upanuzi wa Hospitali ya Mnazi Mmoja, kuajiri
na kuwajengea uwezo wataalamu wa afya ili kupunguza uhaba wa watumishi.
Serikali pia inaendesha kampeni za afya ya umma na kuimarisha matumizi ya
teknolojia (e-Health) ili kurahisisha huduma na kupunguza magonjwa nchini.

7.1 Wataalamu wa afya

Kwa mwaka 2025, idadi ya madaktari bingwa wazawa wamefikia 61 kutoka
83 mwaka 2024, sawa na asilimia hasi 26.5 iliyosababishwa na madaktari
wengi kuendelea na masomo yao nje ya nchi ili kuongeza ufanisi wa utendaji
wao wa kazi na kutoa matibabu bora kwa wananchi ilikujenga jamii yenye
afya bora kwa maendeleo ya Taifa watakapomaliza masomo yao.

Kwa upande wa madaktari bingwa kutoka nje ya nchi wamefikia Madaktari
29 mwaka 2025 kutoka 36 mwaka 2024, sawa na asilimia hasi 19.4 Hii
imetokana na mazingira ya uchumi wa nchi zao.

Mwaka 2025, Madaktari wasaidizi (Medical doctors) wameongezeka na
kufikia 522 kutoka 498 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 4.8. Kwa
upande wauguzi wanao hudumu kwenye hospitali nchini wamefikia 2146
mwaka 2025 kutoka wauguzi 1,486, mwaka 2024 sawa na asilimia 44.4.
Ongezeko hilo limetokana na kurudi masomoni. Mabwana na Mabibi afya
wamefikia 646 mwaka 2025 ikilinganishwa na 224 mwaka 2024 sawa na
asilimia 188.3 Hii imetokana na baadhi ya mabibi na mabwana afya kurudi
masomoni na waajiriwa wapya. (Jadweli nambari 33.)
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Jadweli Nambari 33: Idadi ya Watumishi wa Afya ya Umma 2021 - 2025

Watumishi wa Afya na Kada zao 2021 | 2022 | 2023 | 2024 2025
Madaktari Bingwa wazawa 64 71 81 83 61
Madaktari wasaidizi (Medical 310 343 478 498 522
Doctors)
Madaktari wa meno (Dentist) 76 82 86 91 115
Klinik Afisa 371 375 359 401 472
Wauguzi 1,521 | 1,384 | 1,424 | 1,486 2,146
1
Wataalamu wa Maabara 437 398 366 390 524
Fundi madawa 337 327 269 274 543
Mabwana na mabibi Afya 444 171 227 224 646
Radiographic/Medical Image 28 31 24 27 31
Matibabu ya mifupa 4 5 6 6 65
Matibabu ya macho 6 13 5 7 3
Anesthesiologist 25 15 19 20 50
Tiba ya kimwili 32 32 48 55 58

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2024/25.

7.1.2 Idadi ya Vituo vya Afya na Wagonjwa

Zanzibar kupitia Wizara ya Afya hupokea miongozo kutoka Shirika la Afya
Duniani (WHO) juu ya mwenendo wa Afya na kuhakikisha Afya za Wananchi
zipo salama ili kujenga jamii yenye Afya bora kwa maendeleo endelevu.
Huduma hizo hutolewa kupitia ngazi za vituo mbali mbali vya Afya msingi
na sekondari (PHCUs na PHCU+), hospitali za Wilaya, Mikoa na rufaa.

Vituo vya afya vimefikia 391 mwaka 2025 kutoka 384 mwaka 2024 (bila
kujumuisha kliniki zinazotoa huduma moja), sawa na ongezeko la asilimia
1.8. Ongezeko hili limesababishwa na mikakati thabiti ya Serikali katika
kuimarisha sekta ya Afya ili kutoa huduma bora kwa wananchi wake,
mgawanyo wa vituo hivyo ni 94 vya PHCU mwaka 2025 kutoka 86 mwaka
2024 na vituo vya PHCU+ vimeongezeka na kufikia 49 mwaka 2025 kutoka
48 mwaka 2024. Hospitali za mkoa zimefika 2 mwaka 2025 ni sawasawa na
mwaka 2024, kwa upande wa Hospitali za Wilaya zimefika 10 mwaka 2025
ni sawasawa na mwaka 2024, hospitali maalumu (Zertiary level) zimefikia 3
mwaka 2025 kutoka 2 mwaka 2024 na Hospitali za Rufaa 1 mwaka 2025 ni
sawa na mwaka 2024.
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Idadi ya wagonjwa waliotibiwa na kurudi majumbani mwaka 2025 imefikia
3,323,669 kutoka wagonjwa 3,329,878 mwaka 2024 sawa na upungufu wa
asilimia hasi 0.19 Kati ya wagonjwa hao, wagonjwa 2,553,689 mwaka 2025
walisajiliwa vituo vya umma kutoka 2,604,210 mwaka 2024 na wagonjwa
waliosajiliwa katika vituo binafsi mwaka 2025 wamefikia 621,943 kutoka
535,860 mwaka 2024.

Kwa upande wa vituo vya mashirika vimesajili wagonjwa 131,735 mwaka
2025 kutoka wagonjwa 167,801 mwaka 2024. Idadi ya wagonjwa
waliolazwa 1mefikia 43,053 mwaka 2025 kutoka 49,788 mwaka 2024 sawa
na asilimia hasi 13.5 kwa hospitali za umma.

7.1.3 Idadi ya Wagonjwa waliopata huduma za Mfuko wa bima ya Taifa
ya Zanzibar mwaka 2024 -2025.

Wananchi waliopata huduma ya mfuko wa bima ya Zanzibar wamefikia
488,389 mwaka 2025 kutoka wapata huduma 307,215 mwaka 2024 ongezeko
la asilimia 59.0. Hii imetokana na muamko mkubwa wa wananchi kutumia
huduma za mfuko wa bima ya Afya kutokana na umuhimu wake na utoaji wa
elimu juu ya huduma zinazopatikana kwenye mfuko huo.

Jadweli Nambari 34: Idadi ya Wananchi waliopata huduma ya bima ya Afya
Zanzibar 2024 - 2025

2025 2024

Vituo vya Afya Wanaume Wanawake Wanaume Wanawake

Dispensari 47,743 54,957 30,498 34,324
Hospitali za 50,145 63,238 32,580 38,755
Wilaya
Vituo vya Afya 10,526 12,294 6,856 7,567
Hospitali za 14,370 22,482 9,616 13,410
Refaa
Clinic maalum 91,323 120,909 58,578 74,785
Clinic 145 257 99 151
Jumla ndogo 214,252 274,137 138,227 168,988
Jumla Kuu 488,389 307,215

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar 2025/26.
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7.2 Idadi ya Kinamama Waliojifungua na Vizazi hai

Idadi ya watoto waliozaliwa hai katika vituo vya afya Zanzibar imeongezeka
na kufikia 61,944 mwaka 2025, kutoka 53,540 mwaka 2024 ikiwa sawa na
ongezeko la asilimia 15.7. Ongezeko hilo ni matokeo ya elimu ya uzazi bora
kutolewa na mabwana na mabibi Afya kwenye ngazi ya shehiya na kupelekea
wazazi wengi kupata muamko wa kwenda kliniki (clinic) mapema kipindi
cha ujauzito na kujifungulia vituoni kwa wakati.

7.2.1 Wilaya na Idadi ya Vizazi hai

Wilaya ya Mjini, imekuwa na vizazi hai kufikia 12,355 mwaka 2025 kutoka
14,812 mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 16.6. Kwa upande wa
Wilaya ya Mjini wazazi wengi hujifungulia kwenye vituo vya Afya vya
Wilaya na Mikoa na PHCU+ Wilaya ya Wete imefikia idadi ya vizazi hai 4,642
mwaka 2025 kutoka vizazi hai 3,782 mwaka 2024 sawa ongezeko la asilimia
22.7. Wilaya ya Chake Chake idadi ya vizazi hai imefikia 6,316 mwaka 2025
kutoka vizazi hai 5,338 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 18.3.
Wilaya ya Magharibi ‘B’ imefikia idadi ya vizazi hai 9,276 mwaka 2025,
kutoka idadi ya vizazi hai 7,149 mwaka 2024, sawa na ongezeko la asilimia
29.7 na Wilaya ya Magharibi ‘A’ idadi ya vizazi hai imefikia 6,691 mwaka
2025 kutoka idadi 4,309 mwaka 2024 zilirekodi sawa na ongezeko la asilimia
55.3 (Jadweli Nambari 35)
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Jadweli Nambari 35: Idadi ya Vizazi Hai kwa Wilaya za Zanzibar, 2021-2025

Wilaya 2021 2022 2023 2024 2025
Kaskazini “A” 4,590 5,112 5,600 5,171 5,716
Kaskazini “B” 532 512 648 761 1,543
Kati 1,010 1,154 1,830 3,118 4,825
Kusini 1,578 1,619 1,849 1,864 2,396
Magharibi “A” 1,580 1,819 2,805 4,309 6,691
Magharibi “B” 2,490 2,484 3,939 7,149 9,276
Mjini 23,013 23,669 | 22,777 | 14,812 12,355
Chake chake 5,673 5,381 5,513 5,338 6,316
Micheweni 4,140 3,900 4,359 4,102 4,937
Mkoani 3,298 3,027 3,371 3,134 3,247
Wete 4,188 3,961 4,227 3,782 4,642
Jumla 52,092 52,638 | 56,918 | 53,540 61,944

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2025/26.

7.2.2 Idadi ya Kinamama Wajawazito Waliojifungua Kwa Njia ya
Upasuaji, Kawaida na Mimba Zilizoharibika.

Mwaka 2025, jumla ya wazazi waliojifungua hospitalini na vituo vya Afya
wamefikia 61,215, kutoka 60,248 mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia
1.6, waliojifungua kwa njia ya upasuaji mwaka 2025 wamefikia 8,558 kutoka
7,329 mwaka 2024, sawa na ongezeko la asilimia 16.7 na Waliojifungua kwa
njia ya kawaida 52,657 mwaka 2025.

Mimba zilizoharibika kwa mwaka 2025 zimefikia 6,490 kutoka mimba
3,516, mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 84.6. Ongezeko hilo
limesababishwa na utumiaji holela wa madawa kwa kina mama wajawazito,
mimba kutunga nje ya mji wa uzazi, kinamama wajawazito kushiriki kazi za
nguvu na mtindo wa maisha katika ulaji na matumizi ya vileo.
Wizara ya Afya inaendelea na tafiti mbali mbali ili kuangalia sababu za
kuongezeka kwa idadi ya kina mama wanaojifungua kwa njia ya upasuaji,
sababu za kiujumla ni: kubeba mimba katika umri mdogo au umri mkubwa,
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watoto kuwa wakubwa tumboni, kuchelewa au kutokwenda kliniki mapema
kwa kinamama wajawazito, wazazi kushindwa kujifungua kwa
njia ya kawaida na watoto kufia matumboni mwa mama zao kabla ya kuzaliwa.

Jadweli Nambari 36: Kinamama Wajawazito Waliojifungua kwa njia ya
Upasuaji na Walioharibu Mimba (2021- 2025)

2021 2022 2023 2024 2025

Idadi ya kina mama 6,028 16,684 7,285 7,329 3,558

waliojifungua kwa njia ya upasuaji

Idadi ya mimba zilizoharibika 2,913 5,611 3,942 3,516 6,490

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2025/26.

7.2.3 Lishe ya Mama na Mtoto

Hali ya lishe ya mama na mtoto Zanzibar katika mwaka 2024/2025 imeendelea
kuimarika, hii imetokana na jitihada za Serikali kupitia Wizara kuhamasisha
wanajamii kula mlo bora kwa wakati. Juhudi za Serikali na mashirika yasiyo
ya Serikali (UNICEF, WFP, na WHO) kuendelea kuhakikisha kinamama
wajawazito na watoto wanapatiwa muongozo bora wa lishe. Mipango ya
ili kupunguza athari za ukosefu wa lishe kwa watoto. Upatikanaji wa vyakula
vya kutosha na virutubisho muhimu kama vile protini, vitamini, na madini, ni
kipaumbele cha wizara na kuendelea kutoa madini ya folic acid na chumvi za
10dini ni muhimu kwa maendeleo ya makuzi ya watoto na kinamama.

Mwaka 2025, jumla ya watoto 383,610 wamepatiwa matone ya Vitamini A
na madini chuma kwenye vituo vya Afya kutoka 379,491 mwaka 2024 sawa
na ongezeko la asilimia 1.08. Vidonge vya Fefol/MMs 237,939 na Vidonge
vya Minyoo kwa mama wajawazito 30,275 vimetolewa kwa watoto. Katika
kuimarisha huduma za lishe kwa mama na watoto nchini, Serikali kupitia
Wizara ya Afya inaendelea na kampeni maalumu ya ulishaji wa matone ya
Vitamin “A” kwa watoto chini ya miezi 5 hadi 6 ili kuimarisha afya za watoto
nchini. Hii ikiwa ni kawaida kwa nchi nzima kwa kila mwaka, Mafanikio
haya yamechangiwa na mashirikiano makubwa kutoka sekta za Serikali na
jamii hususani Masheha na wahudumu wa afya wa kujitolea (CHVs).
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Serikali inaendelea na jitihada kubwa ya kuhakikisha lishe bora ya mama na
mtoto inapatikana ili kujenga Taifa imara kwa maendeleo endelevu. Wizara
ya Afya kwa kushirikiana na Shirika la Afya Duniani, inaendelea kusimamia
miongozo yake juu ya lishe bora ya mama na mtoto na kutoa maelekezo ya
utekelezaji kwa kupitia na kukamilisha mkakati shirikishi wa lishe ambao
unahusisha utekelezaji wa majukumu ya sekta zote. Mkakati huo una
shajihisha Wizara na Jamii kwa ujumla.

7.3 Mpango wa Damu Salama

Damu ni uhai kwenye maisha ya kila binaadamu. Bila ya damu salama hakuna
uhai. Hivyo, upatikanaji wa damu salama kwa wabhitaji ni sehemu ya jitihada
za kuokoa maisha ya binaadamu. Benki ya damu inaendelea kukusanya,
kuchunguza, kuhifadhi na kusambaza damu salama katika hospitali nchini.
Wananchi wengi wamehamasika kuchangia damu kwa hiari kwa ajili ya
kuokoa maisha yao na wananchi wenzao.

Mwaka 2025, kupitia Mpango wa Damu Salama, Benki ya Damu imekusanya
jumla ya chupa za damu 20,241 kutoka chupa 16,224 zilizokusanywa mwaka
2024, sawa na ongezeko la asilimia 24.7. Hii imetokana na jitihada ya Benki
kuimarisha utoaji wa elimu na uhamasishaji kwa wananchi juu ya kuchangia
damu kwa hiyari ili kuokoa maisha ya watu kupitia mabonanza, mikutano ya
kidini na mikusanyiko mikubwa ya watu kwa lengo kuu la kuhakikisha uwepo
wa damu ndani ya nchi. Licha ya mafanikio hayo, benki ya damu salama
imekuwa na changamoto ambazo zinarudisha nyuma shughuli za ukusanyaji
damu kwa wakati kulingana na mahitaji halisi kwa muda sahihi ili kuendana
na mabhitaji ya damu salama.

Jadweli Nambari 37: Ukusanyaji wa Damu Kupitia Benki ya Damu 2021-2025

Mwaka Idadi ya Chupa za damu
2021 15,206
2022 14,552
2023 15,313
2024 16,224
2025 20,241

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2025/26
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7.4 Magonjwa Kumi Yaliyoripotiwa Mara kwa Mara 2024/2025

Mwaka 2025, Ugonjwa wa Upumuwaji wa Juu (Upper Respiratory Tract
Infections) umeongezeka na kufikia kesi 3,362,063 kutoka 2,321889 mwaka
2024 sawa na asilimia 44.7 ikifuatiwa na homa ya baridi na kikohozi umefikia
343,015 kutoka 247,604 sawa na asilimia 38.5 na Magonjwa Mengine ya
Ngozi kwa asilimia 6.9, ikilinganishwa na 9.1 kesi kama hizo mwaka 2024.
Hali hii imetokana na jitihada kubwa zinazochukuliwa na Serikali kupambana
na maradhi kwa kutoa huduma bora na kuhamasisha mifumo bora ya ulaji kwa
wananchi walio wengi na kufata taratibu za kiafya katika ulaji wa vyakula.

7.4.1 Hali ya maambukizi ya Ugonjwa wa Ukimwi nchini

Maambukizi ya Ugonjwa wa Ukimwi ni tatizo la kitaifa, ambalo husababisha kupoteza
nguvu kazi kubwa ya uzalishaji nchini na familia kwa ujumla. Kwa mwaka 2025,
waliofanya vipimo wamefikia 142,076 kutoka 159,982 mwaka 2024, kati ya waliofanya
vipimo na waliogundulika na maambukizi mwaka 2025 wamefikia 962 kutoka 1,150
mwaka 2024. Hii ni sawa na upungufu wa asilimia 16.3 (Jadweli Nambari 38)

Jadweli Nambari 38: Maambukizi ya Ugonjwa wa Ukimwi na waliopima
mwaka 2025/24.

Umri na 2025 2024
makun
di yao Waliopim a Walioathiri ka Asilim ia Waliopima walioathir Asilim
ika ia

0-1 139 1 0.7 358 2 0.6
1-4 2,254 9 04 3,022 9 0.3
5-9 1,888 5 0.3 2,486 6 0.2
10-14 2,084 6 0.3 2,639 8 0.3
15 -19 11,426 25 0.2 13,705 34 0.2
20-24 30,365 142 0.5 35,558 159 04
25-49 84,135 696 0.8 91,475 838 0.9
Jumla 142,076 962 0.7 159,982 1,150 0.7

Chazo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 2025/26.
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7.5 Huduma za Upasuaji Mkubwa

Serikali inaendelea na mikakati ya kupambana na magonjwa makubwa ambayo
yanaigharimu Serikali pesa nyingi sana kuwapatia wananchi wake matibabu
nje ya nchi. Jitihada za makusudi kuhakikisha huduma ya upasuaji mkubwa
inapatikana nchini kwa lengo la kuboresha Afya za wananchi na kupunguza
gharama kubwa ya upatikanaji wa huduma hizi. Upasuaji wa uti wa mgongo na
ubongo (Neurosurgery) na tiba ya Kansa kupitia kambi maalumu ya wataalamu
wazawa na wakigeni kutoka nchini na Nchi Washirika ikiwemo Hispania,
India, China wanaendelea na kutoa matibabu ya upasuaji. Mwaka 2025, kitengo
kimefanikiwa kuwapatia ~ matibabu wagonjwa 189 kutoka  wagonjwa
Kutoka wagonjwa 73 mwaka 2024, sawa na ongezeko la asilimia 158.9. Hii
imetokan na kuimarika kwa huduma, kuongezeka kwa wataalamu, kuongezeka
kwa ajali za barabarani , Serikali kupitia Wizara ya Afya inaendelea na mikakati
ya kuongeza juhudi za kitaalamu na kuongeza idadi ya wataalamu wa fani
mbalimbali  kwa lengo la kudhibiti kupambana na magonjwa hayo nchini.

7.6 1dadi ya Vifo kwa Wagonjwa

Mwaka 2025, idadi ya vifo kwa wagonjwa imepungua na kufikia vifo 2,043
kutoka 2,262 mwaka 2024, sawa na upungufu wa asilimia 9.7. Ajali ya mishipa
ya damu ya ubongo (Cerebrovascular, CVA), inaendelea kuwa sababu kuu
ya vifo nchini, Ugonjwa wa upungufu wa oksijini (4sphyxia) ya kuzaliwa
ilipanda hadi nafasi ya pili, kufikia 336 mwaka 2025 kutoka 159 mwaka 2024
sawa na ongezeko la asilimia 111.32 Aidha, idadi ya vifo vitokanavyo na
ugonjwa wa homa ya Nimonia vilipungua na kufikia vifo 50 mwaka 2025
kutoka 86 mwaka 2024, sawa na upungufu wa asilimia 41.86.

7.7 Mpango wa Kumaliza Malaria Nchini.

Hali ya Malaria nchini inaendelea kuzibitiwa na kufikia malengo ya Serikali,
kampeni ya kupambana na kudhibiti ugonjwa huu nchini imekua ya mafanikio
makubwa kampeni hizo zinaendelea kufanyika kwa kushirikiana na Mashirika
ya Kimataifa, ili kuendelea na utoaji wa elimu na muamko kwa wananchi juu
ya njia za kuzuia na kujikinga ugonjwa huo. Wakati Serikali ikiendelea na
utoaji wa huduma za matibabu stahiki, hali ya ugonjwa imepungua, licha ya
changamoto ambazo hupelekea kuzorotesha jitihada za kuondosha maradhi
hayo, programu (Zero Malaria Inaanza na Mimi na Wewe), inaendelea na
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mikakati mbalimbali ili kufikia azimio la kumaliza malaria nchini. Mwaka
2025, Wagonjwa wa malaria wamepungua na kufikia 17,118 ukilinganisha na
wagonjwa 22,375 mwaka 2024, sawa na upungufu wa asilimia 23.5. Zanzibar
maambukizi ya malaria yapo zaidi kwa vijana kuanzia miaka 15 hadi 45.
Zaidi ya miaka mitatu hakuna vifo vya mama wajawazito na watoto chini
ya umri wa miaka mitano. Aidha, Vifo tisa (9) vimeripotiwa mwaka 2025
kutoka vifo 18 mwaka 2024 sawa na upungufu wa asilimia 50. Upungufu huo
umetokana na jitihada za Serikali kupitia Wizara Afya kuelimisha Wananchi
juu ya kujikinga na ugonjwa huo. (Jadweli nambari 39).

Jadweli Nambari 39: Hali ya Malaria nchini na idadi ya vifo 2021-2025

Hali ya Malaria 2021 2022 2023 2024 2025
nchini

1 Idadi ya wagonjwa wa 6,616 4,557 | 18,28 22,37 17,118
malaria 3 5

2 Vifo vya malaria 20 9 4 18 9

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2025/26
7.7.1 Dawa Zinazotumika Kutibu Malaria Nchini

Dawa zinazoendelea kutumika ni zile zilizothibitishwa na kupewa nafasi ya
kwanza kwa ajili ya kutibu ugonjwa wa malaria. Dawa zinaendelea kutumika
nchini ni mchanganyiko wa “Artemisinin Based Combination Therapy
(ACTs)’kiwango cha 0.25mg/kg na “Primaquinephosphate, Artemether
Lumefantrine” na “primaquine” inatumika kama njia ya pili ya tiba ya kutibu
ugonjwa wa malaria sugu, dawa hizi ziko katika mfumo wa vidonge.

Kwa upande wa watoto kuanzia miezi 0-5 wanapatiwa dawa yenye viwango
vya kitoto “Pediatric formular” hii ni kwa mujibu wa ushauri wa Shirika la
Afya Duniani (WHO) kupitia Madaktari Bingwa wa watoto waliopendekeza
utumiaji wa dawa hiyo. Aidha, Serikali imepiga hatua kubwa katika kupambana
na malaria hadi kufikia lengo la kiwango cha chini ya asilimia zero. Wizara
inaendeleza mikakati mbali mbali ya kudhibiti malaria, Zanzibar bila malaria
inawezekana kupitia programu ya Zero Malaria na utoaji wa vyandarua kwa
kaya mbali mbali nchini.
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7.7.2 Madaraja ya Dawa za Kutibia Malaria Nchini

Wizara ya Afya imeweka muongozo wa kutibu Malaria nchini ili kutoa
tathmini halisi ya kitabibu juu ya matumizi sahihi ya utumiaji wa dawa kwa
Hospitali za Serikali na Binafsi ili kuepuka kutumia madawa yasiyofaa kwa
kutibia ugonjwa huo kama ifuatavyo:-

1) Daraja la kwanza ni Artesunate +Amodiaqune (ASAQ)

i1) Daraja la pili ni Dihydroartemisin+Piperaquine (DHAP),
Artemether+ Lumefantrine (ALU)

111) Daraja la tatu ni Sindano ya Artesunate au Sindano ya Artemether.

7.7.3 Mikakati ya Kupambana na Malaria Zanzibar 2021-2025

Wizara inaendelea na mikakati ya kupambana na Malaria nchini kwa kutumia
njia mbalimbali zikiwemo za Utumiaji wa dawa za (Artesunate+Amodiaqune
(ASAQ) Dihydroartemisin+Piperaquine (DHAP), Artemether+ Lumefantrine
(ALU) na kwa homa kali ni Sindano ya Artesunate au Sindano ya Artemether:
Pia zikiwemo:

a. Upulizaji wa dawa (viatilifu) ya kuuwa mbu wa malaria majumbani;

b. Utumiaji wa vyandarua vyenye dawa ya Muda mrefu kwa ajili ya
kuua na kufukuza mbu waenezao ugonjwa wa malaria;

c. Ufuatiliaji wa wagonjwa majumbani waliogundulika kuwa na
ugonjwa wa malaria kwa lengo la kukata maambukizi ya malaria;

d. Utiaji wa (viatilifu ) dawa katika mazalio ya mbu; na

e. Utoaji wa elimu ya afya kwa jamii juu ya kujingika na ugonjwa wa
malaria.

Kazi Kuu Zilizofanywa na Programu katika Kupambana na

1. Kuhakikisha wananchi wanapata elimu ya kutosha ya umuhimu
wa utumiaji wa vyandarua vyenye dawa ya Muda mrefu kwa ajili
ya kuua na kufukuza mbu waenezao ugonjwa wa malaria;

ii. Uchunguzi wa vinasaba vya mbu waenezao Malaria;
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iii. Upulizaji wa dawa (viatilifu) ya kuuwa mbu wa malaria
majumbani;

iv. Ufuatiliaji wa wagonjwa majumbani waliogundulika kuwa na
ugonjwa wa malaria kwa lengo la kuondosha maambukizi ya malaria;

v. Utiaji wa Viatilifu (Dawa) katika mazalio ya mbu; na

vi. Kuwepo kwa kikosi kazi cha kukamata na kuchunguza mbu
wanaosambaza malaria.

7.7.4 Idadi ya Nyumba Zilizopuliziwa Dawa

Wizara inaendelea na mikakati maalumu ya kupambana na kumaliza Malaria
Zanzibar. Wananchi wanapewa elimu na kupata muamko mkubwa ili wakubali
kupigiwa dawa kwa hiari baada ya kuelewa athari za ugonjwa huo.

Kwa mwaka 2025, jumla ya nyumba zilizopuliziwa dawa zimepungua
na kufikia 16,718 ikinganishwa na nyumba 54,004 mwaka 2024 sawa na
upungufu wa asilimia 69. Hii ni kutokana na kupungua kwa mazalia ya mbu
kutoka shehia mbalimbali.....(Jadweli Nambari 40)
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Jadweli Nambari 40: Idadi ya Nyumba Zilizopuliziwa Dawa 2021/25

Mwaka Mgawanyo Kaskazi ni Kusini Mjini Kaskazi ni Kusini Juml a
Unguja Unguj a Magharibi Pemba Pemba
2025 lengo 1,495 544 1,202 2,865 579 6,685
Nyumba 1,461 523 1,141 2,707 558 6,390
Asilimia 97.7 96.1 94.9 94.5 96.4 95.6
2024 lengo 3,803 454 10,581 1,987 972 17,797
Nyumba 3,658 450 9,762 1,928 920 16,718
Asilimia 96.2 99.1 92.3 97.3 94.6 93.7
2023 lengo 948 18,560 34,212 2,372 995 57,087
Nyumba 923 17,494 32,262 2,344 981 54,004
Asilimia 97.4 94.3 94.0 98.8 98.5 95.0
2022 lengo 14 2,172 10,799 4,470 4,797 22,252
Nyumba 14 2,117 10,291 4,356 4,692 21,470
Asilimia 100.0 97.5 95.3 97.4 98.0 96.5
2021 lengo 6,126 13,969 17,300 7,528 1,042 45,965
Nyumba 6,561 13,958 17,008 7,695 1,094 46,316
Asilimia 107.1 99.9 98.3 102.2 105.0 100.8

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 2025-2026

7.8 Maradhi ya Kuambukiza

Wizara ya Afya inaendelea kuelimisha na kuhamasisha jamii juu ya kutunza
afya zao dhidi ya maradhi ya kuambukiza, ikiwemo kufanya uchunguzi wa

135



afya mara kwa mara na kujenga tabia inayozingatia kanuni za afya. Wananchi
wanaendelea kupata muamko mkubwa wa kujua afya zao na kujikinga na
maradhi yanayoambukiza, ikiwemo Ukimwi, Gonoria, Kaswende na Ukoma.
Wananchi wengi hufika hospitalini na kujua afya zao kwa kufanya vipimo,
kupatiwa dawa na ushauri pale wanapogundulika wamepata maambukizi ya
magojwa hayo.

Mwaka 2025, wagonjwa 1191 wamegundulika na ugonjwa wa Kifua kikuu
kutoka 1279 mwaka 2024. Sawa na ongezeko la asilimia hasi 6.9. Hii
imetokana na jitthada za Serikali kupitia wizara za kusisitiza utumiaji wa dawa
za kifua kikuu kwa wakati na upimaji wa makohozi ili kuzuwia maambukizo
mapya. Juhudi za kutoa elimu kwa wananchi zinaendelea kutolewa kupitia
Maafisa wa Afya nchi nzima kwa kuwapa wanajamii muamko juu ya

kupunguza zaidi maambukizi ya magonjwa hayo nchini. (Jadweli nambari
41).

Jadweli nambari 41: Magonjwa ya kuambukiza 2023/25

Mwaka 2023 2024 2025
Chlamydia 104 54 101
Gonorria 217 162 245
Kaswende 280 134 183
Ukimwi 1298 1,150 962
Kifua kikuu 1,135 1279 1191

Chanzo: Wizara ya Afya Zanzibar 2025/2026.

7.9 USTAWI WA JAMII

7.9.1 Hali ya Madawa ya kulevya Zanzibar

Madawa ya kulevya ni janga linaloathiri dunia kwa ujumla, likidhoofisha afya
ya jamii na maendeleo endelevu ya Taifa. Zanzibar pia imekumbwa na tatizo
hili, hasa kwa kuathiri nguvu kazi ya taifa hususani vijana. Kutokana na hali
hiyo, Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali kupambana na janga
hili ili kulinda jamii na kuhakikisha maendeleo endelevu yanafikiwa kwa
manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho.
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7.9.2 Idadi ya Nyumba na Wakaazi Walioathirika na Uraibu wa Madawa
ya Kulevya (Sober Houses)

Jumla ya nyumbea tatu (3) za waathirika wa madawa ya kulevya (za wanaume
pekee) ziliripotiwa ikilinganishwa na nyumba nne (4) za mwaka 2024. Hii
imetokana na kutumiwa kwa nyumba tatu pekee za waraibu zenye kukidhi
idadi ya waraibu hao.

Jadweli Nambari 42: Nyumba za Kurekebisha Tabia (Sober Houses by
Location), 2021 — 2025

Mwaka | Sehemu Zilizopo | Nyumba za | Nyumba za Jumla ya
Nyumba wanaume wanawake Nyumba
2021 Unguja 4 0 4
Pemba 1 0 1
Jumla 5 0 5
2022 Unguja 4 0 4
Pemba 1 0 1
Jumla 5 0 5
2023 Unguja 3 0 3
Pemba 1 0 1
Jumla 4 0 4
2024 Unguja 3 0 3
Pemba 1 0 1
Jumla 4 0 4
2025 Unguja 3 0 3
Pemba 0 0 0
Jumla 3 0 3

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2025/26.

7.9.3 Idadi ya Waraibu Kwenye Nyumba za Kurekebisha Tabia.

Jumla ya waraibu 279 waliripotiwa mwaka 2025 ikilinganishwa na waraibu 275
mwaka 2024. Waathirika wakubwa wa uraibu huo ni umri kati ya miaka 15-25
na 26-35. Ongezeko hilo limetokana na changamoto za kijamii na kiuchumi
zikiwemo ukosefu wa ajira, kutengana kwa wazee, na kuporomoka kwa maadili
ambapo vijana wengi zaidi kuathirika na janga hilo. (Jadweli Nambari 43)
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Jadweli Nambari 43: Idadi ya Waraibu Katika Nyumba za Waathirika wa Madawa ya
Kulevya Zanzibar (2025- 2021) kwa Umri

Miaka /Umri makundi 15-25 26-35 36-45 46 + Jumla
husika
2021 M/me 91 147 42 29 309
M/ke 0 0 0 0 0
Jumla 91 147 42 29 309
2022 M/me 33 73 32 28 166
M/ke 0 0 0 0 0
Jumla 33 73 32 28 166
2023 M/me 58 99 75 43 275
M/ke 0 0 0 0 0
Jumla 58 99 75 43 275
2024 M/me 75 64 40 24 203
m/ke 0 0 0 0 0
Jumla 75 64 40 24 203
2025 M/me 133 79 29 38 279
M/ke 0 0 0 0 0
Jumla 133 79 29 38 279

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2025/26

7.10 Sekta ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kupitia Idara ya Ustawi
wa Jamii inaendelea kuhakikisha huduma za hifadhi ya jamii zinaendelea. Idara
inaendelea kutoa huduma hizo kwa jamii kwa kuwatunza wazee waliopo kwenye
makao ya Sebleni, Welezo, na Limbani. Sekta hii ina mchango mkubwa katika
kuhakikisha ustawi na usawa katika jamii. Sekta hii inalenga kulinda haki na
kupunguza udhalilishaji dhidi ya wanawake, watoto, na wazee.

Mikakati ya Wizara katika kupambana dhidi ya unyanyasaji na ukatili
wakijinsia ni utoaji wa elimu kwa jamii ikiwemo:

1. Kupitia vyombo vya habari, mikutano kwa wanajamii, skuli na
taasisi mbalimbali, lengo ni kubadilisha mitazamo hasi kuhusu
ukatili wa kijinsia na kupinga mila potofu zinazochochea ukatili;

138



i1.  Kuhamasisha jamii juu ya kutoa taarifa pindi inapotokea masuala
ya unyanyasaji na ukatili kwa kuondoa mubhali;

1ii.  Kuratibu huduma za msaada kwa waathirika ikiwemo Dawati za
jinsia katika vituo vya Polisi na Hospitali;

iv. Kutoa Ushauri nasaha kwa waathirika ili kuweza kuzuwia
kuendelea kwa vitendo hivyo na hata kwa wale ambao si waathirika
ili kuweza kuwalinda na kujilinda wenyewe; na

v.  Kutoa msaada wa kisheria kwa kushirikiana na vituo vya huduma
za kisheria kwa kuwasaidia waathirika kurejea katika hali ya
kawaida na kupata haki zao.

7.10.1 Idadi ya Wazee na Watoto Yatima Kwenye Nyumba za Hifadhi

Mwaka 2025, vituo vya Watoto Yatima vimepungua kwa asilimia 4.4. kufikia
vituo 538, ikilinganishwa na vituo 563 mwaka 2024. Kati ya hao, Wavulana
309 na wasichana 229. Hali hii imesababishwa na kuimarika kwa mifumo
ya malezi mbadala ikiwemo ulezi wa kifamilia na kijamii, pamoja na hatua
za Serikali na taasisi za kidini katika kuelimisha jamii na wadau katika
kuunganisha, kuboresha, usimamizi wa vituo hivyo.

Aidha, idadi ya wazee imefikia 65 kwa mwaka 2025 (ikiwa wanaume ni 39 na
wanawake 26), kutoka wazee 60 mwaka 2024, ambao wanaendelea kupatiwa
huduma za ustawi wa jamii kupitia Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.
(Jadweli nambari 44)

Jadweli Nambari 44: Idadi ya Vituo vya Wazee, na Watoto Yatima 2021- 2025.

Vituo Jinsia 2021 2022 2023 2024 | 2025
Vituo vya | Watoto wa kiume 205 264 196 302 309
kutunzia Watoto wa kike 132 173 188 261 229
mayatima

Jumla 337 437 384 563 538

Vituo Vya | Wazee wa kiume 42 22 40 35 39

kutunzia Wazee

Wazee wa kike 29 37 27 25 26

Jumla 71 59 67 60 65

Chanzo: Wizara ya Maendeleo, Jinsia, Wanawake na Watoto 2021-2025.
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7.10.2 Watu wenye Mahitaji Maalumu Zanzibar 2025/26

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea kuweka mikakati thabiti ya
kuhakikisha watu wenye mahitaji maalum wanashirikishwa kikamilifu na
kupewa vipaumbele vinavyostahili, ili kukuza ushiriki wao katika shughuli
za uzalishaji pamoja na upatikanaji wa fursa za maendeleo ya kiuchumi
na kijamii, kwa lengo la kujenga jamii yenye usawa, umoja na maendeleo
endelevu.

Mikakati ya Wizara Kuwawezesha Watu Wenye Mahitaji Maalum ni;

1. Kukuza ujumuishwaji wa masuala ya Watu wenye Ulemavu katika
ngazi za kitaifa na Kimataifa;

ii. Kuwawezesha watu wenye Ulemavu kupitia mfuko wa watu
wenye Ulemavu;

1. Kukuza upatikanaji wa Haki na Fursa kwa watu wenye Ulemavu
Unguja na Pemba; na

iv. Kuimarisha ushiriki wa Kitaifa na Kimataifa katika upatikanaji wa
fursa mbalimbali za ajira.

Jadweli Nambari 45: Watu Wenye Ulemavu na Mahitaji Maalumu 2024/2025

Aina za ulemavu Vijijini Mjini Jumla
Ulemavu wa macho 33,921 38,469 72,390
Ulemavu wa maskio 18,939 14,195 33,134
Ulemavu wa kutembea 20,074 19,189 39,263
Ulemavu wa Ngozi 1,384 1,258 2,642
Ulemavu wa kimwili 5,559 5,294 10,853
Ulemavu jumuishi 6,692 5,707 12,399
Ulemavu Mwengineo 21,600 17,864 39,464
Jumla kuu 108,169 101,976 210,145

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2025/26.

7.11 Hali ya Wanawake na Watoto.

Ukatili dhidi ya wanawake na watoto ni tatizo kubwa la kijamii na ukiukwaji
wa haki za binadamu unaoathiri usalama, afya, na ustawi wa wahanga.
Athari zake hujitokeza kwa njia mbalimbali, ikiwemo madhara ya kimwili,
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kisaikolojia, na kijamii, na huweza kudumu kwa muda mrefu endapo hatua
stahiki hazitachukuliwa. Kwa mwaka 2025, matukio ya ukatili wa kijinsia
yalipungua hadi kufikia 1,591 kutoka 1,809 mwaka 2024, sawa na upungufu
wa asilimia 12.1. Hii imetokana na jitihada kubwa za Serikali kupambana na
hali ya ukatili wa kijinsia kwa kuelimisha jamii kupitia vyombo vya habari,
mikutano na wanajamii, shuleni, na taasisi mbalimbali. (Jadweli nambari 46)

Jadweli Nambari 46: Idadi ya Matukio ya Ukatili wa Kijinsia Yaliyoripotiwa
kwa Aina ya Ukatili; 2021 - 2025

Aina za Ukatili wa |2021 2022 2023 2024 2025
kijinsia /Mwaka

Ubakaji 621 651 923 833 660

Ulawiti 177 200 246 157 95

Udhihaki dhidi ya | 83 88 90 71 67
asili

Utekaji nyara 95 84 109 139 146
Shambulio la ukatili wa |114 125 210 279 166

kimwili

Shambulio 132 212 376 330 0

Makosa kwa ujumla 1,222 1,360 1,954 1,809 1,134

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2025/26.

7.12 Visa vya Unyanyasaji wa Kijinsia mwaka 2025

Unyanyasaji wa Kijinsia umepungua kufikia visa 1,228 mwaka 2025 kutoka
visa 1,809 mwaka 2024, sawa na asilimia 32.1. Hali hii imetokana na wananchi
kupewa elimu mtambuka na kimaadili pamoja na kuripoti kesi vituoni bila ya
kuchukua sheria mikononi mwao. (Jadweli Nambari 47)
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Jadweli Nambari 47: Idadi ya Matukio ya Ukatili wa Kijinsia Yaliyoripotiwa
kwa Wilaya, 2021-2025

Wilaya 2021 2022 2023 2024 2025
Kaskazini 'A' 60 52 98 59 72
Kaskazini 'B' 80 59 113 75 79
Kati 101 110 94 97 133
Kusini 35 47 45 46 49
Mjini 169 279 457 384 167
Magharibi 'A’ 290 253 433 429 247
Magharibi 'B' 182 288 417 431 191
Wete 111 115 93 77 91
Micheweni 53 39 42 46 54
Chake Chake 88 76 108 113 93
Mkoani 53 42 54 52 52
Jumla 1,222 1,360 1,954 1,809 1,228

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2026.

7.13 Makosa ya Jinai

Makosa ya Jinai kwa mwaka 2025, yamepungua hadi kufikia 1,658 kutoka 1,736
mwaka 2024, sawa na upungufu wa asilimia 4.49. Hii imetokana na jitihada za
Serikali kupambana na makosa ya uhalifu nchini. (Jadweli Nambari 48).

142



Jadweli Nambari 48: Makosa ya Jinai yaliyoripotiwa mwaka 2021-2025

Makosa ya jinai 2021 2022 2023 2024 2025
Mauwaji 41 34 44 66 53
Jaribio la kutaka kujiuwa 4 22 40 0 0
Ubakaji kwa umri wa miaka 18 na 58 62 95 75 60
zaidi

Ubakaji kwa msichana (chini ya miaka | 563 585 824 758 600
18)

Ubakaji kwa kikundi 0 4 4 0 0
Jaribio la Kubaka 4 2 9 0 5
Uliwati 177 200 246 157 95
Kuingilia kati dhidi ya Asili 83 88 90 71 67
Kuachwa kwa Mtoto 1 3 2 0 7
Kuiba mtoto 0 0 0 0 2
Utekaji nyara 95 84 109 0 146
Mashambulizi 939 125 376 330 457
Shambulio la Aibu 114 212 210 279 166
Jumla 2,079 1,421 2,049 1,736 1,658

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2026

7.14 Ajali za Barabarani

Mwaka 2025, idadi ya ajali za barabarani zimeongezeka na kufikia 260 kutoka
ajali 222 mwaka 2024, sawa na ongezeko la asilimia 17.1, kati ya ajali hizo
209 kutokaUnguja na ajali 51 Pemba. Ajali 194 zimesababishwa na mwendo

kasi na ajali 66 zimesababishwa na uzembe wa dereva. (Jadweli nambari 49.)

Jadweli Nambari 49: Ajali za Barabarani zilizorikodiwa 2021 — 2025

Mwaka 2021 2022 2023 2024 2025
Unguja 165 137 143 178 209
Pemba 44 35 50 44 51
Jumla 209 172 193 222 260

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2026
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7.15 Waathirika wa ajali za barabarani

Mwaka 2025, jumla ya waathirika wa ajali za barabarani ilifikia 441 kutoka
413 mwaka 2024, sawa na asilimia 7.3. Kati ya ajali hizo watu 219 waliofariki
(Wanaume 195 na Wanawake 24) ikilinganishwa na 189 (Wanaume 170 na
Wanawake 19) mwaka 2024.
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SURA YA NANE

8.0 MAENDELEO YA KIUCHUMI NA KIJAMII ZANZIBAR

Uchumi wa Zanzibar umekuwa kwa wastani wa asilimia 7.1 mwaka 2025,
ukuaji huo umekwenda sambamba na maendeleo ya kiuchumi na kijamii.
Juhudi na weledi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika kubuni sera
na mikakati ya kuimarisha uchumi, zimeendelea kuwa kichecho cha kubadili
changamoto za ukuaji wa uchumi kuwa fursa za maendeleo. Mwaka 2025,

miongoni mwa viashiria vya moja kwa moja vya maendeleo ya kiuchumi na

kijamii ni kama ifuatavyo:

1.

11.

111.

1v.

V1.

Kuimarika kwa sekta ya Kodi za bidhaa, ambapo kwa mwaka
2025 imekuwa kwa wastani wa asilimia 12.8 kutoka wastani wa
asilimia 7.0 mwaka 2024,

Kuongezeka kwa uingiaji wa watalii nchini wapatao 917,167
mwaka 2025 kutoka watalii 736,755 mwaka 2024 sawa na
ongezeko la asilimia 24.5;

Kuongezeka kwa miradi mipya ya uwekezaji kwa asilimia 3.8
kufikia miradi 136 yenye thamani ya TZS 1,894,078 milioni
iliyosajiliwa mwaka 2025 kutoka miradi 131 yenye thamani ya
TZS 1,877,760 milioni iliyosajiliwa mwaka 2024;

Kuongezeka kwa mapato ya ndani kufikia TZS 1,615.8 bilioni
julai-machi mwaka 2025/26 ikilinganishwa na jumla ya TZS
1,299.0 bilioni zilizokusanywa katika kipindi kama hicho mwaka
2024/2025 sawa na ongezeko la asilimia 24.3;

Kuongezeka kwa ajira mpya zilizosajiliwa kutoka Serikalini,
Mashirika ya Serikali na Sekta Binafsi kwa asilimia 2.0 kufikia
jumla ya ajira 85,182 (Wanaume 42,760 na Wanawake 42,422),
kutoka jumla ya ajira 83,430 (Wanaume 43,629 na Wanawake
39,801) mwaka 2023/2024;

Kuongezeka kwa kiwango cha usambazaji umeme kwa asilimia
9.3 kutoka kWh 671,732 mwaka 2024 kufikia kWh 734,738
mwaka 2025;
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Vil.

Viii.

1X.

Kuongezeka kwa usafirishaji wa zao la Karafuu kufikia tani 3,186.1
zenye thamani TZS 52.8 bilioni mwaka 2025 kutoka tani 1,974.4
zenye thamani ya TZS 30.7 bilioni mwaka 2024 sawa na ongezeko
la thamani la asilimia 71.9;

Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi waliopata mikopo kwa
asilimia 93 kutoka wanafunzi 4,629 mwaka 2024 kufikia wanafunzi
8,957 mwaka 2025. Kati ya hao, Wanafunzi wa kiume ni 3,595
kutoka Wanafunzi 1,839 mwaka 2024, na wanafunzi wa kike ni
5,362 kutoka Wanafunzi 2,790 mwaka 2024;

Kuimarika kwa viwango vya miundombinu ya mawasiliano ya
barabara (Standard Road Networks) kwa kiwango cha lami zenye
jumla ya urefu wa kilomita 1,218.17 kati ya kilomita 585.43 zisizo
na lami; na

Kuimarika kwa hali ya amani na utulivu hapa nchini.
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SURA YA TISA

9.0 UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA MWAKA 2025/2026
9.1 Mapato ya Serikali
9.1.1 Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani

Katika mwaka wa fedha 2025/2026 Serikali ilikadiriwa kukusanya mapato
kutokana na vyanzo vya ndani jumla ya TZS 2,397.84 bilioni sawa na asilimia
29.9 ya Pato la Taifa. Kati ya fedha hizo, jumla ya TZS 2,104.01 bilioni
zilitarajiwa kukusanywa kutoka vyanzo vya kodi na TZS 293.83 bilioni
kutokana na vyanzo visivyo vya kodi. Kati ya TZS 2,104.01 bilioni zitokanazo
na kodi, Mamlaka ya Mapato Zanzibar ilitarajiwa kukusanya kiasi cha TZS
1,257.24 bilioni, Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikadiriwa kukusanya TZS
825.8 bilioni na TZS 21 bilioni zilipangwa kukusanywa na Idara ya Mhasibu
Mkuu wa Serikali kutokana na Kodi ya Mapato kwa wafanyakazi wa Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania waliopo Zanzibar.

Katika kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 mapato ya ndani yalifikia TZS
1,615.8 bilioni sawa na asilimia 95.4 ya makadirio ya kipindi hicho ukilinganisha
najumlaya TZS 1,299.0 bilioni zilizokusanywa katika kipindi kama hicho mwaka
2024/2025, kumejitokeza ukuaji wa mapato wa TZS 316.8 bilioni sawa na asilimia
24 .4. Kati ya makusanyo hayo, mapato kutokana na kodi yalifikia TZS 1,463.03
bilioni ambazo ni sawa na asilimia 97.4 ya makadirio. Mapato yasiyokuwa ya
kodi yalifikia TZS 152.7 bilioni sawa na asilimia 79.8 ya makadirio.

9.1.2 Ukusanyaji wa Mapato Kitaasisi

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilikusanya jumla ya TZS 620.7 bilioni
sawa na asilimia 102.1 ya makadirio ya TZS 607.9 bilioni ikilinganishwa na
ukusanyaji wa kipindi kama hicho kwa mwaka 2024/2025 ambapo jumla ya
TZS 471.0 bilioni zilikusanywa, sawa na ongezeko la asilimia 29.1 . Aidha,
Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) ilikusanya jumla ya TZS 826.6 bilioni
sawa na asilimia 94.1 ya makadirio ya TZS 878.6 bilioni. Mapato ya ZRA
kwa mwaka 2025/2026 yameongezeka kwa asilimia 26.1 ikilinganishwa
na makusanyo ya mwaka 2024/2025 ambapo jumla ya TZS 655.5 bilioni
zilikusanywa. Mapato yasiyokuwa ya kodi yamefikia TZS 152.7 bilioni sawa
na asilimia 79.8 ya makadirio ya TZS 191.3 bilioni.
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9.1.3 Mapato kutoka kwa Washirika wa Maendeleo

Katika mwaka wa fedha 2025/2026, Julai 2025 hadi Machi 2026 Serikali
ya Mapinduziya Zanzibar imepokea misaada ya kibajeti (GBS 4.5%) yenye
thamani ya TZS 79.5 bilioni. Aidha, Ruzuku na Mikopo iliyopokelewa kwa
ajili ya Miradi na Programu za Maendeleo imefikia TZS 491.7 bilioni sawa na
asilimia 141.2 ya makadirio ya kipindi hicho ya TZS 348.2 bilioni.

9.2 Matumizi ya Serikali 2025/2026.

Katika mwaka wa fedha 2025/2026 Serikali ilikadiriwa kufanya matumizi
ya jumla ya TZS 6,622.68 bilioni sawa na asilimia 94.2 ya Pato la Taifa.
Kati ya fedha hizo, jumla ya TZS 2,083.04 bilioni ni matumizi ya kazi za
kawaida na jumla ya TZS 4,539.64 bilioni ni matumizi ya kazi za Maendeleo.
Katika kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 mwaka wa fedha 2025/2026
Jumla ya TZS 2,752.6 bilioni zimekadiriwa kutumika. Kati ya matumizi hayo
yaliyokadiriwa, TZS 1,453.5 bilioni ni kwa kazi za Kawaida na TZS 1,299.1
milioni ni kwa Kazi za Maendeleo. Hadi kufikia Machi 2026, matumizi halisi
yalifikia TZS 3,214.2 bilioni. Kati ya matumizi hayo TZS 1,444.9 bilioni
sawa na asilimia 99.4 zilitumika kwa kazi za kawaida na TZS 1,769.3 bilioni
sawa na asilimia 136 zilitumika kwa Kazi za Maendeleo.

9.2.1 Matumizi ya Kazi za Kawaida

Matumizi ya Kazi za Kawaida kwa kipindi cha (Julai, 2025 hadi Machi, 2026)
mwaka wa Fedha 2025/2026 yalifikia jumla ya TZS 1,444.9 bilioni sawa na
ongezeko la asilimia 33.6 ikilinganishwa na matumizi ya kawaida ya kipindi
kama hicho mwaka 2024/2025, ambapo jumla ya TZS 1,081.9 bilioni zilitumika.

9.2.2 Mishahara

Kati ya matumizi ya kazi za kawaida, matumizi ya Mishahara yalifikia TZS
500.3 bilioni katika kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2025 mwaka wa fedha
2025/2026 sawa na asilimia 99.1 ya makadirio ya kipindi hicho. Matumizi
hayo ni sawa na ongezeko la asilimia 2.3 ikilinganishwa na kipindi cha mwaka
wa fedha 2024/2025, ambapo jumla ya TZS 489.1 bilioni zililipwa.

9.2.3 Matumizi Mengineyo

Matumizi mengineyo ukitoa Mfuko Mkuu wa Serikali yamefikia TZS 217.6
bilioni sawa na asilimia 97.6 ya makadirio ya kipindi hicho, matumizi hayo ni
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sawa na ongezeko la asilimia 2.0 ikilinganishwa na matumizi mengineyo ya
mwaka wa fedha 2024/2025 ya jumla ya TZS 214. 1 bilioni.

9.2.4 Matumizi ya Mfuko Mkuu wa Serikali

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2025/2026 matumizi ya Mfuko Mkuu
wa Serikali yalifikia TZS 561.6 bilioni sawa na asilimia 100.8 ya makadirio
ya kipindi hicho. Matumizi hayo ni sawa na ongezezko la asilimia 97.3
ikilinganishwa na matumizi kama hayo katika mwaka wa fedha 2024/25,
ambapo jumla ya TZS 284.6 bilioni zilitumika.

9.2.5 Matumizi ya Kazi za Maendeleo.

Katika kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 mwaka wa fedha 2025/2026,
jumla ya matumizi ya Maendeleo yalikuwa TZS 1,769.3 bilioni sawa na
asilimia 136.2 ya lengo la TZS 1,299.1 bilioni. Kati ya fedha hizo, fedha za
ndani zilikuwa TZS 1,414.5 bilioni, sawa na asilimia 151.5 ya makadirio, na
fedha za nje zilikuwa ni TZS 354.7 bilioni sawa na asilimia 97.1 ya makadirio
ya TZS. 365.2.

9.3 Deni la Taifa

Hadi Machi 2026, deni la Taifa la Zanzibar limefikia TZS 2,671.28 bilioni
deni hilo limetokana na Mikopo iliyotumika kugharamia miradi mbali mbali
ya maendeleo. Aidha, kati ya jumla ya deni la TZS 2,671.28 bilioni, TZS
2,656.68 ni deni la ndani na TZS 14.60 bilioni ni deni la nje.
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SURA YA KUMI

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO KWA MIRADI YA
KIMKAKATI KWA KIPINDI CHA JULAI 2025 HADI MACHI 2026

10.1 UTANGULIZI

Katika kuhakikisha Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2025/26,
Serikali ilipanga kutekeleza Programu na Miradi maalum ya kimkakati katika
maeneo mahsusi ikiwemo kutumia fursa za Uchumi wa Buluu, Mazingira
Wezeshi na Uimarishaji wa Miundombinu, Kuimarisha Mageuzi ya Kiuchumi,
Rasilimali Watu na Huduma za Kijamii, pamoja na Utawala Bora na Uhimilivu
kama yalivyoanishwa katika Mpango wa Maendeleo (ZADEP) 2021-2026.
Maeneo haya yametiliwa mkazo kwa matarajio ya kuleta matokeo chanya na
kwa haraka ikiwemo kuongeza mapato ya Serikali, upatikanaji wa ajira kwa
wananchi, kukuza uwekezaji pamoja na kuimarisha hali za wananchi.

Kwa mwaka 2025/2026, jumla ya Programu na Miradi 26 imepangwa
kutekelezwa na kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya Programu
na Miradi 25 ya kimkakati imetekelezwa. Kwa mwaka 2025/26, jumla ya TZS
3,275.72 bilioni zimepangwa kutumika katika kugharamia Programu na Miradi
ya Kimkakati (TZS 2,411.00 bilioni sawa na asilimia 74 kutoka Serikalini na
TZS 864.72 bilioni sawa na asilimia 26 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) jumla ya TZS 1,965.43
bilioni zilipangwa kutumika ili kutekeleza Programu na Miradi ya kimkakati
(TZS 1,446.60 bilioni kutoka Serikalini na TZS 518.83 bilioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 1,455.54
bilioni sawa na asilimia 74 ya bajeti ya maendeleo iliyopangwa ya TZS 1,965.43
zimepatikana na kutumika katika utekelezaji wa Programu na Miradi ya
Maendeleo (TZS 1,210.20 bilioni sawa na asilimia 84 ya lengo la TZS 1,446.60
bilioni zilipatikana kutoka Serikalinina TZS 245.35 bilioni sawa na asilimia47 ya
lengo la TZS 518.83 bilioni zilipatikana kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Utekelezaji wa Programu na Miradi ya Kimkakati umefanyika katika maeneo
matano (5) ambayo ni Kutumia Fursa za Uchumi wa Buluu; Mazingira Wezeshi
na Uimrishaji wa Miundombinu; Kuimarisha mageuzi ya Kiuchumi; Kukuza
Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii na Kuimarisha Utawala Bora na
Uhimilivu, kama inavyoonekana hapo chini:-
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I Kutumia Fursa za Uchumi wa Buluu

Kwa mwaka 2025/2026 eneo hili limepangiwa kutekeleza Programu na Miradi
ya maendeleo ambayo itagharimu jumla ya TZS 428.1 bilioni (TZS 298.1 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 130.0 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Programu na Miradi iliyopangwa kutekelezwa ni Kuimarisha Maeneo ya
Kihistoria; kuimarisha Miundombinu ya Utalii; Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi
Shumba; Ujenzi wa Bandari Jumuishi — Mangapwani; Ujenzi wa Bandari ya
Maruhubi; na Ujenzi wa Viwanda vya Kuchakata na Kusarifu Samaki.

Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 256.86 bilioni
zilipangwa kutumika (TZS 178.86 bilioni kutoka Serikalini na TZS 78.00 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS
193.38 bilioni sawa na asilimia 75 ya lengo zimepatikana kutoka Serikalini.
Utekelezaji wa eneo hili ni kama ifuatavyo: -

a) Programu ya Kuimarisha Maeneo ya Kihistoria.

Programu hii ina lengo la kuendeleza Sekta ya Utalii kwa kulinda, kuhifadhi
na kutunza maeneo ya kihistoria yaliyopo nchini kwa faida ya kizazi cha sasa
na cha baadae. Vile vile, Programu inasimamia kukuza shughuli za utalii kwa
kuongeza fursa za ajira, vivutio vya utalii na kuongeza Pato la Taifa. Programu
hii ilianza mwaka 2017/18. Kwa mwaka 2025/2026, programu imepangiwa
kutumia jumla ya TZS 6.0 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa
(Julai 2025 hadi Machi 2026), programu hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS
3.6 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 406.01 milioni sawa na
asilimia 11 ya lengo zimepatikana.

Shughuli zilizotekelezwa kwa kipindi cha miezi tisa (9) ni uandaaji wa michoro
kwa ajili ya ujenzi wa uzio katika maeneo ya Mwera, Pete, Dunga, Kuumbi,
Mwanampambe na Mvuleni. Aidha, ujenzi wa Duka, Mgahawa, Sehemu ya
mapumziko, vyoo, upakaji wa rangi katika Ofisi, uwekaji wa ngazi, ujenzi wa
ukuta wa kuzuia maji ya bahari, uwekaji wa njia za kupita na sechemu ya maegesho
ya vyombo vya moto, uingizaji wa huduma ya maji na umeme, uchimbaji wa
kisima, ujengaji wa hodhi na mnara wa maji, upandaji wa bustani pamoja na
ukarabati wa majengo ya kihistoria yaliopo katika eneo la mradi lililopo Ras
Mkumbuu — Pemba umekamilika. Kwa ujumla utekelezaji kwa upande wa
Pemba umefikia asilimia 90. Aidha, katika kuimarisha eneo la kihistoria lililopo
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Mangapwani — Unguja utekelezaji wake umefikia asilimia 95. Kazi zilizofanyika
ni pamoja na uchimbaji wa visima vitatu (3), kuweka viluva (interlock) katika
eneo la mradi, ujenzi wa duka, mgahawa, sehemu ya mapumziko, vyoo, ofisi,
ujenzi wa ukuta wa uzio, na kuweka miundombinu ya huduma ya maji na
umeme zimekamilika. Kazi zilizobaki ni kufanya usafi na kutengeneza bustani.

Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuyahifadhi na kuyalinda maeneo
yote ya kihistoria ya Zanzibar, kuongeza mapato nchini kupitia viingilio katika
maeneo hayo, pamoja na kukuza sekta ya Utalii kwa kuongezeka kwa vivutio
vya utalii nchini.

b) Mradi wa Ujenzi wa Bandari Jumuishi — Mangapwani

Mradi huu una lengo la kujenga bandari jumuishi ya kisasa Mangapwani
(Multipurpose Port) ambayo itajumuisha ujenzi wa gati ya mizigo, eneo la
ushushaji na upakiaji wa mafuta na ujenzi wa chelezo cha kukarabati meli.
Mradi umeanza mwaka 2020/21. Kwa mwaka wa fedha 2025/2026, mradi huu
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 205.10 bilioni kutoka Serikalini. Mradi huu
unatekelezwa na Mkandarasi China Harbour Engineering Company chini ya
mshauri elekezi Dar Al Handasah. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi
Machi 2026) mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 123.06 bilioni.

Hadi kufikia Machi 2026 jumla ya TZS 186.04 bilioni sawa na asilimia 151 ya
lengo la TZS 123.06 bilioni zimepatikana na kutekeleza kazi za uchimbaji wa
msingi katika eneo la ujenzi, uzungushaji wa uzio katika eneo la ujenzi na ujenzi
wa eneo la sehemu litakapotengezewa zege. Aidha, uwekaji wa ardhi sawa
umetfanyika katika eneo la bumbwini kwa ajili ya kutengeneza miguu (pile) ya
kushikilia daraja la bandari. Kwa upande wa Ujenzi wa bandari ya mafuta na
gesi pamoja na chelezo Mangapwani kwa ujumla ujenzi umefikia asilimia 15;
kazi zilizofanyika ni uchunguzi wa udongo, upimaji wa kina cha maji, kufungwa
kwa vifaa vya ujenzi vikiwemo Flowmeter, manifold, buoys, pipe line na
Platform. Kazi za kuweka miundombinu ya bandari (CBM) inaendelea. Ujenzi
wa nyumba 170 za fidia unaendelea kwa hatua za uwekaji wa miundombinu
ya maji na umeme pamoja na hatua za mwisho za ujenzi (utiaji wa milango na
madirisha) na nyumba 200 zimekamilika.
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Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuinua uchumi wa Zanzibar, kutoa ajira
kwa wananchi, kuimarisha harakati za kibiashara baina ya Zanzibar na bandari
za Tanzania Bara pamoja na Nchi za jirani ikiwemo Kenya na Ukanda wa Bahari
ya Afrika Mashariki. Aidha, mradi utarahisisha usafiri wa magari ya mizigo
kutoka lango kuu la bandari kuelekea maeneo mengine ya kibiashara Zanzibar.

) Mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Maruhubi

Mradi huu una lengo la kujenga bandari ya kisasa ambayo itajumuisha ujenzi wa
bandari ya abiria na mizigo. Mradi ni wa miaka mitatu (3) na umeanza mwaka
2024/25. Kwa mwaka 2025/2026, mradi huu umepangiwa kutumia jumla ya TZS
130 bilioni kutoka katika sekta binafsi. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025
hadi Machi 2026) mradi huu umepangiwa kutumia jumla ya TZS 78 bilioni.
Hadi kufikia Machi 2026, kazi zilizotekelezwa ni ujenzi wa ghala,maduka,ujenzi
wa njia za watembea kwa miguu (causes way), mizani ya kupimia mizigo ujenzi
na ufungaji wa tishali (Barge)zenye uwezo wa kuhudumia meli nne kwa pamoja
ujenzi wa ukuta wa fensi na ufukiaji wa eneo la bahari. Utekelezaji wa mradi
huu umefikia asilimia 87.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuimarisha usafirishaji wa abiria na mizigo
ndani na nje ya nchi, kutaongeza ajira kwa wananchi na kuboresha maisha ya
jamii, kutasaidia kuondoa msongamano katika bandari ya Malindi na itakuwa
ni kivutio kwa wawekezaji na watalii wa Zanzibar pamoja na kuongezeka kwa
Mapato ya wananchi na Serikali.

d) Mradi wa Ujenzi wa Viwanda vya kuchakata na Kusarifu Samaki

Mradi huu una lengo la kuimarisha mnyororo wa sekta ya uvuvi na uongezaji
wa thamani wa bidhaa ya dagaa kupitia usindikaji wa kisasa pamoja na kujenga
viwanda vitakavyoshughulikia ukusanyaji, uchakataji, uhifadhi na usambazaji
wa dagaa kwa masoko ya ndani na nje ya nchi. Mkandarasi Mkuu ni JKU na
mshauri elekezi ni ZBA. Mradi ni wa miaka mitano (5) umeanza mwaka 2020/21.
Kwa mwaka wa 2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 51 bilioni kutoka
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) mradi huu
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 30.60 bilioni.

Hadi kufikia Machi 2026, mradi umetumia bajeti ya mwaka 2024/25 kwa kujenga
viwanda vya kusarifu dagaa na samaki katika maeneo ya Fungurefu, Ndagoni

na Kama. Kwa upande wa Fungurefu ujenzi upo katika hatua ya misingi na
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kazi imefikia asilimia 16. Kiwanda cha kusarifu dagaa Ndagoni ujenzi umefikia
asilimia 45 ambapo ujenzi wa jengo la ofisi, jengo la kupakulia na kuoshea
dagaa, vyoo, chumba cha baridi vimefikia katika hatua ya umaliziaji. Kwa
upande wa majengo ya mkahawa, biashara, kubadilishia nguo yamefikia hatua
ya kuezeka. Aidha, jengo la kiwanda cha kukaushia dagaa limefikia hatua ya
msingi na barabara imejengwa kwa kiwango cha fusi.

Kwa upande wa kiwanda cha Kama, ujenzi umefikia asilimia 62. Ujenzi wa
jengo la biashara, vyoo, jengo la kubadilishia nguo namba 1, majengo ya
kupakulia, kuoshea na kuchemshia dagaa, na jengo la kuhifadhi kemikali yapo
katika hatua ya ukamilishaji. Kwa upande wa jengo la kubadilishia nguo namba
2, nyumba za wajasiramali, nyumba za wateja ujenzi umefikia hatua ya kuezeka
na Ofisi ipo hatua ya kupiga plasta. Eneo la kuanikia dagaa lipo katika hatua
za mwisho. Aidha, ujenzi wa majengo ya viwanda vya kukaushia na kuchakata
dagaa umefikia hatua ya msingi na barabara (mita 300) imejengwa kwa kiwango
cha zege.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuimarika kwa mnyororo wa sekta
ya uvuvi na kuongeza thamani ya mazao ya baharini hasa bidhaa ya dagaa
kupitia usindikaji wa kisasa pamoja na kujenga viwanda vitakavyoshughulikia
ukusanyaji, uchakataji, uhifadhi na usambazaji wa dagaa kwa masoko ya ndani
na nje ya nchi.

e) Mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi —-Shumba (PEMBA)

Mradi una lengo la kuimarisha mazingira ya wavuvi kwa kujenga miundombinu
itakayochochea ukuaji wa Sekta ya uvuvi. Kwa mwaka 2025/2026, mradi huu
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 29.99 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi
cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) mradi huu umepangiwa kutumia
jumla ya TZS 17.99 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 6.94 bilioni
sawa na asilimia 39 zimepatikana kutoka Serikalini. Fedha hizi zimehaulishwa
kutoka katika fungu la mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi na kutumika kwa
ajili ya unuzi wa mashine za Kiwanda cha Mwani.

Kukamilika kwa mradi kutapelekea kuimarika sekta ya uvuvi kwa kuboresha
miundombinu ya kuhudumia shughuli za uvuvi, kuongeza thamani ya mazao ya
uvuvi, kupunguza upotevu wa samaki baada kuvuliwa, na kuongeza kipato kwa
wavuvi pamoja na fursa za ajira kwa wananchi wa eneo husika.
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II) Mazingira Wezeshi na Uimarishaji wa Miundombinu

Kwa mwaka 2025/2026 eneo hili limepangiwa kutekeleza programu na miradi
ya maendeleo ambayo itagharimu jumla ya TZS 1,078.92 bilioni (TZS 583.81
bilioni kutoka Serikalini na TZS 495.11 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo) kwa kujenga Barabara Kuu; Barabara za Ndani; na kutengeneza
Barabara za Mjini; kuimarisha Viwanja vya Ndege; Kuimarisha Huduma za
Usambazaji Maji Safi na Salama Zanzibar; Kuimarisha Miundombinu ya
Umeme Zanzibar; na kujenga Misingi ya Maji pamoja na kuondosha mabwawa
ya maji yanayotuwama katika Maeneo ya Mji.

Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 720.85 bilioni
zilipangwa kutumika (TZS 423.79 bilioni kutoka Serikalini na TZS 297.06
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla
ya TZS 678.70 bilioni sawa na asilimia 94. ya lengo la TZS 720.85 bilioni
zimepatikana (TZS 554.09 bilioni kutoka Serikalini na TZS 124.61 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Utekelezaji halisi ni kama ifuatavyo: -

a) Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu

Programu hii ina lengo la kuunganisha miji mikubwa ya Zanzibar na maeneo
mengine ya kiuchumi ikiwemo viwanja vya ndege na bandari ili kuhuisha uchumi
na uwekezaji. Programu imeanza 2022/23. Kwa mwaka 2025/2026, programu
hii imepangiwa jumla ya TZS 329.03 bilioni (TZS 133.4 bilioni kutoka Serikalini
na TZS 195.63 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha
miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) programu hii imepangiwa kutumia
jumla ya TZS 197.42 bilioni (TZS 80.04 bilioni kutoka Serikalini na TZS 117.38
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla
ya TZS 289.01 bilioni sawa na asilimia 146 ya lengo la TZS 197.42 bilioni (TZS
274.72 bilioni kutoka Serikalini sawa na asilimia 343 ya lengo la TZS 80.04
billioni na TZS 14.29 bilioni sawa na asilimia 12 ya lengo la TZS 117.38 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo zimepatikana. Kazi zilizotekelezwa ni
kama ifuatavyo:-

Kwa upande wa Unguja ni ujenzi wa barabara ya Kitogani - Paje (km 10.6)
kwa kiwango cha lami, Mkwajuni- Kijini (0.6km) kwa tabaka la pili la kifusi na
Barabara ya Unguja Ukuu —Uzi ng’ambwa (6.5km) unaendelea kwa kiwango
cha lami kwa baadhi ya sehemu na kwa sasa ujenzi umesimama kutokana
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changamoto ya wananchi 66 kukataa fidia kupisha utekelezaji wa mradi.
Barabara ya Tunguu-makunduchi na kisauni-Fumba kazi ya Topographical na
Geotechnical survey umefanyika na ujenzi wa kambi ya mkandarasi umefanyika
katika maeneo ya Muyuni na Kibele pamoja na uthamini wa mali za wananchi
na usanifu wa michoro unaendelea. Pia, Ujenzi wa barabara Tazari-Kilimani
(3.0km) umekamilika kwa kiwango cha lami; Bumbwini-Pangatupu-Mahonda
(11.3 km) imekamilika kwa kiwango cha lami na Daraja linaendelea sehemu za
kuingilia (Inlet) na kutokea maji (Outlet) na limefikia asilimia 98%; Mangapwani-
Zingwezingwe - Mahonda (8.4 km) imekamilika na uchimbaji wa mitaro (6.72
km) umekamilika, Mfenesini-Mangapwani (7.2km) inaendelea na usafishaji
kwa baadhi ya maeneo (by section) yasiyokuwa na changamoto za fidia.

Kwa upande wa Pemba, barabara ya Chanjamjawiri -Tundaua yenye urefu wa
(10.73 km). Kazi zilizofanyika ni usafishaji wa barabara (6.5km), uwekaji wa
kifusi wa tabaka la 1 (3.5 km), uwekaji wa tabaka la pili (3 km) na tabaka la
tatu (2.5 km). Barabara ya Wete - Chake-Chake ujenzi wa mitaro umefanyika
kilomita 7 sawa na asilimia 31 ya barabara yote.

Kwa barabara ya Chake—Mkoani ( 43.5km), Mjenzi ni Kampuni ya Propav na
Mshauri elekezi ni Dar al Handas. Kazi ya uchunguzi wa udongo imefanyika na
uthamini wa mali za wananchi ambao wataathirika na mradi unaendelea chini ya
Kampuni ya GRSK na mkandarasi anaendelea na kazi ya usanifu wa michoro.
Kwa ujumla utekelezaji wa ujenzi wa programu hii imefikia asilimia 60.69.

Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuunganisha miji mikubwa ya Unguja
na Pemba na kukuza shughuli za uchumi na uwekezaji kwani barabara hizi ni
kiunganishi cha miji na maeneo ya usafirishaji ikiwemo viwanja vya ndege na
bandari pamoja na maeneo mengine na hivyo kuchochochea ukuwaji wa uchumi.

b) Programu ya Ujenzi wa Barabara za Ndani

Programu imeanza mwaka 2022/23. Lengo la Programu ni kujenga barabara za

na maeneo mengine ikiwemo barabara itakayosaidia kupunguza msongamano
katika barabara kuu pamoja na kuongeza haiba na kupendezesha miji na mitaa
katika maeneo ya Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026, programu hii imepangiwa
jumla ya TZS 78.03 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai
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2025 hadi Machi 2026) programu hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 46.82
bilioni, hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 143.49 bilioni sawa na asilimia
293 ya lengo la TZS 46.82 bilioni zimepatikana.

Kazi zilizofanyika ni ujenzi wa barabara zenye jumla ya km 68 (km 33.58
zimejengwa kwa kiwango cha lami na km 34 zimejengwa kwa kiwango cha fusi)
miongoni mwa barabara hizo ni Kajengwa-Koba-Kinandi-Mnarani 4.98km,
Kajengwa-Uwandani-Kibwegele, 6.75km, Kigaeni-Blue Moon 4.2km, Mtandao-
Chiyabonde 1.36km, Mtegani-Miwaleni 1.21km, Kuungoni-Kae Kuu-Madete
0.92km, Wawi Mesi-Mzambaraumboko 6.4km, Penjewani-Mjini Kiuyu 2.27km,
Mgagadu-Kwautao 5.49km, Pembeni-Pandani 3.38km, Mzambarautakao-
Mchangamdogo 6.3km, Kiungoni-Tovuni 2.96km, Gando-Chokaani 2.1km,
Gando-Chaoni 1.0km, Bwagamoyo-Kele 5.25Km, Uondwe-Nyali 1.96km,
Barawa-Mleteni 1.5km pamoja na Jambang’ome Jct — Jambangome 2.42km
kwa upande wa Pemba.

Ujenzi wa barabara kilomita 163.22, ujenzi unaendelea na jumla ya 14.16km
zimejengwa kwa kiwango cha lami (Unguja ni 8.85km na Pemba ni 5.31km).
Barabara hizo ni pamoja na barabara ya Istigama-Zanzibar University 0.395km,
Nganani - Kumbini - Chuini - Bungi - Mtegani Spur 1.91km, Barabara ziendazo
kwenye viwanja vya Michezo vya Wilaya 0.7km, Tasani - Mnarani — Pwani
1.63km, Mnarani — Kigaeni 2.19km, Madete skuli - Skuli ya Kusini 0.35km
pamoja na Mwembesanda — Mavua 1.68km kwa upande wa Unguja na barabara
ya Minazini-Mabaoni (Gando) 0.34km pamoja na Chanjaani-Mitamani-Pujini
4.97km kwa upande wa Pemba.

Aidha, ujenzi wa barabara kilomita 65.5, ujenzi huo unaendelea kwa hatua
mbali mbali Unguja na Pemba, barabara ya Wete-Konde - Gando imejengwa
kwa kiwango cha lami(km 18) na zilizobaki zinaendelea kujengwa kwa hatua
mbali mbali za kifusi. Kwa ujumla utekelezaji wa programu hii ujenzi umefikia
asilimia 73.15.

programu itasaidia kurahisisha usafirishaji wa mizigo na kuimarisha ukuaji wa
uchumi, kuongeza kipato cha mwananchi mmoja mmoja pamoja na kuimairika
kwa sekta nyengine za kiuchumi zikiwemo sekta ya kilimo na biashara.
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c) Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini

Programu hii ina lengo la kuimarisha haiba ya mji wa Zanzibar kwa ujenzi wa
barabara katika maeneo ya mjini. Mradi unahusisha ujenzi wa kilomita 100.9 za
barabara za mjini na uimarishaji wa barabara katika maeneo ya Mkoa wa Mjini
Magharibi. Programu hii imeanza mwaka 2022/23. Kwa mwaka 2025/2026,
programu hii imepangiwa jumla ya TZS 35 bilioni kutoka Serikalini. Kwa
kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) programu imepangiwa
kutumia jumla ya TZS 21.00 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS
32.26 bilioni sawa na asilimia 154 ya lengo la TZS 21.00 bilioni zimepatikana.

Kazi zilizotekelezwa ni ujenzi wa barabara za juu (flyover) katika mzunguko
(Roundabout) wa Mwanakwerekwe umekamilika kwa kuwekwa lami na uwekaji
wa taa kwa asilimia 100. Ujenzi wa barabara za juu katika mzunguko wa Amani
umefikia asilimia 70 ya utekelezaji. Aidha, ujenzi wa chelezo kwa pande zote
mbili za ujenzi unaendelea na kwa baadhi ya barabara za mjini zinaendelea
katika hatua mbali mbali zikiwemo barabara ya Mombasa Soko la Mboga —
Azania (1.3km), Kwa kira-Kituo kipya cha Uwanja wa Ndege (1.03km) na
na Mkapa road Skm zimekamilika kwa kiwango cha lami na Kinazini-Mtoni
kilomita 0.86 (lumumba —JKU na Verde- Mkapa road zimewekwa lami upande
mmoja) naya Amani roundabout-Mikunguni-Biziredi (2.55km) na Kariakoo —
Mwanakwerekwe (3.71km), hazijaanza kutoka na kusubiri malipo ya fidia kwa
wananchi watakaoathirika na ujenzi.

Kukamilika kwa programu hii kutaongeza haiba na kupendezesha miji yetu na
kusaidia kuimarika kwa baadhi ya sekta ikiwemo sekta ya usafirishaji, utalii na
biashara na kuondoa misongamano pamoja na kupunguza ajali katika maeneo
hayo.

d) Programu ya Kuimarisha Viwanja vya Ndege

Programu hii ina lengo la kuimarisha miundombinu ya usafirishaji wa abiria
na mizigo kwa njia ya anga ili iweze kuwa katika viwango vya Kimataifa
vitakavyoweza kupokea ndege aina ya “Code 4C”. Programu itahusisha ujenzi
wa Uwanja wa ndege wa Pemba, Nungwi na “Terminal II” AAKIA. Kwa
mwaka 2025/2026, Programu imepangiwa jumla ya TZS 284.0 bilioni (TZS
124.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 159.50 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) programu
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hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 170.40 bilioni (TZS 74.70 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 95.70 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 114.51 bilioni sawa na asilimia 67
ya lengo la TZS 170.40 bilioni (TZS 18.47 bilioni kutoka Serikalini sawa
na asilimia 25 na TZS 96.04 bilioni sawa na asilimia 100.36 kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo) zimepatikana. Kwa upande wa Terminal 1T AAKIA
kazi ya kuezeka, skimming, kupaka rangi, ufungaji wa conveyer belt ,ujenzi
wa immigration counter,uwekaji wa nguzo za kuunganisha terminal building
II na Terminal building III pamoja na kazi za umaliziaji (skimming,floor tiles
na ceiling) zinaendelea na utekelezaji wake umefikia asilimia 94. Kwa upande
wa ujenzi wa uwanja wa ndege wa Pemba, kazi za awali zimekamilika. Ujazaji
wa kifusi umekamilika katika eneo la Terminal Building na eneo la ndani ya
Uwanja (Airside) ,ujenzi wa njia ya kurukia ndege (Runway) unaendelea na
kuchimbwa kwa ajili ya kujazwa kifusi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 6.

Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuwa na miundombinu bora na ya
kisasa kwa shughuli za usafirishaji wa abiria na mizigo kwa njia ya anga na kuwa
katika viwango vya Kimataifa vitakavyoweza kupokea ndege aina ya “Code 4C”
ambazo zitaweza kuleta wageni wengi ambao watakaotembelea visiwa vyetu na
kukuza utalii wa Zanzibar. Pia programu hii itaongeza pato la taifa kutokana na
kuongezeka kwa wageni watakaoingia nchini.

e) Programu ya Kuimarisha Huduma za Usambazaji Maji Safi
na Salama Zanzibar

Programu hii ina lengo la kuhakikisha upatikanaji endelevu wa maji safi na

2025/2026, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 154.56 bilioni (TZS 25.03
bilioni kutoka Serikalini na TZS 129.52 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) programu
hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 92.73 bilioni (TZS 15.02 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 77.71 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi
kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 38.72 bilioni sawa na asilimia 42 ya lengo
la TZS 92.73 bilioni zimepatikana (TZS 24.45 bilioni kutoka Serikalini na
TZS 14.27 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) na kutekeleza miradi
ifuatayo:-
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i) Mradi wa Uhuishaji wa Huduma za Usambazaji Maji na Usafi
wa Mazingira Zanzibar

Mradi wa Uhuishaji wa Huduma za Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira
Zanzibar (Miji 25 - INDIA) ni sehemu ya juhudi upatikanaji wa huduma ya maji
safi na usafi wa mazingira Zanzibar. Kazi kuu za mradi ni uimarishaji wa huduma
za Maji Endelevu Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla
ya TZS 16.17 bilioni (TZS 2.52 bilioni kutoka Serikalini na TZS 13.65 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025
hadi Machi 2026) mradi huu umepangiwa kutumia jumla ya TZS 9.70 bilioni
(TZS 1.51 bilioni kutoka Serikalini na TZS 8.19 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo),

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 14.27 bilioni sawa na asilimia 147 ya
lengo la TZS 9.70 bilioni zimepatikana kutoka kwa Washirika wa maendeleo
kwa kufanya kazi ya Tathmini ya maeneo yatakayoathirika na mradi na ulipaji
wa fidia na tathmini hiyo inaendelea na utekelezaji umefika asilimia 20.

Kukamilika kwa mradi huu kutahakikisha upatikanaji endelevu wa maji safi na
salama katika maeneo ya mjini kwa Unguja na Pemba pamoja na kuimarisha
huduma ya maji safi na usafi wa mazingira Zanzibar.

ii) Mradi wa Uimarishaji wa Miundombinu ya Usambazaji Maji Mkoa
wa Mjini Magharibi

Mradi huu una lengo la kuongeza uzalishaji na usambazaji wa maji katika
maeneo ya Mkoa wa Mjini Magharibi na Wilaya zake ili kupunguza changamoto
za upatikanaji wa huduma hiyo. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa
jumla ya TZS 41.49 bilioni (TZS 1.54 bilioni kutoka Serikalini na TZS 39.95
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai
2025 hadi Machi 2026) programu hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 24.89
bilioni (TZS 924.60 milioni kutoka Serikalini na TZS 23.97 bilioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo).

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 59.69 milioni sawa na asilimia 0.2 ya
lengo la TZS 24.89 bilioni zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza kazi ya
kuandaa taarifa ya kina ya kitaalamu (details design) ya mradi na Tathmini ya
Kimazingira ambazo zimeshakamilika kwa asilimia 100. Vile vile, mpango wa
manunuzi kwa ajili ya kumpata mkandarasi umefikia asilimia 70 na upo kwa
washirika wa maendeleo JICA kwa ajili ya kuweka mapendekezo.
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Kukamilika kwa mradi huu kutapelekea kuongeza uzalishaji na usambazaji wa
mayji katika maeneo ya Mkoa wa Mjini Magharibi na Wilaya zake ili kupunguza
changamoto za upatikanaji wa huduma hiyo.

iii) Mradi wa Uimarishaji wa Miundombinu ya Maji Zanzibar

Mradi huu una lengo la kuimarisha miundombinu ya maji kwa kufanya
usambazaji na uzalishaji wa maji safi na salama katika maeneo ya visiwa vya
Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 15.78
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi
2026) programu hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 9.47 bilioni.

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 16.95 bilioni sawa na asilimia 179
zimepatikana na kutekeleza kazi za uhakiki wa maeneo yatakayoathirika
kwa ajili ya ujenzi wa Miundombinu ya Maji inaendelea, ununuzi wa pampu
40 maalumu, vifaa na bomba za kusafirishia maji utekelezaji wake umefikia
asilimia 80, Ujenzi wa hifadhi za “hydrant” pamoja na ununuzi wa vifaa vya
maji na bomba za kusafirishia maji utekelezaji wake umefikia asilimia 50. Aidha
Matangi 12 ya kuhifadhia maji na ukarabati wa tangi la lita 250,000 la Kengeja
umekamilika.

Kukamilika kwa mradi huu kutaimarisha miundombinu ya maji kwa kufanya
usambazaji na uzalishaji wa maji safi na salama katika maeneo ya visiwa vya
Zanzibar.

iv) Mradi wa Uimarishaji Huduma Endelevu za Maji Safi Zanzibar

Mradi huu una lengo la kuimarisha hali ya upatikanaji wa huduma ya maji
safi na salama katika maeneo ya kisiwa cha Pemba. Mradi unatekelezwa kwa
pamoja baina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Benki ya Maendeleo ya
Ujerumani (KfW). Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS
71.43 bilioni (TZS 2.60 bilioni kutoka Serikalini na TZS 68.83 bilioni kutoka
kwa Washirika wa Maendeleo).

Kwakipindichamiezitisa(Julai2025 hadi Machi2026) programu hii imepangiwa

kutumia jumla ya TZS 42.86 bilioni (TZS 1.56 bilioni kutoka Serikalini na TZS

41.29 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026,

jumla ya TZS 119.39 milioni sawa na asilimia 0.28 ya lengo la TZS 42.86 bilioni

zimepatikana kutoka Serikalini na kutumika katika uendeshaji na usimamizi wa
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mradi pamoja na utekelezaji wa hatua za awali za mradi ambazo ni kutafuta
mkandarasi, kuandaa michoro na ununuzi wa vifaa.

Kukamilika kwa mradi huu kutaimarisha hali ya upatikanaji wa huduma ya maji
safi na salama katika maeneo ya kisiwa cha Pemba.

v) Mradi wa Uboreshaji na Uimarishaji wa Miundombinu ya Maji
Kaskazini Unguja

Mradi huu una lengo la kuimarisha upatikanaji wa huduma ya maji katika
Mkoa wa Kaskazini Unguja kwa kufanya ukarabati wa visima na kuweka
miundombinu ya umeme na pampu zinazotumia umeme wa jua kwa ajili ya
kuendeshea visima hivyo. Mradi huu ni wa mwaka mmoja kwa hatua ya ujenzi
pamoja na usimamiaji kwa kipindi cha miaka mitano. Mradi unatekelezwa kwa
pamoja baina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Kampuni ya National
Energy Centre (NEC) ya Oman. Mradi huu utagharimu jumla ya USD 26.31
Milioni hadi kukamilika kwake. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa
jumla ya TZS 2.60 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai
2025 hadi Machi 2026) mradi huu umepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.56
bilioni kutoka Serikalini.

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 7.32 bilioni sawa na asilimia 469
zimepatikana kutoka Serikalini.Kazi zilizo fanyika ni ujenzi wa matangi mawili
yakilindi, uchimbaji wa visima 3 mahonda visima viwili na kiashange- Matemwe
1, ujenzi na matengenezo ya vibanda 30 vya kuhifadhia mashine kati ya vibanda
51, ununuzi wa pampu 20 za nishati ya jua, ulazaji wa mabomba kwa urefu
wa kilomita 7.798 Machui umekamilika, na ununuzi wa mita 10,000 za maji
umeshafanyika.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuimarika kwa miundombinu ya
usambazaji maji katika mkoa wa Kaskazini Unguja, kuongeza kiwango cha
uzalishaji na upatikanaji wa huduma za maji safi, kuvutia shughuli za uwekezaji
pamoja na kuimarisha usawa wa kijinsia.
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vi) Mradi wa Kuimarisha Usalama wa Maji na Uhimili wa Tabianchi
katika Maeneo ya Mijini

Mradi huu una lengo la kuijengea uwezo sekta ya maji juu ya usimamizi wa
usalama na upatikanaji wa maji nchini. Mradi umelenga kutekeleza maeneo
makuu matatu (3) ambayo ni: Kusaidia Wizara katika usimamizi wa mikakati na
miongozo ya mageuzi; Kuanzisha mfumo jumuishi wa kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi na uchafuzi wa kimazingira na Kuijengea uwezo Mamlaka ya
Maji Zanzibar ili iweze kujiendesha kibiashara. Mradi huu unatekelezwa kwa
pamoja baina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Benki ya Maendeleo
ya Ujerumani (KfW) kupitia Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ). Mradi
umeanza mwaka 2024/25. Kwa mwaka 2025/26, mradi umepangiwa jumla ya
TZS 2.01 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi
tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), mradi huu umepangiwa kutumia jumla ya
TZS 1.21 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Hadi kufikia Machi 2026, uandaaji wa miongozo ya sekta ya maji na usafi wa
mazingira imekamilika kwa asilimia 100, watendaji 79 wamejengewa uwezo
kutoka Wizara ya Maji na Nishati, ZURA, ZAWA na Serikali za Mitaa kwa
fedha za bajeti ya mwaka 2024/25. Vile vile, kazi ya uandishi wa miongozo na
vibali vya utiririshaji wa majitaka imefikia asilimia 90. Aidha Utafiti wa mbinu
za ukusanyaji wa maji ya mvua umekamilika kwa asilimia 100, Vikundi 14 vya
Wanawake wa Chama cha Watumiaji wa Maji (Women Water User Association)
Unguja kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo, Maliasili na Mifugo vimepatiwa
mafunzo kuhusu ufanisi wa maji na hatua za kulinda vyanzo vya maji katika
mipango ya umwagiliaji ili kulinda vyanzo vya maji na kuweza kupanda miti
10,000.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuimarika upatikanaji wa maji salama
kwa matumizi ya binaadamu mjini, uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi, uwezo wa kuvilinda vyanzo vya maji pamoja na kupunguza masafa
ya upatikanaji wa huduma za maji.

f) Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Umeme Zanzibar

Programu hii imeanza mwaka 2023/24 ina lengo la kuwa na umeme wa
kujitosheleza ikiwa ni nyenzo muhimu ya kuimarisha shughuli za kiuchumi,
usafiri na huduma za jamii. Kwa mwaka 2025/2026, programu hii imepangiwa
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jumla ya TZS 50.79 bilioni ( TZS 40.35 bilioni kutoka Serikalini na TZS 10.44
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai
2025 hadi Machi 2026) programu hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 30.48
bilioni (TZS 24.21 bilioni kutoka Serikalini na TZS 6.27 bilioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 54.23
bilioni sawa na asilimia 178 ya lengo la TZS 30.48 bilioni zimepatikana kutoka
Serikalini. Kwa mwaka 2025/26, programu imepanga kutekeleza miradi ya
maendeleo kama ifuatavyo:-

i) Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Umeme

Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma za umeme pamoja na miundombinu
umeme yenye uhakika. Mradi huu ni wa miaka minne (4) na umeanza mwaka
2021/22. Kwa mwaka 2025/26, mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 7.0
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi
2026), mradi huu umepangiwa kutumia jumla ya TZS 4.20 bilioni kutoka
Serikalini.

Hadi kufikia Machi 2026, mradi huu umetumia fedha za bajeti ya 2024/2025.
65 (35 Unguja na 28 Pemba) sawa na asilimia 97 imefanyika, Nguzo 1,776 kati
ya 2,500 sawa na asilimia 71 zimenunuliwa na nguzo 1,676 zimebadilishwa
(1,155 Unguja na 521 Pemba), wateja wapya 38,800 (23,200 Unguja na 15,200
Pemba) kati ya wateja 43,000 wameunganishwa umeme, uvutaji wa njia mpya
za umeme umefanyika na jumla ya wateja wapya 2,650 kati ya 2,500 sawa na
asilimia 106 wameunganishwa (Pemba ni 825 na Unguja ni 1,825) na ununuzi

wa nguzo na vifaa vya umeme umefanyika kwa kutumia fedha za bajeti ya
mwaka 2024/25.

Kukamilika kwa mradi huu kutapunguza changamoto ya upungufu wa umeme
katika maeneo tofauti ya Zanzibar na kuongezeka kwa shughuli za biashara
zenye mabhitaji ya umeme.

i) Mradi wa Uboreshaji wa Mfumo wa Umeme Zanzibar

Mradi huu una lengo la kuondoa tatizo la umeme mdogo pamoja na voltage ndogo

kutoka Tanzania Bara na kusawazisha kuwa katika kiwango kinachohitajika.

Mradi huu umeanza mwaka 2025/2026 Mradi umefunga capacitor bank na
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voltage regulator katika maeneo mbali mbali ya mjini. Mradi huu umetekelezwa
na Serikali kupitia Mkandarasi wa Novavis International kutoka Marekani.
Mradi umekamilika kwa awamu ya kwanza na unaendelea kwa awamu ya pili.
Kwa mwaka 2025/2026, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 33.35 bilioni
kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) mradi
huu umepangiwa kutumia jumla ya TZS 20.01 bilioni kutoka Serikalini. Hadi
kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 54.23 bilioni sawa na asilimia 271 ya lengo la
TZS 20.01 bilioni zimepatikana kutoka Serikalini kazi zilizofanyika ni Ufungaji
wa Voltage regulators Capacitor Bank, katika maeneo 26 na zoezi la usanikishaji
wa STATCOM limekamilika kwa asilimia 100. Aidha, malipo ya awali kwa
Kampuni ya ELECMECH SWITCHGEARS AND INSTRUMENTATION FZ-
LLC kwa ajili ya usanifu, ununuzi na ujenzi wa njia mpya ya umeme (33kV line
upgrades) na kituo cha kuzalisha umeme wa jua yamefanyika.

Kukamilika kwa mradi huu kutaondoa tatizo la umeme mdogo pamoja na
voltage ndogo kutoka Tanzania Bara na kusawazisha kuwa katika kiwango
kinachohitajika.

iii) Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati (ZESTA)

Mradi una lengo la kuimarisha miundombinu ya umeme na kuzijengea uwezo
Taasisi zinazoshughulikia masuala ya nishati ili ziweze kuimarisha utoaji wa
huduma za usambazaji wa umeme katika maeneo tofauti ya visiwa vya Unguja
na Pemba. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 6.47
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) mradi huu umepangiwa
kutumia jumla ya TZS 3.88 bilioni kutoka Washirika wa Maendeleo. Hadi kufikia
Machi 2026, kazi zilizofanyika ni ulipaji wa fidia ambapo jumla ya waathirika
1,450 kati ya 1,510 wameshalipwa, shughuli za uhamasishaji wa wananchi katika
maeneo ya miradi zinaendelea na ujenzi wa vituo vya kupokelea na kusambazia
umeme (Sub-Station) unaendelea kwa maeneo ya Welezo, Makunduchi,
Matemwe na Ubago. Njia za kusafirishia umeme pamoja na uwekaji wa nguzo
za umeme kwa njia ya Welezo hadi Ubago, Ubago hadi Makunduchi na Ubago
hadi Matemwe zinaendelea.

Aidha, ujenzi wa laini kubwa ya umeme yenye uwezo wa kilovoti 132
Mkandarasi anaendelea na uchimbaji wa misingi kwa ajili ya nguzo za umeme,
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yjenzi wa kuta na majengo ya uendeshaji, usimikaji wa vyuma na uwekaji wa
nyaya za umeme, na kazi ya Uwekaji wa mfumo wa kidigitali wa usimamizi
na uendelezaji wa miundombinu ya umeme Mkandarasi anaendelea na ujenzi
wa vituo vya umeme kwa ajili ya ufungaji wa mitambo na kazi hii imefikia
asilimia 93 ya utekelezaji wake. Aidha watendaji 28 kati ya 30 sawa na asilimia
93 katika sekta ya nishati wamepatiwa mafunzo juu ya utaalam wa umeme wa
jua mafunzo hayo yalifanyika nchini india kwa muda wa wiki mbili.
Kukamilika kwa mradi huu kutaimarisha miundombinu ya umeme na kuzijengea
uwezo Taasisi zinazoshughulikia masuala ya nishati ili ziweze kuimarisha utoaji
wa huduma za usambazaji wa umeme katika maeneo tofauti ya visiwa vya
Unguja na Pemba.

III) Kuimarisha Mageuzi ya Kiuchumi

Kwa mwaka 2025/2026 eneo hili limepangiwa Kutekeleza Programu na Miradi
ya maendeleo ambayo itagharimu jumla ya TZS 148.9 bilioni (TZS 136.4 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 12.5 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) kwa
Kuendeleza Vituo vya Biashara na Maonyesho Zanzibar; kufanya Mageuzi ya
Kidigitali; Kuanzisha na Kuendeleza Maeneo Maalum ya Viwanda (Industrial
Parks); kufanya Ukarabati wa Maghala na Uhifadhi wa Chakula; na Uhimilivu
wa Mifumo ya Chakula Tanzania. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi
Machi 2026), jumlaya TZS 89.35 bilioni zilipangwa kutumika (TZS 81.85 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 7.5 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 23.15 bilioni sawa na asilimia 26 ya
lengo la TZS 89.35 bilioni (TZS 7.35 bilioni kutoka Serikalini na TZS 15.79
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) zimepatikana. Utekelezaji wa
eneo hili ni kama ifuatavyo: -

a) Programu ya Kuendeleza Vituo vya Biashara na Maonesho Zanzibar

Programu hii ina lengo la kutoa huduma za kuimarisha sekta ya biashara na
viwanda kwa kutoa msaada kwa wafanyabiashara wadogo wadogo na wa kati
katika maeneo ya Dimani na Chamanangwe. Programu imeanza 2017/18. Kwa
mwaka 2025/2026, Programu imepangiwa jumla ya TZS 10.80 bilioni kutoka
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) programu
hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 6.48 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026,
jumla ya TZS 2.95 bilioni zimeingizwa sawa na asilimia 45 kwa ajili ya malipo
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ya Kampuni ya JKU kwa ujenzi wa kituo cha maonyesho Dimani na matayarisho
ikiwemo usimamishaji wa nguzo katika ghala la kuhifadhia vifaa, jengo la kuuzia
chakula, eneo la kufurahishia watoto pamoja na ukumbi wa mikutano wa kisasa
katika kituo cha Dimani.

Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuimarisha biashara na kuvutia
uwekezaji. Programu hii itatoa fursa kwa wafanyabiashara wa ndani na wa
kimataifa kuonesha bidhaa na huduma zao, hivyo kupanua masoko na kuongeza
nafasi za ushirikiano wa kibiashara. Kituo hiki kitakuwa kiungo muhimu
katika kuhamasisha maendeleo ya sekta ya biashara kwa kuwaweka pamoja
wajasiriamali, wawekezaji na wadau wengine. Vile vile, programu hii itasaidia
kukuza utalii wa kibiashara na kuinua uchumi wa Zanzibar kwa ujumla kupitia
maonesho, mikutano na mawasiliano ya kibiashara kimataifa.

b) Mradi wa Kuanzisha na Kuendeleza Maeneo Maalum ya
Viwanda (Indurstrial Parks)

Mradiunalengo lakuimarishamaeneo tengefu ya viwanda ili kurahisisha viwanda
vidogo vidogo na vya kati ili viwe katika maeneo maalum yatakayosaidia kukuza
uchumi na kutoa ajira kwa wajasiriamali. Mradi huu ulianza mwaka wa fedha
2019/2020.Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 35.56
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi
2026), mradi ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 21.34 bilioni.

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 1.56 bilioni sawa na asilimia 7
zimepatikana kutoka Serikalini kwa ajili ya malipo ya Kampuni ya AE&Q
CONSULTING kwa ajili ya kazi ya uandaaji wa Mpango Mkuu wa matumizi ya
ardhi, kufanya uchunguzi wa udongo na tathmini ya athari za Mazingira na jamii
katika eneo lililotengwa kwa viwanda la Pangatupu. Aidha, kazi zilizofanyika
katika eneo la Chamanangwe ni ujenzi wa miundombinu ya maji kwa kuchimba
visima 3, ujenzi wa mnara wa tangi la maji unaendelea na upo katika hatua ya
kumwaga zege ya kitako cha tangi la maji na kufunga ring bin pamoja na kupiga
plasta ukuta unaendelea na ujenzi umefikia asilimia 80 ya utekelezaji wake.
Aidha ujenzi wa jengo la ofisi ya utawala na kibanda cha jenereta unaendelea
kwa hatua ya kuezeka.

Kukamilika kwa Mradi huu kutasaidia kuimarisha uchumi wa Zanzibar kwa
kuchochea uwekezaji wa ndani na nje. Maeneo haya yatatoa fursa ya kuanzisha
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viwanda vipya, kutoa ajira kwa wananchi, na kuongeza thamani ya bidhaa
zinazozalishwa nchini. Pia, yatasaidia kupunguza utegemezi wa uagizaji wa
bidhaa kutoka nje, hivyo kuongeza kukuza biashara za ndani na ushirikiano
wa kiuchumi. Aidha, ujenzi wa miundombinu ya kisasa katika maeneo hayo
kutafungua milango kwa ukuaji wa sekta mbalimbali, na kuweza kuinua kiwango
cha maendeleo hapa Zanzibar.

¢) Programu ya Mageuzi ya Kidigitali

Programu hii ina lengo la kuimarisha mifumo ya mawasiliano ambayo itarahisisha
utoaji wa huduma za kimtandao nchini. Programu itahusisha mifumo mbali
mbali Serikalini inayotumika katika utoaji wa huduma zenye ufanisi zaidi za
mawasiliano na kuongeza ukusanyaji wa mapato ya Serikali. Programu imeanza
mwaka 2025/26. Kwa mwaka 2025/2026, imepangiwa jumla ya TZS 76.05
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi
2026), programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 42.03 bilioni.

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 1.09 bilioni sawa na asilimia 3
zimeingizwa na kutekeleza kazi za utoaji wa huduma ya mtandao katika maeneo
ya umma (Public Wi-Fi ) katika eneo la Uwanja wa Amani Complex, uwanja
mpya wa Fumba, masoko, forodhani na vituo vya mabasi na uhamishaji wa
Mkonga kutokana na matengenezo ya barabara umefikia kilomita 72 katika
maeneo (route) mbalimbali ikiwemo maeneo ya Mkwajuni, Mizingani, Bango
la Mkoa, Kwa Mchina, Bumbwini, Bwejuu, K/Majongoo, Jang’ombe, Mbuyu
mnene, Kidimni, Kiungoni, Mtuhaliwa, Pujini, Konde, Mchanga Mlima,
Micheweni, Vikutani, Meli nne na Kiwani. Aidha, ZICTIA imeendelea na kazi
ya uimarishaji wa vifaa kwa kuweka Rack pamoja na Rectifier kwa vituo (SITE)
vyote Unguja na Pemba.

Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuimarisha mifumo ya mawasiliano
ambayo itarahisisha utoaji wa huduma za kimtandao nchini. Pia itarahisisha
uwekaji mifumo Serikalini ambayo itatumika katika utoaji wa huduma zenye
ufanisi zaidi za mawasiliano na kuongeza ukusanyaji wa mapato.

d) Mradi wa Uhimilivu wa Mifumo ya Chakula Tanzania

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kusaidia uhimilivu wa mfumo wa chakula
kwa kuimarisha utoaji wa huduma za kilimo, kupitisha teknolojia za kilimo
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zinazohimili mabadiliko ya tabianchi pamoja na kujenga uwezo wa uhimilivu
katika mifumo ya chakula. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa
Maendeleo. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 12.50
bilioni. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) mradi huu
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 7.5 bilioni.

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 15.79 bilioni sawa na asilimia 211 ya
lengo la TZS 7.5 bilioni zimepatikana na kutekeleza shughuli za mafunzo kwa
maafisa ugani juu ya namna bora ya kutoa huduma kwa kutumia teknolojia ya
habari, mafunzo kwa wakulima juu ya mbinu bora za uzalishaji na teknolojia ya
kilimo shadidi na mafunzo kwa vijana juu ya kutoa huduma mashambani kwa
kutumia trekta ndogo ndogo za kilimo yametolewa; jumla ya maofisa ugani 400
wamepatiwa mafunzo juu ya mbinu bora za uzalishaji na teknolojia ya kilimo
shadidi na jumla ya vifaa 24 vimenunuliwa (mashine) nne (4) za kupandia
mbegu, nne (4) za miche, nne (4) za kupalilia, na nane (8) za kuvunia na trekta
nne (4) za kufungia mashine za kupandia).

Aidha, matayarisho ya ukarabati wa miundombinu ya maabara ya Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo na Mifugo Zanzibar iliyopo Kizimbani; matayarisho ya
ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji maji kwa mabonde (nane) Unguja
na Pemba; matayarisho ya ukarabati wa miundombinu ya mashamba ya mbegu;
matayarisho ya ukarabati wa miundombinu ya vituo vya huduma za wakulima,
matayarisho ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa mradi; utoaji wa mafunzo
mbalimbali kwa mabwana na mabibi shamba pamoja na wakulima kuhusiana
na kilimo himilivu; ufanyaji wa tafiti kwa ajili ya kupata teknolojia zinazohimili
mabadiliko ya tabianchi yanaendelea. Mfumo wa ukusanyaji wa taarifa za kilimo
na usajili wa wakulima umekamilika.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia uhimilivu wa mfumo wa chakula
kwa kuimarisha utoaji wa huduma za kilimo, kupitisha teknolojia za kilimo
zinazohimili mabadiliko ya tabianchi pamoja na kujenga uwezo wa uhimilivu
katika mifumo ya chakula.

e) Mradi wa Ukarabati wa Maghala na Uhifadhi wa Chakula

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuwa na upatikanaji wa chakula katika ngazi
ya Kaya na Taifa kwa ukarabati wa maghala ya chakula na ujenzi wa vihenge.
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Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 20.00 bilioni kutoka
Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 12.0
bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 1.76
billioni sawa na asilimia 15 zimeingizwa kwa ajili ya kuwalipa wakandarasi
kwa kazi ya ukarabati wa maghala 8 ya Unguja na Pemba na kazi hii imefikia
asilimia 70 kwa upande wa Pemba na asilimia 5 kwa upande wa Unguja. Vile
vile kwa ujenzi wa Kituo cha Uhifadhi wa Chakula — Unguja hatua za manunuzi
za kumpata Mshauri Elekezi zimeshaanza na kituo hicho kitakuwa na ukubwa
wa G+2 na maabara.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuimarisha uhifadhi wa chakula na
kuhakikisha upatikanaji wa chakula katika ngazi za Kaya na kukabiliana na
tatizo la uhaba wa chakula nchini.

IV) Kukuza Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii

Kwa mwaka 2025/2026 eneo hili limepangiwa kutekeleza Programu na Miradi
ya maendeleo ambayo itagharimu jumla ya TZS 1,243.64 bilioni (TZS 1,016.52
bilioni kutoka Serikalini na TZS 227.12 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo) kwa kuimarisha Miundombinu ya Elimu; Viwanja vya Michezo;
Ujenzi wa Nyumba za Makaazi; Ujenzi na Ukarabati wa Hospitali ya Rufaa
ya Mnazi Mmoja na Ujenzi wa Hospitali ya Binguni. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 746.19 bilioni zilipangwa kutumika (TZS
609.92 bilioni kutoka Serikalini na TZS 136.27 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo).

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 439.07 bilioni sawa na asilimia 59 ya
lengo la TZS 746.19 bilioni zimepatikana (TZS 334.13 bilioni kutoka Serikalini
na TZS 104.94 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Utekelezaji wa
eneo hili ni kama ifuatavyo:-

a) Programu ya kuimarisha Miundombinu ya Elimu.

Programu hii imeanzishwa mwaka 2017/18 kwa lengo la kuimarisha
Miundombinu ya Sekta ya Elimu ili kuwawezesha wanafunzi kupata elimu bora
yenye viwango na ufanisi. Programu hii inatekelezwa kwa mashirikiano baina
ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2025/2026, programu
imepangiwa jumla ya TZS 439.32 bilioni (TZS 247.65 bilioni kutoka Serikalini
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na TZS 191.67 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha
miezi tisa jumla ya TZS 263.59 bilioni zilipangwa kutumika (TZS 148.59 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 115.01 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

HadikufikiaMachi 2026, jumlayaTZS 199.15 bilioni sawana asilimia 76 yalengo
la TZS 263.59 bilioni (TZS 95.08 bilioni sawa na asilimia 64 kutoka Serikalini
ya lengo la TZS 148.59 bilioni na TZS 104.06 bilioni sawa na asilimia 90 ya
lengo la TZS 115.01 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) zimepatikana
na kutekeleza uandaaji wa michoro ya awali kwa ajili ya kujenga madarasa 21
ya skuli za Msingi na madarasa 16 ya skuli za Sekondari. Tathmini ya awali
kwa ajili ya kubaini skuli 108 zenye uhitaji wa haraka zaidi kwa kuzingatia
hali ya miundombinu, mazingira ya kujifunzia na usalama wa wanafunzi
pamoja na tathmini ya awali ya ukamilishaji madarasa 103 yaliyoanzishwa
kwa nguvu za wananchi zimekamilika . Aidha, utaratibu wa kutafuta maeneo
yatakayojengwa skuli tatu za Elimu Mjumuisho unaendelea na kwa sasa eneo
moja limeshapatikana katika eneo la Langoni Mkoa wa Mjini Magharibi. Vile
vile, uandaaji wa michoro na utafutaji wa maeneo yatakayojengwa karakana za
ufundi zimeshakamilika na maeneo yaliyopatikana ni Bububu, Mtoni Kigomeni,
Abeid Amani Karume, Kwarara, Mwanakwerekwe A, Chumbuni, Forodhani,
Hurumzi, Mikunguni Technical Secondary School, Nyerere, Kwamtipura,
Mahonda, Machui, Bambi, Hassan Khamis Hafidh (Munduli), Langoni na Fuoni
kwa Unguja na kwa upande wa Pemba ni Vitongoji, Ole, Gando, Wete Sekondari,
Kengeja Technical Secondary School, Uweleni, Micheweni na Konde.

Kwa upande wa ujenzi wa dakhalia ya wanafunzi 500 ya wanawake na kuanza
ujenzi wa dakhalia ya wanafunzi 500 ya wanaume katika chuo cha SUZA, kazi
zilizofanyika ni kusafisha eneo, kuchimba kisima na msingi kwa dakhalia ya
wanawake na kuweka umeme eneo la ujenzi wa dakhalia. Aidha, ujenzi wa
jengo la Skuli ya Kilimo, Maabara ya Sayansi ya Kisasa, na utoaji wa taaluma
ya mabhitaji maalum katika Kampasi ya Tunguu umefikia hatua ya utiaji wa
tarazo, kuweka miundombinu ya umeme na maji, upigaji wa plasta na rangi,
ufungaji madirisha ya grill pamoja na kuweka fremu za milango na madirisha
ya alluminium.

Katikauendelezaji waujenzi wa Chuo chalIT Madras, ujenzi huoumeshakamilika
hatua inayoendelea ni ufungaji wa vifaa vya TEHAMA (simu na kamera za
CCTV) sambamba na kuweka ardhi sawa (landscape) katika Dakhalia, pamoja na
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ujenzi wa uwanja wa mpira. Aidha, michoro na BoQ ya jengo la Ofisi ya Baraza
la Mitihani kwa ajili ya Kuanzisha Kituo cha kuchapisha mitihani imekamilika.
Ujenzi wa karakana za Uhandisi Mitambo, Uhandisi ujenzi, Uhandisi magari
katika Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Karume, hatua iliyofikia ni upakaji
wa rangi na ufungaji wa milango na madirisha.

Vile vile, kazi ya kuunganisha Mkonga wa Taifa na skuli, vituo vya ubunifu
wa kisayansi (HUBs) na vituo vya ualimu (TCs) imekamilika, vituo vyote 100
vilivyokusudiwa kuunganishwa na Mkonga wa Taifa vimefikiwa na vinapata
huduma ya mtandao kwa ajili ya kujifunzia na kufundishia.

Kwa upande wa ujenzi wa jengo la Wizara Chake Chake- Pemba hatua iliyofikia
ni kufungwa kwa lift, kuezekwa na kazi ya skimming ya ndani inaendelea na
Ujenzi wa jengo la wizara Unguja unaendelea kwa hatua ya uwekaji wa tufali
ghorofa ya nne na upigaji wa plasta. Kwa upande wa Ukarabati na utanuzi wa
Kituo cha Habari za Elimu Mkoroshoni — Pemba umekamilika na kwa upande
wa Unguja, tathmini ya awali ya ukarabati na utanuzi wa Kituo cha Habari za
Elimu Kwarara imefanyika na kuwasilishwa katika ngazi za maamuzi.

Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kupunguza idadi ya wanafunzi darasani,
kuongezeka kwa kiwango cha ufaulu, kuwa na Mazingira bora ya kusomea na
kufundishia pamoja na kuwa na mkondo mmoja tu wa masomo kwa siku.

b) Mradi wa Kuimarisha Upatikanaji wa Vifaa vya Kujifunzia na
Kufundishia

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha utoaji wa elimu katika ngazi
zote kwa kuwapatia walimu na wanafunzi vifaa vya kujifunzia na kufundishia,
mafunzo ya malimu na matumizi ya TEHAMA. Mradi huu unatekelezwa kwa
kutumia fedha kutoka Serikalini na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka
2025/2026, mradi huu umepangiwa jumlayaTZS 48.15 bilioni (TZS 39.21 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 8.94 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), jumla ya TZS 28.89
bilioni zilipangwa kutumika (TZS 23.52 bilioni kutoka Serikalini na TZS 5.37
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 14.37 bilioni sawa na asilimia 50 ya
lengo la TZS 28.89 bilioni ( TZS 13.49 bilioni kutoka Serikalini na TZS 881.00
milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) zimepatikana na jumla ya skuli
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36 zimepatiwa vifaa, zikiwemo skuli za sekondari 15, skuli za msingi 5 na skuli
za maandalizi 16, magodoro 3,224 yamenunuliwa kwa ajili ya wanafunzi wa
dakhalia 17 za Unguja na Pemba, Skuli 227 za sekondari zimepatiwa vitabu
(1,108,270) vya kidato cha kwanza na cha pili kwa ajili ya mtaala mpya Unguja
na Pemba, skuli 16 za maandalizi zimepatiwa samani, 5 za msingi na 15 za
sekondari, Skuli 33 zimewekewa vifaa vya Maktaba mtandao, Maafisa 10 na
Wakufunzi 50 tayari wamepatiwa mafunzo ya ‘Zanzibar Learning Management
System’ambayo yatawasaidia walimu kuboresha ufundishaji, uratibu wa masomo
na ufuatiliaji wa wanafunzi kwa njia ya kidijitali Unguja na Pemba. Kukamilika
kwa mradi huu kutasaidia utoaji wa elimu katika ngazi zote, kupatikana kwa
walimu wenye uwezo na mbinu madhubuti kufunzia na kufundishia.

¢) Programu ya Uimarishaji wa Viwanja vya Michezo

Programu hii imeanza mwaka 2017/18 ina lengo la kuiwezesha sekta ya michezo
kwa kujenga na kuimarisha miundombinu ya michezo Zanzibar itakayokidhi
viwango vya Kitaifa na Kimataifa. Kwa mwaka 2025/2026, programu
imepangiwa kiasi cha TZS 414.08 bilioni (TZS 413.45 bilioni kutoka Serikalini
na TZS 633.98 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha
miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), jumla ya TZS 248.45 bilioni zilipangwa
kutumika (TZS 248.07 bilioni kutoka Serikalini na TZS 380.39 milioni kutoka
kwa Washirika wa Maendeleo).

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 221.68 bilioni sawa na asilimia 89 ya
lengo la TZS 248.45 bilioni kutoka Serikalini zimepatikana na kuanza kazi ya
ujenzi wa kiwanja kikubwa cha michezo kilichopo Fumba kwa kuweka nguzo
na ujenzi wa majukwaa. Aidha, kwa upande wa viwanja viwili vya mazoezi kazi
zinazoendelea ni usafishaji wa eneo la stadium, Ferry pier, viwanja vya kufanyia
mazoezi, eneo la kuogelea (swimming pool) pamoja na uwekaji ardhi sawa. Vile
vile, eneo la ujenzi wa Hoteli ya kisasa (4 star) kazi ya usafishaji imeshakamilika
kwa ajili ya kuanza kwa hatua za ujenzi. Kwa upande wa ujenzi wa viwanja 17
vya michezo vya Wilaya na Mikoa viwanja nane vimeshakamilika kwa asilimia
100 navyo ni; (Gombani, Maisara, Prizi, Kitope, Kitogani, Mombasa, Mwehe na
Mao ze Dong ) na viwanja tisa ujenzi wake unaendelea na umefikia hatua tofauti
kama ifuatavyo; (Micheweni asilimia 98, Kangani asilimia 96, Unguja Ukuu
asilimia 85, Pangatupu asilimia 85, Pandani asilimia 83, Ukutini asilimia 90,
Kinyikani asilimia 52, Matemwe asilimia 20, na Maruhubi asilimia 5)

Aidha, kwa upande wa ujenzi wa viwanja sita vyenye miundombinu ya michezo
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ya aina nne katika kiwanja kimoja (4 in 1) Unguja na Pemba viwanja hivi ujenzi
wake umekamilika na maeneo yaliyobahatika kujengwa viwanja hivyo ni; Skuli
ya Sekondari Tumbatu, Chuo cha Ufundi wa Amali Mkokotoni na Skuli ya
Sekondari Regeza Mwendo kwa upande wa Unguja na kwa upande wa Pemba
ni Skuli ya Sekondari Mchanga Mdongo, Skuli ya Sekondari Kangani na Chake
Chake. Viwanja hivyo vitahusisha mchezo wa ‘Basketball, Netball, Tennis na
Volleyball kwa kiwanja kimoja na utekelezaji wake umefikia asilimia 55.

Kukamilika kwa programu hii kutapelekea kupatikana kwa fursa za kuwa
mwenyeji wa mashindano makubwa ya kikanda na kimataifa, kuimarisha uwezo
wa vijana kushiriki katika michezo kwa kupata miundombinu bora pamoja na
kuimarisha afya za wananchi kwa ujumla.

d) Programu ya Ujenzi wa Nyumba za Makaazi

Programu hii ina lengo la kujenga nyumba za kisasa na bora ili kukidhi mahitaji
ya makaazi, hasa katika maeneo yenye ongezeko la idadi ya watu na mahitaji ya
nyumba. Programu pia ina lengo la kujenga nyumba za bei nafuu kwa wananchi
wa kipato cha chini na cha kati, ili kupunguza changamoto ya uhaba wa makazi.
Programu imeanza mwaka 2024/25 inatekelezwa kwa fedha za Serikali. Kwa
mwaka 2025/2026, Programu hii imepangiwa jumla ya TZS 300.12 bilioni. Kwa
kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026) programu hii imepangiwa
kutumia jumla ya TZS 180.07 bilioni.

Hadi kufikia Machi 2026, kazi zilizofanyika ni ujenzi wa nyumba za makaazi
Chumbuniambapo jumla yamajengo mawili (2) yapo katika hatua za ukamilishaji,
majengo mawili (2) yapo katika hatua ya ujenzi wa kuta kwa ghorofa zote nne
(4) na majengo mawili (2) yapo katika hatua ya msingi. Kwa upande wa nyumba
za Kisakasaka ujenzi upo katika hatua ya msingi. Aidha Ujenzi wa nyumba
za makaazi na biashara zinazojengwa Mkungu Malofa - Chake Chake ujenzi
unaendelea katika ghorofa ya kwanza na utiaji plasta sehemu ya chini, kwa Wete
na Nyamanzi hatua iliyopo ni kuandaa Michoro na BoQ.

Kukamilika kwa Programu hii kutasaidia kupunguza changamoto ya nyumba
za makaazi kwa wananchi wa Zanzibar, kupatikana kwa makaazi yaliyobora na
salama, kuimarika na kukua kwa miji pamoja na kuongezeka kwa mapato ya
Serikali.
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e) Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Hospitali ya Rufaa ya Mnazi
Mmoja

Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma katika Hospitali ya Mnazi Mmoja
kwa kuimarisha miundombinu ya utoaji wa huduma za afya na ununuzi wa vifaa
tiba vya kisasa. Kupitia mradi huu Serikali imepanga kufanya ukarabati mkubwa
katika hospitali ya Mnazi Mmoja ili kuiwezesha kutoa huduma zenye kukidhi
mahitaji. Mradi umeanza mwaka 2021/2022, Kwa mwaka 2025/2026, Mradi
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 24.40 bilioni (TZS 14.40 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 10.00 bilioni kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha
Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 14.64 bilioni zilipangwa kutumika
(TZS 8.64 bilioni kutoka Serikalini na TZS 6.00 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo).

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 2.31 bilioni sawa na asilimia 16 ya
lengo la TZS 14.64 bilioni kutoka Serikalini zimepatikana na kazi ya kumpata
Mkandarasi wa mradi ambae ni China Jiaxi International Economic and Technical
Co-Operational Engineering Company Limited imefanyika. Kazi zinazoendelea
ni ubomoaji wa majengo yaliyopo katika maeneo ya mradi na uhamishaji wa
vifaa.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kutoa huduma bora za kimatibabu ya
kibingwa kwa wagonjwa wote watakaopata rufaa kutoka hospitali nyengine
zilizopo Zanzibar.

f) Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Binguni.

Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma za afya katika ngazi ya rufaa na
kuimarisha miundombinu ya kufundishia taaluma za Afya. Mradi huu umeanza
mwaka 2023/2024, Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla
ya TZS 17.56 bilioni (TZS 1.70 bilioni kutoka Serikalini na TZS 15.86 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026 jumla ya TZS 10.54 bilioni zilipangwa kutumika (TZS 1.02 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 9.52 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 1.56 bilioni zimepatikana kutoka
Serikalini sawa na asilimia 15 kwa ajili ya kulipa kampuni ya Norplan Tanzania
Ltd kwa Usimamzi wa Mradi (PIU). Mchakato wa kumtafuta mshauri elekezi
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unaendelea ambapo jumla ya kampuni nne zimefanyiwa tathmini na ripoti ya
tathmini imeshatumwa kwa Mfadhili kwa kupata uthibitisho ili kuendelea na
hatua zinazofuata.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuimarisha huduma za kibobezi za afya
katika ngazi ya rufaa na kuimarisha miundombinu ya kufundishia taaluma za
Afya.

V) Kuimarisha Utawala Bora na Uhimilivu

Kwa mwaka 2025/2026 eneo hili limepangiwa kutekeleza miradi ya maendeleo
ambayo itagharimu jumla ya TZS 43.3 bilioni kutoka Serikalini kwa kuimarisha
Ulinzi na Usalama; kujenga Mahakama za Wilaya na Mikoa na kufanya shughuli
za Uhifadhi wa Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 152.19 bilioni zilipangwa kutumika kutoka
Serikalini.

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 121.25 bilioni sawa na asilimia 80 ya
lengo la TZS 152.19 bilioni kutoka Serikalini zimepatikana. Utekelezaji wa
eneo hili ni kama ifuatavyo:-

a) Mradi wa Kuimarisha Ulinzi na Usalama.

Mradi huu una lengo la kuimarisha usalama wa jamii kwa kuhakikisha utekelezaji
mzuri wa mikakati ya ulinzi na usalama na kuwa na miundombinu ya kisasa
ya ulinzi na usalama ikiwemo uwekaji wa mifumo na vifaa vya kisasa vya
ulinzi ili kulinda wananchi na mali zao dhidi ya uhalifu na viashiria hatarishi.
Kwa mwaka 2025/2026 mradi umepangiwa kiasi cha TZS 25.75 bilioni kutoka
Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 15.45
bilioni zilipangwa kutumika.

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 4.83 bilioni sawa na asilimia 31
zilipatikana kutoka Serikalini na kazi zilizofanyika ni kufanya vipimo vya
udongo katika maeneo manne yanayotarajiwa kujengwa vituo vya CCTV Unguja
na Pemba na vituo hivyo vimeshakabidhiwa kwa mkandarasi kwaajili ya kuanza
yjenzi. Kazi ya matengenezo kwa kufanya urejeshaji wa mfumo wa kamera
za CCTYV inaendelea katika maeneo ya Mji Mkongwe, Michenzani, Kariakoo
Mlandege na Biziredi na tayari kamera zimeanza kufanya kazi. Aidha, Mkataba
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wa Ununuzi wa vifaa vya Idara Maalum umeshawasilishwa Wizara ya Fedha
na Mipango kwa ajili ya kupata idhini ya kusainiwa, taratibu za maombi ya
Fedha zimeshakamilika kwa ajili ya kuimarisha miundombinu ya mawasiliano
ya ulinzi katika Idara Maalum za SMZ.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuimarisha utawala bora, Ulinzi
na Usalama, kuongezeka kwa Amani na Utulivu iliopo nchini, pamoja na
kuongezeka mapato ya Serikali,Watalii ,ajira na kipato kwa wananchi.

b) Mradi wa Ujenzi wa Mahakama za Wilaya na Mikoa

Mradi huu ni wa miaka mitano (5) na umeanza mwaka 2022/23. Lengo ni kuwana
Mahkama za kisasa zenye mazingira mazuri pamoja na kuongeza ufanisi katika
utoaji wa huduma za kisheria na kuhakikisha upatikanaji wa haki. Kwa mwaka
2025/26, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 13.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa
kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 7.8 bilioni
zilipangwa kutumika.

Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 7.66 bilioni sawa na asilimia 98 ya
lengo la TZS 7.8 bilioni kutoka Serikalini zimepatikana na kuendeleza ujenzi
wa Mahkama za Pemba ambapo Mahakama ya Mkoa wa Kaskazini, katika eneo
la kinyasini kazi za ufungaji wa lift mbili, uwekaji wa suspended celling katika
ghorofa ya pili ya jengo, ujenzi wa mitaro ya maji ya mvua kwa upande wa nje
na skimming kwa kuta zimekamilika. Kazi zinazoendelea ni uungaji wa huduma
(maji, umeme na tehama) na kufanya kazi za nje (land scape) na utiaji wa
milango . Ujenzi huu umefikia asilimia 88. Kwa upande wa Mahakama ya Mkoa
wa Kusini Pemba katika eneo la Changaweni kazi zinazoendelea ni ufungaji
wa vifaa vya kuzuia mawimbi ya sauti (sound proof), ujenzi unaendelea kwa
uwekaji wa balcon uwekaji wa vyuma katika ukuta wa fensi na mageti, pamoja
na kazi za umeme (fitting). Ujenzi huu umefikia asilimia 88 ya utekelezaji wake.
Mahakama ya Wilaya ya Micheweni katika eneo la Konde ujenzi upo katika
hatua za uvutaji wa nyaya za umeme, uwekaji wa viyoyozi vya ukutani, uwekaji
wa milango, utiaji wa vioo katika sehemu ya mapokezi, ujenzi wa vyumba
visivyotoa sauti, na utiaji wa balcon. Kuweka sawa ardhi, ujenzi wa sehemu za
bustani, upakaji rangi pamoja na uwekaji wa miundombinu ya maji taka katika
eneo la jengo na miundombinu ya TEHAMA na maji umekamilika. Ujenzi
umefikia asilimia 88 ya utekelezaji wake. Aidha, samani kwa majengo yote ya
Mahakama Unguja na Pemba zimeshanunuliwa na zimeshaanza kutumika.
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Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuwepo kwa ufanisi zaidi katika utoaji
wa huduma za kisheria pamoja na upatikanaji wa haki kwa wananchi.

¢) Mradi wa Uhifadhi wa Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi.

Mradi una lengo la kutathmini na kusaidia kupunguza athari za maeneo
yaliyohatarini kutokana na mabadiliko ya tabianchi na kuchukua hatua mahsusi
za kudhibiti na kuhimili mabadiliko ya tabianchi katika ukanda wa pwani. Mradi
umeanza mwaka 2022/23, kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya
TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi
Machi 2026,) jumla ya TZS 2.7 bilioni zilipangwa kutumika.

Hadi kufikia Machi 2026, hakuna fedha zilizopatikana. Tathmini ya hali halisi ya
maeneo yaliyoathirika na mabadiliko ya tabianchi imefanyika katika maeneo 35
kwa kutumia pesa za matumizi ya kawaida (recurrent). Tathmini hiyo ilifanyika
katika maeneo tofauti kwa shehia nne (4) za Pemba ( Kangani, Kukuu, Mjimbini,
Kengeja na Kendwa) . Maeneo hayo ni kama, Fufuni, Maweni, Ngezi, Kukuu
bandarini, Makunge, Kokoni kubwa na ndogo, Mkunguni, Takawani, Pangani na
Chafyani.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kupunguza athari za maeneo yaliyo
hatarini kutokana na mabadiliko ya tabianchi, kudhibiti na kuhimili mabadiliko
ya tabianchi katika ukanda wa pwani.
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SURA YA KUMI NA MOJA

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO KWA WIZARA KWA
KIPINDI CHA JULAI 2025 HADI MACHI 2026

11.1 Utangulizi

Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2025/26 ni mpango wa tano wa utekelezaji
wa Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP 2021-2026) pamoja na Dira ya
Maendeleo ya Zanzibar ya 2050. Mpango huo ulipanga kutekeleza programu na
miradi ya maendeleo 97. Kwa mwaka wa fedha 2025/2026, Serikali imepanga
kutumia jumla ya TZS 4,539.64 bilioni kwa kutekeleza shughuli za maendeleo
ambapo ni ongezeko la TZS 1,276.57 bilioni sawa na asilimia 39 ikilinganishwa
na Bajeti yote ya Maendeleo ya mwaka 2024/25 ya TZS 3,263.07 bilioni. Kati ya
fedha hizi (TZS 4,539.64 bilioni), TZS 3,231.40 bilioni kwa ajili ya Serikali Kuu
ambapo Serikali ilielekeza kutumia TZS 2,411.00 bilioni kugharamia programu
na miradi ya kimkakati na TZS 820.40 bilioni kwa miradi mengineyo. Aidha,
kiasi cha TZS 1,308.24 bilioni zilipangwa kutoka kwa Washirika wa Maendeleo
(TZS 864.72 bilioni kwa kugharamia miradi ya kimkakati na TZS 443.52 bilioni
kwa miradi mengineyo ) ikiwa TZS 962.74 bilioni ni mikopo na TZS 345.50
bilioni ni ruzuku sawa na asilimia 28.82 ya bajeti ya maendeleo.

Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025— Machi 2026), Serikali imepanga
kutumia jumla ya TZS 2,723.78 bilioni ya fedha iliyopangwa kutumika kwa ajili
ya Serikali kuu kwa kutekelezwa Programu na Miradi ya Maendeleo ambayo ni
ongezeko la asilimia 52 ukilinganisha na mpango wa mwaka 2024/2025. Kati
ya fedha hizo, Serikali ilipanga kutumia TZS 1,938.84 bilioni sawa na asilimia
71 ya bajeti ya Maendeleo kutoka fedha za ndani na TZS 784.94 bilioni sawa
na asilimia 29 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kati ya fedha hizo (TZS
2,723.78 bilioni), TZS 1,965.43 bilioni zilipangwa kugharamia Programu na
Miradi ya Kimkakati na yenye dhima na TZS 758.4 bilioni zilipangwa kutumika
kwa Programu na Miradi mengineyo. Sura hii inaeleza Utekelezaji wa Programu
na Miradi ya Maendeleo kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 kwa kila
Wizara.

179



11.2 UTEKELEZAJI WA PROGRAMU NA MIRADI YA MAENDELEO
KWA KIPINDI CHA JULAI 2025 HADI MACHI 2026 KWA KILA
WIZARA

Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, matumizi ya utekelezaji wa Miradi
ya Maendeleo yamefikia jumla ya TZS 1,943.31 bilioni sawa na asilimia 71 ya
lengo la TZS 2,723.78 bilioni. Kati ya Fedha hizo TZS 1,451.56 bilioni sawa na
asilimia 75 ya lengo la TZS 1,938.84 bilioni ni kutoka Serikalini na TZS 491.75
bilioni sawa na asilimia 63 ya lengo la TZS 784.94 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo. Sehemu hii inaeleza Utekelezaji wa Programu na Miradi ya
Maendeleo kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 kwa kila Wizara kama
ifuatavyo;

11.2.1 Ofisi ya Rais Ikulu

Ofisi ya Rais Ikulu ina jukumu la kusimamia majukumu ya kikatiba na kisheria
ya Baraza la Mapinduzi ili kuhakikisha jamii inapata uelewa juu ya utekelezaji
wa Mipango ya Maendeleo na sera zinazotekelezwa na Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Kwa mwaka 2025/2026, Ofisi ya Rais
Ikulu imepanga kutekeleza Miradi mitatu ya Maendeleo kwa gharama ya TZS
8.70 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi
2026), Ofisi ya Rais Ikulu imepanga kutumia jumla ya TZS 5.22 bilioni kutoka
Serikalini na imetekeleza Miradi kama ifuatavyo: -

a. Mradi wa Kuimarisha Majengo ya Ikulu

Mradi una lengo la kuimarisha majengo ya Ikulu ili kuwa na mazingira mazuri
ya makaazi na mandhari za kupendeza kwa viongozi wa Serikali. Kwa mwaka
2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 6.00 bilioni kutoka
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), mradi
ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 3.6 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla
ya TZS 500 milioni zimepatikana kutoka Serikalini sawa na asilimia 14 na
kutekeleza shughuli zifuatazo: -
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Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji Asilimia  ya | Maelezo

Iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Ujenzi wa Ikulu | Asilimia ya | 100 100 100 Shughuli zilizotekelezwa ni

ndogo liaborn Dar | wjenzi iliyofikiwa Upakaji wa rangi majengo ya

es salam Ikulu, uwekaji wa Paving
Stone, Curb Stone kwenye
eneo lote lilopangwa na
kutengeneza eneo la slabu

Ujenzi wa Ikulu | Asilimia ya | 100 100 100 Shughuli zilizotekelezwa ni

Dodoma ujenzi iliyofikiwa Upakaji wa rangi majengo ya

Ikulu, ukarabati wa vyoo vya
wafanya kazi na ujenzi wa
choo kipya cha  walinzi
wanawake, kuongeza urefu
wa ukuta wa fensi,

b. Mradi wa Uimarishaji wa Mfumo wa Ulinzi na Usalama
katika Majengo ya Ikulu na Makaazi ya Mheshimiwa Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mifumo ya ulinzi na usalama
katika majengo ya Ikulu na makaazi ya Mheshimiwa Raisi wa Zanzibar kwa
kuweka miundombinu ya mifumo iliyo imara katika makaazi hayo. Kwa
mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 2 bilioni kutoka
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), mradi huu
ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 1.2 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla
ya TZS 727.33 milioni zimepatikana kutoka Serikalini sawa na asilimia 61 na
kutekeleza shughuli ifuatayo: -

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji| Asilimia ya | Maelezo

Iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Uwekaji wa | Asilimia ya | 100 100 100 Ujenzi wa ukuta wa nyuma wa
mfumo mpya wa | uwekaji wa Ikulu umeongezwa, ufungaji wa
kamera katika | kamera kamera pamoja na utoaji wa
ikulu ndogo ya | iliyofikiwa mafunzo ya utumiaji wa kamera
Dodoma kwa watumiaji umefanyika.

11.2.1.1 Taasisi ya Rais ya Ufuatiliaji na Usimamizi wa Utekelezaji wa
Majukumu ya Serikali.

Taasisi hii imeanzishwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa lengo la
kusaidia na kusimamia utekelezaji wa vipaumbele vya Rais ili kuhakikisha
vinatekelezwa kwa viwango vilivyokusudiwa. Taasisi hii inafuatilia utendaji na
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uwajibikaji, na inarahisisha mawasiliano kati ya viongozi wa Serikali pamoja na
kuripoti kwa Mheshimiwa Rais. Kwa mwaka 2025/2026, Taasisi hii imepanga
kutekeleza programu moja ya maendeleo iiliyopangiwa kugharimu jumla ya
TZS 1.32 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi
tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), tasisi hii imepanga kutumia jumla ya TZS
793.80 milioni na imetekeleza Miradi kama ifuatavyo: -
a. Programu shirikishi ya Maendeleo kwa Makuzi ya Awali ya

Mtoto Zanzibar (Early Childhood Development (ECD) Program)
Programu hii ina lengo la kuhakikisha kuwa watoto wapatao 276,739 wa Zanzibar
wanapata huduma za malezi bora kupitia utekelezaji wa Programu Shirikishi ya
Malezi na Makuzi ya Awali ya Mtoto (ZM-ECDP) kwa kuzingatia afya, lishe,
elimu ya awali na ulinzi. Kwa mwaka 2025/2026, programu hii imepangiwa
jumla ya TZS 1.32 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi
cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa kutumia
jumla ya TZS 793.8 milioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 305.13
milioni kutoka washirika wa maendeleo sawa na asilimia 38 na kutekeleza
shughuli zifuatazo: -

Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Kukamilisha Moduli ya | Asilimia ya | 100 95 95 Tayari moduli ya ECD
“ECD” ambayo inakwenda | moduli ilikamilishwa na imeanza
kujumuishwa katika Mtaala wa | iliyokamilis kutumika katika kufundisha
wahudumu wa afya ngazi ya | hwa wahudumu wa afya ngazi ya
jamii (CHW) kwa upande wa jamii.

malezi na makuzi ya awali ya
Mtoto (ECD).

Kutoa mafunzo yanayohusiana | Idadi ya | 1146 1031 90 Jumla ya watoa huduma 1031
na “ECD” kwa watoa huduma | watoa walipatiwa mafunzo (wanaume
za afya 1200 wa ngazi ya jamii | huduma ni 115 na Wanawake ni 916).
Unguja na Pemba; waliopatiwa
mafunzo
Kuandaa Programu/Mpango | Asilimia ya | 100 90 90 Programu/Mpango wa malezi
wa Malezi na Makuzi ya Awali uandaaji wa upo katika hatua za mwisho
ya Mtoto — Zanzibar; programu ambao unatarajiwa kuanza
iliyofikia rasmi utekelezaji katika mwaka
wa fedha 2026/2027
Kutoa mafunzo kwa waandishi | Idadi ya | 30 30 100 Waandishi wa  habari 30
wa Habari vinara unguja na | wanahabari wamepatiwa mafunzo na
Pemba waliopatiwa wanayatumia mafunzo hayo
mafunzo kueliisha jamii
Kuandaa mpango wa utetezi | Asilimia ya | 100 100 100 Mpango wa utetezi
(advocacy plan) kwa upande | maandalizi umekamilika na umezinduliwa
wa “ECD” na kuifanyia kazi; iliyofikia na mheshimiwa Mke wa Rais
wa zanzibar, msarifu na

mwenyekiti wa zanzibar maisha
bora foundation

Kutoa mafunzo ya kujenga | Idadi ya | 30 30 100 Mafunzo haya yanaweza
uelewa  kuhusu programu | wajumbe kusaidia waheshimiwa katika
jumuishi ya malezi na makuzi | waliopatiwa kuitetea na kuipeleka mbele
ya awali ya mtoto kwa umoja | mafunzo agenda ya ECD nchini.

wa wajumbe wa baraza la

wawakilishi wanawake

Zanzibar (UWAWAZA) na
kamati ya ustawi wa jamii

Ujenzi wa kituo cha watoto | Asilimia ya | 100 20 20 Hatua za awali za ujenzi

katika soko la | ujenzi zinaendelea ambapo tathmini ya

mwanakwerekwe, hospitali na iliyofikiwa awali juu ya huduma rafiki za

jamii kwa ajili ya huduma ACD zimefanyika na

rafiki za ECD. kwa mashirikiano na save the
children kwa msaada wa stanbic
bank.
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11.2.2 Ofisi ya Rais- Kazi, Uchumi na Uwekezaji

Ofisi hii ina jukumu la kuimarisha hali ya kijamii na kiuchumi ya wananchi
wa Zanzibar kwa kutoa na kutumia fursa za kiuchumi zilizopo na zitakazokuja,
kushajihisha utamaduni na uwezo wa ujasiriamali, kukuza uwekezaji wa ndani
na nje, upatikanaji wa kazi za staha zenye kuzingatia Sheria na viwango vya kazi.
Kwa mwaka wa fedha 2025/2026, Ofisi imepanga kutekeleza programu moja ya
maendeleo iiliyopangiwa jumla ya TZS 15.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa
kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), Ofisi imepanga kutumia
jumla ya TZS 9.00 bilioni kutoka Serikalini na imetekeleza Programu kama
ifuatavyo: -

a. Programu ya Uimarishaji wa Maeneo Huru ya Uwekezaji

Programu hii imeanzishwa mwaka 2021/2022 na inatarajiwa kukamilika
mwaka 2025/2026. Programu ina lengo la kukuza maeneo huru ya uwekezaji
kwa kuimarisha miundombinu ya barabara, maji, umeme na mawasiliano katika
maeneo yote yaliyoainishwa kwa uwekezaji ili kuwavutia wawekezaji wa ndani
na nje ya nchi. Kwa mwaka 2025/2026, Programu imepangiwa kutumia jumla
ya TZS 15.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025
hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 9 bilioni. Had1i
kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 3.29 bilioni sawa na asilimia 37 zimeingizwa
kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha Utekelezaji Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Ujenzi wa | Asilimia ya ujenzi | 100 18 18 Tathmini ya gharama za ujenzi
barabara za Zone | iliyofikia. wa miundombinu ya maji na
B Micheweni umeme pamoja na michoro na

BoQ kwa ajili ya ujenzi wa
maghala zimefanyika na hatua
inayofuata ni kutafuta Mbia

atakaeshrikiana na ZIPA katika

kujenga maghala hayo.
Upelekaji wa | Asilimia ya ujenzi | 100 15 15 Tathmini ya fidia katika maeneo
miundombinu ya | wa miundombinu ya ujenzi imefanyika ambapo
barabara, maji na | iliyofikiwa wananchi 700 watakaoathirika
umeme katika na ujenzi wametambuliwa na
eneo la uwekezaji taratibu za malipo zinaendelea
la Fumba katika maeneo ya (Sport City, IT

Madrasa, Dimani Ndambani na
eneo la ujenzi wa ukumbi wa
Mikutano). Aidha, Ujenzi wa
barabara kilomita 8 unaendelea
katika enco la fumba

183



11.2.2.1. Wakala wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Zanzibar

Taasisi hii imeanzishwa kwa lengo la kuweka mazingira wezeshi ya kuwawezesha
wananchi kiuchumi ili kuongeza ajira kwa vijana na wajasiriamali, pamoja na
kuongeza uzalishaji na upatikanaji wa masoko ya bidhaa kwa wafanyabiashara
nchini. Kwa mwaka 2025/2026, Taasisi imepanga kutekeleza miradi miwili ya
maendeleo kwa gharama ya TZS 10.60 bilioni (TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini
na TZS 6.10 billioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha
miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), Wakala wa Uwezeshaji wananchi
kiuchumi imepanga kutumia jumla ya TZS 6.36 bilioni kutoka Serikalini na
imetekeleza Miradi kama ifuatavyo: -

a) Mradi wa kuwasaidia Wajasiriamali Wadogowadogo, Wakati
na Wakubwa.

Mradi huu una lengo la kuwawezesha wajasiriamali Wadogo, Wakati na
Wakubwa kwa kuwapatia mikopo itakayowasaidia kuongeza mitaji yao ili
waweze kujitegemea. Mradi unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar na Serikali ya Abudhabi kupitia Mfuko wa Khalifa
(Khalifa Fund). Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kutumia jumla
ya TZS 9.60 bilioni (TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 5.10 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025
hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 5.76 bilioni.
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 5.23 bilioni zimepatikana na kutekeleza
shughuli zifuatazo: -

Shughuli Iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kutoa mikopo kwa | Idadi ya | 250 63 25 Jumla ya wajasiriamali 63
wajasiriamali, wajasiriamali (wanaume 38 na wanawake
wazalishaji wadogo, | Waliopatiwa 25) wamepatiwa mikopo
wakati nawakubwa. | mikopo kutoka Mfuko wa Khalifa
Idadi ya mikopo | 25 12 48 fund na jumla ya mikopo 12
iliyotolewa imetolewa kwa
wajasiriamali
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11.2.3 Ofisi ya Rais- Fedha na Mipango

Ofisi ya Rais - Fedha na Mipango ina jukumu la kutafuta, kudhibiti na kusimamia
rasilimali fedha ili kuwezesha maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa jamii.
Ofisi pia ina jukumu la kusimamia ukusanyaji wa mapato kutokana na kodi,
ushuru na vyanzo vingine pamoja na kudhibiti Taasisi za kifedha zikiwemo
benki kuweka utulivu wa kifedha na usalama wa amana za wananchi. Ofisi
hii inawajibu wa kuandaa na kutekeleza sera za kifedha zinazochochea ukuaji
wa Uchumi, kuimarisha mzunguko wa fedha na kudhibiti kasi ya mfumko
wa bei kwa kushirikiana na Benki Kuu ya Tanzania. Kwa mwaka 2025/2026,
Ofisi imepangiwa kiasi cha TZS 686.27 bilioni (TZS 649.10 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 37.17 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) kwa ajili
ya kutekeleza programu tatu na mradi mmoja wa maendeleo. Kwa kipindi cha
miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), Wizara imepanga kutumia jumla ya
TZS 411.76 bilioni na imetekeleza Programu na Miradi kama ifuatavyo: -

i. Programu ya Ujenzi wa Ofisi za Serikali Zanzibar

Programu hii ina lengo la kujenga na kukarabati majengo ya Ofisi za Serikali
ili kuhakikisha kuwa utendaji kazi wa Taasisi na Idara za Serikali unakuwa
bora, na pia kuweka mazingira mazuri ya kazi kwa wafanyakazi Serikalini
yanayokwenda sambamba na utoaji huduma nzuri kwa wananchi. Programu
inajumuisha ujenzi wa Ofisi mpya za Serikali katika maeneo yaliyotengwa ili
kuhakikisha huduma za Serikali zinapatikana karibu na wananchi pamoja na
kuimarisha majengo ya zamani ili yawe na usalama na kuendelea kutoa huduma.
Kwa mwaka 2025/2026, programu imepangiwa jumla ya TZS 126.30 bilioni
kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 - Machi 2026), mradi
huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 75.78 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026,
jumla ya TZS 72.94 bilioni zimepatikana sawa na asilimia 96.3 na kutekeleza
shughuli zifuatazo:-
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Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kukamilisha ujenzi Asilimia ya ujenzi | 100 40 40 i)Jengo la Ofisi: Umwagaji wa jamvi la
wa Taasisi za Serikali wa  Taasisi ya ghorofa ya kwanza umeshakamilika
ikiwemo Mamlaka | Mamlaka ya kuzuia matayarisho ya kuendelea na ujenzi wa
ya Kuzuia Rushwa na Rusl}wa na ghorofa ya pili yanaendelea
Uhujumu wa Uhﬁjum?r f‘k'wa ii)Jengo la Mikutano:
Uchumi, Shirika la Uchumi iliyofikia Msingi wa jengo hili umeshakamilika
Magazeti, Ofisi ya matayarisho ya kusimamisha nguzo
Nyaraka, yanaendelea
Mkurugenzi wa sev
Mkahawa:
Mashtaka na Chuo 111? 'a awa .
cha Utawala wa Ujenzi upo katika hatua ya kuezeka
Umma (IPA); Jengo la mahojiano: Ujenzi upo katika
hatua ya kumalizia
Asilimia ya ujenzi | 100 86 86 Utekelezaji wa Mradi huu umefikia 80%
wa Ofisi ya Shirika kwa jengo la Ofisi, Nyumba za
la Magazeti wafanyakazi 95%, Jengo la Kiwanda 75
iliyofikia %, Jengo la Msikiti 95%, Kazi
zilizobakia 14%.
Asilimia ya ujenzi | 100 73 73 Kazi za Kuweka milango, kuweka ngazi
wa Ofisi ya na kupiga plasta zinaendelea.
Nyaraka iliyofikia.
Asilimia ya ujenzi | 100 100 100
wa Ofisi ya
Mkurugenzi wa
Mashtaka iliyofikia
Kuanza ujenzi wa | Asilimia ya ujenzi | 100 10 10 Michoro imeshaandaliwa na
Taasisi za Serikali wa Ofisi ya Baraza Mkandarasi ameshapatikana ambae ni
ikiwemo Baraza la | la Wawakilishi CRJE kwa sasa taratibu za kuwalipa
Wawakilishi, iliyofikia fidia waathirika zinaendelea
Mamlaka ya Serikali | Asilimia ya ujenzi | 100 5 5 Michoro tayari imeshaandaliwa na kwa
Mtandao, Ofisi za | wa Ofisi za Wakuu sasa hatua ya kumtafuta Mkandarasi
Wakuu wa Mikoa na | wa  Mikoa na inaendelea
Wilaya, Ofisi _ya | Wilaya iliyofikia
Usalamaovtya' . Asilimia ya Ujenzi | 100 27 27 Mkandarasi ameshapatikana ambae ni
;a <h st Y& |\ ga  Ofisi ya HITAJI COMPANY LIMITED na kwa
Uamls };en é ali .}_’a Usalama wa sasa wanaendelea na utafutaji wa vibali,
tumishi Serikalint; Serikali iliyofikia ukamilishaji wa michoro ya usanifu, na
uthibitisho wa Nyaraka za mikataba.
Asilimia ya Ujenzi | 100 27 27 Hati ya Umiliki wa Ardhi
wa Ofisi ya Tume imeshapatikana michoro ya ujenzi
ya Utumishi imeshaandaliwa na mkandarasi
Serikalini iliyofikia alieshinda mradi huo ni SCENIC
CONSTRUCTION AND
CONSULTANCY LTD. Hatua zinazo
endelea ni kukamilika kwa taratibu za
kiutendaji na kuanza kwa ujenzi.
Asilimia ya Ujenzi | 100 25 25 Ujenzi unaendelea ambapo hatua iliopo
wa Ofisi ya Chuo ni ya kurejesha kifusi (backfilling) ili
cha Utawala wa kuimarisha msingi wa jengo na kuzuia
Umma iliyofikia mmong’onyoko na mipasuko kutokana
na asili ya ardhi ya eneo la ujenzi.
Asilimia ya Ujenzi | 100 11 11 Mshauri elekezi wa mradi ni Mhandisi

Kuanza ujenzi wa

Mji  wa  Serikali
kattka eneo la
Kisakasaka

iliyofikiwa.

Consultancy limited na Mkandarasi
CRJE GROUPLTD. ameshakabidhiwa
eneo la ujenzi Michoro ya ujenzi imesha
andaliwa na waathirika wa mradi huo
tayari wameshapatiwa stahiki zao na
taratibu za kuanza ujenzi zinaendelea

186




il Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar (BIG-Z)

Programu hii inalenga kuimarisha miundombinu, huduma za msingi pamoja na
kuimarisha haiba ya Miji ya Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026, programu hii
imepangiwa jumla ya TZS 32.50 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.
Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa
kutumia jumla ya TZS 19.5 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS
53.99 bilioni zimepatikana sawa na asilimia 277 kutoka kwa washirika wa
maendeleo na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Kiashiria Shabaha Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Tliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kujenga vituo viwili Asilimia ya ujenzi | 100 2 2 Jumla ya wazabuni 6 waliwasilisha
vya kusafirishia taka iliyofikiwa maombi, tathmini ya kumpata
na vizimba 125 vya Mkandarasi imekamilika.
kukusanyia taka kwa Idadi ya vizimba | 125 2 2 Mradi umeshapata wakandarasi wawili
Unguja na Pemba vya  kukusanyia ambao ni,

taka OKRA (Z) Construction Company

Limited kutoka Zanzibar, ambaye
atajenga jumla ya vizimba 38 kwa
upande wa Pemba na kampuni ya
Faster (FST) Company Limited ya
Zanzibar ambaye atajenga jumla ya
vizimba 73 kwa upande wa Unguja.
Kwa sasa wakandarasi hao tayari
wameshakabidhiwa maeneo ya mradi
(site possesions), aidha wakandarasi
wamepatiwa maeneo ya kuweka kambi
zao (site camps). Kwa upande wa
Unguja kambi ya mkandarasi ipo eneo
la Pwani Mchangani Kaskazini Unguja
na Eneo la Kilimani Campsite(Botanic
Garden), na upande wa Pemba enco la
cha Vitongoji eneo la Chuo Kikuu
Huria Tanzania.

Kuendeleza maeneo Asilimia ya kazi | 100 5 5 Mradi umetangaza zabuni mnamo
ya utalii katika vijiji iliyofikiwa tarehe 26 Febuari 2026 kwa ujenzi wa
vya Nungwi, Chwaka Nungwi maeneo mawili(Chwaka na
na Makunduchi - Asilimia ya kazi | 100 5 5 l_\/lakund_u_chi) Tatmir}i ya wakandarasi
Unguja iliofikiwa Chwaka imekamilika kwa ujenzi wa maeneo
mawili(Chwaka na Makunduchi)
Asilimia ya kazi | 100 5 5
iliyokiwa
Makunduchi
Kuzijengea uwezo Idadi ya maafisa | 97 116 113 Jumla ya Watumishi 116 wamepatiwa
Taasisi za Serikali waliojengewa mafunzo katika fani mbali mbali
zinazosimamia uwezo. zikiwemo: uchambuzi wa kodi na
maendeleo ya Miji usimamizi wa fedha za miradi.
kwa kuwapatia
watendaji  mafunzo
ya muda mfupi
pamoja na ununuzi
wa vitendea kazi;
Kuandaa Mpango Asilimia ya | 100 65 65 Ripoti ya hali halisi ya kisiwa cha
Mkuu wa Maendeleo uandaaji wa pemba (Situational Analysis and
ya Kijiografia kwa mpango iliyofikia Diagnostic report) na Dhana ya
kisiwa cha Pemba Mpango Mkuu wa Matumizi ya Ardhi

( Master Plan Concept)
zimeshakamilika . Mshauri elekezi
anaendelea uandaaji wa Mipango ya
kimaeneo(special area and land use
plan) katika maeneo mbali mbali ya
kisiwa cha Pemba.
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Kuandaa Mfumo wa
Utambuzi wa Taarifa
za Kijiografia

Asilimia ya
uandaaji wa
mfumo
uliyofikiwa

100

80 80

Ripoti ya usanifu wa mfumo (System
design and deployment report)
imeshaandaliwa

Mshauri elekezi amekamilisha kutoa
mafunzo kwa watendaji wa serikali
(MDAs na LGAs) kwa upande wa
Unguja na Pemba. Mafunzo haya
yanalenga kuwapa uelewa wa masuala
ya ukusanyaji na uchakataji wa taarifa
zinazohitajika katika kusimamia na
kuendeleza matumizi endelevu ya
Mfumo huo. Shughuli inayoendelea
sasa ni kuunganisha mfumo wa SDI na
mifumo mengine ya Serikali ikiwemo
ZANMALIPO.

Kuandaa Kanuni za
ujenzi Zanzibar

Asilimia ya
uwandaaji  wa
kanuni iliyofikiwa

100

Mshauri Elekezi tayari
ameshawasilisha ripoti ya
awali(inception report) na tayari
imeshapitiwa na wadau na kupata
maoni (comments). Kazi inayoendelea
ni kufanya tathmini ya kina ya mradi
(Situation Analysis) ambapo amepitia
wadau kwa Unguja na anaendelea na
zoezi hili kwa kisiwa cha Pemba.

Kununua gari za taka
26 (11 ya kushindilia
taka na 15 ya
kuchukulia taka) kwa
ajili ya usafi wa myji;

Asilimia ya
ununuzi wa gari za
taka uliofikiwa

100

30 30

Utengezaji wa gari za taka unaendelea
chini ya kampuni ya Gansu
Construction  Investment  Heavy
Industry Technology Co Ltd kutoka
China na mwishoni mwa mwezi wa
Aprili timu ya wataalamu wa mradi
itakagua maendeleo ya utengenezaji
wa gari hizo

Ujenzi wa mradi
salama wa watembea
kwa miguu katika
enco la  Mj
Mkongwe.

Asilimia ya ujenzi
iliyofikiwa

100

Hatva za kumpata Mkandarasi
zimeshakamilika.
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ili.  Programu ya Mageuzi katika Usimamizi wa Fedha (PFMRP — VI)

Programu hii ina lengo la kuimarisha usimamizi wa fedha za umma katika utoaji
wa huduma kwa wananchi. Kwa mwaka 2025/2026, programu imepangiwa
jumla ya TZS 4.75 bilioni (TZS 350 milioni kutoka Serikalini na TZS 4.40
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai
2025 hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 2.85
bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 350 milioni sawa na asilimia 12
zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kufanya mapitio Idadi ya Sera | 1 1 100 Sera ya Manunuzi ipo katika hatua
ya Sheria, Sera na zitlizofanyiw za mwisho, ikisubiri
Kanuni a mapitio kuwasilishwa katika Kamati ya
zinazohusiana na Makatibu Wakuu kwa ajili ya
mapato, matumizi, kujadiliwa na kuidhinishwa
udhibiti na ukaguzi
Idadi ya |2 1 50 Kanuni ya ZIAAT tayari
kanuni imefanyiwa mapitio, na kwa sasa
zilizofanyiwa ipo katika hatua ya kutafsiriwa
mapitio kwa lugha ya Kiswahili kama

sechemu ya maandalizi ya
utekelezaji

Idadi ya |7 5 71 Miongogozo mikano kati ya saba
Miongozo tayari imeandaliwa na baadhi
zilizofanyiwa inasubiri  kuwasilishwa katika
mapitio kamati ya uongozi na mengine
Kuandaa utafiti wa | Asilimia ya | 100 95 95 Utafiti kuhusu mtazamo wa
mtazamo wa | kazi iliyofikia matumizi ya mfumo wa utoaji wa
utumiaji wamfumo risiti 7a kielektroniki
wa kutolea risiti za umekamilika, na ripoti yake ipo
kielektroniki, tayari  ikisubiri kuwasilishwa

katika Kamati ya Uongozi kwa
ajili ya kujadiliwa na kutoa

maamuzi
Kuwajengea uwezo | Idadi ya | 889 674 74 Wafanyakazi 674 wamejengewa
watumishi kuhusiana | watumishi uwezo katika masuala ya
na mageuzi ya fedha | waliojengewa mageuzi ya fedha za umma
zaumma. uwezo kupitia mafunzo maalum katika

fani mbalimbali, ikiwemo kodi,
manunuzi na usimamizi wa
miradi. Hatua hii imechangia
kuimarika kwa ufanisi wa
utendaji kazi, kuongezeka kwa
uwajibikaji, pamoja na
kuboreshwa kwa usimamizi wa
rasilimali za umma kwa
kuzingatia misingi ya nidhamu ya
fedha.
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a. Mradi wa Uimarishaji Rasilimali za ndani na Usimamizi wa Maliasili
(ISP-DRMNRG)

Mradi una lengo la kuimarisha rasilimali za ndani na usimamizi wa maliasili
kupitia Sera na Sheria stahiki. Kwa mwaka 2025/2026, mradi huu umepangiwa
kutumia TZS 50.0 milioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai
2025 hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 30
milioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 50 milioni kutoka Serikalini
zimepatikana sawa na asilimia 167 na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Asilimia ya kazi | 100 20 20 Kufanya warsha juu ya Rasimu ya Sheria

Kutoa huduma

72 uratiby. na iliyofikia ya kodi ya Faida ya Mafuta na Gesi asilia

Unguja na Pemba na Kufanya warsha juu

usimamizi wa . N
swohuli 72 ya Sheria ya usimamizi wa mapato
rnra%ii yatokanayo na utafutaji na uchimbaji wa

mafuta na gesi asilia Unguja na Pemba

1.2.3.1 Tume ya Mipango Zanzibar

Tume ya Mipango ya Zanzibar kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya mwaka
1984 ndiyo chombo cha juu chenye uwezo wa kupanga na kusimamia utekelezaji
wa maendeleo ya kiuchumi na mipango ya huduma za jamii Zanzibar. Katika
kutekeleza majukumu yake, Tume ya Mipango inaandaa Mipango ya maendeleo
ya muda mrefu, muda wa kati na muda mfupi. Kwa mujibu wa Sheria Nambari
3 ya mwaka 2012 Tume ya Mipango pia ina jukumu la kuratibu masuala ya
tafiti na idadi ya watu. Aidha, Tume ina jukumu la kutathmini hali ya Uchumi
na kutoa ushauri kwa Serikali kuhusu mikakati ya kukuza uchumi na kupunguza
changamoto za kiuchumi na kijamii ikiwemo ukosefu wa ajira, kuratibu na
kupanga vipaumbele vya nchi na kutoa miongozo ya kimaendeleo. Kwa mwaka
2025/2026, Tume ya Mipango imepangiwa jumla ya TZS 12.80 bilioni kutoka
Serikalini kwa kutekeleza programu moja na miradi mitatu ya maendeleo Kwa
kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), Ofisi imepanga kutumia
jumla ya TZS 7.68 bilioni na imetekeleza Programu na miradi kama ifuatavyo: -
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i) Uratibu wa Programu ya Urasimishaji Ardhi na Biashara

Programu hii inalenga kuinua hali za wananchi kupitia urasimishaji wa Ardhi na
Biashara ili ziweze kutumika katika juhudi za kujiletea maendeleo ya kiuchumi
na kijamii. Kwa mwaka 2025/2026, Programu imepangiwa kutumia kiasi cha
TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026, jumla ya TZS 2.70 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Mach 2026,
mradi huu umeingiziwa TZS 1.92 bilioni kutoka Serikalini sawa na asilimia 71
na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Sl'lughuh Kiashiria Shabaha Ute!{e'leza] I'| Asilimia Y2 | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa masjala ya | Asilimia ya Ujezi wa Msmgl (Foundation)

. o umekamilika na sasa unaendelea
ardhi Chake Chake - | ujenzi 100 45 45 Katika hat ‘onzi wa tabak
Pemba: iliyofikiwa atika hatua ya ujenzi wa tabaka

’ la chini (Ground Floor)
Ununuzi na uwekaji Makabati katika ofisi mbili moja
mfumo wa makabati ya Masjala ya Ardhi Makunduchi na
kielektroniki kwa ajili | Idadi ya Ofisi Masjala ya Biashara katika Ofisi
yakuhifadhia ziliwewekewa 2 2 100 ya BPRA — Mazizi yamekamilika.
kumbukumbu na | makabati
nyaraka za biashara
na ardhi.
Upimaji na Usajili wa | Idadi ya Maeneo Mfikiwa 1521 kwa
Ardhi Maeneoyaliyo upande wa Pemba na 1833
pimwa na Nganani makunduchi kwa upande
kusajiliwa 4000 | 3354 83 wa Unguja yamepimwa. Aidha,
hati 791  zimetolewa kwa
wananchi (555 Unguja na 236
Pemba).
Kuimarisha mfumo wa | Asilimia ya Hadidu rejea ya  kufanya
usajili wa ardhi; utekelezaji 100 25 25 maboresho ya Mfumo
iliyofikiwa imekamilika kwa ajili kuendelea
na matengenezo ya mfumo.
Kuwatambua na Idadi ya Wafanyabiashara 671
kuwasajili wafanyabiashara wamepatiwa mafunzo ya
wafanyabiashara wadogowadogo 1000 671 67 uendeshaji wa biashara, usajili
wadogo wadogo waliotambuliwa wabiashara na mbinu za
Unguja na Pemba Unguja upatikanaji wa mitaji.

a. Mradi wa Kuimarisha Ufanisi katika Utekelezaji wa Mipango ya
Maendeleo ya Taifa

Mradi huu umeanzishwa mwaka 2024/25 na unatarajiwa kukamilika mwaka

2026/27. Mradi una lengo la kuimarisha uratibu, usimamizi, ufuatiliaji na

tathmini wa utekelezaji wa Mipango, Sera na Mikakati ya Kisekta, Kitaifa,

Kikanda na Kimataifa ikiwemo Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP)

2021-2026, Ajenda ya Afrika 2063 na Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs)
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2030. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.80
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi
2026), mradi ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 1.08 bilioni. Hadi kufikia Machi
2026, kiasi cha TZS 1.01 bilioni sawa na asilimia 94 ya fedha iliyopangwa kwa

kipindi hicho imeingizwa na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kuwajengea uwezo | Idadi ya Maafisa | 400 310 78 Jumla ya maafisa ufutatiliaji na
Maafisa Ufuatiliaji | waliojengewa tathmini na maafisa mipango 300
na Tathmini katika | uwezo wamejengewa uwezo kutoka
Wizara, Idara, Tume ya Mipangio, MDAs na
Wakala wa Serikali, Serikali za mitaa Unguja na
Serikali za Mitaa na Pemba juu ya dhana ya ufuatiliaji
Asasi za Kiraia; na tathmini, mafunzo hayo
yamefanyika mwezi wa Disemba
2025 na Januari 2026 na jumla ya
maafisa 10 kutoka idara yaa
ufuatiliaji na tathmini maandalizi
ya kuwapeleka mafunzo ili
kuongeza ufaanisi wa majukumu
yao Tanzaniaa Bara yanaendelea.
Kuandaa Mfumo wa | Asilimia ya 100 10 10 ToR kwa ajili ya kufanya kazi
Ufuatiliaji na | uandaaji wa hiyo imeshawalishwa kwa Afisa
Tathmini (M&E | mfumo manunuzi kwa ajili ya kumtafuta
Framework) wa iliyofikwa Mshauri Elekezi kufanya kazi hii
Mpango wa na hatua za manunuzi
Maendeleo wa zinaendelea.
mwaka 2026-2031;
Kufanya tathmini ya | Asilimia ya | 100 55 55 Tathmini imefanyika kwa miradi
Programu na Miradi | programu na 2 kati ya miraddi 5 iliyopaangwa
ya Maendeleo miradi ambayo ni Mradi wa kiwanda cha
iliyofanyiwa kusarifu dagaa na Ujenzi na
tathmini ukarabati wa maghala, kazi
inayoendelea ni uandishi wa
ripoti, Tathmini ya huduma za
afya aambazo zinafanywa na
kampuni binafsi (Outsourcing) na
Tathmini ya viwanda zinaendelea
katika hatua ya uaandaaji wa zana
za kukusanyia taarifaa na
tathmini kwa miradi ya UVIKO
19 imefikia katika hatua ya utoaji
wa mafunzo kwa wakusanyaji wa
taarifa za tathmini.
Kushiriki mikutano | Idadi ya | 10 4 40 Wafanyakazi wa Tume ya
ya Kikanda na | wafanyakazi Mipango wamehudhuria katika
Kimataifa ikiwemo | waliohudhuria kuwasilisha ripoti ya Malengo ya
ya Umoja wa | vikao vya Maendeleo Endelevu
Mataifa kuhusu | kimataifa (SDGs),2024 katika Jukwaa la
SDGs na Ajenda ya juu la siasa Jijini New York,
Afrika 2063 Nchini Marekani, mwezi Julai
2025 na mwezi Septemba 2025
Kuandaa na | Asilimia ya | 100 60 60 Rasimu ya ripoti ipo katika
kuchapisha Ripoti ya | uandaaji wa ripoti ukamilishaji amabyo
Utekelezaji wa | iliyofikiwa itawasilishwa Tanzania Bara na
Malengo ya kuunganishwa kua ripoti moja ya
Maendeleo Tanzania na kuwasilishwa
Endelevu (SDGs) Umoja wa Mataifa mwaka 2026
kwa Zanzibar kwa
mwaka 2025-2026;
na
Kuandaa nyenzo | Asilimia ya | 100 10 10 Maandalizi ya uandaaji wa nyezo
shirikishi ya | nyezo zitakazotumika kukusanyia
ufuatiliaji wa | ilioandaliwa taarifa yameanza katika hatua za
viashiria vya awali kwa kuandaa ToR kwa ajili
Malengo ya ya kuimpata mshjauri Elekjezi
Maendeleo Endelevu ambae ataifanya kazi hiyo
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2030, Mpango wa
muda wa kati wa
Maendeleo

wa Zanzibar na
Ajenda za Afrika
2063.

b. Mradi wa Kuratibu, Kupanga na Usimamizi wa Mipango ya
Maendeleo

Mradi huu una lengo la kuratibu shughuli za upangaji na usimamizi wa rasilimali
fedha zinazotengwa na kutolewa katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo.
Mradi pia una lengo la kuimarisha uwezo wa Wizara na Taasisi za Serikali
iliziweze kusimamia rasilimali fedha kwa ufanisi zaidi kwa kuweka mifumo
ya uwazi katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kwa mwaka 2025/2026,
mradi umepangiwa TZS 5.50 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Mach 2026, jumla ya TZS 3.30 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi
kufikia Mach 2026, mradi huu umeingiziwa TZS 9.55 bilioni kutoka Serikalini
sawa na asilimia 289 na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kuandaa  Mpango A.silimi.a yakazi | 100 70 70 Rasimu ya awali ya mpango

Mpya wa Maendeleo iliyofikiwa mpya wa Maendelo umeandaliwa

wa muda wa kati na sasa upo katika maboresho na

(2026-2031) baada kupata maoni ya wadau.

ya ZADEP kufikia

mwisho wa

utekelezaji wake Juni

2026.

Kuratibu zoezi la | Idadi ya Miradi | 150 195 130 Ripoti za uthamini wa malipo ya

uthamini na uhakiki | iliyofanyiwa fidia kwa mali na vipando vya

wa mali za wananchi | Uthamini wananchi wanaopisha utekelezaji

wanaopisha wa Miradi ya Maendeleo

utekelezaji wa miradi zimeandaliwa na kuwasilishwa

ya maendeleo. Sekta husika kwa hatua za
Malipo.

¢. Mradi wa Kuendeleza Tafiti za Kimkakati

Mradi unalenga kukuza uwezo wa kitaasisi na kitaalamu katika kufanya tafiti

zenye mwelekeo wa kimkakati, ambazo zitasaidia kutoa mapendekezo ya

kisera, kubaini maeneo ya vipaumbele vya maendeleo na kusaidia katika

uundaji wa mipango inayozingatia ushahidi. Mradi huu utaimarisha uratibu wa

shughuli za utafiti na kuhakikisha matokeo yanatumika kwa tija katika kupanga

na kutekeleza mipango ya maendeleo na unatarajiwa kuchochea ubunifu,
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kuimarisha matumizi ya teknolojia ya kisasa katika ukusanyaji na uchambuzi
wa takwimu, na kuongeza ushiriki wa vijana na wanawake katika shughuli za
utafiti. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 1.00 bilioni
kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi machi 2026, jumla ya TZS
600 milioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia machi 2026, jumla ya TZS
481.36 milioni zimeingizwa kutoka Serikalini sawa na asilimia 80 na kutekeleza
shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kuandaa na A5111m1a. e 100 80 80 Agenda mpya ya utafiti Kwa kwa sasa ipo
kuchapisha Agenda m.aanda.lm katika hatua za mwisho kukamilika kwa
ya Tafiti Zanzibar | Hyofikiwa kupata maoni ya wadau juu ya maeneo ya
2026-2031 vipaumbele yaliyoibuliwa
Kuratibu na kufanya | Asilimia ya | 100 90 90 Programu ya Maendeleo ya Karafuu ipo
tafiti na  ubunifu | keziiliyofikia katika hatua za mwisho za kupokea maoni
Zanzibar; ya wadau, kuwasilishwa kwenye vikao kwa
ajili ya maamuzi. Aidha, Muongozo wa
kuratibu fedha za tafiti umekamilika na
unatarajiwa kuzinduliwa hivi karibuni ili
kuimarisha upatikanaji na usimamizi wa
rasilimali za utafiti.
Vilevile, Muongozo wa kuimarisha mfumo
wa  shughuli za ubunifu  nchini
umeandaliwa na kwa sasa upo katika hatua
ya kukusanya maoni ya wadau, ripoti ya
tathmini ya kuimarisha zao la chumvi
nchini imekamilika na ipo katika hatua ya
kupokea maoni ya wadau kabla ya
kukamilishwa rasmi.
Kujenga uwezo juu Idadi ya | 500 320 64 Watendaji 320 wa Serikali na Mashirika,
ya kuandaa | Wadau Wanafunzi wa vyuo vikuu, watafiti na
maandiko ya waliopatiwa wadau mbalimbali wamepatiwa juu ya
Utafiti, kuandika mafunzo mbinu za utafiti, uandishi wa tafiti
ripoti na kutumika zinazoelekeza sera, pamoja na matumizi ya
“software”  kwa teknolojia za kisasa kama vile SPSS na
ajili ya kufanya KoboCollgct. Aiahda, Mafunzo
uchambuzi  wa yamefanyika kwa awamu mbili na
taarifa za tafiti. matarajio ni kuendelea na mafunzo hayo.

11.2.3.2 Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali

Ofisi ina jukumu la kutoa, kukusanya, kuchambua, kuchapisha, kuhifadhi na

kusambaza taarifa na takwimu zilizo rasmi, kutoa takwimu na taarifa zenye ubora

na kuhamasisha matumizi ya takwimu katika mipango ya maendeleo, kufanya

maamuzi katika masuala ya utawala na uendeshaji pamoja na ufuatiliaji na

tathmini kwa shughuli za kiuchumi na kijamii. Kwa mwaka wa fedha 2025/2026,

Ofisi imepanga kutekeleza Programu moja na mradi mmoja wa maendeleo. Kwa
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mwaka 2025/2026, Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali imepangiwa jumla
ya TZS 6.92 bilioni (TZS 2.0 bilioni kutoka Serikalini na TZS 4.91 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) kwa kutekeleza programu moja na mradi
mmoja wa maendeleo Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026),
Ofisi imepanga kutumia jumla ya TZS 4.15 bilioni na imetekeleza Programu na
miradi kama ifuatavyo: -

i) Programu ya Uimarishaji Takwimu Tanzania —Awamu ya Pili
(TSMP 1)

Programu ina lengo la kuimarisha shughuli za kitakwimu Zanzibar kwa
kuwezesha ukusanyaji, upatikanaji na utoaji wa takwimu za kawaida (routine
data) kwa wakati, kuweka mazingira mazuri ya kuratibu upatikanaji wa takwimu
za Kiuchumi na Kijamii kupitia takwimu za kawaida, sensa na tafiti. Programu
inalenga kuwezesha uzalishaji na usimamizi wa takwimu, uimarishaji wa mifumo
ya kitakwimu na miundombinu, maendeleo ya rasilimali watu kwa Taasisi
za Serikali kupitia Mfumo wa Takwimu Zanzibar ili kusaidia uimarishaji na
upatikanaji wa takwimu rasmi. Kwa mwaka 2025/2026, Programu imepangiwa
kutumia jumla ya TZS 4.60 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa
kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 2.75 bilioni zilipangwa
kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, programu hii imepatiwa jumla TZS 3.69
sawa na asilimial34 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na kutekeleza
shughuli zifuatazo:-

Shughuli Iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuendelea na Utafiti wa Asilimia ya | 100 75 75 Ofisi imekamilisha zoezi la
Kilimo wa mwaka | utafiti iliofikiwa ukusanyaji wa Taarifa za Utafiti
2025/2026; uwandani na kazi inayoendelea ni
kutengeneza majadueli na uhakiki
wa Taarifa kabla ya kuanza kwa
kazi ya uandishi wa ripoti.
Kukusanya, Asilimia ya | 100 90 90 Taarifa za bei za bidhaa kutoka
kutayarisha na kutoa utayarishaji masoko ya vijijini zimekusanywa
uchambuzi wa kizio Kizio cha kwa mwezi wa Julai, Agosti na
cha Mfumko wa bei Mfumko wa Bei Septemba 2025. Taarifa
(Consumer Price iliyofikiwa zimefanyiwa uchambuzi na ripoti
Index); imetayarishwa. Takwimu hizi kwa
sasa zinatumika kwa ajili ya
matumizi ya ndani.
Kufanya Utafiti wa | Asilimia ya | 100 60 60 Katika Utafiti wa Uzalishaji
mwaka na robo mwaka | Utafiti Viwandani  (QSIP) zoezi la
wa uzalishaji viwandani; | uliofikiwa ukusanyaji wa taarifa za utafiti
zimekusanywa. Aidha,
baadhi ya taarifa Ofisi inaendelea
kuzifuatilia
Kufanya Utafiti wa Asilimia ya | 100 60 60 Zoezi la ukusanyaji taarifa Julai
Watu Wenye Uwezo utafiti wa watu hadi Septemba limekamilika na
wa Kufanya Kazi wa iliofikiwa sasa wanaendelea na ukusanyaji
mwaka 2023/2024; wa robo ya mwisho ya mwkaa
2025(Oktoba hadi disemba)
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Kukamilisha Utafiti wa | Asilimia ya | 100 70 70 Zoezi la ukusanyaji wa taarifa za
Mapato na Matumizi ya | utafiti Utafiti wa Mapato na Matumizi ya
Kaya (HBS); iliyofikiwa Kaya IHBS- Tanzania 2025
limekamilika na kazi inayoendelea
ni ucchambuzi wa taarifa
Uwasilishwaji wa ripoti | Asilimia ya | 100 90 90 Ofisi imekamilisha Rasimu ya
ya utafiti wa uwajiri na | ripoti iliofikiwa viashiria muhimu vya utafiti wa
mapato; nguvu kazi ya mwaka 2024 ipo
tayari na imewasilishwa kwa
uongozi.
Kufanya utafiti wa sekta | Asilimia ya | 100 50 50 Ofisi imekamilisha zoezi la
Zisizo rasmi. utafiti wa sekta ukusanyaji  taarifa za utafiti
iliofikiwa ambalo lilianza mwanzoni mwa
mwezi wa Aprili 2026 na kazi
inayotarajiwa  kuendelea ni
uchambuzi wa taarifa.
Ujenzi wa Jengo la Ofisi | Asilimia ya | 100 73 73 Kazi ya ujenzi inaendelea hatua ya
ya Mtakwimu Mkuu wa | ujenzi iliofikiwa kupiga plasta na kuweka scheming
Serikali Pemba

a. Mradi wa Uimarishaji wa Takwimu za Jinsia

Mradi una lengo la kuimarisha uzalishaji na matumizi ya takwimu za jinsia
ambazo husaidia katika kubuni sera na mipango ya kijamii, kiuchumi, na kisiasa
ambayo inazingatia mahitaji na haki za jinsia hasa katika masuala ya elimu,
afya, ajira na haki za kijamii. Vile vile, kutoa elimu ya dhana ya udhalilishaji wa
kijinsia na aina zake, kutambua makundi au maeneo ambayo yako katika hatari
zaidi ya udhalilishaji wa kijinsia. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa
kutumia jumla ya TZS 2.32 bilioni (TZS 2.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS
320.00 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 1.39 bilioni (TZS 1.20 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 192 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) bilioni
zilipangwa kutumika, hadi kufikia Machi 2026 jumla ya TZS 178.93 million
sawa na asilimial3 zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli

zifuatazo:-
Shughuli Kiashiria Shabaha Utekelezaji Asilimia  ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Asilimia ya | 100 75 75 Kumefanyika vikao
Kuandaa  warsha " R .
.. .. | utekelezaji viwili; kimoja Unguja na
ya  uhamasishaji | .. .. e
o= | iliofikiwa kimoja Pemba kwa wadau
kwa  wazalishaji - AP
- watumiaji na wazalishaji
na watumiajl wa . o
. S wa takwimu za jinsia.
takwimu za jinsia;
Kufanya  utafiti | Asilimia ya utafiti | 100 50 50 Nyezo za utafiti na sampili
katika Kaya | wa kaya iliyofikiwa zimekamilika na
kuhusu maswala ya matayarisho kwa ajili ya
udhalilishaji ~ wa majaribio  ya  nyenzo
kijinsia Zanzibar; yanaendelea
Kutoa toleo la kila | Asilimia ya toleo la | 100 100 100 Matoleo ya udhalilishaji
mwezi la takwimu za | takwim wa jinsia yametolewa kwa wandishi
jinsia. iliofikiam wa habari na wadau kama
yalivyopangwa
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11.2.3.3 Ofisi ya Muhasibu Mkuu Wa Serikali

Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali ni taasisi ya msingi katika kuhakikisha
uwajibikaji, uwazi na matumizi mazuri ya rasilimali za umma kwa mujibu
wa Sheria, Kanuni na Taratibu za fedha za umma. Katika kutekeleza jukumu
lake, Ofisi inashirikiana kwa karibu na taasisi nyingine za kifedha, Mamlaka za
Serikali za mitaa, Wakaguzi wa nje na wa ndani, pamoja na Wadau wa maendeleo
ili kuimarisha mnyororo wa usimamizi wa fedha za Serikali, Washirika wa
Maendeleo na wadau wengine wa maendeleo. Kwa mwaka 2025/2026, Ofisi
imepanga kutekeleza mradi mmoja utakaogharimu kiasi cha TZS 1.02 bilioni
kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026),
Ofisi imepanga kutumia jumla ya TZS 614.33 milioni na imetekeleza Miradi
kama ifuatavyo: -

a. Mradi wa Uandaaji wa Hesabu (IPSAS ACCRUAL) Kwa Viwango
Vya Kimataifa

Mradi huu una lengo la kuimarisha uwazi, uwajibikaji na matumizi sahihi ya
rasilimali za umma kwa kuhakikisha kuwa taarifa za kifedha zinawasilisha hali
halisi ya kifedha Serikalini. Kwa mwaka 2025/2026 mradi umepangiwa kiasi
cha TZS 1.02 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025
hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 614.33 milioni.
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 564.51 milioni sawa na asilimia 92
zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kufanya mapitio ya Idadi ya migng(?zo 2 2 100 Miongozo miwili imefanyiwa mapitio
Miongozo ya | Y2 _k1ha51bu ambayo ni “Accountmg_ Proced_ufes
Kihasibu: iliyofanyiwa Manual” na “Accounting Policies
’ mapitio Manual” kwa lengo la kuimarisha
utendaji.
Kukijengea uwezo | Idadi ya Maafisa 25 20 80 Wafanyakazi 20 wa kikosi kazi cha
kikosi kazi cha |wa kikosi kazi usimamizi wa mradi wameshiriki
usimamizi wamradi | waliojegewa katika ~ mafunzo ya  “Accrual
na kufanya warsha | uwezo Accounting” yaliyotolewa na taasisi
ya wadau kuhusiana mbalimbali kwa lengo la kujifunza
na Accrual mbinu za kutayarisha taarifa za kifedha
kwa kutumia mfumo wa BAMAS.
Idadi warsha 2 2 100 Mafunzo ya kuwajengea uwezo
zilizofanyika wahasibu 54 na maafisa ununuzi 54
kuhusiana na matumizi katika utaratibu
wa “Accrual” kwa taasisi za umma
Unguja na Pemba yamefanyika kwa
lengo la kupata uelewa wa utaratibu wa
“Accrual” na mabadiliko yake.
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Asilimia ya 100 73 73 “Purchase Module” na Advance
mapitio Payment Module” zimeboreshwa ili
yatakayofanyika kuweza kukidhi mahitaji ya “Accrual
Basis Accounting”. Pamoja na kuandaa
"templete" ya taarifa za fedha kwa
mujibu wa viwango vya IPSAS Accrual

Kufanya mapitio ya
mfumo wa Bajeti na
Matumizi

(BAMAS) na
kuboresha  moduli

zﬂlzgmo fu il imefanyika. Aidha, Kikao na maafisa
ziendanc na miumo kutoka TRA na ZRA kujadili viwango
wa Accrual

sahihi vya kodi na utaratibu wa malipo
ndani ya mfumo wa BAMAS
kimefanyika kwa lengo la kuweka
uelewa wa pamoja kuhusu usahihi wa
makato ya kodi na uwasilishaji na
Mapitio ya voti za serikali zinazotumia

BAMAS yamefanyika
. . Idadi ya Vifaa vya | 100 70 70 Hatua za Ununuzi zinaendelea kama
Ununuzi wa Vifaa . . .
Teh Tehama ifuatavyo .Mzabuni ameshapatikana
vya  lchama - na vilivyonunuliwa hatua iliyofikiwa ni kufunga mkataba

Miundombinu
pamoja na ununuzi
wa samani na
vitendea kazi vya
ofisi

na vifaa vinatarajiwa kuwasilishwa
ndani ya mwezi mmoja baada ya
kufunga mkataba

11.2.4 Ofisi ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora

Ofisi ina lengo la kuwa na Utumishi wa Umma wenye ujuzi utakaotoa huduma
nzurt kwa jamii zenye kuzingatia misingi ya haki, Sheria na demokrasia,
ili kuhakikisha wananchi wanapata huduma zinazofuata misingi ya haki za
kibinadamu. Aidha, Ofisi inasimamia utekelezaji wa Sera, Sheria na miongozo
ya masuala ya misingi yanayotokana na utawala bora kwa jamii ya Zanzibar.
Kwa mwaka 2025/2026 Ofisi imepanga kutekeleza Programu mbili na miradi
miwili ya maendeleo kwa gharama ya TZS 7.22 bilioni (TZS 1.50 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 5.72 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa
kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), Ofisi imepanga kutumia
jumlaya TZS 4.3 bilioni TZS 900 milioni Serikalini na TZS 3.4 bilioni Washirika
wa Maendeleo na imetekeleza Programu na miradi kama ifuatavyo: -

i. Programu ya Mageuzi ya Utumishi wa Umma Awamu ya II

Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha utendaji wa watumishi
wa umma Zanzibar katika utoaji wa huduma stahiki kwa jamii. Kwa mwaka
2025/2026, Programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.00 bilioni kutoka
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), programu
ilipangiwa kutumia jumla ya TZS 600 milioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla
yaTZS 428.37 sawa na asilimia 71 zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza
shughuli zifuatazo: -
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Sl.lughuh Kiashiria Shabaha Uteke.lezajl Asilimia 2 | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Utayarishaji wa | Asilimia ya Tume ya Utumishi  Serikalini
Mfumo wa | utayarishaji  wa imekamilisha matayarisho ya Mfumo
Kieletroniki wa | mfumo iliyofikiwa wa Kielektroniki wa Usimamizi wa
Usimamizi wa Watumishi Serikalini (Civil Servants
Watumishi Serikalini 100 90 90 Management  System). Hatua za
(Civil Servant uandaaji wa Mafunzo zinaendelea
Management System ambapo wadau mabali mbali wa
- CSMS) mfumo ndani na nje ya ofisi ya Tume
wanatarajiwa kupata mafunzo hayo.
Maboresho ya baadhi ya Moduli za
taarifa za Watumishi katika Mfumo
Kutayarisha  Mfumo | _ .. . ygnaendelea. Aldha,_hatua mayofgata
. Asilimia ya ni kuendeleza zoezi la kuunganisha
wa  Malipo na - .
. utayarishaji ~ wa mfumo na mashirika ya umma,
Mishahara L 100 90 90 iy . .
mfumo iliyofikiwa ikiwemo ZSSF, Bodi ya Mikopo ya
(HRPAYMIS) . 2 e
Elimu ya Juu na mashirika mengine ili
kuboresha ufanisi na upatikanaji wa
huduma.
Kuimarisha Mfumo
wa Kielektroniki wa | Asilimia ya Mfumo upo katika hatua ya kufanywa
Usajili wa Taarifa za | uimarishaji ~ wa 100 70 70 majaribio ya awali kwa watumishi wa
Mali na Madeni ya | mfumo iliyofikiwa Tume.
Viongozi wa Umma

iil. Programu ya Mageuzi ya Sekta ya Sheria

Programu imeanza mwaka 2022/2023 na kukamilika mwaka 2027/2028
Programu ina lengo la kuimarisha upatikanaji wa haki pamoja na kuimarisha
uwezeshaji wa wananchi katika masuala ya sheria. Kwa mwaka 2025/2026,
Programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.73 bilioni (TZS 500 milioni
kutoka Serikalini na 1.23 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa
kipindi cha Julai 2025 hadi Machi, 2026), programu ilipangiwa kutumia jumla
ya TZS 1.04 bilioni (TZS 300 Milioni kutoka Serikalini na TZS 737.9 milioni
kutoka Washirika wa maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo
zimetekelezwa: -
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Shughuli o . Utekelezaji | Asilimia ya
i Kiashiria Shabaha Halisi Utekelezaii Maelezo
Kuimarisha mifumo Mfumo umeimarishwa, kazii
na uwezo wa Taasisi | Asilimia ya Mfumo wa inayoendelea ni kufanyiwa
za Sheria na Usimamizi wa Utoaji 100 90 20 kazi Maoni yaliopendekezwa
rasilimali watu Huduma za  Kisheria na Wadau ili kuwasilishwa
(LAPMIS) uliyofikiwa katika Ngazi ya Uongozi wa
Wizara kwa hatua.
Mfumo wa  Kufundishia
Asilimia ya Mfumo wa ll:/ij:ﬁsahigla (Ea_ lel:::;lf;
Kufundishia (E-learning | 100 100 100 o y
latform iliyofikiwa umekamilika na
P Y umezinduliwa rasmi tarche
23/01/2026.
Mafunzo yaliyotolewa ni
Idadi ya wanasheria Uandishi wa Hukumu,
waliopatiwa mafunzo 201 201 100 Mashtaka, Mbinu za
Uchunguzi na Matunzo.
Kuziwezesha Asasi Mafunzo yametolewa kwa
za Kiraia kutoa Idadi ya  wanajamii jamii  yanayohusiana  na
msaada wa kisheria | (wanufaika) waliopatiwa | 300 300 100 msaada wa Kisheria, Al na
na kuhamasisha msaada wa kisheria programu zinazolenga
jgmii j}lu ya haki za masuala ya kusaidia jamii.
k¥s}_16r1a na za Wasaidizi wa Sheria wametoa
klbll(na(ija'mhu k"}"L, ldadi  ya  wanajamii msaada wa kisheria kwa
makundi hatarishi. i i i
waliopatiwa msaada wa | 4,000 4,000 100 wananchi wa makundi mbali
. . mbali ikiwemo kutatua
kisheria . .
migogoro ya ardhi, ndoa
pamoja na mirathi.
Asasi za kiraia
Idadi . Kirai zilizowezeshwa kutoa msaada
.? 1 ya a}slaSI “a klrtala wa kisheria ni ZAFELA,
D et b | 7 7 100 WEPO, NAPAC, SOPAU,
msaada wa Kisneria kwa MDIPAO, PACSO pamoja na
makundi hatarishi ZLSC
Kuanzisha utaratibu Wasgldl;l wa  Sheria kwa
.. L kushirikiana na Idara ya
wa kuelimisha jamii . .
‘i va huduma va | Idadi a wanaiamii msaada wa kisheria wametoa
Jus ya | Y . R4 J 20 20 100 elimu ya kisheria kuhusu
haki katika kesi za | waliopatiwa uwelewa e
. masuala ya udhalilishaji na
unyayasaji wa . Kijinsi
Kijinsia unyanyasaji ~ wa ijinsia
: (SGBV) _ ,
Wasaidizi wa Sheria kwa
kushirikiana na Idara ya
. . msaada wa kisheria wametoa
ldadi ya wanafunzi wa elimu ya kisheria kwa
Vyuo waliopatiwa | 300 300 100 Y :
wanafunzi wa vyuo hususani
uwelewa S
masuala ya udhalilishaji na
unyanyasaji ~wa  kijinsia
(SGBV)
Mara tu baada ya Wasaidizi
Idadi ya wasaidizi wa wa Sheria kuajiriwa
Sheria walioajiriwa kutoa 40 40 100 huunganishwa katika Taasisi
msaada wa kisheria kwa za Wasaidizi wa Sheria
makundi hatarishi. kulingana na Wilaya
anayotoka.
Kuandaa mfumo wa Vifaa vitakavyotumika katika
kielektroniki wa mfumo vimenunuliwa na
kupitia mikataba kufungwa, vifaa ambavyo
kwa Afisi ya Asilimia va uandaaii wa tayari vimeanza kutumika na
Mwanasheria Mkuu y J 100 10 10 Mshauri elekezi

mfumo iliyofikiwa

ameshapatikana kwa ajili ya
kutayarisha mfumo ikiwa ni
hatua ya Pili ya Uandaaji wa
mfumo.
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b. Mradi wa Utoaji wa Huduma ya Haki kwa Kuzingatia Jinsia

Mradi huu umeanzishwa mwaka 2023/2024 na kumalizika 2025/2026. Mradi
una lengo la kupunguza vitendo vya udhalilishaji kwa vijana, wanawake na
watoto Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla
ya TZS 143.31 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo (UN-WOMEN)).
Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa
kutumia jumla ya TZS 85.98 milioni. Hadi kufikia Machi 2026, kiasi cha TZS
49.94 milioni sawa na asilimia 58 ya fedha iliyopangwa kwa kipindi hicho
imeingizwa na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

8 g e Utekelezaji | Asilimia ya
Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha Halisi J U tekelezajyi Maelezo
Kufanya mikutano ya | Idadi ya Mkutano wa kuratibu usimamizi
kuratibu usimamizi wa | Mikutano ya 5 1 50 wa  kesi umefanyika  na
kesi kwa kila robo | uratibu unaendelea kufanyika kwa kila
mwaka. iliyofanyika robo mwaka.

. Mwongozo wa Jukwaa la Kitaifa
Kuzindua Mwongozo wa la Haki W ke Zanzib
Uanzishaji na Uratibu wa . a taxi ya Wanawake zanzibar

L . | Idadi ya umezinduliwa rasmi kwa
Jukwaa la Kitaifa la Haki R . .
la Wanawake na M_uor_lgozq 1 1 100 kus‘hlrlklsha taasisi rpuhlmu za
Wasichana Unguja. uliozinduliwa serikali, asasi za 'klralg na watoa
msaada wa kisheria kutoka
Unguja na Pemba.
Kuandaa Muongozo wa | Asilimia ya Muongozo umekamilika kwa
Kurahisisha Hukumu uandaaji ya vitabu vinne na kutafsiriwa kwa
muongozo 100 100 100 lugha ya Kiswahili ili iwe rahisi
iliyofikiwa kwa wadau mbalimbali kuusoma
na kuufahamu.
Kuandaa rasimu ya | Asilimiaya Rasimu imeandaliwa na jumla
ushirikishwaji wa | uandaaji wa ya vyombo 9 vya sheria kuhusu
vyombo vya  sheria | rasimu Ukatili wa Kijinsia (GBV)
vinavyohusiana na | iliyofikiwa vimeshirikishwa.
masuala ya Ukatili wa 100 100 100
Kijinsia (GBV) ambavyo
vitazalisha matokeo ya
kuwa na muhtasari wa
Mswada wa GBV.
Kutafsiri Muongozo wa | Asilimia ya Rasimu ya Muongozo wa
Kiuchunguzi, Uendeshaji | muongozo Kiuchunguzi, Uendeshaji wa
wa Kesi, na Utoaji wa | uliotafsiriwa Kesi, na Utoaji wa Hukumu kwa
Hukumu kwa Kesi za Kesi za Ukatili na Udhalilishaji
Ukatili na Udhalilishaji 100 90 90 dhidi ya Wanawake, Wasichana
dhidi ya Wanawake, na Watoto Zanzibar umetafsiriwa
Wasichana na Watoto na hatua iliobaki ni
Zanzibar kwa lugha ya kuthibitishwa (validation) na
kiswahili. kuchapishwa.
Kuwajengea uwezo | Idadi ya Mafunzo ya siku mbili kwa
watendaji wa Ofisi ya | watendaji wafanyakazi wa Dawati la
DPP kitengo cha dawati | waliopatiwa Msaada la Mashahidi wa DPP
juu  ya kushughulikia | mafunzo. 43 43 100 katika kusaidia mashahidi na
mashahidi na waathirika waathiriwa wa udhalilishaji na
wa kesi za ukatili na ukatili wa kijinsia (SGBV).
udhalilishaji SGBV.
Kutoa mafunzo ya muda | Idadi ya Jumla ya Wasaidizi wa Sheria 60
mfupi kwa Wasaidizi wa | wasaidizi wa waliopatiwa mafunzo Unguja na
Sheria kuhusu masuala | Sheria Pemba (Wanaume 28 na
ya Kuwalinda waathirika | waliopatiwa 50 60 120 Wanawake 32)
pamoja na Ukusanyaji | mafunzo
wa Takwimu kwa Unguja
na Pemba).
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11.2.4.1 Mahakama Kuu

Ofisi ina jukumu la kupokea, kusikiliza na kuyatolea maamuzi madai ya
wananchi yanayowasilishwa mahakamani kwa lengo la upatikanaji wa haki
kwa jamii ndani ya muda uliowekwa. Kwa mwaka 2025/2026 Ofisi imepanga
kutekeleza miradi miwili ya maendeleo kwa gharama ya TZS 48.60 bilioni (TZS
13.60 bilioni kutoka Serikalini na TZS 35.00 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026),
Ofisi imepanga kutumia jumla ya TZS 29.16 bilioni (TZS 8.16 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 21.0 bilioni Washirika wa Maendeleo) na imetekeleza miradi
kama ifuatavyo: -

a. Mradi wa Ujenzi wa Mahakama za Wilaya na Mikoa

Mradi huu umeanza mwaka 2023/2024 na ulitarajiwa kukamilika mwaka
2024/2025. Mradi una lengo la kujenga majengo mapya ya Mahakama ambayo
yatakuwa na mazingira bora na yatakayoongeza ufanisi katika utoaji wa huduma
za kisheria na upatikanaji wa haki. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa
kutumia jumla ya Shilingi 13.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi
tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS
7.8 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, kiasi cha TZS 7.66 bilioni sawa na asilimia
98 ya fedha iliyopangwa kwa kipindi hicho imeingizwa kutoka Serikalini na
kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Sl.lughuli Kiashiria Shabaha Ute!(e.lezaji Asilimia Y2 | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji

. Asilimia ya Kwa sasa ujenzi unaendelea,
pulenga Mabakama ya | engi ukiwa katika hatua ya ufungaji
Pemba katika enco la iliyofikiwa 100 84 84 wa suspended“ ceiling pamojg
Kinyasini na utekelezaji wa shughuli

nyingine ndogo ndogo.
Kujenga Mahakama Asilirpia ya Ujen.zi‘ Hnaendelea hatua ya
ya Mkoa wa Kusini ujenzi - umallzlajl kwa. kuweka
Pemba Katika enco la iliyofikiwa 100 88 88 milango, kuungamsha umeme
Changaweni na kuweka sawa aridhi (Land
) scaping)
Kujenga Mahakama Asilimia ya 100 82 82 Ujenzi umefikia hatua za
ya Wilaya ya ujenzi umaliziaji. Kazi zinazoendelea
Micheweni Pemba iliyofikiwa ni uwekaji wa miundombinu
katika eneo la Konde ya maji taka (drainage system)
katika eneo la nje ya jengo.

Kuendeleza ujenzi wa Asilimia ya Ujenzi umefikia hatua ya
Mahakama ya ujenzi kumalizia na kazi
Mfikiwa Chake chake | iliyofikiwa 100 83 83 zinazoendelea ni kuweka tiles
Pemba na madirisha
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Kujenga Mahkama ya
Wilaya ya Magharibi
B katika eneo la
Kisakasaka

Asilimia
ujenzi
iliyofikiwa

ya

100

100

100

Kujenga Mahkama ya
Wilaya ya Mjini katika
eneo la Mazizini

Asilimia
ujenzi
iliyofikiwa

ya

100

100

100

b. Mradi wa Uimarishaji wa Mahakama

Mradi una lengo la kuimarisha Mahakama katika kuwezesha upatikanaji wa
haki pamoja na kuongeza ufanisi kwa watendaji wa Mahakama. Kwa mwaka
2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 35.60 bilioni (TZS 600 milioni
kutoka Serikalini na TZS 35.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa
kutumia jumla ya TZS 21.36 bilioni (TZS 360 milioni kutoka Serikalini na TZS
21.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026,
jumlaya TZS 8.52 bilioni sawa na asilimia 40 (TZS 510 milioni sawa na asilimia
142 kutoka Serikalini na TZS 8.01 bilioni sawa na asilimia 38 kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo) ya fedha iliyopangwa kwa kipindi hicho imeingizwa
na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji Asilimia  ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Ununuzi wa | Asilimia ya | 100 100 100 Vifaa  vimepokelewa na
kompyuta na vifaa | ununuzi tayari vishaanza kutumika
vyake iliyofikiwa
Ununuzi wa huduma | Asilimia ya | 100 10 10 Taratibu za  manunuzi
za kimtandao ununuzi zinaendelea
iliyofikiwa

Ujenzi wa jengo la | Asilimia ya | 100 10 10 Tayari mshauri elekezi
Mahakama ya | ujenzi amepatikana na michoro
Wilaya- Kigunda iliyofikiwa tayari imewasilishwa kwa
Ujenzi wa jengo la | Asilimia  ya | 100 10 10 :Jon.gm wa Mahakama na

) . aratibu nyengine
Mahakama ya Wilaya | ujenzi zinaendelea
- Kinduni iliyofikiwa '
Ujenzi wa jengo la | Asilimia ya | 100 10 10
Mahakama ya Wilaya | ujenzi
- Jendele iliyofikiwa
Ujenzi wa jengo la | Asilimia ya | 100 10 10
Mahakama ya | ujenzi
Wilaya- Kijichi iliyofikiwa
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Ujenzi wa jengo la | Asilimia  ya | 100 10 10

Mahakama ya Wilaya | ujenzi

-Makunduchi iliyofikiwa

Ukarabati wa | Asilimia ~ ya | 100 10 10 Tayari mshauri elekezi

majengo ya | ukarabati amepatikana na michoro

Mahakama ya | iliyofikiwa tayari imewasilishwa kwa

Mahonda Uongozi wa Mahakama na

Ukarabati wa | Asilimia ~ ya | 100 10 10 taratlbu nyengine

majengo ya | ukarabati zinaendelea.

Mahakama ya Wete | iliyofikiwa

Kufanya mafunzo ya | Idadi ya | 479 350 73 Mafunzo yanaendelea

utekelezaji na | watumishi kutekelezwa na  tayari

usimamiaji wa mradi | waliopatiwa Training Needs Assessment

kwa watumishi wa | mafunzo inaendelea kufanyiwa kazi

mahkama ambapo andiko la awali
tayari limewasilishwa.

Ununuzi wa gari, | Asilimia  ya | 100 95 95 Magari  yameshapokelewa

gharama za Bima na | ununuzi na kufanyiwa usajili ambapo

Leseni za njia. iliyofikiwa muda  mfupi  yataanza
kutumika.

Kuandaa mfumo wa | Asilimia  ya | 100 95 95 Mfumo umeandaliwa na

kielektroniki wa | hatua kuzinduliwa rasmi tarehe 9

usikilizaji wa | iliyofikiwa. Febuari, 2026 katika wiki ya

mashauri sheria. Aidha, Mafunzo ya
yameshaanza kutolewa kwa
watumishi na wadau wa
Mahakama kwa Unguja na
Pemba.

Ununuzi wa samani | Asilimia ya 100 100 100 Ununuzi wa samani kwa

kwa majengo ya manunuzi majengo yote ya Unguja na

Mahakama iliyofikiwa Pemba umefanyika

11.2.5 Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum
za SMZ

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ ina
jukumu la kutoa mwongozo na ushauri kwa Tawala za Mikoa katika kuratibu,
kujenga mazingira mazuri na kufuatilia utekelezaji wa shughuli za Serikali za
Mitaa na Idara Maalum za SMZ katika utoaji wa huduma na kuimarisha Utawala
Bora. Kwa mwaka wa fedha 2025/2026, Ofisi imepanga kutekeleza programu
moja na miradi sita ya maendeleo kwa gharama ya TZS 92.12 bilioni (TZS
81.75 bilioni kutoka Serikalini na TZS 10.73 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), Ofisi
imepanga kutumia jumla ya TZS 55.27 bilioni (TZS 49.05 bilioni kutoka
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Serikalini na TZS 6.22 bilioni Washirika wa Maendeleo) na imetekeleza miradi
kama ifuatavyo: -

a. Mradi wa Kuimarisha Ulinzi na Usalama Zanzibar.

Mradi una lengo la kuimarisha usalama wa jamii kwa kuhakikisha kuwa kuna
miundombinu ya kisasa ya ulinzi na usalama ikiwemo uwekaji wa mifumo na
vifaa vya kisasa vya ulinzi ili kulinda wananchi na mali zao dhidi ya uhalifu na
viashiria hatarishi. Kwa kuhakikisha utekelezaji mzuri wa mikakati ya ulinzi na
usalama mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali, kwa mwaka 2025/2026
mradi umepangiwa kiasi cha TZS 25.75 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025
hadi Mchi 2026, jumla ya TZS 15.45 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia
Machi 2026, jumla ya TZS 4.83 bilioni sawa na asilimia 31 zimepatikana kutoka
Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa vituo vya ufuatiliaji | Asilimia ya ujenzi | 100 15 15 Vipimo vya Udongo
wa matukio ya “CCTV” eneo | iliyofikiwa (Geotchnical Servey) kwa
la Maisara-Unguja, kwa maeneo manne
upande wa Pemba - Chake yanayotaraijwa kujengwa
Chake, Wete na Mkoani; Unguja na Pemba

vimefanyika na Mkandarasi
ameshakabidhiwa maeneo
kuanza ujenzi.

Kufanya matengenezo ya | Asilimia ya | 100 10 10 Kazi ya urejeshaji wa mfumo
kamera za ulinzi na usalama | matengenezo wa CCTV kamera
(mfumo mzima wa CCTV); iliyofikiwa. zinaendelea kwa baadhi ya
maeneo kama vile
Michenzani, Kariakao,

Mlandege na Bizredi tayari
kamera zimeanza kazi.

Ununuzi wa zana na vifaa kwa | Asilimia ya manunuzi | 25 5 5 Mkataba wa manunuzi ya
matumizi ya Idara Maalum za | iliyofikiwa. vifaa vya Idara Maalum
SMZ; umekamilika na

umewasilishwa kwa

Mwanasheria Mkuu.

Kuimarisha miundombinu ya | Asilimia ya uimashaji | 25 10 10 Maombi ya fedha
mawasiliano ya kiulinzi katika | wa miundombinu yamepelekwa  Wizara ya
Idara Maalum za SMZ; iliyofikiwa. Fedha na Mipango kwa ajili

ya kuingiziwa fedha na
kuanza kukarabati.

Kukarabati jengo la Ofisi ya | Asilimia ya ukarabati | 25 5 5 Taratibu za maanunuzi
mradi eneo la Maisara iliofikiwa. zinaendelea za  kumpata
mzabuni  kwa ajili  ya
ukarabati huo.

Kuimarisha mafunzo na vifaa | Idadi ya askari na | 3,000 2 2 Taratibu za maandalizi ya
vya kiutendaji kwa Wakala wa | vijana  waliopatiwa mafunzo yameanza kwa hatua
Ulinzi, askari na vijana wa | mafunzo. za awali

JKU;

Mkataba wa ununuzi wa vifaa
vya kiutendaji kwa wakala wa
ulinzi umekamilika na
mbkataba upo kwa
Mwanasheria Mkuu kwa
kupata idhini ya kusainiwa.

Asilimia ya vifaa | 25 10 10
vilivyonunuliwa

Kuimarisha miundombinu na | Asilimia ya | 25 5 5 Mkataba umekamilika na
mazingira ya wanafunzi wa | miundombinu mkataba upo kwa
Chuo cha Mafunzo. iliyoimarishwa. Mwanasheria Mkuu kupata

idhini ya kusainiwa.

205



b. Mradi wa Ujenzi wa Ofisi za Masheha Zanzibar

Mradi una lengo la kuratibu shughuli mbali mbali za Serikali na kijamii kama vile
usajili wa vizazi na vifo, uidhinishaji wa nyaraka na utoaji wa taarifa muhimu
kwa wananchi. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali na kwa mwaka
2025/2026, umepangiwa kiasi cha TZS 8.00 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025
hadi Machi 2026, jumla ya TZS 4.8 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia
Machi 2026, jumla ya TZS 955.30 milioni sawa na asilimia 20 zimepatikana
kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Ujenzi wa Ofisi za | Asilimia ya ujenzi | 100 60 60 Ujenzi kwa ofisi 48 Unguja na
Masheha kwa | iliofikiwa. Pemba na umekamilika kwa
Shehia 130 Unguja hatua ya kujenga matufali
na Pemba; (structure).

¢. Mradi wa Kuimarisha Haki Jinai — Chuo cha Marekebisho
ya Tabia

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuwajengea uwezo waendesha mashtaka
na wapelelezi katika masuala ya haki jinai. Mradi umedhamiria kuimarisha
ushirikiano kati ya wadau wa haki jinai, kuongeza ufanisi na kasi ya upelelezi
na uendeshaji wa mashtaka kwa utoaji haki kwa wananchi. Aidha, mradi
unahusisha mafunzo kwa wanawake kuhusu kufahamu haki zao katika kesi za
jinai na madai. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya
TZS 18.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025
hadi Machi 2026), mradi ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 10.80 bilioni. Hadi
kufikia Machi 2026, kiasi cha TZS 5.86 bilioni sawa na asilimia 54 ya fedha
iliyopangwa kwa kipindi hicho imeingizwa kutoka Serikalini na kutekeleza
shughuli zifuatazo: -

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa majengo ya | Asilimia ya | 100 30 30 Ujenzi unaendelea kwa majengo sita na
kisasa ya Chuo cha | majengo ujenzi upo katika hatua mbali mbali:
Kurekebisha Tabia cha | iliyofikia. 1.Jengo la Utawala na Hospitali yapo
Hanyegwa mchana katika hatua ya umwagaji wa zege la

ghorofa ya kwanza.
2. Bweni namba moja na Bweni namba
mbili lipo katika hatua ya umwagaji
jamvi la chini.

3. Bweni namba tatu lipo katika hatua
ya maandlizi ya umwagaji wa zege ya
ghorofa ya chini.

4.Jiko lipo hatua ya kuezeka.
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d. Mradi wa Ujenzi wa Kituo na Maegesho ya Vyombo Vya
Usafiri katika Soko la Mwanakwerekwe

Mradi una lengo la kuimarisha huduma za usafiri na usafirishaji katika eneo la
Mwanakwerekwe, kuhakikisha kuwa kuna mazingira bora na salama kwa ajili
ya maegesho ya magari kwa usafiri wa umma na binafsi, pamoja na kuongeza
ufanisi wa shughuli za kibiashara katika soko hilo. Pia, kuweka mazingira mazuri
kwa watumiaji wa soko na utoaji wa huduma za kijamii. Mradi unatekelezwa
kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha
TZS 20.00 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS
12.00 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026,shughuli zifuatazo
zimetekelezwa:-

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Kuanza ujenzi wa kituo | Asilimia ya ujenzi | 25 5 5 Mkandarasi
cha  dalalada  na | iliyofikia. ameshapatikana na hatua
maegesho ya vyombo inayoendelea ni
vya usafiri katika enco la utayarishaji wa michoro
Mwanakwerekwe.

e. Mradi wa Kijani -Pemba

Mradi una lengo la kuimarisha huduma za kijamii na kiuchumi kwa kuimarisha
miundombinu ya barabara, mifumo ya maji safi na taka, kuwa na maeneo ya
kijani ya bustani na viwanja vya michezo. Kuiweka miji katika mazingira
safi, salama na yenye kuvutia kwa wakaazi na wageni pamoja na kuwezesha
miji kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa kutumia teknolojia
endelevu na mbinu rafiki kwa mazingira. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za
Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha
TZS 8.27 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS
4.96 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo
zimetekelezwa: -
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Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kufanya ukarabati wa | Asilimia ya |25 5 20 Ukarabati umefaanyika kwa
masoko mawili Chake | ukarabati kuongeza miundombinu  ya
Chake na  Mkoani | iliyofikiwa mfumo wa uvunaji wa maji ya
Pemba; mvua katika soko la Kipitacho
Mkoani na Michakaini chake
chake.
Ujenzi wa miundombinu | Asilimia ya | 100 40 40 Ujenzi wa vyoo katika kituo cha
ya usafishaji katika vituo | miundombinu ya afya cha RCH Mkoani pamoja
vya huduma za afya | usafishaji iliyokia ujenzi  wa miundombinu ya
Chake Chake na Mkoani kunawiya mikona katika kituo
Pemba; cha afya ChakeChake  na
Uboreshaji wa Usimamizi wa
Taka katika Shule za Msingi na
Sekondar Michwenii
unaendelea.
Ukarabati wa viwanja | Asilimia ya | 50 5 5 Taratibu ~ za  manunuzi
vya michezo eneo la | ukarabati zinaendelea kwa ukarabati wa
Jadida, Mitiulaya, | iliyofikiwa viwanja kumi ambavyo Mkoa
Micheweni na wa Kaskazini Pemba vinane na
kuimarisha uhifadhi wa kusimi Pemba viwili.
mazingira eneo la bustani
ya Jamhuri - Wete;
Kuongeza uwezo wa | Asilimia ya utoaji | 50 15 30 Uandaji wa ramani ya digital
utoaji huduma za kijani | huduma inayoongsha ~ mazingira ya
eneo la msitu wa Ngezi- | iliyofikiwa msitu na kuweka becon maalum
Vumawimb, katka ~ msitu pamoja na
kuwapatia elimu wafanyakazi
unaendelea.
Ujenzi wa vituo vya | Asilimia ya ujenzi | 25 17.5 70 Jumla ya vituo Vitatu vya
kuchomea  taka  za | iliyofikiwa. kuchomea taka vimejengwa
Hospitali katika vituo katika Hospitali ya ~Mkoani,
vitano vya afya; Hospitali ya Chakechake na
Kituo cha afya Mzambarauni.
Ununuzi wa vifaa na | Asimia ya | 50 30 60 Vifaa vya usafi vimenunulia na
kuimarisha vikundi vya | manunuzi ugawaji kwa vikundi mbali
ukusanyaji taka Mkoa wa | iliyofikiwa mbali Mkoa wa Kaskazini
Kusini na Kaskazini Pemba umefanyika.
Pemba;
Kuanzisha Mifumo ya | Asilimia ya | 50 50 100 Uchimbaji wa Kisima na ujenzi
kukusanya maji ya mvua, | mfumo wa miundombinu ya kuvuna
kufanya matengenezo ya | iliyofikiwa. maji ya Mvua katika soko la

visima na kuimarisha
huduma ya maji safi na
salama enco la Wete na
Mkoani;

kipitacho umefanyika
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Kufanya ukarabati na | Asimia ya  ya | 50 50 100 Ukarabati wa vyoo katika skuli
matengenezo ya | ukarabati wa ya Miti Ulaya na Micheweni
miundombinu ya maji na | miundombinu katika Mkoa wa Kaskazini
usafi wa mazingira kwa | maji na usafi wa Pemba na Kusini Pemba katika
Skuli za msingi za | mazingira Skuli ya Madungu na Shamiani
Madungu, Shamiani, | uliofikiwa umefanyika, Aidha, Ujenzi wa
Ng’ombeni ‘A’ na ‘B’; vyoo na ukarabati wa bustan -
green area katika eneo la
Michaikani umekamilika.
Ukarabati wa visima | Idadai ya visima | 2 2 100 Ufungwaji wa solar katika
viwili eneo la Weni na | vilivyofanyiwa visima viwili cha Weni na
Kizimbani Pemba; ukarabati Kisima namba 7  Wete
umekamilka
Kutoa huduma na elimu | Idadi ya Shehia | 122 30 25 Elimu imetolewa kwa Shehia za
juu ya athari | zilizopatiwa Wete na Micheweni pamoja na
zinazohusiana na | elimu. kusambazwa vifaa vya
usimamizi na uteketezaji kukusanyia taka (madastibin)
wa taka katika skuli ya
Jadida na Micheweni;
Kuimarisha vikundi vya | Idadi ya vikundi | 4 4 100 Jumla ya vikundi vinne vya
wanawake na vijana kwa | vilivyoimarishwa Wilaya ya Wete vilipatia ruzuku
maendeleo ya biashara kwa ajili ya kuendesha biashara
ndogo  ndogo  kwa 7a0.
kuanzisha biashara mpya
na kuzikuza zilizopo.

11.2.5.1 Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar

Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar ina jukumu la kusajili na
kutoa vyeti kwa matukio muhimu ya kijamii ikiwemo: kuzaliwa, vifo, ndoa
na talaka pamoja na utoaji wa vitambulisho vya Mzanzibari Mkaazi. Kwa
mwaka 2025/2026, Ofisi imepanga kutekeleza miradi miwili ya maendeleo
itakayogharimu kiasi cha TZS 3.50 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha
Julai 2025 hadi Machi 2026 kiasi cha TZS 2.1 bilioni zimepangwa na kutekeleza
miradi kama ifuatavyo:-

a. Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Usajili wa Matukio ya Kijamii

Mradi huu una lengo la kuimarisha mifumo ya usajili ili takwimu za matukio
ya kijamii ziwe sahihi na zinapatikana kwa wakati. Mradi unatekelezwa kwa
fedha za Serikali na kwa mwaka 2025/2026, umepangiwa kiasi cha TZS 1.50
bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 900 milioni
zilipangwa kutumika. Hadi kufikia machi 2026, jumla ya TZS. 741.27 milioni
sawa na asilimia 82 zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli
zifuatazo:-
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Shughuli iliyopangwa | Kiashiria | Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Kuingiza kumbukumbu | Asilimia ya | 100 5 5 Maombi ya fedha kwa ajili ya kutekeleza
za vizazi hai ndani ya | uingizaji shughuli hiyo yameshapelekwa Wizara
mfumo wa usajili wa | iliyofikia ya Fedha na Mipango
matukio ya kijamii na
takwimu zake;
Kuimarisha mfumo wa | Asilimia ya | 100 100 100 Ofisi imekamilisha kufanya
vitambulisho vya | uimarishaji matengenezo kinga ya mfumo na printa
Mzanzibari mkaazi; iliyofikia ya zamani ya vitambulisho
Ujenzi wa kituo cha | Asilimia ya | 100 50 50 Vifaa tayari vimefika kwa ajili ya
urejeshaji wa huduma | ujenzi utengenezaji wa kituo cha urejeshaji wa
baada ya majanga | iliyofikia. huduma baada ya majanga ambapo kituo
(Disater Recovery hicho kinafungwa Kijitomyama Dar es
Center). Salaam

b. Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Ofisi za Wakala wa

Usajili wa Matukio ya Kijamii.

Mradi huu una lengo la kuweka miundombinu ili kuimarisha utoaji wa huduma.

vitaimarishwa ili kuhakikisha huduma zinapatikana kwa urahisi kwa wananchi

wote. Vile vile, kuimarisha mtandao kwa Ofisi zote za usajili ili kuwezesha
mawasiliano na ushirikiano bora kati ya Ofisi zao na Makao Makuu. Mradi
unatekelezwa kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 2025/2026, umepangiwa
kiasi cha TZS 2.00 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla
ya TZS 1.20 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya
TZS 605.98 milioni sawa na asilimia 50 zimepatikana kutoka Serikalini na
kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuanza ujenzi wa Ofisi | Asilimia ya | 60 51 85 Ujenzi upo katika hatua ya
ya Usajili Wilaya ya | ujenzi ujenzi wa ghorofa ya pili na
Kaskazini B - Mahonda; | iliyofikiwa. kazi ya umaliziaji wa
sehemu ya chini ya jengo na
ghorofa ya kwanza
zinaendelea
Kuimarisha shughuli za | Asilimia ya | 100 100 100
mifumo na ununuzi wa | uimarishaji
gari mbili za Ofisi. iliyofikia.
Idadi ya gari 2 2 100
zilizonunuliwa
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11.2.5.2 Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo (KMKM)

Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo kina lengo la kudhibiti na kuzuia magendo
ya bahari, kulinda usalama wa nchi, kupambana na magendo na kuimarisha
uchumi wa bahari kupitia uvuvi wa kisasa. Aidha, kikosi kinatekeleza juhudi
za Serikali katika kuinua uchumi wa buluu kupitia uvuvi wa bahari. Kwa
mwaka 2025/2026, Kikosi kimepanga kutekeleza miradi miwili ya maendeleo
itakayogharimu jumla ya TZS 5.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha
Julai 2025 hadi Machi 2026 kiasi cha TZS 3.0 bilioni zimepangwa na kutekeleza
miradi kama ifuatavyo:-

a. Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Kambi na Nyumba za KMKM

Mradi huu una lengo la kuimarisha utendaji kazi na makaazi ya maafisa na
wapiganaji wa Idara Maalum za SMZ ili wawe na mazingira mazuri ya kazi.
Mradi unatekelezwa kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 2025/2026, mradi
umetengewa kiasi cha TZS 2.50 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026, jumla ya TZS 1.5 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia machi 2026,
Shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kuanza ujenzi wa | Asilimia ya | 100 5 5 Kikosi kimekamilisha hatua za
Makao Makuu - | ujenziiliyofikiwa manunuzi na tayari maombi ya
Kibweni; fedha yamepelekwa Wizara ya
Ujenzi wa mahanga | Asilimia ya | 100 5 5 Fedha na Mipango kwa ajili ya
katika Kambi ya | ujenzi uliofikiwa kuanza ujenzi.

Bwefum.

b. Mradi wa Uzamiaji na Uokozi

Mradi una lengo la kuimarisha ulinzi na uokozi baharini kwa kutoa huduma za
uzamiaji na uokozi pale yanapotokezea maafa ya baharini yanayosababishwa
na majanga ikiwemo kuzama kwa vyombo vya baharini, vyombo vya abiria na
mizigo kwa Unguja na Pemba. Mradi unatekelezwa kupitia fedha za Serikali.
Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 2.50 bilioni. Kwa
kipindi cha Julai 2026 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 1.5 bilioni zilipangwa
kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 1.49 bilioni sawa na asilimia
100 zimepatikana na kutekeleza shughuli zifuatazo:-
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Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuanza ujenzi wa Kituo | Asilimia ya | 100 5 5 Mkataba umekamilika
cha Uzamiaji na Uokozi | ujenzi kutayarishwa na upo kwa
Wete - Pemba na | iliyofikiwa mwanasheria Mkuu wa
Kizimkazi — Unguja; Serikali kwa ajili ya
kupitiwa na kupata idhini
ya kuendelea na ujenzi
Ununuzi wa vifaa vya | Idadi ya vifaa | 33 33 100 Kikosi kimeshapokea vifaa
uzamiaji na uokozi. vilivyonunuli vyote vilivyopangwa
wa kununuliwa na  tayari
vimeshaanza kutumika

11.2.5.3 Kikosi cha Valantia (KVZ)

Kikosi kina lengo la kutoa huduma ya ulinzi na usalama kwa kushirikiana na
Taasisi nyengine za ulinzi na usalama za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Vile vile, Kikosi kina kazi ya
kudumisha amani na mshikamano wa Taifa kwa kutekeleza sera na mipango ya
kuleta maendeleo ya jamii na Taifa kwa ujumla. Kwa mwaka 2025/2026, Kikosi
kimepangiwa kiasi cha TZS 5.52 bilioni kutoka Serikalini kwa kutekeleza mradi
mmoja wa maendeleo. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 kiasi cha
TZS 3.31 bilioni zimepangwa na kutekeleza mradi kama ifuatavyo:-

a. Mradi wa Ujenzi wa Nyumba na Mahanga ya Maaskari

Mradi unatekeleza azma ya Serikali ya kuwa na Idara Maalum za SMZ zenye
majengo mazuri yatakayoimarisha utendaji kazi kwa wafanyakazi wake. Kwa
mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 5.52 bilioni kutoka
Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi machi 2026, jumla ya TZS 3.31
bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, kiasi cha TZS 1.19
bilioni sawa na asilimia 36 ya fedha iliyopangwa kwa kipindi hicho imeingizwa
kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji

Kuanza ujenzi wa | Asilimia ya | 25 0 0

bohari mbili za | ujenzi

kuhifadhia vifaa Makao | iliyofikiwa
Makuu Mtoni-Unguja
na Ndugukitu - Pemba;

Kuendelea na majengo | Asilimia ya | 75 47 62 Jengo ya Hospital ya KVZ Mtoni
ya utoaji huduma katika | ujenzi lipo katika hatua ujenzi wa nguzo
kambi ya Makao | iliyofikiwa za ghorofa ya kwanza na Hospital
Makuu- Mtoni; ya Ndugukitu (Pemba) ujenzi upo
katika hatua ya kupiga plasta
Kuanza ujenzi  wa | Asilimia ya | 25 5 5 Kikosi kimeshakamilisha taratibu
uwanja wa mpira katika | ujenzi zote za manunuzi na tayari
kambi ya Mtoni iliyofikiwa kimeshaomba fedha za Mradi
serikalini kwaajili ya kuanza
utekelezaji.
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11.2.5.4 Chuo cha Mafunzo

Chuo Cha Mafunzo kina lengo la kukuza maadili mema, nidhamu na uwajibikaji
kwa wanafunzi ili kuwa raia wema na viongozi bora wa baadae, kutoa elimu ya
kivitendo na ujuzi kwa wanafunzi ili kuwawezesha kuwa na uwezo wa kutekeleza
majukumu mbali mbali katika taaluma zao, pia chuo cha mafunzo kinajukumu
la kuwaandaa vijana na soko la ajira na kuwawezesha kujiajiri. Kwa mwaka
2025/2026, Kikosi kimepangiwa kiasi cha TZS 3.58 bilioni kutoka Serikalini
kwa kutekeleza mradi mmoja wa maendeleo. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi
Machi 2026 kiasi cha TZS 2.5 bilioni zimepangwa na kutekeleza mradi kama
ifuatavyo:-
a. Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Makaazi na Mahanga

Mradi unatekeleza azma ya Serikali ya kuhakikisha watendaji wa Idara Maalum
za SMZ wanafanya kazi zao katika makaazi mazuri. Kwa mwaka 2025/2026,
mradi umepangiwa jumla ya TZS 3.58 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi
cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 2.15 bilioni zilipangwa kutumika.
Hadi kufikia Machi 2026, kiasi cha TZS 1.62 bilioni sawa na asilimia 75 ya fedha
iliyopangwa kwa kipindi hicho imeingizwa kutoka Serikalini na kutekeleza
shughuli zifuatazo: -

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji

Kuanza ujenzi wa nyumba | Asilimia ya ujenzi | 25 2 5 Mzabuni kwa ajili  ya

za ghorofa mbili (G+2) | iliyofikiwa usambazaji wa vifaa vya ujenzi

kambi ya Langoni na wa nyumba ya ghorofa mbili

Hanyegwa  Mchana - H/mchana tayari

Unguja; ameshapatikana na  hatua
inayoendelea ni ufungaji wa
mkataba.

Ununuzi wa vifaa vya | Asilimia ya | 100 85 85 Vifaa vya Tehema tayari

TEHAMA kwa Makao | ununuzi ilifikia vimeshawasili na kutumika

Makuu Unguja hatua inayofuata kufanya
malipo kwa mzabuni wa vifaa
hiyo.

Kumaliza ~ Ujenzi  wa | Asilimia ya ujenzi | 100 05 05 Ujenzi wa  nyumba tisa

Nyumba tisa katika Kambi | ilofikiwa unaendelea ambapo nyumba

ya Hanywega Mchana tatu zimeshaezekwa, nyumba
tatu zipo katika hatua ya
kuezeka, nyumba mbili zipo
hatua ya linta, nyumba moja
ipo hatua ya kufunga mkanda
wa chini.

Kumalizia ujenzi wa Hanga | Asilimia ya ujenzi | 100 100 100 Ujenzi umekamilika kwa hatua

kambi ya Bumbwini ilofikiwa zote
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11.2.5.5 Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU)

Jeshi lina lengo la kutoa mafunzo ya kiufundi, elimu ya sekondari na programu
za uzalishaji kwa vijana. Vile vile, jeshi linalenga kuimarisha uwezo wa vijana
na kuwaandaa kushiriki katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Kwa mwaka
2025/2026, Kikosi cha JKU kimepangiwa kiasi cha TZS 14.53 bilioni kutoka
Serikalini kwa kutekeleza miradi mitatu ya maendeleo. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026 kiasi cha TZS 8.72 bilioni zimepangwa na kutekeleza
miradi kama ifuatavyo:-

a. Mradi wa Ujenzi wa Nyumba na Mahanga ya Kambi za JKU

Mradi una lengo la kuweka mazingira mazuri ya utendaji kazi kwa watumishi
wa Idara Maalum za SMZ kwa kuwapatia majengo yenye viwango stahiki.
Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 5.99 bilioni kutoka
Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS. 3.59
bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi, 2026 TZS 2.11 bilioni sawa na
asilimia 59 zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Kuendelea na ujenzi wa | Asilimia ya ujenzi | 100 15 15 Ujenzi wa jengo la ghorofa
jengo la ghorofa tano | iliyofikia. tano (G+5) la Makao Makuu
(G+5) la Makao Makuu ya JKU- Saateni upo katika
ya JKU - Saateni; hatua ya kumalizia ujenzi wa

msingi

Kuendelea na ujenzi wa | Asilimia ya ujenzi | 100 70 70 Ujenzi unaendelea kwa
nyumba za makaazi ya | iliyofikia. ghorofa ya pili kwa
watumishi wa JKU maandalizi ya kuezeka
Ng’ambwa Pemba;

b. Mradi wa Ujenzi wa Dakhalia

Mradi una lengo la kutoa huduma ya malazi kwa wanafunzi wanaoishi mbali
na maeneo yao ya makaazi. Dakhalia itasaidia kuinua kiwango cha ufaulu na
kulinda usalama wa wanafunzi dhidi ya unyanyasaji. Kwa mwaka 2025/2026,
mradi umepangiwa jumla ya TZS 3.13 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi
cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 1.88 bilioni zilipangwa kutumika.
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 2.06 bilioni sawa na asilimia 110
zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-
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Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Kuendelea na ujenzi wa | Asilimia ya ujenzi | 100 30 30 Ujenzi upo katika hatua ya
dakhalia ya wanafunzi | iliyofikiwa uwekaji wa jamvi la ghorofa ya
wa skuli ya JKU Mtoni. pili na kunyanyua nguzo.

¢. Mradi wa Uimarishaji wa Utoaji wa Huduma za Wakala wa Ulinzi
JKU

Mradi una lengo la kuimarisha uwezo wa kulinda raia na mali zao katika maeneo
tofauti ikiwemo taasisi za Serikali, biashara na makaazi binafsi. Aidha, mradi una
lengo la kuongeza idadi na ufanisi wa walinzi. Kwa mwaka 2025/2026, mradi
umepangiwa jumla ya TZS 5.42 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026, jumla ya TZS 3.25 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026,
jumla ya TZS 3.2 bilioni sawa na asilimia. 98 zimepatikana kutoka Serikalini na
kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kuanza ujenzi wa | Asilimia ya | 100 60 60 Ujenzi huu umegawika sehemu tano
ghorofa mbili | ujenzi ambazo ni ujenzi jengo la ghorofa mbili
Makao Makuu ya | iliyofikiwa la Afisi, hanga lenye vyumba 48,
Wakala wa Ulinzi maegesho, maduka 16 na fensi pamoja na
JKU Mtoni. jiko la kisasa. Kwa sasa kazi

zilizofanyika ni matayarisho ya uwekaji
wa jamvi la ghorofa ya pili, pamoja na
ujenzi wa tofali kwa maeneo ya kuta za
chini na ghorofa ya kwanza. Pia, ujenzi
wa Hanga unaendelea kwa hatua ya
kumwaga jamvi na kusimamisha nguzo
sambamba na ujenzi wa maduka na fensi
unaendelea .

11.2.5.6 Kikosi cha Zimamoto na Uokozi (KZU)

Kikosi kina jukumu la kutoa huduma za haraka na za kitaalamu katika kuhakikisha
usalama wa wananchi na mali zao. Vile vile, kutoa elimu na kuhamasisha jamii
kuhusu njia bora za kuzuia matukio ya ajali za moto na jinsi ya kukabiliana na
majanga. Kwa mwaka 2025/2026, Kikosi kimepanga kutekeleza miradi miwili
ya maendeleo itakayogharimu jumla ya TZS 25.76 bilioni. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026 kiasi cha TZS 15.46 bilioni zimepangwa na kutekeleza
miradi kama ifuatavyo:-
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a. Mradi wa Ujenzi wa Mahanga na Nyumba za Maaskari

Mradi huu una lengo la kuimarisha makaazi mazuri kwa askari wake ambapo
mazingira hayo yatawawezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi,
mradi pia utapunguza changamoto za makaazi kwa maaskari na kuongeza hamasa
katika kazi zao. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 3.00
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya
TZS 1.80 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS
4.27 bilioni sawa na asilimia. 237 zimepatikana kutoka serikalini na kutekeleza
shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kukamilisha ujenzi | Asilimia ya | 100 5 5 Tenda imekamilika na mkataba
wa Ofisi  Kuu | ujenzi umeshasainiwa kwa ajili ya
Chanjaani - Pemba, | iliyofikiwa. kuanza ujenzi.

Ujenzi wa Kituo | Asilimia ya | 100 5 5 Tenda imekamilika na mkataba
cha zimamoto na | ujenzi umeshasainiwa kwa ajili ya
uokozi Finya - | iliyofikiwa. kuanza ujenzi.

Pemba

b. Mradi wa Ununuzi wa Magari na Vifaa vya Kuzimia Moto

Mradi una lengo la kuimarisha uwezo wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,
kuhakikisha kuwa kuna vifaa vya kisasa na vya kutosha ili kuokoa maisha na mali
za wananchi pindi inapotokezea ajali ya moto na majanga mengine. Kwa mwaka
2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 22.76 bilioni (TZS 2.55 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 20.21 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 13.66 bilioni (TZS
1.53 bilioni kutoka Serikalini na TZS 12.13 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo) zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 14.23
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo sawa na asilimia 104 zimepatikana
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na kutekeleza shughuli zifuatazo:-
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Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Ununuzi wa  gari | Asilimia ya | 100 2 2 Vile vile mkataba wa ununuzi wa gari mbili

mbili na vifaa vya | ununuzi iliyofikiwa ushasainiwa na tayari utekelezaji wake

kutolea huduma za umeanza.

uokozi na uzimaji

moto.

Ununuzi wa vifaa na | Idadi ya  gari | 20 19 95 Kikosi kimepokea gari 19. Gari 8 za kuzimia

magari ya utoaji | zilizonunuliwa moto (Municipal), gari 6 Raped Vehicle

huduma za uokozi na (RV), Gari 2 za Ngazi (ladder), gari 3 za

uzimaji moto; kubebea maji (Water Buzer),

Ununuzi wa boti za | Asilimia ya |l 1 100 Boti ya kuzimia moto 1 (Fire

uokozi kwa maeneo | ununuzi uliofikiwa Boat) imenunuliwa.

ya visiwa vidogo

vidogo;

Kutoa mafunzo kwa | Idadi ya | 1000 24 2.4 kwa upande wa mafunzo jumla ya

wapiganaji. wapiganajai wapiganaji wanne walipatiwa mafunzo
waliopewa nchini Austria na wapiganaji 20 walipatiwa
mafunzo mafunzo ndani ya Zanzibar juu ya ufundi

wa magari pamoja na usimamamizi wake.

11.2.6 Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais

Ofisi ina jukumu la kusimamia utekelezaji wa maeneo mtambuka ikiwemo
mazingira, watu wenye ulemavu, Ukimwi na udhibiti wa madawa ya kulevya.
Ofisi hii imepewa dhamana ya kuhakikisha mshikamano wa kitaifa, ushirikiano
wa kisera na kushirikiana na Taasisi nyingine za Serikali. Kwa mwaka 2025/2026,
Ofisi imepangiwa kutekeleza programu moja na miradi miwili ya maendeleo
kwa gharama ya TZS 5.91 bilioni (TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS
1.41 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025
hadi Machi 2026 kiasi cha TZS 3.55 bilioni zimepangwa na kutekeleza miradi
kama ifuatavyo:-

i Programu ya Kuwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa Kukabiliana
na Athari za Mabadiliko ya Tabianchi

Programu hii ina lengo la kuziwezesha Serikali za Mitaa kuweza kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi. Kwa mwaka 2025/2026, program hii imepangiwa
kutumia TZS 598.22 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi
cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 358.93 milioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026 jumla
ya TZS 280.46 milioni sawa na asilimia 78 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo
na kutekeleza shughuli zifuatzo:-
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Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimiaya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuandaa miongozo na vitini | Asilimia ya 100 100 100 Jumla ya tripu 169 za
vya kutoa elimu ya muongozo kokoto zimewekwa
mabadiliko ya tabianchi iliyofikiwa kwenye mabwawa.
kwa Serikali za Mitaa;
Kuzijengea uwezo Serikali Idadi ya Mamlaka za 11 11 100 Mafunzo ya uhimili wa
za Mitaa na jamii juu ya Serikali za Mitaa athari za mabadiliko ya
uhimili wa athari za zilizojengewa uwezo tabianchi yametolewa
mabadiliko ya tabianchi lowa baraza va mii vote
katika maeneo yao v Areza y y
Unguja na Pemba
Kuandaa mfumo wa Asilimia ya uandaaji 100 10 10 Hatua za awali za
kuripoti taarifa za athari za wa mfumo maatarisho ya mfumo
mabadiliko ya tabianchi iliyofikiwa zimeanza kufanyika
kwa Unguja na Pemba. .
ambapo jumla ya
kompyuta 4
zimenunuliwa kwa ajili
ya mfumo.

a. Mradi wa Kuirithisha Zanzibar ya Kijani

Mradi umeanza mwaka 2022 hadi mwaka 2027. Mradi huu una lengo la
kuhamasisha na kuwawezesha wananchi kuelewa umuhimu wa kuhifadhi miti
na misitu iliyopo, kupanda na kuikuza miti ili kuimarisha mazingira kwa ajili
ya kizazi cha sasa na cha baadae. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa
jumla ya TZS 1.0 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi
Machi 2026, jumla ya TZS 600 milioni kutoka serikalini zilipangwa kutumika.

Hadi kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-

TV, redio, mitandao ya

vyaTV
vulivyorushwa
hewani

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi utekelezaji
Kuandaa vipindi vya Idadi ya vipindi | 2 1 50 Shughuli zilizofanyika

zimetumia fedha za
bajeti ya mwaka
2024/2025

11.2.7 Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais- Sera, Uratibu na Baraza la

Wawakilishi

Ofisi ina dhamana ya kusimamia, kuratibu na kufuatilia shughuli za Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, ssmbamba na kuratibu masuala ya Muungano (Zanzibar
na Tanzania bara) kwa kufuata misingi ya Katiba na Sheria pamoja na kulinda
haki za binadamu na ushirikishwaji wao. Kwa mwaka 2025/2026, Ofisi imepanga
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kutekeleza programu moja na miradi miwili itakayogharimu jumla ya TZS
37.65 bilioni (TZS 2.65 bilioni kutoka Serikali TZS 35.00 bilioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla
ya TZS 22.59 bilioni zilipangwa (TZS 1.59 bilioni kutoka Serikalini na TZS
21.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) na kutekeleza programu na
miradi ya maendeleo ifuatayo:-

a. Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini Awamu ya Tatu (TASAF III)

Programu inatekelezwa kwa lengo la kuziwezesha Kaya zenye kipato cha chini
sana kuongeza vipato vyao, fursa na uwezo wa kugharamia mahitaji muhimu
ya kibinadamu hasa chakula, afya na elimu. Programu inakusudia kutekeleza
miradi iliyoibuliwa na wananchi katika elimu, afya na ajira za muda mfupi. Kwa
mwaka 2025/2026, programu imepangiwa kiasi cha TZS 35.10 bilioni (TZS
100.00 milioni kutoka Serikalini na TZS 35.00 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS
21.06 bilioni zilipangwa kutumika. (TZS 60.00 milioni kutoka Serikalini na TZS
21.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2025,
jumla ya TZS 676.94 milioni sawa na asilimia 3 zimepatikana (TZS 75 milioni
kutoka Serikalini na TZS 601.94 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo)
na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji

Kuratibu ~ shughuli za |Idadi  vikao vya 4 4 100 Watendaji ~ walihudhuria

TASAF Unguja, Pemba na kuratibu shughuli za vikao  vya  kuratibu

Tanzania bara Mpango. shughuli za Mpango na
uwasilishaji wa nyaraka za
Mpango.

Kufanya  ufuatiliaji na | Idadi ya shughuli 3 3 100 Shughuli  zilizopangwa

tathmini ya mradi wa | (Vipengele vya mradi) kufuatiliwa na kufanyiwa

TASAF zilizofuatiliwa tathmini,Uhaulishaji  wa
fedhaa kwa walengwa,
utekelezaji wa miradi ya
ujenzi na Mpango wa
kuweka akiba na kukuza
uchumi wa kaya.
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Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji

Kuandaa mikutano ya |ldadi ya mikutano | 2 2 100
Kamati ya Uongozi na | iliyotekelezwa
Kamati ya Wataalamu
Ujenzi wa dakhalia ya | Asilimia ya ujenzi wa | 100 100 100 Ujenzi wa Uzio na sehemu
wavulana na uzio wa | uzio iliyofikiwa ya kula umekamilika.
kuzunguka dakhalia la
wasichana katika Skuli ya
Kizimkazi Dimbani
Ujenzi wa uzio katika kituo | Asilimia ya ujenzi | 100 100 100
cha afya Donge Vijibweni | iliyofikiwa  Donge
naUziNg’ambwa vijibweni

Asilimia ya ujenzi | 100 100 100

uliofikiwa uzi

Ng’ambwa
Ujenzi wa Madarasa 6, | Asilimia ya ujenzi | 100 100 100
matundu ya vyoo 10 na | iliyofikiwa.
ofisi ya walimu shehia ya
Kendwa.
Ujenzi wa Madarasa 5, | Asilimia ya ujenzi | 100 100 100
maabara, ofisi ya walimu | iliyofikiwa.
katika Shehia ya Chwaka
Mtangani.
Ujenzi wa madarasa 3 na | Asilimia ya ujenzi | 100 100 100
maabara  Shehia  ya | iliyofikiwa.
Mtangani.
Ujenzi wa madarasa 7, ofisi | Asilimia ya ujenzi | 100 100 100
ya Mwalimu Mkuu na ofisi | iliyofikiwa.
ya walimu wengine (staff
room) Shehia ya Dodo.
Ukarabati wa Barabara | Asilimia ya ujenzi | 100 100 100
(ujenzi wa Daraja, uwekaji | iliyofikiwa.
wa calvet 2 na uwekaji wa
kifusi) shehia ya Kilindi.
Kuhaulisha fedha kwa |Idadi ya  kaya | 27886 27838 99.8 Kaya 48 hazikujitokeza
Kaya za walengwa wa | zilizolipwa kipindi cha malipo kwa
TASAF Unguja na Pemba
Utekelezaji wampangowa | Idadi ~ ya  kaya | 224 224 100 Jumla ya kaya 224
kuweka akiba na kukuza | zilizolipwa zimepatiwa ruzuku ya
uchumi wa kaya uzalishaji na kujiendeleza

katika shughuli na miradi
yao ya uzalishaji

Malipo ya walengwa |Idadi ya  kaya | 1661 1661 100 Dirisha mmoja la malipo
katika utekelezaji wa | zilizolipwa limefanyika kwa

miradi ya kutoa ajira za
muda

walengwa  waliotekeleza
miradi ya kutoa ajira za
muda kwa shehia 10 za
Pemba
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b. Mradi wa Ujenzi wa Nyumba ya Makamu wa Pili wa Rais

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha na kuweka mazingira mazuri
ya makaazi ya Mheshimiwa Makamu wa Pili wa Rais na wafanyakazi ili kuwa
na makaazi yanayoendana na nyadhifa zao. Kwa mwaka 2025/2026, mradi
umepangiwa jumla ya TZS 2.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha
Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 1.2 bilioni zilipangwa kutumika.
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 756.41milioni sawa na asilimia 63
zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji

Kuendelea na ujenzi | Asilimia ya | 100 49 49 Kazi zilizo fanyika ni
wa  nyumba ya | Wenz kumalizia jengo
Makamu wa Pili wa | iliyofikiwa kuu,kuweka miundombinu
Rais katika eneo la ya maji,umeme na mifumo
Tibirinzi Chake Chake ya Tehama

- Pemba.
11.2.8 Wizara ya Afya

Wizara ya Afya ina jukumu la kusimamia afya za wananchi kwa kuhakikisha
huduma za kinga na tiba zinapatikana pamoja na kutoa maelekezo ya kitaalamu
juu ya afya ili kuwa na jamii yenye afya bora. Kwa mwaka 2025/2026, Wizara
imepanga kutekeleza programu kumi na miradi mitatu ya maendeleo yenye
thamani ya jumla ya TZS 188.24 bilioni (TZS 83.45 bilioni kutoka Serikalini na
TZS 104.79 bilioni kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025
hadi Machi 2026 kiasi cha TZS 114.14 bilioni(TZS 51.27 bilioni kutoka Serikalini
na TZS 62.87 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) zimepangwa na
kutekeleza miradi kama ifuatavyo:-

i. Programu ya Kumaliza Malaria Zanzibar

Programu hii ina lengo la kumaliza maradhi ya malaria hapa Zanzibar kwa
mambukizi ya ndani. Kwa mwaka 2025/2026, programu imepangiwa jumla
ya TZS 7.27 bilioni (TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS 6.27 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026, jumla ya TZS 4.36 bilioni zilipangwa kutumika. (TZS 600 milioni kutoka
Serikalini na TZS 3.76 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi
kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 8.72 bilioni sawa na asilimia 200 (TZS
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535.11 milioni kutoka Serikalini na TZS 8.19 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo ) zimepatikana na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli
iliyopangwa

Kiashiria

Shabaha

Utekelezaji

Halisi

Asilimia ya
Utekelezaji

Maelezo

Utumiaji wa taarifa
na ufuatiliaji wa
wagonjwa
hospitalini, vituoni
na majumbani

Asilimia ya
matumizi
iliyofikiwa

100

95

95

Jumla ya wagonjwa wa malaria 7,381 (Unguja
—6,916 na Pemba - 521) walioripotiwa kuwa
na vimalea vya Malaria, kati ya washukiwa wa
malaria 492,513 (394,014 Unguja na 98,499
Pemba) waliochunguzwa malaria pia kati ya
waliogundulika wagonjwa 5 wamefariki
dunia.

Jumla ya wagonjwa 5,728 (Unguja — 5,207 na
Pemba - 521) wamefuatiliwa kutoka ngazi ya
familia (majumbani).

Uratibu na
usimamizi wa
uendeshaji wa
shughuli za
malaria

Asilimia ya
shughuli za
uendeshaji

na uratibu
zilizofikiwa

100

93

93

Maeneo (foci) 110 (74 Unguja na 36 Pemba)
yenye maambukizi ya malaria, yalifuatiliwa
kwa kina ili kubaini vihatarishi katika ngazi
za shehia. Upulizaji wa dawa za majumbani
(IRS) ulitekelezwa katika Wilaya 8 kwa
Shehia 63, jumla ya nyumba 1,737 (1,476
Unguja na 261 Pemba) zilipuliziwa dawa.

Uftuatiliaji wa
mwenendo wa
ugonjwa wa
malaria

Asilimia ya
ufuatiliaji
wa
mwenendo
wa
ugonjwa
iliyofikiwa

100

89

89

Jumla ya visa 4,100 kati ya 4,608 viliweza
kuripotiwa ndani ya masaa 24 kutoka vituo
372 vya serikali na binafsi. Jumla ya mbu
3,359 (3,330 Unguja na 229 Pemba) jamii ya
Anopheles walikamatwa kati yao 777
walikamatwa ndani ya majumba (752
Unguja na 25 Pemba) pia mbu 1,711
walikamatwa nje (1,551 Unguja na 160
Pemba)

Wataalamu wa maabara 60 (40 Unguja na 20
Pemba) wamepatiwa mafunzo elekezi juu ya
uchunguzi thabiti wa vimelea wa njia ya
hadubini na mafunzo ya kipimo cha haraka
walipatiwa Maafisa 500 (300 Unguja na 200
Pemba) katika Hospitali na Vituo vya Afya
vya Binafsi na Serikali 346 (210 Unguja na
136 Pemba) pia ufuatiliaji wa MRDT
ulifanyika katika vituo vya Serikali 322 kwa
njia ya Hadubini na matokeo yanaonesha
maambukizi yamebaki chini kwa asilimia
0.9 kwa vituo vya Serikali na 0.7 Binafsi
huku maambukizi ya jumla yakiwa ni
asilimia 1.62

Udhibiti wa mbu
wanaoeneza
ugonjwa wa
malaria.

Asilimia ya
udhibiti
iliyofikiwa

100

95

95

Jumla ya nyumba 1,765 (981 Unguja na 784
Pemba) kati ya 1,862 (1,032 Unguja na 830
Pemba) zilizopigwa dawa ya kuuwa mbu wa
malaria sawa na asilimia 95.

Zoezi la kuuwa viluilui linaendela kati ya
mazalia 798 yaliyogunduliwa. Na kati ya
mazalia hayo, mazalia 110 yalikuwa na
vilului vya malaria na yametibiwa.

Jumla ya wanafunzi wa bweni wa Skuli ya
Mwambeni 524 (323 wanawake na 201
wanaume), kutoka Wilaya ya Mjini 505 na
Wilaya ya Kusini 70 walipimwa na kutibiwa
(Track, test and Treat), ambapo watu 7
walibainika kuwa na vimalea vya malaria na
kupatiwa matibabu
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ii. Programu ya Kudhibiti Maradhi ya UKIMWI, Homa ya Ini,
Kifua Kikuu na Ukoma

Programu hii ina lengo la kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi vya Ukimwi,
kupunguza vifo vitokanavyo na maradhi ya kifua kikuu, Homa ya Ini na
kupunguza Maambukizi ya Ukoma. Kwa mwaka 2025/2026, jumla ya TZS 5.85
bilioni zimetengwa kutekeleza programu hii (TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini
na TZS 4.85 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha
Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 3.50 bilioni zilipangwa kutumika.
(TZS 600 milioni kutoka Serikalini na TZS 2.90 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 2.33 bilioni (TZS
379 milioni kutoka Serikalini na TZS 1.95 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo), sawa na asilimia 67 ya lengo la TZS 3.50 bilioni zimepatikana na
kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kuimarisha Idadi ya | 4,845 4,094 84.5 Lengo limefikiwa kutokana na ushirikiano
huduma 2a | Wanawake na Asasi zisizo za kiserikali kwa kutumia
matibabu  kwa | Wanaofanya njia mbali mbali za kuwapima ikiwemo
watu na | biashara ya ngono jipime mwenyewe, kupima kwa kawaida
makundi \A{aliqpimwa katika vituo vya Afya.

maalum virusi vya

wanaoishi  na | UKIMWI iliofikia

vvu Idadi ya watu | 1,692 1,935 100

wanaojidunga
dawa za kulevya
kupitia  sindano
waliopimwa
virusi vya UKIWI
na kujua hali zao

Idadi ya | 3,069 2,812 91.6
wanaume

wanaojamiiana na
wanaume wenzao

waliopimwa

virusi vya

UKIMWI na

kujua hali zao

Idadi ya | 5,002 4,132 82.6 Kwa kushirikiana na taasisi zisizo za
wanawake kiserikali tumeweza kuwafikia kwenye
wanaofanya maeneo maalum ikiwemo Baa na vijiwe
biashara ya ngono maalum na kuwapatia huduma

waliofikiwa na
kupatiwa huduma
za kujikinga na
maradhi

Idadi ya | 1,735 1,942 100
wanaojidunga
waliofikiwa na
kupatiwa huduma
za kujikinga na
maradhi

Idadi ya wanaume | 3,102 2,821 91.3
wanaojamiiana na
wanaume wenzao
waliofikiwa na
kupatiwa huduma
za kujikinga na
maradhi
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Kuimarisha Idadi ya mikutano | 1,500 1,057 70.5 Changamoto ya  kifedha imepelekea
utoaji wa [ya  kuelimisha kutoweza kufanikisha vyema kufanya
huduma za | jamii njia  za mikutano ya kuelimisha jamii na kutoa
kinga na tiba ya | maambukizi, mafunzo kwa watoa huduma za afya, chanjo
homa ya ini | dalili na kinga za kwa ajili ya kuwakinga watu waliomo
katika jamii Homa ya Ini B na hatarini zaidi kupata maambukizi ya homa
C ya ini B zimenunuliwa. Chagamoto ya jumla
iliyopo ni kukosekana kwa chanjo ya
Idadi ya watoa | 50 0 0 kumkinga mtoto aliyezaliwa na mama
huduma za Afya mwenye maaambukizi ya virusi vya homa ya
walopatiwa ini B (Monovalent vaccine) na dawa za
mafunzo ya kufubaza virusi vya homa ya ini B
upimaji na (Tenofovir 300mg)
utambuzi wa
mapema wa homa
yaini BnaC
Idadi ya | 1,250 625 50
vitendashi ~ na
chanjo ya homa ya
ini B
vilivyonunuliwa
Uhamasishaji | Idadi ya vipindi | 26 20 77 Vipindi vilirushwa kupitia ZBC TV na
na  kuongeza | Vya redio na Radio, Asaalam Radio, Zenji FM, Radio
uelewa  kwa | televisheni Adhana, na Al-noor FM Radio.
jamii juu ya | Vilivyoruka
l;g;g;biiﬁ: ﬁ Idadi ya kaguzi | 36 14 389 ngla ya klabu za Afya za Skuli 14
Ukimwi katika klabu za zilitembelewa na kukaguliwa. Klabu zote
. afya za  Skuli zinahitaji kuboreshwa nyenzo za kufanyia
magonjwa ya | °.’. . . .
kujamiana, zilizofanyika kazi kwa ajili ya kutolea elimu ya afya.
hgma ya I, | Idadi ya kaguzi | 5 4 80 Katika kota ya pili hazikufanyika ipasavyo
kifua kikuu na | elekesi  katika kutokana na changamoto ya kifedha
ukoma Asasi za Vijana
zinazotoa huduma
za Virusi  vya
Ukimwi na Kifua
Kikuu
Idadi ya mikutano | 16 13 81.2 Jumla ya watu 816 walipewa elimu ya afya,
katika jamii na na 496 walichunguzwa Kifua Kikuu ambapo
vituo vya afya watu 39 walihisiwa kuwa na dalili za Kifua
iliyofanyika kikuu. Pia, kwenye mikutano hiyo, jumla ya
vijana 260 walipewa elimu ya afya, na
kufanyiwa upimaji wa Homa ya Ini na virusi
vya UKIMWI katika vituo vya Rahaleo,
Magirisi, Mahonda na Bwejuu .
Uratibu na | Idadi ya mikutano | 1 1 100 Mkutano wa utekelezaji umefanyika
usimamizi wa |ya timu ya ambapo hufanyika kwa mwaka mara moja
kazi za | kitaaluma
programu  ya | iliyofanyika
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huduma Asilimia ya | 100 0 0 Vitendea kazi havijanunuliwa kwa sababu ya

shirikishi ya | manunuzi ukosefu wa fedha kutoka serikalini

homa ya ini, | iliyofikiwa

ukimwi, kifua

kikuu na ukoma

Kufanya Asilimia ya kazi | 100 26 26 Jumla ya wanaume 66 walihamasishwa

uhamasishaji iliyofikiwa kupitia Mkutano mmoja wa kuhamasisha

kwa wanaume upimaji wa VVU katika kliniki ya mama na

juu ya upimaji mtoto kwa Unguja na Pemba.

wa Virusi vya

Ukimwi wakati

wa mahudhurio

ya Kliniki

Kuimarisha Idadi ya mikutano | 1 1 100 Jumla ya watoa huduma 54 katika kliniki ya

huduma za | iliyofanyika mama na mtoto juu ya kumkinga mtoto na

kupunguza maambukizi ya VVU

maambukizi ya

VVU  kutoka | Idadi ya mikutano | 2 2 100 Mikutano ilifanyika katika vituo 18

kwa mama | yaukaguzi elekezi vinavyoibua wateja wengi wa VVU, ambapo

kwenda  kwa | kwenye vituo vya mama wote wajawazito wanapata huduma za

mtoto. afya vinavyoripoti upimaji VVU, kaswende na homa ya ini B
wateja wengi wa katika hudhurio la kwanza ambavyo ni
maambukizi  ya Mwembeladu, Rahaleo, Ziwani, Police,
VVU na Kkatika Selem, Chuini, KMKM, Kianga, Chukwani,
jamii iliyofanyika Magogoni, Magirisi, Fuoni Kibondeni,

Kivunge, Kendwa, Nungwi, B/Misufini,
Mahonda, Mwera na Uzini

Idadi ya Mafunzo | 1 1 100 Mafunzo elekezi yamefanyika kupitia vituo
yaliyofanyika vinavyotoa huduma za mama na mtoto.
kwa vipimo vya Jumla ya watoa huduma 57 walifikiwa (36
pamoja vya VVU, Unguja, 21 Pemba) kuhusu umuhimu wa
Kaswendwe na upimaji (VVU, Kaswende na Homa ya Ini B)
Homa ya Ini B

ili. Programu Shirikishi ya Afya ya Uzazi Mama na Mtoto

Programu hii ina lengo la kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi pamoja na vifo
vya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano. Kwa mwaka 2025/2026,
jumla ya TZS 6.28 bilioni zimetengwa (TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini na
TZS 5.28 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 3.76 bilioni zilipangwa kutumika. (TZS

600 milioni kutoka Serikalini na TZS 3.16 bilioni kutoka kwa Washirika wa

Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 287 milioni sawa na
asilimia 8 zimepatikana kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na kutekeleza
shughuli zifuatazo:-
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Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kuimarisha Asilimia ya kazi | 100 0 0 Mafunzo hayakufanyika kutokana na
matibabu ya  uimarishaji ukosefu wa fedha.
jumuishi ya iliyofikiwa
watoto chini ya | Idadi ya |l 1 100 Muongozo wa lishe wa mama, watoto
miaka  mitano | miongozo wachanga, wadogo na vijana baleghe
pamoja na | iliyoimarishwa umefanyiwa mapitio
kqlmarlsha Idadi ya watoto | 260,917 | 236,672 91 Zoezi la utaoji wa huduma ya matone ya
miongozo  ya | waliopewa vitamin A limefanyika na watoto
matibabu  ya | pydyma ya 236,672 wenye umri wa miezi 6-59
watoto; matone ya wamefikiwa
vitamin A
Idadi ya watoto | 170 170 100 Jumla ya watoto 170 walipatiwa huduma
waliopewa ya matibabu ya utapiamlo na 110 hadi
huduma ya sasa wapo vizuri kadiri wanapofanyiwa
matibabu ya ufuatiliaji na kupewa elimu ya upikaji wa
utapimalo  wa vyakula vya lishe.
kadiri kupitia jiko
(PD Hearth)
darasa  kwenye
jamii
Kuimarisha Asilimia ya kazi | 100 100 100 Shughuli za ukarabati wa hospitali 2,
huduma za mama | ya  uimarishaji (Mwera Pongwe kwa Unguja na
na watoto chini | iliyofikiwa Vitongoji kwa Pemba) zilifanyika kwa
ya umri wa miaka ajili ya uimarishaji wa huduma ya watoto
mitano na wachanga wenye mahitaji maalum
wachanga, (NICU). Pia vifaa mbali mbali
vilisambazwa kwa ajili ya kuimarisha
huduma za mama na mtoto kama vile
CPAP mashine, phototherapy, warmer,
doppler, ambu bag, drums, penguine,
speculum na baby cort
Kutoa elimu kwa | Idadi ya vijana | 16,734 14,852 89 Vijana wenye umri wa miaka kati ya 10
vijana juu ya | waliopatiwa hadi 24 wamepatiwa elimu husika katika
athari za mimba | elimu maeneo ya vituo 15 vya huduma rafiki
7a utotoni kwa vijana (Unguja 10,443 na Pemba
4,410)
Idadi ya kina | 65,390 52,901 80 Kinamama wapatao 52,901
mama wajawazito wamehudhuria kliniki kwa mara ya
waliohudhuria kwanza na kufanyiwa vipimo mbali
kliniki ya kina mbali kama Damu, presha, VVU na
mama kwa mara hepatatis.
ya kwanza
Ukarabati  wa | dadiya vituovya | 2 2 100 Vituo vya kutoa huduma kwa vijana
vitwo vya afya huduma  rafiki rafiki vya Kianga na Matemwe
kwa vijana, kwa vijana vimekarabatiwa
ununuzi wa | Vilivyokarabatiwa
chanjo, dawa na
vifaa tiba;
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Kuimarisha Idadi ya watoto | 55,176 | 49,154 89 Watoto chini ya umri wa miaka 5
utoaji wa | waliopatiwa wamepatiwa chanjo dozi ya tatu ya Penta
huduma 7a | chanjo kwa Unguja na Pemba
chanjo ya mama
na mtoto;
Kuimarisha Asilimia ya vifo | 100 38 38 Vifo vya mama 25 vimehakikiwa na
utoaji wa | vya akina mama kugundua sababu ni kifafa cha mimba,
huduma za afya | vitokanavyo na kutokwa na damu nyingi baada ya
ya uzazi na | uzazi kujifungua, kuchanika kwa fuko la uzazi,
kupunguza vilivyofanyiwa kumwagika kwa damu kabla ya
matatizo uhakiki kujifungua, matatizo ya dawa ya usingizi
yatokanayo  na na mshituko wa moyo
vifo vyamamana [aadi va vifo vya | 626 593 95 Vifo vya watoto wachanga 393
mtoto; watoto wachanga vimehakikiwa na kugundua sababu ni
vilivyofanyiwa kupata shida ya kupumua, kupata
uhakiki maambukizi kwa watoto wachanga,
kuzaliwa na ulemavu, kumeza uchafu
wakati wa kuzaliwa na kupata rangi ya
njano
Idadi ya kina | 65390 | 52,901 80 Kina mama waliohudhuria kliniki kwa
mama wajawazito mara ya kwanza na kufanyiwa vipimo
watakaohudhuria mbali mbali kama wingi wa damu, kundi
kliniki ya kina la damu, presha, VVU hali ya mkojo na
mama kwa mara hepatatis.
ya kwanza
Kufanya Idadi ya wateja | 28,837 | 22,364 79 Takribani jumla ya wateja wapya 22,864
majadiliano kwa | waliopatiwa (Pemba 5,205 na Unguja 17,656)
jamii  juu  ya | huduma za uzazi wamejiunga na huduma za uzazi wa
wajibu Wao | wa mpango mpango.
katika huduma za
uzazi wa
mpango;
Ukarabati  na | Idadiyavituo vya | 5 5 100 Ukarabati umefanyika katika vituo vya
uwekaji wa vifaa | Afya mkono kwa mkono katika mikoa mitatu
vituo vya mkono | Vilivyokarabatiwa ya Unguja. Mkoa wa kusini Kitogani na
kwa mkono Mwera Pongwe, Mkoa wa Kaskazini
vitakavyosaidia Kivunge na Mkoa wa Mjini Magharibi
kujikinga ~ na [jitimai na Mbuzini
ukatili wa
kijinsia na ukatili
dhidi ya watoto
katika ~ Mikoa
mitatu;
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iv. Programu ya Kuimarisha Huduma za Mama na Mtoto

Programu ina lengo la kuimarisha huduma za afya ya Msingi kwa mama na
mtoto. Programu inatekelezwa na Washirika wa Maendeleo na kwa mwaka
2025/2026, imepangiwa jumla ya TZS 25.00 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS
15.0 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo

zimetekelezwa:-
Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kuimarisha Asilimia ya | 100 25 25 Katika shughuli hii programu ilipanga
miundombinu | wimarishaji kujenga nyumba za wafanyakazi katika
ya afya ya | miundo hospitali za wilaya Kivunge na Micheweni.
mama na | mbinu Hata hivyo ujenzi wa Nyumba haujaanza
mtoto iliofanyika isipokua upo katika hatua za awali, ambapo
hatua za uthamini zilishafanywa, na ripoti za
tathmini hizo zipo kwenye ofisi kuu za
WORLD BANK kwa hatua ya kusubiria no
Objection.
Ununuzi wa | Asilimia ya | 100 90 90 Wizara imeshapokea madawa na vifaa tiba
dawa na vifaa | manunuzi vya huduma za mama na mtoto kupitia
tiba vya iliyofikiwa (Wakala wa Bohari Kuu ya Dawa) kutoka
huduma ya UNICEF.
afya ya Aidha, asilimia iliyobakia ya dawa na vifaa
mama na .
. tiba vya huduma ya afya ya mama na mtoto
mtoto; . [ . . .
vimezuiiliwa baada ya bohari kujaa na pia
kutokua na matumizi makubwa kwa wakati
huu.
Kuimarisha Asilimia ya | 100 90 90 Social impact uanzishaji wa kamati za
uratibu na | shughuli za GRM, kuandaa mfumo wa eGRM na
usimamizi wa | uratibu  na uhamasishaji kwa jamii kwa maeneo ya
programu usimamizi ujenzi wa vituo vya afya ya msingi kama vile
zilizofanyika Jang’ombe na Fuoni; na maeneo ya ujenzi
wa nyumba za wafanyakazi kama vile
Micheweni na Kivunge.
Ujenzi wa | Asilimia ya | 100 25 25 Ujenzi wa kituo cha afya Fuoni haujaanza
vituo vya afya ujenzi isipokua upo katika hatua za awali, ambapo
ya msingi; iliyofikiwa hatua za uthamini zilishafanywa, na ripoti za
kituo cha tathmini hizo zipo kwenye ofisi kuu za
Afya Fuoni WORLD BANK kwa hatua ya kusubiria (no
Objection).
Asilimia ya | 100 25 25 Ujenzi wa kituo cha afya Fuoni haujaanza
ujenzi isipokua upo katika hatua za awali, ambapo
iliyofikiwa hatua za uthamini zilishafanywa, na ripoti za
kituo cha tathmini hizo zipo kwenye ofisi kuu za
Afya WORLD BANK kwa hatua ya kusubiria (no
Jang’ombe Objection).
Kusomesha Idadi ya | 30 26 87 Kwa sasa jumla ya wafanyakazi 26
Madaktari wa | Wafanyakazi wanaendelea na masomo kwenye vyuo
fani maalum watakao mbali mbali kwa kada za huduma za mama
kwenda na mtoto (gynecology, paediatriction,
masomoni nursing, critical care, nutrition and

anesthesia. Kwa mwaka huu Wizara
imepanga 4 ambao bado hawajakwenda,
lengo la mradi kutimiza watu 30.
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v. Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Afya

Programu hii ina lengo la kuimarisha miundombinu itakayosaidia utoaji wa
huduma za afya zenye ubora na viwango vinavyokubalika Kitaifa na Kimataifa.
Kwa mwaka 2025/2026, programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 72.35
bilioni (TZS 35.35 bilioni kutoka Serikalini TZS 37.00 bilioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla
ya TZS 43.41 bilioni zilipangwa kutumika. (TZS 21.21 bilioni kutoka Serikalini
na TZS 22.20 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia
Machi 2026, jumla ya TZS 26.41 bilioni (TZS 9.43 bilioni kutoka Serikalini
na TZS 16.98 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) sawa na asilimia 61
zimepatikana na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuanzisha Taasisi ya Asilimia ya | 100 70 70 Hatua ya manunuzi ilofikiwa ni
Afya ya Jamii - Binguni ujenzi kumpata mshauri elekezi kwa ajili
iliyofikiwa ya kuandaa michoro, na usimamzi

wa ujenzi unaendelea.

Kuendelea na ujenzi wa | Asilimia ya | 100 100 100 Ujenzi umekamilika na hospitali
hospital ya wagonjwa | ujenzi imeshaanza kutoa huduma.

wa afya ya akili eneo la | iliyofikiwa
Pandani - Pemba

Ujenzi wa Hospitali ya | Asilimia ya | 100 15 15 Mradi haujaanza

Mkoa katika eneo la | ujenzi

Kitogani na Mahonda iliyofikiwa
Asilimia ya | 100 25 25 Mkandarsi  ameshapatikana na
ujenzi ujenzi umeshaanza kwa hatua za
iliyofikiwa awali

Ujenzi wa Hospitali ya | Asilimia ya | 100 25 25 Mchakato wa kumpata mshauri

Saratani — Binguni ujenzi elekezi umefikia hatua za kusaini
iliyofikiwa mkataba

Ujenzi wa kituo cha | Asilimia ya | 100 10 10 Kwa sasa Mradi upo kwenye hatua

kudhibiti sumu - | ujenzi ya uandaaji wa michoro.

Tunguu iliyofikiwa

Ujenzi wa Maabara ya | Asilimia ya | 100 10 10 Kwa sasa Mradi upo kwenye hatua

Mkemia Mkuu Pemba ujenzi ya uandaaji wa michoro.
iliyofikiwa

Ujenzi wa Maabara Asilimia ya | 100 10 10 Mchakato wa kumpata Mkandarasi

katika Mamlaka ya ujenzi umefikia hatua za kusaini mkataba

Dawa, Chakula na | iliyofikiwa

Vipodozi

Chamanangwe Pemba

Kutekeleza Mradi wa | Asilimia ya | 100 0 0 Mradi  Umesita kutokana na

‘Electronic Health | kazi watadhili kuondoka.

Network’ iliyofanyika

Ujenzi wa Ofisi ya Asilimia ya | 100 10 10 Michoro na BOQ zimekamilika

Wizara ya Afya Pemba | WeDZl
iliyofikiwa

Kuimarisha mifumo ya Asilimia ya | 100 35 35 Kuandaa mahitaji ya ununuzi wa

kidigitali kwa afya | uimarishaji vifaa vya TEHAMA zikiwemo

katika ngazi zote. wa mifumo komputa 250 kwa vituo 14 vya
iliyofikiwa mradi wa Ukarabati na ujenzi wa

vituo vya Afya. Aidha mradi upo
katika michakato ya manunuzi ya
vifaa hivyo. Baada ya ununuzi
Mradi umelenga kutoa mafunzo
kwa watumiaji
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vi. Programu ya Ukarabati ya Vituo vya Afya ya Msingi

Programu hii ina lengo la kuimarisha afya ya msingi kwa kuimarisha

miundombinu ya vituo vya afya ya msingi ili viweze kutoa huduma zenye
kiwango na kuimarisha afya ya jamii. Programu hii inatekelezwa na Serikali na
kwa mwaka 2025/2026, imepangiwa jumla ya TZS 20.00 bilioni. Kwa kipindi
cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 12 bilioni zilipangwa kutumika.
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 15.50 bilioni sawa na asilimia 129
zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa vituo I(.igdi ) ya vituo | 18 15 83
18 vya afya ya vilivyojengwa
Msingi. Asilimia ya ujenzi wa | 100 75 75 Ujenzi umefikia uwekaji
Kituo Cha Afya Nungwi wa tarazo, uvutaji wa waya.
iliyofikiwa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 95 95 ‘Wanamalizia kazi za nje na
Kituo Cha Afya Tunguu marekebisho madogo
iliyofikiwa madogo ya mwisho.
Asilimia ya ujenzi wa | 100 95 95
Kituo Cha Afya Sebleni
iliyofikiwa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 95 95
Kituo Cha Afya
Mpendae iliyofikiwa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 70 70 Ujenzi umefikia uwekaji
Kituo Cha Afya Konde i wa tarazo, uvutaji wa waya.
iliyofikiwa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 97 97 Ujenzi umefikia hatua za
Kituo Cha Afya Jadida umaliziaji wa kazi za nje
iliyofikiwa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 75 75 Ujenzi umefikia uwekaji
Kituo Cha Afya Chonga wa tarazo na uvutaji wa
iliyofikiwa waya za umeme.
Asilimia ya ujenzi wa | 100 99 99 Ujenzi umefikia hatua za
Kituo Cha Afya umaliziaji wa matengenezo
Mahonda iliyofikiwa madogo madogo (final
tourch)
Asilimia ya ujenzi wa | 100 35 35 Ujenzi wa matofali na
Kituo Cha Afya uwekaji wa jamvi la zege la
Mtambile iliyofikiwa ghorofa ya kwanza
umekamalika.
Asilimia ya ujenzi wa | 100 70 70 Kazi zilizofanyika ni
Kituo Cha Afya Kiuyu uwekaji  wa umeme,
Minungwini iliyofikiwa milango na madirisha.
Hatua =zinazoendelea ni
ujenzi wa uzio, na kupaka
rangi mkono wa pili
Asilimia ya ujenzi wa | 100 70 70 Ujenzi umefikia hatua ya
Kituo Cha Afya Mtoni plasta, fremu za milango,
Basra iliyofikiwa uwekaji umeme ndani ya
jengo
Asilimia ya ujenzi wa | 100 20 20 Ujenzi upo katika hatua ya
Kituo Cha Afya Welezo kujaza kifusi ndani ya
iliyofikiwa msingi (foundation)
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Asilimia ya ujenzi wa | 100 70 70 Ujenzi umefikia hatua ya
Kituo Cha Afya maziwa uwekaji wa plasta, fremu za
ng’ombe iliyofikiwa milango, uvutaji wa waya
za mifumo ya ndani ya
jengo
Asilimia ya ujenzi wa | 100 70 70 Ujenzi umefikia hatua ya
Kituo Cha Afya Kojani ujenzi wa kuta za tofali
iliyofikiwa katika ghorofa ya kwanza
Asilimia ya ujenzi wa | 100 90 90 Ujenzi umefikia hatua
Kituo Cha Afya Tumbatu ufungaji wa taa na vifaa vya
iliyofikiwa umeme na umaliziaji wa
kazi za nje.
Asilimia ya ujenzi wa | 100 0 0 Ujenzi upo katika hatua za
Kituo Cha Afya mchakato wa zabuni
Mombasa iliyofikiwa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 40 50 Ujenzi umefikia hatua ya
Kituo Cha Afya kiungoni kumwaga zege katika
iliyofikiwa jamvi la gorofa ya
kwanza.

Ujenzi wa Vituo | Idadi ya vituo | 35 8 22.6

vya Afya 35 vya | vilivyojengwa

Dispensary-

MEHECO. Asilimia ya ujenzi wa 100 55 55 Ujenzi wa nguzo na beam
Kituo Cha Afya umemalizika. kazi
Dispensary Kizimbani zinazoendelea ni ujenzi
iliyofikiwa wa paa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 90 90 Ujenzi upo katika hatua
Kituo Cha Afya ya kazi za kumalizia
Dispensary Tomondo (finishing work)
iliyofikiwa
Asilimi iliyofikiwa a ya | 100 60 60 Ujenzi umekamilika
uyjenzi wa Kituo Cha katika harua ya msingi,
Afya Dispensary nguzo, beam na paa na
Bwefum iliyofikiwa sasa upo katika hatua za

finishing
Asilimia ya ujenzi wa | 100 95 95 Ujenzi wa tofali na paa
Kituo Cha Afya umemalizika hatua
Dispensary uzini zilizofikiwa ni finishing.
iliyofikiwa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 10 10 Ujenzi wa msingi
Kituo Cha Afya unaendela  (foundation
Dispensary Ukutini work)
iliyofikiwa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 80 80 Hatua ya ujenzi
Kituo Cha Afya iliyofikiwa ni
Dispensary Ukunjwi kukamilisha ujenzi wa
iliyofikiwa paa
Asilimia ya ujenzi wa | 100 32 32 Hatua ya wujenzi wa
Kituo Cha Afya msingi, kusimamisha
Dispensary Pandani nguzo na kujenga beams
iliyofikiwa umekamilika hatua za
sasa ni ujenzi wa tofali
Asilimia ya ujenzi wa | 100 5 5 Ujenzi wa foundation
Kituo Cha Afya unaendelea
Dispensary Finya
iliyofikiwa
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vii. Programu ya Jamii ni Afya

Programu hii ina lengo la kuimarisha upatikanaji wa huduma za afya karibu
na wananchi kwa kuwapelekea wahudumu wa afya katika ngazi ya Shehia ili
jamii waweze kusaidia wananchi huduma za awali wanapopata matatizo ya
kiafya. Programu inatekelezwa na Serikali na kwa mwaka 2025/2026, programu
hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 2.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa
kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 1.20 bilioni zilipangwa
kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 1.31 bilioni sawa na asilimia
109 zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimiaya | Maelezo
iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Idadi ya | 1,405 1,054 75 Jumla ya wahudumu 1054
wahudumu wamepatiwa mafunzo ya Muda
wa afya mrefu katika vyuo mbali mbali
waliojengewa vya Unguja na Pemba juu ya
uwezo majuhkumu wanayopaswa
kuyafanya katika kazi zao za
kwenye jamii, ambao hawa
walishatawanywa kwenye jamii.

Kuongeza idadi na
kuwajengea uwezo
wahudumu wa afya
ya jamii;

Na pia katika mwezi wa Novemba
jumla ya wahudumu wengine wa
afya ya jamii 446 wamepelekwa
masomoni kwa ajili ya kupata
mafunzo, kwa lengo la kuongeza
idadi ya wahudumu hao katika
jamii baada ya kumaliza mafunzo
hayo.

Uratibu wa | Asilimia ya | 100 20 20 Ulipaji wa posho kwa wahudumu
shughuli 4 | Kazi wa afya ya jamii 1,185 walioanza
wahudumu wa afya iliyofikiwa kazi umefanyika. Kuwajengea
ya jamii; uwezo wahudumu wa afya wa

ngazi ya jamii na ununuzi wa vifaa
vya kutolea huduma ikiwemo
simu za kukusanyia taarifa. Jumla
ya wastani wa TZS 939,826,940
zimeombwa Tume ya Mipango,
ila Mpaka sasa hazijapatikana.

Kuimarisha Asilimia ya | 100 25 25 Jumla ya wasimamizi wa
ufuatiliaji na | kazi ya Wahudumu wa Afya ngazi ya
tathmini wa kazi za | ufuatiliaji na jamii 343 walipaswa kupokea
wahudumu wa afya | tathmini posho zao za usimamizi, hata
wa jamii. iliyofikiwa hivyo maposho hayo hawajapokea
kutokana na kutopatikana kwa
fedha  zilizoombwa  kutoka
Serikalini. Lakini baadhi ya
shughuli zilizolengwa
wanaendelea kuzifanya.
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vii. Programu ya Kusaidia Watu Wasiojiweza Kujiunga na Mfuko

wa Huduma za Afya-Zanzibar

Programu hii ina lengo la kuwasaidia wananchi wasiojiweza na makundi
maalumu ikiwemo wazee kuanzia miaka 65, wajawazito, watoto chini ya umri
wa miaka mitano na wenye hali ya kipato cha chini (Masikini) kwa lengo
la kupata huduma za afya kupitia mfuko wa huduma za afya ya Zanzibar ili
kuhakikisha hakuna mwananchi aneachwa nyuma katika kupata kuduma za
afya. Kwa mwaka 2025/2026, Programu hii imepangiwa jumla ya TZS 1.53
bilioni (TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS 528.80 milioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla
ya TZS 600 milioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, shughuli
zifuatazo zimetekelezwa:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
iliyopangwa Halisi Utekelezaji

L Idadi ya kaya | 70,000 28,000 40 Mradi huu umetekelezwa kupitia fedha za
Kuimarisha I u
hudumazaafya wasiojiweza wafadhili ambapo kwa sasa mama
ku umaz tn waliosajiliwa wajawazito amesajiliwa na mfuko wa
wa  oowa huduma za Afya kupitia mradi wa ZHSF.
wasiojiweza na Mradi b K Wil 5

Kundi radi huu upo kwenye Wilaya 2
ma (Kaskazini B kwa Unguja na Micheweni
maalumu

S kwa Pemba)
katika jamii.

viii. Programu ya Ujenzi wa Nyumba za Wafanyakazi Katika

Hospitali za Wilaya na Mikoa

Programu hii ina lengo la kuimarisha makaazi kwa wafanyakazi ili wawe na
utulivu wa kufanya kazi na kuongeza ufanisi na kuwawezesha watoa huduma
kupatikana muda wote itakapotokea dharura. Kwa mwaka 2025/2026, jumla
ya TZS 3.00 bilioni zimetengwa kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025
hadi Machi 2026, jumla ya TZS 1.80 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia
Machi 2026, jumla ya TZS 7.11 bilioni sawa na asilimia 395 zimepatikana
kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria | Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Ujenzi wa nyumba za Asilimia . 100 10 10 Ujenzi upo katika ha.tua za a\yali za
wafanyakazi  katika | Y2 wenzi kumpata Ms.haurlh elgkem, na
Hospitali ya Wilaya iliyofikiwa kuandaa ramani ya ujenzi
Mbuzini
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ix.  Programu ya Kuimarisha Nguvu Kazi

Programu hii ina lengo la kuimarisha upatikanaji wa madaktari bingwa na
bobezi ili kuimarisha huduma za matibabu katika ngazi ya Wilaya, Mkoa na
Rufaa. Kwa mwaka 2025/2026, programu imepangiwa jumla ya TZS 2.00
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya
TZS 1.20 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS
1.84 bilioni sawa na asilimia 153 zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza
shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kusomesha Idadi ya | 150 140 93 Madaktari bingwa waliojiunga na

Madaktari madaktari vyuo vikuu kwa mwaka wa

bingwa. waliopelekwa masomo 2025/2026, zikiwemo

masomoni fani za madaktari bingwa wa akina

mama, watoto, mifupa, na fani
nyengine tofauti katika vyuo
mbali mbali.

X. Programu ya Ukarabati na Utanuzi wa Hospitali ya
Mnazimmoja

Programu hii ina lengo la kuimarisha huduma katika Hospitali ya Mnazi Mmoja
kwa kuimarisha miundombinu ya utoaji wa huduma za afya na ununuzi wa
vifaa tiba vya kisasa. Kupitia mradi huu Serikali imepanga kufanya ukarabati
mkubwa katika hospitali ya Mnazi Mmoja ili kuiwezesha kutoa huduma zenye
kukidhi mahitaji. Kwa mwaka 2025/2026, programu imepangiwa kutumia jumla
ya TZS 24.40 bilioni (TZS 14.40 kutoka Serikalini na TZS 10.00 kwa Washirika
wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS
14.64 bilioni zilipangwa kutumika. (TZS 8.64 bilioni kutoka Serikalini na TZS
6.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026,
jumla ya TZS 2.31 bilioni sawa na asilimia 16 zimepatikana kutoka Serikalini
na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria | Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kufanya Asilimia | 100 20 90 Mradi  huu umefanikiwa kukamilisha

Ukarabati na | 2 . mchakato wa kumpata mkandarasi ambae

utanuzi wa pkarabgtl ni China Jiaxi International Economic and

hospitali ya iliyofikiwa Technical Co-Operational Engineering

Mnazi Company Limited. Kazi zinazoendelea kwa

Mmmoja sasa ni kuanza maandalizi ya uchimbaji wa
mashimo baada ya kukamilisha kuweka site
plan ya eneo ili kutengeneza base ya chini.
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a) Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa na Kufundishia Binguni

Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma za afya katika ngazi ya rufaa
na kuimarisha miundombinu ya kufundishia taaluma za Afya. Kwa mwaka
2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 17.56 bilioni (TZS
1.700 bilioni kutoka Serikalini na TZS 15.86 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 10.53
bilioni zilipangwa kutumika. (TZS 1.02 bilioni kutoka Serikalini na TZS 9.51
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla
ya TZS 1.56 bilioni sawa na asilimia 15 zimepatikana kutoka Serikalini na
kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa | Asilimia ya | 100 10 10 Jumla ya kampuni nne zimefanyiwa
majengo va ujenzi tathmini ya kupata mshauri elekezi.
hospitali ya iliyofikwa Wizara imeshatuma ripoti ya tathmini
Binguni kwa Mfadhili na inasubiri uthibitisho
ili kuendelea na hatua zinazofuata.

Ufuatiliaii na Asilimia ya | 100 25 25 Jumla ya vikao 2 vimefanyika juu ya
usimami;i wa shughuli za ujenzi wa hospitali ya Binguni
ujenzi katika | US'mamA .

. wa mradi
hospitali ya | .. .
Binguni zilizofanyika

b) Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Kidigitali

Mradi huu una lengo la kuimarisha upatikanaji wa taarifa za afya na kuhakikisha
taarifa zote za afya zinapatikana kwenye mfumo mama wa taarifa ili ziweze
kutumika katika utungaji wa sera, uandaaji wa miongozo na ufanyaji wa
maamuzi katika ufuatiliaji wa mienendo ya maradhi kwa lengo la kupunguza
vifo na kukabiliana na maradhi ya miripuko. Kwa mwaka 2025/2026, mradi
umepangiwa jumla ya TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 600 milioni zilipangwa kutumika. Hadi
kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-
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Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kuimarisha Idadi ya Vituo | 142 95 67 Vituo 23 kati ya hivyo (13) Unguja
miundombinu | vya Afya na (10) Pemba. vimeunganishwa na
ya TEHAMA | vilivyoimarishwa huduma ya Internet kwa kutumia
kwenye vituo mkonga na vituo 72 vimewekewa
vya afya Routers. 1li kuwezesha vituo hivyo
kutumia mfumo wa ZanEMR.
Kutoa Idadi ya | 1,150 537 47 Washirki kutoka katika Vituo 95
mafunzo kwa | Washiriki vya Afya wamepatiwa mafunzo ya
wasimamizi waliopatiwa matumizi ya mifumo. Idadi hiyo
na watumiaji | mafunzo ilitokana na uchache wa vitendea
wa mifumo kazi kwa watumiaji wa mifumo ya
TEHAMA na ZanEMR jambo
linalopelekea kutotumika mfumo
wa ZanEMR katika vituo vyote vya
Unguja
Ununuzi wa | dadi ya vifaa | 1,421 866 60 Vituo 47 vya Afya ya Msingi
vifaa vya | VY2 TEHAMA (Health ~ Centers)  vimepatiwa
TEHAMA vilivyonunuliwa Laptops 4 na Tablet 1 kila kimoja,

na Health Center 5 mpya
zimewekewa Laptop 10 na Tablet 1
kila kimoja. Vile vile Zahanati
(Dispensaries) 90  zimepatiwa
Laptop 2 na Tablets 1 kila kimoja,
na vituo 65 viliongezewa tablets 2
kila kimoja. Wasimamizi wa
mifumo ngazi ya Wilaya Unguja na
Pemba walipatiwa Laptop kila
mmoja. Ongezeko hilo na vifaa vya
TEHAMA kumeweza kuimarisha
matumizi ya mifumo ya Digitali
kwenye Vituo vya Afya ya Msingi
ikiwa ni pamoja na mtumizi ya
Mfuko wa Huduma za Afya.

11.2.9 Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi

Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi ina jukumu la kuhakikisha kuwa
ardhi inatumiwa kwa njia endelevu, kuepuka migogoro na matumizi mabaya ya
yanayoweza kuathiri mazingira na maendeleo ya kijamii sambamba na utoaji
na uendelezaji wa nyumba na makazi kwa wananchi. Wizara inaratibu sekta

ya makaazi ambayo inahusisha ujenzi wa miji na makazi yanayokidhi viwango

vya kisasa vya miundombinu na kuweka mazingira mazuri ya kuishi, ikiwa

ni pamoja na huduma za jamii, usalama, na mazingira ya afya. Kwa mwaka
2025/2026, Wizara hii imepanga kutumia kiasi cha TZS 335.69 bilioni kutoka
Serikalini kwa utekelezaji wa programu mbili za maendeleo. Kwa kipindi cha
Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 201.41 bilioni zilipangwa kutumika.
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i. Programu ya Ujenzi wa Nyumba za Maendeleo.

Programu hii ina lengo la kujenga nyumba za kisasa na bora ili kukidhi mahitaji
ya makazi, hasa katika maeneo yenye ongezeko la idadi ya watu na mabhitaji ya
nyumba. Programu pia ina lengo la kujenga nyumba za bei nafuu kwa wananchi
wa kipato cha chini na cha kati, ili kupunguza changamoto ya uhaba wa
makazi. Programu inatekelezwa kwa fedha za Serikali. Kwa mwaka 2025/2026,
imepangiwa jumla ya TZS 300.12 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha
Julai 2025 hadi Machi 2026, program imepangiwa jumla ya TZS 180.07 bilioni.
Hadi kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-

Kisakasaka ‘C’

Shughuli Kiashiria Shabaha Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kuendelea na ujenzi Asilimia ya | 100 48 48 Ujenzi wa Nyumba 1,095 awamu

wa nyumba za bei ujenzi ya kwanza Chumbuni unaendelea

nafuu Chumbuni na iliyofikiwa ambapo kazi zinazoendelea ni

maeneo mengine; ujenzi wa majengo 8 ikiwa
majengo 6 yameshasimama na
yanaendelea kujengwa kuta za
matofali na majengo mawili (2)
yapo katika hatua za kumalizia
(finishing).
Kwa upande wa block ‘A 09’
ujenzi upo katika hatua ya kufunga
vifaa vya umeme na maji. Aidha,
kwa bloki A11 nabloki A19 ujenzi
upo katika hatua ya kujenga
msingi.

Ujenzi wa nyumba Asilimia ya | 100 27 27 Ujenzi wa  jengo la Mkungu

za  makaazi na ujenzi Malofa (Mabatini) Phase II

biashara  Mkungu iliyofikiwa unaendelea na upo katika kupiga

Malofa - Chake plasta sehemu ya chini na ujenzi

Chake, Wete - unaendelea ghorofa ya kwanza

Pemba na

Nyamanzi - Unguja;

Ujenzi wa nyumba Asilimia ya | 100 2 2 Ujenzi wa Nyumba za Makaazi

209 za makaazi ujenzi Saateni umeanza kwa hatua za

Saateni; iliyofikiwa. awali ambapo kazi zilizofanyika ni
maandalizi ya kumpata
Mkandarasi na Mshauri Elekezi.

Ujenzi wa jengo Asilimia ya | 100 70 70 Mradi unaendelea katika hatua za

moja la Nyumba za ujenzi iliyofikia kumalizia na kufikia asilimia 70 ya

Makaazi 2 utekelezaji wake ambapo kazi

Mombasa — kwa zinazoendelea ni kuweka slab ya

Mchina (Phase IT) mwisho pamoja na kujenga kuta za
tofali, kupiga plasta na kufanya
skimming.

Ujenzi wa mji mpya Asilimia ya | 100 20 20 Ujenzi wa nyumba 548 =za

wa Kisakasaka ‘B’, ujenzi iliyofikia Makaazi na Biashara Kisakasaka

“C’ na“D’ Unguja Kisakasaka ‘B’. ”B” (phase I) utakuwa na majengo
30 unaendelea, hatua iliyofikia ni
Ujenzi wa Ofisi za Wakandarasi,
Kuanza kujenga misingi ya
majengo na kuanza kusimamisha
nguzo.

Asilimia ya | 100 10 10 Ujenzi wa nyumba 288 za
ujenzi iliyofikia Makaazi na Biashara

Kisakasaka”C upo katika hatua ya
manunuzi kwa ajili ya kumpata
Mkandarasi na Mshauri Elekezi
wa ujenzi wa Mradi huo.
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Asilimia ya | 100 13 13 Ujenzi wa nyumba 312 za

ujenzi Makaazi na Biashara
ilyofikiwa Kisakasaka”D” unaendelea na
kisaksasa ‘D’ hatua iliyopo Ofisi za Mkandarasi

na Mshauri Elekezi zimekamilika
kujengwa. Hatua inayoendelea
sasa ni kazi za kujenga misingi ya
majengo hayo na kujaza fusi (back
feeling).

11.2.10 Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda

Wizara ina lengo la kukuza viwanda vidogo vidogo na vya kati sambamba na
kuimarisha mazingira ya kufanya biashara, ili kuleta maendeleo ya kijamii na
kiuchuminchini. Kwa mwaka 2025/2026, Wizara imepanga kutekeleza programu
moja na mradi mmoja kwa gharama ya TZS 46.36 bilioni kutoka Serikalini.

i. Programu ya Kuendeleza Vituo vya Biashara na Maonesho
Zanzibar

Programu hii ina lengo la kutoa huduma za kuimarisha sekta ya biashara na
viwanda kwa kutoa msaada kwa wafanyabiashara wadogo wadogo na wa kati
katika maeneo ya Dimani na Chamanangwe. Kwa mwaka 2025/2026, Programu
imepangiwa jumla ya TZS 10.80 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 6.48 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi
kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 2.95 bilioni sawa na asilimia 45 zimepatikana
kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa ghala la | Asilimia ya | 100 10 10 Ujenzi wa ghala za
kuhifadhia vifaa, jengo la | wenzi liyofikiwa kuhifadhia vifaa na chakula
kuuzia chakula, enco la upo katika hatua ya jamvi na
kufurahishia watoto kusimamisha nondo kwa
pamoja na ukumbi wa ajili ya ujenzi wa nguzo.
mikutano  wa  kisasa
katika kituo cha Dimani.

a) Mradi wa Kuanzisha na Kuendeleza Maeneo Maalum ya
Viwanda (Industrial Pack)

Mradi huu una lengo la kukuza uchumi kupitia uimarishaji wa sekta ya viwanda
na mazingira mazuri ya biashara katika maeneo makuu matatu Dunga, Pangatupu
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na Chamanangwe. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS
35.56 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026,
jumla ya TZS 21.33 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026,
jumla ya TZS 1.56 bilioni sawa na asilimia 7 zimepatikana kutoka Serikalini na
kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa miundombinu Asilimia ya ujenzi | 100 40 40 Ujenzi wa tangi la maji
yamaji na barabara katika | V3 miundombinu upo katika hatua ya
eneolaChamanangwe na uliofikiwa kujenga zege kwa ajili ya
Pangatupu kitako cha kuwekea tenki
ya maji

11.2.11 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali

Sekta ya elimu ni msingi wa mafanikio ya kiuchumi na kijamii. Uwekezaji
katika Sekta ya elimu ni muhimu katika mustakabali wa maendeleo ya Taifa,
kwani huandaa kizazi chenye uwezo wa kutatua changamoto za sasa na zijazo
kwa ufanisi. Kwa mwaka 2025/2026, Wizara ya Elimu imepanga kutekeleza
Programu moja na Miradi miwili ya Maendeleo itakayogharimu jumla ya TZS
522.47 bilioni (TZS 321.86 bilioni kutoka Serikalini na TZS 200.62 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025
hadi Machi 2026), jumla ya TZS 313.48 bilioni (TZS 193.11bilioni kutoka
Serikalini na TZS 120.37 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo)
zimepangwa kutumika

i. Programu ya Uimarishaji wa Mindombinu ya Elimu

Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha Miundombinu ya Sekta ya
Elimu kiujumla ili kuwawezesha wanafunzi kupata elimu bora yenye viwango
na ufanisi. Programu hii inatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali na
Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2025/2026, programu imepangiwa
jumla ya TZS 439.32 bilioni (TZS 247.65 bilioni kutoka Serikalini na TZS
191.68 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi
tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), jumla ya TZS 263.59 bilioni zimepangwa
kutumika. (TZS 148.58 bilioni kutoka Serikalini na TZS 115.00 bilioni kutoka
kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 199.15
bilioni (TZS 95.09 bilioni kutoka Serikalini na TZS 104.06 bilioni kutoka kwa
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Washirika wa Maendeleo) sawa na asilimia 76 ya lengo la TZS 263.59 bilioni

zimepatikana na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

25 kwa
sekondari

skuli  za

iliyofikiwa

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia  ya | Maelezo

Iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Ujenzi wa skuli 20 za| Asilimia ya ujenzi |100 S S Michoro ya awali kwa skuli zote

maandalizi, 17  za| wa skuli iliyofikiwa imekamilika na imefanyiwa

msingi (tisa za chini naj maboresho kwa kuongeza idadi

nane za ghorofa) na 12 ya madarasa. Skuli za msingi

za ghorofa za sekondari kutoka madarasa 15 hadi 21 na
skuli za sekondari kutoka
madarasa 8 hadi 16. Hatua za
kumtafuta mkandarasi
zinaendelea.

Ukarabati wa skuli | Asilimia ya (100 S S Tathmini ya awali imekamilika

108 ukarabati iliyofikiwa kwa ajili ya kubaini skuli zenye
uhitaji wa haraka zaidi na hatua za
kumtafuta mkandarasi
zinaendelea.

Ukamilishaji wa | Asilimia yal100 5 S Tathmini ya awali imekamilika na

madarasa 103 | ukamilishaji hatua za kumtafuta mkandarasi

yaliyoanzishwa kwa | iliyofikiwa zinaendelea.

nguvu za wananchi

Ujenzi wa skuli tatu za | Asilimia ya ujenzi {100 0 0 Utaratibu wa kutafuta maeneo ya

Elimu Mjumuisho iliyofikiwa ujenzi wa skuli unaendelea na kwa
sasa eneo moja limepatikana
Langoni (Mkoa wa Mjini
Magharibi)

Ujenzi wa vyoo 300 | Asilimia ya ujenzi | 100 5 5 Jumla ya vyoo 300 vinakadiriwa

kwa skuli za | iliyofikiwa kujengwa. Aidha, tathmini ya

maandalizi, msingi na awali imeanza kwa ajili ya kubaini

sekondari skuli zenye uhitaji wa haraka zaidi.
Kwa sasa Wizara inakamilisha
taratibu za kumpata mkandarasi
wa ujenzi wa vyoo

Kuziwekea Idadi ya  skuli| 19 0 0 Tathmini ya awali kuhusu skuli

miundombinu ya | zilizowekewa hizo imekamilika na skuli zenyewe

umeme wa jua skuli | miundombinu  ya ni kama ifuatavyo : -

19‘ za ghorofa  za | umeme wa jua Michakaeni, Michenzani, Jobwe —

msingt Mwambe, Kipitacho, Kojani,
Chumbuni, Kijichi, Abeid Amani
Karume (Mwera), Vuga Mkadini,
Fuoni Rocky, Donge Msingi,
Tumbe A, Mambosasa msingi,
Wingwi Kije, Mwera Mtofaani,
Shakani, Ziwani, Ndagoni
Wambaa, Potoa.

Ujenzi wa Karakana | Asilimia ya ujenzi | 100 S 5 Maeneo ya ujenzi wa karakana za

ufundi  tayari  yamepatikana
(Bububu, Mtoni Kigomeni, Abeid
Amani Karume, Kwarara,

Mwanakwerekwe A, Chumbuni,
Forodhani, Hurumzi, Mikunguni
technical ~ secondary  school,
Nyerere, Kwamtipura, Mahonda,
Machui, Bambi, Vitongoji, Ole ,
Gando, Wete Sekondari, Kengeja
technical ~ secondary  school,
Uweleni, Micheweni, Konde,
Hassan Kh. Hafidh (Munduli),
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Langoni, Fuoni) na hatua ya

kuandaa  michoro  (design)
inaendelea.
Ujenzi wa dakhalia 9 | Asilimia ya ujenzi (100 2 2 Utambuzi wa maeneo ya ujenzi wa
na nyumba 10 za | iliyofikiwa dakhalia umefanyika kwa baadhi
walimu ya skuli kama vile maeneo ya
Bambi, Koani, Finya, Mohammed
Juma Pindua, Donge na Mikindani
Asilimia ya ujenzi {100 5 5 Michoro ya ujenzi imekamilika na
wa nyumba za Mkandarasi ameshapatikana na
walimu iliyofikiwa tayari washafunga mkataba kwa
ajili ya kuanza ujenzi huo
Kuendelea na ujenzi | Asilimia ya ujenzi | 100 10 10 Ujenzi wa Dakhalia umeshaanza na
wa  dakhalia  ya | iliyofikiwa upo katika hatua ya kuchimba
wanafunzi 500 ya msingi.
wanawake na kuanza
ujenzi wa dakhalia ya
wanafunzi 500
wanaume katika chuo
cha SUZA
Ujenzi wa Chuo cha | Asilimia ya ujenzi {100 10 10 Ujenzi wa chuo umeshaanza na upo
Ubaharia iliyofikiwa katika hatua ya kujenga misingi kwa
majengo yote matatu (Utawala,
bwawa la kuogelea na Karakana ya
zimamoto)
Ujenzi wa karakana za | Asilimia ya ujenzi | 100 60 60 Ujenzi unaendelea kwa hatua ya
Uhandisi ~ Mitambo, | iliyofikiwa kupaka rangi na ufungaji wa
Uhandisi ujenzi, milango na madirisha.
magari katika Taasisi
ya  Sayansi na
Teknolojia ya Karume
na kuzipatia vifaa
Kujenga ukumbi wa | Asilimia ya ujenzi | 100 5 5 Michoro ya ujenzi imekamilika
Taasisi ya Karume ya | iliyofikiwa Hatua za kumtafuta mkandarasi
Sayansi na zinaendelea.
Tekonolojia;
Kuendelea na ujenzi | Asilimia ya ujenzi | 100 90 90 Ujenzi wa dakhalia umekamilika,
wa Chuo cha IIT | iliyofikiwa hatua inayoendelea ni ufungaji wa
Madras; vifaa vya TEHAMA (simu na
kamera za CCTV), sambamba na
kuweka maandalizi ya mandhari
sawa (landscape) pamoja na ujenzi
Wa uwanja wa mpira.
Kuvifanyia ukarabati | Asilimia ya ukarabati | 100 5 5 Michoro kwa ajili ya ukarabati
vituo  vya  Ualimu | uliyofikiwa imekamilika na  Mkandarasi

(TCs), vituo vya

Elimu Mbadala na
Watu Wazima Rahaleo

na Forodhani;

ameshapatikana ~ na  hatua

inayoendelea ni kumuonesha
maeneo na kusaini mkataba kwa

ajili ya kuanza kazi hiyo
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Kuendelea na ujenzi | Asilimia ya ujenzi | 100 2 2 Ripoti za tathmini za zabuni
wa vyuo vitano vya | iliyofikiwa (evaluation report) za kumtafuta
Amali mkandarasi zimewasilishwa benki
lkwa ajili ya kupata ridhaa (no
objection).
Ujenzi wa Ofisi ya | Asilimia ya ujenzi | 100 2 2 Uandaaji wa mchoro wa jengo la
Mamlaka ya Mafunzo | iliyofikiwa ofisi umekamilika. Hatua za
ya Amali kumtafuta Mkandarasi zinaedelea
Kuanzisha Kituo cha | Asilimia ya ujenzi wa | 100 0 0 Ombi la eneo kwa ajili ya ujenzi wa
kuchapisha  mitihani | kituo iliyofikiwa. Kituwo cha Kuchapisha Mitihani
na Ujenzi wa jengo la limewasilishwa Wizara ya Ardhi.
Ofisi ya Baraza la | Asilimia ya ujenzi wa | 100 2 2 Michoro kwa ajili ya ujenzi
Mitihani Ofisi iliyofikiwa imekamilika hatua inayoendelea ni
kumpata  mkandarasi ~ ambae
atajenga
Ukarabati na utanuzi | Asilimia ya ukarabati | 100 2 2 Tathmini ya awali imefanyika na
wa Kituo cha Habari | iliyofikiwa (Unguja) kuwasilishwa katika ngazi za
za Elimu Kwarara - maamuzi
Unguja na
Mkoroshoni - Pemba Asilimia ya ukarabati | 100 100 100
iliyofikiwa (Pemba)
Ukarabati wa Maabara | Asilimia ya ukarabati | 100 1 1 Tathmini ya awali imeanza kwa
za Kompyuta iliyofikiwa ajili ya kubaini skuli zenye uhitaji
wa haraka zaidi
Kujenga Maktaba Kuu | Asilimia ya ujenzi | 100 2 2 Rasimu ya awali ya michoro
ya kisasa iliyofikiwa imekamilika na uchunguzi wa
udongo unaendelea
Kujenga viwanja | Idadi ya viwanja | 2 0 0 Michoro (BoQ) imekamilika na
viwili vya kisasa | vilivyojengwa Mkataba ~ umeshasainiwa. ~ Ujenzi
katika skuli zenye utaanza baada ya kupatikana kibali cha
michepuo ya michezo ujenzi kutoka mamlaka husika. Viwanja
na Ujenzi wa “Sports hivyo vitajengwa skuli ya Hailesellassie
Academy”. kwa Unguja na Mohammed Juma
Pindua kwa Pemba.
Asilimia ya ujenzi | 100 1 1 Tathmini ya awali tayari imekamilika
iliyofikiwa  (Sports
Academy)
Kuendelea na ujenzi | Asilimia ya ujenzi | 100 0 0 Utaratibu wa kutambua maeneo
wa skuli 2 zenye | iliyofikiwa unaendelea
dakhalia.
Ujenzi wa jengo la | Asilimia ya ujenzi | 100 5 5 Mkataba umeshasainiwa kwa ajili
utawala, skuli ya | iliyofikiwa ya kuanza ujenzi
elimu, nyumba za | (jengo la utawala)
wafanyakazi,  kituo
cha wanafunzi na | Asilimia ya ujenzi | 100 5 5
kiwanja cha michezo | iliyofikiwa (nyumba
(SUZA). za wafanyakazi)
Asilimia ya ujenzi | 100 5 5

iliyofikiwa  (kituo
cha wanafunzi na
kiwanja cha
michezo)
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Kuunganisha mkonga | Idadi ya taasisi | 100 100 100 Skuli zote na vituo vya ualimu
wa Taifa na skuli, | zilizounganishwa na pamoja na maabara 100 tayari
vituo vya ubunifu wa | mkonga wa Taifa yamefikiwa na Mkonga wa Taifa
kisayansi (HUBs) na na zinapata huduma ya mtandao
vituo vya ualimu kwa ajili ya kujifunzia na
(TCs); kufundishia.
Ujenzi wa jengo la | Asilimia ya ujenzi | 100 70.77 70.77 Ujenzi unaendelea kwa utiaji wa
skuli ya kilimo na | iliyofikiwa tarazo, fitting ya umeme na maji,
maabara ya sayansi ya upigaji wa plasta na rangi, ufungaji
kisasa na utoaji wa madirisha ya grill pamoja na fremu
taaluma ya mahitaji za madirisha ya alluminum na
maalum katika fremu za milango
Kampasi ya Tunguu;
Kuendelea na ujenzi | Asilimia ya ujenzi | 100 5 5 Zabuni ya kumpata mshauri elekezi
wa Chuo cha Amali | iliyofikiwa kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Mkoa
(Politechnic College) imefanyika.
Kuendelea na ujenzi | Asilimia ya ujenzi | 100 75 75 Hatua iliyofikiwa ni kufungwa kwa lift,
wa jengo la Wizara | iliyofikiwa kuezekwa na kazi ya skimming ndani
Chake Chake- Pemba. inaendelea

a) Mradi wa Kuimarisha Upatikanaji wa Vifaa vya Kujifunzia na
Kufundishia

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha utoaji wa elimu katika ngazi
zote kwa kuwapatia walimu na wanafunzi vifaa vya kujifunzia na kufundishia,
mafunzo ya walimu na matumizi ya TEHAMA. Mradi huu unatekelezwa
kwa kutumia fedha kutoka Serikalini na Washirika wa Maendeleo. Kwa
mwaka 2025/2026, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 48.15 bilioni (TZS
39.21 bilioni kutoka Serikalini na TZS 8.94 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 28.89
bilioni zilipangwa kutumika. (TZS 23.52 bilioni kutoka Serikalini na TZS 5.36
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla
ya TZS 14.37 bilioni (TZS 13.49 bilioni kutoka Serikalini na TZS 881.0 milioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) sawa na asilimia 50 ya lengo la TZS
28.89 bilioni zimepatikana na kutekeleza shughuli zifuatazo:-
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Shughuli Iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia Maelezo
Halisi Utekelezaji
Ununuzi wa vifaa vya | Idadi ya skuli | 52 36 69.2 Jumla ya skuli 36 zimepatiwa vifaa,
usafi, maabara na | zilizopatiwa zikiwemo skuli za sekondari 15 skuli za
maktaba kwa ajili ya | vifaa msingi 5 na skuli za maandalizi 16.
skuli mpya. Skuli za sekondari ni Tunguu, Regeza
Mwendo, Maungani, Chukwani, Mbuzini,
Chuini, Koani, Mwenge, Furaha, Kije, Sizini,
Vuga Mkadini, Gamba, Kifundi na
Makunduchi.
Skuli za Msingi ni Mkadini, Potoa, Mwera
Mtofaani, Maziwango’mbe na Muungano.
Skuli za Maandalizi ni Kibuyuni, Kitogani,
kinyasini, Donge , Kitope , Kizimkazi , Jumbi,
Koani, Dole, Fuoni Kipungani, Kivugo,
Mbuzini, Maziwang’ombe, Karume, Mwera
Mtofaani na Bumbwisudi.
Kuimarisha Idadi ya | 13 0 0 Mfumo wa gesi upo katika mchakato wa
miundombinu ya | skuli/dakhalia manunuzi.
skuli/dakhalia kwa | zilizowekewa
kuziwekea mifumo ya | mifumo ya gesi
gesi asilia. asilia
Kuziwekea Idadi ya skuli | 19 0 0 Upembuzi yakinifu umefanyika katika skuli
miundombinu ya umeme | zilizowekewa zifuatazo : - Tumekuja, Dr Shein, Donge,
wa jua skuli 19 za | miundombinu Mkokotoni, Ali Hassan Mwinyi, Kiembe
ghorofa za sekondari. ya umeme wa Samaki Sekondari, Tumbatu, Makoba,
jua Balozi Seif Ali Iddi ( Misufini), Dr. Samia,
Maziwang’ombe, Dr Amani, Kiwani,
Hemed  Abdulla  Suleiman,  Idrisa
Abdulwakil, Utaani, Konde, Ole na Regeza
Mwendo.
Ununuzi wa magodoro | Idadi ya | 10,000 | 3,224 32.24 Jumla ya magodoro 3,224 yamenunuliwa
10,000 kwa ajili ya | magodoro kwa ajili ya wanafunzi wanaotarajiwa
dakhalia mpya. yaliyonunuliwa kuishi katika dakhalia ya Chuo cha Ualimu
Nkrumah
Kuzipatia Karakana vifaa | Asilimia ya | 100 30 30 Baadhi ya makontena yamewasili na vifaa
vya kufanyia mazoezi. karakana vitaanza kugawiwa baada ya ujenzi
zilizopatiwa kukamilika.
vifaa
Kuwapatia walimu | Idadi ya walimu 506 171 34 Mafunzo yametolewa kwa walimu 171 na
mafunzo ya fani ya Amali | waliopatiwa taratibu za kuwapatia walimu waliosalia
na Ufundi. mafunzo zinaendelea
Kuandaa, kuchapisha na | Idadi ya vitabu 1,108,2 1,108,270 100 Skuli 227 za sekondari zimepatiwa vitabu
kusambaza vitabu kwa | vilivyochapishw 70 vya kidato cha kwanza na cha pili kwa ajili
ajili ya Mtaala mpya. a ya mtaala mpya Unguja na Pemba
Kuzipatia skuli vifaa vya | Asilimia ya skuli 100 50 50 Smart screen 25,desktop 2000,na laptop
michezo na vifaa vya | zilizopatiwa vifaa 3000 zimenunuliwa. Hatua inayofuata ni
TEHAMA zikiwemo | vya TEHAMA kusubiri kuwasili na kusaambazwa katika
“Smart Screen”, maeneo husika.
“Desktop”, “Laptop” na
“Printer”.
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Ununuzi wa samani kwa | Idadi ya skuli za 20 16 80 Idadi ya skuli 16 ambazo zimepatiwa
ajili  ya skuli za | maandalizi samani ni :- Kibuyuni, Kitogani, kinyasini,
maandalizi, msingi na | zilizopokea Donge, Kitope , Kizimk azi , Jumbi , Koani,
sekondari. samani Dole, Fuoni Kipungani, Kivugo, Mbuzini,
Maziwang’ombe, Karume, Mwera
Mtofaani na Bumbwisudi.
Idadi ya skuli za 21 5 238 Skuli za Msingi ni Mkadini, Potoa, Mwera
msingi Mtofaani, Maziwango mbe na Muungano.
zilizopokea
samani
Idadi ya skuli za 12 15 125 Idadi ya skuli 15 ambazo zimepatiwa samani
sekondari ni :- Tunguu, Regeza Mwendo, Maungani,
zilizopokea Chukwani, Mbuzini, Chuini, Koani,
samani Mwenge, Furaha, Kije, Sizini, Vuga
Mkadini, Gamba, Kifundi na Makunduchi.
Ununuzi wa vifaa vya | Idadi ya skuli 33 33 100 Skuli 33 zimeshawekewa vifaa vya Maktaba
TEHAMA kwa ajili ya | zilizopatiwa mtandao Unguja na Pemba.
Maktaba Mtandao katika | vifaa
skuli 33 za Unguja na
Pemba

b) Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Juu

Lengo la mradi huu ni kuongeza idadi ya wataalamu wazalendo katika visiwa
vya Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 35.00
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla
ya TZS 21.0 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya
TZS 20.50 bilioni sawa na asilimia 98 ya lengo la TZS 21.0 bilioni zimeingizwa
kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi utekelezaji
Kuwapatia  mikopo | Idadi ya 4,877 8,975 184 Jumla ya Wanafunzi 18,593
wanafunzi wa Elimu | wanafunzi wapya wamepatiwa mikopo kutoka
ya juu Zanzibar waliopatiwa mikopo katika vyuo vya ndani na Nje
Idadi ya 9,618 9,618 100 ya Tanzania
wanafunzi
wanaoendelea
waliopatiwa mikopo

11.2.12 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo

Wizara hii inatekeleza majukumu yake ya utoaji wa habari kwa wasikilizaji na
watazamaji kupitia magazeti, TV na Redio, kuwawezesha vijana kwa kuwatafutia
fursa za ajira, kudumisha utamaduni na kuimarisha michezo. Kwa mwaka
2025/2026, Wizara imepanga kutekeleza Programu moja na miradi miwili ya
Maendeleo itakayogharimu jumla ya TZS 433.58 bilioni (TZS 432.95 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 633.98 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 260.15 bilioni
zilipangwa kutumika. (TZS 259.77 bilioni kutoka Serikalini na TZS 380 milioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS
245



219.44 bilioni sawa na asilimia 84 zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza
programu na miradi ya maendeleo ifuatayo:-

i. Programu ya Kuendeleza Viwanja vya Michezo

Programu ina lengo la kuiwezesha sekta ya michezo kwa kujenga na kuimarisha
miundombinu ya michezo Zanzibar itakayokidhi viwango vya Kitaifa na
Kimataifa. Kwa mwaka 2025/2026, programu imepangiwa kiasi cha TZS
414.08 bilioni (TZS 413.45 bilioni kutoka Serikalini na TZS 633.98 milioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026, jumla ya TZS 248.45 bilioni zilipangwa kutumika. (TZS 248.07 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 380 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 47.36 bilioni sawa na asilimia 192
zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa kiwanja Asilimia ya ujenzi | 100 40 40 Ujenzi wa kiwanja  kipya
kipya cha mpira | W2 kiwanja kipya umeanza kwa kuweka msingi wa
iliyofikiwa majukwaa pamoja na nguzo za

pamoja na viwanja

viwili vya mazoezi; majukwaa hayo pamoja na

kuanza matayarisho ya kuandaa
“Formwork” ya level ya pili kwa
ajili ya kumwaga Zege.

Asilimia ya ujenzi | 100 32 32 Usafishaji wa eneo la (Stadium,
wa viwanja vya Ferry pier), Viwanja vya
mazoezi iliyofikiwa kufanyia mazoezi pamoja na
eneo litakalojengwa Uwanja wa
kuogelea (Swimmingpool)
unaendelea.
Ujenzi wa Hospitalina Asilimia ya ujenzi | 100 5 5 Shughuli  iliyofanyika . ni
hoteli ya kisasa (4 | W@ hoteli iliyofikiwa k}}s.alﬁsha eneo Fu 1g hoteli kwa
star); ajili ya kuanza ujenzi.
Ujenzi wa viwanja 17 Asilimia ya ujenzi | 100 58 58 Ujenzi wa viwanja 17 vya Wilaya
vya michezo vya Wilaya | iliyofikiwa. na Mikoa unaendelea na ujenzi ni
na Mkoa. kama ifuatavyo:-

Matemwe(20%), Unguja Ukuu
(85%),  Micheweni  (98%),
Kinyikani (52%) na Kangani
(96%), Ukutini (82%),
Pangatupu (85%), Pandani (83%)

na Maruhubi (0%).
Idadi ya viwanja | 17 8 47 Viwanja  vilivyokamilika  ni
vilivyojengwa Chake chake (Gombani) 100%,

Maisara  100%, Prizi 100%,
kitope 100%, Kitogani (100%),
Mombasa  (100%), Mwehe
(100%) na Mao
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Ujenzi wa viwanja
sita vyenye
miundombinu ya
michezo ya aina nne
katika kiwanja kimoja
(four in one) Unguja
na Pemba.

Asilimia ya ujenzi
iliyofikiwa

100

100

100

Ujenzi wa viwanja vya 4 in 1
umekamilika ~ na  maeneo
yaliyobahatika kujengwa kwa
viwanja hivyo ni Skuli ya
Sekondari Tumbatu, Chuo cha
Ufundi wa amali Mkokotoni na
skuli ya Sekondari Regeza
Mwendo kwa upande wa Unguja
na kwa upande wa Pemba ni Skuli
ya Sekondari Mchanga Mdongo,
Skuli ya Sekondari kangani na
Chake Chake. Mradi unahusisha
ujenzi wa viwanja vitatu kwenye
eneo moja (4 inl) navyo ni
kiwanja cha Basketball, Kiwanja
cha nettball, kiwanja cha Tennis
na Volleyball.

Idadi

ya viwanja
vilivyojengwa

100

Skuli ya Sekondari Tumbatu,
Chuo cha Ufundi wa amali
Mkokotoni na skuli ya Sekondari
Regeza Mwendo kwa upande wa
Unguja na kwa upande wa Pemba
ni Skuli ya Sekondari Mchanga
Mdongo, Skuli ya Sekondari
kangani na Chake Chake.

a.

Mradi wa Vituo vya Mafunzo kwa Vijana Awamu ya Pili

Mradi una lengo la kuwajengea uwezo vijana kwa kuwapatia mafunzo ya stadi
za maisha na ufundi. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha
TZS 16.50 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026, jumla ya TZS 9.90 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026,
jumla ya TZS 2.23 bilioni sawa na asilimia 22 zimepatikana kutoka Serikalini na
kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Weni - Pemba;

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Ununuzi wa vifaa na samani | Asilimia  ya | 100 80 80 Hatua na ukamilishaji wa
vya kituo cha mafunzo kwa | manunuzi manunuzi wa upatikanaji wa
vijana Bweleo Unguja na | iliyofikia vifaa zimeshakamilika hatua

iliyobaki ni kufanya malipo ili
vifaa viweze kukabidhiwa.
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b. Mradi wa Ujenzi wa Chuo cha Sanaa na Utamaduni

Lengo la mradi ni kuweka miundombinu kwa ajili ya mafunzo na utaalamu
wa sanaa katika tasnia ya sanaa ikiwemo kuibua, kukuza na kuhuisha vipaji
kwa vijana ili kukuza ajira na vipato vyao. Kwa mwaka 2025/2026, mradi
umepangiwa jumla ya TZS 3.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 1.80 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi
kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 1.86 bilioni sawa na asilimia 104 ya lengo la
TZS 1.80 bilioni zimepatikana na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kuendelea na ujenzi Asilimia ya ujenzi | 100 98 98 Ujenzi umekamilika na asilimia mbili

wa nyumba ya Sanaa iliyofikiwa zimewekwa katika hatua ya uangalizi

Mwanakwerekwe;

Ununuzi wa samani | Asilimia ya | 100 2 2 Maandalizi ya vifaa na samani za ofisi

na vifaa vya Ofisi. manunuzi yamekamilika ambapo vifaa
iliyofikiwa viligawanywa katika magroup saba

vikiwemo vifaa vya ICT na studio,
vifaa vya uchongaji, ufumaji, ushoni,
uchoraji, uchoraji wa hina, pamoja na
vifaa vya batik.

11.2.13 Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo

Wizara imehusisha sekta muhimu katika ukuzaji uchumi kwa kutoa mchango
wa moja kwa moja kwa wananchi katika kupambana na umasikini, kuongeza
uzalishaji, kuwa na uhakika wa chakula, utoaji wa ajira pamoja na kuimarisha
huduma. Wizara pia inasaidia upatikanaji wa pembejeo na utoaji wa mafunzo kwa
wakulima na wafugaji. Kwa mwaka 2025/2026, Wizara imepanga kutekeleza
programu tatu na miradi minne itakayogharimu jumla ya TZS 58.18 bilioni
(TZS 24.70 bilioni kutoka Serikalini na 33.48 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 kiasi cha TZS
34.91 bilioni(TZS 14.82 bilioni kutoka Serikalini na TZS 20.09 bilioni kutoka
Washirika wa Maendeleo) zimepangwa kutumika na kutekeleza program na
miradi kama ifuatavyo:-
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i. Programu ya Ujenzi wa Miundombinu ya Umwagiliaji

Programu imeanzishwa kwa lengo la kuendeleza miundombinu ya umwagiliaji ili
kuongeza uzalishaji wa zao la mpunga, kuwawezesha wakulima kwa kuwajengea
uwezo wa uzalishaji kwa kutumia pembejeo za kilimo. Kwa mwaka 2025/2026,
program imepangiwa kutumia TZS 5.81 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 3.4
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo zilipangwa kutumika. Hadi kufikia
Machi 2026, jumla ya TZS 4.03 bilioni kutoka washirika wa maendeleo sawa
na asilimia 116 zimepatikana na kukamilisha malipo kwa kazi za ujenzi wa
miundombinu ya umwagiliaji katika bonde la Cheju ‘B’

ii. Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo na Mifugo.

Programu ina lengo la kuimarisha na kuinua sekta ya kilimo na mifugo kwa
wakulima na wafugaji wadogo wadogo Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026,
programu inatarajia kutekeleza miradi minne (4) kama ifutavyo:-

a) Mradi wa Kuendeleza Miundombinu ya Mifugo na Misitu

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuendeleza miundombinu ya mifugo kwa kutoa
huduma bora kwa jamii za wafugaji na wakulima, kuimarisha miundombinu ya
utafiti wa mifugo na kudhibiti ndege waharibifu wa mazao ya kilimo na mifugo
(kunguru) pamoja na kuimarisha maudhui ya kilimo TV. Kwa mwaka 2025/2026,
mradi umepangiwa jumla ya TZS 2.50 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi
cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 1.5 bilioni zilipangwa kutumika.
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 791.89 milioni kutoka Serikalini sawa
na asilimia 53 zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-
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Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Ununuzi wa mtambo wa | 14adi ya mitambo | 1 0 0 Msambazaji yuko katika hatua
kuzalisha gesi ya nitrojeni iliyonunuliwa 7a u;alishaji wa mtambo.ng
ili kuhifadhia mbegu za | Asilimia ya | 100 20 20 tayari ameshalipwa fedha kiasi
madume kwa ajili ya | manunuzi cha asilimia 20 ya fedha
kupandishia ng’ombe kwa | iliyofikiwa zilizopangwa.  Fedha hizi
njia ya sindano; zilittwa mwaka wa fedha
202472025
Ujenzi wa miundombinu | Asilimia ya wjenzi | 100 75 75 Mazizi (paddock) 6 tayari
ya karantini ya | wa Kisakasaka - yameshawekwa nguzo za zege
Kisakasaka — Unguja na | Unguja iliyofikiwa na fitting ya umeme kwa ajili ya
Gando  Nziwengi - kuweka taa katika nguzo,
Pemba; kilichobaki ni kuweka wire wa
uzio, sehemu ya kushukia na
kupakia wanyamana ujenzi wa
josho upo katika hatua za
ukamilishaji na kazi
zinazoendelea ni uwekaji wa
miundombinu ya maji.
Asilimia ya ujenzi | 100 45 45 Ujenzi wa Nguzo za mazizi
Nziwengi-Pemba; (paddock) 6 tayari, josho,
iliyofikiwa sehemu za kushushia na
kupakia wanyama,
miundombinu ya maji pamoja
na umeme unaendelea
Ujenzi wa miundombinu | Asilimia ya ujenzi | 100 60 60 Ujenzi  umemalizika, upo
ya utafiti wa mifugo |Wa maabara ya kwenye kufunga vifaa
ikiwemo maabara ya | utafiti wamagonjwa
ufafiti wa magonjwa ya | Y4 Wanyama kwa
wanyama, mabanda ya | Unguja
mbuzi, kuku, kondoo na
Ofisi Unguja na Pemba Asilimia ya ujenzi | 100 70 70 Mabanda yashaezekwa, yapo
wa mabanda ya kwenye hatua za mwisho za
mbuzi na kondoo ujenzi
kwa Unguja
Asilimia ya ujenzi | 100 90 90 Ujenzi umekaribia kumaliza,
wa ofisi kwa Unguja upo kwenye hatua za kumalizia
uwekaji wa madirisha na
milango
Kudhibiti wanyama | 1dadi ya kunguru | 37,500 9,600 26 Fedha kwa ajili ya kutekeleza
waharibifu wa mazao ya | Waliotokomezwa hazijaidhinishwa kufuatia
kiimo  na  mifugo kutokamilika kwa Mpango wa
(kunguru); Manunuzi
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b) Mradi wa Kuendeleza Mnyororo wa Thamani wa Bidhaa za Nyuki.

Mradi huu una lengo la kuimarisha sekta ya ufugaji nyuki isaidie katika ukuaji
wa uchumi shirikishi pamoja na kuiwezesha asali inayozalishwa kuwa na
viwango vya ubora na kukubalika katika masoko ya ndani na nje. Mradi huu
unatekelezwa kisiwani Pemba na kwa mwaka 2025/2026, umepangiwa jumla ya
TZS 100.0 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 60 milioni zilipangwa kutumika. Hadi
kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia Maelezo
iliyopangwa Halisi ya

Utekelezaj

i
Kuanzisha na | Idadi ya hifadhi | 2 2 100 Hifadhi za Nyuki katika Misitu ya
kuendeleza hifadhi | Zilizoanzishwa Jamii Kiungoni na Mwambe Chaleni
za nyuki katika zipo tayari. Ingawa taratibu za

kufanikisha mikataba ya kuwa Misitu
ya Jamii (COFMA) Kiungoni na
Mwambe Chaleni zinaendelea.

Idadi ya hifadhi | 5 5 100 Hifadhi za Nyuki katika misitu 5 ya
zilizoendelezwa jamii zipo tayari. Taratibu za kufanya
mapitio ya mikataba ya Misitu ya Jamii
zimekamilika na sasa mikataba hiyo
ipo Wizarani kwa Kkusainiwa na
Mheshimiwa Waziri. Hifadhi hizo zipo
katika misitu ya jamii Mjini Wingwi,
Shanake, Mtambwe Kusini, Pujini na

misitu ya jamii;

Wambaa.
Kuendeleza Idadi ya mizinga | 200 200 100 Mizinga ya kufugia nyuki 100
upatikanaji wa | iliyotolewa kwa imetolewa kwa vijana 20 kutoka
pembejeo za | Wafugajinyuki Pemba waliopatiwa mafunzo ya

ufugaji bora wa nyuki katika Chuo cha
Mafunzo ya Nyuki (BTI) Tabora.
Vijana hawa pia wamepatiwa vifaa
vya kujikinga na nyuki kwa ajili ya
ufanisi mzuri katika shughuli zao.

ufugaji nyuki kwa
kutoa mizinga kwa
wafugaji

Aidha, mizinga 100 imetolewa kwa
hifadhi za nyuki 5 za Pemba ili
kuongeza nguvu shughuli za ufugaji
katika hifadhi hizo. Hifadhi hizo ni
Kiungoni, Mtambwe Kusini, Shanake,
Pujini na Mwambe Chaleni.

Kutoa mafunzo ya | Idadi ya wafugaji 600 559 93 Wafugaji nyuki 559 (wanaume 323 na
ufugaji wa nyuki. wa nyuki wanawake 236) wamepatiwa mafunzo
waliopatiwa ya ufugaji nyuki bora kutoka kwa
mafunzo maafisa misitu wa wilaya 4 za Pemba.
Hii ni muendelezo wa kufundisha
wafugaji nyuki 1,000 kwa mwaka
kisiwani Pemba

251



Idadi ya wafugaji | 20 20 100 Jumla ya wafugaji wa nyuki Viongozi
wa nyuki 20 (wanaume 15 na wanawake 5)
Viongozi walipatiwa mafunzo bora ya ufugaji
waliopatiwa nyuki ili waweze kusambaza utaalamu
mafunzo ya kwa wafugaji wa karibu yao. Hawa ni
mbinu bora za wawakilishi wa wafugaji wa Wilaya
uzalishaji asali zote 4 za Pemba.
Idadi ya wafugaji 20 20 100 Jumla ya vijana 20 (15 Me, 5 Ke)
wa nyuki vijana walipatiwa mafunzo ya ufugaji wa
waliopatiwa nyuki bora katika Chuo cha Mafunzo
mbinu bora za ya Nyuki Tabora ili waweze
uzalishaji asali kusambaza utaalamu kwa wafugaji
hususan vijana wa karibu yao. Hawa
ni wawakilishi wa vijana wa wilaya
zote 4 za Pemba
Kuanzisha Vituo cha | Idadi ya vituo 1 1 100 Kituo cha Mauzo ya Mazao ya Nyuki
Mauzo ya Mazao ya | vya Mauzo ya (Marketing Centre) kimejengwa eneo
Nyuki Pemba Mazao ya Nyuki la Maonesho ya Kilimo Chamanangwe
Pemba Pemba. Kituo hiki kitaendeshwa na
Jumuiya ya Wafugaji Nyuki Pemba
(PEBA) chini ya usimamizi wa Idara
ya Misitu.
Kuimarisha Skuli ya | Asilimia ya | 100 100 100 Jumla ya wageni 809 (wanaume 537 na
Kilimo (SoA) ili | vimarishaji wanawake 272) walipita na kujifunza
kuweza kutoa | iliyofikiwa katika banda la nyuki la Skuli ya
mafunzo ya vitendo Kilimo ~ (SoA). ~ Wageni  hao
ya uzalishaji wa asali wanajumuisha wafugaji wa nyuki wa
na upatikanaji wa Wilaya za Unguja, wakulima, wafugaji
masoko. ambao wameshajiika na ufugaji nyuki,
wanafunzi wa Skuli, Vyuo vya Kati na
Vyuo Vikuu ambao wamejenga
mwamko wa taaluma ya ufugaji nyuki,
watumishi wa umma, wajasiriamali na
Viongozi wa Serikali wakiwemo
Makatibu Wakuu na Wakurugenzi wa
Taasisi mbalimbali.

¢) Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Chakula kwa Kuongeza Tija na
Uzalishaji kupitia Huduma za Kisasa za Kilimo katika Umwagiliaji

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuchangia uimarishaji na uhakika wa
chakula na kuongeza kiwango cha kipato kwa wakulima wa mpunga Zanzibar
pamoja na kuongeza tija ya mpunga katika mashamba ya umwagiliaji. Mradi
unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo.
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Kwa mwaka2025/2026, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 3.95 bilioni (TZS
200.00 milioni kutoka Serikalini na TZS 3.75 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 2.37
bilioni zilipangwa kutumika (TZS 120 milioni kutoka Serikalini na TZS 2.25
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS
17.32 bilioni sawa na asilimia 731ya lengo la TZS 2.37 bilioni zimepatikana

kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na kutekeleza Shuguli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji| Asilimia ya Maelezo
iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kutoa Mafunzo ya | Idadi ya madereva | 60 45 75
udereva wa zana za | Wa zana za kilimo
kilimo kwa madereva | waliopatiwa
wa  Wakala wa | mafunzo
matrekta na zana za
kilimo na wakulima
Ununuzi wa matrekta | Idadi  ya Trekta- | 6 5 83.33 Trekta 1 inatarajiwa kufika
ya  kilimo  katika | 45HP Juni, 2026.
mabonde ya | zilizonunuliwa
umwagiliaji, ununuzi | Idadi ya Trekta- | 4 3 75 Trekta 1 limefelishwa
wa mashine ya kuvunia | 65HP kutokana na kuwa tayari
mpunga na kutoa | zilizonunuliwa limetumika.
mafunzo kwa Jumuiya [dad; ya majembe | 8 3 375 Majembe yaliobakia
za ya yanatarajia  kuletwa Juni
wakulima wa mpunga; | kuchimba/kuburuga 2026.
yaliyonunuliwa
Idadi ya mashine 8 2 25 Mashine  za  kukorogea
ya kukorogea zilizobakia zinatarajiwa kuja
(Rotavetor) Juni 2026.
zilizonunuliwa.
Idadi ya mashine za | 9 9 100
kuvuna  mpunga
“Combine
Harvester”
zilizonunuliwa.
Idadi ya majembe | 4 1 25 Majembe ya kuweka konde
ya kuweka konde sawa yaliobakia yanatarajia
sawa (Land kuja Juni 2026.
levelers)
yaliyonunuliwa.
Idadi ya wakulima | 330 322 97.57
na mabibi/bwana
shamba
wailopatiwa
mafunzo.
Ujenzi wa barabara za | Urefu wa barabara | 4.27 3.65 85
kuingilia mashambani | za kuingilia
katika mabonde ya | shambani
Kibokwal.02km, zilizojengwa (km) .
Kinyasini(0.27km,
Kilombero 2.14km na
Mlemele 0.84km.
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ii) Programu ya Usimamizi na Uhifadhi wa Chakula

Programu ina lengo la kusimamia sekta za kilimo kwa kuongeza upatikanaji wa
mazao ya kilimo yaliyosalama, upatikanaji wa chakula katika ngazi ya Kitaifa
pamoja na kuwajengea uwezo wakulima juu ya mifumo ya chakula. Kwa mwaka
2025/2026, programu inatarajia kutekeleza miradi mitano ya Maaendeleo kama
ifuatavyo:-

a) Mradi wa Ukarabati wa Maghala na Uhifadhi wa Chakula

Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuwa na upatikanaji wa chakula katika ngazi
ya Kaya na Taifa kwa ukarabati wa maghala ya chakula na ujenzi wa vihenge.
Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 20.0 bilioni kutoka
Serikalini. Kwakipindi cha Julai 2025 hadi Machi2026, jumlaya TZS 12.0 bilioni
zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 1.76 bilioni sawa
na asilimia 15 zimeingizwa kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Asilimia ya | 100 5 5 Mkandarasi hakuendelea na ujenzi

Ukarabati wa maghala

fisa (Unguja matatu na ukarabati kwa sababu ya kutolipwa malipo
Pemba sita) pamoja na iliyofikiwa unguja yake ya awali (Advance payment)
ununuzi wa chakula; Asilimia ya | 100 70 70 Ukarabati unaedelea kwa hatua
ukarabati mbali mbali, kizimbati, Mkoani na
iliyokiwa Pemba Ole Dodeani tayari majengo

yashawekwa mageti na kazi
zinazoendelea kusugua  tarazo
pamoja na kuweka miundombinu
ya umeme na kwa upande wa
ghala la weni lipo hatua ya

kuezeka
Idadi ya tani za | 556 0 0 Mchakato wa kufanya
mchele makubaliano (MoU) ya ununuaji
zilizonunuliwa wa mpunga kutoka Tanzania Bara

ulishakamilika. Mchakato wa
manunuzi ya mchele kutoka

NFRA bado haujaanza
Ujenzi wa Kituo cha | Asilimia ya ujenzi | 100 5 5 Taratibu za manunuzi kwa
Uhifadhi wa Chakula - | iliyofikiwa kumpata Mshauri Elekezi wa
Unguja ujenzi umeshaanza. Kituo cha
hifadhi kitakuwa na ukubwa wa
G+2 na maabara.
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b) Mradi wa Uhimilivu wa Mifumo ya Chakula Tanzania

Mradi huu una lengo la kusaidia uhimilivu wa mfumo wa chakula kwa kuimarisha
utoaji wa huduma za kilimo, kupitisha teknolojia za kilimo zinazohimili
mabadiliko ya tabianchi pamoja na kujenga uwezo wa uhimilivu katika mifumo
ya chakula. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo na
kwa mwaka wa fedha 2025/26, mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 12.5
bilioni chini ya udhamini wa Mkopo wa Benki ya Dunia. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 7.5 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi
kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 15.79 bilioni sawa asilimia211 zimepatikana
kutoka Washirika wa Maendeleo na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

kutafuta wajenzi na kuanza
ukarabati wa miundombinu
ya umwagiliaji katika
mabonde 10 ya Bumbwisudi,
Mtwango, Kianga, Kibokwa,
Mwera, Makombeni,
Tibirinzi, Weni, Saninga na
Kinyakuzi.

zilizofanyiwa
ukarabati

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuanza hatua za ukarabati Asilimia' ya | 100 10 10 Mkatabe} wa kuanza}
wa majengo ya maabara, Tﬂ‘(araba.tl shughL_lh_ za ukarabati
miundombinu ya mbegu na iliyofikiwa umesainiwa.
vituo vya huduma kwa
wakulima;
Kutoa mafunzo kwa maofisa Idadi ya Maofisa | 170 170 100 Maofisa ugani
ugani juu ya namna bora ya ugani waliopatiwa wamefundishwa namna
kutoa huduma kwa kutumia mafunzo ya kutumia mfumo wa
teknolojia ya habari na KilimoApp na usajili wa
mafunzo kwa wakulima juu wakulima. Usajili wa
ya mbinu bora za uzalishaji na wakulima unaendelea
teknolojia yakilimo shadidina  [[dadi ya wakulima | 400 400 100 Shughuli hii
kuwafundisha vijana kutoa | waliofundishwa imetekelezwa kwa
huduma mashambani kwa | hjia bora za kilimo mafunzo ya mbinu bora
kutl{rt}la trekta ndogo ndogo kwa kutumia za uzalishaji, na
za kilimo; teknolojia, kilimo teknolojia ya kilimo
biashara na udhibiti shadidi. Shughuli
wa upotevu wa inaendelea hadi wakati
mazao baada ya wa mavuno.
mavuno.
Idadi ya  vifaa | 24 24 100 Vifaa vyote
vilivyonunuliwa vimeshawasilishwa na
mafunzo kwa vijana
yameanza.
Kuendeleza tafiti ili kupata Asilimi.a ya utafiti | 100 70 70 Shughuli hii ni endelevu.
mbegu  bora  zinazoweza iliyofikiwa Tafiti tatu za kupata
kuhimili athari za mabadiliko mbegu bora zinazoweza
ya tabianchi; kuhlml.ll. atharl' za
mabadiliko ya tabianchi
(Mpunga, Muhogo na
viazi) zimefikia hatua ya
uthibitishaji
Asilimia ya utafiti | 100 40 40 Shughuli hii ni endelevu
wa afya ya udongo na utafiti unaendelea.
iliyofkiwa Jumla ya kanda sita za
aina za udongo
zimetambuliwa kwa kila
kisiwa Unguja na
Pemba.
Kukamilisha usarifu  wa Idadi ya hekari za | 434 0 0 Mkataba wa  kuanza
michoro kwa mabonde 16, miundombinu shughuli za ukarabati

umesainiwa
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c) Mradi wa Kuendeleza Mfumo wa Chakula, Matumizi na
Urejeshaji wa Ardhi

Mradi una lengo la kuhifadhi misitu katika maeneo ya Kaskazini ‘A’ na ‘B’,
kushirikisha sekta za kilimo, mazingira, ardhi na sekta nyengine zenye mnasaba
pamoja na uhifadhi wa misitu na kusimamia rasilimali hiyo. Mradi huu
unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo na kwa mwaka 2025/2026,
mradi umepangiwa jumla ya TZS 1.2 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi
Machi 2026, jumla ya TZS 720 milioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi
2026, shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Uanzishwaji wa mfumo wa Asilimia ya utayarishaji | 100 100 100 Mfumo tayari upo katika
Taarifa na Mawasiliano wa mfumo iliyofikiwa server ya ndani kabla
kuweka mtandaoni
Kuajii Bwana na Bibi Idadi ya bwana/bibi | 2 2 100 Tayari bwana shamba
Shamba (Extension shamba waliojiriwa mmoja na bibi shamba
Officers) mmoja ameshaajiriwa
Mafunzo ya Jinsia na Idadi ya maafisa | 1 1 100 Mfanyakazi mmoja wa
Usalama (Gender and Safe | Waliopatiwa mafunzo Mradi amepatiwa mafuzo
Guard) hayo Tanzania Bara
Kuandaa Jukwaa jumuishi la | Idadi ~ ya  Jukwaa | | 1 100 Kazi hii  inahusishwa
Wadau (MSP) Jumuishi lililoandaliwa kuanzisha Jukwaa
Jumuishi ambalo litapokea
masuala ya kiutekelezaji
wa Mradi ikiujumuisha
Taasisi za  Kiserikali,
Jumuiya na sekta binafsi,
hadi sasa iko ngazi ya
Mkoa kwa ajili ya
kukubalika kwa Jukwaa na
kuzinduliwa
Mpango wa Usimamizi wa Mpango wa Usimamizi | 1 1 100 Kazi hii inahusu Kuwepo
Mandhari Unganishi kwa | V2 Mandhari Unganishi kwa Mpango maalum wa
maeneo ya  Kinyasini Usimamizi juu ya maeneo
Kisongoni  Chaani  na ya kukusanya maji ikiwa
Kiashange Mkokotoni. kwa sasa mpango huo
ushakabidhiwa kwa ngazi
ya Mradi
Tathmini ya changamoto na Asilimia ya tathmini ya | 100 100 100 Kazi hii inahusu
fursa za kuboresha mifumo | Maboresho iliyofikiwa mapendekezo ya sera na
ya umiliki wa ardhi na sheria kwa umiliki wa
usimamizi wa maji. Ardhi na usimamizi wa
Maji  kwa  Kaskazini
Unguja ikiwa tathmini
hiyo ishafanyika na
kukabidhiwa katika ngazi
ya Mradi
Tathmini ya kazi za mezani Asilimia ya tathmini | 100 100 100 Kazi hii inahusu tathmini
na uwanja wa mnyororo wa iliyofikiwa ya wakulima wa mpunga
thamani wa mpunga (rice kwa enco la Kaskazini
value chain) uliopo kwa Unguja kwa sasa tathmini
lengo la kuangazia maeneo hiyo ishamalizika na kutoa
yanayoweza  kuboreshwa maeneo Stal'llkl
katika uendelevu. l}('an_ayopaswa kufanyiwa
azi

256




Kuandaa Mikutano yatimuya | Idadi ya  Mikutano | 3 100 100 Kumefanyika mikutano ya
mradi wa mandhari na Wadau | iliyofanyika timu ya mradi wa
wa Ufuatiliaji Tanzania Bara mandhari na Wadau wa
na Unguja Ufuatiliaji Tanzania Bara
na Unguja (miwili Unguja
na mmoja Tanzania Bara).

d) Mradi wa Mabadiliko ya Mfumo wa Chakula kwa Kukuza
Uchumi Jumuishi

Mradi una lengo la kubadili mifumo ya chakula ili kuchochea uchumi jumuishi,
kuongeza usalama wa chakula na lishe nchini pamoja na kuimarisha minyororo
ya thamani ya mazao ya chakula ikiwemo: migomba, mihogo na mwani kwa
kutumia mbinu jumuishi zinazokabiliana na mabadiliko ya tabianchi, kuongeza
ujuzi na uwezo wa vijana na wanawake waweze kujiajiri na kupata fursa za
kilimo katika miradi ya kijamii. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika
wa Maendeleo na kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS
1.44 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 865.05
milioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo

zimetekelezwa:-
Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji

Ununuzi wa vifaa vya Asilimia  ya | 100 20 20 Wakulima 550 (wanawake 300 na

umwagiliaji na }u'lunuz% wanaume 250) watapatiwa vifaa.

uzalishaji wa mazao ya iliyofikiwa Specifications za vifaa zimeshaandaliwa

baharini; na zipo katika hatua ya manunuzi

Kuanzisha mashamba | Idadi ya 30 5 17 Jumla ya mashamba 30 (Kaskazini

yenye ukubwa wa | mashamba Unguja 15 na Kaskazini Pemba 15)

ekari 1 au zaidi ya yaliyoanzishw yamepangwa kuanzishwa kati ya hayo 5

mfano ya uzalishaji a. (Kaskazini Unguja 3 na Kaskazini

kibiashara kwa Pemba 2) yameanza kufanyiwa kazi. Na

kutumia dhana ya tayari Mkataba umesainiwa baina ya

shamba darasa; FAO na Taasisi isiyo ya Kiserikali
(RECODA) kwa ajili ya kuandaa
mashamba mengine 26 na kuwajengea
uwezo wakulima husika

Kuanzisha mashamba Idadi ya | 8 0 0 Mashamba yanatemegemewa

ya  kibiashara ya | mashamba kuanzishwa (Kaskazini Unguja 4 na

uzalishaji na | yaliyoanzishw Kaskazini Pemba 4). Aidha, Mkataba

usambazaji wa mbegu a. umeandaliwa baina ya FAO na Taasisi

bora za mihogo; ya Utafiti wa Mazao ya Kilimo na
Mifugo Zanzibar (ZALIRI) kwa ajili ya
kusaidia ~wakulima kuzalisha na
kusambaza mbegu.

Kutoa taaluma ya Asilimia  ya | 100 2 2 Hatua za awali zimeanza hususan katika

uhifadhi wa mazao, taaluma zao la mwani

uongezaji wa thamani, | iliyotolewa

ubora wa bidhaa na

utafutaji wa masoko

Kutengeneza Mpango Asilimia  ya | 100 10 10 ToR kwa ajili ya kumtafuta Mshauri

Mkakati wa zao la mpango Elekezi kuifanya kazi hiyo imeandaliwa

mwani na kushauri mkakati na taratibu za manunuzi zinaendelea

muundo wa kitaasisi. iliyofikiwa
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e) Mradi wa Kuimarisha Huduma za Afya ya Mimea na
Kuhakikisha Usalama wa Chakula

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mfumo wa Kitaifa wa udhibiti
wa uingizaji na usafirishaji wa mazao ya kilimo, kuongeza upatikanaji mazao ya
kilimo na kukuza masoko ya Kitaifa na Kimataifa. Vile vile, kuimarisha afya ya
mimea na mifumo ya ulinzi wa mimea. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za
Washirika wa Maendeleo na kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla
ya TZS 2.37 bilioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya
TZS 1.42.96 bilioni zilipangwa kutumika Hadi kufikia Machi 2026, shughuli
zifuatazo zimetekelezwa:-

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Kuwajengea uwezo | Idadi ya | 25 25 100 Watendaji 25 wa Divisheni
watumishi wa Kitengo | watumishi kutoka Unguja na Pemba
cha Utibabu wa Mimea | waliopatiwa walipatiwa  mafunzo  ya
na Ukaguzi wa Mazao;, mafunzo usimamizi wa  viuwatilifu

ikiwemo ukaguzi wa maghala
ya kuhifadhi viuwatilifu na
maduka ya viuwatilifu. Aidha,
Watendaji walipatiwa mafunzo
ya kutumia mfumo wa
kidigitali wa Kobotoolbox kwa
malengo ya kufanya
tathminiina ufuatiliaji katika
sekta ya Afya ya Mimea

f) Mradi wa Kuimarisha usimamizi wa Hifadhi ya Akiba ya
Ufufuma -Pongwe

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuwaunganisha na kuwalinda wanyama
adimu ambao wanapatikana katika hifadhi, kuongeza mapato yatokanayo na
rasilimali za Misitu kwa Shehia zitakazonufaika na mradi. Kupitia Mradi huu
zimetangazwa rasmi hekta 1,988 za msitu kuunganisha hifadhi za Jozani na
Kiwengwa pamoja na kuimarisha usimamizi na kuongeza alama za vipimo vya
ufuatiliaji na usimamizi wa maeneo yaliyohifadhiwa. Mradi huu unatekelezwa
kwa fedha za Washirika wa Maendeleo na kwa mwaka 2025/2026, mradi
umepangiwa jumla ya TZS120.00 milioni. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi
Machi 2026, jumla ya TZS 72 milioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi
2026, shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-
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kuweka kumbukumbu ya
malalamiko na kero za
wanajamii

uandaaji wa
Mfumo
iliyofikiwa

Shughuli iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuandaa ramani za | Asilimia ya | 100 100 100 Ramani ya eneo imeandaliwa
éneo lililopendekezwa Uandaaji wa ambapo wapimaji pamoja na
na kuutambulisha mradi | ramani wanajamii wa Shehia husika walipita
kwa wadau: iliyofikiwa kwenye maeneo yote. Aidha, eneo la
’ Chwaka limetolewa kutokana na
kuwa wananchi wake hawakutoa
ridhaa.
Idadi ya | 8 8 100 Wadau wote walifikiwa kwa lengo la
Shehia kuutambulisha Mradi
zilizofikiwa
Kufanya Mapitio ya | Asilimia ya | 100 10 10 Mkataba  umeanza  kufanyiwa
Mkataba wa | mapitio mapitio kwa Shehia 7 kwa kufanya
Usimamizi wa Misitu | iliyofikiwa mapitio kwenye Kamati za
ya Jamii na Usimamizi wa Misitu ya Jamii.
kuzitangaza katika
gazeti rasmi la Serikali;
Kutoa elimu kwa Idadi ya | 8 8 100 Elimu imetolewa kwa wanajamii na
shehia juu ya uhifadhi | Shehia wanafunzi katika Skuli za karibu na
na usimamizi shirikishi | zilizopatiwa eneo la misitu kwenye Shehia 8
kwa jamii ikiwemo elimu. (Bambi, Pagali, Umbuji, Jendele,
wanafunzi; Chwaka, Marumbi, Uroa na
Pongwe)
. Asilimia ya | 100 50 50 Azma (notice of intent) ya
Kufanya mapitio ya mapitio kuitangaza hifadhi hiyo imeandaliwa
azma na kuitangaza iliyofikiwa na ipo kwa Mchapaji wa Serikali
hifadhi (Final order); kwa lengo la kuitangaza katika
Gazeti rasmi la Serikali.
Asilimia ya | 100 10 10 Mafunzo ya Mfumo ambao utaweza
Kuandaa mfumo wa

kutekelezeka na kuweza kutatua
kero yametolewa kwa watekelezaji
wa Mradi kutoka Ofisi mbali mbali
za SMZ pamoja na Viongozi wa
Shehia na Kamati za Uhifadhi ndani
ya Shehia.

11.2.14 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Wizara hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha ustawi wa jamii kwa upatikanaji

wa huduma bora za jamii, wazee na watoto sambamba na kushajihisha maendeleo
ya kijamii na kuleta usawa wa kijinsia. Kwa mwaka 2025/2026, Wizara
imepanga kutekeleza miradi mitatu ya maendeleo itakayogharimu jumla ya TZS
6.49 bilioni (TZS 1.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 4.99 bilioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 kiasi
cha TZS 3.89 bilioni (TZS 900 milioni kutoka Serikalini na TZS 2.99 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) kwa kutekeleza miradi kama ifuatavyo:-
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a. Mradi wa Hifadhi ya Wazee.

Mradi huu umeanzishwa mwaka 2023 na unatarajiwa kukamilika mwaka 2026
Mradi una lengo la kukuza ustawi wa wazee kwa kuimarisha usalama wao,
kuhakikisha wanaishi katika makaazi mazuri na wanapata huduma zao za
msingi. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.5
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2026 mradi huu
ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 900 milioni Hadi kufikia Machi, 2026. Jumla
ya TZS 1.39 bilioni sawa na asilimia 155 ya fedha iliyopangwa kwa kipindi
hicho imeingizwa na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji

Kufanya ukarabati Asilimia ya ujenzi | 100 70 70

katika makaazi ya iliyofikiwa Sebleni

wazee Sebleni —

Unguja; Limbani —
Pemba Asilimia ya ujenzi | 100 90 90
iliyofikiwa Limbani

b. Mradi wa Mapambano Dhidi ya Vitendo vya Ukatili na
Udhalilishaji kwa Wanawake na Wasichana.

Mradi huu umeanzishwa mwaka 2023/2024 na unatarajiwa kukamilika mwaka
2028/2029 Mradi una lengo la kumaliza vitendo vya udhalilishaji kwa wanawake
na wasichana. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya
TZS 636.32 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026 mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 381.79
milioni. Hadi kufikia Machi, 2026 shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-

Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuandaa Sera ya Asilimia ~ ya | 100 50 50 Rasimu ya awali ya Sera
Maendeleo ya Jamii uandaaji maendeleo  ya  Jamii
iliyofikiwa imeshatayarishwa  hatua

iliyobakia ni kupelekwa
kwa wadau kwa kuipitia na

kuiboresha.
Kuandaa Mpango Mkakati | Asilimia ya 100 100 100 Mkakati wa Mpango wa
wa kupambana na ukatili | vandaaji Kitaifa wa kupambana na
na udhalilishaji; iliyofikiwa vitendo vya ukatili na

udhalilishaji umekamilika.
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Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kufanya uhamasishaji wa | Idadi ya | 65 50 77 Vikundi hivyo vipo katika
Vikundi vya Wanajamii Vikundi Wilaya ya Kusini Unguja
vinavyojishughulishana | vitakavyofikiwa na Mkoani Pemba wilaya
mapambano dhidi ya ambazo zinanufaika na
Vitendo vya Udhalilishaji mradi huo.
Kufanya Mapitio yasera | Asilimia ~ ya | 100 60 60 Rasimu ya mapitio ya sera
ya Jinsia ya mwaka 2016 | mapitio imekamilika na kupelekwa
iliyofikiwa kwa wadau Pemba, hatua
iliyobakia ni kuwasilishwa
kwa wadau Unguja na
Kamati ya uongozi ili
iendelee na hatua nyengine
ya uandaaji wa sera mpya.
c. Mradi wa Kukuza Usawa wa Kijinsia Tanzania

Mradi huu umeanzishwa mwaka 2024/25 na unatarajiwa kukamilika mwaka
2028/29 Mradi una lengo la kukuza fursa za kiuchumi kwa wanawake pamoja
na kukabiliana na vitendo vya ukatili na udhalilishaji Tanzania. Kwa mwaka
2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 4.35 bilioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2025 hadi
Machi 2026, mradi ulipangiwa kutumia Jumla ya TZS 2.61 bilioni. Hadi kufikia
Machi 2026 jumla ya TZS 4.25 bilioni sawa na asilimia 163 zimepatikana kutoka
Washirika wa Maendeleo na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuandaa muongozo wa jamiiwa | Asilimia ya | 100 90 90 Muongozo umekamilika.
uendeshaji na utoaji wa mikopo vandaaji  wa Kwa sasa, umewasilishwa
muongozo Benki ya Dunia kwa ajili
iliyofikiwa ya maoni ya mwisho.
Kufanya kikao cha robo mwaka cha | Idadi ya vikao | 3 1 33 Kikao kimoja
uratibu wa usimamizi wa mikopo na | vya kimefanyika kwa lengo la
Timu ya Utekelezaji ya Wilaya vilivyofanyika kuandaa Timu ili iweze
kufanya uhamasishaji wa
mradi katika ngazi ya
Shehia, hususan vikundi
vya kiuchumi vya
wanawake.
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Kuandaa muongozo wa uendeshaji | Asilimia ya | 100 100 100 Mradi umeandaa
wa mikopo, fomu na mikataba. muongozo Mwongozo wa
iliyofikiwa Uendeshaji wa Mikopo

unaoweka taratibu za
utoaji na usimamizi wa
mikopo. Fomu ya maombi
ya mkopo inayojazwaa na
muombaji wa mkopo na
Mkataba wa makubaliano
baina ya muombaji wa
mkopo na Mamlaka ya
Uwezeshaji wananchi
kiuchumi

Kufanya utafiti wa awali kuhusu Asilimia  ya | 100 2 2 Hadidu rejea

mila, desturi na mienendo hasi ya utafiti imetayarishwa na ipo

kijamii inayokwamisha usawa wa | iliyofikiwa katika hatua ya kutafuta

kijinsia na kuchochea ukatili wa mshauri elekezi kwa ajili

kijinsia ya kufanya utafiti huo

Kufanya utambuzi wa watoa Idadi ya | 8 8 100

huduma za udhalilishaji wa kijinsia | Wilaya

katika Wilaya (Unguja na Pemba). | zilizofanyiwa

utambuzi

Kuwezesha timu ya kitaalamu Idadi ya|3 0 0 Hadidu rejea

kuandaa miongozo (Mwongozo wa | miongozo zimeshatayarishwa kwa

Uendeshaji kwa Wasimamizi wa iliyoandaliwa ajili ya kutafuta mtaalamu

vituo vya kijamii vya malezi ya wa kufanya kazi hii.

watoto, Miongozo ya Malezi na

Makuzi ya Watoto (ECD), na

muongozo wa kujifunzia kwa vituo

vya kijamii vya malezi ya watoto .

d. Mradi wa Kuimarisha mfumo wa Hifadhi ya Mtoto

Mradi huu umeanzishwa mwaka 2010 yenye lengo la kupambana na vitendo
vya ukatili na udhalilishaji kwa watoto. Kwa mwaka 2025/2026, mradi huu
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 150 milioni kutoka kwa washirika wa
maendeleo (UNICEF). Katika kipindi cha Julai 2025 hadi Machi, 2026. Jumla ya
TZS 90 milioni zimepangwa. Hadi Machi 2026 mradi huu umetekeleza shughuli
zifuatazo:-
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Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kufanya ziara za | Idadi ya Ziara | 13 13 100 Ziara zilifanyika katika ngazi
usimamizi na ushauri | zilizofanyika za Wilaya kwa ajili ya kufanya
elekezi wa vitendo kwa mashauriano ya pamoja katika
maafisa wa ustawi wa kushughulikia mashauri
Jamii wa wilaya katika yanayohsu watoto ambapo
kusimamia mashauri ya baadhi ya Wilaya
watoto wanaoikinzana na zilitembelewa zaidi ya mara
sheria. moja hasa za Mkoa wa Mjini
Magharibi

Kuchapisha muongozo wa | Idadi ya nakala | 200 0 0 Nakala zipo katika hatua ya
malezi ya malezi Za  Muongozo kuchapishwa.

iliyochapishwa
Kuchapisha vitabu vya | Idadi ya vitabu | 500 0 0 Vitabu vipo katika hatua ya
kuelimisha Watoto na | vilivyochapishwa kuchapishwa.
wazazi kuhusu ukatili wa
Watoto kwa njia ya
mtandao.
kufanya ziara za | Idadi ya ziara | 70 90 128.5 Watoto waliofanyiwa ziara na
ufuatiliaji kwa  familia | zilizofanyika kufikiwa walikuwa 90 ambapo
kwa watoto 6 watoto wa kike na 84 wa
wanaohudhuria mpango kiume
wa marekebisho ya tabia
na waliomaliza programu
Kuandaa Muongozo wa | Asilimia ya | 100 100 100
Programu ya Marekebisho | uandaaji wa
ya tabia wa Zanzibar. muongozo

iliyofikiwa
Kufanya kikao cha kupitia | Idadi ya vikao | 1 1 100
tafsiri ya Muongozo wa | vilivyofanyika
Programu ya marekebisho
ya tabia kwa watoto
wanaokinzana na sheria
Kuandaa kikao cha wadau | Idadi ya vikao | 1 1 100
cha kurasimisha | vilivyofanyika
Muongozo wa Programu
ya Marekebisho ya Tabia
kwa watoto wanaokinzana
na sheria
Kufanya kikao na Kamati | Idadi ya wvikao | 1 1 100
ya Uongozi wa Wizara | vilivyofanyika
kwa ajili ya kupitia
Muongozo wa Programu
ya Marekebisho ya Tabia
kwa watoto wanaokinzana
na sheria

Idadi ya vikao | 4 1 25 Kikao cha robo ya kwanza
Kuandaa kikao na maafisa | vilivyofanyika kimefanyika
Ustawi wa jamii wa kinachowakutanisha maafisa
Wilaya ~wa  kujadili Ustawi wa Jamii wa Wilaya na
maendeleo na wa ngazi ya Taifa pamoja na
changamoto za Mfumo wasimamizi wa mfumo
wa kuhifadhia taarifa za
hifadhi ya mtoto CPIMS

| (PRIMERO)
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Kufanya tathmini ya | Asilimia ~ ya | 100 100 100 Tathmini ~ imefanyika  na
mahitaji ya utekelezaji wa | tathmini ilijikita kujua mahitaji, hali
mmfumo wa kuhifadhia | iliyofanyika halisi na changamoto za
taarifa ya hifadhi ya mtoto utumiaji wa mfumo katika ofisi
(PRIMERO) katika ngazi za Wilaya na watendaji kwa
ya Wilaya Unguja na ajili ya kupata mapendekezo na
Pemba kuuboresha.
Kuandaa kikao cha kikosi | Idadi ya vikao | 2 2 100 Vikao viwili vya kikosi kazi
kazi  jumuishi  cha | vilivyoandaliwa jumuishi vilifanyika kwa miezi
kusimamia  utafiti  wa miwili ambavyo ni vikao vya
Ukatili dhidi ya watoto na mwisho baada kukamilika
vijana 2024 utafiti.
Kufanya  kikao  cha | Idadi ya vikao |2 2 100 Kikao cha kwanza kilifanyika
wataalamu na wadau cha | vilivyoandaliwa Dar Es Salaam na kikao cha
kutengeneza mpango wa pili cha kumalizia mpango wa
matumizi ya taarifa na matumizi kimefanyika
ripoti ya utafiti wa Ukatili Zanzibar.
dhidi ya Watoto 2024
Kuandaa kikao cha kamati | Idadi ya vikao | 1 1 100 Kikao cha Kamati elekezi ya
elekezi cha viongozi wa | vilivyoandaliwa viongozi kilikuwa ni kikao cha
Serikali na Taasisi kutoka pili na cha mwisho baada
Tanzania ~ Bara  na kukamilika utafiti ambacho
Zanzibar (steering cha kwanza kilifanyika wakati
Committee) kwa ajili ya wa kuanza utafiti.
kupokea ripoti ya utafiti
na kujadili matumizi ya
taarifa za utafiti.
Kununua vifaa vya ofisi | Asilimia ya | 100 100 100 Printa lya rangi na makabati 2
kwa ajili ya kuimarisha | ununuzi yalinunuliwa  kwa ajili ya
ofisi iliyofikiwa matumizi ya ofisi.

e. Mradi wa Kusimamia Sheria ya Jinsia na Sera

Mradi huu umeanzishwa mwaka 2002 na unatarajiwa kukamilika mwaka 2025.
Mradi una lengo la kupambana na vitendo vya ukatili na udhalilishaji kwa
wanawake na watoto. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kutumia
jumla ya TZS 862.57 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi
cha Julai 2025 hadi Machi 2026 jumla ya TZS 517.54 milioni zilipangwa. Hadi
kufikia Machi 2026 shughuli zifuatazo zilitekelezwa kwa fedha za bajeti ya
mwaka 2024/2025:-
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Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji

Kuandaa Mpango Mkakati | Asilimia ya | 100 100 100 Mpango Mkakati wa Mikoa wa

wa kupambana na vitendo | uandaaji wa kupambana na vitendo vya

vya ukatili na udhalilishaji; | Mipango Ukatili na udhalilishaji kwa

iliyofikiwa upande wa Mkoa wa Mjini

magharibi umeshaandaliwa na
umeshakamilika.

Kuwajengea uwezo Idadi ya Mikutano | 5 4 80 Mikutano ya namna ya

watendaji hasa watu iliyofanywa. kuwajengea uwezo watendaji

wenye ulemavu juu ua Mpango Mkakati wa
Mkoa  Mjini  Magharibi
imefanyika

Kuandaa mikutano ya Idadi ya Mikutano | 4 2 50 Mikutano 2 imefanyika

kuratibu na kuripoti kesi za | iliyofanyika Unguja na Pemba

vitendo vya ukatili na

udhalilishaji Unguja na

Pemba;

Kufanya mikutano na Idadi ya Mikutano | 4 2 50 Mikutano miwili )

viongozi wa Dini katika iliyopangwa imefanyika Unguja na Pemba.

Mkoa wa Kaskazini

Unguja na Pemba

Kufanya Mkutano wa Idadi ya Mikutano | 4 2 50 Mikutano imefanyika,

Chaguo langu haki yangu | iliyofanyika washiriki waliweza
kuwasilisha ripoti za
utekelezaji kwa kipindi cha
robo ya kwanza Julai hadi
Septemba 2025/26

Kutoa Mafunzo ya Idadi ya washiriki | 60 60 100 Mafunzo yamefanyika kwa

uhamasishaji wa rasilimali | waliohudhuria majukwaa ya usimamizi wa

kwa majukwaa ya kesi za ukatili wa kijinsia

Usimamizi wa Kesi za

Ukatili wa Kijinsia

Kutoa mafunzo juu ya Idadi ya waandishi | 28 28 100 Vyombo vya habari

kuripoti taarifa wa Habari vilivyohusika katika mafunzo

zinazohusiana na Vitendo | waliopatiwa ni ZBC redio na TV, Zanzibar

vya Ukatili wa kijinsia mafunzo leo, Daily News, Mwananchi,

(GBV/VAWC) kwa TBC na Redio Jamii Tumbatu.

waandishi wa habari

Mafunzo ya amali kwa Idadi ya | 20 23 115 Mafunzo yamefanyika kwa

wanawake na wasichana wanawake kipindi cha miezi 6 ambapo

walio katika mazingira waliopatiwa wanawake 12 wamekamilisha

hatarishi mafunzo mafunzo ya ushonaji, 10
mafunzo ya ushoni na mmoja
mafunzo ya huduma za uembo
na saluni.

Warsha ya usambazaji wa | Idadi ya washiriki | 70 70 100

Mpango  Mkakati  wa | waliochudhuria

Utekelezaji wa Kupinga

Vitendo vya Ukatili dhidi

ya Wanawake na Watoto

kwa Ngazi ya Mkoa wa

Mjini Magharib na Mkoa

wa Kusini Pemba

Kuendesha Mafunzo juu ya | Idadi ya | 100 45 45 Vyuo vikuu mbali mbali

utumiaji salama na makini | wanafunzi viliweza kushiriki vikiwemo

wa teknolojia ya mtandao | waliopatiwa Zanzibar  University  (ZU)

(intaneti) kwa wanafunzi | mafunzo SUMAIT, Chuo cha

wa vyuo vikuu Maendeleo ya Jamii
TENGERU na SUZA
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11.2.15 Wizara ya Maji, Nishati na Madini

Wizara hii inasimamia sekta kuu tatu ambazo ni maji, nishati na madini ambazo
ni nguzo muhimu katika kuchochea maendeleo ya nchi pamoja na ustawi wa
wananchi wa Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026, Wizara imepanga kutumia jumla
yaTZS 205.36 bilioni (TZS 65.39 bilioni kutoka Serikalini na TZS 139.97 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) kwa ajili ya kutekeleza Programu mbili.
Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 kiasi cha TZS 123.21 bilioni (TZS
39.23 bilioni kutoka Serikalini na TZS 83.98 bilioni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo) zimepangwa kugharamia program za maendeleo kama ifuatavyo:-

i. Programu ya Kuimarisha Huduma za Usambazaji Maji Safi
na Salama Zanzibar

Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuhakikisha upatikanaji endelevu wa
Kwa mwaka 2025/2026, Programu imepangiwa kutekeleza miradi tisa ya
maendeleo:-

a) Mradi wa Uhuishaji wa Huduma za Usambazaji Maji na Usafi
wa Mazingira Zanzibar

Mradi wa Uhuishaji wa Huduma za Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira
Zanzibar (Miji 25 - INDIA) ni sehemu ya juhudi upatikanaji wa huduma ya
maji safi na usafi wa mazingira Zanzibar. Kazi kuu za mradi ni uimarishaji wa
huduma za Maji Endelevu Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa
jumla ya TZS 16.17 bilioni (TZS 2.52 bilioni kutoka Serikalini na TZS 13.65
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi
Machi 2026, jumla ya TZS 9.70 bilioni zilipangwa kutumika. (TZS1.51 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 8.19 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 14.27 bilioni sawa na asilimia 147
zimepatikana kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na kutekeleza shughuli

zifuatazo:-
Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimiaya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Malipo ya awali ya Mkandarasi | Asilimia ya | 100 2 2 Taratibu za manunuzi
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli | malipo kwa ajili ya kumpata
za mradi iliyofanyika Mkandarasi zinaendelea
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b) Mradi wa Uimarishaji wa Miundombinu ya Maji Zanzibar

Mradi huu una lengo la kuimarisha miundombinu ya maji kwa kufanya
usambazaji na uzalishaji wa maji safi na salama katika maeneo ya visiwa vya
Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026 mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 15.78
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla
ya TZS9.47bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia machi 2026, jumla ya
TZS16.95 bilioni sawa na asilimia 179 zimepatikana kutoka Serikalini na
kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Ununuzi wa pampu | Idadi ya |50 40 80 Pampu za maji zinaendelea

maalumu, vifaa na | pampu kunuliwa

bomba za | zilizonunuliwa

kusafirishia maji

Ujenzi wa hifadhiza | Asilimia ya | 100 50 50 Hatua za ujenzi wa “hydrant”, na

“hydrant” pamoja | ujenzi ununuzi wa vifaa vya maji na

na ununuzi wa vifaa | iliyofikiwa. bomba za kusafirishia maji

vya maji na bomba zinaendelea.

za kusafirishia maji.

Ujenzi wa matangi | Idadi ya |12 12 100 Malipo ya fedha ya ununuzi wa

ya kuhifadhia maji. Matangi Matangi kwa Kampuni “SBS
yaliyojengwa Solution East Africa Itd” ya Kenya

yanaendelea kufanyiwa kazi. Tayari
ujenzi wa foundation kwa ajili ya
kufunga Matangi manne ya maji ya
Zink Aluminium inaendelea katika
maeneo ya Kengeja 1, Mtambwe
Kusini 1, Mtambwe Kaskazini 1 na
Raha 1.

Aidha, ukarabati wa tangi la lita
250,000 la Kengeja umekamilika.
Ulipaji wa fidia za | Asilimia ya | 100 50 50 Ulipaji wa fidia unaendelea
vipando na majengo | malipo
katika maeneo ya | yaliyofanyika.
uimarishaji wa
miundombinu ya maji
(Maeneo yenye
visima vya Ras el
Khaimah).

¢) Mradi wa Uimarishaji wa Miundombinu ya Usambazaji Maji
Mkoa wa Mjini Magharibi

Mradi huu una lengo la kuongeza uzalishaji na usambazaji wa maji katika maeneo
ya Mkoa wa Mjini Magharibi na Wilaya zake ili kupunguza changamoto za
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upatikanaji wa huduma hiyo. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla
ya TZS 41.49 bilioni (TZS 1.54 bilioni kutoka Serikalini na TZS 39.95 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026, jumla ya TZS24.89 bilioni zilipangwa kutumika. (TZS.924 milioni kutoka
Serikalini na TZS 23.97 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia
Machi 2026, jumla ya TZS 59.69 milioni sawa na asilimia 0.2 zimepatikana
kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimiaya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuandaa taarifa ya kina ya | Asilimia ya | 100 100 100 Kazi hiyo imekamilika.
kitaalamu (details design) ya | taarifa
mradi. iliyoandaliwa.
Kuandaa ~ mpango  na | Asilimia ya | 100 70 70 Mpango wa manunuzi
utaratibu wa manunuzi kwa | mpango  na kwa ajili ya kumpata
ajili ya kupata Mkandarasi. | utaratibu  wa Mkandarasi unaendelea.
manunuzi
ulioandaliwa
Kuandaa Mikataba kwa ajili | Asilimia ya | 100 65 65 Mshauri Elekezi
ya Mkandarasi. mikataba ameshaandaa tender
iliyoandaliwa. document kwa ajili ya

Mkandarasi, ambayo kwa
sasa ipo kwa Washirika
wa Maendeleo JICA kwa
ajili ya kuweka
mapendekezo.

Ripoti ya EIA
imeandaliwa ili kuweza
kukamilisha taratibu na
masharti ya mradi.

d) Mradi wa Uboreshaji na Uimarishaji wa Miundombinu ya
Maji Kaskazini Unguja

Mradi huu una lengo la kuimarisha upatikanaji wa huduma ya maji hususan
katika Mkoa wa Kaskazini Unguja kwa kufanya ukarabati wa visima na kuweka
miundombinu ya umeme na pampu zinazotumia umeme wa jua kwa ajili ya
kuendeshea visima hivyo. Mradi unatekelezwa kwa pamoja baina ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar na Kampuni ya National Energy Centre (NEC) ya Oman.
Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 2.60 bilioni kutoka
Serikalini). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS1.56
bilioni zilipangwa kutumika. kutoka Serikalini Hadi kufikia Machi 2026,j umla
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ya TZS 7.32 bilioni sawa na asilimia 469 zimepatikana kutoka Serikalini na

kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha Utekelezaji | Asilimiaya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kukarabat1 na | Idadi ya visima | 3 3 100 Visima vimechimbwa Mahonda
kuchimba visima | vilivyochimbwa (2) na Kiashangi - Matemwe (1)
vipya pamoja na | Idadi ya |3 2 66 Matangi mawili ya Kilindi yako
ujenzi wa matangi | matangi katika hatua za juu za ujenzi GLSR
ya kuhifadhia maji yaliyojengwa civil 100% (mechanical pending),
ESR  RCC work inaendelea;
Mahonda bado kwenye hatua ya
kuanza civil works. GLSR design
approved lakini civil haijaanza.
Idadi ya |15 15 100 Jumla ya vibanda nane (8) ni vipya
vibanda na saba (7) Vimefanyiwa
vilivyojengwa marekebisho
Kuweka mifumo ya | Idadi ya pampu | 51 19 37 Pump houses mpya ziko 85%
umeme wa jua | zilizonunuliwa average completion; rehab only
katika visima na 5%  complete. Kazi bado
kununua  pampu inaendelea kwenye stages za
zinazotumia roofing, fencing, solar &
umeme huo commissioning
Idadi ya | 22.835km 4.648 km 20.35 Kutoka Machui, Kilindi TL na
kilomita sechemu za Kiwengwa kazi
zilizolazwa inaendelea lakini bado chini ya
mabomba kwa 25%..
wananchi
Idadi ya |7 7 100
kilomita
zilizolazwa
mabomba
Asilimia ya | 10,000 100 100 Mita zimeagizwa na zinatarajiwa
ununuzi wa kuwasili katika kota ijayo.
mita
uliofanyika
Ununuzi wa Vifaa | Asilimia ya | 100 40 40 Vifaa katili vimewasili (pipes,
Muhimu (Solar | Vifaa fittings), lakini solar panels & tank
Panels, Tank | Vilivyowasili roof materials  ziko  transit;
Materials, Pumps) mechanical works hazijaanza.
Kuweka Asilimia ya | 100 35 35 Solar foundations 35% complete;
Miundombinu ya | Ufungaji  wa mounting & installation = 0%;
Solar Pumping Solar uliofikiwa panels bado hazijafika site
Kuunganisha Kaya | Asilimia ya | 100 20 20 House connection bado kwenye
na huduma za maji | kaya ziliofikiya hatua ya “finalization”; survey
safi na salama imeanza lakini installation haijaanza
Ufuatiliaji wa | Idadi ya Hatari | 6 6 100 Hatari  zinazoathiri mradi: (1)
Hatari (Risk | zilizofuatiliwa kuchelewa kwa SBLC, (2) vifaa
Management) kuchelewa, (3) solar installation
delay, (4) rehabilitation slow
progress, (5) heavy rock breaking
delays, (6) delays in compensation.
Uzingatiaji wa | Asilimia ya | 100 75 75 Usalama kazini unazingatiwa; lakini
ESMP (Mazingira | Utekelezaji trench excavations, rock breaking &
+ Usalama Kazini) iliyofikiwa waste disposal zinahitaji usimamizi
wa karibu.
Uwezo wa | Asilimia ya | 100 20 20 Commissioning haijaanza; pumps,
Miundombinu Utayari iliofikiwa PLC, solar systems na mechanical
Kuanza Kufanya works za tanks bado hazijawekwa.
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e. Mradi wa Uimarishaji Huduma Endelevu za Maji Safi Zanzibar

Mradi huu una lengo la kuimarisha hali ya upatikanaji wa huduma ya maji safi
na salama katika maeneo ya kisiwa cha Pemba. Mradi unatekelezwa kwa pamoja
baina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Benki ya Maendeleo ya Ujerumani
(KfW). Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 71.43 bilioni
(TZS 2.60 bilioni kutoka Serikalini na TZS 68.83 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS
42.85 bilioni zilipangwa kutumika. (TZS 1.56 bilion kutoka Serikalini na TZS
41.29 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026,
jumla ya TZS 119.39 milioni kutoka Serikalini sawa na asilimia 0.28 ya lengo
la TZS 42.85 bilioni kutoka Serikalini kwa ajili ya uendeshaji na usimamizi wa
mradi.

f. Mradi wa Kuimarisha Usalama wa Maji na Uhimili wa Tabianchi
Katika Maeneo ya Mijini

Mradi huu una lengo la kuijengea uwezo sekta ya maji juu ya usimamizi wa
usalama na upatikanaji wa maji nchini. Mradi umelenga kutekeleza maeneo
makuu matatu (3) ambayo ni kusaidia Wizara katika usimamizi wa mikakati na
miongozo ya mageuzi, kuanzisha mfumo jumuishi wa kukabiliana na mabadiliko
ya tabinchi na uchafuzi wa kimazingira na kuijengea uwezo Mamlaka ya
Maji Zanzibar ili iweze kujiendesha kibiashara. Mradi huu unatekelezwa kwa
pamoja baina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Benki ya Maendeleo
ya Ujerumani (KfW) kupitia Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ). Kwa
mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa jumla ya TZS 2.01 bilioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi2026, jumla
ya TZS 1.21 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, shughuli
zifuatazo zimetekelezwa:-

270



Shughuli Iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimiaya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kuandaa ~ miongozo | Asilimia ya | 100 70 70 Muongozo na vibali vya utiririshaji
mbali mbali ya sektaya | uandaaji wa wa majitaka, muongozo wa
maji na usafi wa | miongozo uchimbaji wa visima, muongozo
mazingira iliyofikiwa wa utoaji vibali vya uchotaji maji
ya chini ya ardhi na muongozo wa
usimamizi wa maji na majitaka kwa
hoteli unaendelea
Kusaidia Wizara ya Maji, | Asilimia ya | 100 10 10 Mshauri Elekezi wa kuandaa Sheria
Nishati na  Madini | uandaaji wa ya maji ameshapatikana. Hatua za
(MoWEM) katika | Sheria mazungumzo na mikataba
kuandaa Sheria ya Maji | iliyofikiwa zinaendelea.
na Usafi wa Mazingira na
Sheria ya Usimamizi wa
Rasilimali za Maji.
Kuhuisha ~ (update) | Asilimia ya | 100 10 10 Mshauri Elekezi amepatikana kwa
Utafiti wa Gharama za | utafiti ajili kufanya utafiti huo.
Huduma na mwongozo | iliyofikia
wa  upangaji  wa
viwango vya ada za
maji kwa mchakato
shirikishi.
Kuandaa Mpango wa | Asilimia ya | 100 5 5 Hatua za manunuzi ya kumpata
miji kwa pamoja (Joint | mpango miji Mshauri Elekezi kwa ajili ya taratibu
Town Planning - JTP) | iliyofikiwa za upangaji wa miji kwa pamoja
kwa miji iliochaguliwa (JTP) katika mji wa Chake Chake
zinaendelea
Ushirikiano na Tume | Asilimia ya | 100 10 10 Huduma za ushauri zimepatikana.
ya Utalii na Chama cha | utoaji Ushirikiano na wadau
Wamiliki wa Hoteli | mafunzo umeshafanyika
Zanzibar (ZATI) katika | iliyofikiwa
kusaidia taasisi hizo
kukuza usimamizi
endelevu wa maji kwa
hoteli. GIZ imekuwa
ikitoa mafunzo na
programu za kujenga
uwezo kwa hoteli
kuhusu matumizi ya
majitaka
Kufanya utafiti wa mbinu | Asilimia ya | 100 100 100 Utafiti unaohusu ukusanyaji wa maji
za ukusanyaji wa maji ya | ukusanyaji ya mvua (RWH) katika miji
mvua maji ya mvua umekamilika na matokeo yake
iliofikiwa yametolewa
Kujenga uwezo kwa | Idadi ya |14 7 50 Mafunzo yametolewa kuhusu ufanisi
Vikundi 14 wvya | vikundi wa maji na hatua za kulinda vyanzo
Wanawake wa Chama | vilivyopatiwa vya maji katika mipango ya
cha Watumiaji wa Maji | mafunzo umwagiliaji ili kulinda vyanzo vya

(Women Water User maji.
Association)  Unguja

kwa kushirikiana na

Wizara ya  Kilimo,

Maliasili na Mifugo

(MoAIL).
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g. Mradi wa Ununuzi wa “Chlorine”, Usimamizi na Uangalizi
Bora wa Maji

Mradi huu unatekelezwa kwa pamoja baina ya Mamlaka ya Maji Zanzibar na
Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia Watoto Duniani (UNICEF). Lengo
kuu la programu hii ni kutambua idadi ya visima binafsi pamoja na kutoa vifaa na
dawa za kutibu maji. Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2025/2026 programu hii
ilipangiwa kutumia TZS 40.0 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa
kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 24.0 milioni zilipangwa
kutumika kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Hadi kufikia Machi 2026,
shughuli zifuatazo zimetekelezwa kwa fedha za bajeti ya mwaka 2024/2025:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimiaya | Maelezo

iliopangwa halisi utekelezaji

Kutibu Maji Asilimia ya Maji | 100 100 100 Kiwango cha fedha
yaliopatiwa tiba. kilipatikana cha kutosha

na Maji yakaweza
kupatiwa  tiba  ili
wananchi watumie maji
safi na salama.

Kuvitambu\a Idadi ya Visima | 25460 | 22,634 88.9 Zoezi la kuvitambua
Visima binafsi vilivyotambuliwa visima binafsi
limekamilika.
ii. Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Umeme Zanzibar

Programu ina lengo la kuwa na umeme wa kujitosheleza ikiwa ni nyenzo muhimu
ya kuimarisha shughuli za kiuchumi, usafiri na huduma za jamii. Kwa mwaka
2025/2026, programu imepanga kutekeleza miradi minne ya maendeleo.

a) Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Umeme

Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma za umeme pamoja na miundombinu
umeme yenye uhakika. Kukamilika kwa mradi huu kutapunguza changamoto ya
upungufu wa umeme katika maeneo tofauti ya Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026,
mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 7.00 bilioni kutoka Serikalini). Kwa
kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 4.20 bilioni zilipangwa
kutumika kutoka Serikalini. Hadi kufikia Machi 2026, Shughuli zifuatazo
zimetekelezwa:-
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Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimiaya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Usambazi wa | Idadi ya Vijiji |65 61 93 Vijiji 61 vilisambazwa
umeme katika vijiji | vilivyosambazwa umeme (33 Unguja na 28
vya Unguja na | umeme. Pemba). Kazi ya
Pemba usambazaji umeme
inaendelea katika maeneo
mengine
Ununuzi wa nguzo | Idadi ya Nguzo | 510 518 101
na vifaa vya umeme zilizonunuliwa
Ubadilishaji nguzo; Idadi ya Nguzo | 2500 1676 67 Jumla ya nguzo za Umeme
zilizobadilishwa 1676 zimebadilishwa (Pemba
ni 521 na Unguja ni 1,155)
Uunganishaji wa | Idadi ya Wateja | 43000 38,800 90 Jumla ya wateja wapya
Wateja Wapya, Wapya walio 38,400  wameunganishwa
unganishwa (Pemba 15,200 na Unguja
Umeme Uguja na 23,200).
Pemba.
Uvutaji wa njia | Idadi ya Wateja | 2,500 2,650 106 Jumla ya wateja wapya
mpya za umeme waliounganishwa 2,650  wameunganishwa,
kwa Pemba ni 825 na
Unguja ni 1,825.

b. Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati Zanzibar
(ZESTA)

Mradi una lengo la kuimarisha miundombinu ya umeme na kuzijengea uwezo
Taasisi zinazoshughulikia masuala ya nishati ili ziweze kuimarisha utoaji wa
huduma za usambazaji wa umeme katika maeneo tofauti ya visiwa vya Unguja na
Pemba. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 6.47 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi
2026, jumla ya TZS 3.88 bilioni zilipangwa kutumika kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo. Hadi kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo zimetekelezwa kwa
fedha za bajeti ya mwaka 2024/2025:-

Shughuli Kiashiria Shabaha Utekelezaji Asilimia ya Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kuendelea na Asilimia ya 100 15 15 Mkandarasi anaendelea na kazi
ujenzi wa laini ujenzi ya kufyeka njia ya umeme na
kubwa ya umeme iliyofikiwa ameanza uchimbaji wa misingi
yenye uwezo wa wa nguzo za umeme, Ripoti
kilovoti 132 (Feasibility Study) ya solar pv na
pamoja na BESS zimekamilika. Aidha,
kufanya malipo tathmini ya kiufundi (technical
kwa Mshauri evaluation) kwa ajili ya kumpata
Elekezi Mkandarasi atakayesambaza na
kufunga mitambo ya kuhifadhia
umeme (BESS) imekamilika,
Ujenzi wa ukuta kwa ajili ya
solar PV umekamilika na Ripoti
ya SCADA imekamilika
inayomuezesha mkandarasi
kuanza ujenzi.
Asilimia ya 100 25 25
malipo
yaliyofanyika

273




Uwekaji wa | Asilimia ya |30 28 93 Mkandarasi  anaendelea  na
mfumo wa uwekaji wa ujenzi wa vituo vya umeme kwa
kidigitali wa | mfumo ajili ya ufungaji wa mitambo
usimamizi na | iliyofikiwa
uendelezaji  wa
miundombinu ya
umeme
Kuanza ujenzi | Asilimia ya |20 0 0 Tathimini ya kiufundi
wa miundombinu | ujenzi imepelekwa benki ya Dunia kwa
yaumeme wa jua | iliyofikiwa ajili ya kupata idhini (No
pamoja vituo vya objecton) ili kuendelea na
kupozea umeme mapendekezo ya kifedha
katika maeneo ya (Financial Proposal).
Makunduchi,
Ubago na
Matemwe
Kusimamia Asilimia ya 100 90 90
masuala ya jinsia | usimamizi
katika sekta ya | iliyofikiwa
nishati
Kuwajengea Idadi ya |30 28 93 Mafunzo yalifanyika katika
uwezo watendaji watendaji maeneo ya utaalam wa kada na
katika sekta ya | waliopatiwa umeme wa jua nchini India
nishati mafunzo
Asilimia ya 100 10 10 Kazi ya kumpata mkandarasi kwa
uzalishaji ~ wa ajili ya ujenzi wa kihifadhio cha
umeme wa jua nishati ya umeme (BESS) katika
iliofikia eneo la Mtoni kwenye robo ya nne
kwa Mwaka wa Fedha 2025/26
inaendelea
Automatic Meter Asilimia ya 100 100 100 Mafunzo kwa wataalamu wa
Reading (AMR) Kukamilisha ZECO kwa ajili ya ujengaji uwezo
Integration of mifumo ya utoaji maswala ya bili yalishafanyika
billing software bili kwa mujibu wa Mkataba. Aidha,
ZECO itaingia mkataba mfupi na
Kampuni ya HEXING ya China
ambayo itasaidia katika
kukamilisha mfumo wa taarifa za
wateja.
Ulipaji wa fidia | Idadi ya watu 1510 1,450 96 Ulipaji wa fidia katika maeneo
katika maeneo | waliolipwa fidia yatakayoathirika na mradi
yatakayoathirika unaendelea.
na mradi Waathirika ambao hawajalipwa
bado hawajawasilisha taarifa zao
kwa ajili ya amalipo.
Utoaji wa mafunzo | Asilimia ya 100 100 100 Mafunzo yametolewa kwa
ya shughuli za | mafunzo wananchi katika maeneo ya mradi;
uhamishaji wa | yaliyotolewa
wananchi  katika
maeneo ya mradi;
Mshauri  Elekezi | Asilimia ya 100 100 100 Ripoti ya Mpango Mkuu wa
kwa ajili ya | Ripoti ya Umeme imekamilika.
kuandaa Mpango | Mpango Mkuu
Mkuu wa Umeme
wa Miaka ishirini
Kuandaa Mpango | Asilimia ya 100 100 100 Ripoti ya Mpango wa bei ya

wa Bei ya Umeme
kwa ZURA

Mpango
iliyofanyika

umeme imekamilika
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c. Mradi wa Uboreshaji wa Mfumo wa Umeme Zanzibar

Mradi huu unalengo la kuboresha Mfumo wa Umeme Zanzibar na kuondoa
changamoto ya umeme mdogo pamoja na kukatika kwa umeme mara kwa mara.
Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 33.36 bilioni kutoka
Serikalini. ). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 20.01
bilioni zilipangwa kutumika kutoka Serikalini. Hadi kufikia Machi 2026, jumla
ya TZS 54.23 bilioni sawa na asilimia 271 zimepatikana kutoka Serikalini na
kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimiaya | Maelezo

Iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Kuendelea na ujenzi | Asilimia 100 100 100 Uwekaji  Voltage regulators
wa miundombinu ya | ya uwekaji kwa maeneo 8, Capacitor
umeme na kuweka | wa vifaa Bank kwa maene 26 na
vifaa maalumu vya | iliyofikiwa Usanikishaji ~ wa  kifaa
kudhibiti na kuongeza maalumu STATCOM
nguvu za umeme umekamilika.

11.2.16 Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi

Wizara hii ina lengo la kuigeuza Zanzibar kuwa kitovu cha maendeleo ya
Uchumi wa Buluu sambamba na kuimarisha usimamizi na matumizi endelevu
ya rasilimali za bahari, kupitia fursa za uwekezaji katika uchumi wa buluu
ikiwemo uvuvi wa bahari kuu, kilimo cha bahari, ufugaji wa mazao baharini,
utalii wa baharini na fukwe, utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi asilia na
uratibu wa utawala na mazingira ya baharini. Wizara imedhamiria kuwawezesha
wajasiriamali katika kukuza ubunifu, uwezo wa kupata zana, mitaji na masoko,
pamoja na kuchangia katika sekta ya biashara na viwanda ambazo zitasaidia
upatikanaji wa ajira na masoko kwa vijana. Kwa mwaka 2025/2026, Wizara
imepanga kutekeleza Programu nne na mradi mmoja wa maendeleo ambayo
imepangiwa jumla ya TZS 157.08 bilioni (TZS 131.24 bilioni kutoka Serikalini
na TZS 25.84 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) Kwa kipindi cha
miezi tisa Julai 2025 hadi Machi 2026 jumla ya TZS 94.24 (78.74 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 15.50 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) zilipangwa
kutekeleza Programu na Miradi kama ifuatavyo :-

a) Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo na Uvuvi

Programu hii ina lengo la kuongeza faida katika biashara ya mbegu za mazao,

uvuvi na ufugaji wa samaki, kwa kutilia mkazo uwezeshaji wa wanawake na
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na ushiriki wa vijana. Kwa mwaka 2025/2026, Programu imepangiwa kiasi cha
TZ 13.14 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha Julai
2025 hadi Machi 2026, TZS 7.88 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia

Machi 2026, shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Ununuzi wa meli | Idadi ya meli | 1 0 0 Uandaaji wa sifa za meli (specifications)
ya uvuvi wa | zenye mita 25 umekamilika na umepata ridhaa kutoka
bahari kuu; zilizonunuliwa. IFAD. Hatua iliyofikiwa ni kufanyika
. . kwa zabuni na kuchaguliwa mshindi
Idadi ya meli | 5 0 0 atakaeweza kuiuzia wizara meli hizo.
zenye mita 18
zilizonunuliwa
Asilimia ya | 100 30 30
ununuzi wa meli
uliofikiwa
Ununuzi wa gari | Idadi ya malori ya | 3 1 33 Utafiti wa majongoo bahari
aina ya lori na | jokofu umekamilika. Aidha, utafiti wa kaa na
jokofu la tani 10 | yaliyonunuliwa samaki unaendelea kutekelezwa kwa
kwa ajili  ya S kuzingatia malengo (research objectives)
kampuni ya A5111m1_a ya 100 65 65 yaliyowekwa, ambapo baadhi ya
ZAFICO ununuzi - wa lori malengo tayari yameshakamilika. Kwa
uliyofikiwa sasa, hatua inayoendelea ni ununuzi wa
vifaa vya kusaidia utafiti wa kaa na
samaki. Mzabuni wa vifaa hivyo tayari
amepatikana na mkataba umesainiwa, na
vifaa vinatarajiwa kuwasilishwa ifikapo
tarehe 17 Juni 2026.
Kuanzisha Idadi ya | 2 0 0 Hadidu rejea (TOR) za kumtafuta
mashamba darasa | mashamba darasa mshauri elekezi zimekamilika. Hatua ya
mawili ya ufugaji | yaliyoanzishwa sasa ni kutafuta mshauri elekezi kupitia
wa samaki kwa ZBA kubuni michoro na gharama za
kutumia vifaa (BOQ) kwa kuanza ujenzi.
mabwawa na S S— S— . —
matangi na Aglhmlq ya ujenzi | 100 5 5 Hadud_lvrejea (TOR) mmekamlhkg na
kuanzisha uliyofikiwa kuwasilishwa Wakala wa Majengo
Karakana kwa (ZBA) kwa ajili ya kuendelea na taratibu
ajili ya za kuandaa michoro na BOQ
matengenezo ya
vifaa na mitambo
Unguja na
Pemba;
Ujenzi wa vituo | Asilimia ya ujenzi | 100 5 5
viwili vya | uliyofikiwa
mafunzo ya
Uvuvi na Ufugaji
wa viumbe
bahari
(Mariculture
Trainning
Center) Unguja
na Pemba

276




Kuendelea Asilimia ya utafiti | 100 65 65 Utafiti wa aina tatu za samaki na ununuzi

kufanya utafiti | iliyofikiwa wa vifaa vya utafiti huo unaendelea.

wa uzalishaji na

ukuzaji wa aina

tatu za mazao ya

baharini

(majongoo

bahari, kaa na

mwatiko);

Kuandaa mpango | Asilimia ya kazi | 100 5 5 Hadidu Rejea (ToR) imekamilika na

wa  ushirikiano | iliyofikiwa tangazo la zabuni lilishatolewa,

kati ya sekta ya kutokana na kupatikana kwa mwombaji

Umma na Binafsi mmoja (mshauri elekezi) imeshauriwa

(PPP) kwa zabuni hiyo itangazwe tena ambapo hadi

kuendesha sasa mzabuni wa kazi hii hajapatikana.

kiwanda na meli; TAFICO na ZAFICO wanaendelea
kushauriana na Kituo cha Ubia kati ya
Sekta ya Umma na Binafsi (PPP Centre)
ili kupata mwongozo sahihi wa namna
bora ya kutekeleza kazi hio.

Ujenzi wa vituo | Asilimia ya ujenzi | 100 5 5 Hadudi rejea (TOR) zimekamilika na

vya kusarifu | uliofikiwa kuwasilishwa Wakala wa Majengo

mwani (ZBA) kwa ajili ya kuendelea na taratibu
za kuandaa michoro na BOQ.

Ununuzi wa | Idadi ya mashine | 5 5 100 Ununuzi wa mashine umeshakamilika na

mashine tano za | zilizonunuliwa mzabuni  tayari  ameshawasilisha

kuchakata mwani wizarani. Hatua ya sasa ni kuzigawa kwa

na vifaa vya wanufaika wa programu Unguja na

kuongeza Pemba.

thamani zao la

mwani,

Kuendelea kutoa | Idadi ya wakulima | 2,000 3,543 177 Kazi imekamilika, ambapo jumla ya

mafunzo  kwa | (jamii) wa mwani wakulima wa mwani 3,543 (wanawake

wakulima ~ wa | waliopatiwa 2,900 na wanaume 643) kutoka Unguja

mwani kwa | mafunzo na Pemba wamepatiwa mafunzo kuhusu

kutumia njia ya ukulima wa mwani katika kina kirefu.

za kisasa (double Aidha, jumla ya wakulima 9,999

loop method); (wanawake 7,690 na wanaume 2,309)
wamepatiwa mafunzo ya mbinu bora za
ukulima wa mwani katika kina kirefu
kwa kutumia njia ya kamatia chini
(double loop), kwa lengo la kuongeza tija
na uzalishaji..

Kuwapatia Idadi ya vijana | 1,000 536 54 Jumla ya wanufaika 536 (356 mmke, 177

mafunzo na vifaa | waliopatiwa mme) wakiwemo wakulima wa mwani,

vijana mafunzo wafungaji na Wavuvi wamepatikwa

wanaojitolea wa mafunzo juu ya fursa na taratibu za

kituo cha kupata mikopo kupitia wakala wa

Building  Better
Tomorrow  kwa
lengo la
kuwasaidia
kuongeza kipato
chao

uwezeshaji wananchi kiuchumi (ZEA)
pamoja na mafunzo ya viwango vya
uzalishaji wa bidhaa za mazao ya
Baharini kutoka ZBS
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Kuanzisha vitalu | Idadi ya vitalu | 125 40 32 Jumla ya vitalu vya mwani 40
vya mwani kwa | vilivyoanzishwa vimeanzishwa kwa upande wa Unguja.
Unguja na Pemba Aidha kazi hii inaendelea kwa upande wa
Pemba
b) Mradi Jumuishi wa Uwezeshaji wa Wanawake katika Ufugaji

wa Mazao ya Baharini

Mradi una lengo la kuwawezesha wakulima wa mwani na wasindikaji wa mazao
ya baharini kufikia maendeleo endelevu kwa kuongeza mnyororo wa thamani.
Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 2.69 bilioni kutoka
kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026,
jumla ya TZS 1.61 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla
ya TZS 2.68 bilioni sawa na asilimia 167 zimepatikana kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli
Iliyopangwa

Kiashiria

Shabaha

Utekelezaji

Halisi

Asilimia ya
Utekelezaji

Maelezo

Kuanzisha mashamba
manane ya majaribio
ya mwani na
majongoo bahari;

Asilimia  ya
uanzishaji wa
mashamba ya
mwani
iliyofikiwa

100

20

20

Uthibitishaji wa maeneo yaliyolengwa
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi
umekamilika, ambapo maeneo ni Bweleo,
Muungoni, Wambaa na Chokocho. Aidha,
alama za mipaka zimewekwa katika
maeneo husika kwa ajili ya ujenzi wa
mashamba  darasa ili  kuhakikisha
utambuzi sahihi wa maeneo na matumizi
bora ya ardhi.Vilevile, muundo wa
mashamba darasa umekamilika,
ukihusisha matumizi ya mifumo ya ufugaji
ya floating na Piling Systems. Sambamba
na hilo, mchakato wa zabuni kwa ajili ya
kuchagua kampuni ya kusambaza vifaa
vya ujenzi wa mashamba hayo
umekamilika.

Ujenzi wa kiwanda
cha kusarifu mwani
Chokocho- Pemba

Asilimia  ya
ujenzi
iliyofikiwa

100

Ujenzi wa kiwanda cha Chokocho Pemba,
Kampuni ya Lupton, ni Mmshauri Elekezi
na msimamizi wa mchakato wa ujenzi,
tayari amekamilisha michoro ya kina ya
kiwanda husika. Aidha, tathmini ya athari
za kimazingira (EIA) kwa eneo la mradi
imekamilika na ripoti yake imewasilishwa
kwa mamlaka husika. Shughuli za
usafishaji na ujenzi wa ukuta katika eneo
hilo tayari zimeanza.

Kutoa mafunzo kwa
wanawake 2000
wakulima wa mwani
na majongoo bahari;

Idadi ya
wanawake
wakulima wa
mwani
waliopatiwa
mafunzo

2,000

716

36

Jumla ya wakulima 238
wanaojishughulisha na kilimo cha mwani
na majongoo bahari walipatiwa mafunzo
ya ushirika. Mafunzo hayo yalikuwa
shirikishi na yalijumuisha vipengele
mbalimbali,  yakilenga  kubainisha
changamoto zinazowakabili wanachama
na kuwajengea uwezo wa kuzitatua kwa
njia endelevu na za kiutendaji.
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Kutoa mafunzo ya | Idadi ya | 50 50 100 Jumla ya wafanyakazi 50 walishiriki

teknolojia ya kisasa | washiriki katika mafunzo yaliyogawanyika katika
ya kilimo cha mwani, | waliopatiwa awamu tatu. Kati ya awamu hizo, awamu
kaa na majongoo | mafunzo mbili zilifanyika nchini Korea, huku
bahari. awamu moja ikifanyika Zanzibar ambapo

wataalamu kutoka Korea walifika na
kutoa mafunzo hayo.

) Mradi wa Ujenzi wa Madiko na Masoko ya Kisasa ya Samaki

Mradi una lengo la kuwawezesha wavuvi kupata huduma za msingi za bandari
na masoko kwa kuwajengea miundombinu ya kisasa ya kuhifadhia na kuuzia
samaki katika maeneo mbalimbali ya Unguja na Pemba. Kwa mwaka 2025/2026
mradi umepangiwa kiasi cha TZS 27.68 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi
cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumlaya TZS 16.60 bilioni zilipangwa kutumika.
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 8.61 bilioni sawa na asilimia 52 bilioni
zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Iliyopangwa Halisi Utekelezaji

Ujenzi wa madiko na | Asilimia ya ujenzi | 100 90 90 Ujenzi wa majengo ya Biashara,

masoko katika maeneo | wa diko na soko la Maduka ya bidhaa na Ghala la

ya Kama, Bumbwini, | Fungurefu kuhifadhia samaki katika diko la kisasa

Nungwi na Kizimkazi | iliyofikiwa na soko la samaki (Fungurefu -

kwa Unguja na kwa mkokotoni) Unguja, lipo katika hatua za

Pemba Kiwani, ukamilishaji ikiwemo upigaji wa plasta

Kengeja na Msuka. ndani ya Soko, na uwekaji wa milango
ya katika maduka na vyumba vya
kuhifadhia samaki.

Ujenzi wa diko la | Asilimia ya ujenzi | 100 100 100 Ujenzi  umekamilika na  soko

kisasa na soko la | wa diko nasoko la limefunguliwa na kuanza kutumika

samaki Mkoani | Mkoani rasmi

Pemba. iliyofikiwa

d) Mradi wa Ujenzi wa Viwanda vya Kusarifu na Kuchakata
Samaki

Mradi huu una lengo la kuimarisha mnyororo wa sekta ya uvuvi na uongezaji
wa thamani wa bidhaa ya dagaa kupitia usindikaji wa kisasa pamoja na kujenga
viwanda vitakavyoshughulikia ukusanyaji, uchakataji, uhifadhi na usambazaji
wa dagaa kwa masoko ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka wa 2025/2026, mradi
umepangiwa kiasi cha TZS 51.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha
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Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 30.60 bilioni zilipangwa kutumika.
Hadi kufikia Machi 2026, shughuli zifuatazo zimetekelezwa:-

Shughuli Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa kiwanda | Asilimia ya ujenzi | 100 16 16 Ujenzi upo katika hatua za awali
cha kusarifu dagaa | wa kiwanda cha (foundation)
Fungurefu, Fungurefu
Ndagoni na Kama. | iliyofikiwa
Asilimia ya ujenzi | 100 02 02 Majengo kama vile maduka, Ujenzi wa
wa kiwanda cha Barabara kwa kiwango cha zege,
Kama iliyofikiwa majengo ya kubeba kushusha na
kuchemsha  dagaa, majengo ya
kubadilishia nguo, maeneo ya kuanika
dagaa, jengo la kuhifadhi takataka na
wenzi wa kuhifadhia kemikali upo
katika hatua za ukamilishaji, Ujenzi wa
kiwanda cha kukausha dagaa upo katika
hatau ya kuweka zege
Asilimia ya ujenzi | 100 43 43 Baadhi ya majengo yamefikia hatua ya
wa kiwanda cha umaliziaji, jengo la kiwanda husika lipo
Ndagoni katka hatua ya msingi hatua
iliyofikiwa zinazoendelea na ujenzi wa Kiwanda na
kukamilisha majengo mengine.
e) Mradi wa Utafiti wa Uchumi, Usalama wa Chakula na Maisha

Endelevu kwa Jamii

Mradiuna lengo la kupendekeza mikakati ya kukuza uchumi wa jamii, kuimarisha
usalama wa chakula na maisha mazuri kwa jamii kwa kutumia mbinu shirikishi
na endelevu za utafiti na maendeleo. Kwa mwaka 2025/2026, mradi umepangiwa
jumla ya TZS 13.00 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi
cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 7.80 milioni zilipangwa kutumika.
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 19.79 milioni sawa na asilimia 254
zimepatikana na kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia  ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Kutoa ~ udhamini ~ wa | Idadi ya |l | 100 Mwanafunzi huyo anaendelea na
masomo kwa elimu ya juu | wafanyakazi masomo
ili  kudumisha uchumi, | waliopatiwa

udhamini  wa
masomo

usalama wa chakula na
maendeleo endelevu kwa
jamii.

280



11.2.17 Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi

Wizara ina lengo la kuimarisha miundombinu wezeshi itakayochochea ukuaji wa
Uchumi. Wizara inatekeleza miradi kupitia sekta kuu tatu (3) ambazo ni sekta
ya Ujenzi,Mawasiliano na Uchukuzi.Wizara imepanga kutekeleza programu
tano (5) na miradi miwili (2) ya maendeleo. Kwa mwaka 2025/2026, mradi
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 1,549.46 bilioni (TZS 923.95 bilioni kutoka
Serikalini na TZS 625.51 bilioni kutoka katika Washirika wa maendeleo).Kwa
kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026 kiasi cha TZS 929.68 bilioni zilipangwa
kutekeleza programu na miradi ya maendeleo kama ifuatavyo:-

i. Programuya Ujenzina Matengenezo ya Miundombinu ya Barabara

Programuinalengo lakuendeleza sekta yamiundombinunakuimarishamaendeleo
ya kiuchumi nchini, kwa kuweka miundombinu itakayounganisha miji na maeneo
mengine ya kiuchumi. Programu itaendeleza ujenzi na matengenezo ya barabara
kuu pamoja na barabara za kuunganisha maeneo yenye kutoa huduma za kijamii
na kiuchumi. Kwa mwaka 2025/2026, programu hii inatekeleza miradi minne
kama ifuatavyo:

a. Mradi wa Ujenzi wa Barabara Kuu

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuunganisha miji mikubwa ya Zanzibar
kwa lengo la kuhuisha uchumi na uwekezaji. Barabara hizi ni kiunganishi cha
miji na maeneo mengine ya kiuchumi ikiwemo viwanja vya ndege na bandari.
Kwa mwaka 2025/2026, Programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 329.03
bilioni (TZS 133.39 bilioni kutoka Serikalini na TZS 195.64 bilioni kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi
2026), mradi ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 197.42 bilioni (TZS 80.03 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 117.38 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 289.01 bilioni (TZS 274.71 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 14.29 bilioni kutoka Washirika wa Maendeleo) sawa
na asilimia 146 ya fedha imepatikana na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Kiashiria Shabaha Utekelezaji Asilimia ya | Maelezo
Iliyopangwa Halisi Utekelezaji
Kuendeleza ujenzi Idadi ya km za | 22.2km 7.0 km 31 Kazi ya ujenzi wa mitaro imefanyika
wa misingi ya maji mitaro kwa barabara ya Wete - Chake-Chake.
ya mvua, uwekaji iliyojengwa Kuchelewa kukabidhiwa Mkandarasi
wa michoro, alama enco lote la wujenzi kutokana na
na taa za changamoto za fidia kumeathiri
barabarani; utekelezaji wa kazi hii.
Idadi ya km za 6.0 km 0.4 km 7 Taa zimewekwa katika eneo la barabara
barabara ya juu ya Mwanakwereke.
zilizowekwa taa

281



Kuendeleanaujenzi | Idadi ya km za | 17.0km 10.6km 62.3 Kazi zilizofanyika ni ujenzi wa barabara
wakilomita277za | barabara ya Kitogani — Paje (10.6km) kwa
barabara kuu Unguja | zilizojengwa kiwango cha lami, Mkwajuni- Kijini
na Pemba; (0.6km) kwa tabaka la pili la kifusi.
Barabara ya Unguwa Ukw -Uzi
ng’ambwa (6.5km) utekelezaji ulisita
kutokana na changamoto za fidia. Kwa
upande wa Pemba kazi ya uwekaji wa
kifusi tabaka la kwanza 3km kwa
barabara ya Chanjamjawiri -Tundaua
yenye urefu wa 10.73km imefanyika.
Ujenziwadarajala | Asilimia  ya 100 56 56 Kazi zilizofanyika ni uwekaji wa kalvati
Uzi-Ng’ambwa ujenzi iliyofikiwa 98, tabaka la kifusi (2.75km), hatua
2.2km inayoendelea ni uwekaji wa kifusi
tabaka la mwisho, uwekaji wa slab,
ujenzi wa ukuta kwa ajili ya kuzuia
mmomonyoko  (retaining  wall).
Utekelezaji umedhorota kutokana na
kuchelewa kupata idhini ya eneo la
yjenzi wa daraja ambalo lilikuwa na
mikoko mingi pamoja na ujazaji wa
malihafi kwa kiwango kinachohitajika.
Ujenzi wa barabara | Idadi ya km za | 7.0km 0 0 Kazi za awali za ujenzi (Pre-
ya Mkoani — Chake | barabara construction ~ works)  zimefanyika
Chake (43.5km) zilizojengwa ambapo upimaji na uchunguzi wa
kwa kiwango cha udongo  (Topographical ~ and
lami Geotechnical ~ Surveys), ujenzi wa
kambi ya Mkandarasi, manunuzi ya
vifaa pamoja na kuajiri wataalamu
mbalimbali  zimetekelezwa. ~ Aidha,
Mkandarasi anaendelea na kuandaa
usanifi wa michoro ya ujenzi ya
barabara husika.
Ujenzi wa barabara | Idadi ya km za |  10km 0 0 Kazi  za  Topographical — and
ya Tungu - | barabara Geotechnical Surveys zimekamilika,
Makunduchi zilizojengwa Manunuzi ya vifaa pamoja na kuajiri
(48km) na Fumba wataalamu mbalimbali - yanaendelea.
— Kisauni (12km) Mkandarasi amekamilisha ujenzi wa
kwa kiwango cha Kambi maeneo ya Muyuni na Kibele.
lami Aidha, amekamilisha 70 ya
mobalization ya vifaa. Kwa upande wa
Design, hatua ya sasa Mkandarasi
amewasilisha Draff Preliminary Design
na Mshauri Elekezi anaendelea na
mapitio.
Ujenzi wa barabara | Idadi ya km za | 3.0km 3.0km 100 Ujenzi wa barabara hii umekamilika
ya Tazari - Kilimani | barabara
(3km). zilizojengwa
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Ujenzi wa barabara | Idadi ya km za | 11.3km 11.3km 100 Daraja la Pangatupu linaendelea kwa

ya Bumbwini - | barabara ujenzi wa sehemu za kuingilia (Inlet) na

Pangatupu- kutokea maji (Outlet) na limefikia

Mahonda (11.3km) asilimia 98 ya ujenzi.

na daraja la

Pangatupu  (mita

100).

Ujenzi wa barabara | Idadi ya km za 8.4 km 8.4km 100 Ujenzi wa barabara hii unaendelea na

ya Mangapwani- | barabara hatuaya uchimbaji wa mitaro na jumla

Zingwezingwe - ya 6.72km zimekamilika.

Mahonda (8.4 km).

Ujenzi wa barabara | Idadi ya km za | 7.2km 7.2 km 100 Ujenzi wa barabara hii umeanza kwa

ya Mfenesini- | barabara hatua ya usafishaji kwa baadhi ya

Mangapwani zilizowekwa maeneo (by section) yasikuwa na

(7.2km). kifusi changamoto za fidia.

Kukamilisha ujenzi | Idadi ya km za | 25km 2.5km 100 Kazi iliyobakia ni uwekaji wa walkways

wa barabara ya Wete | barabara na mitaro.

- Chake Chake (2.5 | zlizojengwa

km).

Ujenzi wa barabara 57 km 41km 72 U_]enZl kwa leangO cha lami

kilomita 210. umefanyika kwa barabara ya Bwereu-
Nungwi (4km), ujenzi wa barabara ya
Kigunda -Nungwi (4km), Malindi
Gapco - round about ZPC ~ (0.3km),
Malindi Bwawani — Msikiti Mabuluu
(0.9km), Old Dispensary — Golden
Tulip— PADDCO (0.3km), Kichwele
— Mwachalale (4km), Malindi Police
station Car Park (0.3km) na Selem —
Mfenesini — Spur  (2.5km), Chunga —
Mwera (6.2km), Hanyegwa mchana -
Chuchumile - Cheju na Chuo cha
Mafunzo (9km), Mbuzini — Kitundu
msikiti wa waarabu (6km), Mbuzini
district hospital — Osterbay — Mwembe
Wanga — Kitundu (2.5km), Kibondeni
kilangi (1km) na Mwera Usalama — Mji
Mwema (1.3km). Aidha barabara za
Mahonda Mkataleni (4km), Chunga —
Mewera (6.2km), Mwera- Dole —
Mfenesini  (14.3km), Dunga -
Kilombero-Kinyasini (19km), Kinazini
junction-Mkokotoni —Nungwi (18km),
Tunguu-Dunga (7km) ujenzi utaendelea
mara baada ya kukamilika malipo ya
fidia kwa wanachi watakaothirika na
ujenzzi huo.

b. Mradi wa Ujenzi wa Barabara za Ndani

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kujenga barabara za ndani zenye urefu

Mradi utaunganisha mitaa na maeneo mengine ikiwemo barabara kuu. Aidha,
kukamilika kwa mradi huu utasaidia kupunguza msongamano katika barabara
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kuu pamoja na kuongeza haiba ya kupendezesha miji na mitaa katika maeneo ya
Zanzibar. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS
78.03 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi
Machi 2026), Mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 46.82 bilioni. Hadi
kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 143.49 Bilioni kutoka Serikalini sawa na
asilimia 306 ya fedha iliyopangwa kwa kipindi hicho imepatikana na kutekeleza
shughuli zifuatazo: -

Shughuli Kiashiria | Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Tliyopangwa Halisi Utekelezaji

Ujenzi wa barabara | Idadi ya km | 70km 08.88km | 984 Jumla ya km 33.58 zimejengwa kwa kiwango cha lami
za vijijini kilomita | za barabara kwa barabara ya Kajengwa-Koba-Kinandi-Mnarani
2759 zilizojengwa 4.98km, Kajengwa-Uwandani-Kibwegele, 6.75km,

Kigaeni-Blue Moon 4.2km, Mtandao-Chiyabonde
1.36km, Mtegani-Miwaleni 1.21km, Kuungoni-Kae
Kuu-Madete 0.92km, Wawi Mesi-Mzambaraumboko
60.4km, Penjewani-Mjini Kiuyu 2.27km, Mgagadu-
Kwautao  549%m, Pembeni-Pandani  3.38km,
Mzambarautakao-Mchangamdogo 6.3km, Kiungoni-
Tovuni 2.96km, Gando-Chokaani 2.1km, Gando-
Chaoni 1.0km, Bwagamoyo-Kele 5.25Km, Uondwe-
Nyali 1.96km, Barawa-Mleteni 1.5km pamoja na
Jambang'ome Jet — Jambangome 2.42km kwa upande
wa Pemba. Kadhalika, Jumla ya kilomita 34.4
zimejengwa kwa hatua mbali mbali za kifusi.

Ujenzi wa barabara 36.39km | 14.16km | 389 Jumla ya 14.16km zimejengwa kwa kiwango cha lami
kilomital63.22 Unguja na Pemba ambapo Unguja ni 8.85km na Pemba
ni 5.31km. Barabara hizo ni pamoja na barabara ya
Istigama-Zanzibar University 0.395km, Nganani -
Kumbini - Chuini - Bungi - Mtegani Spur 1.91km,
Barabara ziendazo kwenye viwanja vya Michezo vya
Wilaya 0.7km, Tasani - Mnarani — Pwani 1.63km,
Mnarani — Kigaeni 2.19%km, Madete skuli - Skuli ya
Kusini 0.35km pamoja na Mwembesanda — Mavua
1.68km kwa upande wa Unguja na barabara ya
Minazini-Mabaoni (Gando) 0.34km pamoja na
Chanjaani-Mitamani-Pujini 4.97km kwa upande wa

Pemba.
Ujenzi wa barabara 576km | 18.10km | 3142 Barabara ya Wete-Konde - Gando imejengwa kwa
kilomita 65.5 kiwango cha lami na kilomita 50.48 zimejengwa kwa
hatua mbali mbali za kifusi.
Ujenzi wa barabara | Idadi ya km | 26km | 26km 100 Barabara ya Kitope — Ndagaa — Kidimni (19km),
(34 km) ikiwemo | za barabara Ndagaa — Bumbwisudi-Kitundu (7km) zimekamilika
Kitope — Ndagaa- | zilizojengwa kwa kiwango cha lami.
Kidimni (19km), na | kwa
Ndagaa — | kiwango cha
Bumbwisudi- lami
Kitundu (7km)
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Ujenzi wa barabara ya Idadiyakmza | 21 km 12.7km 60.5 Barabara ya Mtambile-Kengeja
Kianga - Jitimai (3 km), barabara imesafishwa (Clearance) 10km na hatua
Langoni-Kisauni kwa Bi zilizojengwa inayoendelea ni usanifu (Design) wa
Asha (4.5km), Ubago-Jumbi barabara kwa ajili ya ujeB Asha (4.5km),
(6.5 km), MbuziniKijichi Ubago - Jumbi (6.5 km), Mbuzini-Kijichi
(km 6), Gando- Wete- (km 6) zinaendelea na ujenzi kwa hatua
Konde (26.5 km), Mtambile- mbali mbali za kifusi.
Kengeja (10km), Goli la
Mpira- Kwapopo (4.2 km),
Mihogoni —-Uhanga-Amani
(2.2 km), Skuli ya Pujini-
Chuo cha Mwalimu Nyerere
(2.6 km);
Ujenzi wa barabara ya Kitope | Idadi ya km za | 26 km 26 km 100 Kazi ya ujenzi imekamilika,
— Ndagaa— Kidimni (19 km), | barabara
na Ndagaa — Bumbwisudi- | zlizojengwa
Kitundu (7 km) kiwango  cha
lami
Ujenzi wa barabara za | Idadiyakmza | 152 km | 0.35km 23 Barabara hi ilikuwa inajengwa kwa block
Tumbatu 15.2 km barabara stone mna sasa itajengwa kwa zege.
zilizojengwa Mabadiliko ya mpango wa ujenzi ni
miongoni mwa sababu ya asilimia ya
utekelezaji iliyofikiwa. ~ Mkandarasi
ameongeza vifaa vya ujenzi vya zianda ili
kuendana na mabadiliko hayo.
Ujenzi wa barabara ya | Idadi yakmza | 5.3km 53km 100 Barabara hii inaendelea na hatua ya ujezi
Kazole-Matetema- barabara Wa mitaro.
Zingwezingwe(5.3 km) zilizowekwa
kifusi
Ujenzi wa barabara ya Fuoni- | Idadi ya km za | 9.2 km 92km 100 Kazi ya ujenzi mekamilika.
Kipungani (9.2 km), barabara
zilizowekwa
lami
Ujenzi wa barabara ya Skuli | Idadi ya km za | 1 km 1 km 100 Kazi ya ujenzi imekamilika.
ya Fuoni na Hospitali ya | barabara
Tawakal (1km); zilizowekwa
lami
c. Mradi wa Matengenezo ya Barabara za Mjini

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha haiba ya mji wa Zanzibar
kwa ujenzi wa barabara katika maeneo ya mjini. Mradi unahusu ujenzi wa
kilomita 100.9 za barabara za mjini na uimarishaji wa barabara katika maeneo
ya Mkoa wa Mjini Magharibi. Kukamilika kwa programu hii kutaongeza haiba
na kupendezesha Mji wa Zanzibar na kusaidia kuimarika kwa baadhi ya sekta
ikiwemo sekta ya usafirishaji, utalii na biashara. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 35.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi
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cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), mradi huu ulipangiwa kutumia
jumla ya TZS 21.00 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 32.26
kutoka Serikalini bilioni sawa na asilimia 154 ya fedha iliyopangwa kwa kipindi
hicho imeingizwa na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Usafishaji wa maeneo na | Idadi ya km za | 10 km 9.23 km 923 Kazi hiyo imefanyika kwa barabara ya
kuanza uwekaji wa fusi | barabara Kinazini-Mtoni (2 km- Kinazini-Sateni na
na tabaka la lami kwa | zilizowekwa Maruhubi-Verde kwa upande mmoja wa
baadhi ya barabara kifusi barabara), Mombasa Soko la Mboga —
Azania (1.3 km), Mchina mwisho — Kwa
Shein (0.93 km)
Idadi ya km za | 10 km 9.45 km 94.5 Barabara ya Mombasa Soko la Mboga —
barabara Azania (1.3 km), Kwa kira-Kituo kipya cha
zilizowekwa Uwanja wa Ndege (1.03 km), Kinazini-Mtoni
lami (0.86 km RHS) na Mkapa road 5 km
zimekamilika kwa kiwango cha lami.
Barabara ya Amani roundabout-Mikunguni-
Biziredi (2.55 km) na Kariakoo -
Mwanakwerekwe (3.71 km), hazijaanza
kutoka na changamoto za fidia.
Kuendelea na ujenzi wa | Idadi ya km za | 30 km 2458 km | 82 Ujenzi umefanyika katika baadhi ya barabara
mitaro kwa baadhi ya | mitaro ikiwemo barabara ya Uwanja wa Ndege (0.9
barabara; zilizojengwa km), Mombasa planned area (5.61km),
Mazizini Polisi-Chukwani Jeshini (9.3 km) na
barabara ya Kiembesamaki junction-Amani —
Mtoni junction (0.8 km), Nyumba za
Magereza — Ziwa maboga (2.64 km), kwa
Kira-Uwanja wa Ndege  (2.06 km),
Msikishurba — Mshelishelini- Matarumbeta
(0.61 km), Mombasa soko la mboga —Azania
(2.66 km). Taratibu za fidia kwa waathirika
wa ujenzi wa barabara hizzo zinaendelea.
Ujenzi wa mtaro wa soko | Asilimia  ya | 100 92 km 92 Kazi za uchimbaji (excavation and levelling)
la Chuini pamoja na | ujenzi uwekaji wa zege Pamoja na kalvati
barabara iliyofikiwa zimefanyika. Kwa upande wa barabara kazi
Idadi ya km za | 0.5 km 0.5 km 100 zilizofanyika ni uchimbaji, uwekaji wa kifusi
barabara (CRR), uwekaji wa zege na finishing.
zilizojengwa Kuchelewa malipo ya fidia na mvua za vuli
zimedhorotesha utekelezaji wa mradi.
Uwekaji wa taananjiaza | Idadi ya taa| 75km 75 km 100 Taa hizo zimewekwa katika barabara ya
waenda kwa miguu;na | zilizowekwa Uwanja wa Ndege na baadhi ya maeneo ya
barabara ya Chukwani na K/samaki.
Idadi ya km za | 35 km 31 km 88 Miongoni mwa barabara (walkways) hizo ni
njia za Mazizini polisi - Chukwani, barabara za ndani
watembea kwa za Chukwani, Uwanja wa Ndege - Kinuua
miguu miguu, Kituo kipya cha Uwanja wa Ndege -
zilizojengwa Kwakira, Mbweni afya — Madina - Matrekta
na barabara zilizozunguka mtaa huo
(Associated street roads), Mombasa planed
area road, Chukwani mwisho — Buyu,
K/samaki junction — Mtoni junction
Kukamilisha ujenzi wa | Idadi ya km za | 16.29 km | 16.29 km 100 Barabara hizo ni pamoja na barabara ya
barabara za ~ Mjini | barabara Buyu-Fumba 4.88 km, Masingini 1 km,
kilomita 20.9. (Masingini | zilizojengwa Mombasa soko la mboga 1.3 km, Chukwani
single Carriage way) ndani 1.97 km
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Ujenzi wabarabarazajuu | Asilimia  ya | 100 100 100 Imekamilika.
(flyover) katika | ujenzi wa
mzunguko (Roundabout) | barabara

ya Mwanakwerekwe iliyofikiwa

Ujenzi wa barabarazajuu | Asilimia  ya | 100 70 70 Ujenzi wa nguzo tatu za kubeba deki ya
(flyover) katika | ujenzi flyover zimekamilika. Aidha, ujenzi wa
mzunguko (Roundabout) | iliyofikiwa chelezo kwa pande zote mbili unaendelea
ya Amani. Kusini na Kaskazini.

il Programu ya Kuimarisha Viwanja vya Ndege

Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha miundombinu ya usafirishaji
wa abiria na mizigo kwa njia ya anga ili iweze kuwa katika viwango vya
Kimataifa. Programu itahusisha ujenzi wa uwanja wa ndege wa Pemba ikiwemo
maegesho ya ndege, njia za kupitia ndege pamoja na sehemu za kukaa abiria.
Kwa mwaka 2025/2026, Programu hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS
284.00 bilioni (TZS 124.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 159.50 bilioni
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025
hadi Machi 2026), programu ilipangiwa kutumia jumla ya TZS 170.40 bilioni
(TZS 74.70 bilioni kutoka Serikalini na TZS 95.70 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 114.51 bilioni (TZS
18.46 bilioni kutoka Serikalini na TZS 96.40 bilioni kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo) sawa na asilimia 67 ya fedha iliyopangwa kwa kipindi hicho
imeingizwa na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Kuendelea naujenzi wa | Asilimia ya | 100 85 83 Kazi zilizofanyika ni ujenzi wa paa na upakaji
jengo la abiria Terminal | ujenzi rangi, ufungaji wa conveyer belt, ujenzi wa
I AAKIA; iliyofikiwa immigration counter, uwekaji wa nguzo za

kuunganisha 7B II mpya na 7B Il pamoja na
kazi za umaliziaji kwa kupaka poda, dari na

kuweka marumaru.
Ujenzi wa mnara wa | Asilimia ya | 100 50 50 Usanifu wa michoro ya ujenzi wa terminal 11
kuongozea ndege | Ujenzi awamu ya pili pamoja ujenzi wa mnara wa
katika uwanja  wa | iliyofikiwa kuongezea ndege unaendelea.
AAKIA
Ujenzi wa Apron katika | Asilimia ya | 100 40 40 Usanifu wa michoro ya ujenzi wa Apron
Uwanja wa Ndege wa | ujenzi pamoja na utanuzi wa taxway umekamilika.
AAKIA; iliyofikiwa Kazi inayoendelea ni uchimbaji na usafishaji
wa eneo la mradi
Ujenzi wa Uwanja wa | Asilimia ya | 100 25 25 Kazi za awali zimekamilika ikiwemo Ujenzi
Ndege wa Pemba; ujenzi wa Kambi ya Mkandarasi, Michoro ya awali,
iliyofikiwa kuwasili kwa Vifaa vya awali, pamoja na
kuajiri wataalamu. Ujenzi umeshaanza

ambapo kwa sasa kazi zinazoendelea ni kazi za
uwekaji wa kifusi katika eneo la Terminal
Building.

Aidha, Mkandarasi ameanza kazi ya uchimbaji
na uwekaji wa kifusi katika eneo la ndani ya
Uwanja (Airside) kwa ajili ya kuanza kujenga
njia ya kuruka na kutua ndege (Runway).

287



ili.  Programu ya Kuimarisha Bandari

Programu hii ina lengo la kujenga bandari jumuishi ya kisasa Mangapwani
(Multipurpose Port) ambayo itajumuisha ujenzi wa gati ya mizigo, eneo la
ushushaji na upakiaji wa mafuta. Vile vile ujenzi wa chelezo cha kukarabati
meli pamoja na bandari ya abiria na mizigo Maruhubi. Programu hii inatarajia
kutekelezwa kwa kushirikiana na sekta binafsi. Kwa mwaka 2025/2026,
Programu hii imepangiwa jumla ya TZS 335.10 bilioni (TZS 205.10 bilioni
kutoka Serikalini na TZS 130.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi Machi 2026), programu hii ilipangiwa
kutumia jumla ya TZS 123.06 bilioni. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS
186.04 bilioni kutoka Serikalini sawa na asilimia 151 ya fedha iliyopangwa
imeingizwa na kutekeleza shughuli zifuatazo: -

Shughuli Iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa bandari ya | Asilimia ya | 100 20 20 Kazi zilizofanyika ni uchunguzi wa
makontena na mizigo | ujenzi udongo, upimaji wa kina cha maji,
mchanganyiko iliyofikiwa usafishaji wa eneo pamoja na uandaaji wa
Mangapwani michoro kwa ajili ya ujenzi. Kazi
zinazoendelea ni uchimbaji wa eneo la juu
ili kufukia usawa wa eneo la bahari.
Ujenzi wa bandari ya | Asilimia ya | 100 8.8 8.8 Kazi zilizofanyika ni kufungwa kwa vifaa
mafuta na gesi pamoja | ujenzi vya ujenzi vikiwemo Flowmeter,
na chelezo Mangapwani; | iliyofikiwa manifold, buoys na pipe line na Platform.
Kazi za kuweka miundombinu ya bandari
inaendelea.
Kukamilisha ujenzi wa | Idadi ya | 35 35 100 Ujenzi wa nyumba za fidia 170
nyumba 370 za fidia; nyumba unaendelea kwa uwekaji wa
zilizojengwa miondombinu ya maji na umeme pamoja
na hatua za mwisho za ujenzi (finishing
works) wa baadhi ya nyumba hizo kama
milango na madirisha. Aidha nyumba 200
zimekamilika katika mwaka wa fedha
2025/2026. Utekelezaji wa kazi yote ya
ujenzi kwa ujumla imefikia asilimia 80.
Kukamilisha ujenzi wa | Idadi ya km za | 12km 5.6km 47 Ujenzi wa barabara za ndani (12 km)
barabara za ndani (Dual | barabara zinazounganisha bandari ya Mangapwani
Carrige way) (km 12) | zilizojengwa kwasasa umesita kutokana na kusubiria
katika eneo la kulipwa fidia kwa waathirika wa ujenzi
Mangapwani huo.
Idadi ya km za | 6.4 km 0 0 Kazi ya uwekaji wa taa za barabarani
barabara itafanyika baada ya kukamilika ujenzi wa
zilizowekwa taa km 6.4 za barabara za ring roads ambao
umesita kutokana na kusubiri kulipwa
fidia kwa waathirika wa ujenzi wa
barabara.
Ujenzi wa Bandari ya | Asilimia ya | 100 87 87 Kazi zilizofanyika ni pamoja na ujenzi wa
Mpigaduri ujenzi ghala na maduka, ujenzi wa causeway,
iliyofikiwa mizani ya kupimia mizigo, ujenzi na
ufungaji wa Tishali lenye uwezo wa
kuhudumia meli nne (RoRo) kwa wakati
mmoja.
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Kuendeleza ~ ufukiaji | Asilimia  ya | 100 100 100 Kazi ya ufukiaji (Phase 1A) imekamilika.

bahari (sea reclamation) | ufukiaji

katika eneo la Maruhubi; | iliyofikiwa

Ujenzi wa boti mbili za | Asilima  ya | 100 35 35 Mkandarasi anaendelea na utengenezaji

abiria Ujenzi wa Plate na injini zinaendelea

iliyofikiwa kutengenezwa nchini Ujerumani na

zinatarajiwa kukamilika mwezi Machi,
2026.

iv. Programu ya Mageuzi ya Kidigitali

Mradi huuumeanzishwakwalengo lakuimarishamifumo yamawasiliano ambayo
itarahisisha utoaji wa huduma za kimtandao na utoaji wa huduma Serikalini.
Mradi huu utahusisha mifumo mbali mbali ya Serikalini inayotumika katika
utoaji wa huduma zenye ufanisi zaidi za mawasiliano na kuongeza ukusanyaji
wa mapato ya Serikali. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia
TZS 76.05 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2025 hadi
Machi 2026), mradi ulipangiwa kutumia TZS 46.97 bilioni. Hadi kufikia Machi
2026, jumla ya TZS 1.09 bilioni sawa na asilimia 2.3 ya fedha iliyopangwa kwa
kipindi hicho imeingizwa kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na kutekeleza
shughuli zifuatazo: -

Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Utoaji wa huduma ya | Idadi ya maeneo | 1 1 100 ZICTIA imeanza kwa hatua ya awali
mtandao katika maeneo | yanayopata huduma (dharura ya michuano ya CHAN)
yaumma (Public Wi-Fi ); | ya mtandao (Public kuweka huduma hii katika eneco la
Wi-Fi) Uwanja wa Amani Complex (VIP).
Taratibu za manunuzi zinaendelea ili
kumpanta Mkandarasi akamilishe kazi
kwa uwanja wa Amani Complex na
kuendelea katika maeneo mengine
yenye mkusanyiko mkubwa ikiwemo
uwanja mpya wa Fumba, masoko,
forodhani na vituo vya mabasi.
Ujenzi wa kituo cha | Asilimia ya Ujenzi | 100 5 5 ZICTIA imekamilisha uandaaji wa
kuhifadhia taarifa (Data | iliyofikiwa hadidu rejea (TOR) na inaendelea na
Center); taratibu za manunuzi ili kumpata
Mzabuni mwenye sifa zinazohitajika.
Kufanya matengenezo na | Idadi yakilomitaza | 200 km 72 km 36 Kazi ya kuhamisha Mkonga kutokana
uwekaji wa mkonga; Mkonga na  matengenezo ya  barabara
zilizofanyiwa imeendelea katika maeneo (route)
matengenezo mbalimbali  ikiwemo  Mkwajuni,
Mizingani, Bango la Mkoa, Kwa
Mchina, Bumbwini, Bwejuu,
K/Majongoo, Jang’ombe, Mbuyu
mnene, Kidimni, Kiungoni,
Mtuhaliwa, Pujini, Konde, Mchanga
mlima, Micheweni, Vikutani, Mali
nne na Kiwani.
Uimarishaji wa mfumo | Asilimia ya | 100 60 60 ZICTIA imeendelea na kazi ya
wa Mawasiliano uimarishaji wa vifaa uimarishaji wa vifaa kwa kuweka
iliyofikiwa Rack pamoja na Rectifier kwa vituo
(SITE) vyote Unguja na Pemba.
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11.2.18 Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale

Wizara ina jukumu la kusimamia utalii na mambo ya kale kwa kuibua na
kuongeza vivutio vipya vya utalii na kuendelea kuitangaza Zanzibar. Kwa
mwaka 2025/2026, Wizara imepanga kutekeleza programu mbili na miradi
miwili ya maendeleo inayotarajiwa kugharimu jumla ya TZS 37.03 bilioni
(TZS 22.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS 15.03 kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 22.22
bilioni zilipangwa kutumika. (TZS 13.2 bilioni kutoka Serikalini na TZS 9.01
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2026, jumla
ya TZS 406.01 milioni sawa na asilimia 2 zimepatikana na kutekeleza programu
na miradi ya maendeleo ifuatayo:-

i) Programu ya Kuimarisha Maeneo ya Kihistoria

Programu ina lengo la kuendeleza Sekta ya Utalii kwa kulinda, kuhifadhi na
kutunza maeneo ya kihistoria yaliopo nchini kwa faida ya kizazi cha sasa na
cha baadae. Vile vile, Programu inasimamia kukuza shughuli za utalii kwa
kuongeza fursa za ajira, vivutio vya utalii na kuongeza Pato la Taifa. Kwa
mwaka 2025/2026, programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 6.00 bilioni
kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS
3.6 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, jumla ya TZS 406.01
milioni sawa na asilimia 11 zimepatikana kutoka Serikalini na kutekeleza
shughuli zifuatazo:-

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Ujenzi wa uzio |Asilimia ya| 100 5 5 Kazi ya kuweka uzio kwa baadhi ya
katika maenco ya | ujenzi maeneo ya kihistoria ipo katika hatua
kihistoria iliyofikiwa za kumpata Mkandarasi atakae jenga
uzio katika maeneo hayo.
Kuimarisha eneo la | Asilimia  ya | 100 95 95 Kazi katika maeneo yote matatu
kihistoria la | Uimarishaji imeshakamilika kwa asilimia 95. Hatua
Mangapwani iliyofikia iliyobaki ni usafi wa eneo, pamoja na
kurekebisha kisima kimoja ambacho
maji yake hayaridhishi.
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Kuimarisha eneo la
kihistoria la Ras
Mkumbuu.

Asilimia
ujenzi
iliyofikiwa.

ya

100

90

90

Ujenzi wa Duka (shop building),
Mgahawa (Restaurant), Sehemu ya
mapumziko  (lounge) na  Ofisi
umekamilika.

Kisima na hodhi la maji vimekamilika
na usambazaji wa maji umekamilika
Ukarabati wa majengo ya kihistoria
yaliyopo katika eneo la mradi
umekamilika

Utengenezaji wa njia za kupita na
sehemu ya maegesho, upandaji wa
bustani, ujenzi wa vyoo pamoja na
huduma ya kufikisha umeme katika
majengo zimekamilika

Ujenzi wa ukuta wa kuzuiya maji ya
bahari umekamilika. Kazi iliyobakia ni
kujaza udongo nyuma ya ukuta wa
kuzuia maji ya bahari kwa kiwango
kinachotakiwa, kulipa fidia na kujenga
nguzo za zege kuzunguka mipaka ya
eneo.

a.

Mradi wa Ukarabati wa Majengo ya Mji Mkongwe

Mradi huu umeanzishwa mwaka 2024/2025 ni mradi endelevu. Mradi una lengo
la kuimarisha majengo yaliyo katika hali mbaya ya uchakavu katika maeneo
ya Mji Mkongwe 1ili kubaki kuwa ni ukumbusho wa Hisotia ya Zanzibar kwa
kuyahifadhi na kuyalinda. Kwa mwaka 2025/2026, Mradi umepangiwa kutumia
jumla ya TZS 10.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2025 hadi
Machi 2026, jumla ya TZS 6.0 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi kufikia Machi
2026, shughuli zilizotekelezwa zimetumia bajeti ya mwaka 2024/2025.

Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo
Halisi Utekelezaji
Ukarabati wa Jengo | Asilimia ya | 100 100 100 Mradi huu umetekelezwa na Kampuni
namba 2312 -Vuga ukarabati ya K’S Builders Ltd na umegharimu
iliyofikiwa Shilingi  480,470,075.60/=.  kazi

zilizofanyika ni pamoja na kurekebisha
paa, dari, vyoo, kuweka plasta, kupaka
rangi, kufanya “fitting” ya umeme na
maji. Utekelezaji wake umeanza
Novemba 2024 na ulikamilika Julai
2025 na tayari jengo limekabidhiwa
kwa wamiliki wake ambao ni “Culture
Music Club” .
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Ukarabati wa Jengo | Asilimia ya | 100 95 95 Mradi huu umetekelezwa na Kampuni
namba 1196/97 - | ukarabati ya M/s Yassin & Sons Company Ltd
Malindi iliyofikiwa Kazi zilizofanyika ni ujenzi wa paa
jipya, ujenzi wa dari mpya ya boriti,
ukarabati wa milango na madirisha,
kupiga plasta, kuweka mifumo mipya
ya umeme, maji safi na maji taka
pamoja na upakaji rangi. Aidha, kwa
sasa Mkandarasi anamalizia sehemu
ambazo alitakiwa kufanya
marekebisho ili aweze kukabidhi
mradi. Utekelezaji wake umeanza
Disemba 2024 na unatarajiwa
kukamilika Aprili, 2026.

Ukarabati wa Jengo | Asilimia ya | 100 100 100 Mradi huu umetekelezwa na Kampuni
namba 1065- Malindi | ukarabati ya Kin Investment Company Ltd na
Funguni iliyofikiwa umegharimu Shilingi 742,862,222.5/=

kazi zilizofanyika ni pamoja na ujenzi
wa paa jipya, ujenzi wa dari mpya ya
boriti, ukarabati wa milango na
madirisha, kupiga plasta, kuweka
mifumo mipya ya umeme, maji safi na
maji taka pamoja na upakaji rangi.
Utekelezaji wake umeanza Novemba
2024 na umekamilika Novemba, 2025.

Ukarabati wa Jengo | Asilimia ya | 100 75 75 Mradi huu unatekelezwa na Kampuni
namba FO6A- | ukarabati ya Faster (fst) Company Limited.
Forodhani iliyofikiwa Mradi  huu  unagharimu  Shilingi

713,680,512.50/=Kazi zilizofanyika ni
ukarabati wa paa, kukamilika kwa
ujenzi wa ghorofa ya pili na ghorofa ya
kwanza, ukarabati wa milango na
madirisha, kupiga plasta, kuweka
mifumo mipya umeme, maji safi na
maji taka kwa ghorofa ya kwanza na ya
pili.  Utekelezaji wake umeanza
kutekelezwa ~ Januari 2025 na
unatarajiwa kukamilika Aprili 2026.

b. Mradi wa Kulifanyia Ukarabati Jengo la Beit Al-Jaib
Mradi huu una lengo la kulinda na kurudisha jengo hilo ikiwa ni alama
inayoitambulisha Zanzibar Kimataifa. Kwa mwaka 2025/2026, mradi
umepangiwa jumla ya TZS 15.03 bilioni kutoka Washirika wa Maendeleo. Kwa
kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya TZS 9.01 bilioni zilipangwa
kutumika. Hadi kufikia Machi 2026, shughuli zilizotekelezwa zimetumia bajeti
ya mwaka 2024/2025.
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Shughuli iliyopangwa | Kiashiria Shabaha | Utekelezaji | Asilimia ya | Maelezo

Halisi Utekelezaji
Uendelezaji wa | Asilimia ya | 100 69 69 Mamlaka inaendelea na kutoa ushauri
shughuli za kulifanyia | ukarabati wa kitaalamu katika kazi za Ukarabati
matengenezo jengo la | iliyofikiwa wa mradi wa ukarabati wa Jengo la Beit-

Beit Al Jaib.

el -Ajaib ambapo  Mkandarasi
amemaliza kazi ya kuweka dari ya zege
sehemu ya juu iliyovunjika na pia
anaendelea na kazi za ukarabati wa
milango na madirisha, ukarabati wa
Mlango mkubwa wa mbele na kupiga
plasta. Mkandarasi wa mradi huu ni
“Nandhra Engineering & Construction
Company” na Mshauri elekezi wa mradi
huu ni “Distruct Solution” ya Lebanon.
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